โพลล์

???Headlightmag????????????????????????????? Honda Freed ????

???/???????
3 (3.7%)
???/??????????
78 (96.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 76

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ  (อ่าน 23555 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 06:32:27 »
ความเห็นของคุณP-Wut น่าสนใจดีนะครับ

ยิ่งคนไทยบ้าโฆษณากัน ฟังดูก็เข้าท่าเลยครับ

ส่วนผมอะไรที่โฆษณามาก จะไม่เอาไว้ก่อน
เป็นพวกต่อต้านโฆษณาบ้านเราที่หลอกลวงผู้บริโภคน่ะครับ

มีเหตุผลผดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 13:16:12 »
ชอบเลยนะ ไอเดียประมาณว่า Mini Alphard!!

ยืมไป Quote ใน รีวิว ได้ไหมเนี่ย คุณ P_Wut?

อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 13:27:46 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 15:34:48 »
แสดงว่าคุณ P_wut เริ่มจะเข้าใจที่ผมเคยพูดแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 16:42:18 »
เซ็งครับ

1.เรื่องราคา ไม่แปลกใจเท่าไหร่ เพราะรู้ว่า มันจะมาแพงแหงๆ มาเป็นเดือนแล้ว
อาทิตย์ที่แล้ว ยังอุตส่าห์มีความหวังเล็กๆ ว่า มันจะไม่แพงขนาดนั้น ข่าวลือ แค่ให้เป็น Talk of the town
แต่แล้วก็...ไม่มีอะไรเกิดขึ้น นอกจาก...ราคาถ้วนๆ ยังไม่พอ ขอบวกอีกนิดๆ หน่อยๆ 4,500 ไม่รู้ใส่มาทำไม ทุกรุ่นเลย

2. แต่ที่เซ็งมากหน่อยคือ มันส่งผล 2 อย่าง
2.1 ไม่ได้ช่วยกระตุ้นตลาดรถแนวนี้เลย คู่แข่งอื่นๆ ก็เลยไม่ต้องขยับตัวอะไร
อย่าง Avanza , Innova ของ Toyota ทั้งๆ ที่ ต้นปี ภาษีจะลด 5%
แต่เค้าอาจจะไม่ปรับราคาขายเลยก็ได้  เพราะไม่มีความจำเป็น / ไม่ต้องแข่งอะไรกับใคร
2.2 แถมจะกลายเป็นว่า ยิ่งมาช่วยตอกย้ำ ว่า รถแนวนี้ ตลาดไทยไม่มีวันเกิด
ทั้งๆ ที่ ตัวรถรุ่นนี้ ดีแทบทุกด้าน มีติบ้างแต่ไม่มาก จนมาเป็นเรื่อง ก็เพราะราคานี่แหละ
ถ้ารู้ว่าจะมาแพงขนาดนี้ ไม่มาแต่แรกเลย อาจจะดีซะกว่านะ (หรือเปล่า?)

3. แต่ถ้าถามว่า มันจะขายได้มั้ย?  ผมว่า มันก็ยังพอขายได้นะ แต่ขึ้นกับว่า Honda จะทำแผนการตลาดยังไง
Toyota Alphard ราคา 3-4 ล้าน เครื่องแค่ 2.4 นำเข้ามาขายโดยเกรย์มาร์เก็ต ก็ยังขายได้ขายดี จนหลายบริษัท ใช้เป็นรถธงในการตั้งตัวได้
กระเป๋าหลุยส์ ใบละหลายหมื่น นาฬิกาโรเล็กซ์ เรือนนึงเป็นแสน รถโรเวอร์มินิ คันกะเปี๊ยก เครื่อง 1.8 ราคาเกือบ 2 ล้าน ยังเห็นมีคนซื้อมาวิ่งกันตรึม

ถ้า Honda ปล่อยโฆษณา ประมาณว่า คุณหมิว (ลลิตา) ขับรถคันนี้ ออกจากบ้านตอนเช้า เพื่อไปส่งลูกชาย-ลูกสาวทั้ง 2 คน ซึ่งเรียนอยู่โรงเรียนอินเตอร์ฯ
ถึงโรงเรียน จะส่งคนแรก ก็กดปุ่มเปิดประตูสไลด์ไฟฟ้าข้างนึง ให้ลูกคนแรกลงไป (ไม่ต้องหาที่จอดรถ แล้วลุกออกมาเปิดประตู-ปิดประตูให้)
แล้วก็วิ่งไปโรงเรียนที่สอง/ตึกที่สอง กดปุ่มเปิดประตูอีกข้าง ให้ลูกอีกคนนึงลงไป เสร็จแล้วก็ขับไปทำงาน ข้างหลังมีเสื้อผ้าเป็นสิบชุด
มีม่านในรถ รูดปิด เวลาจะเปลี่ยนเสื้อผ้า เสร็จจากงานโชว์ตัวนี้ ก็ไปเป็นงานพิธีกรรายการต่อไป

ตัดมาอีกฉาก สามีขับพาครอบครัว (ช คุณหมิว ลูก 2 คน) ไปหาคุณปู่-ย่า แล้วก็ไปรับคุณตา-ยาย นั่งกัน 8 คน
(เด็ก 2 คนนั่งแถว 3 คนนึง นั่งตักคุณปู่-ย่า-ตา-ยายอีกคน) พาออกไปห้างราวๆ Paragon / Emporium ไปหาข้าวมื้อเย็น ไปช้อปปิ้ง ฯลฯ อะไรแบบนี้ 
ผมว่า มันก็พอสร้างกระแสเป็นแฟชั่น Mini-Alphard สำหรับครอบครัวระดับกลาง-สูงได้ไม่ยาก

Mini-Alphard รถใหญ่ เครื่องเล็ก คล่องตัว หรูนิดๆ มาตราฐานญี่ปุ่น(อะไหล่จาก JP ยกชุด แต่ประกอบแถวบ้านเรา)

แจ่มงะ ความคิดนี่ แสดงให้เห็นไปเลยว่า ไม่มีตังซื้อ Alphard คันละ 3 ล้าน ก็ซื้อคันนี้แทนได้ในราคาถูกกว่า 3 เท่า

ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย

ออฟไลน์ JaY JaY

• Newbie
  • *
  • JJ Attaphongse
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 16:58:10 »
8แสนกว่า ~ ล้านนิดๆ
ยังมีตัวเลือกอื่นอีกเพียบ

แบบนี้มาแนวเดียวกับ Yaris
ที่มียอดขายคล้ายเต๋า

ทางHonda แจ้งไว้ว่า Indonesia นำเข้าParts จากJapan เกือบ100%
นี่คงเป็นที่มาของราคาแพง

แต่ก็นานาจิตตังละครับ 
ถ้าเงินเยอะแบบว่าเวลาซื้อไม่ต้องคิดมาก ก็ซื้อไป
แต่ถ้าทำงานเก็บเงินมาแทบตายกว่าจะได้นี่ ก็คิดให้รอบคอบนึดนึงก็ดีครับ

CR-V 2012