ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องอัตรากินน้ำมันของ ซิลฟี หน่อยค่ะ  (อ่าน 18930 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
 ตอนนี้กำลังหาข้อมูล c-segment (แต่ยังไม่มีเงินซื้อนะคะ) ก็สมัครสมาชิกเว็บต่างๆ
และก็เข้าไปอ่าน ไปเจอเขารีวิวในเว็บ ซิลฟีคลับว่า ซิลฟี ได้ประมาณ 30-40 กิโลเมตร/ลิตร โดยขับประมาณ 80-90
บางคันได้ 50 กว่าๆก็มี เลยอยากถามว่า

อันนี้พอจะเป็นไปได้มั้ยคะ (ที่ถามเพราะส่วนตัวก็ขับรถประมาณ 80-90 ค่ะ)

ขอบพระคุณในทุกคำตอบค่ะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ไม่มีทางเด็ดขาด

ต่อให้คนตัวผอม ขับคนเดียว ปิดแอร์ ถนนโล่ง ก็ทำไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
eco carยังทำไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ประหยัดยังกับ wave 125  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าได้คือ ได้จากหน้าจอแสดงผลการขับขี่ครับ
ถ้าวัดจากการใช้น้ำมันจริงคงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ udis

เป็นไปไม่ได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
นั่นมัน นิสสัน ซิลฟี่ รึยามาฮ่า ฟีโน่กันแน่ 555555555

ออฟไลน์ Newhang

เห็นหนังสือเครือยานยนต์ ทดสอบ 1.8v ทำลายสถิติ civic fd 1.8 ไปแล้ว
ทั้งการขับขี่ในเมือง และนอกเมืองที่ความเร็ว 100

ส่วนจะขนาดไหนผมก็ไม่รู้เพราะไม่ได้ใช้รถเค้า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
จะบ้าตาย โคตรโม้เลย เอาชนะแค่ดีเซลเทอโบให้ได้ก่อนนะครับ320d f30 18-22km/l

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
เห็นว่าเป็นไปไม่ได้ด้วยคนครับ
แต่ถ้าถามว่าประหยัดไหม ตอบได้ว่าประหบัดมากครับ

จากที่เพื่อนผมทดลองรุ่น 1.6 V ขับไปกลับโคราช รวม 600 กม.
จากน้ำมันเต็มถัง ลดลงมาเหลือ ประมาณ 55% ครับ ยังเหลือเกือบครึ่งถึงครับ

ออฟไลน์ keamglad

จำผิดหรือเปล่า

30-40 กิโลเมตร/ลิตร   เป็นไปไม่ได้ทั้งทางทฤษฐีและปฏบัติ ไม่มีทาง เค้าโม้แน่ๆ

30-40 กิโลเมตร/ลิตร   เป็นไปไม่ได้ทั้งทางทฤษฐีและปฏบัติ ไม่มีทาง เค้าโม้แน่ๆ

จำไม่ผิดค่ะ
ส่วนตัวก็ไม่เชื่อนะคะ แต่ก็เข้าไปอ่านหาข้อมูล จริงๆอยากจะฝาก link ให้อ่านแต่กลัวผิดกด
ก็ลองเข้าไปอ่านได้คะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยอ่านเจอครับ (ละก็แปะได้ครับ ถ้าไม่ใช่ของเว็บพันทิปกับรถบนเส้น)
ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงครับ และเป็นไปไม่ได้เลยสำหรับการวิ่งในสภาพแวดล้อมทั่วไป ยกเว้นกรณีวิ่งลงดอย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ผมเคยอ่านเจอครับ (ละก็แปะได้ครับ ถ้าไม่ใช่ของเว็บพันทิปกับรถบนเส้น)
ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงครับ และเป็นไปไม่ได้เลยสำหรับการวิ่งในสภาพแวดล้อมทั่วไป ยกเว้นกรณีวิ่งลงดอย
งั้นแปะเลยค่ะ
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?board=25.0

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
เกียร์ว่างปล่อยไหลลงเขาอาจจะได้ครับ แหะๆ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ H.

ประหยีดน้องๆ ksr ทั้งๆที่เครื่องห่างกันเป็น 1000cc เป็นไปไม่ได้แน่นอน ขนาดว่าไอ้คนเทสเนี่ยมันไม่มีมาตรฐานอะไรมาวัด เน้นขับเอาประหยัดอย่างเดียว ผมว่ายังยากเลย
H.

ออฟไลน์ marsstone

• **
หนังสือเล่มนั้น ลงตัวเลขผิดแน่นอน
คุ้น ๆ ว่าลงไว้ว่า 56 Km./ลิตร

เลขนี้มันของ มอไซ Suzuki nex ชัด ๆ

ออฟไลน์ sedan lover

ขนาด 1.8 ECVT hybrid ของ prius ใช้ปกติยังได้เฉลี่ยไม่ถึง30km/l
ขนาดวิ่งลอยตัวที่ความเร็วเจ้าของกระทู้บอกนะครับ
นอกจากใช้EV ตั้งแต่แบตเต็มจนแบตหมดและวิ่งน้ำมันนิดเดียวถึงจุดหมายก็จะได้40-50km/l
หรือใช้EV mode ให้จอขึ้น99.9km/l ไฟล้วนๆเครื่องดับ

ปล. ซิลฟี่50 km/l ถ่ายคลิปลงยูทูปให้ดูหน่อยครับ ผมอยากดู หรือเขาใช้ ซิลฟี่ไฮบริดหว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับ 120 ได้ 13 กม./ลิตร น่าเชื่อถือ
ขับ 110 ได้ 15 กม./ลิตร น่าเชื่อถือ
ขับ 100 ได้ 18 กม./ลิตร น่าเชื่อถือ
ขับ 80 - 90 ถ้าได้ 20 กม./ลิตร น่าเชื่อถือ

อื่นๆ ไม่เชื่อครับ

แต่ต้องเกิดจากเติมน้ำมันเท่านั้นครับ

ไม่ใช่การอ่านจาก MID

ออฟไลน์ YenChar

รถ 1.6
ทำได้ 17-18 โลลิตร ก็เก่งแล้ว

พรีอุสผมทำได้แถวๆ 21-22 โลลิตรก็แย่แล้ว

อีโค้คาร์ที่โฆษณาว่า ทำได้ 22 โลลิตร
คืออัตราความประหยัดสูงสุด
ทำได้จริงๆ ถึง 1 ใน 10 ของคนที่ซื้อหรือเปล่าเหอะ

ออฟไลน์ ectomor

• **
ไฮบริด ไม่ต้องขายกันแล้ว แบบนี้ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
วิธีที่แม่นยำที่สุดก็เติมจนตัดแล้ววิ่งไกลๆหน่อยแล้วมาเติมจนตัดอีกทีครับ แต่หลายคนใช้วิธีแบบกะเอาเช่นเติมจนเต็มแล้ววิ่งไปจนเข็มวัดเหลือครึ่งนึงก็เอามาคำนวณเลยจริงๆแล้วถังเป็นรูปสามเหลี่ยมคางหมูที่เห็นว่าครึ่งนั้นที่จริงไม่ใช่และเป็นทริกของผู้ผลิตคือถ้าเติมเต็มถังจะดูว่าเข็มตกน้อยแต่พอเลยครึ่งถังแล้วเข็มจะลงเร็วมาก อีกอันก็แบบดิจิตอลเป็นขีดๆสมมุติว่ามี 5 ขีดละกันแล้วเต็มถัง 50 ลิตรก็คำนวณว่าขีดละ 10 ลิตร พอเติมเต็มแล้วขับไปจนลดขีดนึงก็เอา 10 ลิตรมาคำนวณเลยก็เพี้ยนเยอะจากเรื่องรูปร่างถังแล้วบางทีเติมจนถึงคอถังด้วยซ้ำ คำนวณยังไงก็เพี้ยนแล้วสังเกตุได้ว่าตัวเลขที่ได้สูงๆทั้งนั้นเลย

รอดูรีวิวจากที่นี่ก่อนครับอ้างอิงได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superden

จำไม่ผิดค่ะ
ส่วนตัวก็ไม่เชื่อนะคะ แต่ก็เข้าไปอ่านหาข้อมูล จริงๆอยากจะฝาก link ให้อ่านแต่กลัวผิดกด
ก็ลองเข้าไปอ่านได้คะ
ผมก็เคยอ่านของเว็บsanookนั่นอะ เขาวิ่งไปพัทยา 125 กม(ราวๆนี้) เติมกลับไปเต็มถัง3ลิตรนิดๆ นะ
ในหสังสือ Bestcar thailand ฉบับเดือน ธันวาคม 2555 ก็มีครับ ไปหาอ่านได้เลยผมซื้อมาอ่านอยู่ จะจะ เลยครับ
แต่ผมก็ไม่เชื่อนะเพราะคิดว่ายังวิ่งไปมาก ต้องวิ่งให้หมดถังแล้วเติมกลับให้เต็ม  ค่อยมาหารการใช้นำ้มันกับระยะทาง  จะชัวร์กว่า

ออฟไลน์ HYDE--

เป็นไปไม่ได้หรอกครับ

รถนะคร้าบบ ไม่ไช่มอเตอไซค์

สำหรับซิลฟี่่ ผมว่าสุดๆก็ไม่เกิน 20 อยู่ดีหรอก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
น่าจะเป็นตัวเลขสำหรับพวกแข่งประหยุดน้ำมัน

พวก Vigo DMax ก็ทำกัน แต่ในชีวิตรจริงคงไม่มีครับ

Sylphy 1.8 ที่ใช้อนู่ไม่เคยวิ่ง 80-90 ยาวๆ เพราะมันคงเป็นไปได้ยาก

ปกติผมวิ่ง 100-120 ยาวๆไปชล จะได้ 14-16 กม เท่านั้นครับ

แต่พอลงมาเจอรถติด ต้องแซง ก็จะลดลงมาเหลือ 12-14 เท่านั้นครับ

เคยจับตอนขึ้นปาย มาได้ 12 ครับ

ส่วนในเมือง 11 ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

โม้ครับ อวยกันมั่วซั่ว ประหยัดหน่ะประหยัด แต่ไม่มีทางประหยัดถึง 30-40 กิโลเมตรต่อลิตรแน่นอนครับ ถึงจะขับ 80-90 ก็เถอะ คนไหนว่าประหยัดขนาดนั้น เชิญมาเลยครับ มาทดสอบอัตราสิ้นเปลืองแบบที่คุณจิมมี่ทดสอบ แต่เปลี่ยนจากขับ 110 เป็นขับ 80-90 แทน คนเค้าจะได้รู้ว่า ไอ้นี่โม้

ป.ล. เจ้าของกระทู้ไม่ผิดหรอกครับ ผิดที่พวกให้ข้อมูลมั่วซั่วในเว็บเหล่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซิลฟี่ไม่น่าทำได้

แต่ทีน่า น่าจะทำได้

มอเตอร์ไซค์ที่เคยเห็น มันแปะรุ่นไว้ว่า TENA อ่ะ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมใช้จริงครับ 1.8 V ขับทำงานทางไกลวันละประมาณ 160 กิโลเมตรทุกวัน จันทร์-ศุกร์ ความเร็วเลี่ย 120 Km/Hr
รุ่นนี้ ( 1.8 ) ที่ญี่ปุ่นเคลมอยู่ที่ 15.6 Km/L .... รถผมก็เฉลี่ยประมาณนี้