ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเราแต่ละคน สมมติถ้าอยากซื้อรถให้คุณพ่อหรือคุณแม่ขับ คุณอยากให้พวกท่านขับอะไร  (อ่าน 14022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
คำถาม..ไม่ได้มีสาระอะไรครับ

แต่วันนี้พาครอบครัวไปกินข้าว ขากลับก็เห็น Harrier 240G สีขาว สเป็คอย่างที่คุณพ่ออยากได้
ก็เลยคิดขึ้นมาว่า เราเคยถามพวกท่านไปหนนึงนานแล้วเรื่องรสนิยมส่วนตัว แต่ไม่เคยคุยว่า
ถ้าเราต้องเป็นฝ่ายซื้อรถให้คุณพ่อคุณแม่เราขับ (บางท่านในนี้ก็ซื้อไปแล้วด้วย แต่ผมยังจนอยู่ ทำไม่ได้)
เราอยากให้พวกท่านขับอะไร

กระทู้ไม่ซีเรียส เปิดจินตนาการกว้างได้เต็มที่ แค่อยากทราบรสนิยมแต่ละคนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Honda Accord ไม่ก็ Isuzu D-Max Hi-Lander สีขาว

ครับ

แต่ถ้าตามความต้องการ...

พ่อ >> Isuzu D-Max Hi-Lander , Accord, Lancer EX

แม่ >> Honda City, Mitsubishi Spacewagon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 21:51:54 โดย W h i [ Z ] d o M »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ YenChar

วอลโว S80

ความปลอดภัย มาก่อน ถ้าเป็นคุณพ่อคุณแม่
ชื่อเสียงวอลโว ยังคงอยู่ในใจคนทุกรุ่น เรื่องความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
 :Dnew Teana 2.0 ครับให้ท่านได้ขับ+นั่ง..สบายๆ^^

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

BMW X5 กับ 6 series ครับ พ่อเพิ่งบอกเมื่อวานว่าอยากได้ 2 รุ่นนี้ (แพงทั้งคู่เลย - -")

X5 นี่คุณพ่อชอบตั้งแต่รุ่นที่แล้ว จนถึงรุ่นปัจจุบันเลย

ส่วนคุณแม่ชอบ CLS ครับ

3 คันนี้รวมกันร่วม 30 ล้าน โอ้วววว (รุ่นท้อปทั้ง 3 รุ่น) แต่ก็สัญญาไว้ว่าจบแล้วจะพยายามทำงานทำธุรกิจหาเงินมาซื้อให้พ่อแม่ขับให้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 21:35:06 โดย pholathee »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อืมมมม เป็นผมก็คิดหนักนะ

คือรถที่ผมอยากจะให้ท่านขับนั้น คือต้องเน้น "สบาย" ไว้ก่อน
คำว่า "สบาย" ในที่นี้ คือไม่ได้หมายความว่า นั่งสบาย ขับสบาย แค่นั้นนะครับ
มันต้องหมายถึง ผ่อนสบาย ใช้สบาย บำรุงสบาย จอดสบาย กระเป๋าเงินสบาย ฯลฯ ด้วยครับ
แล้วรถในอุดมคติคันนั้น นึกไม่ออกเลยนะครับ

สรุปแล้วก็คือ ถ้าจะซื้อ ผมคงไม่มีตัวเลือกไหนที่อยากจะให้ท่านครับ ถึงเวลานั้น ให้ท่านไปเลือกเิองดีกว่า ว่าชอบคันไหน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BnN

1.ต้องเป็นรถที่ขับง่าย
2.ช่วงล่างนุ่ม
3.ข้างในนั่งสบาย
4.การกินน้ำมัน อันนี้พ่อแม่คงไม่ซีเรียสอะไรละมั้ง เพราะเราคงต้องเป็นคนออกค่าน้ำมันให้ ฮ่าๆ
5.ต้องดูภูมิฐานสมกับเป็นผู้ใหญ่

เป็นน้องคงเลือก เทียน่านะ เพราะ ช่วงล่างนุ่ม ผู้ใหญ่ยิ่งคนเริ่มแก่แล้วต้องเน้นช่วงล่างนุ่มๆหน่อย จะได้ไม่กระเทือนมาก นั่งสบาย อันนี้แน่นอน
กำลังเครื่องยนต์ จริงๆ 2.0 ก็พอแล้วนะ แรงใช้ได้ ถ้าพ่อเราตีนหนักมากก็นู่นเลย 2.5 ภูมิฐาน อันนี้แน่นอน ส่วนเรื่องการกะระยะเนี่ย
เนื่องจากเทียน่าใหม่หน้ายาวไปนิดส์ แล้วก็มิติห้องโดยสารเนี่ยมันหลอกตาว่ารถดูกว้างมากกกกกกก ทำให้กะระยะยากนิดนึง
ทั้งๆที่ความกว้างมันแคบกว่าแอคคอร์ดอีก แต่ถ้าเป็นเทียน่ารุ่นแรก J31 ก็ยังเป็นรถที่ดูดีอยู่นะ เข้าเค้าตามคุณสมบัติที่น้องว่ามา
น่าเสียดายที่ตกรุ่นไปซะแล้ว ราคามือสองก็น่าสอยอยู่

ถ้าเป็นตัวเลือกที่สองคงเป็น LEXUS RX300 นะ เข้าเค้าตามคุณสมบัติที่คิดมาเหมือนกัน มีดีตรงที่รถมันสูงเนี่ยแหละ เห็นสิ่งที่อยู่รอบๆตัวชัดเจน
เรื่องการกะระยะก็ไม่ยากเย็นนัก แรกๆอาจจะกะลำบากหน่อย เพราะรถมันอวบอ้วนเสียเหลือเกิน แต่ขับไปซักพักจะพบว่ามันขับไม่ยากเลย
ราคามือสองไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่แฮะ ที่ชอบ LEXUS มากกว่าก็เพราะว่ามันชื่อ LEXUS เนี่ยแหละ ฮ่าๆ

หรือตัวเลือกที่สามจะเป็น วอลโว่ S80 รุ่นที่แล้วดีล่ะ ได้ตามคุณสมบัติที่น้องว่ามาเหมือนกันนะ แต่ได้ยินว่าวอลโว่อะไหล่แพง
จริงเปล่าไม่แน่ใจ ใครเชี่ยวเรื่องวอลโว่เข้ามาให้คำตอบทีครับ แต่ไม่รู้ว่า S80 รุ่นที่แล้วมีมือสองปล่อยออกมาเป็นรุ่นเครื่อง D5 หรือเปล่าไม่รู้
เคยเห็นแต่นานมากละ

ออฟไลน์ earth_e60

อยากให้พ่อนั่ง F02 ครับ

ฝันอยู่

หรือ อาจจะอีกไม่นาน อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากให้พวกท่านขับอะไร..ก็ให้ขับรถสิครับ

ออฟไลน์ Tonaka

BMW 520D ครับ

หรือไม่ก็ Mercedes Benz CLC200 ครับ  (อันนี้คุณพ่อเคยสนใจตั้งแต่มันยังเป็น C230 coupe อยู่เลย)
阿蘇山

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
พ่อเคยบอกว่าอยากได้ Caravelle สีเขียวเข้ม ก็คงจะคันนั้นแหละ ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ ☺????☺

S80  หรือไม่ก็  s280  ตัวล่าสุด  ครับ  ความปลอดภัยมาเป็นอันดับ1ครับ ^^  เพื่อคนที่เรารัก    ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
พ่อ - 370Z
แม่ - Chrysler Neon

(เห็นว่าอยากขับทั้งคู่)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
honda stepwgn

ไม่เล็กไม่ใหญ่กำลังดี ชอบตั้งแต่รุ่นที่แล้วแต่รุ่นใหม่ไม่โดนอ่ะ

แถมต้องซื้อกับเกรย์กลัวเวลาโดนชนเนี่ยแหละรออะไหล่ นานเลยแต่ละชิ้น

แถมราคาก็เกินเอื้อมด้วย เมื่อไหร่ว้าจะมีปัญญา  :'( :'( :'(

พวก over corss ผมว่าขิ้นลงยากครับสำหรับคนมีอายุข้อเข่าไม่ดีจะขึ้นลงลำบาก
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ tomson

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ #PETH#

ออฟไลน์ prai

Mercedes S คั้บ ,แล้วก้อคนขับรถ ไม่อยากให้ขับเองอันตราย
แก่แล้วเลอะเลือน สายตาไม่ดี
5555555555555555555555555555 5

:) ;) :D ;D :D ;) :) :) ;) ;) :D :D ;D ;) ;) :D :D :D :D ;D

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ bankmai

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
mb s500 โฉมปลาวาฬให้เจ้าคุณพ่อขอรับ (บ้ายี่ห้อ)
และ air blade เอ๊ย!  airwave  ให้เจ้าคุณแม่ขอรับหรือไม่ก็ lexus ls460
ไว้ข่มกับรถของเจ้าคุณพ่อขอรับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Gottinho

E220 CDi 2.2 AT ปี 2009 ครับ

เพราะคุณพ่อขับแกชอบ Benz อย่างเดียวเลย

แล้วตัว C220 ที่คุณพ่อใช้อยู่ ปี 02 ดูเริ่มเก่าและเล็กไปแล้วฮับ

* ตัดกลับมาความจริง New city ของเราเองยังต้องผ่อนหนื่อยเยยยยย เหอออ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
แม่ผมเคยนั่ง Renault Vel satis แล้วติดใจอ่ะ

แต่อยู่เมืองไทยหาได้ใกล้เคียงสุดก็ Volvo S80 หรือไม่ก็ Teana แล้วกัน

ออฟไลน์ berm

toyota alphard พร้อมคนขับครับจะำได้ไม่ต้องขับเอง นั่งสบายๆครับ

ออฟไลน์ Preceda2

คุณแม่ผมคงเป็น >> Toyota Yaris ไม่ก็Nissan Tiidaน่ะครับ เพราะท่านชอบรถที่จอดง่าย ขับง่าย คันไม่ใหญ่มาก ถ้าขับเอง
เมื่อก่อนขับCefiro A33 บ่นตลอดเลยครับ เวลาจอด  :'(

ถ้าพ่อผมหรอ >> ท่านชอบรถที่มีสมรรถนะที่ดี ความแรงและประหยัดมาควบคู่กัน(ตอนนี้ก็ได้สมใจอยากแล้วนี่นา แต่ใช้เงินท่านเอง)
คงเป็นพวกรถเก๋งยุโรป ดีเซลทั้งหลายแหละครับ แต่ตอนนี้ท่านก็ใช้อยู่อ่ะครับ เอาเป็นว่าถ้าผมจะมีความสามารถที่จะซื้อให้ท่านได้ ขอซื้อ S320CDI ครับ  ;D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
toyota alphard ครับ นั่งสบาย ไม่จุกจิกครับ แต่คงต้องหาคนขับรถให้ท่านครับ เหมือนกระทู้ข้างบน พ่อแม่จะได้สบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

คุณพ่อคุณเเม่ชอบ Lexus ครับ

ถ้ามีคันที่เหมาะสม จะให้คุณพ่อเเม่นั่ง ก็คงเป็น GS300 ครับ เเต่เเพงไปหน่อย เเละกินนํามันเยอะครับ

E60 520d น่าจะเหมาะสมกว่า 

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
อยากให้

พ่อ >>> Benz E-Class , Lexus RX350 --- ถ้างบไม่เยอะก็ Nissan Teana , Mitsubishi Pajero Sport

แม่ >>> Volvo V40 ,Volvo V70 --- ถ้างบไม่เยอะก็ Chevrolet Optra Estate , Nissan Tiida

ผมเหมือนโรคจิตชนิดนึงชอบคิดว่าแม่บ้านน่าจะเหมาะกับรถแนว Estate มากๆ ดูอเนกประสงค์พื้นที่เยอะวางของได้หลากหลายดี

ออฟไลน์ remontage

อยากให้ พ่อ เพราะแกเหนื่อยมามากแล้ว จะได้นั่งสบายหน่อย
   อันดับ1 ก็mercedes S 320 CDI L
   รองลงมา 520d  .. ลงมา E220  ..ลงมาอีก  Teana 2.0  .......ลงอีก lancer EX GLX   "-_-
   ส่วนแม่ขับรถไม่เป็น ไม่ชอบนั่งรถเก๋ง เอา pajero sport ไปล่ะกัน

(ดูตังค์ในกระเป๋าแล้ว  ปีใหม่นี้เอา Tiida Latio ไปก่อนเน๊าะพ่อ :D)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2009, 04:30:35 โดย remontage »

ออฟไลน์ vellcap

ป๊า ชอบรถที่ขับสบายนุ่มกลางๆ ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป อัตราเร่งแซงต้องไม่อืด ชอบรถ Sedan
= BMW 520d   Benz E-Class   Toyota Camry 2.4 Hybrid และ Toyota Alphard

ม๊า เครื่องต้องแรงงง กินน้ำมันไม่สน ช่วงล่างต้องเกาะหนึบไม่นุ่มไม่เป็นไร เบรคดี ลุยได้ ชอบรถ SUV
= Toyota Land cruiser , Fortuner   BMW X3 , X5   Lexus RX-Series   

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เอาที่พอมีกำลังซื้อ ก็คงเป็น TEANA 2.5 ครับ