ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากอ่านรีวิว + ดูคลิปทดสอบ Accord 2013 .... ผิดหวัง  (อ่าน 23814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ไม่ไดผิดหวังรีวิวหรือคลิปนะครับ (รีวิวเทพมาก ส่วนคลิปก็ฮาขี้แตกขี้แตน)

แต่ผิดหวังตัวรถ 2.4 Tech

Honda ทำได้แค่นี้เองหรือ?

ผมไป test drive ทั้งสองคัน HV navi กับ 2.4 Tech แต่ก็แค่แป๊ปๆ ไม่กี่นาที

ดูรีวิวและคลิปแล้ว

ผมสรุปได้ว่า

2.4 Tech ดีกว่าตรง สวย ของเล่นเยอะ

HV navi เครื่องแรงกว่า(มากๆ) ช่วงล่างนุ่มหนึบ เก็บเสียงกว่า ประหยัดกว่า

แค่นี้มันจบแล้วครับ สำหรับผม
ไม่ต้องลำบากใจอีกต่อไป เขี่ย G9 ทิ้งไปเลย

Teana หรือ Mazda 6 อาจจะสูสีกว่านี้

ปล. แฟน Honda อย่าโกรธเลย ตัวผมเองก็เคยใช้ Accord มาทั้ง G5 และ G7 รวมกันเกือบ 10 ปี
เวลาดูคลิปที่ท่านผู้การเอามาให้ดู สิ่งที่ซ่อนอยู่บนความฮาทั้ง 4 คลิป
คือ 2.4 Tech เนื่อในของความเป็นรถยนตร์
ไม่มีอะไรสู้คู่แข่งได้เลยซักอย่างเดียว หดหู่มาก เพราะใจลำเอียงให้ Honda มาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 18:45:42 โดย Insideout »

ออฟไลน์ ichok

Re: หลังจากอ่านรีวิว + ดูคลิปทดสอบ Accord 2013 .... ผิดหวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:25:09 »
ผมว่าก็เป็นไปตามคาดแล้วครับ คนที่จะซื้อ2.0 ก็คงจะเลือกแอคคอร์ดแบบไม่ยาก แต่สำหรับ2.4 ราคานี้คนมีเอนเอียงไปแคมรี่ไฮบริดได้มากกว่าสำหรับสมรรถนะที่ดีกว่าอย่างสัมผัสได้

ออฟไลน์ muza

Re: หลังจากอ่านรีวิว + ดูคลิปทดสอบ Accord 2013 .... ผิดหวัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:25:35 »
ถ้าเลือกจะรอดู. เทียน่า
รอ ลุ้นearth dream จริง ไม่ใช่ฝาเครื่อง บวกcvt
ไปด้วยดีไหมครับ ;D ;Dเผื่ออะไรดลใจ ให้แก ปล่อยออกมาได้บ้าง
555
ผมว่าถ้าดูแค่ภายนอก ตอนนี้แอคคอร์ดก็ยังสวยกว่าคู่แข่งนะ
แต่ถ้ารอไปรอมา camry minor change มาก็ไม่รู้ทำไงเนอะ555

อารมณ์ตอนนี้เหมือน2.0 ต้องฮอนด้า
2.4-2.5 ต้อง แคมรี่

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:25:56 »
ผมเคยไปลอง G8 ก็ไม่ประทับใจ อัตราเร่ง มันรู้สึกได้จริงๆ เพื่อนผมคนหนึ่งพูดว่า ความเงียบของห้องโดยสารช่างไม่ต่างจาก Civic

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:26:33 »
ไปอารมณ์เสียที่ไหนมาคร้าบบบบบบบ

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:32:41 »
แคมรี่นี่ดีตรงเครื่อง แต่เสียตรงทรงมันแก่

วัยรุ่นขับนี่เหมือนขโมยรถพ่อมาใช้

ยิ่งเปิดประตุหลังนี่ นึกภาพเป็นคุณแม่ คุณยายลงมากันเลย

ออฟไลน์ jackRMU

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:38:03 »
จริงครับ g9 ด้อยในบางจุดเมื่อการเปรียบเทียบ กับ camry HV  ในระดับที่เอาราคามาเทียบ ตัว top

ส่วนเมื่อเปรียบเทียบกับรุ่นที่ ไม่ใช่ HV   g9 ได้ ลูกเล่นต่าง+ความปลอดภัย
ส่วนเรื่องช่วงล่าง honda น่าจะจงใจกำหนดให้เป็นเช่นนั้น

สรุปแล้ว...ขอยกผลประโยชน์ ให้บทรีวิว+คลิป ที่ตรงไป ตรงมา ทำให้ผู้บริโภคแยกแยะออกได้

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:40:23 »
ของเพอร์เฟคในโลกช่างหาได้ยากยิ่งนัก อยากซื้อ D-segment แต่ขอเอาทุกยี่ห้อในไทยมายำเองได้ไหมเนี่ย มันจะฟินสุดๆ :P

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:54:52 »
ภาพลักษณ์ฮอนด้าในใจผมก่อนหน้านี้ตั้งแต่เด็กๆ

จะเป็นรถที่ขับสนุก เครื่องตอบสนองดี มีอัตราเร่งอยู่ในอันดับหัวแถว
ช่วงล่างหนึบ เกาะถนนกว่าคู่แข่ง ใน segment เดียวกัน และดีกว่าโตโยต้าแน่นอน

แต่หลังๆกลับไม่ใช่อย่างนั้นซะแ้ล้วสิกับ D-segment

แต่ถึงกระนั้น
สำหรับพิกัด 2.0 ดูแล้ว Accord ก็เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผมนะ
เพราะอัตราเร่ง อะไรก็เกาะกลุ่ม 80-120 ก็อยู่ในเกณฑ์ดี

แต่พอไปพิกัด 2.4-2.5 NA อาจจะไป Teana
ส่วนถ้างบเยอะ ก็ไป 2.5 Hybrid ของ Camry แน่นอน

และสุดท้าย ท้ายสุด จบที่คำว่า
nobody's perfect

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:56:56 »
ใช่แล้วครับ nobody's perfect  :D
แนะนำว่าลองเพิ่มงบซัก 4-5 แสน
แล้วไปลองขับ S60 หรือ V60 ดูครับ
ผมว่ามันมีอะไรที่คุณอยากได้รวมอยู่
ในคันนี้ครับ ถ้าตังค์ไม่ใช่ปัญหานะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:58:08 »
อารมณ์คงแบบคนอกหักเลยนะครับ รักมาก คลาดหวังมาก ก็เลยแบบโมโหมาก อาจมีสักวันอาจจะกลับมาคืนดีกันก็ได้นะ :)

ออฟไลน์ huhu515

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:59:55 »
ความแรงมันใช้ใจครับ  ;D

ผมว่าส่วนหนึ่งคนที่ซื้อแอคคอร์ทน่าจะมาจากรูปลักษณ์นะครับส่วนอื่นมาจากความรู้สึกล้วนๆ ผมยังเจอตั้งหลายคนที่ใช้ g8 2.4  โดยที่เข้าใจมาเสมอโดย"ความรู้สึก"ว่า มันแรงกว่า camry และ j32 เมื่อเห็นดังนั้นผมก็เห็นว่า ความรู้สึกใครความรู้สึกมันครับ โลกมันหมุนไปเรื่อย เดี๋ยวก็ต้องมีถึงเวลาของแอคคอร์ดบ้างครับ

ออฟไลน์ massyy

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:00:17 »
รุ่นทุกรุ่นที่บ้านผมที่ใช้งานเองทุกคันเป็นรุ่นท๊อป แต่ผมไม่เคยเอาเรื่องความแรงเป็นที่ตั้งเลย ของจากของเล่นที่มันเยอะว่ารุ่นอื่น  ถ้าคุณอยากให้มันแรงไม่ลองถอดของเล่นออกให้หมดล่ะ ทำแบบรถแข่งไปเลย
ผมว่าเครื่องฮอนด้าไม่แพ้ใครเลยน่ะ  แต่วิศวกรอาจต้องการให้มันใช้งานแค่ประมานนี้
เหมือนๆกับช่วงล่างโตโยต้า   ผมว่าโตโยต้าทำช่วงล่างได้ดีในมอเตอร์สปอต  แต่รถบ้านเค้าอาจจะเลือกใช้ช่วงล่างทีเหมาะสมกับคนทั่วๆไป ให้เป็นกลางๆ  เพราะคนพวกนี้เป็นกลุ่มเป้าหมายใหญ่ของเค้า  
ส่วนใครอยากแต่งให้หนึบก็มีช่วงล่างขายในศูนย์เหมือนๆกับฮอนด้าก็มีช่วงล่างขายเป้นออฟชั้นพิเศษ  อาจจะไม่มีโปรชัวแจกให้ดูทั่วๆไปน่ะคับ  แต่เดินไปบอกเซลเลยเด๋วเค้าจะเอาใบราคาให้(แจ๊สผมก็ใส่ช่วงล่างmonduloจากศูนย์ ทุกวันนี้แทบไม่ได้ใช้ ใช้แล้วปวดเอว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 16:03:31 โดย massyy »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:18:04 »
รุ่นทุกรุ่นที่บ้านผมที่ใช้งานเองทุกคันเป็นรุ่นท๊อป แต่ผมไม่เคยเอาเรื่องความแรงเป็นที่ตั้งเลย ของจากของเล่นที่มันเยอะว่ารุ่นอื่น  ถ้าคุณอยากให้มันแรงไม่ลองถอดของเล่นออกให้หมดล่ะ ทำแบบรถแข่งไปเลย
ผมว่าเครื่องฮอนด้าไม่แพ้ใครเลยน่ะ  แต่วิศวกรอาจต้องการให้มันใช้งานแค่ประมานนี้
เหมือนๆกับช่วงล่างโตโยต้า   ผมว่าโตโยต้าทำช่วงล่างได้ดีในมอเตอร์สปอต  แต่รถบ้านเค้าอาจจะเลือกใช้ช่วงล่างทีเหมาะสมกับคนทั่วๆไป ให้เป็นกลางๆ  เพราะคนพวกนี้เป็นกลุ่มเป้าหมายใหญ่ของเค้า  
ส่วนใครอยากแต่งให้หนึบก็มีช่วงล่างขายในศูนย์เหมือนๆกับฮอนด้าก็มีช่วงล่างขายเป้นออฟชั้นพิเศษ  อาจจะไม่มีโปรชัวแจกให้ดูทั่วๆไปน่ะคับ  แต่เดินไปบอกเซลเลยเด๋วเค้าจะเอาใบราคาให้(แจ๊สผมก็ใส่ช่วงล่างmonduloจากศูนย์ ทุกวันนี้แทบไม่ได้ใช้ ใช้แล้วปวดเอว)
ใช่ครับผมก็งง อ๊อฟชั่นให้มาเยอะมากความปลอดภัยเทพสุดในราคาเท่ากัน  ความแรงแพ้แล้วโดนด่าเละฮอนด้าคงเครียด เดี๋ยวทำประชดอีก แอคคอร์ดไฮบริทให้มาอย่างแรงแซงแคมรี่ แต่ตัดอ๊อฟชั่นทิ้งเกลี้ยง (ก็คงโดนด่าอีก)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:19:59 »
ผมว่าไม่ได้ถึงกับผิดหวังมากหรอกครับ
เพียงแต่ Accord ตัวนี้ อัด option มาให้เต็ม ตั่งแต่ รุ่นเริ่มต้น ยัน รุ่นสูงสุด ผมยกย่องที่ Honda ที่คำนึงถึงความปลอดภัยตั่งแต่ รุ่นเล็กสุด (ลบคำถามว่า คนซื้อรุ่นถูกขับเร็วไม่ได้หรือ?)
เมื่อ option มาเต็ม เรื่องความแรงก็ยังไม่ต้องออกชุดใหญ่มาตอนนี้ เพราะ รถยังไงก็ขายได้ เพราะ ความสดใหม่และความปลอดภัยที่มาครบถ้วน
ดังนั้น ถ้าจะให้จัดเต็มอาจจะต้องรอถึง minor change หรือ Teana ใหม่ และ 6 ที่มากลบกระแสความแรงของ Accord ได้

ผมเห็นด้วยครับ สำหรับคนที่ให้ความสำคัญเรื่องอัตราเร่ง และ ความประหยัดมาก่อน option Camry hybrid เป็นอะไรที่ให้ครบ คุ้ม แรง และ ประหยัดมาก ไม่แปลกถ้าจะมีใครถามผมว่าระหว่าง Accord 2.4 tech กับ Camry HV ผมเชียร์ Camry HV แน่นอน
แต่ถ้ารุ่นเริ่มต้น ถึง camry 2.0 จะเร่งดีกว่า แต่ ความที่จ่ายเงินพอกัน แต่คันที่ช้ากว่า ให้ความสำคัญกับระบบช่วยการทรงตัว รวมถึงป้องกันการลื่นไถล มาในรถขนาดครอบครัว ผมยังให้ Accord น่าซื้อมากกว่า

ในอนาคต ถ้าให้เดา ถ้า Mazda เอา เจ้า 6 ดีเซล มาขาย ตัวนี้ละครับ ที่จะมาปราบความแรงของ Hybrid ใน Camry และ ประหยัดอาจจะน้อยกว่า Hybrid แต่เมื่อเติมดีเซล หารออกมา จ่ายค่าน้ำมันต่อกิโลอาจจะถูกกว่าก็เป็นได้ รวมถึงช่วงล่างการขับขี่ที่ดี จนเจ้าตลาดอายเลยก็ได้ ส่วน Teana ใหม่ ผมยังมองว่า ความแรงคงไม่ได้ต่างจากเดิมเท่าไหร่ อาจจะมี option ที่ดีๆ ครบๆ แบบ accord ก็น่าจะสนุก ใน D-segment ในอนาคตอันใกล้ครับ  
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:25:43 »
อันนี้คงแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน
ส่วนตัวผมมองว่าG9ทั้ง2.0และ2.4มันเพียงพอต่อการใช้งานทั่วๆไป บางครั้งผมว่าเหลือๆกับบางคนด้วยซ้ำ
เพียงแต่สมรรถนะของCamryมันก้าวข้ามในจุดที่G9เป็นอยู่ไปไกลพอควร
จุดขายของG9อาจไม่ได้อยู่ที่สมรรถนะ แต่อยู่ที่ของเล่นต่างๆที่มีมาให้ ดูจากโฆษณาพูดถึงแต่ออฟชั่นนั่นนี่ ไม่พูดถึงEarth Dreamอะไรนั่นเลย
สำหรับผมG9น่าใช้นะครับ แค่ออฟชั่นก็กินขาดแล้ว
ถ้าดูตัว2.0 แน่นอนผมไปG9
แต่ถ้าจะเล่นตัว2.4 ผมไปTechเลย ไม่ก็ไปHVตัวล่างสุด

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆระหว่าง2.4 Techกับ Camry 2.5HV ที่ราคาพอกัน ผมเอาCamryนะ

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:33:00 »
แรงกว่าก็แค่นั้น ขับใช้งานจริงก็แค่120-130 แต่ความปลอดภัยกับของที่ได้มาได้ใช้แน่ คุ้มกว่าเห็นๆ แถมสวยกว่าชัดเจน อิอิ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:36:20 »
มันขึ้นอยู่กับว่าเราให้ความสำคัญกับสิ่งไหนครับ  ถ้าหวัง สมรรถนะ กับความแรง ความประหยัด ให้ใกล้เคียง Camry HV จาก G9 คุณผิดหวังแน่นอนครับ

เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:38:27 »
ผมว่า D -segment ตอนนี้แต่ละค่านก็ มีเด่น มีด้อย แต่ต่างกันไปนะครับ
แล้วแต่ว่่าคุณจะให้น้ำหนักกับเรื่องไหนมากกว่ากัน

ถ้าต้องการ ความแรงเร่งมัน เป็นหลัก ไป Camry แต่อาจจะด้อยเรื่องรูปลักษณ์
ถ้าต้องการ ความสวยรูปลักษณ์เด่น เป็นหนัก ไป Accord แต่ด้อยเรื่องอัตราเร่ง
ถ้าต้องการ ความสบายหน้านั่ง เป็นหลัก ไป Nissan แต่ด้อยเรื่องความประหยัด
ถ้าต้องการ ความประหยัด เป็นหลัก ไป hybrid

ปล. แต่ทั้ง3ค่ายนี้ เรื่องที่ด้อย ไม่ได้แย่หรือด้อยมาก ถึงขนาดว่ารับไม่ได้ เลยนะครับ
เพียงพอแล้วกับการใช้งาน

แต่ถ้าดันไปชอบความสวยของ Accord แล้วไปให้น้ำหนักเรื่องอัตราเร่งเป็นหลัง ก็ต้องผิดหวังเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:46:52 »
ผมตอบไว้ตั้งแต่คุณหมอตั้งกระทู้ครั้งแรกแล้วครับ...

ว่าแอคคอร์ดกับคัมรี่เป็นอย่างไร...

รอ MZ6 ก็ดีนะครับ...  ;)

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:50:29 »
สะดุดตรงที่ว่า 2.4 Tech มันก็แค่ขับซื้อกับข้าวได้ เรียกม๊อบ g9มาแท้ๆ อิๆ d-segment ระอุแน่คราวนี้ ฮึๆๆๆๆ ^_0

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:54:42 »

ว่าง่ายๆ ก็คือ รถคันนี้ จขกท. ต้องการความแรงนั่นเอง

ก็อย่างว่า ถึงจะโมเครื่องเดิมให้เป็น Earth Dream แต่มันก็เป็นเครื่องตั้งแต่สมัย G7
ก็คงต้องรอวันที่ฮอนด้าจับยกบล็อคลูกเดียว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:59:40 »
คนส่วนใหญ่ที่ซื้อ D-segment เค้าคงไม่เน้นแรงหรอกนะ ถ้าอยากแรงก็ไปรุ่นอื่นโน้น มีให้แรงกว่าเยอะ Febai RS, Golf Gti, Veloster, อื่นๆ ที่ราคาเท่าๆกัน
ถามจริงๆครับ ไปอารมณ์เสียมาจากไหน จะแรงไปไหน  ถนนจะไม่มีให้ขับอยู่แล้ว กล้องจับความเร็วก็เยอะ

ผมก็เป็นคนขับรถเร็วก่อนหน้านี้ ก็ไม่เคยต่ำกว่า 170 แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าไม่มีถนนให้ขับเร็วขนาดนั้น เดาใจคนขับสมัยนี้ก็ไม่ค่อยได้
จู่ๆ จะเปลี่ยนเลนก็ไม่บอกไม่กล่าว
ส่วนอัตราเร่ง ผมก็ไม่ค่อยได้เน้นเร่งต้องดึงสุดๆ ผมว่าคนที่ขับรถเป็นไม่ต้องเบรกหนัก ต้องเร่งเยอะ ตลอดการขับหรอกครับ แบบนั้นมันในสนามแข่งครับ
บนถนนเค้าต้องขับแบบรักษาความเร็วสม่ำเสมอ เบรกน้อยๆ  ไม่เป็นภาระด้านความเร็วให้คนอื่นเค้าครับ

ความสนุกในการขับขี่ ไม่ได้อยู่ที่อัตราเร่งเสมอไป สำหรับ ผมต้องพวงมาลัยคม ช่างล่างเอาอยู่ เข้าโค้งสร้างแรงจีมากๆ ครับ ฟิน

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:13:26 »
ผิดหวังขนาดนั้นเลยหรอครับ  :o

ส่วนตัวรอดู Accord Hybrid ว่ามันจะออกมาดีแค่ไหน

และอยากให้ Camry ทำศัลยกรรมให้สวยหล่อ กว่าเดิมหน่อย ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:31:04 »
D secment สำหรับผมแล้ว
แค่ G9 2.0 1.299 ล้าน ก็ครบตามความต้องการของผมแล้ว
ถ้างบผมมีถึง 1.5-1.7 ล้าน
ผมข้ามไป SUV ดีกว่าครับ ใช้งานได้หลากหลายกว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:32:39 »
ที่จริง ถ้าจ่ายกับข้าวเฉยๆ เอา Tiidaคันของผมก็ได้นะ เอาป่าว คล่องกว่าเยอะ รถบ้านเดิม100% สั้นๆเงียบๆ

การนำเอา Accord ไปเทียบกับ Camry Hybrid ผมว่า Honda เสียเปรียบชัดเจนเรื่องพลังครับ
แต่บังเอิญที่ Accord Tech ราคาไปคาบเกี่ยวกับ Camry Hybrid ซึ่งการเทียบด้วยราคา
ผมถือเป็นเรื่องที่มีเหตุผล ก็คนเราใช้ "เงิน"ในการซื้อรถนี่ครับ ถ้าใช้ไขมันซื้อรถได้ ผมชนะทุกคนแน่ๆ

ผมว่าคำว่ามีดีแค่ของเล่นนี่ ก็อย่าลืมนะครับว่าของบางอย่างก็ไม่ใช่ของเล่นขี้ไก่ๆ
อย่าง Left rear view camera หรือ Radar Cruise+Auto brake ตรงนี้ Camry ไม่มีนะ และผมว่า
ไม่ใช่ของที่ไร้สาระ

บางคนอาจมองว่าความแรง ความประหยัด การขับขี่คือสาระ
บางคนอาจมองว่าความปลอดภัย (ในเชิงป้องกัน) อุปกรณ์ติดรถ และดีไซน์ คือสาระ

เราอาจจะมองหาสาระ "ตามแบบฉบับ"ของเรา
แต่บางครั้งการพูดความจริงแบบสองด้าน มันทำให้ความเห็นของเราดูบาลานซ์มากกว่า
คือเราคงไม่จำเป็นต้องบาลานซ์คำพูดของเรา..ก็ได้มั้งครับ..แต่คนอื่นๆเขาทำกับเราแบบเดียวกัน
เราก็ต้องรับได้

ขอออกความเห็นแค่นี้

ที่เหลือเป็น part พล่ามประสาคนเท้าหนัก เชิญข้ามไปได้..

คือผมคิดว่ามันมีอะไรซ่อนอยู่ในเครื่องบล็อคนี้ของ Honda ครับ และเกียร์ด้วย
G8 2.4..ที่อัตราเร่ง so งั้นๆ..ลองจับมาเสียบ O2 sensor วัดดู จะเจออะไรแปลกๆครับ
ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเพื่อนผมจับเจอแล้วเจออีก รถ K24 เวลาซัดรอบสูงๆแล้วจะสั่งจ่ายน้ำมัน
ในปริมาณที่หนามาก หนาราวกับเครื่องเทอร์โบ หนาจนถ้าลดลงให้พอเหมาะนี่แรงจะดีขึ้นด้วยนะ

และอัตราทดเกียร์ 5 จังหวะ ถ้าเป็นผม ผมจะเรียงใหม่ครับ เกียร์ 1 ที่ 6,000 รอบควรได้ไม่เกิน 60
เกียร์ 2 6,000รอบจบที่ 100 พอ เกียร์ 3 6,000รอบ จบที่ 160 เกียร์ 4 6,000 รอบจบที่ 220
เกียร์ 5 วิ่ง 100 รอบขึ้นสัก 2200

แต่คนส่วนใหญ่ในไทย จะไม่ชอบอัตราทดแบบที่ผมชอบหรอกครับเพราะ..เกียร์ห้ามันไม่ประหยัด
ถ้าทำตัวเลขประหยัดได้ดี ก็ขายดี น้อยคนที่เข้าโชว์รูมแล้วถามว่า 0-100 เท่าไหร่ 80-120 เท่าไหร่
สมัยนี้น้ำมันแพงน่ะสิ

ในเมื่อเซ็ตอัตราทดไม่ได้ ก็มาเพิ่มกำลังเครื่องเองก็ได้ เทอร์โบเข้าไปสิ อยากประหยัดค่าเชื้อเพลิง
จูนเติม E85 สิครับ E85 กับบูสท์สัก 0.4บาร์ มันก็พอแล้วที่จะยกม้าทะลุ 200 ไปไกลๆและไม่พัง
ฐานเครื่อง K24 มีหน่วยก้านดีไม่เลว เครื่อง QRของนิสสันที่ขายในช่วงเวลาใกล้ๆกันยังไม่ทนเท่า
แต่ AZ ของ Toyotaนี่ไม่แน่

บางคนอาจจะขำ ไร้สาระว่ะ ใครจะบ้าซื้อรถ D-segมาใส่หอย โมช่วงล่าง
ผมก็ขำเหมือนกัน..แล้วถ้าคนซื้อ Camry มาแล้วพยายามเพิ่มถุงลม เพิ่มเรดาร์ครูส เพิ่ม rear left view เองล่ะ?
ท้ายสุด ผมก็หยุดการเถียงในหัวตัวเองง่ายๆเลยละกัน ถ้าต้องซื้อรถแบบไม่ให้แต่งอะไรเลย
ผมคงไป Camry HV ครับ แรงทีเดียวจบ ประหยัดจริง ช่วงล่างใช่อย่างใจอยาก
แต่ถ้าอนุญาตให้โมต่อได้ ผมจะไม่แตะ HV เด็ดขาด ไม่รู้จะโมอะไร
จะให้รื้อมอเตอร์มาพันทองแดงเองก็ไม่ไหวนะ เครื่อง Atkinson ถ้าset boนี่โอเวอร์แลปตายนะ
เกียร์ถ้ากระจายทีนี้เหงานะ..ปัญหาพวกนี้คนไม่โมรถ ไม่ต้องมานั่งคิดมากแบบผมเลย

พูดไปงั้น..ไม่มีเงินซื้อหรอก เหอ เหอ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:35:11 »
.
.
.
อยากแรงขนาดนั้นผมแนะนำว่าไป VW ดีกว่าครับ
เอาไปทำสเตป 3 แรงทะลุโลกไปเลย สะใจแน่นอน

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:45:48 »
ปกติขับความเร็วเท่าไหร่ครับ

งั้น2ล้านของพี่เอาไปซื้อ86ไปจ่ายตลาดน่าจะตอบโจทย์กว่านะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:52:06 »
ถ้าท่านมีงบซื้อถึง 1.7-1.8 ล้าน ท่านไปมองหาตัวอื่นเถอะครับ..

ผมว่าคุณคาดหวังไว้มากไปมั้ง เลยอาการออกรุนแรงแบบนี้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 18:06:20 »
ถ้าจะบอกว่า Honda(มรึงได้แค่นี้เหรอ)  ผมว่าToyota(option)  ก็คงจะมรึงได้แค่นี้เหรอเหมือนกันนะ  แรงและประหยัดและนิ่มก็จริงแต่ถ้าชนมา  ถุงลมมีมากสุดก็ 4 ใบอ่ะ  ส่วนรุ่น 2.0 2.5  นั้นไม่ต้องพูดถึงเลย
ปล.สะดุดเหมือนคนอื่นตรงที่ มันก็แค่ขับซื้อกับข้าวได้   ถ้า ACCord  ขับซื้อกับข้าว พวก C B ECO  มันจจะขับได้มั้บนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 18:24:50 โดย NamPTK_Gifted »