ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบ Ford Focus แต่ไม่ซื้อเพราะกลัวศูนย์บริการบ้างครับ  (อ่าน 18794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
ผมตั้งข้อสังเกตุว่า เพราะอะไรฟอร์ด ถึงโดนการวิพากวิจารณ์ กันมากที่สุด
อาจเป็นเพราะตัวสินค้าที่โดดเด่น ทั้งรูปลักษณ์ สมรรถนะ เทคโนโลยีที่ทันสมัย ทำให้ต้องคาดหวังสูงตามไปด้วย แต่เมื่อไม่ได้เป็นตามคาดหวังเมื่อซื้อมาแล้ว ก็เกิดทางลบทันที ถ้าไม่มีความชอบสัก80%ขึ้นไป ยิ่งเพิ่มความโกรธเป็นทวี พร้อมที่จะฉะทันที แต่ถ้ามีความชอบสัก80%ขึ้นไปก็จะมีความอดทนในการแก้ปัญหา ซึ่งปัญหาแบบนี้ก็เกิดขึ้นได้กับสินค้าทุกชนิดไม่เฉพาะรถยนต์ แบรนด์ไหน รุ่นไหน ก็จะมีลักษณะเดียวกันจริงไหม ถ้าซื้อมาด้วยความไม่ชอบไม่รัก กับเพิ่มให้จับผิดโน้นนิมันจะมีผิดปกติตรงไหน เสียสุขภาพจริง ทั้งตัวเราและจะค่อยถ่วงความเจริญของรถรุ่นนั้นๆแบรนด์นั้นไป
ทางออกที่ดี ผมแนะนำ ถ้าไม่ชอบจริงๆรักจริงๆอย่าเลือกซื้อมาเลยมองผ่านพ้นมันไป มาค่อยฟังเสียงคนที่ได้ขับมาบ่นมาเล่าให้ฟัง สบาย ไม่เจ็บตัว ไม่เสียเงินและสุขภาพจิตเป็นไหน.. ;D ;D
เห็นด้วยครับ   ผมคนหนึ่งละ อยากลองเข้าไปเสี่ยงสักคัน  ชอบ Fusion จัง

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
เป็นเรื่องที่พูดยากครับ คนไม่เคยโดนไม่รู้ แต่ทางบ้านผมโดนมาแล้ว เมื่อโฟกัสตัวก่อน ตอนแรกๆ คิดว่าจะไม่เอาแล้วกับฟอร์ด
เพราะรออะไหล่นานมาก ศูนย์บริการบ้านผมเค้าก้ดีอยู่หรอก แต่ก้เซงน่ะ มีปัญหาเยอะ ก้เลยไม่ชอบรถขึ้นมา

แต่หลังจากผ่านช่วงนั้นมาแล้ว ใช้รถมา 3 ปี ผมรู้สึกว่า เวลาไปขับรถคันอื่น ผมกลับชอบรถผมน่ะ ช่วงแรกอาจจะมีปัญหาบ้าง แต่ผ่านไปนานวัน ความดีมันก้มีมาให้เห็นเรื่อยๆ ผมเลยรักรถรุ่นนี้มากเลย ครับ รอรับมรดกอยู่ คันนี้ขับบ่อยมาก แต่เป้นรถของอา  ฮ่าๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมดูในคลิป ford 2.0 TI VCT

0-100 มี 8 วิกว่าด้วย  ขนาดไม่มีเทอร์โบ  แหล่มจริงเครื่อง Ford + เกียร์

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ชอบภายนอกครับ เเต่ไม่ชอบข้างในเอามากๆ อึดอัด เกะกะไปหมด

รู้สึกเลยว่ารถญี่ปุ่นออกเเบบภายในได้เป็นระเบียบเรียบร้อยกว่า ดูเหมาะกับสรีระผู้โดยสารมากกว่า

ตัวรถเข้าใจว่าขับดี เเต่ระยะยาวศูนย์บริการที่ยังขึ้นชือในด้านลบนั้น ดูไม่คุ้มค่าที่จะเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
ก่อนซื้อผมคิดไว้แล้วว่าผมสามารถรับปัญหาเล็กๆน้อยๆและสามารถมองข้ามมันได้
โดยจะพึ่งพาศูนย์กับปัญหาใหญ่ๆที่เกี่ยวกับระบบความปลอดภัยหรือสมรรถนะและ
การขับขี่ที่มีนัยยะสำคัญ(โดยที่จริงๆก็ยังไม่รู้ว่าศูนย์ไหนจะพึ่งพาได้จริงๆบ้าง แต่ที่
แน่ๆไม่ใช่ศูนย์ที่ผมออกรถแน่นอน)

สุดท้ายก็ฟินตั้งแต่ออกรถมาจนถึงตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรที่ต้องพึ่งพาศูนย์แต่ว่า
สิ้นเดือนหน้าก็น่าจะได้เวลาเช็คระยะครั้งแรกแล้ว ค่อยคิดว่าจะเลือกศูนย์ไหนดี

ปล.ปัญหาเล็กๆน้อยๆของผมอาจเป็นปัญหาใหญ่ของบางท่านนะครับ แต่ผมอาศัย
ข้อดีหลายๆเรื่องมากลบจนเรื่องเหล่านั้นกลายเป็นเรื่องเล็กน้อย ความที่ขับคนเดียว
เป็นหลักและอาจจะมีแค่สุดสัปดาห์ที่จะมีคนนั่งข้่างๆบ้าง เรื่องที่นั่งด้านหลังที่ดูเป็น
จุดด้อยของรุ่นนี้ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ vellcap

เหอะๆ ไม่เฉพาะ Focus นะครับ
Fiesta ก็เตรียมจะจองแล้ว ตอนนั้นต้องการรถเล็กพอดี แต่ติดเรื่อง ศูนย์ ตามมาด้วยภายใน
Ranger จองไปแล้วครับ แล้วก็ถอนจองไปแล้ว มีคนที่ใช้มาบ่นให้ฟัง ก็เลยเบรคไป โชคดีที่รถช้าไม่งั้นเสร็จไปแล้ว
Focus  ผมอยากได้มาก แต่ที่บ้านไม่ค่อยชอบ C-Segment และ กลัว Defect เหมือน Fiesta เพื่อนผม

ศูนย์บริการดีๆ ก็มีนะครับ แต่อยู่กรุงเทพฯ ผมอยู่ต่างจังหวัด ศูนย์ในจังหวัดผมไม่ดีด้วยครับ
ถ้าใครไม่เคยเจอก็โชคดีไป แต่ถ้าเจอ เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ mothsan

รถมันดี มันรู้สึกดีตอนขับ
แต่ผม ไม่อยากรู้สึกแย่ เวลาเครม รออะไหล่ ตามไล่บี้เรื่องเคลม
ผมว่ามันเสียเวลาชีวิตอ่ะ  อารมณ์เสีย จิตป่วยเปล่า
ซื้อรถคันนึง เสียตังค์แล้ว ไม่อยากเสียสุขภาพจิตกับมันครับ
มันรู้สึกแย่ ไม่เหมือนตอนข้าอู่ เพื่อแต่งรถนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ซื้อเพราะไม่มีเงินครับ

กับกลัวฟอร์ดไทย จริงนั่นแหละ

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้าชอบผมซื้อแน่ๆ แต่พอดีผมไม่ชอบโฟกัส แต่ชอบเรนเจอร์WT จองไปแล้วแต่รอนานมากๆเลยเล่นแฝดน้องแทน อีกคันที่ชอบตั้งแต่เปิดตัวคือเฟียสต้า จองแล้วรอรับรถ
สมัยเด็กๆที่บ้านมี ฟอร์ด เอสคอร์ท อยู่คันนึงดีใจมาถ้าแม่ขับไปส่งที่โรงเรียน(เฉพาะวันที่ฝนตก ถ้าวันปกติโหนสองแถว)

ออฟไลน์ DF-SLB

คันต่อไปผมไม่ซื้อ Ford แล้วครับ ช่างหลายคน หลายศูนย์ ยังตาม Technology ของรถไม่ทัน แค่น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง ยังเติมผิดปริมาณ ผิดสเป็ค   มีตังอย่างเดียวซื้อ Ford แบบนอนใจไม่ได้ครับ ต้องภาวนาให้ มีอะไหล่ในประเทศด้วยถ้ารถเป็นไรไป

ตัวต่อไป ผมจะออก CX-5 ดีเซลครับ 

ออฟไลน์ MORNN

• Newbie
  • *
ผมซื้อครับ สามคันแล้ว ตั้งแต่ เลเซอร์ปี 95 ..เฟียสต้า และโฟกัสใหม่..
รถอื่นที่เคยมี วีออส เจนทู เอ็นวี.. ผมชอบฟอร์ดมากกว่าเพื่อนครับ..

ศูนย์แถวบ้านผม (โคราช) โอเคครับ..
เทียบกับค่ายอื่นๆ ได้  ไม่ขี้เหร่.. บริการมารตรฐานเลยครับ

โชคดีที่ผมไม่เจอ Defect สักครั้งเดียว..
รถสมรรถนะเยี่ยม ความปลอดภัยยอด เทคโนล้ำ ..คุ้มค่าสุดๆ...

เรื่องอะไหล่ สมัยใช้เลเซอร์มีปัญหาจริงๆ ทั้งหายากทั้งแพง..
แต่รุ่นใหม่ๆ เฟียสต้า โฟกัส.. ไม่มีปัญหา สั่งของได้ไม่เกินสัปดาห์
ราคาก็ปกติ ค่าบำรุงรักษาตามรอบก็ถูกว่าค่ายอื่นอีก..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 05:27:16 โดย MORNN »

ออฟไลน์ off_033

ซื้อ fiesta มาแล้ว ก็เคลมไปเยอะ แต่ก็ไม่ได้ผิดหวังอะไรมากมาย เจอเซลดี ศูนย์ตั้งใจแก้ปัญหา ถึงจะได้มั่งไม่ได้มั่งก็เหอะ

คันต่อไป ถ้ามีรถตรงใจก็อยากใช้ ford อีก  รอ everest กับ escape ใหม่อยู่

แต่คงเป็นรถ lotสอง  เพราะ fiesta ซื้อ lotแรก เคลมกระจาย

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
ใช้รถยี่ห้อนี้ต้องมีการหาข้อมูลเกี่ยวกับรถเยอะหน่อย ส่วนเรื่องงานบริการหลังการขาย ก็แล้วแต่นโยบายของแต่ละศูนย์ด้วยครับ สำหรับจังหวัดผมไม่มีปัญหา พอรับได้(เจ้าของแกยังจะเปิดเพิ่มอีกสองศูนย์เลยทีเดียว
คันนี้เป็นฟอร์ดคันที่สองของผมแต่เป็นคันที่3 ของครอบครัว ก่อนจะเลือก เรนเจอร์ 2009 นั้นก็คิดแล้วคิดอีก กลัวเหมือนกันครับ แต่พอไปลองขับแล้ว เฮ้ย ขับสนุกนี่หว่า เลยตัดสินใจซื้อ คันนี้มีปัญหาตอนเปลี่ยนสายพานไทมิ่งตอน 120,000 กิโลเมตรเรื่องเดียว เมื่อตอนต้นปีที่ผ่านมา คือหลังจากถอดล้าง EGR และระบบต่างๆ(รักโลกครับ ไม่อุด ยอมล้างดีกว่า) แล้วแคลมป์รัดน้ำมันไม่แน่น น้ำมันรั่วไปครึ่งถัง ทางศูนย์ก็จัดการให้จนเรียบร้อยเป็นที่พอใจ ให้น้ำมันคืนพร้อมทั้งขออภัยในความสะเพร่าของพนักงาน
ส่วนคัน 2.2 XLT มีปัญหาเรื่องเครื่องมีเสียงเขก ที 1500-1800 รอบต่อนาทีและตอบดับเครื่อง มีอาการสะท้านไปทั้งคัน แก้ไขไปสองครั้ง
1. UPDATE ECU อันนี้ช่างบอกว่าไม่มีการแจ้งมาจากฟอร์ดประเทศไทย เลยขอคุยกับผู้จัดการฝ่ายบริการ อันนี้แกบอกว่าฟอร์ดไม่ได้แจ้งว่าต้องอัพเดททุกคัน เลยไม่ได้บอกพนักงาน ให้แก้เฉพาะคันที่มีอาการเท่านั้น (อันนี้ได้รับคำยืนยันจาก ผจก.ฝ่ายบริการ) อัพเดท ECU แล้วอาการสะท้านเวลาดับก็หายไป
2. อาการเก่ามาหลอกหลอนอีก คราวนี้ไฟเครื่องโชว์ด้วย แก้ไปสามชั่วโมง ลองสตาร์ทและดับเครื่องดู อาการสะท้านไม่หาย แต่ไฟเครื่องไม่โชว์ ขยับรถไปสองเมตร ไฟเครื่่องโชว์มาอีก........สรุปแล้ว มีปัญหาที่วาวล์วลี้นปีกผีเสื้อปิดไม่สนิทเวลาดับเครื่อง เลยต้องเปลี่ยนปีกผีเสื้อใหม่ ฟรี........รอ5วัน
ถ้าถามผมว่าเหนื่อยมั้ย เหนื่อย เบื่อมั้ย เบื่อ เหมือนเมียที่บ้านเลย งอแง ขี้วีน เอาแต่ใจบ้าง แต่ถ้าขับขี่จนรู้ใจกัน รักแล้ว ก็ไม่มีใครอยากเปลี่ยนเมียบ่อยๆจริงมั้ย(ไอ้เรื่องนอกลู่นอกทาง ไม่นับนะ)
ส่วนแฟนผม เค้าบอกว่าชอบรถนะ ขับสนุก แต่เกลียดคนขาย(อารมณ์หึงหวง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 08:56:13 โดย PRAIWAN6624 »

ออฟไลน์ Sappe!

ชอบครับ รอ TDCi อยู่  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

บางคนที่ซื้อก็ไม่ได้ศึกษามากนะครับ แค่ลองขับแล้วชอบก็เอาเลย

พี่สาวผมอยู่คนนึงพี่น้องเค้า7คน ออกโฟกัสใหม่ไป3คันทั้ง4ประตู5ประตู ผมเลยทักเรื่องเกียร์ไป
สุดท้ายเจอเรื่องเกียร์อาการแปลก2คัน แต่ก็เข้าศูนย์ไปแก้ ตอนนี้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ผมไม่ซื้อ Ford แต่เคยใช้ Ford
Focus 1.6 ตัวใหม่ 5 ประตู สีน้ำเงิน เอามาทำรีวิว ผมก็ยังเจอปัญหางี่เง่าที่ไม่ควรจะเจอและไม่เคยเจอ
ไฟเตือนบนหน้าปัด ดังหาบิดามารดาแม่มอยู่ได้ ขับไปโคตรรำคาญ ท้ายสุด ต้องดับเครื่อง จอด พักสักแป๊บ แล้วติดเครื่องใหม่ "หายครับ"

รถญี่ปุ่น หรือแม้แต่รถยุโรป อื่นๆ ผมไม่เคยเจออะไรน่าปวดหัวแบบนี้!

ญาติผมใช้อยู่ เจอเรื่องดี
น้องในทีผมใช้อยู่ เจอทั้งเรื่องดีและเรื่องแย่
เพื่อนผม ถึงขั้นต้องโวย ต้องมีเรื่อง ฝรั่ง (ที่ลาออกไปแล้ว) ถึงขั้นต้องนัดมาคุยกัน
เพื่อที่ฝรั่งเองจะพบว่า บางเรื่อง มันแก้ไขไม่ได้จริงๆ เพราะมันเป็น Attitude ของคนในองค์กรไปแล้ว

ส่วนผม เจอ เคส Fiesta ไฟไหม้ 2 คัน
(ยังไม่นับอีกสารพัดเคสตลอดหลายปีมานี้ ที่คุณผู้อ่านส่งมาหาผมบ้าง
หรือส่งให้ตาหลุยส์บ้าง)

ผมกับตาหลุยส์ เมื่อเราได้รู้ข้อเท็จจริงว่าเกิดจากอะไร
บอกตรงๆว่า..ขยาด ครับ...

ยิ่งเจอวิธีการที่ ฝ่ายดูแลลูกค้าของ Ford ปฏิบัติกับลูกค้าด้วยแล้ว ยิ่งแหยง!

ล่าสุด ขนาดจะแก้ปัPหาให้ลูกค้า ยังมีศูนย์ฯนึง จะผลักภาระ ให้ลูกค้าจ่าย Vat 7% ส่วนต่างเอง!
ทั้งที่ความผิดทั้งหมด เป็นความผิดพลาดของตนเอง!!! เฮ่ยยย! ไอ้บ้า!

ผมคงจะไม่แนะนำให้ใครซื้อ Ford จนกว่าพวกเขาจะปรับปรุง "Attitude ของคนในองค์กรตัวเองที่มีต่อลูกค้า"
ให้มันดีกว่านี้ ไม่ใช่แค่ นั่ง Save เก้าอี้ฝงานของตัวเองไปวันๆ

ไม่ต้องอะไรมาก แค่การตอบชี้แจงผม ในบางเรื่องที่ผ่านมา
ยังตอบด้วยภาษา "กวนส้นตีน" เลย ตอบมาในแบบที่ ไม่ได้ผ่านการฝึกให้ตอบคำถามกับลูกค้าหรือสื่อมวลชน
ภายนอกองค์กรเลย

คุณอาจจะเจอแต่เรื่องดีๆ แต่มันไม่ใช่ทุกคนที่จะเจอเรื่องดีอย่างคุณ

และทางกลับกัน ผมอาจเจอแต่เรื่องร้ายๆ แต่ก็ยังมีคุณ ที่ไม่ด้เจอเรื่องร้ายๆอย่างที่ผมเจอ

ดังนั้น แสดงความเห็นของคุณ โอเคครับ  แต่ไม่ต้องถึงขั้นไปเชียร์ให้คนนั้นคนนี้มาซื้อ Ford หรอกครับ

เพราะการตัดสินใจต่างๆ เป็นหน้าที่ ของคถณผู้อ่าน ที่จะต้องใช้วิจารณญาณ

ค = คิด
ว = วิเคราะห์
ย = แยกแยะ

กันเอาเองครับ

(ปล. ข้างบนนี้ ไม่ได้ด่า เน่อ ยกมาครับผม บอกไว้ก่อน เดี๋ยวเข้าใจผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 12:24:13 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
    รถผมfiesta 1.6s อายุ2ปีครึ่ง ใช้มาเกือบ30000โล

* ไปให้ศูนย์พัทยาเช็คเพราะเวลาเครื่องเดินเบา มันสั่นแบบมีเสียงหึ่งๆนิดกวนหู ที่จริงเป็นมาตั้งแต่ยังไม่สองหมื่น > ช่างเช็คแล้ว ปกติ ยกรถให้ดูด้วย
    ชี้ให้ดูยางแท่นเครื่องกับหิ้วเกียร์ 2 ตัวเค้าบอกปกติ แต่อีกตัวอุปกรณือื่นมันบังมองไม่เห็นก็ไม่ต้องดูซะงั้น

*  กุญแจ start ฝืด บางครั้งติดด้วย > ช่างเช็คแล้วปกติ (ยังพาไปลองบิดกุญแจรถคันอื่นด้วย แต่คันนั้นวิ่งไปแปดหมื่นกว่า)

*  วิ่งทางปูนที่ไม่เรียบเป็นปุ่มๆ สิวๆ จะมีเสียงดังกุกๆ เหมื่อนอะไรหลวม รู้สึกได้ผ่านทางพวงมาลัย ปัญหาคือผมรู้สึกคนเดียว ช่างไม่รู้สึกด้วย
    ไปลองกัน  ช่างบอกปกติ

*   กลิ่นเข้าเพราะกลไกพลาสติกที่ปิดเปิด มันขบกันน้อยมาก หลุดประจำ กลิ่นควันเข้าเลย วันนี้เค้านัดช่วงบ่ายไปเปลี่ยนอะไหล่ครับ

ศูนย์พัทยาที่ผมเข้านี่ การต้อนรับ การพูดจาดีนะครับปรับปรุงดีขึ้น ทั้งพนักงานรับรถรวมทั้งช่างด้วย(แต่วิเคราะห์ไม่เก่ง)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ชอบสมรรถณะ ชอบออฟชั่นที่ให้มาครับ เกือบเลือกแล้ว แต่สำหรับผม ผมให้ความสำคัญในความสบายในการโดยสารมากพอควร ซึ่งฟอร์ดก็ยังไปแพ้รถญี่ปุ่น

ยิ่งมาอ่านเจอปัญหามากมายในเน็ตทำให้ผมคิดแล้วว่า โชคดีวันนี้ผมไม่ได้เซ็นใบจอง  ;D ไม่งั้นโดนมารดาด่าเละแน่เพราะมารดาไม่ปลื้มฟอร์ด

ออฟไลน์ Jim lover

ความเห็นเยอะซะจนไม่กล้าซื้อ
แต่ผมชอบโฟกัสนะ ;D

ออฟไลน์ 6162002

คนที่ซื้อฟอร์ด เพราะคิดว่า ศูนย์ห่วย ก็ไม่เห็นเป็นไร นานๆเข้าที จะอะไรนักหนา

คนที่ด่าฟอร์ด  คือคนข้างต้น ที่เจอ Defect แล้วถึงจะรู้ *-*

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมเป็นคนนึงที่อยากใช้ Focus มากๆ แต่กลัวตรง Defect กับศูนย์นี่แหละครับ
เกิดพังแล้วไปนอนศูนย์ยาวๆนี่ ชีวิตลำบากแน่นอน เพราะมีอยู่คันเดียวและต้องใช้รถทุกวัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมหาข้อมูลจนไม่กล้าซื้อเหมือนกัน Focus น่ะชอบ รู้ว่าออกแบบมาดีเทคโนโลยีเพียบ
แต่ลองกลับไปค้นบอร์ดดูเหอะ ว่ามีผู้ใช้จริง มาแชร์ว่าไงบ้าง ยี่ห้อนี้น่ะ
Fiesta พี่ที่ทำงานแฟน เข้าศูนย์บ่อยชิปห*ย เดี๋ยวเป็นนั่นเป็นนี่
ต้องขอให้คนที่ทำงานไปส่งเวลาเข้าศูนย์ จนเอือม FORD กันทั้งออฟฟิต
ผมคงไม่ซื้อไปอีกนานและไม่แนะนำให้คนรู้จักซื้อด้วย
บางทีไม่ต้องลองซื้อมาใช้ให้รู้เองหรอก งั้นจะมีเว็บบอร์ดกับรีวิวให้อ่านทำไม  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ armuay

• **
เฟียสต้า 1.5 ผมเครมจะ20รอบแระ กว่าจะได้เปลี่ยนครัชน้ำตาแทบไหล  เคยมาบ่นในนี้ก็โดนด่าว่า บ่นฟอต์อยู่ได้เคยใช้หรือไง  ก็ใช้อยู่เนี่ยเลยบ่น

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ค = คิด
ว = วิเคราะห์
ย = แยกแยะ

กันเอาเองครับ

(ปล. ข้างบนนี้ ไม่ได้ด่า เน่อ ยกมาครับผม บอกไว้ก่อน เดี๋ยวเข้าใจผิด)

ครับผม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ที่บ้านใช้ฟอร์ด โฟกัส สองคัน ดีเซลคันนึง เบนซินคันนึง
ยังอยู่รอดปลอดภัยนะครับ ไม่เจอดีเฟคแย่ๆอะไร
ยกเว้นคันเบนซินที่ผมใช้อยู่ เจอปัญหากระจกตกร่องครับ

ออฟไลน์ madboy

จริงๆแล้ว 0  ก็เป็นอย่างที่หลายท่านว่าครับ ผมเองก็ใช้บริการมาหลายศุนย์ ส่วนใหญ่จะออกแนวเฉยๆ กับ เซ็ง ที่รู้สึกดี จะเป็นที่ตัวบุคคลบางคน แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ได้ทำกับ ford แล้ว ก็เลยจบไป ตัวรถเองไม่ได้แย่เรื่อง defect เท่าไหร่ครับ (มีหลายท่านด้วยซ้ำที่ไม่เข้าใจว่ามันเป็นอย่างงั้นของมันแหละ) แต่ถามว่าคุ้มค่าไหมที่จะใช้ ก็คุ้มนะครับ ด้วยราคาค่าตัวที่น่าคบหากว่าเจ้าอื่นๆ ราคาค่าใช้จ่ายยามเช็คระยะ ไม่ถูก แต่ก็ไม่ได้แพงมากจนน่าเกลี่ยด

เดี๋ยวนี้ก็เริ่มมีเพื่อนบนท้องถนนมากขึ้นแล้ว อะไรๆมันก็ง่ายขึ้น มีอะไรก็ปรึกษากันทางเวบบอร์ดกันได้ ก็ยังดีกว่าเมื่อก่อนพอสมควร  ;)