ผู้เขียน หัวข้อ: เคย อคติ กับรถบางรุ่น เพียงเพราะสาวกกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 18692 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยมีอคติกับรถใดๆเพราะทั้งหมดทั้งปวงมันอยู่ที่มนุษย์ครับ ถ้ามามองจริงๆ รถยนต์เป็นแค่พาหนะ ขนส่งนำพาเราจากจุดA ไปจุดB มนุษย์เราสังเคราะห์ค่านิยม

หรือพฤติกรรมบางอย่างลงให้รถยี่ห้อหรือรุ่นนั้นๆเท่านั้น แต่ถ้าจะตอบแบบไม่ซีเรียสนะครับ ตลกๆก็คงเป็นFiesta เพราะคนที่แย่งแฟนไปขับFiestaครับ ;D

ขำๆนะครับ เอาจริงๆผมก็เฉยๆหละครับ อย่างที่บอกไว้ว่ารถยนต์มันเป็นสิ่งไม่มีชีิตแต่สิ่งมี่ชีวิตเรานั่นแหละที่ไปสร้างimage หรือ ทัศนคติ ดี แย่ ให้กับรถ

ยี่ห้อนั้นๆเองครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
สิ่งที่ผมไม่ชอบเลย เป็นความเห็นส่วนตัว ถ้าใครในนี้ทำขอโทษไว้ก่อน

เกียจสวิฟแต่งเป็นมินิมากที่สุดเลย ถือว่าอยากได้มินิแต่ไม่มีปัญญาซื้อตัวจริงเลยต้องเอาสวิฟไปแต่งให้เหมือน คือแบบจงใจอ่ะ รถแต่ละคันก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองจะไปเลียนแบบอะไรที่ไม่ใช่ตัวตนทำไม ผมยังเคยถ่ายรูปสวิฟใส่ล้อมินิเลย บอกเลยว่าทุเรศมาก
เห็นด้วยครับ ผมเคยเจอ คาดฝากระโปรงหน้าดำ อยากจะบอกคนขับจริงๆว่ามันทุเรศอะนะ
ปล.จริงๆเดิมๆผมก้ว่ามันก็สวยแล้วนะครับ ดูโด่ดเด่งกว่ารถคันอื่นๆอีก

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เป็นครับ

Honda ทุกรุ่นไล่แต่ EG ไปเลย เพราะที่บ้านชอบพูดว่ากระป๋องๆๆๆๆ (เพราะมีพี่เอาไปทำขาดสองท่อนไปด้วยครับ)
+ คดี Full moon party (ใช่ไหมหว่า)

แต่ตอนนี้ล่าสุดเชียร์น้องถอย City ครับ

ส่วนตัวเองขับ Vios นั่งร้องไห้ไปวันๆ  :'(
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกก็ชอบ accord ตัวใหม่นะ ไปๆ มาๆ fanclub อวยกันจนผมเกรียด  ไม่ได้เกรียดรถนะครับ

เหมือนถ้าซื้อรถรุ่นนี้แล้วจะเป็นผู้ดีขึ้นทันที่  เพราะดีซายใหม่ของรถที่ล้ำยุค

กับ Ads โฆษณาที่ทำอลังการ เลยทำให้ FC Accord คิดว่ารถเป็นเพรชไปแล้วมั่งครับ

ไม่รู้จะอะไรนักหนา ศัพท์ทางการแสดงเค้าเรียกว่า Over Act เหมือนพวกช่อง 7

ปล. เหตุผลที่ชอบ accord เพราะมี Daylight ที่โคม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยคิดครับ ทั้งพวกสาวก และ พวกขับรถ ไม่ขอเอ่ยอะไรมากละกัน ไม่อยากมีคนเกลียด  ;D ;D ;D

แต่คิดแค่เสี้ยววินาทีเดียวเองครับ เพราะผมคิดได้ ร้อยคนร้อยความคิด คนขับรถบนถนนเป็นล้านๆคัน จะให้เหมือนกันได้ไง

บางคนก็อวยซะเวอร์เลย แต่ก็เออช่างมันเถอะเขาก็ภูมิใจของเขาแหละ

ส่วนรถอะมันอยู่ที่คนขับไม่ใช่รุ่นรถ ขอบอกวันนี้เจอ w211 สีดำ สุดที่รักของผม

ขับแบบว่าผมหมั่นไส้เลยอะ บอกตรงๆ ฟอจูนวีโก้ที่เจอๆมานี่ชิดซ้ายจ้า แต่ก็ไม่คิดอะไรมาก เพราะ เป็นที่คนไม่ใช่ที่รถ ผมเลยรัก w211 ต่อไป

ออฟไลน์ Devil13

;D

ผมยังไม่ถึงขั้นมีอคติกับคันไหนเป็นพิเศษ
แต่แค่มันเขี้ยวคนขับ nissan march เพราะ

1 คิดว่าตนฉลาดเลือกที่สุด ประเภทรถปัญญาชนอ่านะ ::)
 2 คิดว่ารถตัวเองสมรรถนะและมูลค่าเทียบเท่า b seg แต่ครอบคลองได้ในราคาต่ำกว่า ;D...... ก็ปลื้มสิครับแบบนี้ ;D
     2.1 ชอบเอาตัวเลขสมรรถนะ mt ของตัวเองไปเทียบกับ at ของคันอื่น เลี่ยงที่จะกล่าวถึงการเปรียบเทียบเกียร์ประเภทเดียวกัน
     2.2 ชอบท้าต่อยข้ามรุ่น และยกตนข่มท่าน พอเขาเล่นด้วย แล้วตัวเองแพ้ก็งอแง "ก็เค้า 1200 นิ งุงิงุงิ"..... "ก็เค้าราคาถูกกว่านิ งิงุงิงุ" แล้วจะมาเปรียวทำไมจ๊ะ
     2.3 ชอบอนุมานเรื่องต่างๆทางบวกให้กับตัวเอง และอนุมานด้านลบให้ผู้อื่น
 3 วัฒนธรรมและค่านิยมคลับรุนแรง จะเป็นฟืนเป็นไฟขึ้นมาแบบทันทีทันใดหากได้ยินว่า "city ก็ประหยัดใกล้เคียงกับ march นะ"
และเหมือนโดนค้อนทุบเล็บ หากได้ยินว่า "โครงสร้างห้องโดยสารmazda2 แข็งแกร่งกว่า march นะ "
คิดจะประเสริฐแบบองค์รวมแต่เพียงผู้เดียวซะงั้น ;D

4 ทั้งๆที่ไม่มีคนถาม แต่ทำไมต้องพูดหรือแสดง ว่าที่ฉันขับมาร์ชเนี่ย ไม่ใช่จนนะ  ;D

ที่เจอกับตัวก็ประมาณนี้แหล่ะ ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ nissan march ก็เป็นรถที่ผมเกลียดที่สุด
เพราะเจอดีมากับตัว ผมขับขวาที่ 140 อยู่ดีๆมา จี้ตู ผมก็เฉยๆเพราะข้าหน้าผมก็มีรถอยู่อีก 2-3 ฉซงไปมันก็ติดอยู่ดี
สักพักมันดิฟไฟใส่ใหญ่เลย ผมลำคาญก็เลยออกขาวให้มันแซง แค่มันแซงแล้วก็ปาดหน้าผมแล้วกดเบรค
ยังไม่พอครับยังล็อคซ้ายขาวไม่ให้ออกไปไหนแถมลดความเร็วจนเป็น 20-30 เปิดไฟฉุกเฉินอีก

ถ้าผมมีปืนนะ คงรัวหมดแม็ก >:(

ออฟไลน์ beebird

จะบอกว่าไม่มี และไม่รู้สึกเลยก็คงไม่ใช่  อยากให้มองว่าเป็นกระแส ซะมากกว่า ยิ่งมาไว ยิ่งไปไวครับ

แม้ว่าจะเป็นรถที่ดีมากก็ตาม แต่กระแสพาเราให้รู้สึกเบื่อไปกับมัน เรามีสิทธิ์ที่จะเลือกเสพได้ครับ

เค้าโพสอะไรมาเรารู้สึกเอียนไปกับมัน รู้สึกหมั่นไส้ ก็อย่าไปเติมเชื้อไฟให้ตัวเองครับ ไม่ต้องกดอ่าน ... จบ

ออฟไลน์ YenChar

เจอมาแล้วครับ เพื่อนผมเอง เลือกเพราะเทคโนโลยี
เลือกแล้วคิดว่าตัวเองฉลาด มาแขวะคนใช้ซิตี้ วีออส แจ๊ส สวิฟ
ขอโทษที เลยขอลองด้วยซะหน่อย
เกียร 6 จังหวะ คลัชคู่ เครื่อง 1.6 ขั้นเทพ
หนี วีออสเครื่องโบราณ เกียร 4 จังหวะบ้านๆไม่ออก
ส่วนต่าง 100cc กับอัตราทดเกียร 2 จังหวะ และคลัชคู่ ทำได้แค่นี้
ตอนนี้ ไฟเครื่องโชว์ เกียร 1-2 กระตุก ยังแก้ไม่หาย

อีกราย รุ่นน้องผู้หญิงสมัยเรียน ตอนนี้ทำงานแล้ว
มาถามผม ช่วยเลือกรถให้หน่อย ผมแนะนำมาสด้า2 กับฮอนด้าแจ๊ส
สุดท้าย ไปออก ฟต. แล้วมาแขวะว่าออฟชั่นดีกว่า ทุกอย่างเลิศ ดีไปหมด
ตอนนี้ เกียรพังครับ พังคาทางขึ้นตึกเอ็มไพร์เลย วิ่งไป 2 หมื่นโล

ช่วงล่างดีครับ เกียรเลิศ ออฟชั่นดี ผมยอมรับเพราะเคยขับมา
แต่เค้าไม่มีสิทธิ์ดูถูกผู้ซื้อที่ซื้อรถรุ่นอื่นๆ ยอมรับว่า รำคาญสาวกเหมือนกันครับ
แค่ผู้ใช้บางคนนะครับ ไม่ได้เหมารวม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เคยครับ เคยแต่อคติกับคนมากกว่าไม่ว่าคนๆนั้นจะอวยรถตัวเองขนาดไหนแขวะรถคนอื่นขนาดไหนก็ไม่เคยคิดอคติกับรถเลยจริงๆแต่เพลียกับคนมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

เฉยๆครับ

สำหรับผมแล้ว รถมันมีดีของมันอยู่แล้วครับ

แต่อยู่ที่ว่าคนจะขับเป็นหรือเข้าใจในตัวรถหรือเปล่า ก้เท่านั้น

ออฟไลน์ tee333

• **
ก็เคยมี แต่ก่อนอะไรก็ สามห่วง แต่เดี๋ยวนี้ ให้ฟรียังไม่อยากจะขับเลย (เอาไปขายต่อ) เลิกยึดติดกับยี่ห้อและราคาขายต่อ ขอแค่รถดี ช่วงล่างดี ก็พอแล้วครับ ที่เหลือก็อวยกันไปของแต่ละคลับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

อคติ กับรถเมล์ ของบ้านเรานี่แหล่ะครับ

ใช้จนคุ้ม และเก่ามากๆ

จากการโดยสาร มาหลายปี
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ ectomor

• **
ผมเป็นนะแต่ดันเป็นกับรถตัวเอง ผมชอบไปอ่านบอร์ดในคลับหา ข้อดี/ข้อเสีย อัพเดทข้อมูล
แต่ในคลับนั้นพอมีไครเอาข้อเสียมาโพสโดนด่าซะงั้น
ผมเองก็เซ็งตามไปด้วยสรุปเป็นคลับอวยรถแทนที่จะได้ข้อมูลจากสมาชิก
จะเกลียดรถตัวเองก็ไม่ได้ 55  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 10:58:52 โดย ectomor »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เจอมาแล้วครับ เพื่อนผมเอง เลือกเพราะเทคโนโลยี
เลือกแล้วคิดว่าตัวเองฉลาด มาแขวะคนใช้ซิตี้ วีออส แจ๊ส สวิฟ
ขอโทษที เลยขอลองด้วยซะหน่อย
เกียร 6 จังหวะ คลัชคู่ เครื่อง 1.6 ขั้นเทพ
หนี วีออสเครื่องโบราณ เกียร 4 จังหวะบ้านๆไม่ออก
ส่วนต่าง 100cc กับอัตราทดเกียร 2 จังหวะ และคลัชคู่ ทำได้แค่นี้
ตอนนี้ ไฟเครื่องโชว์ เกียร 1-2 กระตุก ยังแก้ไม่หาย

อีกราย รุ่นน้องผู้หญิงสมัยเรียน ตอนนี้ทำงานแล้ว
มาถามผม ช่วยเลือกรถให้หน่อย ผมแนะนำมาสด้า2 กับฮอนด้าแจ๊ส
สุดท้าย ไปออก ฟต. แล้วมาแขวะว่าออฟชั่นดีกว่า ทุกอย่างเลิศ ดีไปหมด
ตอนนี้ เกียรพังครับ พังคาทางขึ้นตึกเอ็มไพร์เลย วิ่งไป 2 หมื่นโล

ช่วงล่างดีครับ เกียรเลิศ ออฟชั่นดี ผมยอมรับเพราะเคยขับมา
แต่เค้าไม่มีสิทธิ์ดูถูกผู้ซื้อที่ซื้อรถรุ่นอื่นๆ ยอมรับว่า รำคาญสาวกเหมือนกันครับ
แค่ผู้ใช้บางคนนะครับ ไม่ได้เหมารวม

เป็นผม ผมจะซ้ำครับ เทพดีนัก ไปดูหน้าเพจของฟ. ครับ ลูกค้าโพสต์ด่า ไม่เว้นแต่ละวัน

ออฟไลน์ MoLee

ผมชอบอะไร พอใจอะไร และรับข้อเสียได้ ก็ซื้อก็จบ แต่ผมเป็นโรคจำพวกไม่อยากตามใครซักเท่าไร เพราะฉะนััั้ั้นก็จะไม่ค่อยชอบToyota เจ้าตลาดนักเพราะคนใช้เยอะ งก อ็อพชั่นเกิน แถมแพงกว่าชาวบ้านเขาอีก และรถก็ไม่ได้ตอบโจทย์ที่เราต้องการมากนัก (ช่วงล่าง พวงมาลัย)

ส่วนตัวใช้Ford รถมันดีอ่ะดี แต่ไม่ใช่ขนาดดีโคตรจนไม่มีข้อเสียเลย เพราะรถทุกคันมีข้อเสียอยู่ทั้งหมดล่ะ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
10 กว่าปีที่แล้ว ผมซื้อรถคันแรกยี่ห้อ H เข้าเวบ ก็เฮโล กันไปว่า สวยเทพ และแขวะ T ว่าเป็น taxi
โตมาได้หน่อย ได้เรียนรู้ ได้ลองขับ รถเยอะขึ้น หรือแม้กระทั่งรู้คุณค่า ของเงินมากขึ้น

ทุกวันนี้ บางทีเข้าไปอ่านเวบ club รถต่างๆ เพื่อหาข้อมูล เจอพวก อวยๆ กันเอง ก็เข้าใจเค้าหล่ะครับ เมื่อก่อนเราก็เป็น
แต่ที่จี๊ดๆ หน่อย ก็พวกที่ไปแขวะ T ว่าเป็น taxi ผมเห็นแล้วจี๊ดมากก สงสัยคงจะเพราะเกลียดเพราะตัวเอง เคยเป็นอย่างนั้น
และก็เข้าใจว่า ตอนนั้น เราก็แค่ ชนชั้นกลางที่อยากจะข่มคนอื่น เพื่อยกตัวเองขึ้น เดี๋ยวนี้ผมไม่ทำแล้วครับ จริงๆ นะ

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องนี้เป็นสิ่งที่คนเราคิดขึ้นมา   บางครั้งมันมาจากการใช้ของตัวเองหรือเพียงแค่เห็นพบเจอเท่านั้น

บางยี่ห้อ ผมเลือก ผมซื้อ แต่ไม่คิดจะซื้อยี่ห้อนี้อีก แต่ก่อนหน้านี้ผมเลือกมันเอง

ขอพูดถึงฟอร์ดหน่อย  รถดี แต่ไม่จบ  ช่วงล่างเฟียสต้ามันดี ดีมากจะรถหลายๆคันที่แพงกว่าตกใจ  ว่าปล่อยให้รถราคาถูกมันทำได้เกือบเทียบเท่าหรือดีกว่าได้ไง
ส่วนเรื่องเกียร์ เครื่อง มันห่วยจริงๆ

อันนี้โชคดีที่บ้านผมใช้หลายยี่ห้อ เลยเจอกับตัวเอง 

เลือกอะไรที่เหมาะกับเราดีกว่า  รถคนอื่นช่างมัน

ออฟไลน์ dht_tubes

มีบ้างเหมือนกัน แต่ผมว่ามันก็เป็นธรรมดาของปุถุชนทั่วไป

ผมเกลียดพวกที่ด่าคนที่คิดไม่เหมือนตัวเอง โดยที่ตัวเองยังไม่เคยเจอ ไม่เคยลองมากกว่า

เพราะคงมีน้อยคนมากที่เคยได้ขับมาแทบทุกรุ่น จึงบอกถึงข้อดีข้อเสียได้

ว่าไปก็ไม่ต่างจากสังคมเรา ที่วัดกันตอนแรกเห็นด้วยเสื้อผ้า หรือ เฟอร์นิเจอร์ นั่นแหละ ไม่ต่างกัน
ผมถือว่า เราเลือก เราใช้เราเองครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมเหมือนมีอคติกับรถยี่ห้อหนึ่ง แต่สุดท้ายที่ผมไม่ได้ซื้อเพราะสาเหตุอื่น เพราะเขาไม่เอารถเขามาให้ผมดูโดยบอกว่าไม่มีนโยบาย เลยไปซื้อยี่ห้อคู่แข่งแทน

ออฟไลน์ vellcap

สำหรับผม แฟนคลับไม่มีผลครับ
แต่ที่มีผลคือแบรนด์โดยตรงเลยครับ
Toyota เมื่อก่อนชอบตรงที่ ไม่ค่อยกั๊กอะไรมากนัก แต่เดี๋ยวนี้เกลียดละ ขึ้นราคากระจุย กั๊ก Option เครื่อง เกียร์ ลดต้นทุนกระจาย ความทนทานหายไปอีก
Ford ชอบรถมาก แต่เกลียดศูนย์ ลดต้นทุนในส่วนที่มองไม่เห็น การจัด Spec ของรถ(5 ประตู ทำไมต้องด้อยกว่า 4 ประตูด้วย ทั้งที่แพงกว่า แต่ 5 ประตูสวยกว่ามาก)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่เคยหมั่นไส้เพราะตัวบุคคลครับ อาจมีบาง user ในบางเวปบอร์ด
ที่วลีกวนตา วาจากวนตีน เช่น เอกวีโก้ เด็กevo อ่านแล้วขำๆ
ผมไม่ชอบคนที่ตัดสินรถว่าดี หรือ ไม่ดี ทั้งหมดในยี่ห้อเดียวและไม่เคยทดลองขับ
ยอมรับว่าผมชอบรถที่ทนทาน เพราะผมใช้งานหนัก ผมแยกออกระหว่าง
ช่วงล่างที่หนักแน่นหนึบของฟอร์ด ความตึงตังของฮอนด้า ความย้วยหยดย้อยใต้ท้องเน็ต อย่างโตโยต้า ความสมดุลzoom zoom แต่เกียร์อัตโนมัติฉุกรถไว้อย่างมาสด้า  รถขับหลังช่วงล่างเทพสปอร์ตสุดๆ อย่างบีเอ็ม
ความสุนทรีย์ของเบนซ์ ความคล่องตัวของมิตซู ภายในที่ชวนนอนอย่างนิสสัน
ทุกยี่หัอ มีขีอดี และข้อที่เราไม่ชอบในตัว
ส่วนตัวผมมองเรื่องใช้งาน รถใช้ทำงาน ราคาค่าตัวต้องไม่สูงมาก แต่ขับทางไกลต้องแซงรถบรรทุกแบบหายห่วง เกียร์อัตโนมัติเท่านั้น เพราะเมียขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น แถมมีปัญหาสุขภาพที่ข้อเทัาซ้าย
รู้จักคนญี่ปุ่นที่ทำงานเกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมยานยนต์ เค้ารู้สึกแปลกใจ
ในสาวกรถยี้ห้อ และ รุ่นต่างๆในไทย ว่าช่างอวยที่ตัวเองเลือกสุดๆ (อันนี้ไม่แปลก)  แต่ว่า ลูกค้าไทยช่วยโจมตีคู่แข่งหรือรถที่ไม่ได้ใช้ในทางที่ไม่สร้างสรรค์ ด้วย
อยากเกรียนบ้างเหมือนกัน แบบขำๆนะ ผมใช้รถแท็กซี่ แต่รถยี่ห้อยุโรป เมกา
ทั้งหลายช่วงแซงฉีกผมให้ได้ด้วยนะ เจอกันดอยขุนตาลแล้ววัดกันสักที
ช่วงล่างรถแท็กซี่แบบเดิมๆ จะจัดหนักให้ดูเพราะกรูเลิกย้วยนานแล้ว
แต่ขับเสร็จช่วยพากรูไปนวด(แผนไทยเท่านั้น)ด้วย เพราะหลังกับไหล่แข็งไปแล้ว เมื่อยฝุดๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AzLaRN

VIOS เลยครับ เบื่อสุด ขับช้าแช่ขวา ทั้งๆที่ตัวเองแต่ 120 ก็สั่นแล้ว แต่ก็ไม่ไหว แช่ ไว้ที่ 80 เพราะไม่สั่น กลุ้มๆ

ออฟไลน์ Zelda

• **
ไม่เคยหมั่นไส้เพราะตัวบุคคลครับ อาจมีบาง user ในบางเวปบอร์ด
ที่วลีกวนตา วาจากวนตีน เช่น เอกวีโก้ เด็กevo อ่านแล้วขำๆ
ผมไม่ชอบคนที่ตัดสินรถว่าดี หรือ ไม่ดี ทั้งหมดในยี่ห้อเดียวและไม่เคยทดลองขับ
ยอมรับว่าผมชอบรถที่ทนทาน เพราะผมใช้งานหนัก ผมแยกออกระหว่าง
ช่วงล่างที่หนักแน่นหนึบของฟอร์ด ความตึงตังของฮอนด้า ความย้วยหยดย้อยใต้ท้องเน็ต อย่างโตโยต้า ความสมดุลzoom zoom แต่เกียร์อัตโนมัติฉุกรถไว้อย่างมาสด้า  รถขับหลังช่วงล่างเทพสปอร์ตสุดๆ อย่างบีเอ็ม
ความสุนทรีย์ของเบนซ์ ความคล่องตัวของมิตซู ภายในที่ชวนนอนอย่างนิสสัน
ทุกยี่หัอ มีขีอดี และข้อที่เราไม่ชอบในตัว
ส่วนตัวผมมองเรื่องใช้งาน รถใช้ทำงาน ราคาค่าตัวต้องไม่สูงมาก แต่ขับทางไกลต้องแซงรถบรรทุกแบบหายห่วง เกียร์อัตโนมัติเท่านั้น เพราะเมียขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น แถมมีปัญหาสุขภาพที่ข้อเทัาซ้าย
รู้จักคนญี่ปุ่นที่ทำงานเกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมยานยนต์ เค้ารู้สึกแปลกใจ
ในสาวกรถยี้ห้อ และ รุ่นต่างๆในไทย ว่าช่างอวยที่ตัวเองเลือกสุดๆ (อันนี้ไม่แปลก)  แต่ว่า ลูกค้าไทยช่วยโจมตีคู่แข่งหรือรถที่ไม่ได้ใช้ในทางที่ไม่สร้างสรรค์ ด้วย
อยากเกรียนบ้างเหมือนกัน แบบขำๆนะ ผมใช้รถแท็กซี่ แต่รถยี่ห้อยุโรป เมกา
ทั้งหลายช่วงแซงฉีกผมให้ได้ด้วยนะ เจอกันดอยขุนตาลแล้ววัดกันสักที
ช่วงล่างรถแท็กซี่แบบเดิมๆ จะจัดหนักให้ดูเพราะกรูเลิกย้วยนานแล้ว
แต่ขับเสร็จช่วยพากรูไปนวด(แผนไทยเท่านั้น)ด้วย เพราะหลังกับไหล่แข็งไปแล้ว เมื่อยฝุดๆ

+1 Like 8)

ออฟไลน์ FyGI

รถที่ผมใช้เนี่ยแหละ

ไม่ได้อคติ รถตัวเองนะครับ

แต่อคติ กับสาวกบางคน

อวยรถกันเว่อร์

อวยแบบไร้สติสัมปชัญญะ

อวยกันจนเป็นเรื่องเป็นราว

ระหว่างคลับซะงั้น

เลยอาศัยเข้าไปอ่านอย่างเดียว

ไม่ค่อยออกความคิดเห็น

เพราะแค่อ่านก็เพลียแล้ว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ไม่เคยมีความคิดในแง่ลบ กับ รถยนต์รุ่นต่างๆ เพราะสาวก

แต่จะมี ก็แต่เฉพาะกับ users คนนั้นๆ เอง

ออฟไลน์ 2k

รู้สึกว่า80%ของผู้ใช้ซีวิคจะอีโก้สูงมาก ที่ดีๆก็มีบ้างแต่ส่วนใหญ่จะคิดว่าซีวิคนี่แพ้ใครไม่ได้เลย เรียกว่ามีแนวคิดที่ว่าเจอใครรุ่นใหม่มาต้องถามกันเลยว่าอัดแข่งมาแล้วรึยัง ถ้ามีคนบอกว่าแพ้ล่ะก็ยาวครับ ฝากคนโน้นคนนี้เอาคืนให้วุ่นวายกันเลย สำนวนสนทนาดถเดือดราวกับว่าโดรตบหัวแล้ววิ่งหนีขึ้นรถต้องขับตามๆปตบหัวคืนทั้งที่ในความเป็นจริงเค้าก็รื่นรมย์กับรถของตัวเองไปแค่นั้น  :-X ที่ผมเคยบ่นๆเรื่องแนวคิดของเว็บคลับบางกลุ่มที่มันเลยขอบก็จากพฤติกรรมอีโก้สูงของคนหลงซีวิคนี่แหละ คนกลุ่มนี้มีมากๆเข้ามันก็เป็นค่านิยมที่เจอใครเตะตาเข้าต้องท้าแข่งต้องกดดัน ก็มีรายนึงที่ไปท้าทายBMWคันนึงมากๆเข้าโดนเค้าแจกลูกปืนไล้หลังกันไป :P  บางคนก็หลงคิดว่าตัวเองเนี่ยเป็นเหมือนสายตรวจบนท้องถนน เห็นใครขับรถฉวัดเฉวียนต้องมีการตามไปสั่งสอนยิ่งรถแพงๆยิ่งต้องเอาให้ได้ แต่ว่าเค้าคงลืมไปว่ามีใครขอไหมให้ไปไล่สั่งสอน? ลงทเายผมเห็นแค่คนเลวสองคนแข่งบนถนนหลวงเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงด้วยเท่านั้นเอง เลวชาติพอกันไม่มีใครดีกว่าใครเลย สุดท้ายก็แค่หมั่นไส้รถยี่ห้ออื่นแล้วไปหาเรื่องเค้าก็แค่นั้น บางคนจะวัดรอยกับ CLS250CDIเลยด้วยซ้ำ  :P จนถึงตอนนี้ยังมีคนในนั้นคิดเลยว่า BMW 320D ไม่น่ากลัวเพราะเป็นเครื่องดีเซลเดี๋ยวแรงปลายก็ตก.......เค้าเหล่านั้นคงไม่เคยอ่านรีวิวไม่รู้ความเร็วปลายของเจ้านี่ซะแล้ว ซึ่งมันห็ชวนให้คิดว่าที่พูดจากร่างจะสั่งสอนคนโน้นคนนี้บนถนนเนี่ยได้ทำจริงหรือเปล่า? เพราะ320Dมันฉีกรถบ้านๆกระจุยหายตั้งแต่ต้นจนปลายทั้งทางตรงทั้งในโค้ง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boycatbay

ไม่นะครับ แต่ก็ใช้ อีซุ แล้วก็มาพี่โต ตอนนี้ก็น้องฮุน ครับ มันอยู่ที่เรามองว่ามันคุ้มไหมกันเราครับ 

Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อคติจากคนไปถึงรถไม่มีนะ

แต่ไม่ชอบผู้ใช้ฟอร์ดหลายๆท่าน

อวยรถตัวเองไม่ว่า ชอบแขวะยี่ห้ออื่นว่าสู้ไม่ได้อย่างนู้นอย่างนี้

แต่อย่างที่บอกไม่ได้อคติไปถึงตัวรถ แต่ที่ไม่เลือกฟอร์ดเพราะมันไม่เข้ากับวิถีการใช้รถของผมแค่นั้นเอง

(พูดง่ายๆคือต้องใช้รถที่เบาะหลังยังนั่งได้อยู่)

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ปรกติจะเป็นคนประเภทไม่ขอคำปรึกษาใครเวลาซื้อรถอยู่แล้ว ก็แหมเล่นเข้า HLM วันละหลาย ๆ รอบตั้งแต่เว็บเปิดมาจนถึงตอนนี้ก็ต้องมีความรู้เรื่องรถพอตัวล่ะน่า (จริง ๆ เล่นตั้งแต่เว็บต้องห้ามนั่นล่ะ)

เวลาจะซื้อรถเข้าจริง ๆ เราจะรู้โดยอัตโนมัติเลยว่าความต้องการเราเป็นแบบไหน รถคันไหนสเป็คไหนที่ตอบโจษฐ์เราได้บ้าง ก็หาข้อมูลเพิ่มเติมให้ละเอียด ไปลองขับแล้วก็ซื้อ

หลังออกรถก็มักจะมีคนมาถามว่าทำไมไม่ซื้อคันนู้นคันนี้ดีกว่าตั้งเยอะ ก็จะตอบสั้น ๆ ว่าไม่ชอบแล้วก็ไม่ให้เหตุผลเยอะด้วย เพราะรู้ว่าพวกนี้เค้าไม่ค่อยมาฟังเหตุผลเราหรอก เสียเวลาอธิบาย

ส่วนพวกสาวกอวยกันในเว็บบอร์ดก็อ่านผ่าน ๆ บ้างทีอวยเว่อร์เอาเรื่องเหมือนกัน ล่าสุดก็วีโก้ แรงสุด ประหยัดสุด นุ่มสุด เกาะสุด ไฮเทคสุด ศูนย์ดีสุด คุ้มค่าสุด สวยทันสมัยที่สุด อ่านแล้วเพลีย บ้างอย่างก็จริง แต่บ้างอย่างก็เว่อร์ปาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 16:31:58 โดย KLANG MR-S »

ออฟไลน์ chaiz

เรื่องสาวกผมไม่ค่อยซีเรียสนะ คนเราซื้อคันไหนมาก็ต้องชอบในระดับนึง

ก็ต้องอวยรถตัวเองเป็นธรรมดา ประมาณว่า ดูข้อดีสิ ข้อเสียไม่ต้องดู ประมาณนี้

ถ้าอวยกันเองในเวปคลับ ผมเฉยๆ แต่ถ้าไปเกรียนนอกคลับ หรือในคลับอื่น อันนี้งงว่าทำไปทำไม

ส่วนรถที่มักจะเห็นขับไม่ค่อยมีมารยาท ก็ ฟอร์ (ไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยว แทรกเลนกลับรถ )FD ( มุดไปมุดมา หวาดเสียว)
Camry (แทรกเลน เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว)