ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกลับมองว่า Accord G9 สุดท้ายก็จะแพ้แคมรี่2012 และเทียน่า2013  (อ่าน 40137 ครั้ง)

ท่ามกลางกระแสของ Accord 2013 ที่ค่อนข้างแรงเหลือเกิน หลายคนพูดกันว่าแอคคอร์ดใส่ออฟชั่นมาแบบนี้ แคมรี่น็อคแน่ และเทียน่า2013ที่กำลังจะออกเดือนสิงหาก็มีหนาวเหมือนกัน

2-3วันที่ผ่านมา ผมเห็นแอคคอร์ดใหม่ หลายครั้งมากขึ้น มีคันนึงจอดอยู่ที่โลตัส ผมก็ไปยืนดูตั้งนาน  และรู้สึกว่ามันเป็นรถที่สปอร์ต โฉบเฉี่ยว โดนใจวัยรุ่นแน่ๆล่ะ เรียกว่าถามเด็กมหาวิทยาลัย เด็กมัธยม ผมเชื่อว่าเทใจให้แอคคอร์ดมากกว่า แคมรี่และเทียน่าแน่ๆ

แต่...แอคคอร์ด2013 มันไม่ให้ความรู้สึกภูมิฐานเลย ประมาณว่าดีไซน์มันไม่ดูป๋าแบบแคมรี่2012  ในขณะที่เทียน่า2013 เป็นรถที่ผมคิดว่าสวยกว่าเดิมมากๆ คงเส้นสายหรูหราภูมิฐานแบบเดิมเอาไว้ได้ครบ แต่เติมความสปอร์ต โฉบเฉี่ยวเข้าไป เป็นรถที่ดูไฮโซกว่าคู่แข่ง

ในขณะที่ แอคคอร์ด วิ่งบนถนน ผมรู้สึกว่ามัน"ไม่เด่น" เรียกว่ากลืนไปกับรถคันอื่นๆ  แต่แคมรี่2012 กลับเป็นรถญี่ปุ่นที่ดูเด่นกว่าด้วยซ้ำ และยิ่งไม่ต้องพูดถึงเทียน่า2013 มันน่าจะเป็นรถญี่ปุ่นที่ดูเด่นที่สุดบนถนน

ผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดและเป็นตัวตัดสินว่ารถคันนั้นจะขายดีแค่ไหน คือ รูปทรงของมัน  รูปทรงสำคัญกว่าออฟชั่น สำคัญกว่าอะไรทั้งหมด (ในเคสรถ D-segment ผมมองว่าแบรนด์ โตโยต้า นิสสัน ฮอนด้า แข็งแกร่งพอๆกันในรถใหญ่)

และกลุ่มเป้าหมายที่ซื้อ D-segment ส่วนมากก็ไม่น่าจะชอบดีไซน์ของ accord 
จากเดิม G8 ที่ดูภูมิฐานกว่า สปอร์ตน้อยกว่า ผู้ใหญ่ยังมองว่าวัยรุ่นเกินไป  G9ยิ่งแล้วใหญ่ สปอร์ตโฉบเฉี่ยวขึ้นไปอีกหลายขุม

ในขณะที่แคมรี่มีทรวดทรงและกระจังหน้าที่โดนใจคนมีอายุ เส้นสายทั้งคันดูเป็นรถมาเฟียมากกว่าแอคคอร์ดที่เหมือนเป็นรถลูกชายมาเฟียอีกที

เมื่อเทียน่าใหม่ออกมา ทุกอย่างน่าจะชัดเจนกว่านี้

สุดท้ายผมมองว่า แอคคอร์ด ก็จะขายได้กับลูกค้ากลุ่มเดิมๆคือ นักศึกษาลูกคนรวย , เจ้าของ SME อายุน้อยๆ ,วัยรุ่นที่บ้านมีตังค์ และคนมีอายุ45-60ปีกลุ่มเป้าหมายตัวจริงของเซ็กเมนต์นี้ที่มีกำลังซื้อแท้จริงที่จะซื้อรถราคาล้านกว่าบาท และเป็นแฟนฮอนด้าเท่านั้น

แคมรี่ ก็จะยึดเบอร์1ต่อไป เนื่องจากมีดีไซน์ที่โดนใจกลุ่มเป้าหมายมากกว่า กลุ่มนี้ชอบรถที่ดูภูมิฐาน รถที่วัยรุ่นมองว่าแก่นั่นแหละ

ส่วนเทียน่า2013  มีดีไซน์ที่น่าจะถูกใจกลุ่มเป้าหมายมากกว่าแอคคอร์ด และตัวใหม่นี้ผมว่ามันจะโดนใจพวกวัยรุ่นที่เป็นกลุ่มลูกค้าของแอคคอร์ดด้วย  คนออกแบบถือว่าเก่งมากที่ออกแบบรถที่ดูหรูหราภูมิฐานก็ดูได้ จะมองว่ามันสปอร์ตมันก็สปอร์ต ในขณะที่แอคคอร์ดนั้นดูวัยรุ่นจ๋าเลย 

จากโฆษณาของแอคคอร์ด ทำให้เห็นเลยว่าฮอนด้าตั้งใจแย่งลูกค้าของแคมรี่แบบชัดเจน โฆษณาออกมาจนรถดูแก่ และพยายามทำให้ตัวรถดูภูมิฐาน ตรงนี้ผมว่ามันทำได้แค่ในทีวี แต่เวลาตัวรถวิ่งบนถนนจริงๆ มันทำไม่ได้ 

สุดท้ายผมมองว่า นี่จะเป็นอีกครั้งที่ G9 ต้องหล่นไปอยู่ที่3อีกรอบ  ด้วยเหตุผลด้านงานออกแบบ การได้รับคำชมว่าสวยจากคนที่ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย ไม่ได้ซื้อจริง มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร

ออฟไลน์ iPonGCNX

• Newbie
  • *
น่าคิดครับ

ผมเป็นคนนึงที่มอง Accord ว่ามันแก่มากในทุก gen   แต่พอ gen9 ปรากฏโฉมผมกลับชอบมาก เพราะมันดูสปอร์ตขึ้นเยอะ  เท่ห์ มีเสน่ห์ ลงตัวกว่าเดิมมากเหลือเกิน + Option ที่จัดเต็มซะ บ่องตงว่าเปีะมาก  จนลังเลและคิดว่ากำลังจะทิ้ง Civic มาเล่น Accord     ด้วย option ที่จัดเต็มมากตั้งแต่รุ่น ล่างสุดมันโดนมาก

ปล. ส่วน เทียน่า(ปัจจุบัน) กับ คัมรี่ (สำหรับผมมันไม่สวยเอาซะเลย จะแก่ ไปไหน)  

ที่ผมคิดน่าจะใกล้เคียงกับบทวิเคราะห์  ของ  จขกท.นะครับ ผมอายุ 27 ครับ อาจไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของ Accord โดยตรง  แต่จากการออกแบบของ Gen9 ก็จะได้กลุ่มเป้าหมายรอง(เหมือนผม) ส่วนกำลังซื้อจะเยอะ มากหรือน้อยนั้น  ผมคงตอบไม่ได้  แต่ในคลับ Accord gen9 คนที่รับรถล๊อตแรกๆ อายุ 22-33 ซะเป็นส่วนใหญ่ (ที่รู้เพราะมีกระทู้ถามอายุในคลับครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 01:25:23 โดย iPonGCNX »

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
เป็นไปได้สูงในหมู่คนที่มีกำลังซื้อและหัวค่อนข้างโบราณครับ ( คหสต. )

ป๊าผมยังออกปากชมเลยนะว่า accord ใหม่มันสวยดี แต่ถ้าให้ซื้อคงออกแคมรี่ เช่นเดียวกับเพื่อนๆของแก

ผมถามกลับว่าทำไมหละ? ทั้งๆที่เทคโนโลยีก็โบราณ ออฟชั่นน้อยกว่ารถกระบะอีก ( 2.0 )

แกบอกว่า ยังไงมันก็ยังเป็นโตโยต้า ดูมีภาษีกว่า  -*-

แต่ถ้าเป็นคนหัวสมัยใหม่ ที่มองความคุ้มค่าเป็นหลัก และมักจะมองข้ามเรื่องดีไซน์ไป

หากแต่จะมองค่าบำรุงรักษา ออฟชั่นความคุ้มค่า สมรรถนะการขับขี่ ผม"คิดว่า" accord gen9 ได้ใจนะ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านพ่อผมใช้ แคมรี2012. ผมว่ามันก็ดี ลงตัว.  ถึงกระจังหน้าจะดูเหมือนวีโก้. ด้านข้างจะดูแบนไปบ้าง. ในสายตาผมผมก็ว่ามันดูป๋าเหมือน จขกทว่าล่ะครับ. ชอบอยู่เหมือนกัน. โก้ดีจิงๆ555

แต่......แต่ผมจองแอคคอ์ด2013 ไปเรียบร้อย. ตอนนี้รอแต่รถ. 2.4 el ผมอายุ38. มีการงานอาชีพมั่นคง. มีครอบครัว สงสัยอยู่นอกกลุ่มเป้าหมาย555

ยอมรับรถไม่ป๋าแน่นอน. แต่ผมชอบรถลักษณะแบบนี้.   บอกยากครับ. แต่ถ้าเป็นปีที่แล้วถ้าผมจะออกยังงัยก็ต้องเป็นแคมรี่.

ใช่แฟนฮอนด้ามั้ย? ใช่. แต่ถ้าออกมาห่วยเกินก็บายเหมือนกัน. เพราะก่อนหน้านี้บายcrv มาแล้ว. รับข้างนอกได้หมดรับข้างในไม่ได้เลย.

ที่กล่าวมา คือผมอยากจะสื่อว่าบางทีถึงจะเป็นแฟนฮอนด้าก็จริง. แต่ถ้ามันแย่เกินก็ไม่มีใครทนได้หรอกครับ555. หลับหูหลับตาเอายากอยู่. เงินไม่ใช่น้อย. หามายาก  พร้อมเปลี่ยนค่ายเสมอ. นอกจากแฟนเหนียวแน่นจริงๆที่มากกว่าผม 555

ปล.แอคคอร์ดที่ออกกันอยู่ตอนนี้ (ความเห็นส่วนตัวผมน่ะ) วิ่งบนถนนมันยังมีแต่สีขาว. เพราะรถมันพึ่งออก และรถแทบทุกแบรนด์. ออกกันมีแต่สีขาวกับขาว. อะไรขาวๆบนถนนผมก็มองว่ามันเยอะ. และผมมองมันก็ยังคล้ายๆg8อยู่นั่นล่ะ. มีไฟหน้าหลังเปลี่ยน เส้นข้างเคยนูน ก็ขุดลงแทน ทั้ง3 แบรนก็สวยคนล่ะแบบ. คงจะแยกกลุ่มลูกค้าชัดเจนขึ้น. แต่ยอดขายก็ลุ้นกันไปแค่2 ค่าย

ขอบคุณความเห็นจากโพส จขกท. ครับ. จะได้ฟังมุมมองของแต่ล่ะท่าน

ออฟไลน์ BOBOz

• **
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ผม อายุ30 แต่ใจยังวัยรุ่นอยู่นะ ชอบเที่ยว ชอบกลางคืน เอาน่าตาอย่างเดียว ผมกลับชอบรูปทรง แคมรี่ มากกว่าแหะ

ออฟชั่นมาทีหลัง รูปทรงความถูกใจต้องมาก่อน

แต่ยอมรับว่า ผมไม่ชอบภายในของแคมรี่เลย ยิงตรงนาฬินา ที่เป็นสีเขียวๆ ยิ่งรับไม่ได้ เหอๆ

แต่ gen ก่อนหน้านี้ผมชอบ รูปทรงแอคคอด มากกว่านะ ผมว่า genนี้ แคมรี่ออกแบบมาได้ดีมากๆเลยนะ

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หลังจากไปดูตัวจริงมา (ไม่คิดจะซื้อหรอก  :P

ผมกลับชอบ G8  มากกว่้า G9 แฮะ

ผมมองว่า G9 ไฟท้ายมันตันๆดูเป็นก้อนแป้งปั้นไม่เสร็จ    ยิ่งด้านหน้า โครเมียมนั่นมันไม่ใช่เลย   มันดูไม่เพรียว

G9 เปรียบเหมือน เหมือนคนหุ่นอาเสี่ยลงพุงนิดๆใส่ทักซิโด้ยืนถือแก้วไวน์  รองเท้าหนังชั้นดี แต่รูปทรงไม่สวยไม่เข้ากับชุด ดูหลงตัวเอง
G8 เปรียบเหมือน นักธุรกิจวัยกลางคน หุ่นผอมเพรียวใส่สูทแต่สูทดันหลวมหน่อยนึง รองเท้าหนังทรงยาวดูชะลูดเมื่อเข้าชุด บุคลิคดูมั่นใจในตัวเอง

ป.ล. แต่ผมก็ไม่ชอบ G8 แต่ง VIP น่ะ  ไม่สวย แต่งแบบ Race ดูดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพราะถ้าคนส่วนใหญ่ที่เป็นผู้ใหญ่ ส่วนมากจะมองแต่ Camry ครับ

แต่ผมกลับมองว่า Accord ตัวนี้มันดูภูมิฐานกว่า Camry ซะอีก

แต่มันดันเป็น Honda ไงครับ Honda ที่ภาพเป็นวัยรุ่นและภาพ Accord รุ่นก่อนๆที่ดูสปอร์ตกว่าคู่แข่ง

แต่ยังไงก็ต้องรอดูออฟชั่นของ L33 ก่อนดีกว่าครับ แต่ถ้าภายนอกผมชอบที่สุดในกลุ่ม แต่ภายในผมยังชอบ J32 มากกว่า

แล้วก็อย่าลืมว่า รุ่นทำยอดของ D seg นั่นคือรุ่น 2.0 ลิตร ซึ่ง Honda จัดมาได้เต็มมากๆ

ออฟไลน์ beerrl

แน่นอนว่า camry น่าจะขายได้มากที่สุด แต่ระยะห่างของที่1 ที่2 ที่3 ในตลาด d-segment จะต่างกันมากน้อยเท่าไหร่ อันนี้เป็นเรื่องที่น่าคิด
Accord ใหม่ นำเสนอได้น่าสนใจ ในรุ่น 2.0 ส่วน teana ใหม่จะมาแรงไหมอันนี้ต้องดูจากราคาและ สิ่งที่ให้
แต่ถ้า camry ยังไม่มีอะไรเพิ่มเติมจากเดิม ผมคิดว่าช่องว่างที่ห่างมากๆ จะค่อยๆแคบลงครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมว่า Accord รุ่นนี้มันทั้งไม่สปอร์ตและไม่หรูหราอ่ะ

มันคือการเอาหน้าตารายละเอียดของ Accord งูเห่า (G6) ไปโปะไว้บนบอดี้ของ Accord G7 อ่ะครับ

คือเป็นรถที่จืดมากกกกกกกกกกกก มีความเป็นรถแต่ไม่มีจุดเด่นของตัวเองเลย

ดูแล้วเหมือนดู Sylphy อ่ะครับ คือถามว่าสวยมั้ยก็สวย แต่ไม่สวยล้ำหรือสวยนาน อีกสี่ห้าปีมันก็กลายเป็น Sunny Neo ธรรมดาๆอ่ะครับ

ออฟไลน์ JIRATH

หลังจากไปดูตัวจริงมา (ไม่คิดจะซื้อหรอก  :P

ผมกลับชอบ G8  มากกว่้า G9 แฮะ

ผมมองว่า G9 ไฟท้ายมันตันๆดูเป็นก้อนแป้งปั้นไม่เสร็จ    ยิ่งด้านหน้า โครเมียมนั่นมันไม่ใช่เลย   มันดูไม่เพรียว

G9 เปรียบเหมือน เหมือนคนหุ่นอาเสี่ยลงพุงนิดๆใส่ทักซิโด้ยืนถือแก้วไวน์  รองเท้าหนังชั้นดี แต่รูปทรงไม่สวยไม่เข้ากับชุด ดูหลงตัวเอง
G8 เปรียบเหมือน นักธุรกิจวัยกลางคน หุ่นผอมเพรียวใส่สูทแต่สูทดันหลวมหน่อยนึง รองเท้าหนังทรงยาวดูชะลูดเมื่อเข้าชุด บุคลิคดูมั่นใจในตัวเอง

ป.ล. แต่ผมก็ไม่ชอบ G8 แต่ง VIP น่ะ  ไม่สวย แต่งแบบ Race ดูดีกว่า

ชอบครับ เปรียบเทียบได้เห็นภาพดี
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
ทีแรกผมคิดว่าผู้หญิงน่าจะชอบ gen9 ตัวนี้ เพราะมี option อำนวยความสะดวกมากมาย น้าไปจองตัว 2.0 ไว้ด้วยเลยกะว่าได้รถมาแล้วจะลองแลกกันขับดู แต่พอแม่มาเห็นคันจริง แกกระซิบกะผมว่า ไม่สวย ขับแคมรีน่ะดีแล้ว  เหมือน lexus ดี  พอถามแกว่ามันสวยยังงัย แกว่าแคมรี มันดูคมกว่า ขับง่ายกว่า ใช้อุปกรณ์ง่ายกว่า แล้วแกว่ามันนั่งสบายกว่า นี่ความคิดคนแก่นะครับ ไอ้ตัวผมอ่ะ อยากขับแอคคอร์ดมากกว่า

ออฟไลน์ YenChar

อัดออฟชั่น อัดโปร กันขนาดนี้
ผมเชื่อว่า รถใหญ่ ยังไงๆแคมรี่ก็มาวินครับ

ตลาดรถเล็กสำหรับค่ายแบรนด์รอง น่าลุ้นกว่า
แต่ประเด็นคือ กระแสวีออสมาแรงมากๆ
แถมด้วยอีโค้คาร์โตโยต้ากำลังจะเปิดตัว

เหมือนจู่ๆ โตโยต้ามาพลิกแก้เกมเอาดื้อๆเลย
รอดูต่อไปครับ เชียร์แบรนด์รอง สนุกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
          วัสดุG9 ดีขึ้นครับแต่รูปทรงภาพนอก ผมมองว่าไม่สวยเด่นครับ ดูเล็กลง สำหรับผมเริ่มเลือกใช้D Segmentตอนอายุ33 เรื่องรูปทรงที่แก่ไม่ใช่ประเด็น แต่ผมมองความลงตัว วัสดุที่เลือกใช้งานประกอบ การเก็บเสียง ความสะดวกสบายของคนนั่งหน้าทั้ง 2 คน ในGen ที่เเล้วต้องยอมรับเลยครับว่าJ32 ออฟชั่นน้อยสุด มีเท่าที่จำเป็น แต่นั่งสบาย ยอดขายนิสสันก็ดีขึ้นอย่างมาก

ผมมองว่า D seg ในรุ่น2.0 เป็นตลาดใหญ่ Hondaคงหวังตรงนั้น Honda คงหวังเเค่ที่2 เท่านั้น ยอดขายคงอยู่ระดับ 1,000 คันต่อเดือนครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
เท่าที่เห็นมาผมว่า accord ตัวนี้ภายในงามกว่าทุกแบรนด์ ภายนอกก็สูสีกันน่ะ camryตัวนี้ดูยังไงก็ไม่สวย ถ้าไม่ใช่รถตลาดรถแบรนดเนมของ toyota ผมว่าก็งั้นๆอะ teanaภายนอกดูในคลิปบางมุมก็งามหยดย้อยบางมุมก็ดูขัดๆไงก็ไม่รู้ ส่วนภายในดูแล้วยังสู้ camry กับ accord ไม่ได้ ผมว่าd-segment รุ่นต่อไปอีก5-6ปี น่าจะสนุกกว่านี้แน่นอน เจ้าสนาม camry จะวางเฉยไม่ได้อีกต่อไป ^_0

ออฟไลน์ Jeeple

• **
ขอแสดงความเห็นบ้างครับ
ปัจจุบันออกcamry 2012 มาขับได้ประมาณ8เดือนเห็นแอคคอร์ดในเน็ทและในแม็กกาซีนรู้สึกว่าสวยมากทีเดียว รอจนกระทั่งเปิดตัวในไทยมายิ่งรู้สึกเสียดายที่ออกแคมรี่มาก่อนจนคิดว่าจะยกแคมรี่ให้ภรรยาแล้วไปออกแอตคอร์ดแทนเมื่อสามวันก่อนไปดูตัวจริงที่โชว์รูม. ความรู้สึกแรกที่เก็นคือ ทำไมมันไม่ว้าวเลยแฮะ.....พอสำรวจภายนอกและนั่งดูภายใน ข้อดีคือภายในออกแบบได้สวยวัสดุดีสีลายไม้ร่วมสมัย แต่ รู้สึกแคบๆไปหน่อย สรุปว่าภายในดีครับ
แต่ขัดตามากๆกับรูปโฉมภายนอกที่ไม่สวยเหมือนตอนดูจากรูป ปัญหาคืออย่างที่กระทู้บนๆได้กล่าวมาคือ จะหรูก็ไม่หรู จะเฟี้ยวก็ไม่ใช่ มอกภายนอกดูเล็กกว่า g8 แบบนู้สึกได้เพราะภายในโชว์รูมยังมี g8 จอดอยู่ข้างๆกัน ขนาดว่าไม่ค่อยชอบโฉมที่แล้วเท่าไหร่แต่ยังรู้สึกว่าลงตัวกว่า........สรุปว่าค่อนข้างผิดหวังหลังจากได้สัมผัสตัวจริงครับ  เลยสรุปว่ารู้สึกว่ายังคงชอบแคมรี่มากกว่าเพราะภาพรวมมันมีความลงตัวมากกว่าในสายตาผม จากความเห็นส่วนตัวผมเท่านั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 08:59:56 โดย Jeeple »

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Camry เป็นเจ้าตลาด no question ask เลย ด้วยหลายปัจจัย

สำหรับ teana กับ accord คงสูสี

แต่รอบนี้ teana มาดีจรงิๆๆด้านรูปทรงภายนอก พวกออฟชั่นใส่กันได้

ส่วนตัวเห็น accord บนท้องถนน ก็สวยดี แต่ไม่เด่นครับ ส่วนตัวชอบ G8 มากกว่าเสียอีก

โดยรวม teana มีเบียดหายใจรดต้นคอ  แต่เนืองจาก 0 บริการดีกว่า ความเชื่อเรื่องราคาขายต่อ (ซึ่งก็ค่อยๆๆเปลี่ยน)และ brand honda มีภาษีสำหรับคนบางกลุ่มกว่าบ้าง

ถ้าเปลี่ยเป็น แบรนด์ Nisssan มีภาษีกว่า accord J33 น่าจะชนะ G9 ได้เลยด้วยซ้ำไป

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมมอง  accord  ทีไร ดูเส้นสาย มันคุ้นหน้าคุ้นตาเกินไป เหมือนเส้นสายกำลังตาม camry อยู่เลย ก็เลยไม่โดดเด่นอะไร

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ทำไมผมมองว่า G9 มันแก่หว่า แก่มาก ถึงมากที่สุด
ทรงอนุรักษ์นิยม ต้องเปิดไฟยามค่ำคืน ให้ไฟ LED มันได้ทำงานของมัน
ถึงจะสวยงามลงตัว แต่ถ้ายามกลางวัน รูปทรงเหลี่ยมๆ กล่องๆ
รวมกับกรอบไฟหน้าไฟท้ายที่ทรงทื่อๆ ทำให้ยากจะเชื่อว่าคนอายุต่ำกว่า 35 จะซื้อมาขับเอง

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Blu

• **
อยากไปเห็นของจริงมั่งจังครับ แต่ยังไงผมก็ชอบที่ G9 มี daylight อิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมยังมองว่า อะไรแปะป้ายโตโยต้า มักจะขายดี ยกเว้นจักรเย็บผ้า

แอกคอร์ด G9 สวยขึ้น แต่แคมรี่ ถ้าปรับกระจังหน้าทรงลุงก็จะดูดีขึ้นอีกเยอะ เพราะตัวรถมีความสปอร์ทและหรูในตัวอยู่แล้ว แต่กระจังหน้าทรงลุงไต้หวันนี่เลวร้ายมาก

อย่างไรก็ตาม ผมว่าคนที่ "ขับเอง" ก็คงจะเลือกแอกคอร์ด ส่วนคนที่ "นั่ง" หรือ "ให้คนอื่นนั่ง" ก็ยังเลือกแคมรี่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Mike

ผมกลับมองว่า ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว รสนิยม  ของแต่ล่ะบุคคล มากกว่าครับ

ผู้ใหญ่บางคน อาจจะชอบความสปอร์ต ก็ได้

ดูอย่าง F10 เป็นต้นครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ chaowalit

หลังจากที่รอนั่งตัวจริง
ด้านหลังกว้างดีครับ ชอบมาก
ด้านหน้าเหมือนเล็กจัง สงสัยผมอ้วนด้วย
ตอนแรกจะจองเลย กลับมาคิดก่อน

ออฟไลน์ slate

ผมว่าเหมือนเอา G6 มา minor เปลี่ยนไฟหน้าไฟท้าย ภายในสวยถูกใจ แต่ภายนอกไม่ไหวจะเคลียร์ เห็นวิ่งบนถนนยังไม่สะดุดลูกหูลูกตาเลย โดนรถอื่นกลืนไปหมด ผมว่า วีออสใหม่ ยังสวยกว่าเป็นกอง

ออฟไลน์ panerai

ผมกลับรู้สึกดีที่แอคคอร์ดไม่ดู ป๋า น่ะครับ
แต่กลับมองว่า  camry รุ่นนี้ดีไซส์ เชย มากกว่าจะป๋า ครับ

ออฟไลน์ nogia

• **
หลังคาด้านเบาะหลังจะเตี้ยไปไหน ผมสูง 183 ยอมรับว่าหัวติดจริงๆ ไม่มีที่ว่างให้อะไรสอดระหว่างหัวกับเพดาน (ในกรณีนั่งเต็มหลัง) เพื่อนผมสูง175ยังติดเลย แล้วถ้าเป็นรถสำหรับผู้บริหารแล้วละก็ ผมว่า Honda พลาดแล้วเรื่องความสูงของเพดาน
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ bojung

อย่างผมเองอายุประมาณ 30 ผมรู้สึกว่าแอคคอร์ทตัวใหม่มันดูโฉบขึ้นนะคับ แต่รู้สึกว่าวัสดุมันห่วยขึ้น มันดูเหมือนลดเกรดลงมาจากตัว G8 แต่เรื่องดีไซน์สวยขึ้น ส่วนแคมรี่ผมว่ามันลงตัวของมันเอง และคนที่มีอายุสัก 30 ขึ้นมักจะชอบแนวแบบนี้ เพราะมันดูภูมิฐาน สวย และนั่งสบาย มันนั่งสบายกว่าแอคคอร์ทอีกครับ ส่วนเทียน่าผมว่ามันดูภูมิฐานสุดแล้ว ภายในนั่งสบาย และที่ดีที่สุดเลยคือนิ่มมากครับ นั่งทีจะหลับ ขับรถเจอหลุมเก็บได้หมด แต่อาจจะดูแก่ที่สุดสำหรับผม

ออฟไลน์ AMG GT

ทำไมนะผมถึงรู้สึกว่า ACCORD ใหม่มันดูภูมิขึ้นนะครับ  ไฟท้ายตอนกลางวันอาจจะไม่ สวยเท่าไหร่ แต่ตอนกลางคืนสวย มาก   แต่ยังไงแต่ ถ้าผู้ใหญ่ซื้อเค้าก็คงไปซื้อ Camry อะครับ  เพราะส่วนมากคนที่ซื้อรถระดับ นี้ก็จะมีแต่ คนที่มีอายุทั้ง นั้น  และ หัวโบราณ นิดๆ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
ผมชอบ Accord
แสดงว่าผมยังไม่แก่สินะ

ออฟไลน์ Dr.Pop

ชอบ accord เพราะมี daylight ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Accord G9 ผมชอบดีไซน์ภายในทั้งหมด คิดว่าดูดีสุด
ใน 3 ค่าย (รวมถึง J33 ในอนาคตด้วย)
แต่ภายนอกรู้สึกเฉยๆ

Camry ชอบดีไซน์ภายนอกมากกว่า Accord G9 (ตัวไฮบริดนะ)
แต่เฉยๆกับดีไซน์ภายใน แต่เบาะหลังรุ่น DVD NAVI นั่งสบายมากกว่าที่คิด
ให้คะแนนเบาะหลัง Camry HV DVD Navi > Teana > Accord สองอันดับหลังคะแนนมาติดๆกัน

Teana J33 ชอบดีไซน์ภายนอกมากที่สุด
แต่รู้สึกเฉยๆกับดีไซน์ภายใน ส่วนตัวคิดว่าภายใน J32 ดูอบอุ่น และสวยกว่านิดๆ