ผู้เขียน หัวข้อ: ฮือๆ ไอ้หมาบ้า มาตัดหน้ารถฉานทำไมเนี่ย  (อ่าน 9488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เมื่อตอนหัวค่ำกำลังขับรถเข้าเมืองไปซื้อของ ออกจากบ้านไปได้หน่อยเดียว ขณะกำลังเลี้ยวโค้งก็ปรากฏวัตถุลึกลับชนิดนึงวิ่งผ่านหน้ารถแบบกระชั้นชิด ไอ้ผมก็เหยียบเบรคเต็มที่เลย แล้วมันก็มีเสียงดัง "ปุ้ง" แล้วก็มีเสียง "เอ๋งๆๆ" ตามมา ผมก็จอดชิดขอบทางแล้วก็ลงไปดู คู่กรณีไปอยู่วิ่งหายเข้าทางไปแล้ว  ??? ??? ???    ประกอบกับบริเวณนั้นมันมืดด้วยเลยวิ่งกลับบ้านมาดูสภาพเอาที่บ้าน พอเจอแสงชัดหน่อยๆ ปรากฏเป็นตามภาพครับ

Re: ฮือๆ ไอ้หมาบ้า มาตัดหน้ารถฉานทำไมเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 21:55:05 »
ซูมให้เห็นชัดๆหน่อย

Re: ฮือๆ ไอ้หมาบ้า มาตัดหน้ารถฉานทำไมเนี่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 21:56:04 »
ด้านข้างครับ

สรุป skirt หน้าแตก กันชนหน้าก็แตก ปริออกมาเลย  :'( :'( :'( โทรไปแจ้งประกันเรียบร้อยแล้ว ประกันบอกว่าถ้าหม้อน้ำไม่แตกให้ขับมาที่ศูนย์เดี๋ยวจะส่งตัวแทนไปทำเรื่องให้ แต่เวลาขับมาให้ดูเกจ์วัดความร้อนด้วย ถ้าความร้อนเริ่มขึ้นให้จอดรถแล้วโทรบอกจะส่งรถลากไปรับ  เฮ้อ ซวยรับฮาโลวีนเลยเรา  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:15:09 »
แบบนี้ต้อง ทำจาย อย่างเดียว

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:15:55 »
ไม่เป็นไรมากก็ดีแล้วครับ ;)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:25:45 »
ด้วยความ เคารพไม่ได้ ดูถูก ยี้ห้อ รถแต่อย่างไร
แค่สงสัย ครับ  สุนัขตัวนั้นนี่ตัวใหญ่ไหมครับ คือ มันมองแล้วแบบว่า เหมือนกับชนแรงมาก
ถ้าสุนัขไม่ตัวหนัก ก็แสดงว่าขับมาเร็ซพอควร ไม่งั้นคิดได้ อีกแง่ ทำไม มันเปราะ ขนาดนั้น
คือถ้าเป็น VIgo นี่ตัว สเกิตร์หน้ามันจะเป็นเหล็กใช้ไหมครับ มันเลยทำให้ไม่แตก ในลักษณะนี้

ทั้งหมดนี้ด้วยความเคารพ ครับแค่ สงสัย จริงๆๆ
ปล. ผู้ขับขี่ ปลอดภัยก็คีแล้วครับ
ดีกว่าผมขับมอไซด์
ถ้าเจ็บแบบนี้ก็คงเจ็บหนักไม่น้อยครับ

ถ้าเห็นไม่สมควรอย่างไร ลบได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:30:48 »
ดีกว่าเป็นแบบนี้แหละกันครับ   ..  accord อีกครับ

อีกภาพน่ากลัวมากๆๆเลยไม่เอารูปใหญ่นะครับ ไว้เตือนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 15:51:54 โดย nine959 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:32:22 »
ด้วยความ เคารพไม่ได้ ดูถูก ยี้ห้อ รถแต่อย่างไร
แค่สงสัย ครับ  สุนัขตัวนั้นนี่ตัวใหญ่ไหมครับ คือ มันมองแล้วแบบว่า เหมือนกับชนแรงมาก
ถ้าสุนัขไม่ตัวหนัก ก็แสดงว่าขับมาเร็ซพอควร ไม่งั้นคิดได้ อีกแง่ ทำไม มันเปราะ ขนาดนั้น
คือถ้าเป็น VIgo นี่ตัว สเกิตร์หน้ามันจะเป็นเหล็กใช้ไหมครับ มันเลยทำให้ไม่แตก ในลักษณะนี้

ทั้งหมดนี้ด้วยความเคารพ ครับแค่ สงสัย จริงๆๆ
ปล. ผู้ขับขี่ ปลอดภัยก็คีแล้วครับ
ดีกว่าผมขับมอไซด์
ถ้าเจ็บแบบนี้ก็คงเจ็บหนักไม่น้อยครับ

ถ้าเห็นไม่สมควรอย่างไร ลบได้เลยนะครับ

หมาตัวโตพอสมควรเลยครับ สูงพอๆกับขอบล่างไฟหน้าเลย จังหวะที่ชนไม่เร็วมากครับ ประมาณ 30-40 เอง เพราะอยู่ในโค้งขับมาประมาณ 60 เหยียบเบรคแปบเดียวแล้วก็ชนเลย สเกิร์ตมันมีวัสดุอยู่2อย่างครับ พลาสติกกับไฟเบอร์ รถผมเป็นแบบพลาสติกครับ ปกติมันเหนียวกว่าไฟเบอร์พอสมควรเลย แต่ถ้าชนขนาดนี้ก็ร่องแร่งแหละครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:38:31 »
รถสมัยใหม่ก็แบบนี้แหละครับ ใช้รถใหม่ต้องอดทนเวลามีเฉี่ยวครับ

ผมอยากจะให้คนใช้รถใหม่ๆ มีความรู้เรื่องวัสดุศาสตร์ในรถตัวเองมั่ง

เห็นบ่นกันเหลือเกินเวลาเฉี่ยวแล้วกันชนมีรอยหรือบุบเบี้ยว เพราะเกิดจากวัสดุที่ใช้ เขาออกแบบให้ซับแรงได้มากๆ เวลาชนแรงๆ

ถ้าเบื่อจะเคลมเฉี่ยว แนะนำให้หารถกันชนสแตนเลสเลยครับ ยุค 70-80 มีเยอะแยะ เหอะๆ :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:46:03 »
รถสมัยใหม่ก็แบบนี้แหละครับ ใช้รถใหม่ต้องอดทนเวลามีเฉี่ยวครับ

ผมอยากจะให้คนใช้รถใหม่ๆ มีความรู้เรื่องวัสดุศาสตร์ในรถตัวเองมั่ง

เห็นบ่นกันเหลือเกินเวลาเฉี่ยวแล้วกันชนมีรอยหรือบุบเบี้ยว เพราะเกิดจากวัสดุที่ใช้ เขาออกแบบให้ซับแรงได้มากๆ เวลาชนแรงๆ

ถ้าเบื่อจะเคลมเฉี่ยว แนะนำให้หารถกันชนสแตนเลสเลยครับ ยุค 70-80 มีเยอะแยะ เหอะๆ :D

แต่แปลกอย่างนึงนะ รถกระบะผมมันก็เป็นกันชนพลาสติกเหมือนกัน จอดไว้หน้าบ้านโดนรถบ้านข้างๆที่กำลังหัดขับรถอยู่ถอยมาชนเสียงดังสนั่นเลย รถเก๋งน่ะกันชนท้ายยุบขาดร่องแร่งเลย แต่รถกระบะผมดันเป็นแค่รอยโดนชนเฉยๆ งงดีเหมือนกัน  ??? ??? ???

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:53:24 »
ภาพBM
กระทบกระเทือนจิตใจคนรักน้องหมาอย่างแรง T^T

ผมเคยสะดุดล้มไปบนกระโปรงรถ มันยุบตามน้ำหนักผมเลย ไม่เจ็บเลยซักนิด กลัวรถจะบุบเอาด้วยซ้ำ

อีกวันล้มเหมือนเดิม แต่รถที่ล้มใส่เป็นออฟตร้า ศอกเขียว ปวดแขนมากๆ  ทั้งเจ็บทั้งอาย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 23:31:23 »
Accord G7 เหวอนิดๆ
แต่ BMW นี่ ......
* Iwata Kana ล้างคอ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:04:50 »
ก็ถือว่าฟาดเคราะห์กันไป คนไม่เป็นไรดีแล้วคับ

ส่วนรูปด้านล่าง เหอๆๆๆ ไม่กล้ากลับไปนอนเรยยย :-\
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ macy_mc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:05:07 »
คิดอีกแบบเค้าก็ออกแบบมาดี  ที่ช่วยลดการบาดเจ็บหน่ะคะ ;)

ลองเป็นวอลโว่รุ่นเก่าๆ  รับรองหมาไม่รอดคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:10:26 โดย macy_mc »

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:13:51 »
น่าเห็นใจครับ

ผมก็เคยเจอแบบคุณและก็เป็นรถรุ่นเดียวกันด้วย แต่รถผมกลับสภาพไม่เป็นแบบคุณอะครับ(ไม่ได้ติดskirt)และสุนัขตัวไม่ใหญ่มาก แต่ตอนชนขับประมาณ70km/hrครับ คือไม่มีรอยบุบหรือรอยอะไรด้วยครับ แต่ไฟตัดหมอกเหมือนจะหลุดมานิดหน่อยครับ

ยังไงก็เสียใจด้วยครับ เหตุการณ์แบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิด แล้วก็ควรไปทำบุญให้สุนัขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ arm_bmw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:33:28 »
จขกท. ใช้รถรุ่นเดียวกับผมเลย
ยางก็รุ่นเดียวกัน ยางนี่โยโกes501 ป่าวครับ
และก็ตัวกันชนอาจจะแค่ขัดสีได้นะครับไม่ต้องทำสี แต่ระวังนิดนึงเพราะสีแอคคอร์ดรุ่นนี้บางมากกกกกกกกกกกกกก
ถ้าช่างขัดเยอะๆระวังสีหลุดเป็นแผ่นๆนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:40:23 »
ก็ขอให้เคลมเรียบร้อยดีแล้วกันนะครับ สงสารเจ้าหมาอยู่ แต่ก็ดันวิ่งมาชนเอง ดีแล้วไม่ตายมั้ง
แล้วไฟสูงเป็นซีน่อนด้วยหรือครับ หรือว่าหลอดฟ้า

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:50:41 »

แต่แปลกอย่างนึงนะ รถกระบะผมมันก็เป็นกันชนพลาสติกเหมือนกัน จอดไว้หน้าบ้านโดนรถบ้านข้างๆที่กำลังหัดขับรถอยู่ถอยมาชนเสียงดังสนั่นเลย รถเก๋งน่ะกันชนท้ายยุบขาดร่องแร่งเลย แต่รถกระบะผมดันเป็นแค่รอยโดนชนเฉยๆ งงดีเหมือนกัน  ??? ??? ???

เวลาชนระหว่างรถ 2 คัน ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องวัสดุกันชนอย่างเดียวครับ ขึ้นอยู่กับตำแหน่งคานกับหูยึดกันชนด้วยครับ

คานของกระบะจะอยู่สูงกว่า เวลาชนจึงได้เปรียบ และอาจจะไปโดนกับหูยึดกันชนของรถเก๋งเข้าให้พอดีด้วยจึงหลุดลุ่ย

เคยเห็นภาพ E46 ชนท้าย Zafira ผลคือ E46 หน้ายับยู่ยี่เลย ส่วน Zafira มีแค่บุบเล็กน้อยกับถลอกๆ

เป็นเพราะตำแหน่งคานกันชนของซาฟิร่ามันอยู่สูงกว่าบีเอ็ม กระจังหน้าซึ่งเป็นส่วนเปราะบางจึงโดนคานซาฟิร่าเต็มๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:14:25 »
ผมว่าจากตัวรถก็ไม่ได้บุบนะครับ แค่ถลอกเอง ที่แตกคือสเกิตส่วนที่แต่งเพิ่มเติม

ส่วนกันชนที่ติดกับตัวรถก็หลุดออกมาเพราะกิ๊ปล็อคหลุดเท่านั้นเอง

ขอให้เคลมหายไวๆนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:29:19 »
ผมห่วงเจ้าหมาที่โดนชนมากกว่าแล้วละครับว่้าจะเป็นอะไรมากหรือเปล่าเท่าที่อ่านเหตุการณ์มา คาดว่าเจ้าหมาคงโดนหนักเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ถือซะว่างานนี้ฟาดเคราะห์ไปละกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:32:31 »

เวลาชนระหว่างรถ 2 คัน ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องวัสดุกันชนอย่างเดียวครับ ขึ้นอยู่กับตำแหน่งคานกับหูยึดกันชนด้วยครับ

คานของกระบะจะอยู่สูงกว่า เวลาชนจึงได้เปรียบ และอาจจะไปโดนกับหูยึดกันชนของรถเก๋งเข้าให้พอดีด้วยจึงหลุดลุ่ย

เคยเห็นภาพ E46 ชนท้าย Zafira ผลคือ E46 หน้ายับยู่ยี่เลย ส่วน Zafira มีแค่บุบเล็กน้อยกับถลอกๆ

เป็นเพราะตำแหน่งคานกันชนของซาฟิร่ามันอยู่สูงกว่าบีเอ็ม กระจังหน้าซึ่งเป็นส่วนเปราะบางจึงโดนคานซาฟิร่าเต็มๆ

เห็นด้วยเลยครับ เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่แนวแรงกระทำที่เกิดขึ้นในการชนมันไปอยู่ที่ตำแหน่งไหนของตัวรถด้วย ถ้าบังเอิญไปอยุ่ในจุดที่ไม่ได้ออกแบบให้รับแรงได้เยอะก็มียุบละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:03:02 »
พึ่งลงไปสำรวจความเสียหายแบบชัดๆมาเมื่อกี้นี้เอง สรุป กันชนหน้าแตกด้วยครับ มันยุบไปดันกับคานเหล็กหลังกันชนแตกเป็นรอยยาวพอสมควรเลย แต่ละคนบอกข้อมูลมาเหมือนเคยเห็นรถผมเลย 5555 รถผมใช้ยางโยโก ES 501 ครับ ยางติดรถเตะลงถังไปตั้งแต่ 3000 โลแรกแล้ว ไฟขาวๆในรูปนั้นไฟต่ำครับ แต่เวลาถ่ายออกมาแล้วมันก็เป็นแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:16:20 »
ท่าทางจะตัวใหญ่ไม่ใช้น้อย.....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 13:51:15 »
ลองวิ่งชนกรวยทางหลวงดูเถอะครับแล้วเราก็จะทราบว่าถ้าเป็นไฟเบอร์ ยังไงก็แตก เป็นพลาสติก ก็มีวัดดวง บางคันแตก บางคันก็ไม่
ผมเคยเอากันชนเสริมลิ้นหน้าแท้จากญี่ปุ่นไปเช็ดกรวยกระเด็นตอนวิ่งไปเชียงใหม่ เนื่องจากถนนมืดมากและจริงๆแล้วก็วิ่งมาไม่ต่ำกว่า 120

แม้ตอนที่ชนกรวยจะเบรคจนเหลือ 60-70 ได้ แล้วก็เสียงจากการชนไม่ได้ดังอะไร ลิ้นหน้าก็แตก เป็นรอยเหมือนรถเจ้าของกระทู้นั่นล่ะครับ

เรื่องแบบนี้ทำใจดีกว่าครับ เพราะเราไม่สามารถสอนหมาให้ระวังรถได้ และเราก็ไม่สามารถหวั่นเกรงต่อการชนหมา
จนเลิกขับรถไปตลอดชีวิตได้ มันคือความซวยที่เกิดมาเพื่อรอให้เราข้ามมันไปและเรียนรู้จากมันเท่านั้นแหละครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 14:08:18 »
ดูจากรูปน้องหมาท่าจะแย่หละครับ  เค้าตกใจมาก เลยใช้พลังที่เหลืออยู่วิ่งหนีไปหลบอยู่มุมใดมุมหนึ่งที่เค้าคิดว่าปลอดภัย แล้วก็หลบเลียบาดแผลตัวเอง แต่นู๋จะรักษาตัวเองได้ไงหละครับ

เสียใจด้วยเรื่องรถ  แต่เสียใจมากๆเรื่องน้องหมา แต่ก็นะทำไงได้ อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 17:50:41 »
ของผมประทับกับคันหน้าด้วยความเร็ว 20-30 กม./ชม.

สดๆ ร้อน หอมกรุ่นจากเตา ข้างนอกขนาดนี้ ข้างในยิ่งกว่า

ถ้าผมชนสุนับ คงยับกว่านี้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 17:52:25 โดย FyGI »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 21:06:25 »
อยากให้เอาจริงกับเรื่องหมาครับ มักง่ายทิ้งข้างถนนเยอะแยะไปหมด ลำบากทั้งคนและหมาเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 21:13:40 »
แผ่เมตตาแก่ หมาที่โน

และปลอบใจ จขกท.
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 21:18:56 »
อย่าไปว่ามันเลยครับ  มันก้อแค่หมา ลำพังเอาชีวิตให้รอดไปวันๆ มันก้อลำบากอยู่แล้ว

รถเสียเราซ่อมได้ครับ เงินก้อหาใหม่ได้ 

ถ้าหมามันตาย ก้อดีไป  แต่ถ้ามันบาดเจ็บ  มันพิการ ต่อไปมันจะอยู่ยังไงละครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 23:11:52 »
อย่าคิดว่า ชนหมา จะไม่หนักหนานะครับ

สมัยนี้ต้องระวังหมาด้วยอีกอย่างครับ

รถเพือนลุงผม ขับเเจ๊ส(โฉมก่อน)ชนหมา   หมากระเด่นครับ แต่แจ๊สหม้อน้ำแตก ต้องลากกลับบ้าน   แต่หมา แค่กระเด่นและรุกยืนสะบัดก้นเดินต่อแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น