ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าในความคิดคุณ มีตัวเลือกสามรุ่นนี้ คุณจะเลือกอะไร  (อ่าน 9720 ครั้ง)

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
พอดีที่บ้าน ต้องการรถ suv หรือพอลุยได้ ผมเลยได้คิดและคัดมาแล้วสามรุ่นที่ผมสนใจ แต่ผมก็กลัวหากผมเลือกรุ่นใดรุ่นนึงไป

Chev Trialbrazer lt 4wd - กลัวเจอปัญหาที่มีอยู่ของ chev
Subaru xv 4wd - กลัวเจอปัญหาอะไหล่ และราคาตอนเข้าศุนย์
หรือจะรอ CX5 2.2d - แต่กลัวบริการหลังการขาย และล๊อตแรกๆอาจเจอปัญหา

ช่วยคิดกันหน่อยครับว่า ถ้าเป็นคุณจะเลือกรุ่นไหน และเพราะอะไรครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
รอ cx5 อะ

ออฟไลน์ boycatbay

CX5 2.2d น่าสนครับ บริการหลังการขาย ถ้าเจอศูนย์ดีก็ดีไปครับ เรื่องพวกนี้ต้องถามผู้ที่ใช้ยี่ห้อนั้นอยู่ครับ

ปล. ตอนนี้ผมรอทาง Hyundai นำเจ้า Santa Fe รุ่นพี่ Tucson เข้ามาจัง ไม่รู้เมื่อไหร่จะมาซักที ขอให้ฮุนไดหาทางนำมาได้เร็วๆครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
CX-5 2.2D ครับ จากที่ใช้ Mazda มา ศูนย์บริการไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด มาตรฐานผมถือว่าอยู่ระดับกลางๆ พอๆ กับ Mitsubishi Nissan

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้าใจร้อน xv ถ้าไม่รอ cx5 ดีกว่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ดูมาสด้าเค้าจะกระตือรือร้นที่จะแก้ปัญหา เมื่อลูกค้าพบปัญหา ในสินค้าของพวกเขานะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ใน 3คัน เชียร์ Subaru XV

แต่ถ้าแคร์เรื่องศูนย์มากขนาดนั้นไป Fortuner แหอะ ตอนนี้น่าจะได้ส่วนลดแยอะ แถมน่าจะได้เครื่องบล๊อคใหม่ที่จูนแรงม้าขึ้นด้วย

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
-เทรลเบลเซ่อ ก็น่าใช้ดี แต่ถ้าซื้อมาแล้วมีปัญหาเสียทั้งอารมณ์ความรู้สึก ถ้าสนิทกับคนใน 0 บริการซึ่งพร้อมจะช่วย หรือ การันตีว่าจะได้รถไม่มีปัญหาก็น่าลอง

-โดยส่วนตัวผมว่า บริการหลังการขาย mazda ไม่ได้แย่นะครับ

สรุป รอไหว cx5 ไม่ไหว XV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 00:39:31 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็รอ cx-5 2.2d เถอะครับ
แต่ถ้าคิดว่าเงินเกือบ 4 แสน มีค่าเก็บส่วนต่างตรงนี้ไปชดเชยน้ำมันก็เลือก xv ไปได้เลยครับ
Xv เครื่องถ้าจำไม่ผิดไม่ใช่ฉีดตรงติดแก๊สก็ไร้กังวลด้วยครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ดูเหมือนจะเป็นหัวข้อว่า รถคันไหนปัญหาน้อยสุด หรือเปล่าครับ กลัวมากไปจะไม่ได้ขับนะครับ ปัญหาถ้าไม่รุนแรงเรื่องเครื่องกะเกียร์ก็อย่าไปคิดมากครับ ยังไงถ้าไม่รีบก็รอให้นิ่งก่อนก็ได้ครับจะได้สบายใจ ส่วนตัวถ้า 3 คันนี้เน้นศูนย์บริการพอได้ก็น่าจะ cx-5 ครับ ปล.เป็นความเชื่อนะครับ ;D

ออฟไลน์ artzzz001

ถ้าเป็นผม
1 เทรลเบเซอร์ตัดทิ้งครับเพราะแว่วๆว่ารถแอบมีปัญหา
ดูจากเคส ครูส แล้วผมว่า GM ยังไม่ค่อยแคร์ลูกค้าเท่าไร ต้องรอให้เรื่องฉาวขึ้นมาถึงจะคอยบริการ
แล้วก็ไม่ชอบนิสัยการทำสื่อโฆษณาแบบกดหัวแบรนอื่นด้วย (แบรนตัวเองยังมีปัญหาอยู่เลย ไปว่าคนอื่นเขา)
2  XV ผมค่อนข้างเชื่อถือแบรน Subaru นะครับ เพราะเขาทำขับ 4 มานาน ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร และก็แหวกแนวดีครับไม่ค่อยเหมือนใคร
3 CX-5 กับเทคโนโลยีใหม่ที่จะเข้ามา เรื่องเทคโนโลยีใหม่นี่แหละปัญหา เท่าที่ผมสังเกตุ อะไรที่มันใหม่ๆเนี่ย ลอตแรกๆมักจะมีปัญหา ลอตหลังๆถึงจะดีขึ้น

สรุปถ้าเป็นผม ผมเลือก XV ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
CX-5 ครับ XV นั้นไม่ชอบทัศนวิสัยเลยแหะ
Trail คนรู้จักใช้อยู่ไม่ปลื้มเลยตัดทิ้ง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ S6

XV
สำหรับแบรนด์นี้ อยู่กับมันมานานและ ถ้ามาจากญี่ปุ่น โครตทน ช่วงล่าง 10 ปียังเงียบกริบ
เรื่องอะไหล่สั่งเองจากเชียงกง หรือญี่ปุ่นเลย ที่อเมริกา ออสเตรเลียก็เยอะ รถเก่าเกือบ 20 ปี ยังมีอะไหล่เบิกใหม่ที่ญี่ปุ่นอยู่ ราคาไม่ได้หนีกับ Toyota, Honda เท่าไรเลย
เอาเข้า MIT เฉพาะ 10,000 km แรก ที่เหลือศูนย์ข้างนอกหมด ฝีมือเทพๆเยอะๆ ค่าบรืการคุยกันได้ อิอิ ถามคนที่ใช้อยู่ในนี้ ก็ทราบ

แต่ อยากให้ไปลองขับ ว่าชอบแบบไหน บางคันขับดี แล้วชอบ จนลืมไปเลยว่าเซอร์วิสที่ไหน
ดีกว่า ขับไม่ดี ไม่ถูกใจ แต่ต้องทนซื้อใช้ เพราะกลัวมีปัญหาการบริการ

ออฟไลน์ Nikle_pk

XV ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Starter

ตอนนี้ cx5 เท่านั้นครับ  :D

ออฟไลน์ simcity

CX-5 ครับ

เรื่องบริการหลังการขาย ถือว่ายังดูดีกว่า Chevlolet และ Subaru

ออฟไลน์ Equcha

เค้าว่ากันว่า...

อ้างถึง
ถ้าคุณรื้อเองได้ และสั่งอะไหล่เองได้ คุณคือลูกค้าซูบารุ

ออฟไลน์ Parinceo

CX-5 ครับ  ;)

ศูนย์ ผมว่าโอเค รถก็น่าจะดีตามสไตล์มาสด้า แต่สวยมากครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
คนที่บอกศูนย์ Subaru ไม่ดีเคยมี Subaru ไว้ในครอบครองยังอะครับ เคยใช้บริการศูนย์หรือยังอะครับ ผมว่าช่าง MIT เก่งกว่าเจ้าตลาดเกือบทั้งหมด แต่ละคนผมเห็นหน้ามาต่ำๆก็ 5-10 ปี เทียบกับช่างเผิ่งจบตามศูนย์เจ้าตลาด ฝีมือการแก้ปัญหาต่างกัน แต่ไม่ใช่ว่าดีซะหมด ในกรณีมีปัญหาก็มีใหญ่ๆเป็นเรื่องเป็นราว ก็มีบ้างที่ตัวผู้บริหารเองนั้นแระทำให้เป็นเรื่อง อย่างกรณี Legacy เคลมเกียร์ ถ้าผู้บริหารเอาใจเค้ามาใส่ใจเราเรื่องมันก็จบง่าย แล้วอีกนั้นแระจากผู้บริหาร เรื่องน้ำมันเครื่อง Impreza ที่ใส่เยอะกว่าตามคู่มือ ทั้งที่ลูกค้าเอาคู่มือมายัน ผู้บริหารกลับไม่สนใจ จะให้เติมตามที่ปฎิบัติกันมา

XV ในบอร์ด Siamsubaru ก็เห็นมีปัญหาแต่ปลีกย่อยไม่ใช่ปัญหาด้านการขับขี่และระบบเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง อยากได้ข้อมูลจริงๆ ลองเข้าเว็บคนที่ใช้จริงก่อนตัดสินใจก็ดีนะครับ ในนั้นมีกระทู้รวบรวมปัญหาอยู่ถ้านั่งอ่านแล้วรู้สึกรับไม่ได้ก็ข้ามไปรอ CX-5 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก CX-5 ครับ

1. ผมยังไม่ไว้ใจ GM ในเวลานี้
2. ผมยังไม่มั่นใจในศูนย์บริการ Subaru มากนัก (แต่ก็เห็นเขาเร่งขยายศูนย์บริการใหม่เยอะอยู่ อนาคตก็คงจะดีขึ้น)
3. XV เนี่ย ผมมองมันว่าเป็น Impreza ยกสูง มันยังรู้สึกก้ำกึ่งระหว่าง Hatchback กับ Crossover ครับ
4. CX-5 มีเครื่องดีเซล และเป็นเครื่องดีเซลที่จุดประกายให้คนญี่ปุ่นหันกลับมาสนใจเครื่องดีเซลอีกครั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
รอดู cx5 แล้วไปเทสไดรฟ์ ก่อนครับ ค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่าไปศึกษาข้อมูลจริงในคลับดีกว่า

ออฟไลน์ beerrl

CX5 แน่นอนครับ ตัวดีเซลด้วย เพราะ ขับขี่ดีที่สุดในสามคัน ประหยัดที่สุดในสามคัน สวยที่สุดในสามคัน แค่เหตุผล 3 ข้อก็สามารถเลือกได้เลยครับว่าจะออกอะไร
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใน 3คัน เชียร์ Subaru XV

แต่ถ้าแคร์เรื่องศูนย์มากขนาดนั้นไป Fortuner แหอะ ตอนนี้น่าจะได้ส่วนลดแยอะ แถมน่าจะได้เครื่องบล๊อคใหม่ที่จูนแรงม้าขึ้นด้วย

เหมือนกันเลย ตามนี้ครับ ไม่ต้องกลัวอะไรอีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

Cx5 เท่านั้นครับ
รถไม่ใช้ล๊อตแรกนะครับ เขาประกอบกันมานานแล้ว เราพึ่งจะนำเข้ามาขาย
ศูนย์บริการเขาดีขึ้นมากแล้วครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Scarecrowman

XV ครับ สวยๆ ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตัด chev ทิ้งก่อนเลย

ดู su กับ cx  ว่าแถวบ้านคุณมีศุนย์ไหม (ศูนย์ su น่ะ) ถ้าไม่มี ก็เลือก mazda ครับ

บริการหลังการขาย ผมว่าในพวกรถญี่ปุ่น mazda นี้ บริการดี อันดับต้นๆ น่ะครับ ส่วนค่าอะไหล่ ก้มีถูก แพง เหมือน เจ้าตลาดแหละครับ

ออฟไลน์ domo24

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม จะได้มีส่วนช่วยในการเลือกมากขึ้นเลยจริง

แถวบ้านก็มีศูนย์ subaru เหมือนกัน ดูตัวจริงที่วิ่งบนถนนก็สวยใช้ได้ มันเหมือนอิมยกสูง อิมนี่รถในฝันอยู่แล้ว

ส่วน cx5 ผมชอบที่มันเป็นดีเซลและประหยัดใช้ได้ ทรงสวยดีครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ ^ ^
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Equcha

CX5 แน่นอนครับ ตัวดีเซลด้วย เพราะ ขับขี่ดีที่สุดในสามคัน ประหยัดที่สุดในสามคัน สวยที่สุดในสามคัน แค่เหตุผล 3 ข้อก็สามารถเลือกได้เลยครับว่าจะออกอะไร

CX-5 นี่ลองขับที่ไหนมาเหรอครับ อยากเทียบกับ XV ดูเหมือนกันครับ  ;)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอตอบด้วยคนครับ
สามตัวนี้
ถ้ารีบใช้รถ เลือกซูบารุ สวยมาก
ถ้ารอได้  ก็ แล้วแต่ครับ CX5 or Subaru

CX5 จะได้ความใหม่สด(ในไทย) และเรื่อง0 ที่มีเยอะกว่า อีกค่าย
ซูบารุ ผมก็ชอบนะ เจอตัวเป็นๆหลายคันละที่ภูเก็ต มันคล้ายๆรถหลายยี่ห้อรวมร่างกันเลย ลงตัว  ;D

เพราะแบบนี้ไงผมถึงยังเลือกไม่ได้ซะที รถดีๆออกมาเยอะไปหมด (คนหลายใจ  ;D)