ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบ Ford Focus แต่ไม่ซื้อเพราะกลัวศูนย์บริการบ้างครับ  (อ่าน 18798 ครั้ง)

ผมเทสไดรฟ์รถมาเกือบทุกคัน ใน C-segment และ D-segment

อัลติส ซีวิค ซิลฟี่ โฟกัส ครูซ มาสด้า3  แคมรี่ไฮบริด แอคคอร์ด เทียน่า

คันที่ผมชอบมากที่สุดคือ โฟกัส 

แต่สุดท้ายผมไม่ซื้อโฟกัส เพราะศูนย์บริการ ทั้งๆที่ผมไม่เคยใช้ฟอร์ด แต่ผมกลัวศูนย์ฟอร์ด เพราะข้อมูลในเน็ตเนี่ยแหละ 

ทั้งๆที่รถตัวโฟกัส ผมชอบมันมากที่สุด 

มีใครเป็นแบบผมไหม จะซื้อรถ แล้วไปลองโฟกัส ถูกใจมาก แต่ไม่ซื้อเพราะกลัวศูนย์บริการ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ผมชอบ แต่ไม่ซื้อ เพราะ TDCI ไม่มาครับ  :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้ามี Ford Focus ST มาผมไม่สนใจ 0 อะ ผมสนใจตัวรถมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้ามีเฉพาะเรื่องศูนย์บริการห่วย ผมแอบไม่กังวลนะครับ
ปกติแล้วปีนึงอย่างมากก็เข้าเช็คระยะ 2 ครั้ง/ปี
มันไม่ได้ส่งผลกระทบอะไรมาก

แต่ผมมองว่ารถมัน defect เยอะไปหน่อยครับ
ปริมาณ defect มันเยอะ สวนทางกับยอดขายที่น้อย
% ความถี่มันเลยเยอะ เลยกลัวตรงนี้มากกว่าครับ

พอ defect เยอะ ก็ต้องเข้าไปแก้ที่ศูนย์ แล้วศูนย์....
เลยเป็นที่มาลูกโซ่ต่อเนื่องกันแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 23:16:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
อย่าได้กลัวครับ เราต้องให้โอกาส

รอบปีที่ผ่านมาที่บ้านซื้อ3คันล่ะ 2.2XLT, Focus, 3.2WT สามคันสามศูนย์

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ชอบครับแต่รอดูดีเซลเช่นกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมหลงรักดีไซน์คอนโซลหน้าตั้งแต่มันเกิดเลย
ยิ่งเป็นเครื่องเสียงโซนีแล้วยิ่งขลัง

ใจก็ลุ้นว่าไทยจะผลิตตัวที่เป็นแวนออกมาขาย
รอแล้วก็รอ รอจนไม่รอแล้ว
ไม่ใช่ขี้เกียจรอนะ แต่กลัวแจ๊คพ็อตแตก

ออฟไลน์ maggie

กลัวแบบเดียวกับที่คุณMoO Cnoe กลัวเลยครับ Defect ตอนแรกดูFocus 2.0 กับ Chevrolet Captiva เห็นมีปัญหากันเยอะ ใช้เวลาแก้ปัญหานาน ผมมันคนไม่ค่อยมีเวลา ถ้าเกิดดวงไม่ดีได้รถมีDefect ขึ้นมา ผมจะแย่ ทั้งที่ไปลองขับมาแล้วประทับใจมากๆ สุดท้ายเลยได้ Mazda3 2.0 แทน

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ดมา 3 คันแล้วครับ ^^ ญาติ + ได้อีก 3                1Ranger,1Everest,3 Fiesta,1Focus
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BlueMan69

โฟกัส เพิ่งมีโอกาสได้ไปนั่งด้านหลัง ผมว่ามันไม่ได้เลวร้ายอย่างที่ผมคิดไว้ตอนแรกครับ สบายกว่า honda city /  jazz อีก เพราะเบาะไม่ยวบ OK เลยนะผมว่า จากการลองจริง ๆ

ออนไลน์ scotch_fillet

เคยไปดูหมอนั่งทางใน ...
เขาบอกชาติก่อนผมเกิดเป็นฝรั่งอเมริกัน แล้วเคยเหยียบตาปลาลุง Henry Ford
กลัวชาตินี้เขาตามมาทวงคืนน่ะครับ  ก็เลยห่างๆไว้
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ชอบช่วงล่างจนเก็บไปฝัน แต่ไม่กล้าซื้อเพราะfeedbackบริการหลังการขายในเน็ตนี่ละครับ

ออฟไลน์ rute

เหมือนผมเลยครับ...

กลัวศูนย์ฟอร์ดเลยไม่ได้เชยชมน้องกัสเสียที...  ::)

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมไปลองมาถูกใจมาก เรียกว่าพบเนื้อคู่เลยแต่ที่ยังไม่เอาเพราะอยากได้ดีเซลมากกว่า 0 ไม่กลัวเพราะเจ้าของ0ที่จังหวัดผมเขามาซื้อบ้านในโครงการของน้าผม ถ้ามีตุกติกมีเอาคืน Fiesta1.5ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่าศูนย์ Ford ก็ Ok เครมไวดีเหมือนกันนะผมเครมไป 2 รอบละ แร็คพวงมาลัย กับ คอยล์จ่าย

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
ถ้างั้นลองหาอู่นอกที่ไว้ใจได้เป็นที่พึ่งรองรับในกรณีที่เราไม่ต้องจำเป็นเข้าศูนย์ได้ไหมครับ ที่เหลือก็เอาไว้ในกรณีจำเป็นต้องเข้าศูนย์ฟอร์ดจริงๆ ^_0

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ชอบครับ ชอบมากๆด้วย ตอนแรกชั่งใจกับ Civic FB เป็นอย่างมาก แต่พอดูเสียงบ่นจากเน็ต
แล้วก็ศูนย์บริการของจังหวัดผม ที่ดูแล้วไม่น่าจะฝากผีฝากไข้ได้ เอาแค่ระบบรับรถเข้าซ่อม ยังไม่ค่อยจะเรียบร้อยเลย
เลยขอบายดีกว่าครับ คิดว่าถ้ารถไฮเทคขนาดนี้ เสียขึ้นมา ผมว่าหาช่างที่เชี่ยวชาญยากครับ  เพราะยอดขายน้อย รถผ่านมือช่างก็น้อย

ยิ่งเป็นศูนย์บริการต่างจังหวัดแบบผม ที่ทั้งจังหวัดมีที่พึ่งแค่ศูนย์เดียว เกิดเสียอะไรแปลกๆ
และซ่อมไม่จบขึ้นมา จะย้ายศูนย์เป็นเรื่องที่ลำบากมาก เพราะต้องไปต่างจังหวัด

อีกอย่างผมแคร์เรื่องราคาขายต่อด้วย เพราะต้องนำเงินคันเก่ามาดาวน์คันใหม่ ผมใช้รถคันนึงอย่างมากจริงๆก็ 8 ปี แต่ส่วนใหญ่อยู่ที่ 3-5 ปี
รถเก๋งฟอร์ด ถ้าไม่ใช่ TDCI ราคาก็ร่วงกราวววครับ

เหตุผลทั้งหมดนี้ ทำให้ผมกลับมาตายรังที่ Honda เหมือนเดิม รถ Honda เองผมว่าก็ทำออกสมรรถนะมาดีแล้ว
เพียงแต่มียี่ห้ออื่นที่ทำได้ดีกว่า ผมขอจ่ายเกือบล้านแล้วสบายใจยาวๆดีกว่า
เพราะรถปัจจุบันนี้ หนีไม่พ้นศูนย์บริการอยู่แล้วครับ และ Honda สำหรับผมแล้ว ไม่เคยทำให้เวลาเคลมรถ รู้สึกเหมือนไปออกรบครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็ชอบโฟกัสนะ แต่ชอบแคปติว่ามากกว่าก็เลยจัดไป
เรื่อง 0 ผมไม่กลัวอยู่ละ อยู่ กทม. ถ้าไม่ถูกใจ 0 นี้ก็ไป 0 อื่นก็ได้ครับ
เอาที่ชอบมาอันดับ 1

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ถ้ามีเฉพาะเรื่องศูนย์บริการห่วย ผมแอบไม่กังวลนะครับ
ปกติแล้วปีนึงอย่างมากก็เข้าเช็คระยะ 2 ครั้ง/ปี

แต่ผมมองว่ารถมัน defect เยอะไปหน่อยครับ
ปริมาณ defect มันเยอะ สวนทางกับยอดขายที่น้อย
% ความถี่มันเลยเยอะ เลยกลัวตรงนี้มากกว่าครับ

พอ defect เยอะ ก็ต้องเข้าไปแก้ที่ศูนย์ แล้วศูนย์....
เลยเป็นที่มาลูกโซ่ต่อเนื่องกันแบบนี้
ผมรู้สึกประมาณนี้เหมือนกัน กลัวเรื่อง defect มากกว่า พอเข้าไปศูนย์แล้วช่างแก้ไขปัญหา defect ให้ไม่ได้ และก็ต้องทนใช้กันไป จะขายก็ไม่มีเงินจะไปออกใหม่
ผมไม่ได้ร่ำรวยอะไร ซื้อรถคันหนีงก็ต้องคิดมาก เพราะต้องใช้ยาวกว่าจะเปลี่ยนรถใหม่

ออฟไลน์ Yeahyeahs

QCดี ศูนย์แย่ ยังพอไหว คิดซะว่านานๆเข้าที
QCแย่ ศูนย์ดี ก็ยังพอไหว เสียเวลาหน่อย แต่ปัญหาได้รับการแก้ไข
QCแย่ ศูนย์แย่ ....

ทุกวันนี้เวลาเห็น Focus ก็เสียดายนะที่ไม่ได้ใช้ มันสวยจริงๆ
เวลาอ่านรีวิว C-Segment ของพี่จิมมี่ไม่ว่าจะรุ่นไหน ตอนท้ายจะมีการเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น
อ่านเจอว่าโฟกัสขับดีสุด ออพชั่นเยี่ยมที่สุด ก็ยังเสียดายทุกครั้ง

แต่เวลาเห็นกระทู้ฟอร์ด ทั้งที่นี่และหลายๆที่ ทำให้รู้สึกโชคดี ที่รถคันนั้นไม่ใช่ของเรา

ก่อนจะซื้อ Civic ก็เกือบได้ Focus มาแล้ว คิดว่าคนมาบ่นก็คงเป็นส่วนน้อย เดี๋ยวหาศูนย์ดีๆแค่ศูนย์เดียวก็จบแล้ว อีกร้อยศูนย์จะห่วยก็ช่างมัน มันต้องมีซักที่แหละ
แต่ก็ต้องตื่นจากฝัน เมื่อหลังจากไปลองนั่ง กลับบ้านมาเข้าคลับโฟกัสหาข้อมูล แล้วก็พบว่า
คลับโฟกัสเป็นคลับรถรุ่นเดียวที่ผมเคยเข้า ที่มีกระทู้ด่ารถตัวเอง ด่าศูนย์บริการ ตัดพ้อว่าไม่น่าซื้อมาเลย มากกว่ากระทู้ชื่นชมหรือภูมิใจ
ที่ตลกคือ นานๆจะมีกระทู้ชมศูนย์ แต่สมมติมีกระทู้ชมศูนย์ A อยู่ ถัดไปสองกระทู้ ดันมีกระทู้ด่าศูนย์ A อยู่ติดกันสามกระทู้ซะงั้น
และคำชมที่ศูนย์ฟอร์ดได้ทั้งหมดคือ "รับรถเร็ว"
(คิดในใจ แหงดิ ก็เอ็งขายได้เดือนละกี่คันล่ะ)

วันนั้นผมรู้ทันทีว่ารถรุ่นนี้มันจะไม่ได้มาจอดในบ้านผมแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 00:39:31 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ผมนี่แหละคนนึง Ranger คันเดียวทำเอาเกลียดยี่ห้อนี้กันทั้งบ้านเลย
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!

เห็นด้วยเลยครับ

ผม เลือกอยู่ระหว่าง Focus กับ Mz3

สุดท้ายก็เอาน้อง 3 เพราะกลัว defect ของรถ ford กับบริการของศูนย์ไม่ดี ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคยไปดูหมอนั่งทางใน ...
เขาบอกชาติก่อนผมเกิดเป็นฝรั่งอเมริกัน แล้วเคยเหยียบตาปลาลุง Henry Ford
กลัวชาตินี้เขาตามมาทวงคืนน่ะครับ  ก็เลยห่างๆไว้
 ;D ;D ;D

5555555555555555555555555

เอ้า ถ้าดูเคสญาติผม ใช้ Focus 1.8 ตัวเก่า มา นี่ก็หลายปีละ
เข้าศูนย์ พระราม 2 หน้าปากซอยบ้านเลย เจ้าตัวโอเคอยู่
แต่อย่างว่าครับ เป็นคนถนอมรถมากกกกกกกกกกกกกกก
ติดเครื่องปุ๊บ จะไม่เปิดแอร์ทันทีต้องรอพักใหญ่ หวงและดูแลรถดีมากๆ

และโชคดีด้วยที่ไม่ได้เจอ คันที่มี Defect

ที่เหลือ..คนรอบข้างผมแต่ละคนนี่....ประสบการณ์แสบๆทั้งน้านนนน

นี่ยังไม่นับเคสไฟไหม้ของ Fiesta อีก 2 เคส จาก 5 เคสที่ตาหลุยส์ กับผม ดูกันอยู่ด้วย นะ!

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ผมเลิกกลัวแล้วครับ(ชิน...!) เฟียสต้าร์ผมเจอเรื่องพวงมาลัยนี่ล่ะ แต่ก็เครมจบไปได้ด้วยดี
แต่รอของนานนนนนมากกกกกกกก
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ namliab

• **
การลงทุนคือความเสี่ยง 55555+

ผมทนไม่ไหวจัดมาแล้วครับ โดยรวมตอนนี้ก็แฮปปี้ดี ยังไม่เจอ Defect อะไรร้ายแรง
ศูนย์ก็ยังโอเคอยู่ครับ อาจจะเป็นความโชคดีของผมก็ได้

ปล.เคยเจอศูนย์ของค่ายแฝดทำผมเกือบตายมาแล้ว ตอนนั้นรู้สึกแย่กว่าอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ Minny

ถ้าชอบ ก็ต้องจัดแหละค่ะ ไม่สนใจศูนย์ แต่ศูนย์ดีๆ ก็ยังมีให้เห็นนะ ผิดกับอีกหลายๆ ศูนย์
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ EvilArt

• **
ตอนนี้ผมรอดู feista mc อยู่ครับ  พอเข้ามาอ่านเริ่มเผื่อใจไว้เลย   :) :)

ออฟไลน์ archian

ผมตัวที่ตัวรถเป็นหลัก  .... 

ถ้ากลัว  defect รอรถประกอบซักปีค่อยซื้อยังมิสาย ....

ออฟไลน์ rocky55555

เจอ defect ทีชีวิตท่านจะไม่ต้องทำการทำงานเลย
0 ที่แย่เรื่องเช็คระยะยังพอทนได้นานๆเข้าที แต่ถ้ารถมีปัญหาปวดหัวครับ
ราคาอะไหล่แพงมากๆปั้มติ๊ก 8 พันกว่า 7หมื่นโลก็เจ๊งแล้วพอถามช่างว่าทำไมไปเร็วจังบอกหน้าตาเฉย "เป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้ครับ" โครตเกียดคำนี้คิดอะไรไม่ออกก็บอกว่าเรื่องปกติ เป็นแบบนี้ทุกคัน
120kโล แร็กพวกมาลัยพังต้องเปลี่ยนยกชุด 3หมื่นกว่าเกือบ4หมื่น เจอคำเดิมเป็นทุกคันเรื่องปกติ(อันนี้เข้าอู่นอกยังเจอคำเดิมๆมาหลอกหลอน)

ราคามือสองไม่ต้องสืบครับ 1.8 4 ปีผ่านไปขายไม่ถึง 300k บางที่ไม่รับด้วย

คุณภาพรถไม่เถียงครับดีกว่าcivicเยอะมากผมว่าการขับขี่ดีกว่า accord เยอะด้วยน้องๆรถยุโรปครับต้องเลือกด้วยตัวท่างเองว่าเอาแบบไหน

ออฟไลน์ mypop

ผมชอบนะครับ ชอบที่สุดในบรรดา C seg

แต่ไม่เลือกเพราะ

1. ชอบรถตลาด ราคาขายต่อ

2. ศูนย์บริการ

3. Defect