ผู้เขียน หัวข้อ: CR-V 2012 กับ Accord 2013 ช่วยหน่อยครับ (กว่าจะสมัครสมาชิกได้(ฮา))  (อ่าน 10561 ครั้ง)

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
ตัดสินใจจะซื้อรถใหม่ เพราะกำลังจะมีเจ้าตัวเล็กครับ

ได้ลองขับ CR-V ใหม่แล้ว 2.4 4wd  ก็ชอบครับ ขับง่าย วิสัยทัศน์ดี มีที่เก็บของเหลือๆ ติดอยู่อย่างเดียว เวลาใช้ความเร็วสูง รถมันรู้สึกจะกระโดดๆ เด้งๆ น่าจะเป็นปกติของรถสูง

ก็เลยคิดว่า ถ้า Accord2.4ใหม่ มันจะนิ่งกว่านี้มั้ยนะ? อยากได้เครื่องใหม่ Earth Dream ด้วยครับ

ลักษณะของผม

1. ปกติขับทางไกลบ่อยครับ (ถนนราดยางดี ไม่ลุย)

2. ผู้โดยสารคงมีแค่เมีย กับ ลูก(ในอนาคต 1 คน)

3. ไม่มีปัญหาในการรอรถครับ (แต่ถ้าเลือก CR-V ก็คงจะจองเลย)

ปล. กว่าจะสมัครสมาชิกได้ นั่งกดไปหลายรอบ พอดีชื่อเมืองหลวง ผมจัดเต็มครับ(ฮา) กรุงเทพมหานคร

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 12:17:22 โดย dinner15 »

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ถ้าจะมีตัวเล็ก ผมเชียร์ CRV ครับ เพราะพอมีเด็กเล็ก ก็ต้องมีข้าวของที่ต้องขนเยอะ ถึงแม้รถเก๋งก็ขนได้ แต่ก็ไม่มากเท่า อีกอย่าง มันหยิบจับสะดวกกว่ากันเยอะครับ

ส่วนเรื่องกระโดดเด้งๆ มันเป็นบุคคลิกของรถสูงครับ (CRVตัวก่อนเด้งกว่านี้อีก) แต่ขับไปซักพักก็จะชินครับ

ลองใช้รถประเภทนี้แล้วจะติดใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 12:16:03 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Accord น่าจะนิ่งกว่าครับ ถ้าตามหลักนะ เพราะรถเตี้ยกว่า จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่า

ถ้าคิดว่า สามรถบรรทุก ทั้งคน และ ของหมดแบบสบายๆ แล้วไม่ลุย ถนนดี ก็จัด Accord ไปครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าจะมีตัวเล็ก ผมเชียร์ CRV ครับ เพราะพอมีเด็กเล็ก ก็ต้องมีข้าวของที่ต้องขนเยอะ ถึงแม้รถเก๋งก็ขนได้ แต่ก็ไม่มากเท่า อีกอย่าง มันหยิบจับสะดวกกว่ากันเยอะครับ

ส่วนเรื่องกระโดดเด้งๆ มันเป็นบุคคลิกของรถสูงครับ (CRVตัวก่อนเด้งกว่านี้อีก) แต่ขับไปซักพักก็จะชินครับ

ลองใช้รถประเภทนี้แล้วจะติดใจครับ
+1ครับ  รถเข็นเอ้ย ผ้านวม ตะกล้าไส่นม อื่นๆสารพัด crv ทุกของได้เยอะกว่าเก๋งซีดาน  น่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ YF-19

Accord เหลือๆครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ PAN

CR-V เถอะครับ อีกหน่อยเดียวพอพาลูกๆไปเที่ยวแบบทางโหดๆหน่อย จะได้ไม่ต้องกังวลมากครับว่ารถจะกระแทก หรือจะติดหล่มหรือเปล่า และก็เผื่อน้องน้ำในอนาคตด้วยครับ แต่CR-V รุ่นนี้น่าเสียดายที่เบาะเอนไม่ได้ = ="

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ถ้ามีเด็กเล็กแนะนำ crv ดีกว่าครับ เอนกประสงค์กว่า เวลามีเด็กเล็กนี่ต้องมีพวกของใช้ของเล่นเด็กเยอะอยู่แล้ว crv จะใส่ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ f1rstgot

ขอตอบเฉพาะของCR-Vนะครับ
2วันที่แล้วผมไ้ด้ไปทดลองขับ New Honda CR-V 2012 2.4(เป็นตัวท๊อป) มาแล้วครับ
ผมว่าสมรรถนะของตัวรถและดีไซน์ภายในมันไม่สมเลยกับรถราคาระดับนี้(1.524ล้านบาท)วัสดุภายในห้องโดยสารทำมาได้แบบลดต้นทุนมากๆ 1.5ล้านคอนโซนกลาง+แผงข้างประตูยังเป็นพลาสติกเลยครับ เก็บเสียงไม่ดีเลย ทั้งเสียงลมและเสียงยาง อันเป็นสไตล์ของHonda
ผมพารถไปลองถนนที่มีคอสะพาน6คอสะพาน ลองตั้งแต่ความเร็ว80-120
80 2ครั้ง พอขึ้นคอสะพานรถก็กระโดดๆแล้ว เสียงลมมาตั้งแต่80เลยครับ เฟียสต้าเพื่อนผม100แล้ว ยังเงียบกว่าซะอีก (ฟอร์ดขึ้นชื่อในเรื่องการเก็บเสียงอยู่แล้ว คงเอามาเทียบกัันไม่ได้)
100 2ครั้ง กระโดดและเด้งหนักกว่าเดิมพอขึ้นคอสะพาน
120 2ครั้ง รถกระโดดชนิดที่หัวผมไปโขกกับเพดานรถเลยครับ และผมก็ไม่ได้สูงด้วยนะ สูงแค่168ซม. ส่วนเสียงลมและเสียงยางนั้นไม่ต้องพูดถึง เีฟียสต้าเพื่อนผม140 ยังเงียบกว่าเลย(อย่าบอกว่าเป็นเพราะซีอาร์วีสูงกว่านะครับ เทียบกับซีวิคFDคันเก่าของผม พอมันขึ้นมานั่งรถผม มันบอกว่า แม่ม เสียงลมเสียงยางอย่างกับกำลังนั่งรถกะบะเลยหวะ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อว่าฟอร์ด เฟียสต้า6.5แสนเนี่ยนะจะเก็บเสียงได้ดีกว่าซีวิคFD1.1ล้าน(ตัวท๊อป) พอได้ไปนั่งรถมันก็จริงซะด้วย เงียบกว่าแบบใช้ได้เลยทีเดียว
[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 13:08:01 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Tui_PSG

การเลือกซื้อรถก็ต้องดูลักษณะการใช้งานเป็นหลัก

ส่วนเรื่องสมราคาหรือไม่ อันนี้ก็แล้วแต่มุมมอง

ถ้าคุณไม่มีเด็กเล็ก ชอบรูดคอสะพาน  CRVก็คงจะไม่เหมาะ

แต่ถ้ามีเด็กเล็ก เจอคอสะพาน ก็ผ่อนหน่อยก็ได้นี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 13:49:16 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไม่พูดถึงการขับขี่ เด็กๆมักจะชอบพวกรถ SUV/MPV มากกว่านะครับ ยิ่งคันใหญ่ๆนี่ไม่ได้เลยเชียว

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่า Accord เหอะ 3 คนแค่นี้จิ๊บๆ
ด้านหลังใส่ของได้เหลือๆ แล้วขับทางไกลด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord ก็เลยครับ มีเจ้าตัวน้อยเพิ่มมาอีกคนยังไหวเลย

ถ้า 5 ก็ต้อง CR-V เพราะด้านหลัง เก็บเยอะกว่า

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ตกลง crv รุ่นใหม่นี่ เบาะเอนไม่ได้หรอครับ มันปรับได้ไม่ใช่หรอครับเหมือนเห็นที่ปรับอยู่ แต่ไม่ได้เอนเยอะ ปะครับ  ;D

ผมเชียร accord นะครับ น่าจะขับนิ่งกว่า เครื่อง ใหม่ด้วย

ออฟไลน์ AkE

Accord ตัวใหม่เทคโนโลยีที่จะเอามาใช้ทันสมัยกว่า CRV อยู่เยอะเหมือนกันคับ เครื่องยนต์ Accord ใหม่จะเปนของใหม่หมด เครื่อง CRV ตัวใหม่นี้เหมือนเปนรถโล้ะเครื่องตัว K24 เลยคับ รอ Accord น่าจะดีกว่าคับ จากการใช้งานที่บอกสบายๆคับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจคับ

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าคิดว่าจะไปเที่ยว ตจว. บ้างอะไรบ้างแล้วต้องมีสัมภาระต้องขนเยอะ ก็ CR-V เลยครับ

แต่ถ้าไม่ได้ไปไหนใช้ชีวิตปกติ เดิมๆ ก็ Accord ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมมีลูก4เดือนครับและกำลังจะมีคนที่2ในเวลาอันใกล้ตอนนี้ใช้crv g3 กับ Camry 2012 สำหรับผมชอบทั้งคู่แต่ถ้าเลือกได้คันเดียว

แฟนผมบอกว่าเอาcrv เพราะจะต้องขนของเพิ่มขึ้นสำหรับลูกคนที่2 อีกอย่างมันหยิบใช้ง่ายกว่าถ้าวางไว้ข้างหลัง แต่ตอนแพ้ท้องcrvก็ไม่ค่อยไหวจากที่นั่งได้ปกติจะรู้สึกว่ามันโคลงขึ้นมากมาย ถึงผ่านช่วงแพ้ไปแล้วแต่ก็จะรู้สึกเวียนหัวอยู่ดี แต่ท้องแค่9เดือนลูกอีก2คนต้องเลี้ยงดูไปนานกว่านั้นเลยทิ้งน้ำหนักไปที่การใช้งานหลังคลอดเลยแนะนำcrvครับ

ถามผมที่ขับรถทั้ง2แบบ มีลูกจะขับช้าลงมีเร็วในบางโอกาสเรื่องขับเร็วคงไม่เกิน140-150 ขับทางไกลผมเลือกทัศนะวิสัยดีเพราะคือการหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุได้ทางหนึ่งผมก็แนะนำcrvเช่นกันครับ

ปล ถ้าคลอดแล้ว+ลูกคนเดียวเอาaccordครับเพราะนั่งสบายกว่า ทุกวันนี้เดือนนึงผมใช้crvไม่ถึง7วัน ขับทีผมว่าE20ที่เติมไว้มันบูดไปละ อืดๆ แรงไม่มี เร่งไม่มา

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ  ;D