ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นต้องใช้รถสปอต ไม่เคยคิด จะซื้อเลย แต่มันจำเป็นเข้าแล้วครับ...  (อ่าน 37419 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
หายเก็บตัวอยู่นานเลยครับ แต่แอบมาดู อยู่บ้างสำหรับ :) เว็บนี้ เว็ปโปรดกันเลยเชียว ครับ เฮ้อ ชีวิต ครับ............... อนิจจังครับ พี่ๆ...

เข้าเรื่องครับ ผมตั้งงบไว้ ไม่เกิน 2.5 ล้านบวกลบได้ ครับนิดหน่อย ผมงบไม่เยอะครับ จำเป็นต้องใช้รถประเภทนี้แล้วครับ

1. เครื่องยนต์ ต้องพาหนีพวกกระบะได้

2. มีศูนย์บริการ พึ่งพาได้

3. ใช้ไม่นาน แล้วจะขายขอให้ได้ราคาหน่อยครับ

4. อัดโค้ง นิ่งเมื่อขับด้วยความเร็วสูง หนีอย่างเดียว คล่องตัวครับ

5. แอบประหยัดน้ำมันยิ่งดีเลยครับ

ส่วนตัวมอง GT 86 GOLF GTI. Sciroco. โฉมเก่านะครับ ม้าใกล้กัน แต่ราคาห่างกัน ห้าแสน ฝั่งGT86 มีดีตรงศูนย์บริการ. ราคาขายต่อ

ครับเลยแอบปันใจครับ

ขอความกรุณาพี่ๆ หน่อยนะครับ ประสบเหตุมาครับ ต้องใช้ซิ่ง อย่างเดียว ซัดยาว ไม่จอดครับ วันนึง ไปกลับ 100 กม. ครับ คันนี้ที่เลือกเพราะ

สภาพการนั่งของผู้ขับ การเกาะถนน ที่ความเร็วสูงครับ ภาพลักษณ์ที่กระบะเห็นแล้วต้องคิดว่าจะไล่ตามมันดีไหม. ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 02:40:09 โดย bleem »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าต้องการรถที่เอาไว้ หนี อย่างมั่นใจ ขอแนะนำ Golf GTi ครับ เข้าได้จิก และมั่นใจดี

86 เวลาเจอโค้งนั้น ถ้าเข้าด้วยความเร็วที่เหมาะสม มันก็จิดเกาะดีแน่นๆแน่ๆครับ
แต่เมื่อไหร่ที่คุณเผลอเติมคันเร่งเข้าไปอีกนิด ถ้าเป็นรุ่นเกียร์ธรรมดา ก็มีโอกาส ท้ายปัดเล้กๆ
ให้แก้อาการเล่นได้สนุกอยู่ แต่การแก้อาการ อาจทำให้คุณเสียเวลาในการวิ่งหนีการไล่ล่าครับ

อันที่จริง จะรอ Hyundai Veloster Turbo ก่อน ก็ดีนะครับ ใกล้เปิดตัวแล้วนะ สัปดาห์หน้านี่เอง ราคาไม่เกิน 2 ล้านบาท เขาว่ากันมา

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ Blur

หรือขับพวกเดียวกันกลมกลืนไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องหนีต้องไล่มาก อันตรายครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

อยากแนะนำรถใหม่เลยอะครับ เพราะกลัวรถมือ 2 ถ้าเจ้าของเก่าดูแลไม่ดี มันจะเสี่ยงตายกลางทางเอา
อยากแนะนำพี่ให้เลย c250 cdi ปีใหม่ๆ หน่อย อย่างน้อยมีระบบรักษาความปลอดภัยเต็มที่ เพื่อซิ่งแล้วพลาดระบบต่างๆ จะได้เข้ามาช่วย
แต่ถ้าได้รถมือ 2 ที่ไว้ใจได้ก็เล่นพวก Scirocco R, Golf R หนีได้แน่นอน แป๊ปเดียวขึ้น 200 กระบะตามไม่ทันแน่นอน
หรือลองมองดูพวก Subaru Wrx STi เกียร์ auto ก็น่าจะหนีได้ ในโค้งหายห่วงกับระบบขับ 4

รถที่ว่ามานี้ ราคาตกหนักแน่นอน ยกเว้น scirocco ที่ผมคาดการณ์ว่าอีก 2 ปี ราคาก็น่าจะยังป๊วนเปี้ยนแถวๆ 1.4 - 1.5
พระคุ้มครองครับ!

ออฟไลน์ XyteBlaster

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้า volvo v40 ราคา 1.8 ใช้เครื่อง t5 จริงและทำม้าเท่าที่คุยไว้คือเกิน 200 ถ้าไม่ใช่พวกกระบะโหลดเตี้ย เซ็ตเพื่อแดรก 10 วิ หนีแบบตามไม่ติดแน่ๆ

เอาจริงๆต่อให้เจอจริง ขอโค้งหน่อย ไม่ก็รถช้าข้างหน้านิดนึงแบบมุดไม่เสียว รถ2.0 ทั่วไปพอจะหนีได้อยู่ เพราะกระบะยิ่งแรง เข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนยิ่งลำบากขอแค่ทักษะกับความบ้านิดนึง

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้ขับรถแบบปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ H.

ดูรถกระบะหุ้มเกราะเบากันกระสุนไว้เป็นทางเลือกมั้ยครับ...ผมว่าน่าจะมีร้านรับทำนะ
H.

ออฟไลน์ kirazaa

• Newbie
  • *
ต้องดูด้วยครับว่า หนีกระบะแบบไหน ถ้าเดิม ผมว่า GT 86 GOLF GTI. Sciroco. แต่ถ้าเป็นกระบะที่ทำมาผมว่าน่าจะลำบาก

ออฟไลน์ choomodify

GTi ไปเลยครับ กะบะพ่วงกล่อง ดันราง จะสเตปไหนก็แล้วไล่ได้แต่(อาจจะ)ไม่ทัน และถ้าพารถพวกนั้นไปมุดหรือวิ่งในโค้งจะชัดเจนมากๆๆ  ไปลองเลยครับ สวดยวดจริงๆๆ ผมลองแล้วยังชอบเลย รถบ้าอะไร วิ่งที่ 220 km/hr แต่นิ่งโคตรๆเหมือนรถบ้านๆวิ่ง 120 ฟังดูไม่น่าเชื่อจนกว่าจะได้ลองเองนะจ้าาา จัดปายๆๆๆ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ไม่รู้ว่าสฟอร์ตนี่หมายถึงสมรรถณะล้วนๆเลยหรือเปล่านะครับ

เพราะว่าผมว่า Golf หน้าตามันไม่สปอร์ตเลยอ่ะครับ

อันนี้ลองทักดูเฉยๆนะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้าหนีกระบะเจอวีโก้  ติดกล่องดันราง  คงจะหนีไม่ค่อยพ้น อะครับ

ส่วนตัวผมชอบ Gt86 อะ อาจดูด้อยกว่า Golf

แต่น่าจะดูดีกว่าเรื่องหลังการขาย และราคาขายต่อ

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
อย่าไปยุ่งกับปิคอัพเลยครับ เดี๋ยวนี้พ่วงกล่องดันรางกันทั้งนั้น
อันตราย ขับรถที่เราชอบ ไม่ต้องสนคนอื่นๆ ใครอยากแรงอยากแซง เชิญไปก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ udis

กระบะสมัยนี้แรงระดับ 200 แรงม้าแล้วครับ ตัวเลือกที่กล่าวมา ผมว่าทิ้งไม่ห่าง เผลอโดนกินแน่ครับ
แนะ EVO X ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jump

จขกท ตลกดี เพิ่งเคยเจอ คนจำเป็น ต้องใช้ถสปอร์ต
จริงๆ ยังมี a 250 อย่าลืมๆอยู่ในงบด้วย
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ YF-19

จำเป็นยังไงน้อ รถสปอร์ตเนี่ย ซื้อมาแต่ละคัน ก็เพราะชอบทั้งนั้น ไม่เคยซื้อเพราะจำเป็นซักที

วิ่งหนีกระบะ 200 ม้า scirocco ขำๆ จะดันมากี่ราง ก็มาลองดู แต่งต่ออีกนิด จะไล่ super car ก็ยังไหว (แค่บางรุ่นนะ)

รถบ้าน แรงๆก็เยอะ ที่วิ่งหนีสบาย ยังมองไม่เห็นความจำเป็นตรงนี้เลยจริงๆ

ส่วนราคาขาย ไม่ได้เรื่องซักคัน ตกแหลก เพราะความต้องการมันน้อย จอดนาน เต้นท์ไม่ค่อยอยากจมเงิน

แล้วถ้าขายจะเอาอะไรไปหนีเค้าล่ะ แล้วจะหนีแค่ปีสองปีเองเหรอ อ่านแล้วงงๆ

ว่าจะไม่ตอบแล้ว เจอจั่วหัวแบบนี้อดไม่เคยได้เลย
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
GTI. Sciroco. เถอะครับ

ผมว่า 86 BRZ ยังต้องทำต่ออีกเยอะ

ออฟไลน์ HornbilL

จำเป็นยังไงน้อ รถสปอร์ตเนี่ย ซื้อมาแต่ละคัน ก็เพราะชอบทั้งนั้น ไม่เคยซื้อเพราะจำเป็นซักที

วิ่งหนีกระบะ 200 ม้า scirocco ขำๆ จะดันมากี่ราง ก็มาลองดู แต่งต่ออีกนิด จะไล่ super car ก็ยังไหว (แค่บางรุ่นนะ)

รถบ้าน แรงๆก็เยอะ ที่วิ่งหนีสบาย ยังมองไม่เห็นความจำเป็นตรงนี้เลยจริงๆ

ส่วนราคาขาย ไม่ได้เรื่องซักคัน ตกแหลก เพราะความต้องการมันน้อย จอดนาน เต้นท์ไม่ค่อยอยากจมเงิน

แล้วถ้าขายจะเอาอะไรไปหนีเค้าล่ะ แล้วจะหนีแค่ปีสองปีเองเหรอ อ่านแล้วงงๆ

ว่าจะไม่ตอบแล้ว เจอจั่วหัวแบบนี้อดไม่เคยได้เลย

ผมก็อดไม่ได้เหมือนกันครับ ตามความเห็นนี้เลย
ที่ว่ามานั้นเรียก "มีความจำเป็น" แล้วหรือ  ???
พวกที่เขาจะขับรถแบบนี้เขาไม่สนใจพวกกระบะดันรางอะไรนั่นหรอกครับ  :P
ปล. เขาไม่เล่นด้วยให้เปลืองรถหนะครับ คหสต.  ;D

ออฟไลน์ kimmeng21

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
แล้วถ่้าหนีไม่พ้นล่ะครับ อาจจะต้องมีการเบียดปะทะกันผมแนะนำ H2 มือสองครับรับรองเรื่องเบียดไม่เป็นรองใคร

ออฟไลน์ YenChar

- กระบะ 2.2 2.5 2.8 3.0 3.2 เดิมๆ ในตลาดตอนนี้
อัตราเร่ง อัตราเร่งแซง พอๆกับรถ B-Segment 1.5-1.6
0-100 ราวๆ 11-12 วิ อัตราเร่งแซง 9-10 วิ
รถ B-Segment เดิมๆ ถ้าฝีมือพอๆกัน มันไม่ทิ้งกันเลย

- กระบะดันราง สเตปแรกๆ จูนกล่องดันราง
อัตราเร่งพอจะสูสีกับรถบ้านๆ C-Segment เครื่อง 1.8-2.0
แน่นอนว่า พวกดันรางสเตปแรกๆ คงไม่ลงช่วงล่างเทพมาก อาจจะแค่เปลี่ยนโช๊คหลัง
รถ C-Segment เดิมๆ เครื่อง 1.8-2.0 หนีในโค้งได้สบายๆ

- กระบะ สเตป ยกหัวฉีด ทำท้ายราง
ถ้าเล่นระดับนี้ ช่วงล่าง กันโคลง แหนบคงไม่เดิมๆ
โช๊คโรบัส หรือคิงออฟโรด ใส่ในกระบะ อยากบอกว่าเกาะสุดๆไป เก๋งยังอายเลยนะครับ
อัตราเร่งกระบะถ้าระดับยกหัวฉีดต้อง 325i หรือ 320d อาจจะสูสีครับ

- สุดท้าย ถ้าเล่นถึง ดันราง ยกหัวฉีด ทำท้ายราง ปรับบู๊ส หรือโบไม่เดิม
Goft GTI เท่านั้นครับ ผมว่าโตโยต้า 86 หรือ SLK อาจจะโดน

ถ้าไม่เกี่ยงรถแต่ง รถวางเครื่อง เล่น Integra วางเคยี่
หรือแอคคอดร์ วาง H22 เกียรธรรมดา รับรอง พวกปรับบู๊ส ยกหัวฉีด มีหนาววว

เบนซินแต่งเป็นแสน ได้ม้า 10 ตัวหรือน้อยกว่านั้น (ยกเว้นเซตโบ)
ดีเซล จูนกล่องไม่ถึง 4 หมื่น มีม้ามาเป็นคอก ขี้โกงงงง

ออฟไลน์ Public P

เรื่องรถผมแนะนำไม่ได้นะครับว่าต้องเป็นรถแบบไหนต้องสปอร์ตหรือไม่เนื่องจากไม่มีความรู้ในด้านนี้พอ แต่เรื่องเหตุผลผมเข้าใจนะเพราะถ้าเป็นคนอยู่ในพื้นที่เสี่ยงเช่นสามจังหวัดชายแดนใต้หรือรู้ว่าตัวเองตกเป็นเป้าหมายก็มีความจำเป็นครับ  เพราะผมเคยเจอกรณีตัวอย่างคือ มีคดีหนึ่งพนักงานสอบสวนเล่าให้ผมฟัง คดียิงที่สงขลา ผู้เสียหายถูกไล่ยิงแต่ไม่ตาย จากการสอบสวนคือผู้เสียหายกลับจากหาดใหญ่จะไปด่านนอกช่วงเวลาดึกพอสมควร ไปได้ครึ่งทางรู้ตัวมีรถขับตามก็เลยขับหนีผู้เสียหายบอกเหยียบสุดๆแล้วแต่ปัญหาคือหนีไม่ออก รถกระบะคันที่ขับตามจึงไล่ทันแล้วกระหน่ำยิงแต่โชคดีมันคงยิงไม่ถนัดเลยไม่โดนจุดสำคัญแต่รถเสียหลักลงข้างทางไปชนกับต้นไม้เลยเจ็บหนัก เรื่องนี้ทำให้ผมคิดได้ว่าถึงแม้เราจะไม่ใช่คนขับรถเร็วแต่ความเร็วบางครั้งมันก็จำเป็นเพื่อพาเราไปให้พ้นจากสถานการณ์แบบนั้น และผมเคยถามจำเลยคดียาเสพติดคนหนึ่งทำไงโดนไล่จับตั้งหลายครั้งรอดมาได้พระดีหรอ เขาบอกรถเขาแรงรถตำรวจไล่เขาไม่ทันหรอก ผมถามรถอะไรเขาบอกวีโก้ทำเครื่อง แต่สุดท้ายก็โดนจับอยู่ดีหนีกฎแห่งกรรมไม่พ้นรถช่วยอะไรไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 09:40:03 โดย Public P »

ออฟไลน์ wip

;D ;D'งบนี้ ผมจะเล่น BMW S1000R กับ  ZX10R 2013 สองคันนี้ต่อให้เป็นซุปเปอร์คายังเหนื่อยเลย  กระบะอย่าหวังครับ  ขายต่อราคาก็ไม่ตกมาก

ถึงโค้งไม่ต้องเร็วก็ได้เพราะทางตรงยังไงก็ไล่ไม่ทันปลาย 300 ทั้งนั้น 0-200 ไม่ถึง 15  วินาที ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tap-mzr

- กระบะ 2.2 2.5 2.8 3.0 3.2 เดิมๆ ในตลาดตอนนี้
อัตราเร่ง อัตราเร่งแซง พอๆกับรถ B-Segment 1.5-1.6
0-100 ราวๆ 11-12 วิ อัตราเร่งแซง 9-10 วิ
รถ B-Segment เดิมๆ ถ้าฝีมือพอๆกัน มันไม่ทิ้งกันเลย

- กระบะดันราง สเตปแรกๆ จูนกล่องดันราง
อัตราเร่งพอจะสูสีกับรถบ้านๆ C-Segment เครื่อง 1.8-2.0
แน่นอนว่า พวกดันรางสเตปแรกๆ คงไม่ลงช่วงล่างเทพมาก อาจจะแค่เปลี่ยนโช๊คหลัง
รถ C-Segment เดิมๆ เครื่อง 1.8-2.0 หนีในโค้งได้สบายๆ

- กระบะ สเตป ยกหัวฉีด ทำท้ายราง
ถ้าเล่นระดับนี้ ช่วงล่าง กันโคลง แหนบคงไม่เดิมๆ
โช๊คโรบัส หรือคิงออฟโรด ใส่ในกระบะ อยากบอกว่าเกาะสุดๆไป เก๋งยังอายเลยนะครับ
อัตราเร่งกระบะถ้าระดับยกหัวฉีดต้อง 325i หรือ 320d อาจจะสูสีครับ

- สุดท้าย ถ้าเล่นถึง ดันราง ยกหัวฉีด ทำท้ายราง ปรับบู๊ส หรือโบไม่เดิม
Goft GTI เท่านั้นครับ ผมว่าโตโยต้า 86 หรือ SLK อาจจะโดน

ถ้าไม่เกี่ยงรถแต่ง รถวางเครื่อง เล่น Integra วางเคยี่
หรือแอคคอดร์ วาง H22 เกียรธรรมดา รับรอง พวกปรับบู๊ส ยกหัวฉีด มีหนาววว

เบนซินแต่งเป็นแสน ได้ม้า 10 ตัวหรือน้อยกว่านั้น (ยกเว้นเซตโบ)
ดีเซล จูนกล่องไม่ถึง 4 หมื่น มีม้ามาเป็นคอก ขี้โกงงงง

Like++
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ wip

;D ;D'งบนี้ ผมจะเล่น BMW S1000R กับ  ZX10R 2013 สองคันนี้ต่อให้เป็นซุปเปอร์คายังเหนื่อยเลย  กระบะอย่าหวังครับ  ขายต่อราคาก็ไม่ตกมาก

ถึงโค้งไม่ต้องเร็วก็ได้เพราะทางตรงยังไงก็ไล่ไม่ทันปลาย 300 ทั้งนั้น 0-200 ไม่ถึง 15  วินาที ;D ;D ;D

อ้อ..มอไซด์น่ะครับ

ออฟไลน์ rocky55555

GOLF GTI. Sciroco แค่นี้ก็หนีกะบะแต่งได้แล้วครับ รับรอง
เข้าโค้งก็ดีกว่าเบรคก็ดีกว่า พริ้วกว่า

กะบะต่อให้แรงแค่ไหนมันก็คือกะบะ ทำได้แค่ให้วิ่งทางตรงแรงอย่างเดียว การทรงตัว ในความเร็วสูง การควบคุม ก็ยังสู้รถระดับนี้ไม่ได้อยู่ดี(อย่าไปเทียบกับรถjpตลาด)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ทุกท่านครับ

เจ้าของกระทู้เพิ่งโดนยิงมาครับ ขับอยู่ดีๆช่วงหัวค่ำ แต่มีกระบะมาประกบยิงเอาดื้อๆ โชคดีที่โดนแค่ถากๆ และไม่ใช่เพราะไปมีเรื่องกลับใครบนท้องถนน เพราะแค่สตาร์ตรถออกจากบ้าน วิ่งไปสักพักก็โดนประกบยิงแล้ว ถ้าท่านติดตามกระทู้ก่อน ท่านจะรู้ ซึ่งสาเหตุเจ้าของกระทู้อาจจะมาจากเรื่องธุรกิจครับ คล้ายๆว่าร้านขายดีเกินหน้าเกินตาร้านอื่น หรืออาจจะเป็นพวกเล่นยาแล้วคึกคะนอง ก็เป็นได้ สัญนิฐานไว้ประมาณนี้

นี่แหละครับคือความจำเป็น ไม่ใช่ว่าเจ้าของกระทู้จะซื้อรถสปอร์ต เพื่อเอาไปแว๊นซ์ เอาไปแข่งกับกระบะ แต่มันเอาไว้พาตัวเจ้าของกระทู้หนี ในยามคับขัน
แจ้งตำรวจไปแล้ว แต่ยังจับตัวคนร้ายไม่ได้ คนร้ายยังไม่เข้าคุก คุณก็ต้องป้องกันตัวนะครับ นี่คือเรื่องของชีวิตและครอบครัวเค้าครับ

คือถ้าท่านไม่รู้ว่า มันจำเป็นยังไง ถามกันดีๆซิครับ อย่าสรุปเรื่องราวและทำความเข้าใจเอง นึ่ไม่ใช่เรื่องตลก

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ผมเชียร์ 320d ครับ โดนดีเซลไล่ ก็ควรเอาดีเซลหนี อัตราเร่งตัวนี้กดโหมดสปอรต์ ผมว่าถึงดันรางก็ยังตามไม่ทัน ลงล้อแก้มเตี้ยสักหน่อยเข้าโค้งหนึบๆเลยครับ ขอให้พระคุ้มครองนะครับ

ออฟไลน์ valensena

86ตัว MT  แล้ววิ่งหาร้านทำโบดีๆซักร้าน เป็นไงครับ

จริงๆถ้าให้งบเยอะกว่านี้จะอวย320Dไปจูนกล่องปลดม้า  แต่ราคารถอย่างเดียวก็ทะลุงบแล้ว

ตอนแรกผมนึกว่าต้องซื้อรถสปอตเพราะหน้าที่การงาน (มีจริงนะครับ ผมรู้จักร้านอะไหล่ยนตร์ที่ยอมลงทุนซื้อเฟอราคา17ล้านมือสองมาแต่งโชว์ขับโชว์ เวลาลูกค้าใช้บริการจะได้มั่นใจ)