ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ใครไปงาน Motor expo แล้วเห็นวีโก้....  (อ่าน 14063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
วันนี้ใครไปงาน Motor expo แล้วเห็นวีโก้....
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 19:40:48 »
ที่บริเวณทางลงประตูทางเข้างานมีรถสไลค์บรรทุกวีโก้ 4 ประตูสีดำคันนึงสภาพเหมือนเกิดอุบัติเหตุมา แล้วบนตัวรถมีสติ๊กเกอร์ติดไว้มีใครเห็นบ้างมั้ยเอ่ยหรือรายละเอียด  พอดีขับผ่านแว๊บๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
Re: วันนี้ใครไปงาน Motor expo แล้วเห็นวีโก้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 19:46:05 »
เห็นเหมือนกันครับ แต่เข้าใจว่าเป็น ford ranger ครับ ตอนขับผ่านหันไปมองด้านหลังเป็นford ครับ ตอนแรกขับผ่านด้านข้างเข้าใจว่าเป็น vigo เหมือนกัน 

ไม่ทราบข้อมูลใดๆเช่นกัน คอยสมาชิกท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: วันนี้ใครไปงาน Motor expo แล้วเห็นวีโก้....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 19:52:21 »
เข้ามารอฟังข่าว "หนึบ!!" :P

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 21:32:30 »
Ford ranger 4 ประตูสีดำครับเกิดอุบัติเหตุแล้ว airbag ไม่ทำงาน พอดีถ่ายรูปไว้

รูปใหญ่หน่อยนะครับ ขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 22:05:01 โดย wut get real »
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:08:20 »
ถ้าชนไม่โดนเซนเซอร์ ถุงลมก็ไม่กางนี่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:22:29 »
ถึงแม้ว่า จะเป็น Ford อีกแล้ว ก็ตาม

แต่ในเมื่อเรายังไม่รู้สาเหตุ งั้น อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ รอดูกันก่อนดีกว่า ว่าเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:28:12 »
ดูรูปที่ 3 ซิครับ ผมไม่ได้จะสรุปนะ ไม่ได้มาบอกว่าฟอร์ดเป็นฝ่ายถูก ไม่ได้มาบอกว่าลูกค้าถูกแต่จะพูดเรื่องเซนเซอร์นี่แหละว่า (ไม่เกี่ยวกับรถฟอร์ดคันนี้) ถ้าถูกชนด้านหน้าเยินซะขนาดนั้น แล้วแอร์แบ็กไม่กาง (ในกรณีที่รถคันนั้นระบุว่ามีแอร์แบ็คคู่หน้า) บริษัทรถนั้นๆก็ปิดกิจการไปได้เลยครับ มีหรอชนขนาดนั้นยังไม่โดนเซนเซอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 22:31:27 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:33:12 »
ชนแบบนี้ แอรแบคไม่ทำงาน อย่ามีเลยดีกว่า 555

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:34:33 »
มาแฉกลางงานอีกแล้ว

จำได้มีอยู่ปีนึง มีคนมาแฉกันตรึมเลย บางคนถึงขนาดไปประท้วงถึงหน้าสถานทูตญี่ปุ่นกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:37:24 »
ตามมาปาดครับ

ไม่มีความรู้ แต่ผมว่าถ้าหน้ายู่แบบนั้น แต่ Airbag ยังไม่กาง มันก็ทะแม่งๆ นะครับ น่าคิดครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:50:08 »
Captiva 2.0  LTZ ได้ข่าวว่าจะมาแฉเหมือนกัน สงสัยเคลียร์กันได้แล้ว :o

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:53:06 »
จำได้ว่าเมื่อตอนก่อนๆก็เคยมีเคส Fortuner ชนเสาไฟล้ม แอร์แบ็คก็ไม่ดีดเหมือนกัน แต่รายนั้นToyota ออกมาเคลียร์เรียบร้อยว่าลักษณะการชนแบบนั้นอยู่นอกเหนือการจับของเซ็นเซอร์แอร์แบ็คอันนี้ไม่รู้ชนแบบไหน ความเร็วอาจะไม่ถึงรึป่าว ยังไงก็Ford Thailand ช่วยออกมาเคลียร์ให้กระจ่างด้วย :-\

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:58:24 »
แล้วสรุป ไฟเช็ค Airbag มันมีไว้ทำอะไรเหรอครับ  มันจะโชว์กรณีไหนอ่าาาา

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:03:09 »
เอ้า อะไรอะไรก็ford   :D

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:06:02 »
ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะ แต่ผมแค่ยากรู้ว่าตอนชนได้คาดเข็มขัดนิรภัยไหม
ผมจำได้คลับคล้ายคลีบคร่าว่า ในรถหลายๆรุ่น ถ้าไม่คาดเข็มขัดตอนชน แอร์แบ็คจะไม่ดีด เพราะอันตรายมาก
ผมไม่รู้ว่าเรนเจอร์เป็นแบบที่ผมเข้าใจไหม และผมเข้าใจถูกไหม ต้องรอดูกันต่อไปครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:19:27 »
ถึงแม้ว่า จะเป็น Ford อีกแล้ว ก็ตาม

แต่ในเมื่อเรายังไม่รู้สาเหตุ งั้น อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ รอดูกันก่อนดีกว่า ว่าเกิดอะไรขึ้น
+1 ครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:26:01 »
::: สิ่งหนึ่งที่น่าสนใจคือ ผมเจอมากับตัวคือรถที่ใช้อยู่นั้นมีแอร์แบคคู่หน้าเกิดมีไฟสัญญานติดโชว์บนหน้าปัดก็ไม่คิดอะไรเอาเข้าไปแก้ไขที่ศูนย์
สรุปคือในรถล็อตที่ผมได้รับนั้น เจอปัญหาเรื่องของสายไฟของ Airbag ใต้เบาะคู่หน้าเวลาที่สอดรองเท้าหรือใส่พรมเข้าไปแล้วไม่ดูดีๆอาจจะดันจนขั้วมันขยับได้เลยทำให้เกิดไฟโชว์ ซึ่งรุ่นหลังๆมามีการแก้ไขไปแล้ว เท่าที่ีดูก็ไม่ใช้่เรื่องใหญ่อะไรเพราะสายไฟนั้นอยู่ลึกมากต้องฟลุ๊คจริงๆถึงจะโดน

แต่เผอิญสอบถามช่างเทคนิคมาได้ข้อมูลว่า ในกรณีที่ไฟเกิดโชว์ขึ้นมานั่นหมายถึงระบบถุงลมนิรภัยนั้นมีปัญหาอาจจะไม่สามาถทำงานตามปรกติตามคู่มือก็บอกว่าต้องรีบนำเข้าศูนย์ทันทีไม่ควรปล่อยทิ้งไว้ ดังนั้นไม่แน่ครับในกรณีนี้มองอีกมุมเรื่องที่ถุงลมไม่กางอาจจะเพราะว่ามี error ของระบบอะไรขึ้นมารึเปล่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:31:41 »
รถ ฟ่อด เคยเกือบจะสนใจ
แต่สุดท้าย ก็ไม่อยู่ในดวงใจเหมือนเคย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:36:37 »
เรนเจอร์จริงด้วยแฮะ แต่เท่าที่ดูชนแค่นั้นจะให้กางหรอ  ;D ;D ;D ยังไม่ถึงหม้อน้ำเลยนะนั่น  แต่ก็ช่างเค้าเถอะวันนี้เดินไปบูทฟอร์ดคนยังเยอะพอๆกับค่ายอื่น  ;D ;D ;D

เทียบดู นี่เค้าก็ชนมาเหมือนกัน แต่เบากว่า แต่ดูช่องว่างแล้วมันไม่ระเบิดน่ะถูกแล้ว  ปล่อยให้ประจานต่อไป 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 23:44:37 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:43:22 »
ford ต้องรีบสร้างสาวกครับ เวลามีปัญหาจะได้มีคนไม่พูดไรมากเหมือนเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 00:32:44 »
ford ต้องรีบสร้างสาวกครับ เวลามีปัญหาจะได้มีคนไม่พูดไรมากเหมือนเจ้าตลาด

คุณพี่ก็...  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 01:32:51 »
เรื่องระบบความปลอดภัยแบบนี้ก็น่าคิดนะครับ
ว่ามันจะสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์รึเปล่า
หรือต้องรอให้เกิดอุบัติเหตุก่อนถึงจะรู้ว่ามีปัญหามันก็จะสายเกินไป

แล้วยังงี้ผู้บริโภคอย่างเราๆ จะพอมีวิธีเช็คกันไหมเนี้ย?
ว่าระบบที่ให้มา มันยังจะทำงานได้?
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:22:47 »
วันหลังคงต้องเทสระบบแอแบคว่าทำงานได้จริงหรือเปล่าก่อนซื้อรถแล้วมั้งครับเนี่ย 55555555+ ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:36:16 »
เหมือนจะโดนหม้อน้ำนะครับ
คานหน้ายุบ หม้อน้ำยุบ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:58:17 »
เอ่อมีรูปเพิ่มไหมครับ รู้สึกว่าลักษณะการชน. ความแรงน่าจะมาจากด้านหลัง รึเปล่าครับ. แล้วหน้าสะบัดไปฟาดอะไรสักอย่าง ::)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:04:21 »
แต่ด้านหน้าก็ชนเยอะเหมือนกันนะ
อยากรู้สาเหตุจัง ว่าทำไม Airbag ไม่ทำงาน!!

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:52:31 »
รอฟังคำชี้แจงจากฟอร์ดเหมือนกันครับ

ว่าแต่เหมือน Volvo มั้ยหว่า

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:03:14 »
ต้องรอคำชี้แจงจากทางฟอร์ด แต่ระบบรถยุโรปน่าจะมีระบบเซพตี้ที่ดีสิครับ ไม่เหนเหมือนรถยี่ปุ่นเลย ผมขับวีโก้ ระบบเขายังแน่นอนกว่านี้อีก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 14:20:35 »
ก็เพราะเหตุนี้แหละ ผมจึงใช้ เทคโนฯพระเจ้าเหา คือเลือกใช้ saab เป็นหลัก...

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 14:50:45 »
ฟอร์ด โดนอีกแล้ว
อยากฟังคำชี้แจงจังเลยครับ  ???