ผู้เขียน หัวข้อ: เคย อคติ กับรถบางรุ่น เพียงเพราะสาวกกันหรือเปล่าครับ  (อ่าน 18613 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ผมออกตัวก่อนว่าไม่ได้ลองรถเยอะครับ แต่บางครั้ง ทำไมเราถึงเชียร์บางรุ่น ทำไมเราถึงเกลียดบางรุ่น ทั้งๆที่ไม่เคยสัมผัสมัน

มานั่งคิดๆ เป็นเพราะบรรดาแฟนคลับของรถบางรุ่น มันทำให้เราอคติกับรุ่นบางรุ่น ชนิดทำยังไงก็แก้ไม่ได้

พี่ๆเพื่อนๆเป็นกันหรือเปล่าครับ

สำหรับผม

ฮอนด้าซิตี้ เพราะขนรอบข้างที่ขับ มักคิดว่ารถตัวเอง สวยที่สุดใน 3 โลก แต่งขึ้น ดีไปหมด

สวิฟ เพราะคนที่ใช้ มักมโนภาพว่าเป็นมินิ สวยเว่อร์

เฟียสต้า เพราะแฟนคลับ และคนขับ มักคิดว่าตัวเองฉลาดมาก ที่เลือกรถเทพ คุ้มสุดๆ

ฟอร์จูนเน่อ เพราะคิดว่ารถข้า ใหญ่ที่สุดบนถนน

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เป็นบ้างครับ หนักๆหน่อยก็พวก Lamborghini รู้ว่าแรงครับ แต่ไม่ได้สนใจผู้ร่วมทางเลย ปาดไปปาดมา เจอหลายคัน เป็นเหมือนกันหมด มีเงิน แต่ไม่มีมารยาท!!!
ไฮโซ กับ ผู้ดี ต่างกันเยอะครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องนักร้อง ศิลปินมากกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

ถ้าอคติเพราะสาวกมาโอ้อวด  อันนี้ไม่เคยครับ   เข้าใจเค้า  เพราะมันคือความสุขของเค้า

แต่ถ้าอคติเพราะเจอคนขับรถรุ่นนั้นทำนิสัยเสียบ่อยๆ  อันนี้มีครับ   แต่ไม่ขอเอ่ย  เพราะหลายท่านก็คงเจอมาเช่นกัน

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ไม่ได้อคตินะ

แต่ไม่ชอบรถโตโยต้าสักรุ่น ยกเว้น86  ;D กับ AE 86

เพราะมันเป็นยี่ห้อเดียวที่นั่งแล้วเวียนหัว เหมือนเมารถ

แถมน่าตาไม่ดีเอาซะเลย

ตั้งแต่ yaris รุ่นอะไร้ตาตาน่าเกลียด
         vios ทำไมต้องเอาหน้าปัดไว้ตรงกลาง
         altis นี่มันแท็กซี่
         camry กะจังหน้ามัน vigo ชัดๆ
         vigo กระบะอะไรไม่มีความสวยเลย ranger กับ dmax มันแหล่มกว่าเยอะ
         fortuner บ่องตรง ไม่สวยมีดีแค่แรง cr-v pajero แหล่มกว่าเยอะ
         prius วัสดุภายในรับไม่ได้จริงๆ

ที่พอรับได้ก็มีแค่ wish กับ 86

อย่าว่าผมนะครับ ผมไม่ชอบจริงๆ

ปล. ผมชอบ honda mazda ford chev bmw benz volvo ครับ  ;D

ย้ำอีกทีอย่าว่าผมนะ  :D อคติเพราะเมารถ toyota เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Terng

ผมจะมีภาพลักษณ์ของคนขับกับรถในหัวประมาณนี้ครับ
- วีโก้ & ฟอจูนเนอ พวกขายยาหรือนักเลง ชอบอวดเบ่งและขับเกรียน
- DMAX และกระบะอีสุสุรุ่นอื่นๆ เป็นพวกเกษตรกรใจดี แต่ชอบขับช้าแช่ขวาตลอด และไม่ค่อยจะหลบให้คันหลังด้วย
- Civic พวกวัยรุ่นบ้านมีเงิน แต่ตัวเองไม่ค่อยมีมารยาทในการใช้ถนน
- Altis ไม่นับพวกรถแท็กซี่เพราะชัดเจนมากว่าคนละกลุ่ม คนที่ขับรถบ้านมักจะมีอายุ ขับช้า อยู่เลนกลาง บ้างก็ซ้ายสุด ความเร็วหอยทากแทะล้อหลังทัน
- March & Almera พาลคิดไปถึงพวกมีปมด้อย เจอทีไรมักจะต้องแซงเราไปแบบชิ้ววววว หาย และเวลาถ้าอยู่ด้านหน้าเรามักไม่หลบให้ทาง = ='

คร่าวๆ ขำๆนะคับ แค่ความเห็นส่วนตัว ไม่ได้เหมารวมคนที่ขับรุ่นนั้นๆทุกคันครับ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Spada_Valess

555 คล้ายๆความเห็นบนคับ

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมไม่นะ ส่วนตัวได้จับรถมาค่อนข้างเยอะ ถึงจะอายุแค่18ก็เหอะ แต่ก็มีฟังไว้บ้างเพราะบางรุ่นเราคงไม่ได้มีโอกาสไดขับมัน ถ้าคำตอบที่มาจากพวกสาวกหรือพวกที่ไม่เคยขับแต่วิจารณ์ไปเรื่อย ผมก็ฟังหูไว้หูครับไม่เสียหาย

ออฟไลน์ Pluem_411

ความคิดผมของคนที่ใช้รถรุ่นต่างๆ
 - Vigo & Fortuner พวกนี้สาวกเจ้าตลาดรสนิยมเดิมๆ คิดว่าเจ้าตลาดทำรถดี เลยขายดี
 - Camry พวกนี้มีเงิน การงานดี แต่เลือกรถแบบลองขับแต่ Camry ไม่ไปขับยี่ห้ออื่น
 - Vios พวกนี้คิดง่ายๆ ไม่พึ่งพาอะไรมากในการใช้ชีวิต(ดูจากการเห็นบนท้องถนนส่วนใหญ่เป็นรุ่น E J)
 - City & Jazz & Civic พวกนี้ต้องการความปลอดภัยในการขับขี่ ของเล่นต้องมีให้เล่น ชอบแต่งรถ
 - Fiesta & Focus พวงนี้ต้องการความคุ้มค่า ความปลอดภัย ของเล่น การขับขี่ กับเงินที่จ่ายไปอย่างมากที่สุด
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Terng

อ๊ะ อ่านโจทย์ผิด 5555 ตอบใหม่

ไม่ชอบอยู่ 2 รุ่นคือ Civic FD กับ Ford ทุกรุ่น นี่เอาแบบมีสาเหตุมาจากแฟนฟอร์ดล้วนๆเลยนะ

เอา FD ก่อน ไม่ชอบเพราะว่าชอบข่มคนอื่นและคิดว่าตัวเองขับ BMW 3 Series ชอบดูถูกชาวบ้านที่ใช้รุ่นอื่น โดยเฉพาะคู่แข่ง รถตนเทพสุดๆ
ฟอร์ดก็เหมือนกัน รู้ว่ารถดีในภาพรวม แต่มันก็ไม่ได้เทพขนาดนั้น คนที่เคยคุยด้วยหลายคนจะมองว่าตัวเองฉลาดมาก เทพสุดๆที่เลือกรถที่ดีที่สุดในคลาส แต่ถึงเวลาเข้าศูนย์เห็นบ่นสะอื้นจนจะขายทิ้งอยู่แล้ว

สองอย่างนี้คือหมั่นไส้ล้วนๆเลยนะครับ 55555 อารมณ์แบบ กุใช้ Altis / Prius แล้วมันผิดตรงไหนฟะ ทำไมชอบคิดว่ามันห่วยแตกสิ้นดี ไม่งั้นมันไม่เป็นที่ 1 ของโลกหรอก มันต้องมีอะไรดีๆให้คนเลือกบ้างสิ แค่หลายอย่างมันไม่ใช่อย่างที่บางคนต้องการก็ไปเลือกคันที่ต้องการก็จบ คิดงั้นนะ พอมีพวกมาข่มๆเลยจะหมั่นไส้เป็นพิเศษ 55555

ปล.อีกครั้ง ความเห็นส่วนตัว ไม่ได้เหมารวมทุกคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 22:29:26 โดย Terng »
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เฉพาะ Ford ครับ เท่าที่ไปอ่านในคลับบอกว่าขับดีมาก แต่พอไปลองขับจริง ก็ไม่ได้รู้สึกว่าดีเท่าไหร่นัก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ f1rstgot

เคยครับ แต่ขอไม่บอกว่ารุ่นไหนแบรนด์ไหนนะครับ
รถที่ผมเพิ่งได้ไปทดลองขับมาก็มี
1.เชฟ ครูซ 1.8LTZ ใจจริงอยากไปลอง ดีเซลเทอร์โบ2.0 163ม้า เครื่องใหม่เครื่องเดียวกับแคปไมเนอร์
2.ฟอร์ด โฟกัส ใหม่ 2.0 Titanium+
3.ฟอร์ด เรนเจอร์ 2.2 Double Cap 6MT ใจจริงอยากไปลอง 2.2 , 3.2 WT แต่ไม่มีทั้งสองคัน มีแต่ที่ว่ามา ก็เลยเลือกไม่ได้ สุดท้ายผมตะลึงกับช่วงล่างจริงๆ ตัวถังไม่โยน ซับแรงสะเทือนดีกว่า จูน ปา อีก หนึบกว่าด้วย
4.เชฟ โซนิค 1.4LTZ Sedan
5.ฮอนด้า ซีอาร์วี ใหม่ 2.4  4WD Top เป็น SUV คันแรกที่ผมคิดว่าถ้าผมมีเงินล้านห้าแสนสองหมื่นสี่พัน ผมจะไม่ซื้อมันอย่างแน่นอน เสียงลมเสียงยางบดถนนมันมาตั้งแต่ 80 อย่าว่าแต่ 80เลย 60ก็มาแล้ว!! พอทดลองขับเสร็จ กลับไปที่ศูนย์ฮอนด้า ขึ้นรถเพื่อน ฟอร์ดเฟียสต้าเพื่อกลับบ้าน ขับ120เสียงลมยังเบากว่า ซีอาร์วีใหม่วิ่งที่80เลยครับ
 :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 22:53:34 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
ถ้าอคติจากบรรดาแฟนคลับยกหางตามบอร์ด - อันนี้ไม่เป็นครับ จะมีอคติกับคนแทนครับ 555

ถ้าอคติจากการพบเจอบนถนน - อันนี้เป็นครับ ไม่ปฏิเสธเลย เหมือนกับรถแต่ละรุ่น มันค่อนข้างจะมีภาพลักษณ์ของมันอยู่ครับ

แต่จะว่าไป ตัวผมเองใช้ Ford Fiesta แต่ถ้าไปอ่านความเห็นในบอร์ดบางทีก็อวยเยอะเกินจริงๆ จนบางทีก็ตะหงิดๆเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
ความเห็นผมน่ะ ผมว่ารถญี่ปุ่น มันไม่แตกต่างจนเยอะมากมายหรอกครับ
ถ้าจะเทียบต้อง รถญีปุ่นกับรถ ยุโรป ครับผมว่าจะเห็นผลได้ชัดพอสมควรเลยล่ะ
ต่อให้เป็น lexus กับ infiniti เลยด้วย
ปล.คนบอกชอบ 86 เคยลองนั้งป่ะ
''บ่องตง ระยอง-เชียงใหม่ ปวดหลังจุงเบย'' ไม่รู้เจ้านายมันซื้อมาขับไม่ปวดหลังหรือไง  

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางรุ่นบางยี่ห้อ อวยกันเกินเหตุผมก็ไม่ชอบครับ
แต่ถ้าอวยกันในคลับ อันนี้พอทน คนชอบเหมือนกันมาอยู่ด้วยกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ porasit33

โตโยต้า
 วีโก้ รถดีน่ะครับเงียบ แรง ทน แต่ไม่ชอบเพราะบางทีสาวกไม่ค่อยยอมรับความจริงบางเรื่อง
 วีออส ติเรื่องวัสดุ จืดได้อีก
 เฟียสต้า สาวกชอบบอกว่า แพ้แค่ออกตัว แต่นั่นมันเครื่อง 1.6 ส่วนที่ขายๆกันตอนนี้ส่วนใหญ่เป็น 1.5 ที่ดรอปแรงมา แรงบิดลง

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
ผมอคติ All New Dmax ไม่เคยลองขับหรอกครับ รู้ว่าทน แต่น่ารำคาญเพราะ โฆษณาในโรงหนังครับ มาทำ Sound check พยายามเจาะตลาดไหนกันแน่ งง เพราะดูน่าจะเน้นเชิงพานิชย์กับคนชอบ adventure หรือเน้นอนเประสงค์ แต่เอามาให้คนในโรงหนังดูอยู่นั่น แถมยังมาออก X series อีก มี Choize อีก ตกลงขายวัยไหนครับ จะเหมาหมดเลยเหรอครับ นอกจากนี้รำคาญสุดๆเวลา สาวกวีโก้ ปะทะ อีซูซุ  ในโลกออนไลน์  ข้างหนึ่งบอกแรง อีกข้างบอกทน เฮ้อ..

*แก้ไข พิมพ์ตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 23:50:18 โดย Po2213 »

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
รถแต่ละรุ่นมันมีดีของมันอยู่แล้ว แต่พวกสาวก แฟนบอยที่อวยกันเกินความเป็นจริง พาลทำให้ไม่ชอบรถรุ่นนั้นไปเลย

เช่น  F30, Mini , Fiesta , Civic FD , Camry , Fortuner , 86
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Tan Int

บางทีก็อคติแบบมีเหตุผลแปลกๆครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับแฟนคลับรถรุ่นนั้นแต่อย่างใด
1. Pajero Sport เกือบทำผมไม่ได้ Altis แล้ว อคติแค่นี้จริงๆ
2. รถ SUV แทบทุกรุ่น เว้นแค่ CR-V และ Tucson เพราะผมไม่ชอบรถประเภทนี้สุดๆ(มันมีความหลังนิดหน่อย)
3. Accord G9 ผมไม่ค่อยชอบเป็นการส่วนตัว แต่ยอมรับว่ารถเค้าดีจริง ออปชันจัดเต็มมาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ maxxim

• **
ไม่อคติหรอกครับ

อย่างล่าสุดกะแสac กับcam. ในบอร์ดแคมเค้าก็นารักดีน่ะครับไม่่ข่มกันไปมา บรรยากาศดีมาก

ปล. ชอบความเห็นทุกท่านเลยที่ตอบในหัวข้อนี้ครับ. อารมณ์ดีกันมาก กระทู้นี้นาชมครับ ชอบมาก

หวังว่าหลังจากผมไปคงไม่ร้อนขึ้นน่ะ555

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

;D

ผมยังไม่ถึงขั้นมีอคติกับคันไหนเป็นพิเศษ
แต่แค่มันเขี้ยวคนขับ nissan march เพราะ

1 คิดว่าตนฉลาดเลือกที่สุด ประเภทรถปัญญาชนอ่านะ ::)
 2 คิดว่ารถตัวเองสมรรถนะและมูลค่าเทียบเท่า b seg แต่ครอบคลองได้ในราคาต่ำกว่า ;D...... ก็ปลื้มสิครับแบบนี้ ;D
     2.1 ชอบเอาตัวเลขสมรรถนะ mt ของตัวเองไปเทียบกับ at ของคันอื่น เลี่ยงที่จะกล่าวถึงการเปรียบเทียบเกียร์ประเภทเดียวกัน
     2.2 ชอบท้าต่อยข้ามรุ่น และยกตนข่มท่าน พอเขาเล่นด้วย แล้วตัวเองแพ้ก็งอแง "ก็เค้า 1200 นิ งุงิงุงิ"..... "ก็เค้าราคาถูกกว่านิ งิงุงิงุ" แล้วจะมาเปรียวทำไมจ๊ะ
     2.3 ชอบอนุมานเรื่องต่างๆทางบวกให้กับตัวเอง และอนุมานด้านลบให้ผู้อื่น
 3 วัฒนธรรมและค่านิยมคลับรุนแรง จะเป็นฟืนเป็นไฟขึ้นมาแบบทันทีทันใดหากได้ยินว่า "city ก็ประหยัดใกล้เคียงกับ march นะ"
และเหมือนโดนค้อนทุบเล็บ หากได้ยินว่า "โครงสร้างห้องโดยสารmazda2 แข็งแกร่งกว่า march นะ "
คิดจะประเสริฐแบบองค์รวมแต่เพียงผู้เดียวซะงั้น ;D

4 ทั้งๆที่ไม่มีคนถาม แต่ทำไมต้องพูดหรือแสดง ว่าที่ฉันขับมาร์ชเนี่ย ไม่ใช่จนนะ  ;D

ที่เจอกับตัวก็ประมาณนี้แหล่ะ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ M Performance

ไม่อคติครับ

เพราะผมคิดว่าที่เค้าเลือกซื้อคันนั้น ก็คงมีเหตุผลของเค้า

และเหตุผลของผมกับของเค้าไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน

ไม่งั้นคงขายดีอยู่รุ่นเดียว ยี่ห้อเดียวทั้งประเทศ

ผมว่าทุกคนเลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองและผมก็เคารพการตัดสินใจของเค้าครับ

เพราะฉะนั้น ไม่อคติครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ ponggu52

ISUZU D-Max แถวบ้านผม (บ้านนอก) ชาวบ้านจะเชียร์ออกอีซูซุอย่างเดียว ถ้าซื้อยี่ห้ออื่น อืม มันไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้
อืม!!! ถ้าซื้อยี่ห้ออื่น มองเราเหมือนเป็นคนไม่เข้าพวกเลย ยกเว้นไว้รุ่นนึง VIGO!!!

ก็เลยเป็นไม่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ก็มีบ้างครับ ที่จะคล้อยตาม

แต่สำหรับผมเลือกเอง เพราะเราใช้เอง ชอบก็ซื้อ จบ!

แต่ถ้าจะอคติจริงๆ ผมก็เคยมีอคติกับรถยี่ห้อหนึ่งมากเลยครับ เคยชอบเพราะสวยแต่ไม่เคยคิดจะซื้อ เพราะคิดว่ามันโครงเครงรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย ยี่ห้อ T

แต่ก็มีอีกยี่ห้อหนึ่งบ้านผมก็ชอบมากแล้วก็ซื้อแต่ยี่ห้อนี้มาตลอด ซื่งอาจเป็นอคติกับอีกหลายคนเหมือนกันครับ ยี่ห้อ F

แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้ฟังใครหรอกครับ เอาตามที่ตัวเองชอบ

แต่เพราะใครๆก็ต้องคิดว่ารถที่ตัวเองเลือกดีที่สุด เพราะไม่งั้นคงไม่เลือก ต้องชมรถตัวเองเป็นธรรมดาครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Alcatraz

สิ่งที่ผมไม่ชอบเลย เป็นความเห็นส่วนตัว ถ้าใครในนี้ทำขอโทษไว้ก่อน

เกียจสวิฟแต่งเป็นมินิมากที่สุดเลย ถือว่าอยากได้มินิแต่ไม่มีปัญญาซื้อตัวจริงเลยต้องเอาสวิฟไปแต่งให้เหมือน คือแบบจงใจอ่ะ รถแต่ละคันก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองจะไปเลียนแบบอะไรที่ไม่ใช่ตัวตนทำไม ผมยังเคยถ่ายรูปสวิฟใส่ล้อมินิเลย บอกเลยว่าทุเรศมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่เคยมีอคติกับรถยี่ห้อไหนทั้งนั้นครับ เรื่องสาวกจึงไม่มีผลกับผม

เพราะถ้าสงสัย ผมจะหาข้อมูลก่อน จากนั้นจะไปลองด้วยตัวเอง อยากรู้ว่าสี่งที่ "คนอื่น" พูดมา จริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ grev

ผมยังไม่เคยเจอคนประเภทนี้ในชีวิตจริงเลย
เจอแต่ในเวบคลับ  :-* บอกตรงๆบางทีอ่านแล้วอยากจะสมัครไปด่า 555+ จะอวยเว่อไปไหน
รถแต่ละคันมันก็มีความดีของมันอยู่นะ
เท่าที่สังเกตุเหตุผลจากการซื้อรถของคนรอบตัว
เฟียสต้า              ออพชั่นความปลอดภัยจัดเต็ม
ซิตี้ ซีวิค              สวย กว้างนั่งสบาย
วิออส อัลติส        ไม่อยากเจอศูนย์ห่วยๆ
สวิฟ                   สาวออฟฟิศข้างบ้านบอกสวย จบป้ะ!!
มาช                    อันนี้เรื่องจริง คนรวยแถวบ้านผมซื้อมาขับ 2 คนและ แกบอกวิ่งในเมือง มันประหยัด e class นานๆจะได้เห็นแกขับสักที

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เกลียด Fanclub 
-ยาริส (หลากหลายเหตุผล)
- แจ็ซ (หลากหลายเหตุผล)
- วีโก้ รถตัวเองแรงสุดเทพสุด บางคนชมกระทั่งช่วงล่างดี (บ๊ระๆ  มาสด้า ปิดโรงงานเถอะ) 
- ดีแม็กซ์ รถตัวเองแบบประหยัดเกิน คนอื่นๆ  ทำแล้วแรงสุด บลาๆ  (บางอย่างก็จริงแต่สาวกอวยเกินเหตุ 555)
- ซีวิคFD  หลงตัวเองแบบ ขั้นเทพ อัตราแรงม้า เทียบน้ำหนัก นี่มันอยู่ใน 20 อันดับแรกของโลกนิหว่า (อะไรประมาณนี้)
- บีเอ็ม  บางคนและไม่กี่คน พูดซะรถทั่วไปๆกลายเป็นรถ ดาษๆ กระป๋อง ก๋องแก็ง ส่วนใหญ่ดีนะสำหรับ คลับBMW
- มาร์ช (หลากหลายเหตุผล) 
- เฟียตต้า หลายคนเกินเหตุไปจริง ทุกเรื่อง ยอมครับว่า สำหรับเงือนไขผม เฟียตต้านี่รถดีสุดแล้วในคลาส แต่คุณอวยกันเกินไป

แต่หลายคันที่ผมไม่ชอบ สาวก ผมก็ไม่ได้เกลียดตัวรถนะ  อย่าง BMW ชอบอ่าน พวก E30,E36 คุยกัน และชอบแอบส่อง E38  ;D

ป.ล. ส่วนตัวนะผมคิดเห็นว่า เว็บบอร์ดคลับรถรุ่นใหม่ มีแนวทาง กร้าวร้าว และใส่คู่แข่ง ค่อนข้างชัด (จนเกินพอดี) 

ผมชอบอ่านบอร์ด อย่าง วอลโว่  เบนซ์   มาสด้า  ฟอร์ด(เว้นเฟียตต้า) เชฟ  ผมว่าพวกนี้คุยกันด้วยเหตุผลมากกว่านะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
พูดถึงยี่ห้อ F ที่ใช้อยู่ละกันครับ
ก่อนขายไทรทันเตี้ยไป คิดว่าไม่เอาวีโก้ (ปี2009)นั้นไม่เหมาะกับการขับเร็ว ไม่เอาดีแม็กซ์เพราะมีคนใช้เยอะแล้วไม่อยากตามใคร ไม่เอาฟอร์ดเพราะชื่อเสียงด้านศูนย์ไม่ดี เลยมองไปที่ไทรทัน พลัสกับ บีที แต่กลับกลายเป็นม้านอกสายตา มาอยู่กับผมแบบงงงง ก็ผ่านมาหลายปี ช่างที่ศูนย์จำผมได้เพราะช่างแทบไม่รู้ความเคลื่อนไหว นอกจากเจ้านายบอกมา
ฟอร์ดครับ ตอนนี้ช่างในศูนย์เค้าฟังปัญหาและแนวทางการแก้ปัญหาจากลูกค้าที่หาข้อมูลมาก่อน มากกว่าที่เบื้องบนบอกมาอีกนะครับ เจ้าของดีลเลอร์ F กับ M คนเดียวกัน แต่ในศูนย์ยังงงกันอยู่
เพราะคนใช้รถในปัจจุบัน ต้องหาข้อมูลมาก่อนแล้วแหละว่าข้อดีข้อด้อยเป็นไง
อย่างตอนที่สามรถดัพเดท ECU เพื่อแก้ปัญหาวาล์วเขก ช่างที่ศูนย์ยังงงว่าเอาเรื่องนี้มาจากไหน ผมคนที่ศูนย์ยังไม่รู้เรื่องเลย สุดท้ายโปรแกรมมันมีจริงและปัญหาวาวล์วเขกของผมก็หายไป
และตอนที่ผมแจ้งไปว่า ไฟเอ็นจิ้นเตือน ช่างยังถามว่า ไปเติมน้ำมันสกปรกมารึปล่าว เหลืออด เพราะเติมที่เดิมตลอด (ไม่เคยเติมหัวหอมนะครับ เติมแต่หอย) เปิดกระทู้ในเว็บบอร์ดให้ดู
สรุป เปลี่ยนวาล์วลิ้นผีเสื้อให้ผมแบบง่ายๆ
รถดี ขับสนุก อัตราสิ้นเปลืองพอรับได้
ด่ายี่ห้อวงรีสีน้ำเงินหน่อยเหอะ การสื่อสารในองค์กรคุณมันยากมากนักเหรอ ในการแก้ปัญหาให้ลูกค้า
แต่ผมรับได้ เพราะตอนนี้สนิทกับช่างไปแล้ว กลายเป็นต้องบอกช่างเองว่าต้องเช็คจากไหนก่อน
ข้อเสียที่ผมรับได้ แต่ไม่แน่ใจว่าคนอื่นรับได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 00:22:07 โดย PRAIWAN6624 »

ออฟไลน์ Fly to dream

เกลียดคนในบอร์ดเรนเจอร์เลยหละพูดอะไรไม่เชื่อ(บอร์ดเก่า) ยกเว้นบอร์ดใหม่
ซีวิค  ego สูง
vigo บางคน
สวิฟ บางคน
ซิตี้ บางคน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แต่ก่อนผมอคติกับฟอร์ดนะ.. แต่ทุกวันนี้ รถที่ใช้ประจำคือฟอร์ด..
เพราะแต่ก่อนถ้าศึกษาข้อมูลในโลกอินเตอร์เน็ต จะมีสาวกเชียร์ฟอร์ดกันมากมาย

พอผมได้ใช้รถฟอร์ด ผมก็ทำให้ทราบข้อดี และข้อเสียของมันด้วย..
ทำให้ผมทราบว่า รถทุกรุ่น มันมีดีที่ต่างกัน ไม่มีเจ้าไหนเด่นทุกด้าน
อยู่ที่เราจะชอบจุดไหนของรถมากกว่า..

รถบ้านผมมีรถยี่ห้อเจ้าตลาดทุกยี่ห้อ.. มันจึงเกิดการเปรียบเทียบให้เห็น
จุดเปลี่ยนที่ทำให้ผมเล่นฟอร์ดคือ อยากลองดู อยากเปิดโลกทัศน์ดูบ้าง..
ประจวบเหมาะกับศูนย์ที่บ้านผมไม่ได้ห่วยแตกเหมือนที่หลายๆท่านได้บ่นเอาไว้ในโลกไซเบอร์..
ช่างคุยง่าย อะไหล่ผมหาเองได้.. ทำไมจะลองบ้างไม่ได้ล่ะ..

แต่ท้ายที่สุดมันก็อยู่ที่เหตุผลของใครของมัน..
ชอบแบบไหน เลือกแบบนั้น.. ไม่ผิดครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..