ผู้เขียน หัวข้อ: รถบ้านๆที่แซงแคมรี่ไฮบริดแบบกระจุยไม่เห็นฝุ่น  (อ่าน 22858 ครั้ง)

ผมขับอยู่ 170 ว่าเร็วแล้วนะครับ

แต่ทันใดนั้น มีรถแซงผม มาแบบหมอกควันไวมาก แล้วหายไปข้างหน้าแบบพริบตาเดียวเลยครับ ผมตกใจมาก กดไล่ไปแต่ต้องถอดใจครับ คนขับรถคันนั้นเหมือนหลุดเอาความบ้ามาจากหนังฮอลลีวู้ด

รถคันนั้นคือ รถไทยรัฐครับ ผมเจอมา2รอบแล้วครับ

เพื่อนๆใครมีประสบการณ์ เจอรถไทยรัฐฉีกกระจุยบ้างครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
อย่าไปยุ่งกับพี่เค้าครับ เค้าจ่ายค่าทางด่วนไปละ 5555

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ถ้าแซงรถคุณแบบนี้ได้แสดงว่า รถ 6 ล้อ ไทยรัฐ วิ้งได้ 200km/hr เลยนะครับ

ออฟไลน์ eagleman

• Newbie
  • *
ถ้าเจอนี่เปิดทางไปเถอะครับ เร็วทะลุนรกกันจริงๆ

ออฟไลน์ MaiSki

เทียบกับรถไทยรัฐเนี่ยนะครับ ผมว่าแคมรี่นั่นแหละรถบ้าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่าไปอุดหนุนมัน

ออฟไลน์ 2k

แซงที่ความเร็วคงที่นี่เองนึกว่าชนะที่อัตราเร่ง แคมรี่โฉมสังกัดความหวังใหม่(เกาะถนนขึ้นผิดหูผิดตา)นี่ถ้าใครไม่แรงจริงๆผมว่าหนีแคมรี่แบบทิ้งห่างไกลยากนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

แคมรี่เป็นรถบ้านธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ หรูพรีเมี่ยมหรือสปอร์ตก็เปล่านี่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

แคมรี่เป็นรถบ้านธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ หรูพรีเมี่ยมหรือสปอร์ตก็เปล่านี่ครับ
 ;D ;D ;D
เป็นรถหรู แถมแรงกว่ารถสปอร์ตด้วยนี่ครับ (205 แรงม้า)

ออฟไลน์ YenChar

อยากรู้สเปคเครื่อง ความจุ แรงม้า แรงบิด ของรถหนังสือพิมพ์ไทยรัฐมากๆครับ
ใครพอจะมีบ้าง

ได้ข่าวมาเยอะ ชาวซีวิคES วีออสคลับ แจ๊สคลับ วีโก้คลับ สมาชิคบางคนพยายามไล่รถไทยรัฐ
แต่ไล่ไม่ทัน!!

ผมเคยเอาแคมรี่ 2.4 วิ่งตามรถทัวร์ สายบายพาสหัวหิน
160 ก็แล้ว 180 ก็แล้ว เลยยอมถอน (สงสารผู้โดยสาร)
เลยเข้าใจว่า รถทัวร์ เห็นคันโตๆ ต้านลมๆอย่างนั้น ถ้าแม่มกดเต็มๆ มันวิ่งน่าดูเลย

อยากรู้มากๆครับ สเปคเค้าโหดขนาดไหน ใครมีข้อมูล รบกวนทีนะครับ

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่ามันอาจเป็นสุดยอดวิศวกรรมล้ำลึกแห่งสำนักข่าวหัวเขียว  ที่มาพร้อมกับเครื่องV18 ปาดฝาสูบ ชนิดที่Bugatti ยังหนาวก็เป็นได้นะ  ;D

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
ผมเคยขึ้เหนือ ไปอิสาน ตอนเที่ยงคืนอยู่บ่อยๆ แล้วจะไปเจอรถไทยรัฐ ระหว่างทางประมาณเวลาตี 2-4 ขอแนะนำว่าถ้าคุณ ชินกับเส้นทางนั้นและรถดี จงฉีกหนีไปก่อนเลย แต่ถ้าไม่ชินเส้นทาง หรือรถไม่ดี ก็จงถอยให้เขาทิ้งห่างไป ไม่ควรไปป้วนเปี้ยนอยู่ใกล้ๆ เพราะอันตรายมาก

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
อยากรู้สเปคเครื่อง ความจุ แรงม้า แรงบิด ของรถหนังสือพิมพ์ไทยรัฐมากๆครับ
ใครพอจะมีบ้าง

ได้ข่าวมาเยอะ ชาวซีวิคES วีออสคลับ แจ๊สคลับ วีโก้คลับ สมาชิคบางคนพยายามไล่รถไทยรัฐ
แต่ไล่ไม่ทัน!!

ผมเคยเอาแคมรี่ 2.4 วิ่งตามรถทัวร์ สายบายพาสหัวหิน
160 ก็แล้ว 180 ก็แล้ว เลยยอมถอน (สงสารผู้โดยสาร)
เลยเข้าใจว่า รถทัวร์ เห็นคันโตๆ ต้านลมๆอย่างนั้น ถ้าแม่มกดเต็มๆ มันวิ่งน่าดูเลย

อยากรู้มากๆครับ สเปคเค้าโหดขนาดไหน ใครมีข้อมูล รบกวนทีนะครับ
เท่าที่เห็นรถไทยรัฐรุ่นใหม่จะเป็น isuzu forward 240 แรงม้า แรงบิด 706 nm ที่ 1400 รอบ เกียร์ธรรมดา6สปีดนะคับ
ส่วนตัวเก่านั้นจะเป็น isuzu rocky 195 แรงม้าคับ พูดถึงเดิมๆสเปคโรงงานนะคับเพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าทำอะไรกับรถถึงวิ่งได้ขนาดนั้น
เพราะเคยเอาd-max 3.0 a/t ไล่มาแล้วไล่ยังไงก็ไม่ทันเล่นซะเหวอเลย

ออฟไลน์ ceberos

รถทัวร์ หัวลาก ถ้าเจอ Volvo บางรุ่นเห็นมี 300-400 ม้าเลยนิฮะ กดกระจุย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

170 เอาไม่อยู่หรอกครับ ต้อง 220-240 ขึ้นไป ถึงจะปลอดภัย  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รถยกเครื่องใหม่หมดเป็น 260 แรงม้า เทอร์โบทุกคันครับสำหรับสายยาวนะ
คืนนึงมีออกทั้งหมด 9 คันครับ มี 1.พัทลุง 2.หลังสวน 3.อุบลราชธานี 4.เมืองเลย
5. หนองคาย 6.นครพนม 7.ลำปาง 8.น่าน 9.ตราด ครับ รถทุกคันจำกัดเวลาวิ่งทุกคันนะครับ

ทำไม่ได้ลงสายครับ หรือเคลียร์น้ำมันไม่ได้ลงสายครับ ลงสายที่นี้คือขับในกทม.ครับ
แล้วค่อยไต่สายมาใหม่ครับ คนขับทุกคันส่วนมากจะมีประสบการณ์ทั้งนั้นครับ
ใช้ความสามารถทั้งนั้นเบอร์หนึ่งต้องสายพัทลุง รองลงมาก็นครพนมครับ
แต่ส่วนมากจะประจำสายกันหมด ส่วนมากถ้าพลาดถึงชีวิตทุกคนครับสภาพรถผมให้เค้าครับ 95% ครับ

ส่วนสูตรบอกไม่ได้ครับความลับของเค้า เค้ามีช่างเป็นของอีซูซุครับเก่งมากผมนับถือพวกเค้ามากสุดยอด
ไม่แรงขอให้บอก รถทุกคันน้ำหนักก็เท่ากับรถบรรทุกทั่วๆไปครับ เพีงแต่ตู้ออกแบบให้พอดีกับหัวเก๋ง
ความเร็วถือว่าจัดจ้านมากครับ ไมล์ตีไปตีกลับอย่างเดียวไม่อยู่กับที่ครับเป็นบางคันนะ

เอาง่ายๆครับส่งเสร็จตีด่วนกลับเลยครับ ส่วนมากจะเป็นที่ยอมรับของบรรดารถส่งหนังสือพิมพ์ครับให้เป็นเบอร์ 1
หรือว่ายักษ์เขียววิภา ครับ ไม่ต้องไปแต่งตามนะครับเพราะว่ารถเค้าขออนุญาตจากขนส่งเป็นกรณีพิเศษครับ
น้ำมันเค้าใส่ได้ตั้ง 750 ลิตรนะครับไปกลับสบายมากผมคงตอบให้แค่นี้ก่อนนะครับ

http://www.truckfanclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=17965
อ่านเจอในนี้มา ไม่ทราบจริงเท็จอย่างไรเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 19:08:45 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เวลาส่งหนังสือเสร็จเนี่ยกลับมาถึงโรงพิมพ์เนี่ยพขร.ต้องล้างรถเลยครับแล้วที่นี่ล้างไม่ธรรมดาด้วย
เค้าตรวจดูทุกอย่างครับแม้กระทั่งหน้ายางด้านในที่นี่เป็นกฏครับ
ล้างเสร็จก็เอามาจอดไว้แล้วรอเขียนใบตรวจเช็ครถครับ

ถ้ารถมีอาการอะไรให้เขียนในใบรายงานได้เลยเดี๋ยวช่างเค้าจัดการให้หมด
แต่ถ้ารถใครล้างไม่สะอาดโดนตัดเงินโบนัสนะครับ

อันที่จริงแล้วเนี่ยรถของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐไม่เคยคิดอยากแข่งกับเพื่อนร่วมทางบนท้องถนนหรอกครับ
แต่ว่าเป็นเพราะกฏระเบียบที่นี่เองต่างหากที่เค้าบังคับให้พนักงานทุกคนต้องทำให้ได้นะครับ
ผมว่าน่าสงสารคนที่ทำงานที่นี่ต่างหากไม่รู้ว่าอุบัติเหตุจะมีวันไหนเมื่อไร ถ้าทำเวลาไม่ได้ตามที่เค้ากำหนดไว้เนี่ย
ต้องโดนลงสายเลยนะครับจากที่เคยทำงานเดือนละ 10 วัน เป็นมาทำงานอาทิตย์ละ 6 วันเนี่ย มันต่างกันนะครับ

ทุกวันนี้เปิดรับสมัครอยู่ก็หาคนมาสมัครยากนะครับเพราะว่าเข้ามาแล้วก็อยู่ได้ไม่ทนงานเลย
เพราะว่าเค้ากลัวเกิดอุบัติเหตุกันทั้งนั้น บางคนไม่กล้าขึ้นรถสายเลยก็มีนอกจากพวกที่มีประสบการณ์แล้วเนี่ย
เค้าถึงกล้าขึ้นแต่ถ้าเป็นพวกมือใหม่เนี่ยขึ้นวันเดียวเค้าก็ขอลงซะแล้วเพราะว่าเค้าต้องมีความชำนาญในเส้นทางอ่ะครับ
แล้วก็ต้องจำร้านของสายนั้นๆให้ได้ด้วยเนี่ยล่ะครับบางคนไม่รู้หรอกว่าทำงานที่นี่ต้องอาศัยความอดทนอย่างมาก
สำหรับการโดนด่าอ่ะครับ ผมขอเพื่อนร่วมทางว่าวันไหนถ้าเห็นรถพวกผมวิ่งออกขวามาขอให้หลบให้พวกผมหน่อยนะครับ
พวกผมไม่ได้มีเจตนาจะแกล้งหรือแข่งกับพวกคุณหรอกหวังว่าทุกท่านคงเข้าใจนะครับ และก็ขออภัยมานะที่นี้นะครับ
ด้วยความเคารถอย่างสูง พขร.รถไทยรัฐครับ

ปล.อาจมีคำถามทำไมไม่ซื้อเครื่องพิมพ์ใหม่ ไปตั้งตามภูมิภาคต่างๆ
เคยหาข้อมูลดู ไม่รู้จริงแค่ไหน เค้าบอกว่าเครื่องพิมพ์ระดับไทยรัฐ ประมาณ 3,500ล้านครับ

ที่มา
http://www.truckfanclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1363&postdays=0&postorder=asc&start=0

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถือว่าเป็น Epic อีกเรื่องหนึ่งของวงการ สื่อมวลชน การขนส่ง และmotorsport เมืองไทยกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เทียบกับรถไทยรัฐเนี่ยนะครับ ผมว่าแคมรี่นั่นแหละรถบ้าน
จริงครับ โคตรบ้าพลังเลยรถไทยรัฐ

ออฟไลน์ MoLee

ด้วยความเคารพ ผมเคยแซงหัวเขียวได้ แถวหลังสวน ช่วงเย็นๆ พี่แกวิ่ง100นิดๆเองครับ สงสัยถ้าไม่ใช่รถมีปัญหาคง ไม่ได้ทำเวลามั้งครับตอนนั้นเลยแซงมาได้ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
น่าเอารถไทยรัฐไปลง Autobahn จุง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lertvarit

เป็นความเร็วที่อันตรายมาก และไม่ควรขอเป็นกรณีพิเศษใดๆทั้งนั้น เพราะใช้ถนนร่วมกับคนอื่น ทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน

ทำไมไม่แก้ปัญหาด้วยวิธีตั้งโรงพิมพ์ประจำหัวเมือง กระจายออกเป็นโซน ?

ปล. คหสต นะครับ ไม่ชอบเอามากๆเลยยักษ์เขียวคันนี้
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
แรงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 20:24:31 โดย aumzz »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แต่แปลกมากที่รถเก๋งเราๆ ไล่ไม่ทันจริงๆ
พูดก็พูดเหอะ ผมเคยเจอบนเขาโค้งไปโค้งมาในภาคเหนือก็ตามไม่ทัน
(ขับคัมรี่หน้าเหยี่ยว 2.4Q)
รถบรรทุกอะไรสาดโค้งได้เร็วแรงขนาดนั้น
พอรู้ตัวว่าตามไม่ทันผมก็ปล่อยเลย ไม่อยากอยู่ใกล้ เสียววว

เป็นความเร็วที่อันตรายมาก และไม่ควรขอเป็นกรณีพิเศษใดๆทั้งนั้น เพราะใช้ถนนร่วมกับคนอื่น ทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน

ทำไมไม่แก้ปัญหาด้วยวิธีตั้งโรงพิมพ์ประจำหัวเมือง กระจายออกเป็นโซน ?

ปล. คหสต นะครับ ไม่ชอบเอามากๆเลยยักษ์เขียวคันนี้

เห็นด้วยเลยเรื่องตั้งโรงพิมพ์เนี่ย ลงทุนเยอะจริงแต่แค่ครั้งเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ choomodify

ทุกธุรกิจรีบทั้งนั้น ถ้าทุกคนมีตังมากๆๆและเคลียร์ได้ และเอารถขนส่งออกมาขับบ้าพลังแบบนี้ มันจะออกมาในรูปไหน คิดแล้วเพลียเลยครับ

ผมถือว่าเป็นความเห็นแก่ตัว บนความลำลากของใช้ถนนร่วมคนอื่นๆๆครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
น่าเอาไปเล่น the fastภาคต่อไป เนอะ !รถไทยๆจะได้ไปฮอล์ลีวู๊ดบ้าง :D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

แท่นพิมพ์ที่กทม.

ไม่สิ ไม่น่าเรียกว่าแท่น เพราะมันใหญ่มากกกกกก ลงทุนไปเยอะมากกกกๆๆๆๆๆ
หนังสือพิมพ์ถ้าไปตั้งโรงงานย่อยต่างหาก ก็จะไม่คุ้มทุนครับ ตั้งเล็กไปก็ไม่พอขาย ใหญ่ไปก็เปลืองเปล่าๆ
เพราะแต่ละพื้นที่ก็คาดการณ์ปริมาณไม่ได้ สู้ทำที่เดียวแล้วให้ทาคูมิขับไปส่งดีกว่า
แล้วหนังสือพิมพ์ ก็ไม่ใช่หนังสือขายหัวเราะที่ขายเหลือแล้วตีกลับแล้วให้คนที่ต้องการซื้อย้อนหลังมาซื้อทีหลังได้ ไปแล้วต้องหมด ไม่หมดก็เป็นถุงกล้วยแขกไป...

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไม่เข้าใจตรงคำว่า "ได้รับอนุญาตแล้ว ให้วิ่งเร็ว เพราะต้องแข่งกับเวลา"

มีสิทธิ์อะไร จะส่งหัน หรือส่งช้า มันก็ธุรกิจของคุณ ต่อให้ไม่ทัน ก็ยังมีข่าวสด เดลินิวส์ มติชน แนวหน้า คมชัดลึก อีกมากมายหลายยี่ห้อ

งี้พวกที่ส่งผักตอนเช้าๆ  ให้ทันตามตลาดสดใหญ่ๆ ก็มีสิทธิ์ไปขออนุญาตขับเร็ว และต้องได้รับสิทธิ์ เพราะถ้าส่งไม่ทัน จะโดนแม่ค้าด่า และไม่รับผักไปขายอีก

ถ้ามันประสบอุบัติเหตุ คว่ำกลางถนน รถที่ตามมาเบรคไม่ทัน มันไม่กลายเป็นตายหมู่หรือ เอาเปรียบสังคมชัดๆ

ออฟไลน์ TeslaX

ระดับตระกูลวัชรพล แล้วถือว่าเป็นมาเฟียแถวต้นๆของเมืองไทย รองจากเจ้าสัว cp ละครับ เค้าจเทำอะไรทุกคนต้องเกรงกลัวหมด เห้อเมืองไทย

ออฟไลน์ mcat231032

ขอเตือน เสริมในเรื่อง รถทัว นะครับ อย่างรถรุ่นใหม่ๆ 8ล้อ ไม่นับรถจีนนะครับ แรงระดับ 400 แรงม้าขึ้นทั้งนั้น ครับ แรงม้าดูกระจอกมาก ขอให้ดูที่แรงบิด ระดับ 1900 Nm ขึ้นทั้งนั้นครับ แล้วมาตั้งแต่รอบเครื่อง 1000 นิดๆๆเท่านั้น ครับ

ขอเตือนว่ารถใครไม่แน่ อย่าไปเผลอกดตามเลยครับ

แต่ขอให้โทรแจ้งเจ้าหน้าที่ด่วนๆๆ ครับอันตรายมาก

ตามกฏแล้ว เขาจะให้ทางโรงงานล็อคความเร็วให้ แต่สุดท้าย ส่วนใหญ่ก็ไป ปลอดล็อคทั้งนั้น ครับ จำได้ว่าตั้งได้สูงสุด 250 km/h ครับ