ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Black List  (อ่าน 12493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
Honda Black List
« เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 23:35:05 »
Honda มี Black list ด้วยเหรอครับ ของยก (ตัวอย่าง) เอาไปทำ Taxi ก็ชื่อคืนและติด Black List ด้วยเหรอครับ (อยากรู้)

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
Re: Honda Black List
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 23:57:22 »
เรื่องฮอนด้าห้ามนำรถไปทำแท๊กซี่ั้นั้น ไม่เป็นความจริงครับ

ส่วนแบล็คลิสต์นั้น ฮอนด้าจะบันทึกชื่อลูกค้ารายที่มีปัญหากับฮอนด้าแล้วจบไม่สวยครับ

ออฟไลน์ golfhahahoho

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 00:35:14 »
เรื่องนี้ผมไม่อยากจะขุดจริงๆซื้อ g8 มามีปัญหา สรรพัด ประกอบไม่เท่ากันรถขึ้นสนิม พอแก้ ไม่ตก บอกให้รับรถไปก่อนจะค่อยๆแก้ ให้ พอเราบอกไม่เอามาขู่ว่า เดียวติด black list  จริงๆในใจจะถามว่า กูไปติดหนี้พ่อมรึงมาแต่ปางใด ไม่ทราบ แต่ไม่ได้พูดออกไปแค่แจ้งว่าไม่พอใจจบด้วยการใช้เงินฟาดให้ประกันเพิ่มก็รับๆไป เสียการเสียงานมานั่งด่ากับ มัน พอกันที

ไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ แค่อารมเก่าๆมันขึ้นเวลาได้ยินเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:20:51 »
เรื่องนี้ผมไม่อยากจะขุดจริงๆซื้อ g8 มามีปัญหา สรรพัด ประกอบไม่เท่ากันรถขึ้นสนิม พอแก้ ไม่ตก บอกให้รับรถไปก่อนจะค่อยๆแก้ ให้ พอเราบอกไม่เอามาขู่ว่า เดียวติด black list  จริงๆในใจจะถามว่า กูไปติดหนี้พ่อมรึงมาแต่ปางใด ไม่ทราบ แต่ไม่ได้พูดออกไปแค่แจ้งว่าไม่พอใจจบด้วยการใช้เงินฟาดให้ประกันเพิ่มก็รับๆไป เสียการเสียงานมานั่งด่ากับ มัน พอกันที

ไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ แค่อารมเก่าๆมันขึ้นเวลาได้ยินเรื่องนี้ครับ

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ เพื่อนผมก็โดนเจ้า G8 นี่แหละครับตัวท๊อปซะด้วย ทุกอย่างดีหมด เสียอย่างเดียวพอวิ่งไปได้ไม่ถึง2เดือน ลูกสูบแตกครับ *-* สรุป เปลี่ยนเครื่องใหม่รอ7เดือน ถ้าใครโดนกับตัวก็คงไม่กลับไปซื้ออีกแน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:30:03 »

เข้าใจความรู้สึกเลยครับ เพื่อนผมก็โดนเจ้า G8 นี่แหละครับตัวท๊อปซะด้วย ทุกอย่างดีหมด เสียอย่างเดียวพอวิ่งไปได้ไม่ถึง2เดือน ลูกสูบแตกครับ *-* สรุป เปลี่ยนเครื่องใหม่รอ7เดือน ถ้าใครโดนกับตัวก็คงไม่กลับไปซื้ออีกแน่นอน
เอารถปอนเตี๊ยกไปเข้าศูนย์ฮอนด้า เขาซ่อมให้ได้ก็ถือว่าชำนาญมากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:43:24 »
รักษาดินแดน!

1. รู้ว่าพยายามเล่นตลก แต่มุขนี้ นอกจากเธอ และพี่แล้ว มีใครเขา Get กันบ้าง?
2. ตอบอย่างนี้ ไม่ต้องตอบก็ได้นะครับ อยู่เฉยๆ ไปก็ได้ ตอบกวนตีนแบบนี้
ยิ่งจะทำให้คนอื่นเขาของขึ้นกันง่ายๆ ได้ในอากาศร้อนๆแบบนี้ คนเขากำลัง
ซีเรียส อยากได้คำตอบ ก็ดันมาเจอ ข้อความอะไรที่ไม่รู้จักกาละเทศะ แบบนี้
มันสมควรแล้วเหรอ?

เป็นมาครั้งที่เท่าไหร่แล้วก้ไม่รู้ตลอด 4 ปีที่ผ่านมา วันนี้ขอสักทีเหอะวะ!

เข้าเรื่อง

- ฝ่าย Honda บอกว่า ไม่จริง จะบ้าหรือ มีที่ไหน?
- ลูกค้าบางราย ยืนยันมา ว่า มีคนบอกว่า "จริง" และหลายคนมากที่ยืนยันกับผมแบบนี้

แล้วแต่จะมอง แล้วแต่จะเชื่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 01:45:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ min

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 06:57:48 »
ขอยืนยันว่า มี Black List จริงครับ เกิดกับตัวมาแล้ว  น้องเพิ่งจะไปติดต่อซื้อ G9
Honda บอกว่า นามสกุลครอบครัวผมติด Black List  .................
พ่อผมเลยเข้าไปด่าชุดใหญ่ญญญญญญญญญญญ   สุดท้ายก็จองได้ตามปกติครับ
แค่คนบางคนทำไม่ดีไว้ ( ซึ่งไม่เกี่ยวกับเราเลยยยยยยยย )  แต่ดันเอานามสกุล ไปใว้ใน Black List  บ้าหรือเปล่า .....  ใช้อะไรคิด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:07:11 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันยังสงสัยเลยว่ากล้าทำแบบนี้กับลูกค้าเหรอเพราะยังไม่เคยโดนกับตัวเองครอบครัวหรือคนรู้จัก ถ้าจริงก็แสดงว่าเค้าถือตัวมากสมแล้วที่ช่วงหลังๆมาแป๊กบ่อยเพราะถือตัวเกินไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:09:12 »
เห็นคำตอบบางท่านแล้ว ปวดเฮด

- มีครับ BlackList ครับ แต่จะเป็นพวกที่ซื้อไปแล้วมีปัญหากับ ฮอนด้าลิสซิ่ง

- พวกLoveList ก็มีน่ะ ขอแค่เคยซื้อรถยนต์ฮอนด้า ไม่ว่าจะนานแค่ไหน ถ้าเอาหลักฐานมายืนได้ ก็รับส่วนลดเพิ่ม

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:15:04 »
เห็นคำตอบบางท่านแล้ว ปวดเฮด

- มีครับ BlackList ครับ แต่จะเป็นพวกที่ซื้อไปแล้วมีปัญหากับ ฮอนด้าลิสซิ่ง

- พวกLoveList ก็มีน่ะ ขอแค่เคยซื้อรถยนต์ฮอนด้า ไม่ว่าจะนานแค่ไหน ถ้าเอาหลักฐานมายืนได้ ก็รับส่วนลดเพิ่ม

Blacklist ของฮอนด้า ยืนยันครับว่าไม่ได้เกี่ยวกับ เรื่องการเงินนะครับ เป็น list ที่เค้าทำขึ้นมาเกี่ยวกับลูกค้าที่มีปัญหากับตัวรถ แล้วโวยวายพวกเค้าจริงๆครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:32:10 »
งง!!

เมื่อปัญหาเกิดจากตัวรถ hondaมาลงโทษผู้ใช้หรอครับ เหอะๆ

ปล. ถ้าผมขายของ สื่อมวลชนมาถาม ผมก็ต้องตอบในทางบวกครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:18:38 »
ถ้าตัวรถมันมีปัญหาจริงๆ เกิดจากผู้ผลิตจริงๆ และไม่สามารถแก้ไขให้เจ้าของรถพอใจได้ แล้ว
เจ้าของรถไม่พอใจ ตำหนิบริษัทผู้ผลิต มันก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ ไม่เข้าใจว่าฮอนด้าคิดอะไรอยู่
ถ้าเป็นเรื่องจริงผมว่ามันไม่ Make sense เอาซะเลย

ปล.บางคำตอบครับ แอคคอร์ด เจเนอร์เรชันแปดครับ ไม่ไช่ pontiac G8 ฮ่วย!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 09:23:36 โดย Godzilla »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:38:16 »

เอารถปอนเตี๊ยกไปเข้าศูนย์ฮอนด้า เขาซ่อมให้ได้ก็ถือว่าชำนาญมากแล้วนะครับ

อันนี้งง ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 10:02:15 »
ถ้ามีจริงก็ไม่รู้จะมีทำไม
เพราะคนที่มีปัญหาแล้วจบไม่สวย ซื้อคันใหม่เขาก็คงไม่ซื้อยี่ห้อเดิมละมั้ง

ส่วนตัว
ถ้าจบไม่สวยแล้วโดนแบล๊คลิสต์ก็ไม่ง้อหรอก ไม่ได้มีรถยี่ห้อเดียวในตลาด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:06:43 »

555555555+  :D :D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 11:35:42 »
ยืนยันว่า มี Black List อีกคนครับ

ใครที่แจ้ง ส.ค.บ จะเจรจาจบสวย หรือไม่สวย ก็ขึ้น  Black List ครับ

และที่รู้ๆ ไม่ได้มียี่ห้อเดียว ฟอร์ด ก็มี

ถามว่าทำไมต้องมี ..

ลูกค้าบางคน ออกแนวงี้เง่าครับ

ซ่อมรถให้ ทำให้ใหม่ ก็ไม่พอใจ เปลี่ยนคันให้ ก็ไม่เอา จะคืนเงินท่าเดียว คุยไม่รู้เรื่อง แถมจะเรียกร้องค่าเสียหาย ขู่จะเผารถฯลฯ

ล่าสุด มีลูกค้ารายนึงซื้อฟอร์ด และกำลังมีเรื่องกับฟอร์ด และก็มาซื้อ ฮอนด้าด้วยในเวลาต่อมา ก็ฟ้องฮอนด้าอีก ด้วยเหตุผลงี่เง่าเหมือนกัน ....

สุดท้ายก็ติด BL ไปทั้งสองยี่ห้อ

ลูกค้าบางคน รับรถไปใช้แล้วเป็นเดือน แล้วเพื่อนทักว่า งานประกอบมันไม่ดี สีสเกิตไม่ตรงกับสีรถ ก็วิ่งมาร้องจะเปลี่ยนคัน จะคืนเงิน ไม่คืนจะเผารถ

ลูกค้าแบบนี้สมควรทำยังไงครับ

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 12:31:03 »
ฮอนด้ายุคนี้เป็นขาลงแล้วคับ เคยใช้ไดเมนชั่นเข็ดยี่ห้อนี้ไปเลย
บอกญาติทุกคนใครซื้อฮอนด้าขอตัดญาติขาดมิตรกันเลยนะ
แล้วผลมันก็เริ่มออกคนเดี๋ยวนี้ฉลาดขึ้นเยอะเริ่มแยกแยะออก
ว่าอะไรดีอะไรมีแค่เปลือกเริ่มมองที่คุณภาพไม่ยึดติดแต่แบรนด์
แต่ก่อนตอนซื้อไดเมนชั่นไม่มีแถมอะไรเลยประกันจ่ายเองรอรถ3เดือน
ขนาดซื้อปี03นะ แล้วเดี๋ยวนี้เป็นไง0%4ปีฟรีประกันชั้น1 เหอๆเหอๆ
accordละโดนเทียน่าแซงมานานเท่าไรแล้วก็คงโดนต่อไปละคับ
พูดแล้วของขึ้น ลูกค้าจะซื้อแหมมีเลือกลูกค้าเมื่อไรจะเจ้งไปจากไทยสักทีนะฮอนด้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 12:32:55 โดย boybkk »

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 12:56:51 »
ขอตอบในมุมมองของ ดีลเลอร์ น่ะครับ

ผมไม่ได้ขายรถยนต์ แต่ขาย มอเตอร์ไซด์ Honda วิธีการดำเนินงานอาจจะแตกต่างกันไป แต่ใจความผมว่าคงทำนองเดียวกัน

ยกตัวอย่างเช่น ลูกค้าที่เคย ผ่อนกับผม แต่ไปไม่รอด ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไร (ยึดรถ,เหนียวหนี้,อันธพาล,โมโหร้าย,เอารถหนี,ขายรถต่อ ทั้งๆที่ยังผ่อนไม่หมด)

ลูกค้าพวกหนี้ ผมขึ้น Black list หมด และ ดีลเลอร์ อื่นๆก็เช่นเดียวกัน

บางที ลูกค้าไม่เคย ซื้อที่ผม แต่เคยซื้อที่อื่นมา และมี พฤติกรรมแบบนี้ ผมก็ไม่ขายให้ นอกจากซื้อสด!! เท่านั้น
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 13:24:48 »
Love list มันก็มีจริงครับ ที่บ้านแฟนออกแต่ Honda 3คันศูนย์เดียวกัน

ของแถมได้แบบยกใส่ลังมาให้จำพวกที่เป็นaccตราHonda
ตอนออกคันที่2มีส่วนลดให้เป็น%อีก
accordใหม่มาจะเอามาให้ลองขับถึงบ้านพร้อมตีราคาคันเก่าให้เรียบร้อย
ทุกครั้งที่เช็คระยะเซลจะโทรมาแล้วมารับรถไปเข้าศูนย์ให้ แต่พอเอาไปเข้าที่อื่นเองบริการนี้ก็หายไปหลังจากนั้น

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 15:36:36 »
เรื่อง

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 19:37:41 »
black list กับ ฮอนด้าลิสซิ่ง จะเหมาไปถึง ไฟแนนท์อื่นด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:02:42 »
Love list มันก็มีจริงครับ ที่บ้านแฟนออกแต่ Honda 3คันศูนย์เดียวกัน

ของแถมได้แบบยกใส่ลังมาให้จำพวกที่เป็นaccตราHonda
ตอนออกคันที่2มีส่วนลดให้เป็น%อีก
accordใหม่มาจะเอามาให้ลองขับถึงบ้านพร้อมตีราคาคันเก่าให้เรียบร้อย
ทุกครั้งที่เช็คระยะเซลจะโทรมาแล้วมารับรถไปเข้าศูนย์ให้ แต่พอเอาไปเข้าที่อื่นเองบริการนี้ก็หายไปหลังจากนั้น

แฟมผมซื้อฮอนด้ามา 2 คันแล้ว จากศูนย์รามอินทรา ไม่เห็นมีบริการแบบนี้เลยครับ

ซื้อศูนยไหนครับเนี่ย?  :)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:21:34 »
อยากรู้ว่าถ้าฮอนด้านี่ห้ามทำแท็กซี่เลยหรอครับ

แล้วถ้าเห็นนี่ซื้อรถคืนเลยหรอครับบบบบบ  ถึงว่าไม่มีแท็กซี่ฮอนด้าเลยยย

ที่จริงถ้ามีแท็กซี่ฮอนด้าก็จะได้รู้นะว่าการใช้งานหนักๆๆจิงจะมีปัญหาไรบ้างงง

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:22:42 »
แวะมายืนยันให้อีกคนว่ามีจริงครับ Black List ของลูกค้าที่จบไม่สวย ถ้า Dealerไหน ยืนยันจะขายให้ลูกค้าคนนั้นๆชื่อ-สกุล ตรงเป๊ะ หากมีปัญาตามมาภายหลัง Dealer รับผิดชอบเอง ทาง Honda ใหญ่เค้าไม่รับเรื่องให้ครับ แต่ก็แก้ไขได้โดยจองในชื่อแฟน หรือญาติก็ว่าไปครับ ผมว่ามันเลี่ยงได้

แต่คนที่จบไม่สวย เค้าจะมาใช้ยี่ห้อเดิมเหรอครับ ... น่าจะไม่ใช่แค่ Honda ผมว่าหลายๆยี่ห้อก็เป็นแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 23:59:43 »
อยากรู้ว่าถ้าฮอนด้านี่ห้ามทำแท็กซี่เลยหรอครับ

แล้วถ้าเห็นนี่ซื้อรถคืนเลยหรอครับบบบบบ  ถึงว่าไม่มีแท็กซี่ฮอนด้าเลยยย

ที่จริงถ้ามีแท็กซี่ฮอนด้าก็จะได้รู้นะว่าการใช้งานหนักๆๆจิงจะมีปัญหาไรบ้างงง

ไม่ได้ห้ามครับ เพราะเคยนั่งมาแล้วทั้ง es fd
มาซื้อคืนจะเป็นไปได้ยังไงหล่ะครับ ถ้าผมยืนกรานว่าจะไม่ขายเขาจะเอาอะไรมาบังคับจริงใหม
หรือถ้ามันสามารถบังคับได้ผมจะขายสัก5ล้านจะกล้าซื้อคืนใหม อันนี้ผมคิดตามความเป็นจริงเลยนะ
และเอาจริงๆตอนนี้ผมรอนั่งfbอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 00:43:51 »

แฟมผมซื้อฮอนด้ามา 2 คันแล้ว จากศูนย์รามอินทรา ไม่เห็นมีบริการแบบนี้เลยครับ

ซื้อศูนยไหนครับเนี่ย?  :)

เส้นเพชรเกษมเลยทางเข้าหมู่บ้านเศรษฐกิจออกไปครับ ชื่อบริษัทวีกรุ๊ป แต่ชื่อเซลไม่ได้ถามครับ

แต่ตอนนี้ถ้าให้ซื้อhondaอีกคงไม่เอาแล้วครับ ถึงรถจะดีแต่ใช้มา3คันแล้วอยากเปลี่ยนไปใช้เจ้าอื่นบ้าง
ยกเว้นไม่รู้จะไปไหนกลับมาตายรัง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:39:07 »
เอ งั้นถ้าเขาไม่ได้ห้าม ทำไมบ้านเราไม่มี taxi ของ Honda วิ่งเยอะละครับ ขนาดเมืองนอกยังเจอบ่อยๆ เลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CyberBox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 21:30:31 »
Black List มีแน่ครับ เพราะตอนผมไปจอง city เมื่อตุลาปีที่แล้ว เซลล์ต้องเอาชื่อผมไปเช็คก่อนจองนะครับว่าซื้อได้ไหม

ออฟไลน์ Tpol

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 15:48:07 »
Black list มันมีอยู่จริง. ของผมโดนทั้งตระกูลเลย. เขาไม่ขายให้นามสกุลนี้เลย. ผมไปสืบจนได้ความ มีคนนามสกุลเดียวกันไปมีปัญหา รถใหม่2สัปดาห์ เกียร์เสีย ขอเปลี่ยนรถ.  (ขอไม่วิจารณ์). หลังจากนั้นทั้งตระกูลเลยครับ honda ไม่ขายให้เลย.  งงครับ ไม่ได้เป็นญาติกันเลย สุดท้ายโทรไปขอความเป็นธรรมที่ สนญ. บอกว่าผมชอบ honda ที่บ้านใช้มาแล้วเป็นคันที่สี่แล้ว. แต่เขาบอกว่าไม่มีbacklist สุดท้ายมีระดับmanage โทรมา สุดท้ายขายให้ครับพร้อมของแถมพิเศษ

Honda ใหญ่เขาไม่ได้ห้ามขายหรอ. แต่ถ้าใครขายให้ backlist แล้วถ้ามีปัญหา honda จะไม่ช่วยเหลือ. (จากที่พยายามหาข้อมูลตอนนั้น ผิด ถูก ขออภัยนะครับ ผมเข้าอย่างนี้จริงๆ). ใครยังอยากได้ honda อยู่แล้วเจอปัญหา ลองคุยกันได้เผื่อช่วยแนะนำแบบละเอียด. [email protected]

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 03:25:51 »
บางรายก็เหลือทนครับ

เป็นผม ถ้าทำธุรกิจ แค่ขายของเล็กๆน้อยๆ อย่างเสื้อผ้า

ถ้าลูกค้ารายนี้ เคยมีปัญหากับเราไปแล้ว (ปัญหานี้น่าจะใหญ่พอ มีโวยวายบ้างแหล่ะ ไม่ใช่แ่ค่ขอคืนอย่างเีดียว)

อยากกลับมาซื้อใหม่ ผมก็ไม่ขายครับ

ไม่ได้หยิ่งนะครับ แค่ไม่อยากมีเรื่องอีก บางคนเอาใจยากครับ