ผู้เขียน หัวข้อ: // ความล่าช้า ความเป็นกลาง และมาตรฐาน ของ จิมมี่ พักหลังมานี้ ในสายตาของคุณ //  (อ่าน 41499 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เรื่องล่าช้า : โดยส่วนตัวยอมรับได้ครับ
เพราะผมถือคติที่ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม งานที่่บ่มเพาะขัดเกลาย่อมดีกว่าสุกเอาเผากิน

เรื่องความเป็นกลาง : โดยส่วนตัวผมเคยคอบในกระทู้ไปแล้ว  ว่าเราจะให้มันกลางเป๊ะแบบไม้บรรทัด เป็นไปไม่ได้ รีวิว ก็คือหนึ่งในความคิดของผู้ทำรีวิว
ทั้งพี่จิมมี่และทีมงาน ก็คงนำเสนอสิ่งที่เป็นกลางที่สุดเท่าที่จะทำได้
ความเห็นแย้งเห็นต่างของผู้อ่านมันย่อมมีอยู่แล้ว  มาตรฐานแต่ละคนส่วนใหญ่มาจากความรู้สึก
ซึ่งแน่นอนมันไม่เหมือนกัน ความอืด ความนิ่ม ความเกาะ(ถนน) ล้วนมาจากความรู้สึกครับ
ตรงนี้ผมไม่ได้ซีเรียสเลย เพราะในหลายๆรุ่น ผมก็ไปลองขับ และเอาความรู้สึกตัวเองมาเทียบเอา
ผมคิดว่าผู้อ่านส่วนใหญ่ก็มีวิจารณญานสามารถคิด วิเคราะห์ แยกแยะ โดยตัวเองได้ (แต่ไม่รู้จะทุกคนรึเปล่า)

เรื่องมาตรฐาน : มาตรฐานของพี่จิมมี่และทีมงาน ใช้กันมานานแล้ว  วิ่งสองคน เปิดแอร์ที่ 110 ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ตรงจุดนี้ได้พอสมควร
สถานที่รีวิว ก็ใช้เส้นทางเดิมๆ แม้ว่าการจราจรจะแตกต่างกันบ้าง
ในส่วนของน้ำมัน อันนี้ผมอยากให้พี่จิมมี่ เพิ่มการใช้ Gasohol E10 หรือ E20
เพราะในปัจจุบัน หาน้ำมัน 91 หรือ 95 เพียวๆ ยากมากครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
1. ถึงจะรอนาน แต่งานที่ได้ออกมาให้ผู้อ่านได้อ่านกันนั้นยังคงคุณภาพเหมือนเดิมครับ เอาใจช่วยครับ ผมรอได้ครับ ขอให้งานที่ออกมานั้นยังคงคุณภาพเหมือนเดิมและเป็นกำลังใจให้ครับ ;D
2. ความเป็นกลาง  ผมว่าตรงนี้คือจุดแข็งของ HLM เลยก็ว่าได้ เพราะวิจารณ์กันแบบตรงไปตรงมา ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี  บอกข้อดีข้อเสียของรถแต่ละคันแบบไม่กั๊ก  ไม่ว่าจะเป็นรถราคาแพงหรือราคาถูกก็ถูกจัดเต็มเหมือนกัน  ทำให้ผู้ที่จะตัดสินใจซื้อรถนำไปเป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อได้
3. มาตรฐาน  ผมว่ามาตรฐานยังคงมีคุณภาพเช่นเดิม  หรืออาจจะมากกว่าเดิมซะด้วยซ้ำ

เป็นกำลังใจให้คุณจิมมี่และทีมงานในการทำงานต่อไปครับ ไม่ต้องไปคิดถึงเสียงนกเสียงกามาก เพราะคนเราต่างคนต่างความคิดจะไปเปลี่ยนให้เค้ามาคิดแบบเราก็คงยาก  บนโลกนี้มันก็มีทั้งคนที่ชอบเราและก็ไม่ชอบเรา  ขออย่าไปสนใจในเรื่องที่ไร้สาระให้ทำในสิ่งที่เราคิดว่าดีในวันนี้ให้ดีที่สุดครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
มาตรฐานของคนทำกับมาตรฐานของผู้ใช้ไม่ตรงกันรึเปล่าครับคำว่า"ดี"เลยไม่ตรงกัน

แต่แปลกตรงที่ก่อนซื้อไม่ได้ลองขับกันก่อนเลยหรือ

ออฟไลน์ beercs

1 ไม่ล่าช้าหรอกครับ  รถมันออกมาเยอะ  เป็นเรื่องที่เข้าใจได้
2.ความเป็นกลาง  ถ้าระหว่างยี่ห้อ ผมว่าก็เป็นกลางแล้วนะ   แต่ระหว่าง segment บางทีรู้สึกว่าชม segment ใหญ่ ๆ เป็นหลัก
ทำให้เวลาเปรียบเทียบแล้ว  ต้องซื้อรถใหญ่ ๆ ไว้ก่อน

ออฟไลน์ night77

• Newbie
  • *
ขอบอกก่อนเลยว่าหายากนะครับที่จะมีคนคิดประเมินงานของตัวเองด้วยตนเอง
นับถือพี่จิมมี่มากๆเลยครับ  :)

1. ถึงช้าก็รอได้ครับพี่จิมมี่ เพราะ แต่ละรีวิวของพี่จิมมี่ที่เขียนออกมารู้สึกว่า มันคุ้มค่าที่รออ่านมากๆครับ

2. ความเป็นกลางของพี่จิมมี่หายากนะครับที่จะมีคนทำได้เหมือน
    เพราะ ถ้าคันนี้ดีก็บอกดี คันนี้ไม่ดี ก็ไม่บอกไม่ดีไปตามตรง
    คิดว่าเป็นสิ่งที่ดีสำหรับการตัดสินใจซื้อรถคันหนึ่ง ของคนๆหนึ่งเลยครับ
    ผมว่าพี่จิมมี่เขียนรีวิวแบบนี้ต่อไปแหละครับ มันเป็นสเน่ห์ของพี่ไปแล้วววว

3. มาตรฐานของพี่จิมมี่ไม่หย่อนยานหรือแปลกไปจากเดิมหรอกครับ
    มาตรฐาน คำนี้ของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน แต่ผมคิดว่าถ้าหาก มาตรฐานนี้เป็นสิ่งที่ชาว HLM ยอมรับได้
    ก็โอเคแล้วครับ เพราะคนในเว็บส่วนใหญ่ก็ยอมรับกันทั้งนั้น  ;D

ปล. ผมเริ่มชอบที่จะอ่านเรื่องรถจากรีวิวของพี่จิมมี่นะครับ
ปล. เคยมีโอกาสได้เปิดหลายๆรีวิวของพี่จิมมี่ให้แม่ดูเพราะ ตอนนี้อาจจะต้องปลดรถคันเดิมออกจากบ้านเนื่องจากรถเก่ามากแล้ว
      แม่บอกว่าพี่จิมมี่เขียนรีวิวได้อ่านเข้าใจง่ายดี คนไม่ค่อยรู้เรื่องรถมาก่อนก็อ่านแล้วเข้าใจง่าย
      จนตอนนี้แม่ผมต้องเข้าเว็บนี้อย่างน้อยๆสัปดาห์ละ  4-5 ครั้งละครับ

สุดท้าย ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้กับพี่จิมมี่และทีมงานทุกๆคนทำรีวิวรถดีๆมีคุณภาพออกมาให้พวกเราอ่านต่อไปนะครับ
2010 - Honda City SV
2015 - Subaru XV STi
2015 - Ford Focus 2.0GDi
2016 - Mercedes Benz CLA200 Urban
2016 - Ford Focus 1.5 EcoBoost
2017 - Volvo S60 T5 Polestar Performance
2017 - Subaru WRX Lineartronic CVT
2018 - Mercedes Benz C220d AMG Dynamic
2020 - BMW 220i Gran Coupe M Sport

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
1. เรื่องของความล่าช้า รอได้แต่ถ้ามีการอัพเดต และแจ้งว่าในเดือนนี้จะมีอะไรออกไปบ้างหรือเนื้องานได้ประมาณไหนแล้ว ความรู้สึกของคนอ่านก็คงจะดีขี้น เพราะอย่างน้อยๆก็ได้รู้ความคืบหน้าและมีกำลังใจในการเฝ้ารอต่อไป

2.ความเป็นกลาง บางครั้งรู้สึกได้ถึงความไม่เป็นกลาง มีทั้งอวยมาเกินไป และไม่กล้าด่ามาก อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไว้ แต่ส่วนตัวก็มองว่าเว็ปนี้เป็นเว็ปเกี่ยวกับรถที่ผมให้คะแนนมากที่สุด และการตัดสินใจซื้อ รวมถึงแนะนำคนอื่น ผมอ้างอิงข้อมูลของที่นี่ เกิน 80% เพราะแม้จะมีอารมณ์บางอย่างเข้ามาร่วมบ้าง แต่เนื้อหาโดยรวมส่วนใหญ่ค่อนข้างครบ ชี้ประเด็น ข้อดี ปัญหาได้ค่อนข้างครบ ซึ่งบางครั้งการไปทดลองขับเองก็อาจจะไม่เห็นถึงประเด็นเหล่านั้น  และถ้าเรื่องของการนำความรู้ส่วนตัวเข้ามาร่วมนั้นสำหรับผมมองว่าเป็นเรื่องปกติ ผมเชื่อใจคุณ  เชื่อมั่นในการทำงานของคุณ ฉะนั้น สิ่งที่คุณคิด คุณเห็น คุณรู้สึก ผมก็จะให้ความเชื่อถือ และไม่หาว่าคุณไม่เป็นกลาง เพราะผมเลือกที่จะเชื่อคุณเอง

3.มาตรฐาน เหมือนเดิม แต่เวลาทดสอบเข้าใจว่าลำบาก แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้เปรียบเทียบไปเลย ให้ชัดๆ เช่นช่วงล่างเป็นยังงี้ เมื่อเทียบกับรุ่น xxx ดีกว่า หรือแย่กว่า ยังไง แตกต่างตรงไหน มากกว่าขึ้น โดยประมาณ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
1. ความล่าช้า ดองรีวิว

- เรื่องนี้ผมว่าต้องทำใจละ เข้าใจว่างานเยอะ ชอบอ่านและชอบดู รีวิวของพี่จิมมี่

ยิ่งช่วงมีรถออกมาเยอะๆ นี่ต้องทำใจเลย จะรู้สึกว่าอยากอ่านมากๆก็ตอน จะออก รถ

ที่ตัวเองสนใจอยู่เลยอยากอ่านไวๆ แต่ถ้าไม่ก็เฉยๆรอได้ สบายๆ ครับ

2. ความเป็นกลาง

- อ่านมาหลายเว็ป หลายเล่ม ผมว่าพี่นี่เป้นกลางมากๆแล้ว ไม่ค่อย อวย หรือ ชมเกินจริงๆ

เท่าไร ครับ

3. มาตรฐาน

- โอเค แล้วละ ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

1. ความล่าช้า ดองรีวิว
-ในข้อนี้ผมเข้าใจพี่จิมมี่นะครับ รีวิว คิดเล่นๆเหมือนทำง่ายๆแต่เอาเจ้าจริงๆม่ง่ายอย่างที่คิด ในจะถ่ายรูป ใหนจะเขียนเนื้อหา ผมทำรีวิวเกี๋ยวกับการเปลี่ยนอลั่ยของ Labtop อยากสุดตรงถ่ายรูปเพราะผมทำคนเดียว ผมว่าการล่าช้าเป็นเรื่องปรกติครับ ถ้าใครได้ทำรีวิวแล้วจะรู้ว่ามันเป็นยังไง

-พักหลังมาผมรู้สึกว่าพี่จิมมี่ ชมรถหลายๆรุ่นมากขึ้นกว่าเมื่อสมัยที่อยู่เว็บ Car**line หรือว่ารถสมัยนี้ปรับปรุงให้ดีขึ้นมากหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ

3. มาตรฐานของ จิมมี่
-ผมเชื่อในมาตรฐานของพี่จิมมี่มากที่สุดในประเทศไทย เพราะพี่จิมมี่มีมาตรฐานการทดสอบเหมือนนักวิทยาศาสตร์ อย่างเช่น ค่าตัวแปรต่างๆ ผมถึงยอมรับว่าพี่จิมมี่เป็นที่ 1 ในประเทศไทย

ถึงจะผ่านไปกี่ยุคกี่สมัย ผมก็ยังอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ไม่มีเปลี่ยนแปลง เพราะความมาตรฐานของพี่ ความเป็นกลางของพี่ ยังเหมือนเดิม
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
1. ความล่าช้า
ข้อนี้เข้าใจดีครับ เพราะมีสาเหตุหลายปัจจัยที่ทำให้รีวิวแต่ละคันออกมาไม่ได้ตามความตั้งใจ

เป็นกลางอยู่แล้ว และการยกตัวอย่างรถเพื่อเปรียบเทียบไม่ได้เป็นการจะเข้าข้างใครหรือต้องการประจานว่าใครห่วยแล้วกระทืบให้จมดิน แต่เป็นการชี้ให้เห็นถึงความเป็นจริงโดยต้องเปลี่ยนจากความรู้สึกบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือให้ผู้อ่านรู้สึกได้เหมือนกัน เห็นภาพชัดเจนมากขึ้น ก็ในเมื่อเป็นคู่แข่งในคลาสเดียวกันเซกเมนต์เดียวกัน แล้วจะให้ไปเปรียบเทียบกับเซกเมนต์อื่นเหรอ เพื่อ?

3. มาตรฐาน
มาตรฐานยังดีมากคงเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง จากการได้ย้อนกลับไปอ่านรีวิวเก่าๆ คุณจิมมี่จะค่อนข้างบ่นโน่นนั่นนี่มากกว่า ซึ่งตอนนี้รู้สึกว่ากระชับขึ้นไม่บ่นเท่าเดิมด้วยซ้ำ

อยากเขียนมากกว่านี้แต่เกรงใจเจ้านาย  :P

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
เรื่องล่าช้า
ก็คงมองตามคนที่ต้องการมากๆ  จะดูว่าช้า  แต่ถ้าเป็นบุคคลทั่วไปที่เก็บเกี่ยวรายละเอียดของรถมุมผมว่าปกติดีครับ  มีมาเรื่อยๆ ไม่มากไม่น้อย

เรื่องความเป็นกลาง
ก็ยังมองตามทัศนะคติส่วนบุคคล  เมื่อการรีวิวเป็นการทดสอบของบุคคลที่กระทำขึ้น  จึงไม่สามารถให้เป็นมาตรฐานเดียวกับคนอ่าน(หรือใช้งานรถ) ได้ครับ
เพราะฉนั้น  เมื่ออ่านแล้วก็คงต้องพิจารณาด้วยเช่นกัน  

เรื่องมาตรฐาน
ยังคงเดิมครับ  ที่ติดตามอ่านเพราะมาตรฐานที่ทำ  เข้าถึงความต้องการรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ tomio

• Newbie
  • *
รวมๆ...ผ่านครับ แต่ที่ชอบโดยส่วนตัว คือ จะมีทั้งภาษาที่เป็นทางการ และเอ่อ..  คือมันฟังแล้วมันเห็นภาพชัดเจนขึ้นอ่ะครับ ประมาณทำงานกันแบบไม่มานั่งเกรงใจบริษัทเจ้าของรถที่ยืมมารีวิวให้ฟังอ่ะครับ แต่ช้ามั้ย 555 จะบอกว่าผมรออ่านบีทีโปรจนซื้อเรนเจอร์มาขับแล้วครับ ป้ายยังแดงอยู่เลย ไม่ได้โทษคุณJimmyนะครับ เหตผลในการตัดสินใจก็เอาคลิปที่คุณJimmy ทำรีวิวนั่นแหละมาช่วยในการตัดสินใจ ช่วยได้เยอะครับ ทั้งหมดเล่าสู่กันฟังนะครับ ผมไม่ซีเรียส ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chanvitjeab

{ความล่าช้า}/ คนอ่านต้องรู้สึกช้าอยู่แร๊วว รีวิวถึงจะออกเดือนละ15รีวิว(โอ้วว...) แต่คนอ่านใช้เวลาอ่านแป๊ปเดียวจบ แต่คนเขียนต้องอดหลับอดนอน คลุกคลีกับมันตลอดหลายวัน สรุป.มองคนละเหลี่ยม {มาตรฐาน}/ จิมมี่ทำรีวิวละเอียดดีครับ ได้ความรู้ครบ ประวัติความเป็นมาเอย ภายนอกภายในเอย สมรรถนะเอย เปรียบกับคู่แข่งเอย แนะนำผู้ผลิตให้ปรับปรุงเอย ฯลฯ ส่วนเรื่องโดนด่าก็เป็นเรื่องปกติของการมองคนละเหลี่ยมบ้าง อคติบ้าง >:( คะนองคีย์บอร์ดบ้าง >:( คำแนะนำ ติติงที่ดีก็นำมาปรัปใช้ ส่วนคำด่าที่เกินเลยก็ปล่อยๆไปบ้าง คนเราอย่าไปเก็บเอาคำของทุกคนมาคิดครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AMG GT

1.ผมว่าไม่ช้านะครับ  เพราะ ว่า งานพี่ จิมมี่ ก็มีเยอะเหลือเกิน แทบจะไม่มีเวลาพักผ่อน 

2.ผมว่า ก็เป็นกลาง ดีแล้วครับ แต่อย่างว่าแหละครับ จะทำให้ถูกใจทุกคนก็คงจะยาก

3.มาตรฐาน  ผมว่าระเอียดที่สุดแล้ว ครับที่เคยอ่านเพราะ มีรายละเอียด ทางวิศวะกรรม ช่วงล่าง ประวัติ ความเป็นมา

ปล.เว็บพี่จิมมี่ ทำให้ผมเปลี่ยน เป็นคนที่อ่านหนังสือมาขึ้นนะครับ  จากปกติเป็นคนที่ไม่ ค่อยจะอ่านหนังสือ555+
ปล.2 ดูแล พักผ่อน ตัวเองมากๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ chaiz

1. ความล่าช้า อันนี้ไม่ซีเรียสครับ เข้าใจคนทำงาน งานเยอะ ก็ต้องใช้เวลากันหน่อย เพื่อผลงานคุณภาพ

2. ความเป็นกลาง เชื่อว่า คุณจิมมี่เป็นกลางอยู่แล้ว เพียงแต่ว่า บางครั้ง สำนวนการเขียน หรือ สำนวนการบรรยายในคลิป ก็อาจทำให้บางคนเข้าใจผิด
เพราะจะมีบริบทต่อท้าย ทำให้เห็นภาพข้อเสียนั้นชัดเจนขึ้น ในขณะที่บางที ข้อดี ไม่ได้รับการพูดถึงมากเท่าที่ควร

บางคัน ข้อเสียเดียวกับรถคันอื่น แต่ก็ไม่ได้รับการบรรยายมากเท่าคันอื่น (เท่าที่อ่านๆมานะครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่ารีวิวไหนบ้าง)
หรือข้อดีที่อาจจะเป็นข้อดีเดียวกัน รถบางรุ่น ได้รับคำชมมากมาย แต่บางรุ่น บรรยายแค่นิดหน่อย ไม่มีบริบทขยายต่อท้าย

ซึ่งตรงนี้ ผมคิดว่า เป็นเพราะ บางครั้ง เขียนรีวิวคนละช่วงเวลา ความเหนื่อยล้า มันก็ทำให้สำนวนอาจจะไม่ได้ออกมาในแนวเดียวกันทั้งหมด
บางคนที่ใช้รถรุ่นที่ไม่ได้รับการเน้นย้ำข้อดี ก็อาจจะมีไม่พอใจบ้าง เป็นธรรมดา แต่ส่วนตัวผม อยากบอกว่า ถ้าเราเลือกรถอย่างดีเพื่อมาใช้งานแล้ว ก็แสดงว่ารถคันนั้นเหมาะกับเรา ข้อดีข้อเสียเราก็รู้อยู่แก่ใจ

รถแต่ละรุ่น จุดประสงค์ในการทำตลาดต่างกัน คงไม่สามารถเอามาตรฐานเดียวกันมาสรุปว่าคันนี้ดี ไม่ดี คงทำได้แค่ว่า คันนี้เหมาะกับการใช้งานแบบไหน

ก็คือจะบอกว่า คุณจิมมี่ก็รีวิวตามแบฉบับของตัวเองต่อไปครับ เพราะคงไม่สามารถรีวิวให้ถูกใจทุกๆคนได้ อย่างที่คุณจิมมี่ได้กล่าวไว้ตอนต้นกระทู้แล้ว
ก็เน้นให้ข้อมูลที่ครบถ้วน มีสรุปข้อดี ข้อเสีย การใช้งานที่เหมาะกับรถรุ่นนั้นๆ แบบที่ทำอยู่ ผมว่าก็โอเคแล้ว

3. มาตรฐานการรีวิวของจิมมี่ ก็ตามข้อ 2 ช่วงท้ายๆครับ คงมาตรฐานนี้ไว้ เน้นให้ข้อมูล ไม่ฟันธง ที่เหลือเป็นหน้าที่ของผู้ซื้อที่จะต้องนำไปเปรียบเทียบ ทดลองขับ กันเอง ตัดสินใจซื้อเองครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาส่วนตัวนะครับ

ระยะเวลาในการออก review น่ะ OK แล้ว

รุ่นรถที่จะ review พูดตรงๆ นะครับ มันเรื่องของพี่ครับ ไม่ใช่เรื่องของผู้อ่าน เพราะหนังสือย่อมเขียนตามใจคนเขียน จะไปเขียนตามใจคนอ่านร้อยพ่อพันแม่ ย่อมเป็นไปไม่ได้

ส่วนเรื่องความเป็นกลาง ผมเฉยๆ นะครับ เท่าที่ดู ก็ยังเหมือนเดิม ยกเว้นกรณี Swift ที่ผมค่อนข้างติดใจเล็กๆ แต่ก็เข้าใจครับ ของมันดีจริง

สุดท้าย อืมม ผมอาจจะคิดไปเอง แต่รู้สึกว่าภาษาที่พี่จิมมี่ใช้ หลังๆ ออกสุภาพนุ่มนวลขึ้นหรือเปล่า ไม่ Hardcore แบบเมื่อก่อน เข้าใจว่า เราก็ต้องถนอมน้ำใจบริษัทรถยนต์ที่ให้เรายืมรถมา แต่ก็อยากให้พี่จิมมี่ใช้คำพูดที่สะท้อนกลับไปหาบริษัทรถยนต์เหมือนกันครับ

เท่านี้ละครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BoringZee

1. ช้าไม่น่าเป็นปัจจัยที่จะทำให้เลิกสนใจนะครับผมว่าตรงนี้เรื่องธรรมดา เพราะว่าทางพี่จิมเองก็ไม่ได้มีทีมที่แยกกันทำแต่ส่วนมากหรือทั้งหมดแทยลุยเดี่ยวเ่ทาที่ผมเข้าใจนะครับ
2.ไม่ออกความคิดเห็นครับเรื่องนี้อิอิ
3. ผมว่าพี่จิมน่าจะเปลี่ยนมาใช้ E10 หรือ E20 นะครับเพราะว่าถ้าวัดจาก 95 มันไม่ค่อยช่วยเรื่องการใช้งานจริงเลยน่ะครับเพราะว่าส่วนมากที่เติมกันก็มี E10 หรือ E20 ซะส่วนมาก แต่ถ้ารถพรีเมียมหลายๆรุ่นมันไม่รองรับ E20 คงต้องใช้ E10 ดีกว่าครับส่วนถ้าพราจิบบอกว่าใช้ 95 มาตลอดผมก็เห็นด้วยนะครับแต่ไม่รู้ว่าตราดาวจะเลิกขาย 95 เมื่อไหร่น่ะสิครับ แต่ถ้าใช้ E10 หลังจากน่าน่าจะใช้ได้อีกยาวเพื่อเอาไว้เปลี่ยบเทียบครับ

ออฟไลน์ decptt

เสนอเรื่องรีวิว
Full Review ของคุณจิมมี่ ดีโคโคเลยครับ ชื่นชมมาก เพียงแต่ว่า ลักษณะนี้มันทำให้การทำงานคุณจิมมี่ลำบากขึ้นเยอะมากครับ
ผมเสนออย่างนี้ครับ
1. เพื่อเป็นการเก็บข้อมูลประวัติรถ แยกคอลัมภ์ เป็นประวัติรถไปเลยครับ แล้วใช้ Link กล่างอ้าง เวลานำร่องการรีวิว  และเผื่ออันไหนยังไม่มีประวัติ จะได้ทดสอบโล้ด เพราะเป็นการแยกส่วนการนำเสนอเรียบร้อยแล้ว
2. หรือไม่ก็เป็นคอลัมภ์ MINI Review เอาเรื่องการขับขี่ และประหยัดน้ำมัน มาก่อนก็ได้ครับ ส่วนเทคนิคเครื่องยนต์ กับประวัติ เอาไว้เป็น Full Review ก็ได้ครับ

อีกเรื่องครับ เรื่องการเติมน้ำมัน ถ้าเป็นมาตรฐานใหม่ (เพราะตอนนี้บางคันได้ถึง E85 แล้ว และส่วนใหญ่ได้ E20 แล้ว) อยากให้เป็น E20 เพราะ
  1. คนที่ใช้สามารถคำนวณความคุ้มค่าได้ ราคา 95 แพงเกินไปสำหรับผมครับ
  2. สามารถทราบค่าอัตราความเร็วที่แท้จริงได้ จากน้ำมันนั้นๆ (ส่วนตัวผมคิดว่า มากกว่า 50% เติม E20 ครับ)
  3. รถบอกกว่า เติม E20 ได้ แต่เวลาเติมE20แล้วมันทำประสิทธิภาพ กับความประหยัดน้ำมัน จะได้เท่าโฆษณาขนาดไหน เป็นสิ่งที่อยากจะทราบด้วยเหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมชอบแบบดุเด็ดเผ็ดมันส์กว่านี้อีกครับ ใหม่ๆ นี่ไรได้แจง แรงได้ใจ เอาไรอะมาแลกก็อย่าได้เอา

สำหรับข้อสอง  เรื่องนี้มันไม่มีบรรทัดฐานตายตัวหรอกครับ ผมเข้าใจคนที่ผมรู้จัก หลายๆคนมีรถขับ ขับมาก็หลายคัน คนแรกบ่นว่าคัน a ดี อีกคนบอกห่วย
ช่วงล่าง b ดีกว่า a เยอะ อีกคนบอก c ดีกว่า b เยอะ เออ สรุปพวก เ ิงไปขับรถยี่ห้อเดียวกันเปล่าเนี่ย
เรื่องนี้คงต้่องตามความคิดของคนเค้าเลยครับ
สำหรับผม รถมี 4 ล้อ มีหลังคา มีเบาะนั่ง มีแอร์เย็นๆ มีคนป้อนขนมข้างๆ ผมโคตรพอใจแล้วครับ ไม่ว่าจะ almera tiida soluna navara amada espada teana fiesta mazda  คันไหนก็ตาม ถ้าคนขับไม่พอใจ ยังไงก็ไม่พอดีสำหรับเค้า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nitrous

• Newbie
  • *
ถึงผมจะเข้ามาได้ไม่นาน ผมก็มีความรู้สึกดีๆ กับชาว HLM
1 ความล่าช้า คุณจิมมี่ทำงานค่อนข้างละเอียด เนื้อหาเยอะ งานเนียบ บวกกับรถใหม่เยอะมาก รีวิวจึงช้าไปบ้าง สำหรับผมยังไงก็รอ แต่หาผู้ช่วยก็ดีนะครับ เพื่อตัวคุณเองด้วย จะได้พักผ่อนบ้าง
2 ความเป็นกลาง ผมว่าคุณจิมมี่ก็ OK แล้วนะ ทุกคนต้องมีความชอบส่วนตัวอยู่บ้าง ไม่มีไครตรงเป็นไม้บรรทัดหรอกถ้าขึ้นชื่อได้ว่าเป็นมนุษย์
3 มาตรฐาน แค่นี้ก็ดีแล้วครับ
ใช้ชีวิตอย่างไรให้มีความสุข

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่าทุกอย่างดีแล้วล่ะครับ ผมชอบงานของพี่ครับและเป็นกำลังใจให้ครับพี่

ออฟไลน์ tfirst01

ตอบตรงจากใจ ไม่มีอ้อมค้อมเลยนะครับ
ความล่าช้า
บางรุ่นก็รวดเร็วทันใจ เ่ช่น CR-V
แต่บางรุ่นก็ช้ามากกกกก อย่างไม่น่าให้อภัย เช่น BMW 7er, 5er ซึ่งตกรุ่นไปแล้วแต่ยังไม่ได้ลง
     civic FB, prius, new camy ก็แอบนานอยู่นะ

ส่วนตัวผมเคยทำ user voice กะเค้าอันนึง เข้าใจเลยว่ากว่าจะผลิตรีวิวอันนึงมันดูดพลังขนาดไหน
แล้วรีวิวพี่แต่ละอัน ละเอียดยิบ ทำได้เดือนละ 3-4 รีวิว ตกอาทิตละรีวิวนี่ผมว่าไม่ใช่คนละ

ขออนุญาติเสนอทางแก้
   ลดความละเอียดของเนื้อหาลงบ้าง ในที่นี่หมายถึงจำพวกประวัติศาสตร์อันยาวนาน
   หรือเกม photohunt จับผิดรุ่นย่อยต่างๆ ซึ่งยอมรับว่าโดยส่วนตัวผมรีวิวหลังๆมานี้กดข้ามเนื้อหาส่วนนี้ไปเลย
   ส่วนรายละเอียดการทดลองขับขอเน้นๆแบบเดิมครับ เพราะมันคือ signature ของ J!MMY อยู่แล้ว

ความเป็นกลาง และมาตรฐาน ของ จิมมี่ พักหลังมานี้ ในสายตาของคุณ //
ตรงนี้ไม่มีข้อสงสัยครับ ยังเชื่อในความเป็นกลางและมาตรฐานของพี่อยู่ 100%

ออฟไลน์ kinokuniya

• **
รักษาสุขภาพนะครับ
จะยังไง ก็ยังเข้าบ้านนี้อยู่ทุกวันครับ

ออฟไลน์ YF-19

1. ความล่าช้า............   ผมว่า ควรเคลียร์ ของเ่ก่าที่ดองเอาไว้นานมาก...ๆ  ให้หมดก่อนดีกว่าครับ  บางรุ่น มันนานจนกระแสความสนใจมันหายไปหมดแล้ว ออกมาก็เอาไว้อ่านเล่นเป็นข้อมูลเฉยๆ หลายๆท่าน ก็คงซื้อหามาใช้กันแล้ว

อันนี้ ผมขอเสริม ซักนิดดีกว่า ผมอยากถามนะ ว่า คุณ จิมมี่ เขียนรีวิว "เพื่ออะไร" 

"ถ้า...เพื่อ"  นำเสนอ รถใหม่ และ มีจุดเด่นที่รายละเิอียดที่มากกว่าคนอื่น อ่านสนุก ภาพสวย  นั่นก็หมายความว่า  "จะนำเสนอออกมา นอกจากจะชูจุดเด่นของตัวเองแล้ว

รีวิว ก็ต้องเป็นประโยชน์ กับ ผู้อ่าน ที่รอคอยรีวิวนั้นด้วย  และ  นั่นหมายความว่า มันควรจะต้องออกเร็ว ระหว่างที่รถอยู่ในกระแสสนใจ เพื่อที่รีวิวของคุณจิมมี่ จะได้เป็นประโยชน์

กับคนที่กำลัง เลือกซื้ออยู่ ไม่ใช่หรือ"

"ถ้า...เพื่อ"  นำเสนอ ข้อมูลเบื้องลึก ตรงไปตรงมาในจุดที่ไม่มีใครทำได้มาก่อน และต้องสมบูรณ์ ที่สุด นั่นก็หมายความว่า "เวลา ไม่ใช่ปัญหา ขอแค่สมบูรณ์ พอ"

แล้วตกลงตอนนี้ มันเป็นแบบไหน ผมว่า คุณจิมมี่ลองหยุดพัก คิดซักนิดดีกว่า ว่าจะไปในแนวทางไหน ซึ่งจะเอาทั้งสองทางให้ complete "มันเป็นไปได้ยากมากครับ และมัน

ก็จะออกมาเป็นอย่างที่เป็นตอนนี้นั่นแหละ"

2. ความเป็นกลาง อันนี้เคยคุยกันในกระทู้ก่อนนี้แล้ว  แต่ละคน มีสิทธิ์ที่จะคิดครับ เราแค่ทำของเราให้ดีที่สุด คอยเตือนตัวเอง ให้มีอคติน้อยที่สุดก็พอครับ

3. มาตรฐาน  ทุกสิ่งที่เขียนในรีวิวของคุณจิมมี่ คือ มาตรฐานของตัวมันเองอยู่แล้วครับ ลองดูตามความเหมาะสมเลยครับ

นานกี่ปีแล้วไม่รู้นะ  แต่ผมว่า คุณจิมมี่ ก็ยังเป็นคุณจิมมี่นั่นแหละ อันนี้แหละสำคัญสุดครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KIK_BOSE

ผมเชื่อว่าพี่ JIMMY  คือหนึ่งใน "บุคลากรที่สำคัญ" ในวงการรถยนต์เลยครับ เพราะพี่มีประสบการณ์มาก และการที่พี่ทดสอบเปรียบเทียบผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ให้ข้อคิดของผู้ที่จะซื้อรถดีที่สุดแล้วครับ    เป็นกลางที่สุดแล้วครับบบบ รัก HEADLIGHTMAG มวกๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

พูดถึงเรื่องความเป็นกลาง

เมื่อวันก่อน พ่อผมดูรายการนึงใน ubc (ชื่อ speed....)
มันเอาอัลเมร่า มาแข่งกับฟอร์ดเฟียสต้า (1.6 ด้วยนะ)
ปรากฎว่า อัลเมร่า ชนะ

จะให้ผมเชื่่อหรอคับเนี่ย ตลกละ  -_-'' (ไม่ได้บอกว่าเฟียสต้าแรงนะ แต่เครื่องมันต่างกัน เอามาแข่งกันได้ยังไง)

promt

• บุคคลทั่วไป
ในฐานะคนทำสาระให้คนอ่านเหมือนกัน แต่ต่างกันที่กลุ่มเป้าหมาย

1. ความล่าช้า
ผลิตผลงานเขียนออกมาได้ 1 ชิ้นต่อ 1 เดือน ไม่ล้าช่าครับ

บางครั้งที่อ่านแล้วมีความรู้สึกไม่เป็นกลาง ก็มีบ้างเป็นบางคัน

แต่คุณจิมมี่เอาตัวหนังสือไปบรรยายอารมณ์ เลยทำให้เวลาอ่านรู้สึกไม่เป็นกลาง
แต่ถ้าดูจากคลิป ก็ธรรมดา ไม่ลำเอียง

3. ความเป็นมาตรฐาน
แต่มีบางครั้งที่ไม่มาตรฐานได้แก่
3.1 การเติมน้ำมัน
มีบางรีวิวที่ทำแรกๆ ที่ไม่เขย่ารถ
ช่วงหลังๆ มีการเติมน้ำมันกลับ+เขย่ารถ (มันทำให้เสียเวลา) แต่ความเที่ยงตรงจะมีมากกว่าการไม่เขย่า
3.2 ระยะทางที่ใช้วิ่ง อยากให้ใช้ GPS จับระยะทางครับ

เรื่องอื่นใน Full review ยกให้เลยครับ  เช่น น้ำหนักของคนนั่ง คนจับเวลา  นายแน่มาก

ก็เชียร์ครับ เป็นรีวิวที่หาเสพย์ได้ฟรีๆ ซึ่งหาได้ยากในโลกอินเทอร์เนต

ออฟไลน์ ryukin

• **
- เรื่องความล่าช้า
เข้าใจและเห็นใจคุณจิมมี่มากครับ รถออกใหม่เยอะมากจริงๆ
และแต่ละFull review ก็คุ้มค่าแก่การรอคอยครับ

ทุกวันนี้ผมเข้าเวปทุกวัน วันละหลายรอบ
เพื่อมารอลุ้น Civic fb แบบFullครับ ;D
แม้จะมีคลิป แต่ก็อยากอ่านแบบเต็มๆ

พอเจอ CRV แซงCivic ไปก็ประหลาดเหมือนกันครับ :o
แต่ทั้งนี้ ก็เข้าใจและเห็นใจคุณจิมมี่มากๆครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆรีวิวครับ

- ความเป็นกลางและมาตรฐาน
ผมว่าทุกวันนี้ มาตรฐานที่คุณจิมมี่วางไว้ มันก็สูงมากๆแล้วครับ
แต่จะให้ถูกใจทุกคนคงเป็นไปไม่ได้
เป็นกำลังใจและขอให้ headlightmag เติบโตคู่ไปกับวงการรถยนต์บ้านเราต่อไปครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ความเป็นกลางผมยังเชื่อครับ แต่คิดว่าการที่สนิทกับแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่งมากเกินไปหรือหมั่นไส้บางแบรนด์มันจะทำให้เหลื่อมได้ครับ แต่ที่อ่านมาในรีวิวนั้นไม่ได้เหลื่อมเลยยังตรงอยู่แต่ภาษาการเขียนอาจดูทำให้คิดว่าเหลื่อมได้ครับ  บางคันครับ

แต่บางทีผู้ใช้รถที่อยู่ในรีวิวนั่นแหละทำให้ไม่เป้นกลางเอง ถ้าเอารถที่ตนเองใช้อยู่เป้นบรรทัดฐานมันก็ไม่กลางแล้ว คนใช้ Eco car บางคนเคยขับพวก B seg บางคันแล้วมาเทียบช่วงล่างมันก็ไม่ได้แล้ว นี่แหละบ่อเกิดอคติ  ผมยังเชื่อว่า J!MMY ยังเป็นกลาง เพียงแต่คนใช้รถนั่นแหละเอาตนเองเป็นที่ตั้ง

ส่วนมาตรฐานดีอยู่แล้วครับ เราสามารถรู้ได้แบบละเอียดจริงๆผมชอบมากส่วนนี้

ส่วนความล่าช้า บางรุ่นโดนดองก็เข้าใจครับผม บางรุ่นมาเร็วก็ไม่เป็นไร แต่นานเกินไปก็ไม่ดีครับผม  แต่ผมว่าอย่าหักโหมดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 18:58:26 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TDCI

ยึดตาม "กฎ-จริยธรรม"  เป็นหลักก็หมดข้อสงสัย อธิบายได้ทุกเรื่องโดยเฉพาะความเป็นกลาง

ออฟไลน์ Nioka

- เรื่องความล่าช้า
มุมมองผมคือถ้าผมติดตามคุณจิมมี่มานาน เหมือน เพื่อน พี่ อันนี้ผมเข้าใจเหตุผลและรับได้ ครับ เพราะผมก็เข้าใจเรื่องการทำรีวิว
แต่ถ้าผมมองในมุมที่เป็นผู้บริโภคสื่อ ผมว่า ช้า.. เกินไปครับ เหตุผลไม่คงไม่ทราบและไม่ต้องการทราบ แต่แค่รู้สึกว่ามัน ช้า.. ไปครับ
เหมือนอ่านมังงะ ที่ต้องมีมาทุกอาทิตย์อาทิตย์ไหนหยุดก็หงุดหงิดระดับนึงแต่รอได้ แต่เล่นหยุดไปเลยดื้อแบบ hunter x hunter อันนี้เซ็งครับ
แต่พอกลับมาเขียนใหม่หรือมีรีวิวเหมือนเดิม อาการเซ็งโกรธก็หายไปทันที่เพราะคุ้มค่ากับการรอคอย

- ความเป็นกลาง

อันนี้ผมยังให้ผ่านอยู่ครับส่วนตัวคิดว่า มันไม่ใช้กลางแต่มันคือ คุณจิมมี่ ซึ่งแบบนี้ละที่ผมชอบและรับได้

เรื่องคุณภาพงานผมว่าทำออกมาได้ดี และดียิ่งขึ้นครับ ผมเคยลองนึกเป็นตัวเลขนะ
แรกผมให้ บทความมีมูลค่า 5 หลัก แต่ปัจจุบันหลังๆ ผมว่า 6 หลักครับ สำหรับมูลค่าของรีวิว