ผู้เขียน หัวข้อ: Update HONDA FREED - Option และราคาอีกรอบครับ  (อ่าน 10078 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThaiBank

• Newbie
  • *
Update HONDA FREED - Option และราคาอีกรอบครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 05:28:48 »
มี update ล่าสุด 16 ตุลาคม

แหล่งข่าว http://thaifreed.com/index.php?topic=208.0

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: Update HONDA FREED - Option และราคาอีกรอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:01:50 »
ราคา navi 50000 หรอนี่55

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
Re: Update HONDA FREED - Option และราคาอีกรอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:03:28 »
เ่อ่อ

ผมชอบตัวรถมากๆเลยนะครับ

แต่ผมว่าทำไมมันแพงจัง

เมื่อเทียบกับตัวเครื่อง หรืออะไรหลายๆอย่าง

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:04:49 »
ราคาแรงอยู่นะ

แต่ก็น่าใช้ ( รุ่น E-Sport )

พี่ P_Wut ทายราคาแม่นแหะ + แค่ 10,000 บาทเอง

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:29:06 »
กะไว้ว่าราคาต้องแบบนี้เลยแฮะ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:28:23 »
ผมกำลังสงสัยอยู่ว่า ข้อมูลเรื่องราคา ตกลงมันยังไงกันแน่

ตอนแรกๆ ของกระทู้นั้น มันเริ่มตั้งแต่วันที่ 7 ต.ค.  บอกว่า มี 4 รุ่นย่อย กรอบราคา 8 แสน - 1 ล้าน

แล้วก็มาลดเหลือ 3 รุ่น อยู่ไม่ถึงวัน ก็กลับมาเป็น 4 รุ่นใหม่ แล้วก็ระบุ Option สำคัญๆ ออกมา ซึ่งก็มีคนเริ่มเดาราคากัน

ต่อมาก็มีตาราง Option แต่ละรุ่นย่อยออกมาให้เห็น ถึงตอนนี้ ผมถึงเริ่มเดาราคาว่า แต่ละรุ่นจะเป็นเท่าไหร่

แล้วถึงตอนนี้ ก็ดูเหมือนว่า ราคาที่ผมเดา ตรงกับ ราคาล่าสุด

ผมกลับสงสัยว่า กรอบราคา 8 แสน - 1 ล้าน จนกระทั่งถึงปัจจุบัน ก็คือ เซลส์ไปหาข่าวจากกระทู้ทั้งหลายมา
(มีของผมกระทู้นึงด้วย ตั้งแต่ตอนที่ Honda Indo ประกาศราคา Freed ตอน ก.ค.)

แล้วก็เอามาบอกต่อลูกค้า/คนที่สนใจ  พอมันพูดกันมากเข้า มันก็วนกลับเข้าไปที่นั่น (Thaifreed)

จริงๆ ตอนนี้ Honda อาจจะยังไม่ได้เคาะราคาเลยก็ได้นะครับ

ปล. แล้วไม่ทราบว่า คุณ interga ไปโพสต์ไว้ที่เว็บไหนอีกหรือเปล่าครับ จะได้ตามไปโพสต์ตอบให้ครบ หุ หุ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:46:12 »
ถ้าราคามาแบบนี้ค่อยน่าคบหาหน่อยนะน้อง feed
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 14:30:59 »
โดนฝ่ายการตลาดของเค้าแหย่รึเปล่าครับ

ลองปรับไปปรับมา

แล้วส่งมาให้วิจารณ์กันไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวก็เจอจุดที่ดีที่สุดเอง
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 14:50:14 »
ไม่มีละครับพี่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 18:31:36 »
ผมว่าราคามันน่าฟังกว่าราคาครั้งที่เอามาลงครั้งที่แล้วอีกครับ ตัวห่างราคาของแต่ละรุ่นลงตัวมากขึ้น
แต่ตัว Top Navi ราคายังแตะเพดานสูงอยู่เลย น่าจะปรับ E ทุกตัวให้ถูกลงกว่านี้ 30,000 น่าจะลงตัวเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 20:24:22 »
ได้ยินราคา (หลังจากที่ไม่เคยตามข่าวมานาน)แล้วอึ้งไปนิดเหมือนกัน..
ผมอาจจะไปติดภาพว่าเครื่องมัน 1.5 ลิตรแล้วเอาไปผูกกับราคา 980,000 เลยทำให้ช็อคไปอย่างงั้น
อันที่จริงขอดูตัวจริงก่อนดีกว่าว่า 980,000 จะแพงไป หรือ กำลังพอดีๆ แต่ผมว่าไม่นับว่าถูกเท่าไหร่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 21:36:07 »
ราคาออกมาตามนี้  การตลาดของHต้องการกลุ่มลูกค้ากลุ่มครอบครัว ฐานเงินเดือนตั้งแต่ #30K~45~/เดือน

เป็นการเปลี่ยนแนวความคิดของคนไทยให้การตัดสินใจว่า รถแนวMini MPV จะมาแทนที่ Sedan อย่างแน่นอน มาเสียบแทน wish, Zafira
ที่เงียบเป็นเป่าสาก  ได้อย่างพอดิบพอดี ประกอบกับได้ประตูข้างสไลด์ไฟฟ้าเฉกเช่นเดียวกับ Alphard,Wellfire อันแสนเท่

เล่นเอาคนที่จะตัดสินใจซื้อรถในระดับ  Alphard,Wellfire ต้องหยุดรอเลยครับ

สำหรับผมคาดว่าภาพพจน์ของรถประกอบอินโดกับตัวStreamที่สร้างความประทับใจ ไว้ให้เมื่่อคราที่แล้ว กับสีขาวเหลือง จะหมดไปด้วย Freed

ที่ตัดสินใจที่ไม่มาประกอบในไทย รีบจองเลยครับ ธุระกิจใบจองจะกับมาอีกครั้งจริงหรือ

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 22:28:56 »
รุ้นไหนที่ไม่แถมเตาแก๊สครับพี่ - -*  ;D ;D 

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 00:27:36 »
เพิ่งจะฟัง managerradio มา
เห็นบอกว่าได้ข่าวพับโครงการแล้ว
เพราะทำราคาไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 00:42:08 »
เห็นบอกว่าได้ข่าวพับโครงการแล้ว

เง้ออออออ พับไม่ทันแล้วมั้งครับ เตรียมตัวกันมาขนาดนี้แล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:56:08 »
ผมไม่ทราบว่าใครที่ออกอากาศทางแมเนเจอร์เรดิโอ
แต่ขอยืนยันว่า ท่านนั้น มั่วครับ

ยังไงก็มาครับ

แต่ราคาแบบนี้ แรงเกินไป

จบแน่ๆ หมดสิทธิ์เกิดสวยๆอีกราย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 01:58:22 »

เง้ออออออ พับไม่ทันแล้วมั้งครับ เตรียมตัวกันมาขนาดนี้แล้ว

นั่นน่ะสิครับ
ถึงขนาดเชิ้ญสื่อไปลองขับถึงโรงานที่อินโดแล้วด้วย
ถ้าพับมีสวดกันละครับงานนีั้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 06:49:45 »

มันก็แพงตั้งแต่ เปิดตัวขายที่อินโดแล้ว

แต่ยอดขายที่โน่น ขายได้เดือนละพันกว่าคันเลยนะ
น้อยเป็น 1/2 - 1/3 ของ Innova แต่ก็ถือว่า ไม่เลวเลยครับ

เพราะตั้งราคาไม่ได้ถูกเหมือนกัน  แพงเท่า Innova กับ Grand Livina เลย

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 07:46:45 »
ถ้าจะออก Jazz อยู่แล้ว ควรเปรียบเทียบรุ่นนี้มั๊ย J!MMY

แต่ราคาแรงจัง  Segment นี้จะเกิดในเมืองไทย เป่า

ซื้อแล้วเสียวเหมือน Stream ล่ะ แย่เลย
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 10:20:58 »
คิดถึง wishhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 15:02:40 »
ถ้าจะออก Jazz อยู่แล้ว ควรเปรียบเทียบรุ่นนี้มั๊ย J!MMY

แต่ราคาแรงจัง  Segment นี้จะเกิดในเมืองไทย เป่า

ซื้อแล้วเสียวเหมือน Stream ล่ะ แย่เลย

ถ้าจะออก Jazz อยู่แล้ว  ก็แสดงว่า
- ไม่ได้ต้องการแถว 3 ให้ใครมานั่ง
- ไม่ได้ต้องการพื้นที่บรรทุกของ (เบา) มากนัก

ถ้าไม่รีบ จะรอดูราคา Freed มันก่อนก็ได้ ว่า มันจะแพงอย่างที่ข่าวมันออกมามั้ย?

แต่ถ้ารีบ ผมว่าก็ออก Jazz ไปเลยก็ได้ครับ  เพราะยังไงๆ ผมว่า มันก็ต้องแพงกว่า Jazz ขึ้นมาพอสมควร (เทียบรุ่นย่อยที่ระดับ Option เท่าๆ กัน)

ออฟไลน์ Chimp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 00:15:28 »
โหยย ราคาแรงจริงๆ ซื้อ อินโนว่ารุ่น G ได้เลยน่ะเนี่ย ใหญ่กว่าอีก

ว่าแล้ว ก็คิดถึง wish จริงๆ ไปนั่ง wish ตัวใหม่ที่ญี่ปุ่นมา

แล้วอยากให้เอาเข้ามาขายจัง จะได้เทิร์น ตัวเก่าที่บ้านเป็นตัวใหม่

ยิ่งสีดำตัว z เนี่ย น่าดุอย่ากะ siroccro แต่ต้องเอาเขี้ยวออกน่ะ

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 00:37:09 »
จากประสบการณ์ที่มีกับ stepwagon มาก่อน ผมว่าใครที่เล็งๆ FREED ไว้น่าจะหาโอกาสลองนั่ง ลองขับดูสักยกนะครับ  ฮอนด้าใจกว้างเรื่อง test drive อยู่แล้ว (ไม่เหมือนพี่โตเลย)

Step นี่ สวย ลงตัว แต่นั่งไม่ค่อยสบาย แล้วก็เสียงดังโครมครามจริงๆครับ แฟนบอกว่าเป็นรถที่เก็บเสียงดีมาก คือเก็บทุกเสียงรอบตัวมาไว้ในรถ โดยเฉพาะเสียงจากช่วงล่างหน้านี่ สะท้านไปหมดเลย  ประตูสไลด์นี่ก็ เอี๊ยดอ๊าด ทุกเนินเลย

ที่คอมเมนท์มา เพราะคิดว่าคนจะจ่ายตังค์เฉียดล้าน คงให้ความใส่ใจเรื่องคุณภาพหลายๆด้านด้วยอะครับ ผมก็ว่าจะไปลองนั่งตัวจริงดูเหมือนกัน
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:38:47 »
สำหรับผมแล้ว เครื่อง 1500 cc กับราคาไม่ได้อยู่ในจุดโฟกัสเลย

สำหรับผมมันมีแค่ว่า
1.แถว 2 มันมีเบาะแบบแยก นั่นเท่ากับว่าเราไม่สามารถนั่งกันไป 5 คนโดยพับเบาะหลังได้
คือถ้าจะนั่ง 5 คนคงต้องพับเบาะสุดท้ายมาแถวหนึ่ง เท่านั้นเอง ตรงจุดนี้ผมมองว่า
มันบรรทุกคนได้จริงๆ ก็เพียง 6 ที่นั้งเท่านั้น ความคุ้มค่าที่ผมคิดคือ เอารถซีดานที่นั่งได้ 5 คน
แต่พื้นที่ด้านท้ายสามารถบรรจุของได้เยอะกว่า คิดง่ายๆแค่ City ผมว่าก็โอเคแล้ว

2.รถคันนี้ไม่มีแอร์หลัง แม้หลายๆท่านจะบอกว่าติดฟิล์มกรองแสงดีๆเอา ตรงนี้ผมว่ามันแค่ช่วยลดปัญหา
แต่ปัญหายังไงมันก็คงจะเกิดกับผู้โดยสารด้านท้าย เพราะสำหรับผม ถ้ามาด้วยกันแล้ว ก็อยากให้สบายเหมือนกัน

ผมก็มีแค่นี้แหละครับ 2 เรื่องเท่านั้นที่ผมเรื่องมาก กับ ราคาที่มีจัดได้ว่าแพงมาก ต่อให้ประตูสไลด์มาล่อก็เหอะ

ปล. แต่มันก็จริงครับว่าจริงๆแล้วราคาเค้ายังไม่ได้ประกาศออกมาเลย
แต่จากที่อินโดก็แสดงให้เห็นแล้วว่าราคามันใกล้เคียงกับ Innova มันก็เลยเป็นข้อให้น่าคิดต่อไปว่า ยังไงๆก็แพงกว่า Avanza
"It's your problems not my problems"