ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถที่อเมริกาถึงใช้ไำฟเลี้ยวสีแดงกันครับ?  (อ่าน 9272 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
คือไปอเมริกามาสองครั้งแล้ว สังเกตว่ารถหลายๆ รุ่นที่โน่นใช้ไฟเลี้ยวหลังสีแดงกัน (ทั้งรถอเมริกันและชาติอื่น)
เลยมีคำถามจะถามครับ

- ทำไมรถที่อเมริกาถึงใช้ไฟเลี้ยวสีแดงได้ แต่ประเทศอื่นๆ ใช้ไฟเลี้ยวสีอำพันกันหมด
- ทำไมรถบางรุ่น (เช่น Bentley Continental, Range Rover, BMW 5-Series, Audi A6) ทั้งๆ ที่ไม่ได้ผลิตในอเมริกา
แต่กลับต้องออกเป็นเวอร์ชั่นไฟเลี้ยวสีแดงมาให้ด้วย ทำไมไม่ทำให้ัมันเหมือนกับประเทศอื่นๆ ไปครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมก็งง นะ เห็นรถทูตหลายคันละ ไฟเลี้ยวสีแดง
แล้ว cedia ทำไมสีแดงอะครับ ไฟเลี้ยวข้างหลัง 

และทำไมไฟมุมส้มถึงไม่มีในไทยอะ  ขอถามด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกมันผิดปกติกันครับ และไฟเลี้ยวแดงแบบเดียวในไทยก็คือ Cedia MC ครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เป็นกฏหมายของแต่ละประเทศครับ ถ้าประเทศเขาบังคับไว้ก็ต้องมีนะ

พวกไฟมุมที่อเมริกา เพราะว่าสมัยก่อนรถอเมริกันคันยังกะเรือ
เลยต้องมีไฟทับทิมตรงมุมรถทั้ง 4 ด้าน ข้างหน้าเป็นส้ม ข้างหลังเป็นแดง
เพื่อบอกขนาดของรถตอนกลางคืนครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
งั้นสงสัยด้วย ว่า ทำไม รถที่เมกา น้อยกันมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่มีกระจกข้างพับไฟฟ้า และ น้อยคันมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่มี Parking Sensor (บ้านเราติดกันให้ว่อน) แต่ที่เมกานิยมเอาหน้าเข้าจอด ไม่ถอยเข้าเหมือนบ้านเรา

อ่อๆๆ ที่ชอบที่สุดคือ กฏหมายระบบความปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็นรุ่นต่ำสุด แบบล้อกระทะ กระจกข้างสีดำ แต่...จะมี Airbag อย่างน้อย 4 ลูก + ABS พร้อม (รวมถึง Cruise Control ด้วยมั้ง) บ้านเราน่าเอาอย่างเนาะ

ออฟไลน์ koruru

งั้นสงสัยด้วย ว่า ทำไม รถที่เมกา น้อยกันมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่มีกระจกข้างพับไฟฟ้า และ น้อยคันมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่มี Parking Sensor (บ้านเราติดกันให้ว่อน) แต่ที่เมกานิยมเอาหน้าเข้าจอด ไม่ถอยเข้าเหมือนบ้านเรา

อ่อๆๆ ที่ชอบที่สุดคือ กฏหมายระบบความปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็นรุ่นต่ำสุด แบบล้อกระทะ กระจกข้างสีดำ แต่...จะมี Airbag อย่างน้อย 4 ลูก + ABS พร้อม (รวมถึง Cruise Control ด้วยมั้ง) บ้านเราน่าเอาอย่างเนาะ

ประเทศเขา กับ ประเทศเรา มันต่างกัน !!!
ประเทศเขา ไม่มีกระจกพับไฟฟ้า คนเขารับได้ ล้อกระทะ คนเขารับได้ แต่ต้องมี Cruise Control และ ถุงลม ไม่ต่ำกว่า4ใบ
แต่ประเทศเรา กระจกพับไม่ไฟฟ้า รับไม่ได้ บ่นมากมายว่า ราคาเป็นล้านไม่มีให้ แต่รถกระบะ เจ้าตลาด ยังมีเลย ไม่กี่แสน
และมองว่า ล้อกระทะ เพื่อลดต้นทุน บ่นกันนาๆจิตตัง ถุงลมที่บ้านเรา 2 ใบ รับได้ เป็นมาตฐาน ไม่มีเลยก็รับได้

คนละประเทศ คนละภาษา เมืองหนาว เมืองร้อน รถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ยังไม่เหมือนกันเลย แบ่งเป็น ตลาดเอเชีย ตลาดยุโรป
แต่ละคน ชอบไม่เหมือนกัน ผู้ญคนเดียวกัน หลายคนดูยังว่า สวย หรือ ไม่สวย กันเลย -*-

สุดท้ายนี้ จะบอกว่า่ ผมก็ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันทำไมไฟเลี้ยวสีแดง

ออฟไลน์ 380Z

คนไทยส่วนใหญ่ซื้อรถ ยี่ห้อมาก่อน สองต้องสวย ช่วงล่าง เบรคเป็นไงว่ากันทีหลัง

อุปกรณ์จำเป็น ไม่เคยคิดถึง แต่ไฟตัดหมอกขาดไม่ได้

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
สมัยก่อนรถยนต์อเมริกันมันขี้เกียจครับ เวลาเลี้ยว มันก็ใช้ไฟเบรคนั่นแหละกระพริบเอาเลย
ไม่ต้องไปต่อสายวุ่นวาย ก็เท่านั้นแหละครับ  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ =TUM=

สมัยก่อนรถยนต์อเมริกันมันขี้เกียจครับ เวลาเลี้ยว มันก็ใช้ไฟเบรคนั่นแหละกระพริบเอาเลย
ไม่ต้องไปต่อสายวุ่นวาย ก็เท่านั้นแหละครับ  ;D

ที่เห็นชัดๆในไทยก็ Chevy astro ครับ ในหมู่บ้านผมแต่ก่อนมีหลายคันก็สังเกตุเหมือนกันว่าตอนเบรกมันติด 2 ข้างแต่พอเปิดไฟเลี้ยวมันก็ใช้ไฟเบรกกระพริบครับ สำหรับผมๆว่ามันดูเด่นดีตอนกลางคืนไม่หลายดวงมากครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมก็เคยเห็น รถ chev รุ่น tahoe มั้ง มีไฟ แดง หมดเลย พอเปิดไฟหรี่ก็ติดพอเลื้ยวก็จะกระพริบ

ไม่ต้องใช้หลายหลอดมั้ง 55

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

คนไทยส่วนใหญ่ซื้อรถ ยี่ห้อมาก่อน สองต้องสวย ช่วงล่าง เบรคเป็นไงว่ากันทีหลัง

อุปกรณ์จำเป็น ไม่เคยคิดถึง แต่ไฟตัดหมอกขาดไม่ได้

เออ ชอบตรงขาดไฟตัดหมอกไม่ได้เนี่ยแหละ อ่านแล้วยิ้มเลย อิอิ

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
รถอเมริกันบางครั้งใช้ไฟเบรคกับไฟเลี้ยวเป็นดวงเดียวกัน เวลาเปิดไฟเลี้ยว เขาก็ใช้หลอดไฟเบรคสีแดงนั่นแหละ กะพริบเป็นแสงไฟสีแดงแว๊บ ๆ ครับ  

;) ;) ;) ;) ;)

มันน่าสับสนนะครับ

ออฟไลน์ JIRATH

เท่าที่ขับอยู่ทุกวันนี่เจอทุกวันเลยครับ ไฟเลี้ยวใช้ดวงเดียวกับไฟเบรค เช่นพวก Chevy Impala ส่วนใหญ่จะเห็น Chevy เยอะมาก 

แล้วเวลามองทีไรมันสับสนมากเวลาเบรคแล้วเปิดไฟเลี้ยวพร้อมกัน มึนหัวจะบ้าตาย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ PREM

เห็นด้วยครับ
พวกไฟเลี้ยวเป็นดวงเดียวกับไฟเบรกนี่ น่าสับสนชะมัด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
บ้านเราก็เห็นแต่ Cedia ตัวที่ 2 นี่แหละครับที่ไฟท้ายเป็นไฟเลี้ยวสีแดง
ออกมาใหม่ๆ โดนด่ากันระนาวววว แต่พอลองสังเกตจริงๆ มันก็ยังดูออกอยู่นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *

บ้านเราก็เห็นแต่ Cedia ตัวที่ 2 นี่แหละครับที่ไฟท้ายเป็นไฟเลี้ยวสีแดง
ออกมาใหม่ๆ โดนด่ากันระนาวววว แต่พอลองสังเกตจริงๆ มันก็ยังดูออกอยู่นะ

ถึงจะสีแดง ก็ไม่ได้ใช้ทับกับไฟเบรก ไม่รู้คนสมัยนั้นงงกันได้ไงนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

แบบนี้นี่เอง ลดต้นทุน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011