ผู้เขียน หัวข้อ: (ขออีกซักกระทู้นะคะ) เซ็งๆๆๆๆๆๆๆ สุดๆ รถโดนน้ำแป้งสาด  (อ่าน 14341 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ออกไปกินข้าวเจอน้ำแป้งสาดรถ
คือไม่รู้จะอธิบายยังไงนะคะ เราก็รักรถเรา เวลาโดนสาดแบบนี้แล้วมันน้ำตาแทบไหล เพราะมันจะเป็นคราบที่ล้างไม่ออก
(โดยส่วนตัวล้างรถเองตลอด ผลิตภัณท์ล้างรถแพงๆก็ซื้อ คาแคร์ก็ไม่ค่อยเข้า เพราะล้างแล้วชอบมีรอยขนแมว)
ถ้าลงกราบได้แล้วไม่สาดก็จะทำนะคะ ดังนั้นจึงขอความกรุณาเพื่อนสมาชิกที่จะเล่นสงกรานต์ ถ้าเห็นรถวิ่งผ่านมาก็อย่าได้ไปสาดเขาเลยนะคะ

แล้วอีกอย่างคนที่คิดว่า ถ้าไม่อยากให้เขาสาด ก็อย่าออกไป เราว่าความคิดเช่นนี้ คนไทยเราควรหยุดคิดได้แล้วนะคะ เราก็ไม่อยากออกไป แต่มันก็ต้องมีธุระไปนั่นไปนี่ เพราะฉะนั้นสงกรานต์ก็อยากจะให้เล่นแบบขนบธรรมเนียมที่ดีงามนะคะ (กระทู้บ่น ถ้า Admin คิดว่าไม่มีสาระก็ลบได้เลยนะคะ)

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
ผมจัดการสาดเองซะเลยครับ จะได้ไม่มีใครมาสาด ;D

ออฟไลน์ Buffy

เทศกาลสงกรานต์แบบนี้..................ลำบากครับ หากจะไม่ให้คนมาสาดน้ำรถเราเลย

อาจต้องติดป้ายตัวใหญ่ๆบนรถ ว่า

"กรุณาห้ามสาดน้ำ สียังไม่แห้ง"

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
ลง Wax ก่อนขับ กลับมาก็ล้างรถเลยครับ

ยังไงสิ้นปีทำ PCS เอาก็ได้ครับ

โดนทุกปี ยังไ่ม่เคยเจอแบบล้างไม่ออกเลยนะครับ

ออฟไลน์ Elros

• **
กลับบ้านแล้วก็ล้างเลย
ผมว่า 99% ออกครับ
รถผมก็โดนเหมือนกัน
ก็ล้างออกทุกครั้ง

ลง Wax ก่อนขับ กลับมาก็ล้างรถเลยครับ

ยังไงสิ้นปีทำ PCS เอาก็ได้ครับ

โดนทุกปี ยังไ่ม่เคยเจอแบบล้างไม่ออกเลยนะครับ
ที่ผ่านมา ลงแว๊ก ถ้าล้างเฉยๆก็ไม่ค่อยออกค่ะ
ถ้าออกต้องขัด ซึ่งก็เหนื่อยพอสมควร
แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ

กลับบ้านแล้วก็ล้างเลย
ผมว่า 99% ออกครับ
รถผมก็โดนเหมือนกัน
ก็ล้างออกทุกครั้ง
คุณพี่ก็พูดไปเนาะ คือเราพักอยู่คอนโด ไม่ได้อยู่บ้านค่ะ
แต่เวลาจะล้างรถจะกลับไปล้างที่บ้าน (ห่างไป 40 กิโล) ทุกวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ค่ะ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
รถผมเวลาหลังสงกรานต์มาล้าง มักมีคราบแป้งจางๆติดที่หน้าต่างรถครับ
ล้างยังไงก็ไม่ออก เพื่อนๆสมาชิกพอมีวิธีไหมครับ????

ออฟไลน์ kritsnutty

ก้ต้องดำเนินชีวิตแบบที่คิดว่าตัวเองไม่มีรถยนต์(คันที่ไม่อยากโดนแป้ง) จนกว่าจะหมดสงกรานต์

ขอเสนอวิธีการ
1. จะไปไหนก็รถสาธารณะ TAXI รถเมล์ มอไซรับจ้าง
2. ไปโดยรถที่โดนสาดน้ำได้ รถแฟน รถพ่อแม่ จักรยาน มอไซค์ส่วนตัว
3. ไปใกล้ๆเดินไป
4. ลองคิดว่าถ้ารถ เอาไปเคลม ไม่มีรถใช้จะเดินทางยังไง ทำแบบนั้นละครับ

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

โดยปกติลงแว็คให้เงา เลยครับ  แล้วหลังสงกรานต์ค่อยล้าง

มันควรจะล้างออกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Coat145

มันเป็นเทศกาลนิครับ ม่ายมีใครเค้ารู้หลอกครบว่ารถใครเป็นรถใคร...เค้าก็เล่นกันเต็มที่อยู่เเล้วครับ...รถเปื้อนก็ล้างได้..ถ้าม่ายอยากให้เปื้อนก็อย่าออกไปไหนสิครับ ;) ;)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Nyquist

ใช้ Cleaner ขัดน่าจะออกนะครับ พวกคราบแป้งแบบนี้  ;D

ออฟไลน์ beebird

ส่วนตัว เอารถคันนี้ไม่อยากให้โดนจอดไว้ครับ เอาอีกคันที่ลุยได้หน่อยใช้ไปก่อนครับ

ถ้าไม่มีรถอีกคัน อาจจำเป็นจะต้องใช้รถสาธารณะ (โทรให้เค้ามารับ) / ให้เพื่อนหรือแฟนมารับ หรือกรณีที่สุดๆจริงๆ ไปหารถเช่ามาใช้เลยครับ (ถ้างบไม่ใช่ปัญหานะครับ)

นอกนั้นยังไม่เห็นหนทางนะครับ แต่แบบที่หลายๆท่านบอก เคลือบไว้ก่อนไปโดนแป้งโดนอะไรมา ก็เอาออกหมดนะครับ เสียวก็แต่รอยมือ รอยเล็บ เศษฝุ่นที่มากะดินสอพองนี่แหละที่กลัวครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

โดนปาไข่คุณจะเจ็บใจกว่านี้เยอะครับ ผมวิ่งเส้นเอเซียตอนกลางคืนโดนประจำแม่มปาใส่กระจก ฉีดกระจกล้างก็ไม่ได้ พอแห้งก็งานหนักอีก

มันเป็นเทศกาลนิครับ ม่ายมีใครเค้ารู้หลอกครบว่ารถใครเป็นรถใคร...เค้าก็เล่นกันเต็มที่อยู่เเล้วครับ...รถเปื้อนก็ล้างได้..ถ้าม่ายอยากให้เปื้อนก็อย่าออกไปไหนสิครับ ;) ;)
มาอีกแล้วสไตน์นี้
เราคนนึงแหละที่ไม่คิดจะไปสาดน้ำใส่รถใคร เพราะเขาก็คงรักรถเขา

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่ารอช่วงสงกรานหมดไปก่อนครับก่อนครับลงแว็กกันไว้ก่อนครับจากหลังสงกรานล้างรถก็จะง่ายครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ bluefox101

สงสัยอยากรู้น่ะครับว่า น้ำแป้งแบบไหนเหรอครับ ถึงล้างไม่ออก เพราะรถผมก็เจอมาทุกปี ทิ้งไว้จนหมดสงกรานต์เป็นอาทิตย์ แล้วค่อยล้าง ก็ยังไม่เคย
เจอว่าล้างไม่ออกนะครับ

ที่ถามที่ไม่ได้กวนอะไร แต่อยากรู้ว่า มันมีแป้งชนิดอะไรบ้างที่ล้างไม่ออก เผื่อเจอ จะได้คอยหลบ ๆ หรือไม่ก็รีบล้างออกทันที เพราะปกติ
ผมจะเก็บรถเอาไว้ล้าง หลังสงกรานต์เสมอ

ออฟไลน์ kongonline

• **
ถ้ารอมันแห้ง และโดนแดดมามากๆ ก็จะเป็นคราบครับ ตอนล้างต้องลงดินน้ำมันช่วยหน่อย
ถ้าอยู่คอนโดแนะผ้าชุดน้ำเช็ดตรงแป้งก็ยังดีกว่าปล่อยไว้นะครัย

ของผมวันนี้เคลือบก่อนขับออกไปเลย กลับเข้าบ้านล้างน้ำเปล่าทันทีเลย เวลาวิ่งเจอพวกสาดน้ำแป้งหยุดจะไม่ขับจึ้ หยุดรอเว้นช่องว่างไว้เยอะๆ ก่อนเมื่อเห็นสมควรแล้วหักออกบขวได้หัก ขับเร็วได้ขับโล้ด

สงสัยอยากรู้น่ะครับว่า น้ำแป้งแบบไหนเหรอครับ ถึงล้างไม่ออก เพราะรถผมก็เจอมาทุกปี ทิ้งไว้จนหมดสงกรานต์เป็นอาทิตย์ แล้วค่อยล้าง ก็ยังไม่เคย
เจอว่าล้างไม่ออกนะครับ

ที่ถามที่ไม่ได้กวนอะไร แต่อยากรู้ว่า มันมีแป้งชนิดอะไรบ้างที่ล้างไม่ออก เผื่อเจอ จะได้คอยหลบ ๆ หรือไม่ก็รีบล้างออกทันที เพราะปกติ
ผมจะเก็บรถเอาไว้ล้าง หลังสงกรานต์เสมอ
ถ้าเราล้างรถเองจะเห็นค่ะว่า ไม่ต้องถึงน้ำแป้ง แค่น้ำปะปาโดนรถแล้วปล่อยให้แห้ง แล้วลองล้างดูจะเห็นว่ามันเป็นคาบ (ต้องลองส่องๆดู)
วิธีเดียวที่เคยลองทำในปีที่ผ่านๆมา คือต้องขัด ถึงจะออก

กระทู้อาจไม่ค่อยชัดเจนเท่าไร คือ เราหมายความว่า เราไปเจอน้ำแป้งสาด แล้วถ้าเอามาล้างรถแบบปกติ หรือเข้าคาแคร์ล้าง เรารับประกันเลย ว่า ล้างคาบเหล่านี้ไม่ออกแน่ๆ เพราะฉะนั้นเราเลยเซ็งๆๆ เพราะหลังสงกรานต์ก็ต้องมานั่งใช้เครือง BA ขัดเอง
ซึ่งจริงๆคาบแป้ง ไม่ว่าจะแป้งอะไรที่มันไปทำให้น้ำไม่สะอาด มันจะเกิดคราบ ที่ล้างไม่ออก
ถ้ายังไงก็ลองดูนะคะ ถ้ารถคุณพี่โดนสาดน้ำ แล้วลองล้างและลองมองดู  แต่ต้องมองแบบส่องๆ จะเห็นว่าคราบเหล่านี้ล้างไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไปบอกให้หยุดสาด คงไม่ฟังหรอกครับ ยิ่งว่ายิ่งยุ เพราะมันเป็นทั้งประเทศ ต้องวางแผนชีวิตใหม่ครับ

1. ทุกๆช่วงสงกรานต์ของทุกปี ซื้ออาหารมาตุน ก่อนเทศกาลวักอาทิตย์ ซื้อตุนไว้ให้เยอะ ทำกับข้าวเอง
2. งดไปหาใคร ในช่วงนั้น ไม่ว่าแฟน พ่อแม่ ให้โทรคุยกันพอ
3. ปิดตัวเองอยู่ในห้อง หาหนังมาดู หาเกมส์มาเล่น ใช้ชีวิตอยู่แต่ในห้องนั้น หิวก็ทำอาหารกิน ร้อนอาบน้ำ ออกกำลังกายก็วิ่งวนอยู่ในห้อง
4. ไม่แตะต้องรถโดยเด็ดขาด คลุมผ้าไว้เลยยิ่งดี

ผมมั่นใจว่า ถ้าคุณทำได้ รถคุณจะไม่เลอะคราบใดๆ

ในเมื่อคุณมีความทุกข์ คุณก็มาระบาย พอท่านอื่นแนะนำ ว่าอย่าออกไป คุณก็บอกว่า มาแนวนี้อีกแล้ว แล้วจะให้ทำไงครับ ผมถามจริง ใครจะไปหยุดได้หรอ รัฐบาลรณรงค์ไม่ให้ปะแป้ง แล้วคุณดูซิ เค้าฟังกันมั้ย แล้วเราเป็นใครหรอครับ หรือว่าคุณต้องการ คนที่ไม่ชอบแบบนี้เหมือนกัน ไม่ชอบให้ใครมาสาดแป้งที่รถของเรา โอเครครับ ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ prokhall

ขับกลับบ้าน เปิดปั๊มน้ำเอาน้ำฉีด แล้วลงน้ำยานิดนึง ก็เรียบร้อยแล้วครับ
อย่าไปซีเรียดกับของนอกกายมันมากเลยครับ
ผมเคยเป็น มีรอยขนแมว ดูแลยังไงก็มีครับ หยวนๆมันไป ไม่ต้องคิดมาก ทุกข์เปล่าๆ
ต่อให้เคลือบแก้วก็ยังเป็นครับ ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ The plant

• **
1.อยู่กับบ้านไม่ต้องไปไหน
2.ถ้าเรารู้ตัวเองว่าจำเป็นต้องขับรถออกนอกบ้าน ก่อนสงกรานต์ หรือรถยังไม่โดนแป้ง ล้างรถให้สะอาด ลง wax เคลือบรถทั้งคันเลยครับ ไม่ต้องเช็ด ปล่อยให้เป็นฝ้าขาวทั้งคันไปเลย  พอหลังสงกรานต์ เข้าคา ร์แคร์ ล้างปรกติ ผมเคยทำเกือบทุกปีครับ ต่อให้โดนสีมา ล้างครังเดียว ออกไม่เหลื่อ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

บางทีผมก็ไม่เข้าใจ รถเก๋งมันจะสาดทำไม หรือรถกระบะ ที่คนไม่ได้เล่นอยู่ตรงท้ายก็ด้วย

สาดไปให้รถเปียกเนี่ยนะ เพี้ยนกันหรือเปล่า งง

ออฟไลน์ kongonline

• **
อีกวิธีคือเอาคันอื่นไปใช้ครับ เอาคัน top top จอดเก็บให้มิดชิด  เอาคันถูกๆ ขับลุยฝน ลุยน้ำ จอดหน้าบ้าน ตากแดด ชิวชิว ไป

ออฟไลน์ johnlee

หลายๆคนที่มาตอบก็รักรถไม่น้อยไปกว่า จขกท หรอกครับ

แต่มันของนอกกาย ใดๆล้วนอนิจจัง  ตายก็เอาไปไม่ได้ ปลงๆบ้างก็ดีนะครับ ผมจะได้ไม่ร่วง

เทศกาลต้องเข้าใจครับ  ไม่อยากสาดเขาคงไม่มาทนยืนตากแดดรอรถ

บางคนก็คิดครับว่า รถที่ขับมาบนถนน พร้อมจะเปียกทุกคันในช่วง 12-16 เม.ย.นี้

ปลงครับปลง  ไม่มีวิธีใดง่ายกว่าปลงแล้วล่ะครับสำหรับเมืองไทย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MystogaN

ไปบอกให้หยุดสาด คงไม่ฟังหรอกครับ ยิ่งว่ายิ่งยุ เพราะมันเป็นทั้งประเทศ ต้องวางแผนชีวิตใหม่ครับ

1. ทุกๆช่วงสงกรานต์ของทุกปี ซื้ออาหารมาตุน ก่อนเทศกาลวักอาทิตย์ ซื้อตุนไว้ให้เยอะ ทำกับข้าวเอง
2. งดไปหาใคร ในช่วงนั้น ไม่ว่าแฟน พ่อแม่ ให้โทรคุยกันพอ
3. ปิดตัวเองอยู่ในห้อง หาหนังมาดู หาเกมส์มาเล่น ใช้ชีวิตอยู่แต่ในห้องนั้น หิวก็ทำอาหารกิน ร้อนอาบน้ำ ออกกำลังกายก็วิ่งวนอยู่ในห้อง
4. ไม่แตะต้องรถโดยเด็ดขาด คลุมผ้าไว้เลยยิ่งดี

ผมมั่นใจว่า ถ้าคุณทำได้ รถคุณจะไม่เลอะคราบใดๆ

ในเมื่อคุณมีความทุกข์ คุณก็มาระบาย พอท่านอื่นแนะนำ ว่าอย่าออกไป คุณก็บอกว่า มาแนวนี้อีกแล้ว แล้วจะให้ทำไงครับ ผมถามจริง ใครจะไปหยุดได้หรอ รัฐบาลรณรงค์ไม่ให้ปะแป้ง แล้วคุณดูซิ เค้าฟังกันมั้ย แล้วเราเป็นใครหรอครับ หรือว่าคุณต้องการ คนที่ไม่ชอบแบบนี้เหมือนกัน ไม่ชอบให้ใครมาสาดแป้งที่รถของเรา โอเครครับ ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน
ทำแบบนี้เรยงะ เตรียมไป 7-11 ซื้ออาหารกล่องมาตุน กับ มาม่า 555+ ;D

ออฟไลน์ 2C-T

• **
เคยลองลูบดินน้ำมันดูยังครับผมว่าออก ลองดูในเวบคลับล้างรถดูมีหลายวิธีในการขจัดคราบ

แต่ก่อนจะเกิดคราบเคลือบสีไว้กันได้เยอะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ต้องทำใจ ครับ  อย่างแหละเนอะ ช่วงเทศกาล จะไปว่า เค้าก็ไม่ได้ อะนะ :)

ออฟไลน์ Nuzz

จริงๆผมก็ไม่ค่อยเข้าใจคนที่เล่นสาดน้ำแบบ สาดแม่มทุกอย่างที่ผ่านหน้าบ้าน อันนี้มันเกินไปนิดนึง

ผมว่าเทศกาลสงกรานต์นี่ มันมี concept ที่ดีงามนะ เป็นการรดน้ำดำหัวขอพรผู้ใหญ่ แต่ทำไปทำมาเอามาเล่นสนุกกันซะเกินงาม จนหลายๆคนที่ไม่อยากเล่นด้วยต้องเดือดร้อนไปด้วย

ต่อให้ไปรถเมล์ก็โดนครับ แทนที่รถจะเปียก ตัวนี่เละเลย จะไปธุรงธุระ ก็ไม่ต้องไปกันละงานนี้ >:( >:(

ออฟไลน์ poundb

• **
ถ้าคุณเป็นคนที่เคยเล่นสาดน้ำสงกรานต์  คุณคงรู้ว่ามันสนุกแค่ไหน  ผมเด็กต่างจัังหวัดนีี่่่เล่นกันแบบนี้บ่อย ๆ มันส์ดี  ยิ่งรถทัวนี่แหล่มเลย  ลายทั้งคัน   แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่า  แค่รถโดนสาดน้ำนี่มันถึงกลับต้อง ปลง กันเลยเหรอครับ  ผมเองก็มีรถ  ตอนที่ัขับอยู่โดนสาดก็รู้สึกครึกครื่นดีนะ    แต่ถึงกลับขนาดอยากลงไปกราบนี่   ผมเพิ่งจะเคยได้ยินครั้งแรกก็ครั้งนี้แหละครับ  เจ้าของกระทู้เคยเล่นสงกรานต์ป่าวครัีบ  ถ้าเคยเล่น คำตอบมันอยุ่ในตัวของมันเองอยู่แล้วว่าทำไม  เขาถึงได้เอาน้ำผสมแป้งสาดกัน  เพราะเขาอยากให้มันเป็นรอยนั่นแหละครับ  ปีละสามวัน ตามประเพณี