ผู้เขียน หัวข้อ: (ขออีกซักกระทู้นะคะ) เซ็งๆๆๆๆๆๆๆ สุดๆ รถโดนน้ำแป้งสาด  (อ่าน 14360 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ผมเลือกที่จะไม่ไปไหนกลางวันครับ เพราะเทศกาลผมไม่เสียสมองไปนั่งโกรธใครแน่ๆ ไม่ว่าเรื่องอะไรเห็นและอยู่กับเทศกาลนี้ตั้งแต่เด็ก ตอนเด็กๆมันคือความทรงจำและเวลาที่รอคอยสำหรับเด็กๆซึ่งบางที่แถวบ้านก็ไม่ค่อยมีรถผ่าน เจอรถอะไรก็สาดไปก่อน ขนาดรู้ว่าสาดไปไม่ได้ผลอะไร ก็เด็กหนิครับตอนนั้น จนตอนนี้เลิกเล่น ขี้เกียจล้างรถเหมือนกัน ก็เลยเลือกที่จะอยู่บ้าน นั่งดูหนัง จะออกช่วงค่ำๆไปทำธุระได้ปรกติ ซึ่งลูกค้าผมก็หยุดกันหมดอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยมีความจำเป็นจะออกเท่าไหร่ นั่งคุยกับพ่อแม่ที่บ้าน เพลินๆไม่ได้คุยกันนานเพราะทำงานเยอะ ทำกับข้าวกินกัน ถ้าปีที่ก่อนหน้านี้ผมใช้น้ำยาของแอมเวย์ เคลือบใว้ก่อนตอนล้างไม่เคยติดหรือมีปัญหาเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดเลยเถิดขนาดว่าจะแนะนำจขกท.เอาพลาสติกไฮเดนมาห่อรถเหมือนพวก spy shot ครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
คือผมว่าปล่อยวางเถอะครับ หลายๆคนแนะนำก็ดีแล้ว มาแบบนี้ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเหมือนกัน ชีวิตจะหาความสุขไม่ได้เอานะครับ ด้วยความหวังดีขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Coat145

ผมคิดเลยเถิดขนาดว่าจะแนะนำจขกท.เอาพลาสติกไฮเดนมาห่อรถเหมือนพวก spy shot ครับ
+1 คร๊าบๆๆ เพราะรุ้สึกว่าเจ้าของกระทู้จะรักรถมากๆๆ 555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
คือผมว่าปล่อยวางเถอะครับ หลายๆคนแนะนำก็ดีแล้ว มาแบบนี้ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเหมือนกัน ชีวิตจะหาความสุขไม่ได้เอานะครับ ด้วยความหวังดีขอบคุณครับ :)

อ่านไปอ่านมา  ผมก็คิดอย่างงั้นเหมือนกันครับ  ;)

มันก็เป็นการป้องกันที่ดีนะครับ   ;D

阿蘇山

ออฟไลน์ 6162002

คอนเฟิร์มครับ คาร์แคร์เจ้าทีผมไว้ใจก็บอกครับ
ว่าถ้าไม่เคลือบดีๆ โดนสาดแล้วรีบกลับมาล้าง

ขอบอกว่ายังไงก็ไม่ออกหมดแน่ๆครับ ต้องขัดอย่างเดียว

แต่นิดๆหน่อยๆก็คงต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ Monn

+1 อย่างแรง  คนในนี้รักรถไม่แพ้คุณหรอกครับ จขกท  เพียงแต่ผมว่าทุกคนแค่สงสัย ทำไมจะล้างไม่ออก
เพราะผมว่า หลายคนในนี้ก็ล้างรถเองแหละครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นคนบ้ารถ รักรถ ทั้งนั้น

ผมสังเกตุอย่างนึง คือ จขกท อยู่คอนโด อาจจะไม่สะดวก เพราะโดนปุ๊ปจะล้างปั๊ปไม่น่าจะได้
แต่จริงๆ ทุกคอนโด ก็จะมีสถานที่ให้ล้างรถได้อยู่แล้ว คุณก็ขับไปฉีดน้ำ ก่อนไปจอดปกติ ก็น่าจะช่วยได้นะ

อีกอย่าง เท่าที่ผมจับความได้ จขกท บอกว่า ที่เคลือบๆ แพงแค่ไหนก็ซื้อ แต่มาติดใจที่ว่า ต้องขัดเท่านั้นถึงจะออก
ผมเองก็โดนมาเยอะ ผมเชื่อว่า คุณไปซื้อตามห้าง ที่เซลส์มาโพทนาให้คุณฟัง จุดไฟเผาเทือกนั้น
ขอโทษนะครับ พวกนั้น ขวดละ 3-4000 ผมก็ลองมาแล้ว แม่ม ไม่ได้เรื่อง เช็ดคราบบางๆ ยังไม่ออกเลย คุณอาจจะเจอแบบนั้นก็ได้

ที่ผมใช้อยู่ เจอจาก autobacs มี 2 ตัว เป็นสูตรน้ำ ล้างรถเสร็จแค่เช็ดๆ ถูๆ ไม่ต้องขัด แม้แต่ยางมะตอยยังออกได้ (ออกแรงหน่อย) แค่แป้ง ผมว่ายังไงก็ออก ดังนั้น เลือกนิดนึง หาจาก google ก็ได้ ว่าตัวไหนที่คนที่เขาล้างรถเองใช้จริงๆ เลิกซื้อตามห้างได้แล้ว
อีกตัว เป็นตัวเช็ดคราบ ที่คุณบอกว่า น้ำประปาเป็นคราบนั่นแหละครับ พอล้างเสร็จ วันที่ผมไม่ได้ขัด ก็จะเอาตัวนี้ลงหลังจะเช็ดแห้ง คราบน้ำหายเป็นปลิดทิ้งครับ  ลองศึกษาพวกนี้ด้วยนะครับ เพราะอาจจะทำให้ชีวิตวุ่นวายน้อยลง และไม่ต้องซีเรียสแบบนี้ครับ

อีกหนึ่งกรณี หากรักรถ ชอบให้รถสวยเงาขนาดต้องส่องแสงดูคราบน้ำ ผมแนะนำจริงๆ นะ ลงทุนเคลือบแก้ว เอาแบบไม่ต้องแพงมาก 2-30000 ก็พอ ประกัน 3-5 ปี รับรอง แค่ฉีดน้ำก็ออก หากคิดค่าใช้จ่าย อาจจะประหยัดกว่าซื้อพวกอุปกรณ์มาทำเอง และเงากว่าเห็นๆ ครับ เพราะหลังจากทำเองมาเป็นหลายๆ ปี ตอนนี้ผมเคลือบแก้วทุกคันในบ้านแล้ว ว่างๆ สัก 3 เดือนก็มาเคลือบสูตรน้ำที ครบ 6 เดือนก็เอาเข้า service รถเงาตลอดครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Nookkiez

ไม่ต้องหาพลาสติกแพงๆมาแปะก็ได้ครับ ผมแนะนำฟิล์มถนอมอาหาร ราคาถูก ไม่ทิ้งคราบกาว แต่แปะให้ดีๆนะครับ ระวังโดนสาดแรงๆมันอาจจะเผยอออกมาได้  :P

ปล. ผมคิดว่า สมาชิกทุกคนในบอร์ดนี้รักรถกันทุกคนแหละครับ เมื่อคุณมาบ่น ทุกคนก็มีสิทธิ์ออกความคิดเห็นและเสนอวิธีต่างๆให้ ลองรับฟังดูเถอะครับ วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือไม่เอารถออกไปอย่างที่หลายๆท่านบอกและคุณไม่พอใจนั่นแหละ คุณบอกคุณจำเป็นต้องใช้ แต่ลองนึกถึงชีวิตก่อนที่มีรถสิครับ คุณยังอยู่ได้เลย  ใช้รถให้มีความสุขเถอะครับ เราซื้อมันมาเพื่อสิ่งนั้น อย่าให้มันทำให้เราเป็นทุกข์เลย  สู้ๆครับ ;)
Test ..

ออฟไลน์ S6

คนขับต้องสวยและน่ารักแน่เลย หนุ่มๆก็อยากเล่นน้ำด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เอ๋ แปลกนะครับ ล้างไม่ออกได้ยังไงก็ต่อเมื่อ จขกท รักษารถแปลว่าต้องเคลือบขัดบ่อยมันก็รักษาไปชั้นนึงแล้วครับ ล้างธรรมดาก็ออกได้โดยง่ายดาย

รถผมโดนแป้งเข้มๆข้น บางทีมาเป็นก้อนล้างน้ำธรรมดาก็ออกละครับ บางครั้งก็ใช้น้ำยาล้างรถแค่นั้น เพราะสงกราตก็ต้องแบบนี้อยู่ละครับ

หลังสงกรานต์จบก็จัดขัดเคลือบของแอมเวย์ ก็ใสๆแล้วครับ ไม่ยากเท่าไรเลยครับ ไม่ใช่ ยางมะตอย 555 แต่ถ้าคันไหนพึ่งล้างใหม่ผมก็ไม่ค่อยอยากเอาออกครับ สงสารรถ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 11:21:28 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ลง cleaner ออกหมดนะครับ 100% เลย
แต่จริงๆเอาน้ำลูบควรจะออกแล้วด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สงกรานต์สมัยก่อนเป็นประเพณีที่น่ารักแต่สมัยนี้ไม่ใช่เสียแล้วส่วนตัวไม่ได้เล่นมานานมากๆแล้วตั้งแต่มอปลายหล่ะมั้ง ช่วงนี้ทำไรก็นอนอยู่บ้านนิ่งๆสบายๆ เมื่อเราเปลี่ยนโลกไม่ได้ก็เปลี่ยนที่ตัวเราดีกว่าเค้าสาดแป้งใส่รถคุณแล้วก็ผ่านไปแต่คราบเหล่านั้นยังติดใจคุณอยู่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำใจครับ ถ้าไม่อยากโดนก็อย่าออก

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ grev

ล้างออกสิครับ ยิ่งถ้าลงแว้กบ่อยๆนี่ ถูนิดเดียวก็ออกแล้ว
ขนาดรถผมโดนละอองสีทั้งคัน ผมทิ้งไว้เกือบ 3อาทิตย์แล้วเอายาขัดจากโลตัสมาขัด
ยังขัดออกเลย ขัดมือนะครับไม่ใช่เครื่อง แต่เล่นเอาหมดแรงไปเลยละ
สำหรับผู้หญิงคงจะเหนื่อยน่าดู ขนาดผู้ชายถึกๆแบบผมยังเหนื่อยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 21:52:02 โดย grev »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
น้องครับ...

มันยากมากนะครับ ที่จะขับรถไปในพื้นที่มีชุมชน ช่วงเทศกาลสงกรานต์ แล้วไม่ให้รถโดนน้ำ โดนแป้ง

ข้อแนะนำ ในกรณีที่ขับเคลือบสีเองบ่อยๆ อยู่แล้ว

1. พกน้ำสะอาดติดรถไว้สัก แกลลอน พอโดนแป้ง ก็หาที่จอดโล่งๆ แล้วก็จัดการ เอาน้ำสะอาดล้างซะ จะได้ไม่ทิ้งคราบให้กวนใจ

2. กลับมาถึงบ้าน อย่าให้เกิน 2 สัปดาห์ เอาน้ำเปล่า ผสมน้ำส้มสายชู อ่อนๆ ค่อยๆ เช็ดถูบริเวณที่เป็นคราบแป้ง คราบน้ำประปา น้ำฝน

รับรองแก้ไขปัญหาได้ครับ

อีกอย่าง ปล่อยวางมั่งก็จะดีนะครับ เดี๋ยวจะหาแฟนยาก นะน้องนะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้จะตอบแบบเอาชนะคะคานกับ จขกท นะครับ
แต่รถที่ดูแลและลง wax. อย่างสม่ำเสมอ
แค่แป้งเนี่ยล้างออกครับ แค่อย่าทิ้งไว้นาน
ถ้าที่ condo ไม่มีที่ล้าง
แนะนำพวก. Rinse less wash ครับ
บางยี่ห้อใช้คำว่า no rinse บางยี่ห้อเรียก waterless
เป็นน้ำยาทำความสะอาดแบบไม่ต้องล้างน้ำซ้ำ
ใช้สะดวกดีทีเดียวแค่เอาผสมน้ำใส่ถังมา
เอาผ้าชุบเช็ดแล้วเช็ดแห้งตามเลย
ลองดูครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเข้าใจหัวอกเจ้าของกระทู้
เพราะตอนนี้ ผมก็แอบกังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

และผมก็เข้าใจความคิดของคนเล่นสงกรานต์ ซึ่งในสถานการณ์อย่างนั้น
ต่อมการตัดสินใจผิดชอบชั่วดี จะ "ต่ำกว่าปกติ" (อันนี้ตัวเองเคยเป็น)
และสนุก มันส์ สะใจ เข้าว่า ไม่สนอะไรทั้งสิ้น

ดังนั้น เอาง่ายๆครับ
วันนี้ ผมไปบ้านของน้องในทีม
สุดท้าย จะต้องไปกินข้าวที่ เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า

เราก็เรียก Taxi ไป จอดรถไว้บ้านเขา
ดีแต่จอดไว้ เพราะเจอเด็กๆ ตั้งแก๊งฉีดน้ำ ฟุดๆ อยู่ริมถนน แก๊งค์นึง
เป็นอันว่า รอดไปอีกวัน

พรุ่งนี้ 13 - 15 อย่าหวังจะเห็นหัวผมออกจากบ้านช่วงกลางวันเด็ดขาด ไม่มีทาง!
จะนอนพักรักษาตัวอยู่เนี่ยแหละ ไม่ต้องไปไหน ลุกขึ้นมาทำงานบ้างนิดๆหน่อยๆ
ก๊อกๆแก๊กๆ ไปเรื่อยๆ ไม่ได้หยุด แค่ Slow Down

นั่นคงเป็นทางเดียวที่น่าจะทำได้ครับ เพื่อจะรักษาสมดุลย์ ทั้งใจตัวเอง
กับใจของคนอื่นที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่กับเรา

ส่วนเรื่องล้างรถ ปีก่อนๆ ใช้ Wax เรือ ของ แมคไกวร์ ก็พช่วยได้อยู่ เพราะมันทนเอาเรื่อง
โดนน้ำแป้ง ก็ไม่เป็นไรครับ เอาน้ำมาล้างทันที มันก็ไม่เป็นไรแล้ว
และยืนยันว่า ลูบดินน้ำมัน(สำหรับล้างรถโดยเฉพาะ) ก็หายครับ

------------------

อีกอย่างนะครับ อยากขอความกรุณานิดนึง ข้อนี้ ฝากถึงคุณผู้อ่านทุกคน ที่นี่

คือ หลายๆคน ตอบกระทู้กันแบบ ที่ สัมผัสได้ว่า มองว่า "ก็กูมองของกูแบบนี้อ่ะ มึงจะทำไม? มึงไม่ชอบก็อย่าเด่ะ ใครเขาไปห้ัาม?"

พูดตรงๆว่า ไม่ค่อยชอบวิธีการมองแบบนี้เท่าไหร่ เพราะไอ้การมองแบบนี้แหละ
มันทำให้การสื่อสารออกมา อย่างตรงไปตรงมา มันขวานผ่าซากเกินไป
สุดท้าย ก็เกิดดราม่าขึ้นในบอร์ด บรรยากาศก็เสีย อ่านทีไร เจอคำตอบแบบนีั้ จากใครก็ตาม "ผมเครียดนะ"

ไม่ต้องมาพูดเลยนะ ว่า "จิมมี่ ถ้ามึงเครียด มึงก็ไม่ต้องอ่าน"

ไม่อ่าน ไม่ได้หวะครับ กูเป็นเจ้าของบ้านเนี่ยละครับ ก็ต้องดูแลความเรียบร้อยของบ้านนี่ละครับ!

ดังนั้น
ก่อนตอบกระทู้กัน ขอความกรุณา คิดเยอะๆ และ "ใจเขาใจเรา" ให้มากกว่านี้กันหน่อยเถอะครับ

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
ผมอยู่เชียงใหม่ เมื่อวานเข้าเมืองผ่านคูเมืองไปก็โดนครับ
ขับกลัับบ้านถึงบ้านแล้วอยากเป็นลม ทั้งรอยแป้งคราบน้ำสกปรก
แต่ผมคิดว่าคงล้างออกเพราะลองเอานิ้วลูบๆ ดูแล้วมันหลุดออกมาครับ
หลังสงกรานต์คงต้องจัดชุดใหญ่เลยครับ

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
มาให้กำลังใจ จขกท. ครับ

ประเทศนี้ก็อย่างนี้แหละครับ รู้แค่ว่าสิทธิของตัวเองคืออะไร แต่ไม่รู้ว่าสิทธิของผู้อื่นคืออะไร มันถึงละเมิดสิทธิกันได้ทุกเรื่อง

พูดอย่างนี้บางคนอาจจะไม่เข้าใจ ว่า แค่เล่นน้ำสงกรานต์มันจะอะไรกันนักหนา แต่คนที่ไม่ต้องการจะเล่นก็มี

ดังนั้น การเล่นในที่ที่ควรเล่น กับคนที่ควรเล่นด้วย มันจึงเรียกว่า "กาลเทศะ"

ออฟไลน์ YenChar

Cleaner Wax ขวดสีแดง ของ MG
หาร้าน Car Care ของ MG หลังช่วงสงกรานต์นี้
ได้ทั้งล้างคราบแป้ง ได้ทั้งรถเงา

บอกตรงๆนะ ผมไม่กลัวเลย แค่แป้ง มันเด็กๆมากครับ

ออฟไลน์ kris-lack

จริงๆ เราก็ไม่อยากตอบต่ออีกนะ เพราะกลัวมันจะยาว
คืออย่างแรก ไม่ใช่ว่าเราไม่เห็นด้วยกับการเล่นสงกรานต์นะ และเราก็ไม่คิดจะขับรถตัวเองออกไปให้ใครเขาสาดน้ำ แต่เมื่อวานเป็นวันที่ 12 ก็นึกว่า
คงยังไม่มี แล้วการไปกินข้าวเราก็ไม่ได้ไปร้านขาประจำ เพราะมันอยู่ในชุมชน
แต่อย่างที่คุณจิมมี่ว่า วันนี้ 13-15 คงไม่ออกไปใหนแน่ๆ
ซึ่งโดยปกติ ถ้ากลับบ้านช่วงนี้ก็จะออกรถตอนค่ำ อาจเจอแมลง (อย่าออกหัวค่ำ แมลงจะเยอะ ควรออกประมาณ สองทุ่ม) แต่เราว่าคราบแมลงจัดการง่ายกว่า

การล้างรถ เราก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญอะไร ผลิตภัณที่ใช้ก็ใช้ของ Cg ทุกอัน
แต่สุดท้ายต้องขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้
และขอยืนยันว่า เรารักรถเรา เราไม่อยากให้ใครมาสาดน้ำแป้งใส่รถเรา
และเราก็จะไม่ไปสาดน้ำแป้งใส่รถใครเหมือนกัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

ทางพระเรียกภาวะจิต ยึดมั่น ถือมั่น
จะเกิดซึ่งทุกข์ จะเครียด เพราะหวง ห่วง ยึดติด

เคยดูข่าวน้องคนไทย ที่ไปเรียนสิงคโปร์ โดนรถไฟเหยียบขา ตัดขาทิ้ง 2 ข้าง แล้วน้องเค้าก็ยังอยู่ได้ครับ

คนเราซักวันก็จะเจอแน่นอนครับ หนักกว่านี้อีก ตั้งสภาวะจิต ให้อยู่ในความเป็นกลาง ไม่มีอันไหนเป็นของเรา ตัวเรา
ผมออกใหม่ ๆ ป้ายแดง โอ้ยรักมาก BMW สวยซะ

แต่พอโดนไม้ข่วนเป็นรอย เครียด ทำงานไม่ได้
แต่พอตั้งสติไปมา เครียดไปทำไม ชีวิตเรามีแค่รถเองหรือ....
ทำใจให้สบาย เรียกฝ่ายเคลม ปล่อยวาง เพราะมันก็ยังนั่งไปไหน มาไหนได้

ทุกข์เกิดได้หลายแบบ ลองศึกษาดูครับ...  ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าลง Wax ไว้แล้วมีการทิ้งไว้จนเซทตัวเรียบร้อย ถ้าโดนแป้งแล้วเอาน้ำล้าง ยังไงก็ออกครับ

แต่ไม่ใช่ว่าทิ้ง 2-3 วันนะ ควรจะเป็นแบบโดนเช้า ล้างเย็นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kris-lack

มาให้กำลังใจ จขกท. ครับ

ประเทศนี้ก็อย่างนี้แหละครับ รู้แค่ว่าสิทธิของตัวเองคืออะไร แต่ไม่รู้ว่าสิทธิของผู้อื่นคืออะไร มันถึงละเมิดสิทธิกันได้ทุกเรื่อง

พูดอย่างนี้บางคนอาจจะไม่เข้าใจ ว่า แค่เล่นน้ำสงกรานต์มันจะอะไรกันนักหนา แต่คนที่ไม่ต้องการจะเล่นก็มี

ดังนั้น การเล่นในที่ที่ควรเล่น กับคนที่ควรเล่นด้วย มันจึงเรียกว่า "กาลเทศะ"
ชอบความเห็นนี้มาก
ไม่ใช่ว่าชอบเพราะเขาให้กำลังใจนะคะ แต่ชอบเพราะ สามบรรทัด สุดท้ายเขาค่ะ

ถ้ามีคนขี่รถเข้าไปถนนข้าวสาร แล้วเขียนป้ายติดว่าห้ามสาดน้ำรถฉัน
"อีนี่" ก็บ้าแล้วหล่ะค่ะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องหาพลาสติกแพงๆมาแปะก็ได้ครับ ผมแนะนำฟิล์มถนอมอาหาร ราคาถูก ไม่ทิ้งคราบกาว แต่แปะให้ดีๆนะครับ ระวังโดนสาดแรงๆมันอาจจะเผยอออกมาได้  :P

ปล. ผมคิดว่า สมาชิกทุกคนในบอร์ดนี้รักรถกันทุกคนแหละครับ เมื่อคุณมาบ่น ทุกคนก็มีสิทธิ์ออกความคิดเห็นและเสนอวิธีต่างๆให้ ลองรับฟังดูเถอะครับ วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือไม่เอารถออกไปอย่างที่หลายๆท่านบอกและคุณไม่พอใจนั่นแหละ คุณบอกคุณจำเป็นต้องใช้ แต่ลองนึกถึงชีวิตก่อนที่มีรถสิครับ คุณยังอยู่ได้เลย  ใช้รถให้มีความสุขเถอะครับ เราซื้อมันมาเพื่อสิ่งนั้น อย่าให้มันทำให้เราเป็นทุกข์เลย  สู้ๆครับ ;)

ผมว่าฟิลม์ที่เขาใช้ห่อของก็น่าสนใจนะครับ ถูกกว่าด้วย เพราะไม่ต้องใช้พลาสติก food grade เหมือนฟิลม์ห่ออาหาร

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ปล่อยวางดีกว่าครับ
ถ้ากลัวขนาดนี้ มีทางเดียวคือไม่เอารถออกจากบ้านครับ
ไม่งั้น จขกท ก้อต้องปวดหัว หากเจอน้ำแป้ง
มันเป็นปัญหาที่ใครก้อช่วยอะไรไม่ได้ครับ มีทางเดียวคือเซฟรถตัวเองครับ

ทุกคนในบอร์ดก้อรักรถตัวเองกันทั้งนั้นครับ
จขกท อย่าเซ็งมากเลย ยิ้มๆไว้ มีรถโดนน้ำแป้งอีกหลายล้านคันน่ะ ^^

ออฟไลน์ Coat145

ผมเข้าใจหัวอกเจ้าของกระทู้
เพราะตอนนี้ ผมก็แอบกังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

และผมก็เข้าใจความคิดของคนเล่นสงกรานต์ ซึ่งในสถานการณ์อย่างนั้น
ต่อมการตัดสินใจผิดชอบชั่วดี จะ "ต่ำกว่าปกติ" (อันนี้ตัวเองเคยเป็น)
และสนุก มันส์ สะใจ เข้าว่า ไม่สนอะไรทั้งสิ้น
เอิ่มผมเพิ่งกลับมาจากเล่นน้ำช่วงกลางวัน ผมคิดว่าคนที่เล่นสงกรานการตัดสินไม่ต่ำหลอกครับๆๆ สนุกนะใช่ มันส์ก็ใช่ เเต่ไม่มีใครต่ำกว่าใครหลอกครับ ยังไงก็เป็นคนนเหมือนกันอะครับ พี่จิมมี่เป็นผู้ดูเเล เเต่พี่มาพิมพ์ว่า การตัดสินใจต่ำนี้ผมว่ามานม่ายถูกอะครับ ต่างคนก็คิดได้หลายมุมนะครับๆ ขอบคุนครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ hutzero

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นจะเป็นเด็กนะ  พวกนี้ไม่ประสีประสา  คึกคะนองไปเรื่อย  อภัยไปเถิด

เราไม่ก่อความเดือดร้อนให้ใคร  รถไม่สวย แต่ใจงามนั้นดีกว่านักหนา

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
ผมยืนยันเรื่องล้างไม่ออกต้องขัด หรือล้างออกยากครับ
ฝนตกทั่วไปปะปนกับละอองสีฝุ่น มลภาวะในอากาศ ตามที่ต่างๆ โดยเฉพาะบริเวณที่มีการก่อสร้างก็ล้างออกยากครับ
ยิ่งปล่อยไว้ยิ่งฝังครับ ถ้าใช้รถสีเข้มจะเห็นได้ชัดครับ
สำหรับคนรักรถ ล้างรถเองแบบธรรมดาจะไม่ทันสังเกตครับ
รอยคราบจะเห็นได้จากบางมุม
แต่สำหรับพวกชอบ detailing เห็นความต่างแน่นอนครับ

ผมก็ไม่ชอบโดนแป้งครับ มันมีผลกับสีรถ
รถใช้งานทุกวันไม่โดนเรื่องนี้ ก็โดนเรื่องอื่น เช่นเป็นรอย
คือคนไม่ระวังมันมีเยอะครับ ไม่ระวังของคนอื่นน่ะครับ ควรทำใจไว้ส่วนนึง

ส่วนเรื่องเล่นสงกรานต์ เล่นเฉพาะคนที่เล่นด้วย เล่นกับคนที่อยากเล่นก็ดีแล้ว
ไม่ใช่ว่าสาดใส่ทุกคนทุกคันที่ผ่านหน้า

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
ช่วงนี้ได้แต่ทำใจคัรบ
ถ้าจำเป็นต้องโดนสาด กลับมาก็รีบล้างออก ก็ไม่เหลือคราบแล้ว
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี