ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //  (อ่าน 44594 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:32:54 »
ก่อนอ่านก็กะแล้วว่าอัตราสิั้นเปลืองต้องดูดีแน่ๆ ดูจากป้าอ้วนและอิมเพรสซาจากรีวิวเก่าๆ และก็เปนจริงๆ..แจ่ม
เปิดด้วยแด่ท ติง ยู ดู เนี่ยชอบมากครับจิมมี่.....หนังในดวงใจ (แม้ว่าต้องฟังเพลงเดียวกันซ้ำเปน10รอบก็ตาม 555555)  ;D
เริ่องเติมน้ำมันไม่ได้สเปค มันน่ากลัวกว่าที่คิด  >:( >:(

ออฟไลน์ CaVoK

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 13:32:45 »
เขียนได้ดีมากครับ
ละเอียดเป็นกลาง แต่อ่านแล้วอยากได้มากๆเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rotorsx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 16:33:16 »
อยากได้มากเลยก่อนที่อ่านรีวิว
แต่เมื่ออ่านแล้วก็อยากซื้อเลย

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 17:46:25 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

คันนี้มันโดนใจจริงๆ. ไม่แปลกใจกับยอดจอง เพราะโดยส่วนตัวผมว่ามันคุ้มค่ามากสำหรับรถแบบนี้ในราคาเท่านี้. ผมว่ามันให้อะไรมากกว่าตัวอื่นจริงๆ

ชื่นชมจากใจครับ. สู้ๆนะพี่ซู

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 18:02:39 »
ขอบคุณครับ

รีวิวนี้คุณจิมมี่ไม่พูดถึง Skoda Yeti เอามาเทียบในคลาสนี้แล้ว  ::)

ออฟไลน์ pockka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 23:18:50 »
จิมมี่เซ็ตกล้องผิดป่าว สีขาวขึ้นขอบม่วงหลายภาพเลย
ลองสังเกตดีๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 03:18:58 »
จิมมี่เซ็ตกล้องผิดป่าว สีขาวขึ้นขอบม่วงหลายภาพเลย
ลองสังเกตดีๆ

กล้องมันกำลังใกล้จะไปแล้วละครับพี่

ถ้าพ้นทริปต้นเดือน ก.ค. ได้ ก็ถือว่าบุญแล้วทูนหัว ที่รอดมาเกิน 2 ปี

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 10:51:54 »
ผมเองก็ได้ยินเรื่องราวภายใน MIT มาเยอะพอสมควร
ได้ฟังแล้วก็ดีใจ ที่หลายๆ อย่างเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

ผมว่าปัญหาเดียวของ MIT ตอนนี้ก็คือ ฝีมือของช่างครับ
MIT ต้องลงทุน ส่งให้ช่างไปอบรม ไปเรียนรู้การซ่อมบำรุง
ไม่ใช่เอาความรู้เก่าๆ ที่ฝังหัวช่างมานานมาใช้
แล้วคิดไปเองว่าตัวเองถูก
หรือมานั่งเทียนคิดไปเองว่ารถมีปัญหาอะไร
(หรือแม้แต่ไปขอความช่วยเหลือจากช่างอู่นอกก็ตามเถอะ)

ที่ผ่านมา MIT ไม่โดนด่าเรื่องช่างมากนัก เพราะคนส่วนมากซื้อรถไป ก็เอาไปทำต่อ
ทำให้ประกันศูนย์ขาดไป MIT ก็ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร เพราะลูกค้าเอารถไปทำเอง

แต่ตั้งแต่ XV เป็นต้นไปนี่แหละครับ ช่างของ MIT จะเหนื่อยแน่นอน ถ้าไม่มีความรู้เฉพาะตัวรถ
เพราะผมชื่อว่าลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อ XV ไป ไม่เอารถไปทำต่อแน่นอน
ฉะนั้นหากรถมีปัญหา MIT ก็ต้องรับผิดชอบตามเงื่อนไขการรับประกันสินค้า

คำถามก็คือ จะแน่ใจได้อย่างไรว่า ปัญหาที่เกิดขึ้น ไม่ได้เกิดจากตัวช่างของ MIT เอง

ปัญหาเรื่องความรู้ของช่าง และความที่มีอีโก้สูงของช่าง ผมก็โดนมากับตัวเอง
คือ คู่มือบอกอย่างนึง ช่างบอกอีกอย่างนึง
ผลที่ตามมาคือ รถพัง เพราะช่างไม่ยอมเชื่อคู่มือ

เรื่องราวที่คุณจิมมี่พิมพ์ไว้ในบทความรีวิว
ทำให้ผมนึกถึงวันที่ผมเอาคู่มือรถกางให้ ช่าง และผู้ใหญ่ใน MIT ดู กลางศูนย์เสรีไท เลยครับ
และผมก็ดีใจ ที่คุณจิมมี่ไม่ต้องเอาคู่มือมากางและนั่งเถียงกันแบบผม

เหตุการณ์ที่คุณจิมมี่เจอ ทำให้ผมมั่นใจได้ว่า เรื่องราวดีๆ ที่เกิดขึ้นภายใน MIT มันเกิดขึ้นจริงๆ ไม่ใช่เป็นแค่คำบอกเล่า

ผมเชื่อว่าถ้าช่างมีฝืมือ
ซ่อมจบทุกอาการ
รู้ทุกเรื่องเกี่ยวกับรถจริงๆ (ไม่ใช่นั่งเทียนเดาอาการ)
Subaru ในเมืองไทย
ก็อาจจะตามรอย Mazda ได้ง่ายๆ ครับ
(ในแง่ยอดขาย และความเชื่อถือในตัวสินค้านะครับ)

เอาใจช่วยครับ
เพราะผมเองก็กำลังเก็บเงินรอ
BRZ STI อยู่
(หวังว่าจะมานะ)
 ;D

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:30:19 »
ขอบคุณครับ  :D
//รอ CX-5 2  ;D ;D

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:04:54 »
แอบอู้งานมาอ่านรีวิวพี่จิมมี่อีกแล้วเรา กำลังรอรีวิว XV อยู่เลย

ราคากับคุณสมบัติของรถเหมาะกับคนไทยยุคนี้ ไม่แพงมากจนเกินไป+ใช้งานได้หลากหลาย

แต่ยอมรับว่าห่วงเรื่องบริการหลังการขายมากกกกกกกกก

ขอบคุณมากค่ะ ;D
Merc Addicted

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 12:04:51 »
สุดยอด ครับขอเป็นกำลังใจให้ในการรีวิวครับ

ยอมรับจริงๆว่า Subaru XV คันนี้ ต้องมีซักแว๊บที่อยากเป็นเจ้าของ
ถ้าศูนย์ดีๆๆ นี่รับพิจารณาเลย

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:06:18 »
ด้วยความเคารพนะครับ
ผมว่าคู่แข่งของ XV น่าจะเป็น Juke , SX4 , Ecosport หรือ X1 มากกว่า หากดูที่ขนาดรถ
แต่ถ้าดูที่ราคา คงต้องชนกับ CR-V , Captiva , CX-5

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 17:07:25 »
คงเสร็จ CX-5 สวยกว่าแรงกว่าประหยัดกว่า

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:03:48 »
แหม่ เอาเข้ามารุ่นเดียว ถ้าเกิดว่าเอาเครื่องดีเซลเข้ามาด้วย จะเกิดอะไรขึ้นกับตลาดรถระดับเดียวกันบ้างนะ ผมสงสัยจริงๆ

แล้วมันจะมีโอกาสบ้างไหมครับคุณ Jimmy ที่ทาง MIT จะกล้านำเข้า XV เครื่องดีเซลเข้ามาขายน่ะครับ  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Tinman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:52:17 »
อ่าน Review คุณจิมมี่ ยิ้มไป ขำไป กับคำศัพท์ของคุณจิมมี่ค่ะ สนุกมาก ได้ความรู้สำหรับผู้หญิงไม่รู้เรื่องรถยนต์ค่ะ ชอบมากๆ ติดตามแน่นอนค่ะ

อ่าน Review เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาเองค่ะ เมื่อวานไปลองรถ และตัดสินใจซื้อเรียบร้อย และติดต่อน้องเซลล์ Honda ขายใบจอง Accord 2.4 Navi ซะเลยดื้อๆ งงๆ ค่ะ

การได้อ่าน review ก่อนไปลองขับทำให้ไปลองขับรถแบบมีความรู้ อะไรน่าสังเกตุบ้าง เป็นประโยชน์จริงๆ ค่ะ แอบถามที่ศูนย์เรื่องกรณีน้ำมันเติมพร่อง น้องเซลล์ ตอบว่า "อ๋ออ คุณจิมมีใช่ไม๊ครับ ช่างโดนย้ายเข้าไปอยู่ด้านในแล้วครับ โดนอบรมชุดใหญ่เลยครับ"  ;D

ตอนแรกว่าจะรอดู CX 5 แต่ ไม่สนแล้วค่ะ เพราะปลื้มกับ AWD ของ Subaru เอามากๆ ได้อ่าน ได้ลองแล้วเทใจไปเต็มๆ

ขอบคุณคุณจิมมี่สำหรับ review ครบรสนะคะ