โพลล์

???Headlightmag????????????????????????????? Honda Freed ????

???/???????
3 (3.7%)
???/??????????
78 (96.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 76

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ  (อ่าน 23634 ครั้ง)

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:48:58 »
option วัสดุุดีแค่ไหนก็ขอบาย

ราคาเพิ่มอีกนิดไปใช้ CRV ดีกว่า

กลุ่มคนที่ซื้อน่าจะเป็นแม่บ้านเงินเหลือเอาไว้ส่งลูกตอนเช้าๆ  น่าจะเหมาะ ดูกว้างดี

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:49:33 »
แพงเกินไป :-\

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:54:20 »
เห็นราคาแล้ว........
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:41:30 »
ผ่านไปซักพัก ขายไม่ออก
เดี๋ยวก็ไมเนอร์เชนจ์ลดราคาเองล่ะครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:08:45 »
เซียนทั้งหลาย ปากกาหักกันเป็นแถว...งานนี้

ออฟไลน์ joaquinmeti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:47:09 »
ผมก็แวบไปมางานเปิดตัว ดูมาแล้วเฮ้ออ สวยดีนะครับน่ารักแต่ ราคาแพงไปจริงๆง่าแพงจนคู่แข่งรายอื่นน่าซื้อมากกว่าเลยนะครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:03:19 »
วัสดุดี ขนาดไหน นำเข้ามาจาก ญี่ปุ่นแทบทุกชิ้น

ทำให้ราคาสูงแบบนี้ ก็ตัดออกจากรายชื่อไปแล้วครับ

แต่ ไอ้ราคา 1 ล้านกว่า ๆเนี้ย ผมยังนึกอยู่ว่า

มีบางคนมองว่า รถราคาล้านกว่าๆ ขับแล้วดูเท่ดีนะ

เชื่อเลยอนาคตอาจเป็นคนขับ รถ Freed แหงมๆ - -(เป็นแค่คนขับนะไม่ใช้เจ้าของ)

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:40:39 »
ขายไม่ออก เดียวมีก๊อกสอง เอา r18a ลงแหง๋
ยืนราคาเดิม ขายดีแน่ อิอิ  ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:29:20 »
ขอนิดนึงครับ ความเห็นผมอาจแตกต่าง อย่าว่าผมเลยครับ เหตุผลในการซื้อรถ 1 คัน ของแต่ละคน ไม่ค่อยเหมือนกัน บางคนใช้คันเดียวทั้งบ้าน บางคนใช้คัน ที่2-3 หรือ 4-5 (รวยจัง) บางคน ร้อยวันพันปี ไม่ไปต่างจังหวัดเลย บางคน วิ่งแต่ต่างจังหวัด  บางคนขับคนเดียว บางคนไปห้า หก คน ตลอด ฯลฯ

ผมว่าการตลาดของ บริษัท รถยนต์ ระดับนี้ เค้าคงวิจัยมา มากพอ ที่จะทำราคาแบบนี้แล้ว ล่ะครับ

ลองคิดดูว่า ถ้าช่องว่าง ของตลาดอยู่ตรงนี้ล่ะ ตรงที่รถแบบนี้ เครื่องเท่านี้ ราคาเท่านี้ มีคันไหนอีกหรือเปล่า คันอื่น ยี่ห้ออื่น เครื่องขนาดเท่ากัน นั่งได้เท่ากัน ใช้งานได้เหมือนๆกัน แล้วเอาราคามาเปรียบเทียบดีกว่าครับ ว่าเค้าขายแพงไป

ผมยกตัวอย่างน๊ะครับ MINI คันละ สามล้าน ตอนนี้ขายปีละ 400-500 คัน เครื่องก็ 1600 option ไม่ได้แตกต่างจาก Jazz เท่าไหร่เลย ราคาซื้อขายที่เมืองนอก ก็เท่า CIVIC ทำไมขายได้ยอดขนาดนั้น ทั้งๆที่ ดูแล้วจากเหตุผล ไม่น่าจะมียอดเลยด้วยซ้ำ

ตลาดประเทศไทยยากครับ บอกตรงๆ คาดเดายากจริงๆ ผมว่าอย่าไปว่า ฮอนด้าเค้าทำราคาแย่เลยครับ มาดูกันดีกว่า ว่าเราสมควรซื้อมันด้วยเหตุอะไรดีกว่า ไม่ใช่บอกว่า รถยี่ปุ่นเครื่อง 1500 ราคา ล้าน = แพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:31:32 โดย golfpakorn »

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 13:00:16 »
^
^
Mini ไม่ได้ขายรถ แต่ขาย Style
(ซึ่งรถตลาดทั่วไปไม่มี)

ผมก็หวังว่า Freed จะทำให้มีคนคิดอย่างนั้น
เพราะไม่งั้น มันคือ ไอน้ำ ภาค 2 แน่ๆ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ sas001

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 13:11:45 »
ง่ายๆแล้วกัน แพงจัง ราคาเหมือนจะ คล้อม อยู่กับค่ายอื่น แต่รถคนละประเภท กัน และเหมือนจะใหญ่กว่า(มั้ง) เลยรู้สึกว่าแพงไป
ปล. ยังไม่เคยเห็นคันจริงเลยจ้า มาตามศูนย์ ตจว. แล้วจะตามไปดู อิอิ

ออฟไลน์ poeping

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 14:13:44 »
ผมก็ว่าแพงไปหน่อย ถ้าให้เครื่อง 1.8 มา ก็จะดูสมเหตุสมผลขึ้นครับ

ไม่ใช่ว่าเครื่อง 1.5 ไม่ดีนะ น่าใช้เชียวล่ะ ประหยัดด้วย ตัวรถก็เอนกประสงค์ดี แต่มันคาใจๆ ยังไงบอกไม่ถูกกับราคานี้ 555

ถ้าไม่คาใจ ก็ซื้อเลยครับ รถน่าใช้นะ แต่ผมคงขอเพิ่มตังอีกนิด เอารถใหญ่อย่าง pajero sport เลย แล้วแต่ชอบครับ ^ ^

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 14:26:42 »
น่ากลัวคราวนี้จะเกิดปรากฏการณ์เหมือนตอน Avanza เปิดตัว หรือเปล่าเนี่ย ที่เวลาไปเว็บไหนก็จะโดนประชาชนแทะโลมว่า คนที่ซื้อ Avanza น่ะ "กินหญ้า" หรือเปล่า?

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 17:12:56 »
ทำไมราคารุ่น TOP ที่อินโดมัน 5 แสนกว่าบาทเองล่ะครับ ???
ใครรู้บ้าง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 19:44:15 »
แพงมาก แต่ถ้ามีออปชั่นที่ผมเขียนครบ กับราคาระดับนี้ขายได้แน่ครับ
1. เพิ่มแอร์แบคให้รุ่นตำ่สุด
2.เพิ่มเบาะหน้าไฟฟ้า มีระบบvsa ระบบสตาร์ทรถไม่ต้องใช้กุญแจ แอร์แบคด้านข้างเหมือนcivic
3.ใช้เครื่อง1.8
4.ไม่เพิ่มราคาในการเปลี่ยนเป็นสีพิเศษคือสีขาว
แต่ไม่แน่เห็นเขาบอกว่าลดภาษีไม่รู้เหมือนกันว่าจะลดมาในรถรุ่นนี้หรือเปล่า
แต่ตอนนี้เห็นราคาแล้วไปคบcr-vดีก่าหรือไม่ก็accord 2.0 ได้รถใหญ่ด้วยแถมเพิ่มไม่เกินสองแสน ด้วย ผิดหวังอย่างแรง

ออฟไลน์ nuttanva

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 19:54:42 »
ทำไมราคารุ่น TOP ที่อินโดมัน 5 แสนกว่าบาทเองล่ะครับ ???
ใครรู้บ้าง

AFTA 0% แล้ว จาก5แสนกว่าๆ มันขึ้นไป8แสนกว่า-ล้านนึงได้ยังไงล่ะครับ
ค่าขนส่งไม่น่าจะเยอะขนาดนั้นนะ
ถึงจะเป็นรุ่นไม่ท๊อปก็เหอะ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:18:15 »
แพงเกิ๊น  ตามรอย Stream แน่ๆ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:04:23 »
ซื้อSpace wagonมือสองยังถูกกว่านี้อีก

แพงมากเกิ๊น

:( :(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 12:07:51 »
ราคาแพงมากครับ

ตอนแรกตั้งใจรอ  แต่พอทราบระดับราคาก็ขอบายครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 12:54:33 »
ผมว่าเสียงบ่นคงหายไปถ้า

1 ได้เครื่องซัก1.8-2.0
2 ราคาลงมาซัก5หมื่น-1แสน

ทำแบบนี้ เหมือนเปิดโอกาศให้โตโยต้ากับโปรตอนเลยอะ

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 16:11:50 »
เสียความรู้สึก
เสียเวลา
และที่สำคัญ
เสียลูกค้าครับ  >:(

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 16:39:14 »
ใคร(หวัง)ว่าจะประหยัดน้ำมัน
Tall Boy อย่างนี้ วิ่ง 60 คงที่เป็นระยะทาง100กิโลเมตร 14-15 กิโลเมตร ต่อ ลิตร คงได้

ถ้า วิ่งมอเตอร์เวบย์ 80-120 
9โลลิตรก็เทวดาแล้ว
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 17:16:03 »
ราคานี้ไปเอา Altis 2.0 (G,V) ดีกว่า
หรือไม่ก็ Civic FD 2.0 EL ธรรมดา

ถ้าสัก 7 แสนปลายๆ - 9 แสนต้นๆคงดีกว่านี้มาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:02:51 »
ใครรู้บ้าง

น่านดิครับ......ยิ่งเห็นยิ่งเศร้านะ ขนาดมีข้อตกลงระหว่างกันนะครับ อาจจะต้องสต๊อกอะไหล่มั๊ง...เลยแพง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:10:59 »
ผมว่ามองดูแล้วแพงเกินตัวไปมาก พอสมควรครับ มันยิ่งใกล้ไปทางแนวพวก รถตู้ ขนาดเล็ก ไฮโซๆ เหมือน stepwagon ไปหน่อย ซื้อไว้ส่งลูก ไป โรงเรียน ของคนมีตังค์ อะไรทำนองนั้น

ส่วนความเห็นผม ล้านนึง ผมเพิ่มอีก 2 แสน ไปซื้อ วิช ดีฟ่า ผมว่า แจ่มกว่าเห็นๆ

ไม่ก็ civic 1.8 เหลือเงิน อีกชิลๆ เลย ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:35:21 »
ผมยังไม่รู้เลยว่าจะขายได้ไหมอ่ะนะครับ แต่ถ้าฮอนด้าปรับราคาลงกว่านี้สักหนึ่งแสนรับรองมารอจองเพียบแน่นอนครับ ผมเองไม่เคยเห็นฮอนด้าขายรถแพงขนาดนี้มาก่อน ตอนนี้ที่accord g8 ออกมารุ่นท็อปแพงกว่าแคมรี่รุ่นท็อปอีก พอมีe20ออกมาฮอนด้าลดทันที 113,000บาท ซึ่งผลตอบรับออกมาเยี่ยมลูกค้าเพียบ พ่อผมเองได้accordรองท็อปมาฟรีๆ เพราะมานเป็นรถประจำตำแหน่งพ่อผมเอง ได้ใช้ตั้ง3ปี ถึงจะเปลี่ยนเป็นคันใหม่ ถ้าฟรีดลดราคาแบบนี้น่าจาดีกว่าถึงแม้ว่าชิ้นส่วนทั้งหมดจะมาจากญี่ปุ่นก้อเถอะ ยังไงถ้า้hondaลดซะรับรองว่าขายดีสุดๆแน่ครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:54:16 »
ตอนแรกมีข่าวว่ารถที่อินโดราคาประมาณ 8-9 แสนนี่ครับ (ตอนนั้นก็ว่าแพงเวอร์ ๆ แล้ว) ตกลงมันแค่ 5 แสนเองเหรอ งงแฮะ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:58:20 »
เซ็งครับ

1.เรื่องราคา ไม่แปลกใจเท่าไหร่ เพราะรู้ว่า มันจะมาแพงแหงๆ มาเป็นเดือนแล้ว
อาทิตย์ที่แล้ว ยังอุตส่าห์มีความหวังเล็กๆ ว่า มันจะไม่แพงขนาดนั้น ข่าวลือ แค่ให้เป็น Talk of the town
แต่แล้วก็...ไม่มีอะไรเกิดขึ้น นอกจาก...ราคาถ้วนๆ ยังไม่พอ ขอบวกอีกนิดๆ หน่อยๆ 4,500 ไม่รู้ใส่มาทำไม ทุกรุ่นเลย

2. แต่ที่เซ็งมากหน่อยคือ มันส่งผล 2 อย่าง
2.1 ไม่ได้ช่วยกระตุ้นตลาดรถแนวนี้เลย คู่แข่งอื่นๆ ก็เลยไม่ต้องขยับตัวอะไร
อย่าง Avanza , Innova ของ Toyota ทั้งๆ ที่ ต้นปี ภาษีจะลด 5%
แต่เค้าอาจจะไม่ปรับราคาขายเลยก็ได้  เพราะไม่มีความจำเป็น / ไม่ต้องแข่งอะไรกับใคร
2.2 แถมจะกลายเป็นว่า ยิ่งมาช่วยตอกย้ำ ว่า รถแนวนี้ ตลาดไทยไม่มีวันเกิด
ทั้งๆ ที่ ตัวรถรุ่นนี้ ดีแทบทุกด้าน มีติบ้างแต่ไม่มาก จนมาเป็นเรื่อง ก็เพราะราคานี่แหละ
ถ้ารู้ว่าจะมาแพงขนาดนี้ ไม่มาแต่แรกเลย อาจจะดีซะกว่านะ (หรือเปล่า?)

3. แต่ถ้าถามว่า มันจะขายได้มั้ย?  ผมว่า มันก็ยังพอขายได้นะ แต่ขึ้นกับว่า Honda จะทำแผนการตลาดยังไง
Toyota Alphard ราคา 3-4 ล้าน เครื่องแค่ 2.4 นำเข้ามาขายโดยเกรย์มาร์เก็ต ก็ยังขายได้ขายดี จนหลายบริษัท ใช้เป็นรถธงในการตั้งตัวได้
กระเป๋าหลุยส์ ใบละหลายหมื่น นาฬิกาโรเล็กซ์ เรือนนึงเป็นแสน รถโรเวอร์มินิ คันกะเปี๊ยก เครื่อง 1.8 ราคาเกือบ 2 ล้าน ยังเห็นมีคนซื้อมาวิ่งกันตรึม

ถ้า Honda ปล่อยโฆษณา ประมาณว่า คุณหมิว (ลลิตา) ขับรถคันนี้ ออกจากบ้านตอนเช้า เพื่อไปส่งลูกชาย-ลูกสาวทั้ง 2 คน ซึ่งเรียนอยู่โรงเรียนอินเตอร์ฯ
ถึงโรงเรียน จะส่งคนแรก ก็กดปุ่มเปิดประตูสไลด์ไฟฟ้าข้างนึง ให้ลูกคนแรกลงไป (ไม่ต้องหาที่จอดรถ แล้วลุกออกมาเปิดประตู-ปิดประตูให้)
แล้วก็วิ่งไปโรงเรียนที่สอง/ตึกที่สอง กดปุ่มเปิดประตูอีกข้าง ให้ลูกอีกคนนึงลงไป เสร็จแล้วก็ขับไปทำงาน ข้างหลังมีเสื้อผ้าเป็นสิบชุด
มีม่านในรถ รูดปิด เวลาจะเปลี่ยนเสื้อผ้า เสร็จจากงานโชว์ตัวนี้ ก็ไปเป็นงานพิธีกรรายการต่อไป

ตัดมาอีกฉาก สามีขับพาครอบครัว (ช คุณหมิว ลูก 2 คน) ไปหาคุณปู่-ย่า แล้วก็ไปรับคุณตา-ยาย นั่งกัน 8 คน
(เด็ก 2 คนนั่งแถว 3 คนนึง นั่งตักคุณปู่-ย่า-ตา-ยายอีกคน) พาออกไปห้างราวๆ Paragon / Emporium ไปหาข้าวมื้อเย็น ไปช้อปปิ้ง ฯลฯ อะไรแบบนี้ 
ผมว่า มันก็พอสร้างกระแสเป็นแฟชั่น Mini-Alphard สำหรับครอบครัวระดับกลาง-สูงได้ไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 23:02:10 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 00:03:52 »
ความเห็นของคุณP-Wut น่าสนใจดีนะครับ

ยิ่งคนไทยบ้าโฆษณากัน ฟังดูก็เข้าท่าเลยครับ

ส่วนผมอะไรที่โฆษณามาก จะไม่เอาไว้ก่อน
เป็นพวกต่อต้านโฆษณาบ้านเราที่หลอกลวงผู้บริโภคน่ะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 01:50:15 »
ตอนแรกคิดว่าราคาคงไม่แรงขนาดนี้ แต่พอมาจริงๆ ไมมันแรงงงได้ขนาดนี้
หลายคนอาจจะมี คห. แตกต่างออกไป อาจจะมีเหตุผลที่ต้องตั้งราคาแบบนี้
แต่สำหรับผม ผมดูจากตอนที่ยังไม่เห็นรถคันจิงนะ ว่าสิ่งที่ได้มา กับราคาที่จัดไป มันไม่ได้สอดคล้องกันเลยแม้แต่น้อย
แค่ผมรู้ว่า 8.9 แสน ไม่ได้ถุงลมสักลูก CD เล่นได้แผ่นเดียว ลำโพง 4 ตัว ไม่มี +2 กระจกพับไฟฟ้าไม่ได้ ก็ไม่ต้องเดาต่อเลยคับ

ต่อให้คันจิงดีแค่ไหน ออพชั่น+ราคาแบบนี้ ก็ต้องเข็นกันเหนื่อยหน่อยล่ะคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX