ผู้เขียน หัวข้อ: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม  (อ่าน 8691 ครั้ง)

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
Re: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:59:48 »
มาร่วมแชร์ข้อมูลครับ
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ ----- ใช้ตลอดครับ ไม่ต้องกลัวลืม และเมื่อแสงมืด ฝนจะตก ไม่มีปัญหา
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ----- อันนี้ไม่ได้เปิดไว้ตลอด แต่เมื่อฝนตกก็เรียกใช้โหมดอัตโนมัติ สลับกับ manual ถ้าดูแล้วมันไม่เวิร์ค
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว ----- อันนี้มีประโยชน์มากๆ ครับ ได้ใช้ทีเดียวผมก็ว่าคุ้มแล้ว
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง ----- ได้ใช้ครั้งเดียวก็คุ้มแล้วครับ
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี ----- ได้ใช้ครั้งเดียวก็คุ้มแล้วครับ
ขึ้น ลง ทางลาดชัน ----- อันนี้ผมว่าจำเป็นนะครับ เคยต้องไปจอดตรงทางลาดชัน เวลาออกรถ ไม่ต้องเกร็งเลย สบายมาก
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ ----- ทางไกล ขับสบาย ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วย ไม่เมื่อย
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ ----- ใช้แล้วจะติดใจ โดยเฉพาะคุณผู้หญิง ไม่ต้องควานหากุญแจจากกระเป๋า ขึ้นรถปุ๊บสตาร์ทปั๊บ ลงรถแล้วก็ล๊อกไปได้เลย
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย ----- อันนี้ไม่ค่อยได้ใช้ แต่หลังๆ ต้องใช้เพราะ TV กับ วิทยุ มันดันเสียงดังเบาไม่เท่ากัน เมื่อเปลี่ยนโหมดก็ต้องปรับเสียง
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ---- อยู่กรุงเทพฯ ไม่ใช้ไม่ได้เลยครับ
แอร์อัตโนมัติ ---- อันนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ เพราะมันปรับไม่ถูกใจผม

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: ออพชั่นเยอะๆ ได้ใช้บ่อยไหม/จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 22:09:04 »

บางออปชันมีไว้ แต่ไม่อยากใช้หรอก เช่น Airbag (ใครมันจะอยากใช้ถ้าไม่จำเป็น  :))
บางอันก็มีไว้เพื่อเซฟไว้ก่อน พวก ABS,EBD,BA,ESP, etc.
บางอัน ก็มีไว้เพื่อให้เรารู้สึกดี พวก DRL,เปิด-ปิดไฟอัตโนมัติ, คือไม่จำเป็นนักหรอก แต่ก็อยากให้มี อำนวยความสะดวกได้

สำหรับผม ออปชันก็มีส่วนมากกับการตัดสินครับ เว้น Altis ปัจจุบัน เอาประหยัดไว้ก่อน
คันไหน รุ่นกลางๆออปชันเหี้ยน จบ! อย่าง Altis
(สรุปคือเกลียดออปชันรถตัวเอง   ;D )
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 22:37:56 »
ปัดน้ำฝนอัติโนมัติ นี่ช่วยได้ดีตอนน้ำจากรถคันอื่นกระเด็นเต็มกระจกหน้ารถอ่ะครับปัดให้ทันที
ไฟนี่ก็ดีครับเวลาชอบลืมเปิดไฟ
มีไว้ ดีกว่าไม่มีครับ ดีกว่าไม่มี แล้วต้องใช้..

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 22:55:28 »
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ   --------  แล้วแต่
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ             --------- แล้วแต่
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว ------- มีดีแล้ว
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง ------ มีก็ดี
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี ----- ดีมาก
ขึ้น ลง ทางลาดชัน   ---------- ดีมาก
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ  ------ ไว้วิ่งช่วงมีกล้องจับความเร็วดีสุดๆ
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ  -------- ดีมาก
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย ------- จำเป็นอย่างแรง
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ---------- ดีมาก
แอร์อัตโนมัติ  ---------- โอเค ปรับละเอียดดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 23:07:09 »
มีให้ใช้ก็ใช้หมดนะครับ แล้วพอกลับไปใช้แบบที่ไม่มีนี่มันติดขัดไปหมดซะทุกเรื่องเลยแหละ :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 23:36:25 »
แค่นี้ SAFETY IS NOT AN OPTION

นอกนั้นเมืองไทยไม่มีหรอกครับ ออปช่งออปชั่น ไม่เห็นจะเสนอมาให้ติ๊กเลือกเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 23:54:09 »
บางอย่างต้องมี

บางอย่างมีดีกว่าไม่มี

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:54:08 »
เปิด ปิด ไฟฟน้าอัตโนมัติ - ใช้บางที
ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ - ใช้บางที - บ่อย แต่บางทีมันเอ๋อๆ
ควบคุมสเถียรภาพการทรงตัว - มีก็ดี แต่ถ้าขับหลัง ขอให้ปิดได้
ควบคุมแรงบิดขณะเข้าโค้ง - ไม่มีก็ได้
ควบคุมลื่นไถล ล้อหมุนฟรี - ไม่มีก็ได้
ขึ้น ลง ทางลาดชัน - ไม่มีก็ได้
ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ - ใช้บ่อย ถ้าวิ่ง ตจว
Smart keyless + ปุ่มสตาทรถ - สมัยนี้ถ้าไม่มีไม่ค่อยอยากซื้อ
สวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย - จำเป็นทีเดียว
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า - อันนี้สำหรับผมก็ต้องมี
แอร์อัตโนมัติ - ยังไงก็ได้ แต่มันดูดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 12:56:55 »
สำหรับผมกระจกมองข้างพับไฟฟ้า "ต้องมี"ครับ
จำเป็นมาก ถ้าคันไหนไม่มีนี่ขอผ่านเลย
แต่อย่างว่าออพชั่นรถผมมันน้อยมากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ artyeg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:47:40 »
ถ้าเลือกได้ ผมขอเปิดปิดไฟหน้าออโต้ครับ รถสมัยนี้หน้าปัดมันเรืองแสงตลอด ขับในเมืองเวลากลางคืนชอบลืมเปิดไฟอยู่บ่อยๆ