ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนสำหรับผู้ที่เติมน้ำมันเพื่อลุ้นรถ PORSCHE Cayenne รุ่น Hybrid  (อ่าน 27118 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ถ้าเกิดท่านโชคร้ายถูกรางวัลนี้ขึ้นมา ท่านจะต้องเสีย

1) ภาษีหัก ณ ที่จ่าย (5%) = 395,000 บาท
2) ภาษีเงินได้ตอนสิ้นปี (30%) ซึ่งอาจจะสูงถึง 2,370,000 บาท (เพิ่มจากเงินภาษีปกติที่ท่านต้องเสียทุกปี ถ้าท่านหาค่าใช้จ่ายอื่นๆ มาหักไม่ได้)
3) ค่าเบี้ยประกันชั้น 1 (ทุน 6.6 ล้าน) = ปีละ 115,000 บาท

มีใครอยากจะโชคร้ายบ้างครับ (ผมคนหนึ่งละ ถ้าได้จริง ค่อยคิดอีกที ว่าจะหาเงินมาจากไหน)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ขอบคุณสำหรับคำเตือนและข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ Buffy

ได้มาจริงๆ ขายเลยได้ไหมครับ แบบว่าหาคนซื้อน่ะครับ

อีกอย่างไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเสียภาษีข้อสองด้วยครับ

หากผมถูก Lottery รางวัลที่ 1  ต้องเสีัยแบบนี้ด้วยไหมครับ

ล็อตเตอรี่ไม่น่าเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดานะครับ ส่วนพวกสลากออมสินไม่แน่ใจ รอผู้รู้อีกทีก็แล้วกัน

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
ได้มา หาเงินไปเสียที่จ่าย แล้วขายโล้ดดด เอาเงินไปออก Teana แทนครับ  ;D

สลากกินแบ่งรัฐบาลถือเป็นเงินพิเศษของรัฐบาลเองครับ ไม่เสียภาษี

แต่ถ้าได้รางวัลจากเอกชน ก็ต้องจ่ายไปครับ 1 ล้านบาทขึ้น ภาษี 30%

รู้สึกว่าจะมีข่าวเรื่องนี้กรณีตั้งชื่อ แพนด้านะถ้าจำไม่ผิด เล่นซะชาวบ้านอ่วม  :-\

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ถ้าได้กันง่ายๆก็ดีสิครับ พวกส่ง sms บ้าบอ คิดดูว่ามันจะตรวจสอบได้ไงว่าคนที่ได้รางวัลเป็นคนนอกจริงๆ เผลอเป็นแกงค์เหมือนพวกแชร์ลูกโซ่ละครับ ใครเติมมากๆแบบเดือนละ1,000 ลิตร ก็ได้ หรือเติมน้อยก็ได้รางวัลเล็ก แต่ประโยชน์ตกไปที่บริษัทละครับได้กำไรเป็นพันล้าน กะแค่ของรางวัลไม่ถึง10ล้าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

หาทางกำจัดคู่แข่งสินะ  8)

ล้อเล่นครับ ขอบคุณที่คำนวณมาให้ แต่ยังไงก็เติมฟิวล์เซฟดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าคุณตันเป็นคนแจก
ผู้โชคดี(บางทีอาจโชคร้าย) อาจไม่ต้องจ่ายภาษีอะไรเลยก็ได้  ;D

ถ้าผมได้ผมคงขาย แล้วซื้อพวก 3Series, C Class ไม่ก็พวก D segment ตัวท้อป ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ไว้ได้มาก่อนแล้วค่อยคิดครับ ;D

ขอแค่ฟอจูนเนอร์ก็พอแล้ว ได้ปุ๊บขายทิ้งโลด
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่เป็นไร ยอม เสียครับ

แต่เสียแล้ว คงขายทิ้งล่ะ

แต่คิดอีกที เสียเงินแค่ ไม่ถึง 5 แสน แต่ได้ขับรถราคาเกิน 5 ล้าม มันก็คุ้มอยู่น่ะ  ;D

ออฟไลน์ alankarm

ได้มาจริงๆ ขายเลยได้ไหมครับ แบบว่าหาคนซื้อน่ะครับ

อีกอย่างไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเสียภาษีข้อสองด้วยครับ

หากผมถูก Lottery รางวัลที่ 1  ต้องเสีัยแบบนี้ด้วยไหมครับ

ได้รางวัลเป็นรถถือว่าเป็นเงินได้ครับ โดยตีราคารถว่าเป็นเงินเท่าไร ต้องนำมาคิดเงินได้บุคคลธรรมดาด้วยครับ แต่เราก็นำภาษีที่เราเสียตอนหัก ณ ที่จ่ายมาหักออกได้ครับ

แต่ก็เสียเยอะอยู่ดี รายได้เกิน 4,000,000 อัตราภาษีก้าวหน้า 37% ไม่ใช้น้อย

ไว้ได้มาก่อนแล้วค่อยคิดครับ ;D

ขอแค่ฟอจูนเนอร์ก็พอแล้ว ได้ปุ๊บขายทิ้งโลด

ขายทั้งก็โดนภาษีอยู่ดีครับ เพราะเราเสียภาษีหัก ณ ที่จ่ายตอนเราจะไปเอารถแล้ว

เราต้องนำภาษีหัก ณที่จ่าย ไปหักออก จากภาษีเงินได้บุคคลธรรมดานะ ถ้าหลีกเลี่ยง เจอย้อนหลังแน่นอน เพราะ มีหลักฐานการได้เงินคือ ภาษีหักณ ที่จ่าย นั่นเอง

ออฟไลน์ [J]e[w]

ได้มาก้ขายสิครับเหลือเงินเอาไปต่อยอดธุรกิจอีกบานเลย
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ cloud

ไม่เข้าใจข้อ2ครับ คือยังไงอ้ะครับ ผมไม่ค่อยรุ้เรื่องภาษีเลย

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
ถ้าได้ เสียหัก ณ ที่จ่ายแล้วเอาไปขายเต็นท์มือสองทันทีเลยครับ ไม่เก็บไว้หรอก  ;D

ค่าอะไรต่างๆ นาๆ เยอะไปหมด ไม่อ๊าววว ไม่เอา 555+

คำนวนหักจิปาถะร้อยแปดเสร็จแล้ว เอาเงินไปออก Eco Car ดีกว่า อิอิอิอิ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ผมคิดให้ก็ได้ 1. รถ 8,000,000 เราต้องเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 400,000 บาท

ค่าประกันชั้น 1 115,000 บาท

ค่าต่อทะเบียน อันนี้เท่าไรไม่รู้นะ

ค่าโอนอีก อันนี้เท่าไรไม่รู้ ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก พูดง่ายๆต้องมีเงินไปเอารถแน่ๆ ไม่ต่ำกว่า 700,000 บาท

ได้รถมาต้องมาเสียภาษีบุคคลธรรมดาอีก ราคารถ 8,000,000 บาท ถือเป็นเงินได้นะ

วิธีคิด 150,000 แรกยกเว้น 150,000-500,000 คิดร้อยละ 10 = 35,000
                                       500,000-1,000,000   ร้อยละ 20 = 100,000
                                       1,000,000-4,000,000 ร้อยละ 30 = 900,000
                                        เกิน 4,000,000           ร้อยละ 37 = 1,480,000

เฉพาะ ค่ารถเราจะเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา เท่ากับ 2,515,000 บาท เราต้องนำภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เราจ่ายไปแล้ว มาหักออก ตอนเราไปเสียภาษี คือ 2,515,000 - 400,000 = 2,115,000 บาท

ดังนั้นเราจะเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ในปีนี้ที่ได้รถ เฉพาะตัวรถอย่างเดียว 2,115,000 บาทครับ

ออฟไลน์ udis

ตอนแรกว่าจะไม่ส่ง เห็นแบบนี้แล้วต้องเล่นด้วยซะหน่อยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ทุกขลาภ อิอิ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมคิดให้ก็ได้ 1. รถ 8,000,000 เราต้องเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 400,000 บาท

ค่าประกันชั้น 1 115,000 บาท

ค่าต่อทะเบียน อันนี้เท่าไรไม่รู้นะ

ค่าโอนอีก อันนี้เท่าไรไม่รู้ ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก พูดง่ายๆต้องมีเงินไปเอารถแน่ๆ ไม่ต่ำกว่า 700,000 บาท

ได้รถมาต้องมาเสียภาษีบุคคลธรรมดาอีก ราคารถ 8,000,000 บาท ถือเป็นเงินได้นะ

วิธีคิด 150,000 แรกยกเว้น 150,000-500,000 คิดร้อยละ 10 = 35,000
                                       500,000-1,000,000   ร้อยละ 20 = 100,000
                                       1,000,000-4,000,000 ร้อยละ 30 = 900,000
                                        เกิน 4,000,000           ร้อยละ 37 = 1,480,000

เฉพาะ ค่ารถเราจะเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา เท่ากับ 2,515,000 บาท เราต้องนำภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เราจ่ายไปแล้ว มาหักออก ตอนเราไปเสียภาษี คือ 2,515,000 - 400,000 = 2,115,000 บาท

ดังนั้นเราจะเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ในปีนี้ที่ได้รถ เฉพาะตัวรถอย่างเดียว 2,115,000 บาทครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยคิดให้

ตอนแรกว่าจะไม่ส่ง เห็นแบบนี้แล้วต้องเล่นด้วยซะหน่อยครับ
 ;D ;D ;D

อ้าว เป็นงั้นไป อิอิ คู่แข่งเพิ่มอีก 1

ปล มีใครทราบไหมครับว่า SMS 3 บาทนี่ Operator แบ่งกลับมาให้คนจัด (เชลล์ อิชิตัน และอื่นๆ) ไหมครับ

ส่วนตัวคิดว่าแบ่งให้นะครับ Win-Win ส่วนผู้บริโภคอย่างเราก็ตกเป็นเหยื่อการตลาดของเขาไป ด่าเสร็จขอตัวไปส่ง SMS ก่อนละครับ แฟนเพิ่งเอาคูปองมาให้อีก 1 ใบ อิอิ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ที่ต้องจ่ายก่อนน่าจะเป็นแคภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5เปอร์เซนต์ ส่วนภาษีเงินได้จ่ายอีกทีปีหน้า ประกันไม่เห็นต้องซื้อนี่ครับถ้าไม่ได้คิดจะใช้ ถ้าได้จริงๆแล้วขายต่อ (อาจจะขายคืนโชว์รูมให้ไปขายเป็นรถใหม่ต่อเลยน่าจะได้นะ เพราะไม่ได้ใช้เลย) ตั้งราคาต่ำกว่ารถใหม่สัก 5แสนถึงล้าน คงมีคนแย่งซื้อกันตรึม ไว้ได้จริงๆค่อยคิดเถอะครับ

http://www.rd.go.th/fileadmin/user_upload/porkor/wht/income_8.pdf

ลองศึกษาดูครับ ประกันชั้น 1 ไม่ซื้ออาจจะไม่ได้ครับ เพราะเค้าอาจจะบังคับต้องทำประกันชั้น 1

ผมก็หวังเหมือนกัน เติมประจำเลย

แต่เงินสด 700,000 นิ ไม่ใช้น้อยๆเหมือนกันที่จะไปขับรถคันนี้ออกมา แล้วจะหาเงินที่ไหนไปเสียภาษีปลายปีอีก 2 ล้านกว่า อันนี้น่าคิด อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าขายรถต้องเสียภาษีเงินได้อีกรอบป่าวครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ที่ต้องจ่ายก่อนน่าจะเป็นแคภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5เปอร์เซนต์ ส่วนภาษีเงินได้จ่ายอีกทีปีหน้า ประกันไม่เห็นต้องซื้อนี่ครับถ้าไม่ได้คิดจะใช้ ถ้าได้จริงๆแล้วขายต่อ (อาจจะขายคืนโชว์รูมให้ไปขายเป็นรถใหม่ต่อเลยน่าจะได้นะ เพราะไม่ได้ใช้เลย) ตั้งราคาต่ำกว่ารถใหม่สัก 5แสนถึงล้าน คงมีคนแย่งซื้อกันตรึม ไว้ได้จริงๆค่อยคิดเถอะครับ

เขียนบอกเล่นๆ ครับ อย่าซีเรียสนะครับ

เมื่อสมัยก่อนมีข่าวดังมากคือ มีบุคคลท่านหนึ่งได้รับรถ BMW สมัยนั้นเป็นรางวัล แต่ไม่ทราบเรื่องภาษีเงินได้ปลายปี เลยไม่ได้ยื่นเสีย (หรือไม่มีเงินเสียก็ไม่รู้เหมือนกัน)
การเวลาผ่านไป รถ BMW ที่ได้มีอุบัติเหตุต้องขายซากทิ้งได้เงินคืนมาไม่กี่แสน และแล้ววันดีคืนดีสรรพากรก็มีจดหมายย้อนหลังให้ไปเสียภาษีที่ค้างพร้อมค่าปรับเป็นเงินหลักล้าน
เรื่องก็จบลงที่บุคคลท่านนั้นกลายเป็นบุคคลล้มละลายไปในที่สุด

ออฟไลน์ beerrl

คงจะได้ยากมากๆๆๆๆๆ
ถ้าได้แล้วค่อยมาคิดว่าจะทำอย่างไร
ผมคนหนึ่งละถ้าได้มา คงขายครับ เพราะค่าใช้จ่ายระหว่างใช้รถคงไม่ไหวครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

เขียนบอกเล่นๆ ครับ อย่าซีเรียสนะครับ

เมื่อสมัยก่อนมีข่าวดังมากคือ มีบุคคลท่านหนึ่งได้รับรถ BMW สมัยนั้นเป็นรางวัล แต่ไม่ทราบเรื่องภาษีเงินได้ปลายปี เลยไม่ได้ยื่นเสีย (หรือไม่มีเงินเสียก็ไม่รู้เหมือนกัน)
การเวลาผ่านไป รถ BMW ที่ได้มีอุบัติเหตุต้องขายซากทิ้งได้เงินคืนมาไม่กี่แสน และแล้ววันดีคืนดีสรรพากรก็มีจดหมายย้อนหลังให้ไปเสียภาษีที่ค้างพร้อมค่าปรับเป็นเงินหลักล้าน
เรื่องก็จบลงที่บุคคลท่านนั้นกลายเป็นบุคคลล้มละลายไปในที่สุด

มีอีกเคส ที่ได้รับรางวัลจาก หลินปิงอ่ะ

http://www.taxthai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539127060&Ntype=5

นี่ครับ ตัวอย่างของจริงๆ

คงจะได้ยากมากๆๆๆๆๆ
ถ้าได้แล้วค่อยมาคิดว่าจะทำอย่างไร
ผมคนหนึ่งละถ้าได้มา คงขายครับ เพราะค่าใช้จ่ายระหว่างใช้รถคงไม่ไหวครับ

จะเอาไปขายได้อย่างไรถ้าท่านไม่เอารถมาก่อน ตอนท่านไปเอารถที่เป็นรางวัล เท่ากับท่านต้องเสียภาษีอย่างที่ผมว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

พี่ที่ทำงานเก่าผม เคยได้รางวัลเป็น S80 จากซิตี้แบงก์
ผลคือ หักแล้วจะต้องเสียภาษี รวมทั้งหมดราวๆ 1 ล้านบาท (จากราคารถราวๆ 2.8 ล้าน)
สรุป แกเลือกที่จะขายให้เต๊นท์ครับ
บอกว่าขายไปสองล้าน เอาไปจ่ายภาษีล้านนึง เท่ากับว่าได้เงินรางวัลมา 1 ล้านบาทครับ
แกบอกผมว่า คิดง่ายๆถ้ามูลค่าของรางวัลเกิน 1 ล้านบาท ก็เอาราคาของรางวัล หารด้วย3 จะเป็นเงินที่เราจะต้องจ่ายภาษีครับ