ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง v power nitro หน่อยครับ  (อ่าน 14631 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
สอบถามเรื่อง v power nitro หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 14:56:52 »
ปกติผมไม่ค่อยได้เติมปั้มเชล
วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขับเพลินไปหน่อย ไฟแดงเตือน
ก็เลยจำเป็นต้องเข้าปั้มเชล
 ทีนี้ปกติผมใช้โซฮอล 95 กับวิทาร่าอยู่นะครับ
 พอจะเติมโซฮอล 95 ที่เชล มันดันไม่มี มีแต่ 91 แล้วก็ v power นี่ล่ะครับ
ก็เลยเติม v power ไป ครึ่งถังพอดีเลยครับ เข็มอยู่ขีดกลางพอดี ๆ

ทีนี้ผมสงสัยครับว่า ราคา ของ v power มันแพงกว่า โซฮอล 95 รึเปล่าครับ ตอนเติมผมก็ลืมดูราคา
แต่จากประสบการณ์ รู้สึกว่า ทำไมมันน้อยลง เข็มมันน่าจะเกินขีดกลางมาซักหน่อยนะ หรือเป็นเพราะผมรู้สึกไปเอง
เลยมาถามเพื่อน ๆ ให้แน่ใจครับ
  อีกอย่าง พอขับไปถึงบ้าน ก็สงสัยอีกว่า ทำไมรถมันกินน้ำมันกว่าเดิม รู้สึกไปเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ
  แต่ว่า ผมขับรถไม่เกิน ร้อยนะ ไม่เห็นว่ามันจะแตกต่างในเรื่องอัตราเร่งอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: สอบถามเรื่อง v power nitro หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:21:09 »
แพงกว่านะครับ ลองเติมสลับบ่อยๆจะสังเกตได้นะครับ ว่าอัตราเร่งมันไหลขึ้น เครื่องวิ่งเรียบกว่าเดิมนิดนึง

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง v power nitro หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:24:35 »
สำหรับผมวีพาวเวอร์ทุกตัวเป็นของหลอกเด็กครับ แทบไม่ต่างเลย ถึงต่างก็ไม่คุ้มราคาที่จ่ายเพิ่ม
ลื่นไม่ลื่น ผมว่าที่ นมค ครับ
ถ้า95ครับต่าง แต่แรงจิงต้องE85แล้วจูนตาม

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:34:30 »
สำหรับผมวีพาวเวอร์ทุกตัวเป็นของหลอกเด็กครับ แทบไม่ต่างเลย ถึงต่างก็ไม่คุ้มราคาที่จ่ายเพิ่ม
ถ้า95ครับต่าง แต่แรงจิงต้องE85แล้วจูนตาม

งั้นแสดงว่าผมโง่หรือเด็กอะดิ 555+   

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:45:55 »

งั้นแสดงว่าผมโง่หรือเด็กอะดิ 555+   

อาจจะใช่หรือไม่ใช่ คุณขับรถSupercar ที่ต้องใช้ค่าออกเทนสูงๆหรือเปล่าหล่ะครับ ถ้าไม่ใช่คุณจะจ่ายเพื่อซื้อของที่ดีเกินกว่าตัวเองทำไม ในเมื่อการใช้งานทั่วๆไปน้ำมันที่เค้าทำมาขายมันก้เพียงพอสำหรับรถใช้งานปกติทั่วๆไปอยู่แล้ว ประเภทบอกว่าแตกต่างแบบรู้สึกได้ถามจริงๆ ขับรถมากี่ปี ใช้รถมากี่รุ่น ถ้าคุณแยกได้ขนาดนั้น ช่วยมาแยกรถที่บ้านผมได้มั้ยครับว่าคันไหนใช้น้ำมันอะไร

เครื่องจะเดินเรียบไม่เรียบผมให้ความสนใจกับน้ำมันเครื่องที่ใช้มากกว่าเพราะอย่างหลังนี้เห้นผลชัดเจนในแง่การใช้งาน

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 15:55:25 »
สำหรับผม เติมทีละ 1000 เอาไปลุ้น คาเยน ครับ  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 16:17:37 »
สำหรับผม เติมทีละ 1000 เอาไปลุ้น คาเยน ครับ  ;D
โคตร like เลย 5555

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 16:23:27 »

;D แปลว่าไม่เคยเอารถเก่าไปเติม

แนะนำครับ สำหรับรถ 5 ปีไปแล้ว จะต่างกันเห็นๆ ครับ แต่ไม่ต้องบ่อย เติมสรับกับของปกติ

แต่รถใหม่ ไม่จำเป็นครับ เติมแล้วไม่รู้สึก รู้สาเลย (หรือมันต่างแต่แทบแยกไม่ออกหว่า) 8)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 16:41:45 »
มันไม่เกี่ยวหรอก ผมอยากให้เครื่องรถผมใช้ไปนานๆหรือ เร่งไม่อืด จะแพงไปหน่อยแต่ก็อยากจ่ายโดยไม่เดือดร้อนใครนิครับ

ถ้าใช้น้ำมันไม่ดี มีผลทั้งหััวฉีดและปีกผีเสื้อ อาจจะทำให้รถกระตุกได้  อย่าได้เอาตรรกะตัวเองมาเป็นที่ตั้งสิครับ  ;D

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 16:41:57 »
นี่ไง นี่ไง้ !!เจอละคู่แข่ง แย่งคาเยนผม

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 18:03:27 »
น่าจะมีคนจัดวัดแรงม้าไปเลย จะได้เห็นชัดว่าดีจริงไหม ความรู้สึกมันหลอกกันได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ All Spark

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 18:37:06 »

ถ้าได้คาเยน ผมจะเอาไปขายแล้วซื้อ X6 ครับ  ;D

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 18:44:41 »
เติมเพื่อลุ้น คาเยน ครับ อิอิ...เรื่องแรงขึ้นรึปล่าว ผมยังแยกไม่ออกนะ รู้แต่มันแพงกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:05:38 »
ใน HLM

ลุ้นเจ้ากบยักษ์กันเยอะแท้ ผมก็ด้วย 55+

;D ;D ;D

ปล.ผมเติมแล้วมันก็ไม่ได้ต่างอะไรมากมายนะ แต่ถ้าเติมเต็มถังต่างกันไม่ถึง 200 บาท ผมก็ยอม

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:19:15 »

;D แปลว่าไม่เคยเอารถเก่าไปเติม

แนะนำครับ สำหรับรถ 5 ปีไปแล้ว จะต่างกันเห็นๆ ครับ แต่ไม่ต้องบ่อย เติมสรับกับของปกติ

แต่รถใหม่ ไม่จำเป็นครับ เติมแล้วไม่รู้สึก รู้สาเลย (หรือมันต่างแต่แทบแยกไม่ออกหว่า) 8)

จริงครับ รถคันเก่าผม 11 ปี แม่ไปเติม วี เพาเวอร์ มาให้ ไม่ได้บอก

ลองขับแล้วรู้สึกถึงอัตราเร่งที่เพิ่มขึ้นเลยครับ

เติมหลายที ก็รู้สึกได้ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:24:34 โดย dinner15 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 19:42:52 »
เหอๆ ลูกเถ้าแก่ปั้ม ไปลุ้นกับเขาไม่ได้ (แต่ปกติก็ไม่ค่อยได้เติมอยู่แล้ว)

เอาใจช่วยทุกท่านครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 20:14:34 »
เข้าใจว่า จขกท ใช้ Freed เหมือนกัน

ซึ่งรถเราใช้ 95 ขึ้นไป

ผมว่าน่าจะมีผลนะครับ :D

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:06:13 »
รถผมยังไม่เก่านะครับ แต่เติม v power แล้วรู้สึกได้ว่า ลื่นขึ้นครับ
และเติม E10 ปตท รู้สึกได้ว่า อืดลงอย่างชัดเจนครับ

เพิ่งรู้ว่า เค้าให้ลุ้น คาเยน ด้วยเหรอครับ
เติมไป 2-3 ทีแล้วยังไม่เคยสังเกตว่ามันแพงกว่า e10 ธรรมดา อยู่กี่บาท เลยครับ ประมาณ 2-3 บาท?

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:36:59 »
ผมประเภทขับรถแล้วจับอาการไม่ค่อยออกครับ เพราะว่า ไม่ได้ขับเร็ว จะใช้ 91 E10 95 ความรู้สึกไม่ว่าจะยี่ห้อไหนยังไงผมก็จับไม่ออกครับ รู้แต่ราคาต่างและคิดว่า น้ำมันยี่ห้อที่เชื่อถือได้ ปั้มที่ดูมาตรฐาน ก็เติมเลยครับ

ส่วนดีเซล เดิม มันมี B5 ผมก็เติม B5 ความแรงก็ไม่ได้เห็นแตกต่างอะไรมากมาย ทุกวันนี้้ไม่มีแล้ว ก็เติมทั่วไป พอดีของเชล ที่มี ไนโตร ไปลองเติมสองครั้ง เพราะเขาว่ามันล้างหัวฉีดให้สะอาดได้  แพงกว่าทั่วๆ ไป 3 บาท  ถ้ามันล้างได้จริง  ก็นานๆ เติมทีแล้วกัน  แต่เรื่องความแรงผมก็ยังจับได้ไม่แตกต่างนะครับ ผมว่าคงจะยากเพราะมันคงจะส่งผลอะไรได้ไม่มาก ถ้าไม่ขับแบบโหด เร็ว แรง ประมาณนั้น น่าจะเห็นชัดเจนครับ

:)

ออฟไลน์ THUIO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:56:28 »

แสดงว่าผมมีคู่แข่งแล้วเพิ่มขึ้นเร่ื่อยๆแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:58:26 »
เคยเติมอยู่ทีนึงเต็มถัง
ไม่ได้รู้สึกว่าแรงขึ้นอะไรเลย
แต่ที่รู้สึกได้คือมันวิ่งได้ไกลกว่าอ่ะครับ เข็มน้ำมันไม่ค่อยลด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:11:37 »
รถผม E230 W210 รถ 15 ปี พอเบนซิน 95 เริ่มไม่สะดวกกับสถานที่เติม ผมก็เปลี่ยนมาโซฮอล์ 95 ธรรมดาๆ ก็พบว่าเสียงเครื่องมันครางขึ้นนิดนึงและกดติดเท่าน้อยลง พอ V-power nitro ออกมา ผมก็ลองเติมซักถังที่ 2 พอจับอาการได้ว่า เสียงเครื่องเรียบเนียนขึ้น กดติดเท้ามากกว่าเดิมนิดหน่อยครับ

ปล. เป็นไปได้ว่ารถใหม่อาจจะไม่รู้สึก

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:12:09 »
บอกได้เลยครับว่าต่างกันแน่นอน ยิ่งรถแรงๆยิ่งรู้สึกแต่ถ้าเป็นรถตลาดทั่วๆไปรู้สึกเหมือนกันแต่ไม่มาก
อีกอันที่ชอบคือปลายท่อจะมีเขม่าน้อยกว่ากันมาก ล้างรถทีรู้เลย

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 00:13:21 »

แสดงว่าผมมีคู่แข่งแล้วเพิ่มขึ้นเร่ื่อยๆแล้ว
อย่าแย่งผม คันนี้ผมขอ  >:(

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:20:01 »
ความแรงนั้น  ไม่ได้ต่างจากโซฮอล 95  จนรู้สึกได้เลย  ใกล้เคียงกันมาก   มันไม่เหมือนกับเติมโซฮอล 91 กับ โซฮอล 95  อันนั้นมันรู้สึกได้เลยว่ามันอืดต่างกันชัดเจน  แต่ถ้าดูเรื่องราคา  มันแพงกว่าโซฮอล 95 แบบไม่ต้องใช้ความรู้สึกวัดเลย  สิ่งเดียวที่รู้สึกดีเวลาเติมคือ  ทุก 1000 บาท จะได้รับใบขิงโขครถยนต์ราคาเป็นล้าน  ;D ;D

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:15:37 »
ขอแชร์นะครับ

ขับPJS ดีเซลอยู่

ก่อนหน้านี้เติมฟิวเซฟเป็นหลักมากเรื่อยๆ สลับกับV-powerตัวเก่าบ้าง มันต่างกันแบบแทบไม่รู้สึก มีแค่ทางไกลเท่านั้นที่อัตราการกินน้ำมันพอต่างกัน

หลังจากนั้น nitro ออก ตอนนั้นมึนๆคิดว่ามันเป็นอีกตัวที่ไม่ใช่V-power (นึกว่ามี ฟิวเซฟ/V-power/Nitro)

ที่ไหนได้ไม่ใช่ มันคือV-power nitro เมื่อวานเลยจัดมาซักหน่อย ออกแนวประสาทสัญญากับรถว่าจะให้กินของดีๆ

จ๊ากกก มันดีกว่ามากจริงๆครับ เดินรอบนิ่งกว่า อัตราเร่งไหลมาๆ เหยียบเร่งเหมือนเดิม แต่รอบต่ำกว่า ความเร็วเพิ่มเหมือนตอนเติมฟิวเซฟ

เลยลองทดสอบกดจาก120-160 มาไวกว่าฟิวเซฟมากครับ รู้สึกได้จริงๆ

อีกตย.นึงคือ ปกติผมเร่งจาก 60-100 จะใช้รอบประมาณ 2,100-2,200 คือไม่ได้kick down แต่กับnitro รอบมันกลับอยู่ประมาณ 2,000-2,100 แต่ได้ความเร่งพอๆกัน

ขับน้องปามานานแล้ว พอรู้ได้ครับว่าตัวเองเหยียบแบบไหน/แค่ไหน/อะไรยังไง

สรุป ถ้ามันเป็นแบบนี้ ผมยอมจ่ายเพิ่ม100-200/ถัง เพื่อให้ได้สิ่งที่ดีสำหรับรถ และความมั่นใจเวลาแซงดีกว่า (รู้งี้เติมนานแย้วววว)

ps. ของเค้าดีจริง ไม่อยากเชียร์ออกนอกหน้าเลย แต่มันต่างกันแบบชัดเจน!!!!!! ยิ่งเทียบกับปตท.แล้วไม่ต้องพูดถึง

ps.2 กับเบนซิน ผมว่าเห็นความต่างได้น้อยกว่าดีเซลมากครับ

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:26:29 »
ของผมรถใหม่ไม่ถึงปีครับ
เติม sohol95 v power ตลอด
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่ามันมีผลอะไร

แต่วันนึงน้ำหมดแล้วหา Shell ไม่ได้ก็เลยเติม sohol 95 ปตท
ตอนนั้นรู้สึกได้ชัดเจนเลยว่า เฮ้ย! ทำไม่รถมันอืดขนาดนี้เนี่ย
แต่ก็ยังไม่ปักใจเชื่อว่าน้ำมันจะต่างกันได้ขนาดนั้น

แล้วก็กลับไปเติม shell อีกสามสี่ถัง
แล้วก็เกิดอยากลอง ปตท อีกซักที
อาการเดิมเลยครับ
อืดขึ้นแบบเห็นๆ

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:42:45 »

อย่าแย่งผม คันนี้ผมขอ  >:(

ผมไปลองจัดซัก1000บ้างดีกว่าคับ ชอบชิงโชค ;D

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:09:41 »
ผมไปลองจัดซัก1000บ้างดีกว่าคับ ชอบชิงโชค

ตอนนี้ผม เติม สลับกับ e20 เลยอ่ะครับ คือประมาณว่า ลุ้นทั้งคาเยน ลุ้นทั้ง x1 ของ ปตท. ด้วย
เอามันให้หมด
 ;D

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:29:07 »
ได้ความแรงเพิ่มขึ้นแค่เศษเสี้ยววินาที ถ้าไม่เอาไปแข่ง ก็แล้วแต่เงินในกระเป๋าละกัน