ผู้เขียน หัวข้อ: // ความล่าช้า ความเป็นกลาง และมาตรฐาน ของ จิมมี่ พักหลังมานี้ ในสายตาของคุณ //  (อ่าน 41448 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยังเห็นด้วยกับความเป็นคุณจิมมี่ครับ รีวิว ยังมีเนื้อหาสาระสำคัญแน่นเหมือนเดิม แต่เหมือนกับว่าหลังๆอาจจะมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ปลีกย่อย หายไปบ้างครับ

และเรื่องการทำงานหนัก ก็ขอให้กระจายให้กับลูกทีมอย่างพอดีนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระกับร่างกาย ทั้งยังส่งผลดีต่อผู้อ่านให้ได้อ่านเร็วขึ้นด้วย

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
1.เข้าใจในความช้าของบางรีวิวครับ
บางทีก็อยากให้รีวิวของรถที่อยู่ในความสนใจของมหาชนสามารถออกได้เร็ว
ซึ่งบางทีช้าแต่มีอะไรที่น่าสนใจมากๆ มาเร็วเกินคาดก็ถือว่าคละกันไปนะครับ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับท่านเจ้าของเว็บเห็นสมควรครับ

2.ถ้าท่านเจ้าของเว็บคิดว่าเป็นกลางแล้ว
แต่อยากให้เสียงด่าน้อยลงโดยการพยายามคล้อยตามเสียงเหล่านั้น
ก็คงจะไม่เป็นกลางล่ะครับ
ผมว่าส่วนหนึ่งอาจมาจากคุณจิมพูดถึงรถบางคันเป็นบรรทัดฐาน
ในการชมหรือติในบางเรื่องก็อาจทำให้คนคิดว่าไม่เป็นกลางได้นะครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าอ่านจากที่นี่ตรงไปตรงมาที่สุดแล้วครับ
(จากที่เคยซื้อหนังสือรถอ่านประจำ พอมีเว็บนี้แล้วผมไม่คิดซื้ออีกเลย)

3.มาตรฐานคงเดิมแหละครับ ที่เปลี่ยนไปบ้างคงเป็นสำนวนในบางครั้ง

ถึงไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้บ่อยๆ แต่ก็เป็นกำลังใจเสมอนะครับ
เข้าใจว่าทำงานหนักมาก อยากให้รักษาสุขภาพด้วยครับ
ด้วยความขอบคุณยิ่ง

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

เฉพาะรีวิว CAPTIVA ดีเซลใหม่ นี้ ดูแล้วเหมือน มี อคติ ความหลังอะไรสักอย่าง มาก่อนหรือป่าวครับ

กลายเป็นว่า ท่านผู้การ ขี่ม้าขาวที่ช่วยทำให้ กลับคืนสู่ มาตราฐานอย่างปกติ ที่เป็นอยู่อีกครั้ง

ตรงนี้ขอ กล่าวตรงๆ เนื่องจากได้ลองขับแล้ว  เป็นตาม ท่านผู้การ

สำหรับผมรีวิว cap .ให้เอียงไป -12

ส่วนรีวิวอื่นช่วงหลัง +/-  7 %  เทียบจากเมื่อก่อนนะครับ  เอาตั้งแต่สมัย อยู่ pantip เลย

เข้าใจดี ครับ ว่า รีวิว ต้องใช้เวลาทำนาน

แต่ ถ้า ได้เดือนละ 3 รีวิว จะเยี่ยมมากครับ ( ต้องขอโทษด้วยครับ  ช่วงหลังๆมานี้ อืดมากครับ กว่าจะได้ อ่าน  )

แนะนำว่าควรใช้ อุปกรณือิเล็คทรอนิคส์พวก G-BOX จับเวลาช่วง 0 - 100 เพื่อความเม่นยำมากขึ้น

ปล.แต่ยังงัย ก็ติดตามตลอดมา และจะตลอดไป ครับ :)
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
1. รีวิวที่ออกมาไม่ช้าหรอกครับ แต่รถเปิดตัวกันแบบไม่เกรงใจมากกว่าครับ รวมถึงกรณีพิเศษอีก เลยทำให้งานช้าเข้าไปใหญ่ อยากให้คุณ จิมมี่รักษาสุขภาพบ้างนะครับ งานส่วนใหนถ้ามีคนแบ่งเบาภาระได้บ้างคงจะดีครับ
2. ความเป็นกลาง ก็ปรกตินะครับ ไม่เคยเห็นว่าคุณจิมมี่จะเอนเอียง  ไปค่ายไดค่ายหนึ่ง รถเขาดีก็ต้องบอกว่าดี รถไม่ดีก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าครับ ส่วนผู้อ่านจะเห็นด้วยหรือไม่นั้น ต้องไปลองเองครับ ความรู้สึกคนเราต่างกันครับ ผมไปลองเองก็มีที่ไม่เหมือนกับที่คุณจิมมี่ลองเลยก็ไม่เห็นเป็นอะไรนี่ครับ อย่างน้อยผมอ่านรีวิวผมก็มีข้อมูลของรถบ้างก่อนไปลองไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย
3. มาตราฐาน ต่างคนต่างก็มีมาตราฐานของตัวเองครับ ผมอ่านที่นี่เพราะผมชอบ J!MMY STYLE มากกว่า
ถ้าคุณจิมมี่จะพัฒนาเรื่องอื่นก็น่าจะดีนะครับ บางครั้งความรู้สึกก็สู้เครื่องมือไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrera

มาตรฐานผมว่าคงเดิมนะ  ตั้งแต่ตามอ่านมาตั้งแต่สมัยนู้น     ส่วนความล่าช้า  อันนี้พอเข้าใจในรถบางรุ่นที่มันเยอะแยะซับซ้อนมากมายไปไหน   จะให้เรียบเรียงคำพูดออกมาเป็นสักรีวิวหนึ่ง  มันไม่ง่ายสักเท่าไหร่  

เชียรรถนอกกระแสมั้ย    ไม่นะ ......  เพราะทุกครั้งจะชอบเสริมท้ายว่า  ให้ไปลอง  ..... จริงๆก็ควรไปลองก่อนขับทุกคันนั่นละครับ  ซื้อรถคันนึง  เงินไม่ใช่น้อยๆ

อันนี้ผมยังไม่แน่ใจนะ   แต่แค่เริ่มคิดว่า  รถรุ่นใหม่ๆดีขึ้นไปอีกระดับนึงแล้วในส่วนใหญ่ (อ่านจากรีวิว)  คนรีวิวจะต้องปรับมาตรฐานขั่นต่ำของรีวิวเพิ่มขึ้นอีกหรือเปล่า
อธิบายยังไงดี  ......  ประมาณ EURO NCAP ที่ปีหลังๆปรับการทดสอบใหม่  ให้่ชนแรงขึ้น  ผ่านยากขึ้น เพราะรถรุ่นใหม่ๆมันก็ผ่านหมด  เลยเพิ่มมาตรฐานความเข้มข้นในการทดสอบการชนขึ้นไปอีก  ;D  

จริงๆอยากให้มีค่าใดค่าหนึ่งเป็นค่ามาตรฐาน  แบบที่เคยบอกไว้ตรงเรื่องความแข็งของช่วงล่างใน mini กับ golf  scirocco ผมว่า  ทำให้เห็นภาพได้ดีขึ้นนะ

อ่อ  เกือบลืม   อยากให้รีวิวพี่จิม  เพิ่มรูปบรรยากาศภายใน  แสงไฟในช่วงค่ำคืนในรถแต่ละคัน   รู้สึกรีวิวหลังๆจะน้อยลงไปน่ะครับ    ....  อย่าง S60 S80 ที่บรรยากาศ ไฟตกแต่งภายในมันทำให้ผมไม่อยากออกจากรถ

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
ความคิดผมนะ
พี่จิมมี่ควรตั้งสติให้ดีๆ พี่จิมมี่นำเรื่องภายนอกเข้ามามากเกินไป ทำให้จิตใจวุ่นวายเป็นช่วงๆตอนที่รีวิวรถในคลิป

เพราะของแบบนี้ ก็ต้องใส่ความคิดเห็นส่วนตัวอยู่แล้ว
หากใครอยากรู้อะไรหรือพี่จิมไปพูดไม่ตรงกับใจใคร ก็ถามกลับไปว่า แล้วจะมาดูทำไม ไปเทสเองเลยดีมั้ย?

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
มาตรฐานไม่ลดลงคับ. และการพบเจอและพูดคุยด้วย. ผมชื่นชมแนวคิดในการทำรีวิวมาก
ขอให้้พี่จิม. รักษาแนวการทำงานต่อไป. แต่รักษาสุขภาพบ้างนะคับ. ผมคนนึงที่ติดตามผลงานพี่จิมเสมอ
แต่ไม่ค่อยได้เสนอความเห็นสักเท่าไหรคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ pongisra

อาจจะต้องลองพิจารณาดูครับว่าในการรีวิวรถหนึ่งคันมีส่วนใดที่อาจจะให้คนอื่นเข้ามาช่วยได้บ้าง เพื่อให้พี่จิมมี่มีเวลาไปทำอย่างอื่นมากขึ้น

ที่นึกออกเป็นอย่างแรกคือการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองที่มีวิธี-เส้นทาง เป็นมาตรฐานมาหลายปีอาจให้คนอื่นในทีมทำแทน เพราะรถรุ่นเดียวก็มีหลากหลายรุ่นย่อย ถ้าตีว่ามี 4 รุ่นย่อยพี่จิมมี่จะต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 6 ชั่วโมงไปกันตรงนี้ (อันนี้คือไม่ต้องเขย่ารถเวลาเติมน้่ำมันนะครับ) อาจจะเริ่มที่รถที่มี cruise control ก่อนก็ได้

แต่การจับความรู้สึกหรือสมรรถนะของรถเพื่อนำมาบรรยายในบทความเห็นว่ายังควรให้พี่จิมมี่ทำอยู่

ส่วนเรื่องที่ความเห็นของพี่จิมมี่ไม่ถูกใจหลายๆ คนนั้น คงเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่น้อยคนนักที่จะมีโอกาสสัมผัสรถมากมายหลายรุ่นเท่าพี่ (ตั้งแต่คันละไม่กี่แสน ยันคันละยี่สิบกว่าล้าน) ข้อมูลใน Database ของพี่จิมมี่ก็ยังมีความน่าเชื่อถือกว่าอยู่ดี

เห็นด้วยครับ อะไรที่ให้คนอื่นพอช่วยได้ก็หาคนมาช่วย แล้วพี่จิมมี่ก็ทำในสิ่งที่คนอื่นทดแทนไม่ได้

หรือช่วง history ในรีวิว ไม่รู้จะหาคนมาช่วยเขียนได้หรือเปล่า น่าจะทำให้มีเวลาเพิ่มขึ้นได้บ้าง

ออฟไลน์ joufo

อ้างถึง
เอาง่ายๆ คนใช้ Almera ก็ด่า ผม หาว่า ไปด่ารถเขาว่าห่วย
คนใช้ Mirage ก็ด่า หาว่า ผมไปเชียร์ Swift
คนใช้ Swift ก็ด่า หาว่า ช่วงล่างห่วย ไม่เห็นดีเหมือนในรีวิว

ผมว่าเรื่องนี้มันธรรมดาสำหรับสังคมบ้านเรานะครับ
เพราะบ้านเรา รถเป็นมากกว่า ยานพาหนะ ที่พาเราไปจากจุด A ไป จุด B
แต่ รถนั้น เป็นการแสดงฐานะทางสังคมด้วย

ดังนั้น ทุกคนก็จะคิดว่า รถที่ข้าพเจ้าซื้อนี่แหละ ดีที่สุดใน 3 โลก แล้ว

ซื้อรถป้ายแดงมา ก็คุยได้เป็นวัน
ฯลฯ

ผมว่าคุณจิมมี่ ทำอย่างทุกวันนี้หนะดีอยู่แล้วครับ
เพราะน้อยมาก ที่สื่อเมืองไทย จะยอมพิมพ์อะไรมาให้คนอ่าน ได้อ่านยาวเหยียดและครบถ้วนขนาดนี้
บางสื่อก็แค่บอกว่า รถคันนี้ เป็นยี่หอ้อะไร รุ่นอะไร สเป็กเป็นแบบไหน
สรุปแล้ว ขับดีนะครับ
สรุปแล้ว ก็ขับดีไปหมดทุกคัน ใครเอารถมาให้ลองขับ ก็ดีหมด

แต่ก็อีกนั่นแหละ คำว่าขับดีของแต่ละคน มันก็มีมาตรฐานต่างกัน
อันนี้ผมว่ามันก็เป็นเรื่องโลกแตก ที่หาข้อสรุปไม่ได้

ฉะนั้นที่คุณจิมมี่สรุปส่งท้ายทุกครั้งว่า ให้ไปลองด้วยตัวเอง อย่าเชื่อรีวิวมากนั้น เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วหละครับ

ส่วนเรื่องหาคนช่วยทำรีวิว ผมว่าก็เห็นด้วยนะครับ
แต่จะมีใครที่จะเขียนออกมาแล้วได้เนื้อหาเท่าคุณจิมมี่ ก็ต้องหาต่อไปครับ

ออฟไลน์ pongisra

ส่วนเรื่องความเป็นกลาง

อันนี้ผมว่าดีอยู่แล้วครับ พี่ทำรีวิวรถ ก็ควรจะต้องมีความเห็นส่วนตัว ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร รักอะไร เกลียดอะไร ของรถคันนั้นก็ควนจะมีอยู่ในรีวิวทั้งหมด เพราะผมมองว่ารีวิวรถมันคือมุมมองของคนเขียน ถ้าอยากรู้ข้อมูล คนอ่านสามารถไปค้นคว้าหาเอาเองได้

ผมเป็นคนนึงที่อ่านรีวิวที่เว็ปนี้เพราะเหตุผลพวกนี้ คือผมชอบแนวความคิดของพี่ และสิ่งที่พู่พูด พอผมไปเจอของจริงมันใกล้เคียงกับที่พี่เขียนไว้พูดไว้สะเป็นส่วนใหญ่ ต่างจากเว็ปอื่นๆที่ส่วนนี้ใช้ไม่ได้เลย ผมคิดว่าจุดแข็งจุดเด่นของรีวิวที่พี่เขียนมันอยู่ตรงนี้

คนที่ด่าก็แปลว่าพวกนั้นใจแคบไม่รับฟังความคิดเห็นคนอื่น เพราะพี่เห็นว่าอันนี้ไม่ดี ไม่ได้แปลว่าทุกคนต้องเห็นตรงกัน ถ้าเขาคิดว่าเขาเจ๋ง ก็ทำรีวิวรถที่ตัวเองขับมาลงใน user talk เลย ว่าตัวเองคิดยังไงกับรถคันนั้น...

ออฟไลน์ YenChar

ทุกอย่างดีหมด
ผมชอบการถ่ายรูป การรักษามาตราฐาน
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ช่วงทำลายโลกของคุณแพน กดคันเร่งเต็มทีน

ผมมีข้อติ 2 ข้อเท่านั้น

1. สรีระ ของคนเราไม่เหมือนกันครับ
ผมเชื่อว่า รีวิวของคุณยังไม่สมบูรณ์ เพราะไม่มีผู้หญิงตัวเล็กๆ หรือคนตัวสูงโย่งมานั่ง
รถบางคัน คนหุ่นแบบเราๆขับไม่สบาย แต่ผู้หญิงกลับขับได้สบายมากครับ

2. มาตรฐานของพวงมาลัย ความเบา ความหน่วง
ตรงนี้ ยังไงๆก็เป็นกลางยากครับ เอาเป็นว่า พวงมาลัยเป็นเรื่องต่างคนต่างความคิดล่ะกันครับ
ผมมักจะไม่เห็นด้วยกับเรื่องพวงมาลัยเท่าไหร่

รีวิวช้าไม่ว่า ขอ คลิป มาก่อนนนนนนนนน ผมชอบดูมากๆ
ยิ่งตอนพวกคุณหัวเราะกัน มันทำให้ผมฮาาไปด้วย ดีครับ ตั้งแต่มีคลิปรีวิว ผมยิ่งชอบ

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
ขอให้คงความเป็นกลางแบบนี้ต่อไปครับ
ผมชอบติเป็นติ ด่าเป็นด่า ชมเป็นชมครับ ไม่มีอะไรเพอร์เฟ็คท์
ส่วนเรื่องความล่าช้า ผมเข้าใจครับว่ากว่าแต่ละชิ้นงานจะเสร็จ ต้องใช้เวลา
เพราะฉะนั้นจะคลอดรีวิวออกมาเมื่อไหร่ ผมรอได้ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

มาตรฐาน ผมว่าต้องหาเครื่องมือ อะไรมาวัดบ้างแล้วละครับ เช่น อัตราเร่ง การเก็บเสียงภายในรถ การบังคับควบคุม หรืออื่นๆที่จำเป็น

น่าจะมีอุปกรณ์ในการวัดไปเป็นอย่างๆไปเลยน่าจะดีครับ การทดสอบบางอย่างจะอาศัยอารมณ์ความรู้สึกมาเป็นการชี้วัดผล ตลอดไม่ได้แน่ๆครับ

อารมณ์ความรู้สึกสึกนึกคิดของแต่ละวันมันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ balliblue

1 เรื่องความล่าช้า
สำหรับผมบางคันก็ช้าครับ บางคันก็เร็ว ถือว่าบาลานต์กัน มันคงขึ้นอยู่กับข้อมูลแฃะความพอใจของพี่จิมด้วยมั้งครับว่าเขียนครบถ้วนดีแล้ว ข้อมูลครบหรือยัง เช่น crv เร็วมากเลย แต่ fb ช้าไปหน่อยเป็นต้น เนื่องจากปีนี้เปิดตัวรถมากด้วยเลยทำให้ดูว่าช้า
2. เรื่องความเป็นกลาง
สำหรับผมพี่จิมเป็นกลางที่สุดตั้งแต่อ่านรีวิวรถมา ไม่งั้นคงไม่ติดใจ ติดตามอ่านเกือบทุกรุ่น  มิบางรุ่น นอกสายตาก็ตาม
3. ส่วนมาตรฐานผมว่าไม่ดรอปลงนะ โอเคเหมือนเดิม ครบถ้วนในทุกๆแง่

ทางแก้ในเรื่องความล่าช้านั้น พี่อาจจะออกรีวิวมาในลักษณะ ตอนต่อไปก็ได้นะ มัน อาจทำให้ผู้อ่านบางรนรู้สึกว่า ได้อ่านรถที่ตัวเองสนใจบ้าง หรือ พี่จิม อาจต้องสร้างทายาทมาเป็นมือขวา ช่วยเขียนซักคน ไม่งั้นพี่ทำคนเดียวเหนื่อยแย่ เลย

ส่วนหัวข้ออื่น ผมว่าดีเหมือนเดิมครับ และเป็นกลาง ติเป็นติ ชมเป็นชม แบบนีเดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 21:17:02 โดย balliblue »

ออฟไลน์ vellcap

มาตรฐานโดยรวมยังเหมือนเดิมครับ  แต่พี่ Jimmy ก็ย้ำตลอดไม่ใช่เหรอครับว่า
ต้องไปลองเอง ถึงจะรู้ว่าเหมาะ หรือ ดีอย่างไรสำหรับแต่ละคน
อ้อเพิ่มเรื่องความเร็วบนหน้าปัด กับ ความเร็วที่แท้จริงครับ ผมจำได้ว่ามีช่วงหนึ่งที่เอา GPS มาลองด้วย แต่แล้วก็หายไป(รู้สึกจะโผล่มาใน VDO มั๊ง)
เรื่องความล่าช้า ผมเฉยๆครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **
เข้าใจทุกประเด็น  และเป็นกำลังใจให้ทำอย่างนี้แหล่ะต่อไป

ดีกว่าไม่มีอะไรให้ดูให้ได้อ่าน  แล้วก็ได้แง่มุมต่างๆ

คนดูคนอ่านก็ต้องเอาไปบวกลบคูณหารเอาเองให้เข้ากับจริตของตนเอง

คนเราก็ไม่เห็นต้องคิดเห็นเหมือนๆกันหมด  แต่ส่วนใหญ่ก็จะเหมือนกันแหล่ะถึงจะคบกันได้ยืดยาว :-* ;D

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ผมขอตอบเรื่องความเป็นกลางก่อนครับว่า อยากให้เปลี่ยนมาใช้คำว่า"เป็นธรรม"แทนคำว่า"เป็นกลาง"ดีมั้ยครับ เพราะบางทีตอบลำบากมากว่า
ความ"เป็นกลาง"คืออะไรในโลกใบนี้

ถ้ายึดคำว่า"เป็นธรรม"แทนคำว่า"เป็นกลาง"นั้น ผมขอตอบคุณจิมมี่เลยว่าคุณจิมมี่รีวิวได้เป็นธรรมแล้วครับ สิ่งไหนที่เห็นว่าดีก็บอกตรงๆว่าดี
สิ่งไหนเป็นควรต้องปรับปรุงแก้ไข ก็บอกตรงๆว่าจุดไหนบกพร่อง เพื่อที่จะได้แก้ไขในอนาคตเหมือนการติเพื่อก่อซึ่งคุณจิมมี่ก็พยายามทำได้
ดีแล้วครับ

ส่วนความไม่เป็นธรรมก็คือการไปใส่ร้ายหรือการอคติในการทำรีวิว  ง่ายๆก็คือไม่ให้ความเป็นธรรมกับบริษัทรถยนต์รุ่นนั้นครับ
ตรงนี้ผมเชื่อมั่นในตัวคุณจิมมี่ครับว่าคุณจิมมี่ไม่เคยไปกลั่นแกล้งใครให้เสียหายใดๆครับ เพราะการกลั่นแกล้งคนก็เป็นบาปกับตัวเองครับ

สรุปคือดีแล้วครับ คุณจิมมี่ไม่ทำอะไรที่เสียหายหรือผิดพลาดอะไรเลยครับเกี่ยวกับเรื่องนี้ ไม่มีอะไรให้ต้องกังวลครับ

ในเมืองไทยผมยังไม่เคยเห็นใครรีวิวได้ดีและละเอียดเท่าคุณจิมมี่มาก่อนครับ ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ไม่กล้าวิจารณ์ตรงๆ ตรงนี้น่าชมเชยมากๆครับคุณจิมมี่
ถือว่าคุณจิมมี่ทำหน้าที่ได้อย่างดีมากเลยครับ :)

ออฟไลน์ EN1506

• **
เรียน คุณจิมมี่

สำหรับทัศนคติของผมกับ Web นี้นะครับ. ผมว่าคุณจิมมี่และทีมงานทุกๆท่าน ทุ่มเททำงานออกมาได้ตรงไปตรงมา และเนื้องานดีมากๆ
มันเป็นธรรมดาที่อาจจะไม่โดนใจใครเค้าบ้าง กับวาทะศิลป์ ที่วิพากวิจารย์แบบถึงขั้วเช่นนั้น ผมมองว่ามันคือจุดแข็งของทีมคุณ
ที่ผมเองไม่สามารถบริโภคข้อมูลแนวนี้ได้จากที่ไหน

ผมเองก็แอบมาดูอยู่บ่อยๆเช่นกัน แต่ไม่ได้ log in ให้เป็นเรื่องเป็นราว. ถ้ามีนักวิจัยตลาด ถามผมว่า " คุณตัดสินใจเลือกซื้อรถคันนี้เพราะอะไร"
คำตอบของผม "65% มาจาก web นี้" ไม่ได้อวยนะ ...... ผมเป็นหนี้เพราะ web นี้มา 2 คันแล้ว = Lancer ex 2.0 GT , Ford focus 2.0 GDI sport+ ( คันนี้สดๆร้อนๆ) แล้วว่างๆผมจะส่งการบ้านของ 2 คันนี้นะครับ

สู้ สู้ ครับ

Atapon.N

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ดีอยู่แล้วครับ

เสนอครับ
รีวิวอาจจะเแบ่งเป็น 3 แบบ
1 First impression เน้นเร็ว สั้นๆ คร่าวๆ spec รถ รูป
2 Preview ละเอียดกว่า First impression แต่ไม่ครบทุกรุ่น อาจจะไม่ได้จับความสิ้นเปลือง ไม่มีสรุป
3 Review ก็เต็มรูปแบบที่เคยทำมา

รูปแบบนี้ผมเอามาจาก dpreview.com เป็นรีวิวเกี่ยวกับเรื่องกล้องครับ

ทำแล้วไม่ครบรุ่น ไม่ได้ออกสู่สายตาแฟนๆผมว่ามันน่าเสียดายครับ
ถ้ามันจะช้า ก็ช้าไปเมื่อเทียบกับอายุของรถที่มันสั่นขึ้นทุกวันๆ เสียดายข้แมูลดีๆที่ช่วยในการเลือกซื้อรถครับ

ผมอยากให้มีฟันธงด้วยซ้ำแต่ต้องมาจากพื้นฐานของความชอบและคุณภาพรถจริงๆ
ไม่ใช่ฟันธงจากเงิน ซึ่งผมว่าจุดนี้ J!MMY น่าจะปล่อยออกมาได้ครับ

ยังไงก็ติดตามครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

ขอติง แค่ข้อ 1 ครับ ส่วนอีก 2 ข้อนั้น ผม OK ที่สุดแล้ว

ข้อ1 เรื่องช้า ก็พอเข้าใจแต่ ที่ขัดใจคือ เช่น ตรงๆเลย ...นั่งรอดู FULL Reviwe ของ BT50pro แต่ไม่มาซะที หลังจากอ่าน First มาเมื่อ 23 ธันวา 2011 จะพ้นปีแล้ว ยังไม่ได้อ่าน .. แต่พอ HONDA เปิดตัว ไม่กี่อาทิตย์ FULL Reviwe ก็มาแล้ว บางทีทำให้รู้สึกว่า ... ไหนบอกทำไม่ทัน แต่ทำไม  HONDA~ มันแซงหน้ามาจนจะหมดรุ่นแล้วเนี่ย .....

ซึ่งตรงนี้ คุณ JIMMY ก็อธิบายไปแล้ว ก็เป็นอันเข้าใจแ้ล้วล่ะครับ 

สุดท้าย ยังไง ก็ยังอยากอ่านอะไร ที่เรียกว่า มาตามคิว (ถ้าเป็นไปได้นะครับ) เพราะไม่รู้สิ ผมเป็นคนโรคจิตอย่างนึงคือ ใครมาก่อนต้องได้ก่อน ต่อแถว ตามคิว  ไม่ค่อยชอบการแซงคิวกันสักเท่าไรครับ .....

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
ท่าทางพี่จะเหนื่อยเอามากๆ อันนี้ทุกคนเข้าใจได้ครับ
แต่พวกเราคงไม่ยอมให้ลูกพี่ใหญ่ของเราท้อแน่นอนครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไปไอ้มดแดง...
Sonic SoMe

ออฟไลน์ gayji

1. ดองรีวิว ผมรับได้กับ เวลา ที่มากน้อย ไม่เท่ากัน เอาวิจารณญาณคุณนั่นแหละคิด ว่าจะทำรุ่นไหนก่อนหลัง ผมมีหน้าที่อ่านแหลก อย่าไปห่วงคนนินทา ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจ แล้วจะทำไม จะไม่รีวิวบางรุ่น บางยี่ห้อ บ้างก็ไม่มีใครว่า
2. เรื่องความเป็นกลาง อย่าไปบ้าจี้มากเลยครับ ที่ผมชอบรีวิวนี้ก็เพราะผมชอบวิธีอธิบายความคิดสไตล์จิมมี่แอนด์เดอะแก๊ง มันจะไปกลางเป๊ะได้ไง ถ้าคุณจะบ้าความเป็นกลาง ผมก็คงไปอ่านที่อื่นในไม่ช้า เพราะผมไม่ชอบคนที่กั๊กไปกั๊กมา กึ่งยิงกึ่งผ่าน ใครก็ทำได้ ไม่ต้องมีความรู้มากก็ทำได้ จิมมี่อย่าไปกลัว ทองแท้ไม่ต้องกลัวไฟ
3. ผมส่ง forward รีวิวล่าสุดของ CRV ให้น้องที่ออฟฟิศ ดู ถึงกับอึ้ง เค้าไม่นึกว่าจะมีใครทำรีวิวได้บ้าพลังขนาดนี้ อ่านแล้วจบ ที่เหลือก็ตัดสินใจเอง ฮ่าๆ

ทำอะไรธรรมดา มันก็เป็นเว็บธรรมดา มันก็ไม่ใช่จิมมี่แอนด์เดอะแก๊งสิครับพี่น้อง ทำเหมือนเดิม ทำต่อไป หรือจะทำอย่างไรก็ทำไป ผมสนับสนุน

ออฟไลน์ armyfst

ความล่าช้าแต่ละเอียดก็รับได้ครับ...พี่ไม่ได้หยุดเขียนซักหน่อย  มีมาอย่างต่อเนื่อง แต่ถ้าจะเน้นปริมาณแล้วทำแบบลวกๆ ผมก็ไม่เอา ที่ชอบอ่านเพราะมันมีเนื้อหาสาระที่หาจากที่อื่นไม่ได้นี่แหละครับ...
ส่วนเรื่องความเป็นกลางนั้นคงยากนะที่จะทำได้ เพราะกลางของแต่ละคนตีความหมายออกมาแล้วคิดว่าคงไม่เท่ากันหรอก...เพราะแต่ละคนก็จะมีจุดยืนของตนเองระยะระหว่างจุดที่ตนเองอยู่ไปจนสุดทางด้านตรงข้ามแล้วหารครึ่งก็จะได้เป็นจุดกึ่งกลางของคนๆ นั้น ซึ่งจุดกึ่งกลางของคุณจิมมี่ผมว่าผมรับได้
มาตรฐานที่เป็นอยู่ปัจจุบันก็ดีอยู่แล้ว ถ้าเกิดเปลี่ยนมาตรฐานการทดสอบสิผมว่าจะยุ่งเอานามันจะเปรียบเทียบกับรถรุ่นก่อนหน้าไม่ได้ (แต่เพิ่มได้) ส่วนมาตรฐานการทำรีวิวผมว่ามันก็ดีมากแล้วดีกว่าเจ้าอื่นๆ เป็นไหนๆ ข้อมูลที่ได้จากที่นี่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อรถได้โดยไม่ลังเลและไม่เสียเวลาอ่านเหมือนบางเว็บ  ซึ่งมักจะหาข้อเสียไม่ได้เลย

ออฟไลน์ TCh

บอกก่อนนะครับ ไม่ได้อ่าน Comment ของท่านอื่นเลยนะครับ ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ และผมคิดว่า เราคุยกันแบบ สมาชิก และ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ นะ ถ้ามีอะไร ติ ผมก็จะบอก แต่โดยภาพรวมผมไม่เคย ติ เลยแฮะ  ;D

และผมขอเรียกว่าคุณ J!MMY ว่า "ทีมงาน" นะครับเพราะ ความสำเสร็จ ของงานเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ไม่ใช่เพราะคุณ J!MMY คนเดียว ผมมองว่าเป็น "การร่วมงานกัน เราค่อยๆ สร้างด้วยกัน" มันเกิดจากพวกเราทุกๆคน และพวกเราเป็น "ทีมงาน" เดียวกันครับ ไม่มีทุกๆคนก็ไม่มีวันนี้ และก็คงไม่เกิด WEB นี้ขึ้นม จริงไหมครับ  ;) อย่างลืม ปณิทาณ นะครับ "ทีมงาน"

1. ความล่าช้า ดองรีวิว

สำหรับผม ไม่ถือว่าดองครับ เพราะถ้าดูๆแล้วถือว่า ทางทีมงาน มีการส่งข้อมูลมาเป็นระยะๆ ช้าไหม บางที ก็รู้สึกบ้าง แต่ ไม่น่าเกลียดและก็ปกติดี
เวลาเปิด Computer มาเนี่ย ผมก็เข้าเวปนี้ Web แรกเลยนะ จะดูข่าว Update ก่อน ส่วน Review ค่อยมาดูตอนเลิกงานครับ

โดยภาพรวม ข่าวสาร มี update ตลอดเรื่อยๆ ไม่ใช่ เปิด Web มา แล้วมีแต่ข่าวเก่าๆ ส่วน Review ก็เข้าใจว่า ต้องมี ช้าแน่ๆ แต่ผมไม่ถือว่า เป็นการ "ดอง" นะ

2. ความเป็นกลาง

ผมคิดว่า ก็ปกตินะสำหรับความเป็นกลาง คือ ผมไม่ได้อ่าน Review ละเอียดทั้งหมด ผมอ่านเพื่อมาวิเคราะห์ และตกผลึกอีกทีหนึ่ง

แล้วผมก็ไปทดลองขับดู ยกตัวอย่างเช่น ผมไปทดสอบ March , City , Mirage , Swift , Sylphy ผมก็มีความรู้สึกใกล้เคียงกับที่ ทีมงานทดสอบมานะครับ

ดังนั้น ความเป็นกลางก็เหมือน กับสี ครับ บางคนมองว่า "ขาวมากไป" บางคนมองว่า "ขาวเหลือง" บางคนมองว่า "ขาวเทา" ซึ่งก็อยู่ที่ว่า "มาตรฐาน" ความขาวแต่ละคนอยู่ตรงไหน

ทางทีมงาน วางมาตรฐานความ "ขาว" ไว้อย่างไร ก็ทำตามมาตรฐานของตัวเองเถอะครับ เวลาจะพิสูจน์ "ความขาว" นั้นเอง

สำหรับผม ผมมองว่า ก็ "ขาว" ปกตินะ สำหรับความเป็นกลางของทางทีมงาน

3. มาตรฐานของ จิมมี่

เท่าที่ไปลองมา ก็ "ขาว" ปกตินะครับ อ่อนไหม หย่อนไหม ผมว่า "กลางๆนะ"

แต่ผมขอเสนอแนะนำนะครับ ว่า เวลาไปเทส รถควรจะลองอะไรบ้าง เพราะตอนผมไปลอง ก็ งง งง นะ เช่น

"ตอนคุณลองรถคุณลอง "กระทืบคันเร่ง"ดู แล้วจะพบปัญหาของ เจ้า ...... แล้วลองดูว่า รู้สึกอย่างไร แต่ทาง ทีมงาน รู้สีกอย่าง .... "

"ตอนคุณลองรถคุณลอง "หักพวงมาลัยคันเร่ง"ดู แล้วจะพบปัญหาของ เจ้า ...... แล้วลองดูว่า รู้สึกอย่างไร แต่ทาง ทีมงาน รู้สีกอย่าง .... "

อะไรแนวๆ นี้นะครับ

และขอบคุณ ทีมงาน นะครับ ที่ยังผลิดผลงานมาให้พวกเราได้ชมอย่างสม่ำเสมอ

ผมขอร่วมเป็น ทีมงาน นี้ด้วยนะครับ แม้จะทางตรงหรือทางอ้อมก็ตาม

อันนี้ไม่ได้อวยนะ

ออฟไลน์ eight

1. ไม่ช้าหรอกครับ คนทำมีแค่นี้ รถมีหลายรุ่นผมว่าแค่นี้ ไม่เหนื่อยไม่ท้อไปก่อนก็สุดยอดแล้วครับ

2. เรื่องเป็นกลาง ผมว่ามันเป็นเรื่องความชอบส่วนตัว รถบางคันผมขับแล้วไม่ชอบ แต่คุณจิมมี่ว่าดี ผมว่ามันเป็นที่นิสัยเป็นที่รสนิยมมากกว่า
ยกตัวอย่าง Audi TTS ผมขับแล้วไม่ชอบเลย แต่เพื่อนอีกคนชอบมาก รถก็ไม่ใช่รถผม ของเพื่อนก็ไม่ใช่ ไม่เห็นมีใครหาว่าใครลำเอียงเลยครับ
ผมว่าสำหรับผม ผมอ่านรีวิว อ่านเอาข้อมูลที่เป็นตัวเลข มากกว่าจะมาสนใจเรื่อง น้ำหนักพวงมาลัย, ช่วงล่าง, ความหนึบ, ตำแหน่งการขับขี่ ฯลฯ อ่านก็อ่านเอาไว้เป็นแนวๆทาง แค่นั้น ผมว่าถ้าคิดจะอ่านรีวิวของคุณจิมมี่ ก็ต้องเข้าใจคุณจิมมี่ก่อนว่าอะไรคือมาตรฐานของคุณจิมมี่ อย่างผม ผมว่ารถผมพวงมาลัยน้ำหนักกำลัง แต่พอเป็นคนอื่นมาขับ อาจจะบอกเบาไป/หนักไป ก็ได้

3. ดีอยู่แล้วครับ ผมอ่านทุกวัน 5555

ออฟไลน์ nekoyaki

ยังไม่ได้อ่านความเห็นของคนอื่นครับ ขอออกความเห็นของตัวเองก่อน

๑. ความล่าช้า ดองรีวิว

ผมเห็นว่าเวปนี้เกิดขึ้นจากความรักรถยนต์ของคนทำเวปครับ และคนที่ตามอ่านก็เป็นคนรักรถเช่นกัน .... การที่เราทำอะไรให้คนที่รัก หรือรอให้คนที่รักทำอะไรให้ ... นานแค่ไหนก็รอได้ครับ

ผมออกจะดีใจที่คนทำเวป (ทุก ๆ คนที่เกี่ยวข้อง ไม่เฉพาะท่าน J!MMY) ได้พยายาม เสาะหา ทดสอบ ทำสกูป ฯลฯ ให้เพื่อน ๆ ที่รักรถได้รับชม รับอ่านกันครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุก ๆ คนครับ

เรื่องดอง (รีวิว swift ของผม) ...... เพื่อนกัน รักกัน ช่างมันเถิด  ;D ;D ;D

๒. ความเป็นกลาง

ไม่มีในโลกครับ ....

แต่ที่ผมติดเวปนี้ เพราะผมได้อ่านความเห็นของผู้ทดสอบ "อย่างตรงไปตรงมา" ครับ

ขอแค่นั้นพอ ....

แล้วผมรู้ได้ไงว่าตรงไปตรงมา .... ก็ผมไปทดลองขับมาครับ (เป็นบางคัน ไม่ใช่ทุกคันที่รีวิว) ความรู้สึกต่าง ๆ ในการขับมันก็พอบอกได้ครับ และผมพบว่ามันตรงกับในบทความ Review ครับ .... ถึงแม้ว่า ผมจะรู้สึกว่าช่วงหลัง ๆ ท่าน J!MMY ดูจะเชียร์ Swift มากไปหรือเปล่าก็ตาม ..... แต่เมื่อผมรับรถมาแล้ว ผมก็พบว่า .... ตรงตามนั้นครับ  ;D ;D ;D ;D

๓. มาตรฐานของ จิมมี่

อืม... จะว่าไป บางทีผมอ่านแล้วก็รู้สึกเหมือนยังไม่ครบครับ เช่นเรื่องเกียร์ CVT ของ march/mirage/swift .... ก็ทราบแล้วว่าเป็นรุ่นเดียวกัน จากโรงงานเดียวกัน แต่ mirage เขามีข้อมูลว่ามีระบบตัดการทำงานเมื่อเข้าเกียร์ D + เบรค ... แล้ว march/swift มีแบบนี้หรือเปล่า ???  แต่จะว่าไปบางอย่างถ้าไม่มีข้อมูล ก็ไม่รู้จะเขียนได้อย่างไร  :P

ถ้าให้คะแนนภาพรวมในเรื่องมาตรฐาน ผมเห็นว่า ก็ยังคงมาตรฐานตามเิดิมอยู่ เพียงแค่ผมอยากรู้มากขึ้นเท่านั้นเอง  :D :D :D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ความเห็นส่วนตัวนะครับ (คนอื่นคิดอย่างไร ไม่รู้)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. ความล่าช้า ดองรีวิว

ครับ มีบ้าง เป็นธรรมดาของคนแทบทุกคน ไม่แปลก

อาจจะอ้างว่า มีรถใหม่ออกเยอะ ทำคนเดียว ก็เลยทำไม่ทัน แต่ นั่นมันคือเรื่องของเปิดตัวรถใหม่
รีวิว ยังไม่เสร็จ ก็เอาพรีวิว ไปชิมเป็นออเดิฟ ประทังความอยากก่อนก็ยังได้

เช่น
มีเปิดตัวรถใหม่ ทั้ง 3 เดือนเป็นดังนี้ 2 คัน,4 คัน, 1 คัน
คุณจิมมี่ ก็สร้างมาตรฐานออกมา เดือนละ 2 คัน ก็ได้ (2 สัปดาห์ต่อคัน) ไม่ต้องเร่ง เดี๋ยวมันก็หมดเองนั่นแหละครับ

แต่ ปัจจุบัน คาดว่า ขณะทำคันที่ 1 ได้ 80% แต่ต้องหยุดไว้ก่อน
แล้วไปทำคันที่ 2 ก่อนเพราะกระแสนิยมดี แต่ทำได้ 90% จะเสร็จแล้ว
อ้าว..ยี่ห้อนี้ ขอยืมรถยาก แต่เขาดันมาบอกว่า มีรถพร้อมให้ทดสอบแล้ว โอกาสแบบนี้ ไม่ควรพลาด ต้องรีบไปทำคันที่ 3 ก่อน ทำได้ 60%
เฮ้ย..ยี่ห้อนี้มันเปิดตัวรถใหม่อีกแล้ว เขาเชิญไปทดสอบพร้อมสื่ออื่น ต้องรีบไปทำคันที่ 4 ด่วน เพราะช้าเดี๋ยวสื่ออื่นออกก่อนเสียหน้าแย่ เป็นต้น
สุดท้าย ก็เลยไม่เสร็จสักคัน เป็นต้น
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไม่มีความเป็นกลางในโลกนี้ครับ เพราะไม่มีมาตรฐานในการวัดที่สมบูรณ์

ความสวยน่ะหรือ คืออะไร สวย/ไม่สวย ตอนแรกบอกสวย ดูนานๆ ไอ้คนเดิมนั่้นแหละมันบอกว่าไม่สวยแล้ว ก็เพราะมันเบื่อแล้ว?
ความนิ่มนวลน่ะหรือ เอาใครมาวัด นักแข่งรถ หรือ แม่บ้าน
ยี่ห้อนี้ มันหยิ่ง ยืมรถยาก ก็อย่าหวังเลยที่จะช่วยทำรีวิวให้ คิวตรูเยอะน๊ะเฟ๊ย
ยี่ห้อนี้ มันสปอนเซอร์เรามาตลอด เอ้าช่วยโปรโมท ให้เขาทดแทนบุญคุณหน่อยก็แล้วกัน
ฯลฯ

แล้วอย่าไปหวังมากล่ะ..ว่าต้องโดนใจ คนทุกคน หรือคิดว่า คนทุกคน เขาจะเห็นตามด้วย
ขนาดพี่น้องฝาแฝดคลอดตามกันมา รูปร่างหน้าตาเหมือนกัน พ่อแม่เดียวกัน เลี้ยงดูในสภาพแวดล้อมเหมือนกัน ยังชอบ หรือ คิดอะไรไม่เหมือนกันเล๊ย.ย.ย

ข้อนี้ คุณจิมมี่ ไม่ต้องไปคิดมาก ขอให้ทำในสไตล์ของคุณจิมมี่ก็แล้วกัน
เพราะนี่คือ J!MMY Style
3. มาตรฐานของ จิมมี่

ผมถือว่า มีมาตรฐานระดับที่พอจะอ้างอิงได้ในระดับต้นๆของประเทศไทยเชียวนะครับ

สำหรับผม
จะไม่ค่อยอ่าน ประวัติ น้ำๆ ที่อยู่ตอนบนของบทความ รถรุ่นนั้นเท่าไรนัก
จะมุ่งเน้นไปดูในรายละเอียดของรถที่รีวิวเลยซะมากกว่า...ว่า

มีอะไรเป็นจุดเด่น เมื่อเทียบกับรถคันอื่นที่เป็นคู่แข่งอื่นทางการค้า ในเซกเม้นท์เดียวกัน

จุดเด่นของรถ ที่ต้องหาคำตอบให้ได้
ตัวถังภายนอก
ห้องโดยสารภายใน
เครื่องยนต์
ช่วงล่าง
สมรรถนะ การเร่ง การเบรค การบังคับควบคุมรถ
อัตราการบริโภคเชื้อเพลิง
ศูนย์บริการ
อะไหล่
ราคาขายต่อ
น่าใช้ไหม เมื่อเทียบกับคู่แข่ง
ฯลฯ
สังเกตุซิครับ ประโยคข้างบน ล้วนมักจะเป็นประเด็นถกเถียงกันทุกครั้ง ที่เปิดหัวข้อถาม-ตอบ

ดังนั้น ใส่ความเห็นของคุณจิมมี่ลงไปเลยครับ เพราะคุณจิมมี่เป็นผู้ทดสอบ (คนอื่นจะคิดเช่นไรไม่รู้ ก็ตรูเห็นของตรูอย่างนี้นี่หว่า)
แต่ควร ใส่การอ้างอิงเชิงเปรียบเทียบ ลงไปด้วย 
เช่น
รถ A นิ่มกว่า รถ B คนอ่านเขาจะจินตนาการได้ ถ้าเขาเคยสัมผัสรถ B มาก่อน
อย่างเนี้ย คนเขาจะว่าไม่ได้ เพราะมันเป็นเรื่องจริง ให้ลองไปเทียบดูเองได้
แต่ถ้าใช้ความรู้สึกลอยๆ บอกว่า รถ A มันนิ่มไป โดยไม่มีตัวยึด
เดี๋ยว ป้าแม่บ้าน มาลองขับ เขาอาจจะบอกว่า ไม่เห็นนิ่มเลย แข็งไปซะด้วยซ้ำ ไปโน่นอีก

ส่วนเรื่องความเร็ว / ระยะทาง
ก็อาจจะหา GPS ดีๆ แม่นๆ สักเครื่อง มาเป็นตัวอ้างก็ได้ เพราะไมล์รถแต่ละคัน อ่อน/แข็งไม่เท่ากัน

คะแนนโดยรวม ดีอยู่แล้ว ปรับอีกนิดก็จะกลายเป็นอันดับหนึ่งของประเทศ ในบัดดล
ผมสนับสนุนคลิ๊กสปอนเซอร์ให้ตลอดครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ a-k-e

พี่ Jimmy ให้โอกาสออกความเห็น ก็ขอจัดไปตรง ๆ นะครับ

1. ความล่าช้า

จริง ๆ แล้วสาเหตุก็เข้าใจได้ครับ เพียงแต่ข้อเสียคืออย่างที่รู้ ๆ กัน คือหากช้าจนออกรุ่นใหม่มา เท่ากับที่ทำมาเป็นศูนย์เลยครับ
แล้วอีกอย่าง รีวิวที่ออกมารวดเร็วพอ ๆ กับการออกตัวของรถ Model ใหม่ ๆ ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคเป็นอย่างมาก แต่ถ้าออกช้าเกิน มันไม่ค่อยมีประโยชน์แล้ว
เช่น รีวิวที่ออกใหม่ จะช่วยกลุ่มผู้บริโภค "เกือบทั้งหมด" ได้ตัดสินใจที่จะเลือกซื้อ Model นั้น ๆ
แต่รีวิวที่ออกช้ามาก ๆ ผู้บริโภคก็อาจจะเกินครึ่งไปแล้ว ที่ตัดสินใจซื้อรถไปแล้ว ดังนั้นถามว่าข้อมูลในรีวิว มันจะไม่ใช่ข้อมูลช่วยตัดสินใจซื้อรถแล้ว
แต่จะกลายเป็นข้อมูลความเห็น แนวทางการใช้รถเสียมากกว่า ซึ่งทำให้ประโยชน์ต่างกันแบบลิบลับครับ
พี่ Jimmy ลองคิดดูว่า รีวิว X3 F25 ที่ออกมารวดเร็วทันใจ เป็นประโยชน์ให้หลาย ๆ คน (รวมถึงผม) ตัดสินใจซื้อรถคันนี้ ได้มากขนาดไหน
และพี่ Jimmy ลองคิดดูว่า รีวิว F10 ถ้ามันออกมาเมื่อไหร่ จะมีซักกี่คนที่ได้ใช้ประโยชน์ ? เพราะส่วนมากเค้าซื้อรถกันไปหมดแล้ว จนมีข่าวไฟลุกไปเรียบร้อย
นี่แหละคือความแตกต่างอย่างมากเลยครับ

ดังนั้น ความเห็นส่วนตัวผมคือ
หากความสามารถในการทำรีวิวคือ 2 Model ต่อเดือน ก็จัดมาแค่ 2 Model ต่อเดือนดีกว่าครับ
อย่าดองหรือรอให้ต้องสมบูรณ์แบบจริง ๆ เลย ... ริวิวนะ ไม่ใช่ รถยนต์ ... ข้อมูลสำคัญ จากคนที่เป็นกลางน่ะ ไม่สมบูรณ์ได้ แต่ช้าไม่ได้ครับ
ไม่เหมือนรถยนต์ที่ช้าได้ แต่ต้องออกมาแบบสมบูรณ์ อย่ามา recall ภายภาคหน้า

ผมไม่ค่อยมีความเห็นเรื่องนี้
แต่ในโลกนี้ มาตรฐานความเป็นกลางแต่ละคนก็แตกต่างกัน
ดังนั้นเจ้าของรีวิวมีความเห็นอย่างไร ก็เขียนมาอย่างนั้น ผมว่า OK สุดแล้ว อย่าได้แคร์
ขอแค่ไม่รับเงินมาเชียร์ ไม่รับจ้างมาด่า แค่นั้นสุดยอดแล้วฮะ
อย่างเช่นตอน Brio ที่จัดมาได้ตรงใจผู้บริโภคมาก

3. มาตรฐาน

สำหรับผม ซึ่งเป็นผู้ใช้รถธรรมดา ๆ ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย
ผมว่าเยอะเกินความต้องการไปไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 00:16:29 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ Chris Evn

อยากให้พี่จิมมี่ ถ้ารถรุ่นไหน มีรุ่นย่อยเยอะ ก็แยกเป็นรีวิวย่อยๆดีกว่าครับ
รีวิวจะได้ออกมาเร็วๆ ไม่ก็ลดเนื้อหาให้สั้นลงบ้าง เพื่อความกระชับ และคล่องตัว

ออฟไลน์ Pongubu

• Newbie
  • *
ผมติดตามผลงานคุณจิมมี่ ตั้งแต่คุณยังยังไม่ได้เปิดเว็บแห่งนี้จนถึงปัจจุบัน
คุณภาพผลงานยังดีมากเหมือนเดิมครับ ส่วนเรื่องความล่าช้าไม่ว่ากันครับผมรอได้
สิ่งที่อยากฝากคงเหมือนกับสมาชิกหลายๆ ท่าน คือเรื่องการดูแลสุขภาพของคุณจิมมี่
ผมเคยย้อนกลับไปดูรีวิว crv g3 ในเว็บต้องห้าม ภาพคุณจิมมี่ต่างจากปัจจุบันเยอะมากครับ