ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Chevrolet Volt //  (อ่าน 29629 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Chevrolet Volt //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:13:34 »
ใช้ไฟฟ้าเป็นหลัก เน้นขับสวยงามในเมือง
ไฟหมดเครื่องยนต์ช่วยปั่น นี่มันรถแก็สชัดๆ แค่เมนทาเน้นท์สูงกว่า  ;D
ก็น่าสนอยู่นะครับ

แต่อย่างว่า การจะทำให้ชาติตะวันตกยอมรับเครื่องไฮบริดนั้นยากมาก
คอมเม้นต์ตามยูทูป มักจะดูถูกว่าไฮบริดเป็นรถสำหรับป้าแก่ๆ วัยเกษียณ
คุณแม่บ้านที่ขับรถเต่าคลาน ขับไม่เก่งชนนั่นเสยนี่
รถเพื่อชาวเก้ง กวาง บ่าง ชะนี บลาๆๆๆๆ
คนอเมริกัน ยังคงชอบรถเครื่องใหญ่ รถมินิแวน รถ SUV ไว้วิ่งข้ามรัฐกันอยู่

ยุโรปเองก็ไม่ต่างกัน แต่ดีหน่อยที่รู้จักพลิกแพลง
เอาเครื่องมาหดขนาดเพื่อให้ประหยัด แล้วยัดหอยแทน
ความสนุกในการขับขี่เลยเสียไปไม่มาก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Chevrolet Volt //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:41:36 »
รถอะไรสวยจัง ภายในหยั่งกับยานอวกาศ ;)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:44:07 »
ขอบคุณครับ
เซอร์ไพร์มาก :o

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:46:07 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Robb 🍋

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:01:10 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เจ๋ง มาก อ่ะ  ;D

ออฟไลน์ Jaijajug

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:15:29 »
สิ่งที่สำคัญถ้านำเข้ามาขายก็คือราคา ว่าจะเท่าไหร่  และถ้าเติมน้ำมันเต็มถังวิ่งร่วมกับไฟฟ้า โดยใช้การทดสอบของคุณจิมมี่ จะใช้น้ำมันเท่าไหร่หนอ อยากรู้จัง  8) 8)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:25:49 »
คุณ J!MMY คิดเหมือนผมเลยครับผม
ว่าตอนนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยนถ่ายยุคสมัยจากเชื้อเพลิงน้ำมันไปสู่พลังงานไฟฟ้า
แล้วภายใน 20 ปีคนจะใช้รถไฟฟ้ากันทั้งเมือง

...โหห ตอนนั้นผม 53~!! >__<

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:29:46 »
ตอนนี้กฟฝ.ไม่ได้พึ่งพิงการผลิตไฟฟ้าจากน้ำมันเตาแล้วนะครับ เพราะว่าน้ำมันเตาก่อมลพิษสูงครับ จะคงมีไว้สำรองในกรณีฉุกเฉินจริงๆเท่านั้นครับ ทุกวันนี้ทั้งตัวกฟฝ.เองและเอกชนที่ได้รับสัมปทาน จะใช้ ก๊าซธรรมชาติกันทั้งนั้นครับ เพราะสะอาดกว่ามาก และเครื่อง Gas turbine มีประสิทธิภาพสูงขึ้นมากแล้วครับ ยิ่งเป็นระบบ combine cycle จะยิ่งดีขึ้นไปอีกครับ ในตอนนี้โรงไฟฟ้ากำลังพุดขึ้นเป็นดอกเห็ด ไม่ค่อยน่าห่วงเรื่องไฟฟ้าเท่าไหร่ครับ ไฟฟ้าพอใช้แน่นอน แต่นานเท่าใดนั่นคือคำถามที่ควรคิดครับ

ออฟไลน์ sendaoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:45:00 »
ผมชอบรถยนต์ไฟฟ้าครับ ระบบไหนก็ได้ ขอแค่
ชาร์จไฟด่วนไม่ควรเกิน 10 นาที และ วิ่งได้สัก 200 km ต่อการชาร์จ 1 ครั้ง ซื้อขนม เข้าห้องน้ำ เสร็จพอดี
อนาคตก็ชาร์จไฟที่ปั๊มน้ำมันนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ nuimk3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:53:15 »
คำถามอาจนอกเรื่องไปนิดน่ะครับ อยากทราบว่า plug-in prius จะมีแววได้เอามาเปรียบเทียบกับ volt ไหมครับ

ทราบว่าโอกาสที่ volt เข้ามาจำหน่ายบ้านเราน้อยมาก แค่นี้ก็ดีใจที่คนไทยมีตัวแทนได้สัมผัสและนำเสนอรายงานให้ประชาชนทั่ว ๆ ไปทราบแค่นี้ผมว่าได้รับโอกาสที่ดีแล้วครับ ต้องขอบคุณด้วยครับ

แล้วรถไฟฟ้าประเภท DIY นี่บ้านเราจะมีโอกาสเกิดบ้างไหมหนอ เมื่อนโยบายภาครัฐไม่ยอมสนับสนุนภูมิปัญญาชาวบ้าน อย่างไรก็เจริญช้าครับ ความรู้ส่วนใหญ่เกิดจากการลอกเลียนแบบและปรับปรุง มีเป็นตัวอย่างอยู่รอบตัว อยากเห็นคนไทยเก่งกว่าทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:58:26 »
ขอบคุณครับ ถึงว่า 2-3 วันก่อนเห็นรถคลุมผ้าซะมิดเลยที่ลานจอดของ GM เจ้านี่นี่เอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:03:29 »
ขอบคุณครับพี่ JiMMY
ปล.สรุปยาวมากๆ ฮาๆ ::)

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:06:03 »
น่าเสียดายกับปัญหาไฟฟ้าเหมือนกัน

เพราะทุกวันนี้ การใช้พลังงานไฟฟ้าในไทย ก็เต็มเพดานแล้ว

จนมีคนบางกลุ่มเรียกร้องให้เก็บภาษีแอร์ด้วยซ้ำไป  

หากรถไฟฟ้าเต็ม บ้านเมืองจะเอา การไฟฟ้าจะเอาไฟฟ้าที่ไหนมาจ่ายไฟให้

จริงอยู่ที่อาจจะลดการนำเข้าน้ำมัน  

แต่หากพลังงานไฟฟ้าไม่พอ  โรงไฟฟ้าก็ต้องนำน้ำมันนั่นแหละมาปั่นไฟ

เหมือนงูกินหางยังไงไม่รู้  แม้จะกินไม่เต็มปากก็ตาม  ....

คิดมากเกินไปหรือป่าวครับ  เค้าบอกอยู่ว่า  กินไฟ น้อยกว่า ตู้เย็นอีกครับ เหอๆ

ออฟไลน์ pangwong

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:22:22 »
ผมว่ารถคันนี้มันไกล้เคียงกับการใช้งานจริงมากที่สุด เพราะตราบใดที่ภาครัฐยังไม่ส่งเสริมอย่างจริงจัง มันคงไม่มีสถานีให้เสียบปลั๊กหรอก...แต่หากจำหน่ายจริงรุ่นนี้น่าสนที่สุด ประหยัดน้ำมันสุด...ราคาคิดไว้เลยว่าล้านขึ้นแน่นอน แพงกว่าพรีอุสชัวร์

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:27:08 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆครับพี่จิม ผมชอบตอนที่พี่สรุปตอนท้ายมากมองเห็นภาพเลย หวังว่าอนาคตอีกไม่นานนี้เราจะพร้อมสำหรับรถแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:43:39 »
เรื่องดีไซน์นี่ ล้ำยุดทั้งภายในและภายนอก  สวยงามมว๊ากกกกกก

ชนะขาด พรีอุสไฟฟ้า

น่าใช้จัง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:02:30 »
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆที่มีมาเรื่อยๆครับ

ผมชอบตรงเนี่ย --> "ลูก มึง แดกผักซะ" hahaha ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:19:58 »
เอามาตรฐานทดสอบการชนมาฝากครับ

หาของ volt ไม่เจอ เอาแฝดไปดูก่อนนะครับ น่าจะเหมือนกัน ต่างกันที่หน้าตา

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:22:22 »
MUST HAVE ครับ

ออฟไลน์ ssk30868

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:25:31 »
น่าใช้โคตรๆ ภายในเท่มาก

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:25:53 »
น้ำมัน 35.2 ลิตร กับ Full Battery  วิ่งได้ 570 km

แปลว่า ถ้าขับทางไกล 570 km  จะกินน้ำมันอยู่ที่   16.19 km/l  โดยที่ 70 km แรก วิ่่งโดย ไม่ใช้น้ำมัน

แต่หลังจาก 70 km แรกแล้ว เมื่อ แบตหมด 1.4L จะทำงาน และ  จะวิ่งได้อีก ประมาณ 500 km  โดยที่ 500 km หลัง จะกินน้ำมัน เฉลี่ย = 500(Km)/35.2(ลิตร) =  14.2 km/l

* ความเห็นส่วนตัว ผมว่าไม่ตอบโจทย์เท่าไร  โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับ Prius Plug-in Hybrid ที่มีความ Flexible มากกว่า  ทั้ง ขับในเมืองและทางไกล
 ที่นอกจากแบตที่ สามารถ ถูกชาร์จ ได้เอง จากการขับขี่แล้ว  แบตยัง สามารถ เสียบ ชาร์จ ได้ได้ตรงจากไฟบ้านเช่นกัน  แถม อัตราสิ้นเปลือง เมื่อใช้ร่วมกับน้ำมัน ยังทำได้ดีกว่ามาก

promt

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:39:28 »
สวยบาดใจมาก

ออฟไลน์ gorakung

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:42:57 »
ภายในทำออกมาหน้าตาดูดีแฮะ

ออฟไลน์ Q

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:03:51 »
เคยเจอเจ้านี่ขับอยู่ในซอยแถวบ้าน เห็นไฟท้ายสวยดี ตัวจริงดูเหมือนจะใหญ่กว่าดูในรูป
เห็นแล้วอยากได้ ไฟท้ายสวย แต่ที่บ้านมี เชฟ อยู่คัน เซ็งช่างมากๆ
รอดู plug in brand อื่น

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:16:02 »
บั้นท้ายดินระเบิด เห็นแล้วก็อดนึกถึง GT-R ไมไ่ด้

สวยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 13:03:21 »
ไม่รู้คนที่เท่าไหร่

แต่

อ้างถึง
แล้วถ้าเติมน้ำมันปกติละ ใช้น้ำมันอะไรได้บ้าง?

อะไรก็ตามที่เป็นเบนซิน ครับ ตั้งแต่ เบนซิน 95 ขึ้นไป แก็สโซฮอลล์ 95 E10 E20 เติมได้สูงสุดถึง E85
กันเลยทีเดียว แต่ ใครอย่าได้ผ่าไปเติม Diesel หมุนเร็ว หรือหมุนช้า หรือหมุนไปตามเรื่องตามราวตาม
ราคาน้ำมันในตลาดสิงคโปร์เชียวละ..แล่นออกจากปั้มได้ ไม่กี่อึดใจ สะดุดกึก ล้างถังชัวร์ๆ

ฮาสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 13:29:18 »
ขอบคุณสำหรับ รีวิว ดีดี ครับ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 13:50:23 »
หน้าตาสวยงาม ระบบโอเค

ผมว่าถ้าไทยจะเริ่มมีรถเสียบปลั๊ก ก็ควรเริ่มจากเจ้านี่แหละครับ

แต่ผมว่าถ้าขับทางไกล มันก็เหมือนรถแก๊สดีๆนี่เอง  ดูจากการใช้น้ำมัน ถ้าวิ่งเกิน 250 กิโล กลายเป็นรถแก๊สถูกกว่าแล้วนี่สิ  เหมาะไว้วิ่งในเมืองเป็นหลักจริงๆ *-*

ออฟไลน์ cvmatic

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 14:04:28 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 14:21:28 »
Corp คอนโซลกลางมาซะนึกว่า PC ตั้งโต๊ะรุ่นใหม่ที่สุดในโลก!!!!

สวยสุดยอดจริงๆ