ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Mazda 2 เกียร์ธรรมดา ทำเสร็จละ ทายสิเท่าไหร  (อ่าน 62008 ครั้ง)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
เหอะๆ แจ๊สเดิม ๆ 210 เรยเรอะ     ผมว่า  เอาเครื่องอื่นใส่อ่าป่าว เครื่องเดิมๆ ไม่น่าจะถึงนะ   เหอะๆ  :o   

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Jazz MT ทำ top speed ได้ถึง 210 หรือไม่
เรายังไม่ได้มีตัวเลขมายืนยันว่าจะไม่ถึง
เพราะฉะนั้น อยากจะให้ใจเย็นๆ กันก่อนครับ

ส่วนตัวผมเองแล้ว ก็คิดว่ามีโอกาสน่าจะไปได้
แต่จะใช้ทางวิ่งกี่กิโลเมตร กับสภาพอากาศแบบไหน ก็อีกเรื่องนึง

คุณ ton99 ครับ
ที่นี่ เป็นเวบบอร์ดสาธารณะ ทุกคนมีเสียงเท่าเทียมกัน
และมีโอกาสจะแสดงความคิดเห็นในเชิงที่ไม่ก่อกวนเหมือนๆ กัน
ดังนั้น ถ้าคิดว่ายอมรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างจากท่านอื่นๆ ไม่ได้
ผมขอเชิญคุณกลับไปโพสต์ในที่ส่วนตัวของคุณครับ

ที่นี่ มีกฎ มีระเบียบ เพื่อให้สังคมมันไม่เน่าเหมือนสังคมเก่าแก่หลายแห่ง
ซึ่งเปิดกว้างและปล่อยให้ใช้ภาษาที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งกันในวงกว้าง
ตั้งแต่เปิดให้บริการ Headlightmag มาเป็นเวลาร่วม 10 เดือน
ที่นี่มีแต่ความสงบสุขและสร้างสรรค์มาโดยตลอด
ทุกคนต่างใช้คำพูดที่ดีต่อกัน ให้ความรู้ ถกปัญหา แนะนำ ติเตือน
เหมือนสมาชิกในครอบครัว ที่หยิบยื่นมิตรภาพและความห่วงใยให้กัน

ผมไม่มีปัญหาใดใดที่คุณจะมาเป็นสมาชิกของครอบครัวเราเพิ่ม
แต่กรุณากลั่นกรองความคิด คำพูด และมารยาทของคุณให้ดีก่อนครับ

วกกลับมาที่ประเด็นเดิม
ผ่านเรื่อง Jazz MT 210 นั่นไป
ไหนไหนคุณต้นก็บอกว่าสิ่งที่พูดมักจะไม่ผิดแล้ว
รบกวนช่วยคุยให้ครบทุกประเด็นด้วยสิครับ
อย่าตัดเอาเฉพาะประเด็นถูกมาลุยต่อ แล้วทำเป็นลืมเรื่องอื่นไป
เพื่อที่จะบอกว่าคนอื่นๆ ผิด ในขณะที่ตัวคุณเองมักจะไม่ผิด
มันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ครับ

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองที่บอกทำได้เป็นว่าเล่น ช่วยนำมาเล่าให้ฟังหน่อย

ตามมาตรฐานที่นี่ ซึ่งคุณน่าจะรู้ดี วิ่ง 110 เปิดแอร์ 25 องศา
นั่งสองคน ถ่วงน้ำหนักรวมประมาณ 130-140 กิโลกรัม
น้ำมันเชื้อเพลิงเป็น เบนซิน 95 เท่านั้น เติมจนตัดแล้วหยุด

อัตราสิ้นเปลืองนี่ เป็นเรื่องที่สร้างตัวเลขกันได้ง่าย
รถกระบะเครื่องยนต์ 3000 ซีซี ยังวิ่งกันได้ระดับ 40 กม./ลิตร
แต่ภายใต้เงื่อนไขบางประการที่ระบุไว้ในโฆษณา

รอคำตอบหลังวันหยุดสุดสัปดาห์
ขอเฉพาะตัวเลขจริง ข้อมูลมาตรฐานการทดลอง (ของคุณก็ได้ แต่ให้มันเท่ากันทุกคัน)
และคำตอบที่สร้างสรรค์ครับ

ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Jazz MT ทำ top speed ได้ถึง 210 หรือไม่
เรายังไม่ได้มีตัวเลขมายืนยันว่าจะไม่ถึง
เพราะฉะนั้น อยากจะให้ใจเย็นๆ กันก่อนครับ

ส่วนตัวผมเองแล้ว ก็คิดว่ามีโอกาสน่าจะไปได้
แต่จะใช้ทางวิ่งกี่กิโลเมตร กับสภาพอากาศแบบไหน ก็อีกเรื่องนึง

คุณ ton99 ครับ
ที่นี่ เป็นเวบบอร์ดสาธารณะ ทุกคนมีเสียงเท่าเทียมกัน
และมีโอกาสจะแสดงความคิดเห็นในเชิงที่ไม่ก่อกวนเหมือนๆ กัน
ดังนั้น ถ้าคิดว่ายอมรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างจากท่านอื่นๆ ไม่ได้
ผมขอเชิญคุณกลับไปโพสต์ในที่ส่วนตัวของคุณครับ

ที่นี่ มีกฎ มีระเบียบ เพื่อให้สังคมมันไม่เน่าเหมือนสังคมเก่าแก่หลายแห่ง
ซึ่งเปิดกว้างและปล่อยให้ใช้ภาษาที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งกันในวงกว้าง
ตั้งแต่เปิดให้บริการ Headlightmag มาเป็นเวลาร่วม 10 เดือน
ที่นี่มีแต่ความสงบสุขและสร้างสรรค์มาโดยตลอด
ทุกคนต่างใช้คำพูดที่ดีต่อกัน ให้ความรู้ ถกปัญหา แนะนำ ติเตือน
เหมือนสมาชิกในครอบครัว ที่หยิบยื่นมิตรภาพและความห่วงใยให้กัน

ผมไม่มีปัญหาใดใดที่คุณจะมาเป็นสมาชิกของครอบครัวเราเพิ่ม
แต่กรุณากลั่นกรองความคิด คำพูด และมารยาทของคุณให้ดีก่อนครับ

วกกลับมาที่ประเด็นเดิม
ผ่านเรื่อง Jazz MT 210 นั่นไป
ไหนไหนคุณต้นก็บอกว่าสิ่งที่พูดมักจะไม่ผิดแล้ว
รบกวนช่วยคุยให้ครบทุกประเด็นด้วยสิครับ
อย่าตัดเอาเฉพาะประเด็นถูกมาลุยต่อ แล้วทำเป็นลืมเรื่องอื่นไป
เพื่อที่จะบอกว่าคนอื่นๆ ผิด ในขณะที่ตัวคุณเองมักจะไม่ผิด
มันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ครับ

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองที่บอกทำได้เป็นว่าเล่น ช่วยนำมาเล่าให้ฟังหน่อย

ตามมาตรฐานที่นี่ ซึ่งคุณน่าจะรู้ดี วิ่ง 110 เปิดแอร์ 25 องศา
นั่งสองคน ถ่วงน้ำหนักรวมประมาณ 130-140 กิโลกรัม
น้ำมันเชื้อเพลิงเป็น เบนซิน 95 เท่านั้น เติมจนตัดแล้วหยุด

อัตราสิ้นเปลืองนี่ เป็นเรื่องที่สร้างตัวเลขกันได้ง่าย
รถกระบะเครื่องยนต์ 3000 ซีซี ยังวิ่งกันได้ระดับ 40 กม./ลิตร
แต่ภายใต้เงื่อนไขบางประการที่ระบุไว้ในโฆษณา

รอคำตอบหลังวันหยุดสุดสัปดาห์
ขอเฉพาะตัวเลขจริง ข้อมูลมาตรฐานการทดลอง (ของคุณก็ได้ แต่ให้มันเท่ากันทุกคัน)
และคำตอบที่สร้างสรรค์ครับ

ขอบคุณครับ
เยี่ยมมากคับ พี่

ออฟไลน์ Chris Evn

จะ top speed 180 หรือ 210

มันก็ไม่ได้เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อรถเลย

ตั้งแต่ขับรถมายังไม่เคยขับถึง 160 เลยด้วยซ้ำ

อัตราเร่งมากกว่าที่น่าสนใจที่สุด

methus zaa

มันก็ไม่ได้เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อรถเลย

ตั้งแต่ขับรถมายังไม่เคยขับถึง 160 เลยด้วยซ้ำ

อัตราเร่งมากกว่าที่น่าสนใจที่สุด

ใช่แล้วคับ พี่

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: /*-*/ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Mazda 2 เกียร์ธรũ
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 15:43:28 »
รถฮอนด้า ตีนปลายดี ผมเชื่อครับ Civic ES, FD ผมเชื่อครับว่าตัว MT ไต่ได้ถึง 210 กม./ชม.แน่ๆ
แต่กับ Jazz MT...ผมยังไม่เชื่อครับ
ถ้าไต่ไปได้ อาจจะเป็นอะไรที่ไปได้ แต่ไม่ใช่ทุกคัน ไม่ใช่ทุกมาตรฐานทดสอบแน่ๆ ยิ่ง Jazz เป็นรถท้ายตัด น้ำหนักประมาณ 1.1 ตัน
แรงม้าแรงบิดจาก L15A จะพาขึ้นไปได้ถึงไหน ผู้ที่ทดสอบคนนั้นเท่านั้นที่รู้(อยู่คนเดียว) แล้วความเร็ว 210 ตอนนั้น เจ้า Jazz มันจะใช้รอบขนาดไหนกันเนี่ย ต้องเกิน 6500 รอบ/นาทีแหง
ไม่ใช่ไม่เชื่อนะครับ แต่ยังไม่เชื่อเพราะยังไม่เห็นคลิป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 15:49:52 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต้น

ทำไมจะเถียงไม่ได้!

ความเห็นของมึงต้องถูกที่สุดในโลกนี้เท่านั้นเลยใช่ไหม?

คนอื่นต้องผิดหมด และมึุงต้องถูกที่สุดในโลกนี้อยู่คนเดียวใช่ไหม?

ถ้ามีทัศนคติแบบนี้ จะเรียนปริญญาโท ไปหาอะไรไม่ทราบครับ?

ส่วน Jazz วิ่งถึง 210 หรือไม่

คน ใน ฮอนด้า ยืนยันว่า ไม่ถึงแน่นอน ดังนั้น เอาคลิปมาให้ดู หรือไม่ก็ช่วยถ่ายรูปมาให้ดู
ไม่อย่างนั้น จะถือว่า ต้นเป็นเด็กเลี้ยงแกะ โป้ปดมดเท็จ

และถ้าทำได้จริง ต้องบอกคอนดิชั่นต่างๆมาให้หมด ผมถึงจะยอมรับคุณ

ส่วนเรื่องพันทิบหนะ แล้วไอ้กระทู้ V8572497 ที่ไปตอบที่นั่นหนะ มันหมายความว่ายังไง? ความเห็นที่ 4

เอาละ

เมื่อผมพิจารณามามากพอแล้ว

ผมตัดสินใจว่า จะไม่ลบกระทู้นี้

และปล่อยมันไว้แบบนี้

แต่ จะบอกว่า

ต้น

จะพูดจริง หรือไม่จริงอย่างไร นั่นคืออีกเรื่อง

ถ้า แจ้ส จะทำได้ 210 ในเกียร์ธรรมดาจริง ก็คือจริง แล้วยังไงต่อ? สาระสำคัญในชีวิตไหม?

ถ้าจริง เรายอมรับ และยอมเลย ยอมอย่างหมดสิ้น (และเราเชื่อว่า ด้วยนิสัยของต้น ก็จะเอาเราไปพูดในเชิงเสียหายลับหลังตามเคย)
ถ้าไม่จริง ต้นจะว่ายังไง ก็แล้วแต่ต้น มันเรื่องของต้น

แต่สิ่งที่ เราคิดว่าเราขอตัดสินใจ ตรงนี้คือ

เราขอเลิกยุ่งกับต้น

ขอบคุณสำหรับความเป็นเพื่อนที่เคยมีให้

แต่เรารับไม่ได้ ที่ต้นพูดตรงในลักษณะที่ไม่คิดที่จะรับผิดชอบต่อคำพูดตัวเอง

และที่รับไม่ได้อีกเรื่องคือ การที่ต้นคิดว่า เราอยากเป็นหัวหน้าเด็กนักหนา
ขอโทษนะ ต้นเอาต่อมอะไรมาคิดอย่างนี้ได้ยังไงวะ? มึงกล้าคิดอย่างนี้ กับคนที่เห็นมึงว่าเป็นเพื่อนตลอดมาได้ยังไงวะ?

นี่แหละ ที่ผมโคตรผิดหวังเป็นที่สุด!!
และรู้สึกย่ำแย่มากที่สุด!

ที่เปิดเว็บนี้มา ไม่ได้ต้องการจะเป็นหัวหน้าเด็ก อย่างที่ต้นพูด
มันเป็นคำพูดที่เลวที่สุดเท่าที่เคยได้ยินมาจากปากของต้น ที่เกี่ยวกับเรา

ทัศนคติ แบบนี้ คิดได้ยังไง? เอาหัวแม่เท้าที่ไหนมาคิด?

การพูดจา ตรงไปตรงมา คือสิ่งที่เราชอบ เราทำ
แต่ตรง แบบที่ไม่เรียกตีนเข้าหาตัวหนะ ต้นเคยทำได้ไหม?

ต้นจะบอกว่า ผมเป็นของผม อย่างนี้ ไม่พอใจก็ลบทิ้งไปสิ!

เอ้า! ไม่คิดจะรับผิดอบกับคำพูดตัวเอง ที่มาขี้มาไข่ทิ้งไว้ในบ้านเรือนคนอื่นเขาเลยหรือยังไง?

นี่ต่างหาก ที่เราทนต้นไม่ไหวอีกต่อไปแล้ว

ขอย้ำ ประเด็น ไม่ได้อยู่ที่ว่าต้น พูดจริงหรือไม่
แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า คำพูดจา ที่สุภาพในวาจา แต่หยาบคายในความหมาย หนะ ตรงแต่บัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่นหนะ ทำได้ไหม?
เพราะ ไอ้การพูดจาแบบ ที่มั่นใจว่าตัวเองคิดมาดีแล้วของต้นในแต่ละครั้ง มันนำพาให้ต้นเสียหายมานักต่อนักแล้ว

แล้วยังไม่เข็ดอีกเหรอ?

แฟนต้นก็เตือนแล้ว หลายครั้ง และดูเหมือนจะยังไม่มีใครเตือนต้นได้อีก

และเราเองก็คงไม่ขอเตือนอะไรต้นอีกต่อไปแล้ว

นอกจาก บอกว่า ขอให้โชคดี
และขอให้รอดพ้นปัญหาต่างๆนาๆ จากการใช้วาจาแบบนี้ต่อไป ในอนาคตด้วยก็แล้วกัน

ลาก่อนหวะ ต้น99

----------------

methus zaa

น่าสงสารพี่จิมมี่จัง ถึงพี่ไม่มีพี่ต้นก้อไม่เป็นไรพี่ยังมีผม พี่แพน และชาวเว็บ headlightmag จาเป็นเพื่อนพี่เสมอครับ ผมเขียนดีที่สุดเท่าที่เด็กคนนี้ทำมาแล้วนะครับ ตอนนี้ผมมีความคิดที่ดีขึ้นแล้วล่ะคับแล้วจาเป็นกำลังใจให้พี่จิมมี่ตลอดไปครับ ปล. ผมอ่านที่เขาเขียนแล้วเป็นความคิดที่แย่มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 17:22:37 โดย methus zaa »

ออฟไลน์ mtech

• Jr. Member
  • **
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

เข้าไปอ่านกระทู้แล้ว ขำดีอะ Freed ตั้งราคาล้านแปด จะขายได้ดีกว่า Air Wave  ;D
เท่าที่ทราบตอนนี้สมาชิกจาก Thai Freed ที่เฝ้ารอกันมาแรมปี สมาชิกหดหายไปไม่น้อยแล้ว เมื่อเจ๊อะราคาโลกตะลึกแค่เหยียบล้าน
เฮ้อ น่าเห็นใจฮอนด้าที่ไม่สามารถลดราคา Freed ลงไปได้มากกว่านี้แล้ว บุรุษนิรนามอย่าง Proton จะสอยยอดไปกินได้อย่างง่ายดายซะงั้น

ออฟไลน์ koruru

Re: /*-*/ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Mazda 2 เกียร์ธรũ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 20:31:34 »
คุณ ต้น99 นี่ที่ขับ civic2.0 ใช่คนนั้นรึป่าวคับ
และผมก็เห็นเป็นเพื่อน จิมมี่ ทดสอบรถด้วยกัน ในเว็ป พัน...
เป็นเพื่อนมา2-3 ปีแล้วนิคับ ทำไมถึงทะเลาะกันเพราะเรื่องแบบนี้ละคับ
ผมว่า คงมีหลายเรื่องที่ จิมมี่ หนักใจ และเก็บไว้ในใจมาตลอด 2-3 ปีที่
ผ่านมานี้แน่เลยคับ ช่วยบอกเราได้ไหมคับ ผมก็แค่อยากรู้ แต่ถ้าบอกเรา
ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:17:44 โดย koruru »

ออฟไลน์ Preceda2

คุณ ต้น99 นี่ที่ขับ civic2.0 ใช่คนนั้นรึป่าวคับ
และผมก็เห็นเป็นเพื่อน จิมมี่ ทดสอบรถด้วยกัน ในเว็ป พัน...
เป็นเพื่อนมา2-3 ปีแล้วนิคับ ทำไมถึงทะเลาะกันเพราะเรื่องแบบนี้ละคับ
ผมว่า คงมีหลายเรื่องที่ จิมมี่ หลังใจ และเก็บไว้ในใจมาตลอด 2-3 ปีที่
ผ่านมานี้แน่เลยคับ ช่วยบอกเราได้ไหมคับ ผมก็แค่อยากรู้ แต่ถ้าบอกเรา
ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคับ ขอบคุณคับ
เปล่าครับ civic 2.0 นี่คุณถังครับ

คุณton99 ขับ fd1.8at , EK 1.6MT ,และก็มีงูเห่าอีกคันครับ

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Wii

• Newbie
  • *
อะไรดีเราก็ต้องยอมรับครับ มันต้องดูที่ข้อดีข้อเสีย แจ๊สอาจจะดีที่อเนกประสงค์ มาสด้า 2 อาจจะดีที่สมรรถนะ มันก็แล้วแต่คนซื้อแหละครับว่าเขาต้องการอะไร
ทุกอย่างมันมีความจริงอยู่แล้วครับ ถ้ามีข้อมูลก็เอาข้อมูลมายืนยันทุกคนก็ไม่ได้ว่าหรอกครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถึงจะเถียงกันยังไง ผมก็ขอแนะนำท่านที่จะซื้อว่า ก่อนซื้อ"ควร"ไปทดลองขับครับ เพราะ รถใน Segment เดียวกัน

ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกครับ แล้วแต่ใครจะชอบแนวไหน และ ปัจจัยเล็กๆน้อยๆอย่างอื่น
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ off_033

รถเ็ล็กๆขับ 160-180 ก็แทบจะบินได้แล้ว

ถ้าได้ถึง 200 จริงๆ นี่มันน่าภูมิใจตรงไหน

รถเล็กนี่เน้นประหยัดกับอัตราเร่งดีกว่า ขับในเมืองสบายๆ

แทน

ขอบคุณครับ แต่ ไม่ต้องดราม่าขนาดนั้นหรอกครับ มันเกินจำเป็นไปหน่อย
ไม่ต้องแสดงออกมาขนาดนั้นก็ได้ครับ ยิ่งน้องแสดงออกมามากแบบนี้ คนอื่นจะหมั่นไส้พี่มากกว่านี้ครับ
และพี่ไม่อยากให้ใครหมั่นไส้พี่อีกครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
ระดับ Jimmy
มาบอกว่า Jazz mt วิ่งได้แค่ 180
พูดกับคนไม่รู้  ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าไปพูดกับคนที่รู้  เขาจะดูแคลนเอา
ยิ่งถ้าพวกอริรู้เข้า  มันจะเอามาด่าไม่เลิก

ตัว at มันยังได้เกิน 180 เลย

ตัวเลขนี้  ก็ยึดเอาตามเข็มรถนี่แหละ
อาจจะมีแข็งบ้างอ่อนบ้าง  แต่ก็อยู่ในช่วงปกติ
ประเภทอ่อนแข็งผิดปกติ  ผมคงไม่เอามาพูดหลอกเด็กหรอก

เวลาผมพูดอะไร
ขอนิดนึง  ว่าอย่าเถียง
เพราะเถียงเมื่อไหร่  มันมักจะผิดเมื่อนั้น
กระทู้ที่แล้วก็รอบนึง

เรื่อง Jazz mt วิ่งได้ระดับ 210
ผมคำนวณไว้แล้วพูดมานานแล้ว  แรกๆนอกจากพวกผมแล้วไม่มีใครเชื่อ
จนมีคนมายืนยันว่าวิ่งได้  ถึงจะเริ่มเชื่อกัน
ส่วนคนเว็บนี้  จะยอมรับความจริงหรือไม่  ผมก็ช่วยไม่ได้
เพราะผมแค่มาพูดเรื่องจริง  ไม่ได้มาพูดให้เชื่อ

ออกตัวก่อนครับว่าไม่ร่วมวง แต่แค่สงสัย และขอถามเชิงวิชาการอย่างเดียวว่าคุณ ton99 คำนวนอย่างไร

ผมไม่ทราบค่า Frontal Area กับ Drag Coefficient เลยเดาเอาคร่าวๆ ให้สองตัวนี้คูณกันได้ 0.65 ซึ่งก็ไม่น่าต่ำกว่านี้
ถ้าคิดที่ 200 km/h ก็ได้กำลังต้านอากาศพลศาสตร์ 68 kW หรือราวๆ 91 แรงม้าเข้าไปแล้ว ยังไม่รวมแรงต้านอื่นๆ

แต่ Frontal Area x Drag Coefficient น่าจะสูงกว่า 0.65 และนั่นก็ทำให้ Required Power ก็น่าจะเกิน 91 แรงม้า
ถ้าไปถึง 210 km/h ก็ทำให้ Required Power สูงขึ้นไปอีก และถ้ารวมแรงต้านอื่นๆ Required Power ก็ยิ่งสูงอีก

เครื่องเดิมๆ 120 แรงม้า จะมีลงพื้นได้ขนาดนี้เลยหรือ เลยสงสัยว่าคุณ ton99 คิดคำนวนอย่างไร
ปกติผมคิดคล้ายๆคุณศิริบูรณ์ เนาว์ถิ่นสุข http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_91/91_siriboon.pdf
แต่ก็เผื่อๆไว้หน่อย
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ muying

วันอาทิตย์แล้ว  มาปูเสื่อรอคำอธิบายดีๆ ครับ

ออฟไลน์ superpock

• **
เพื่อนใหม่มีค่าเหมือนทองคำที่ราคาขึ้นเอาๆๆๆๆ มีมากก็มีค่ามาก

แต่เพื่อนเก่ามีค่ายิ่งกว่าเพชร ยิ่งกว่าอัญมณีชิ้นใดในโลก

การออกอากาศตัดเพื่อนเก่ากลางอากาศ ผมว่ามันทะแม่งๆนะ

ว่าแต่เวปนี้ ไม่มีสาวๆเลยแฮะ

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
เพื่อนใหม่มีค่าเหมือนทองคำที่ราคาขึ้นเอาๆๆๆๆ มีมากก็มีค่ามาก

แต่เพื่อนเก่ามีค่ายิ่งกว่าเพชร ยิ่งกว่าอัญมณีชิ้นใดในโลก

การออกอากาศตัดเพื่อนเก่ากลางอากาศ ผมว่ามันทะแม่งๆนะ

ว่าแต่เวปนี้ ไม่มีสาวๆเลยแฮะ

คำคมจริงๆ ขอคาราวะ ชอบครับ

ถ้าเพื่อนเก่า ก่อปัญหาให้เรามาตลอด จนทนไม่ไหว

ถึงวัน ก็ต้องจำใจตัดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
การศึกษาไม่ได้ช่วยให้สันดานดีขึ้นหรอกครับ

ต่างคนต่าง style เข้ากันไม่ได้ก็เลิกคบกันครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
ข้อมูล จริงหรอืไม่จริง   นั่นอีกเรื่อง  แต่การพูด การจา   สื่อถึงสกุล ได้อยู่นะ
 ::)
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Jxxx

ระดับ Jimmy
มาบอกว่า Jazz mt วิ่งได้แค่ 180
พูดกับคนไม่รู้  ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าไปพูดกับคนที่รู้  เขาจะดูแคลนเอา
ยิ่งถ้าพวกอริรู้เข้า  มันจะเอามาด่าไม่เลิก

ตัว at มันยังได้เกิน 180 เลย

ตัวเลขนี้  ก็ยึดเอาตามเข็มรถนี่แหละ
อาจจะมีแข็งบ้างอ่อนบ้าง  แต่ก็อยู่ในช่วงปกติ
ประเภทอ่อนแข็งผิดปกติ  ผมคงไม่เอามาพูดหลอกเด็กหรอก

เวลาผมพูดอะไร
ขอนิดนึง  ว่าอย่าเถียง
เพราะเถียงเมื่อไหร่  มันมักจะผิดเมื่อนั้น
กระทู้ที่แล้วก็รอบนึง

เรื่อง Jazz mt วิ่งได้ระดับ 210
ผมคำนวณไว้แล้วพูดมานานแล้ว  แรกๆนอกจากพวกผมแล้วไม่มีใครเชื่อ
จนมีคนมายืนยันว่าวิ่งได้  ถึงจะเริ่มเชื่อกัน
ส่วนคนเว็บนี้  จะยอมรับความจริงหรือไม่  ผมก็ช่วยไม่ได้
เพราะผมแค่มาพูดเรื่องจริง  ไม่ได้มาพูดให้เชื่อ

ออกตัวก่อนครับว่าไม่ร่วมวง แต่แค่สงสัย และขอถามเชิงวิชาการอย่างเดียวว่าคุณ ton99 คำนวนอย่างไร

ผมไม่ทราบค่า Frontal Area กับ Drag Coefficient เลยเดาเอาคร่าวๆ ให้สองตัวนี้คูณกันได้ 0.65 ซึ่งก็ไม่น่าต่ำกว่านี้
ถ้าคิดที่ 200 km/h ก็ได้กำลังต้านอากาศพลศาสตร์ 68 kW หรือราวๆ 91 แรงม้าเข้าไปแล้ว ยังไม่รวมแรงต้านอื่นๆ

แต่ Frontal Area x Drag Coefficient น่าจะสูงกว่า 0.65 และนั่นก็ทำให้ Required Power ก็น่าจะเกิน 91 แรงม้า
ถ้าไปถึง 210 km/h ก็ทำให้ Required Power สูงขึ้นไปอีก และถ้ารวมแรงต้านอื่นๆ Required Power ก็ยิ่งสูงอีก

เครื่องเดิมๆ 120 แรงม้า จะมีลงพื้นได้ขนาดนี้เลยหรือ เลยสงสัยว่าคุณ ton99 คิดคำนวนอย่างไร
ปกติผมคิดคล้ายๆคุณศิริบูรณ์ เนาว์ถิ่นสุข http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_91/91_siriboon.pdf
แต่ก็เผื่อๆไว้หน่อย

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Tonaka

ใจเย็นๆ เถอะครับ 

ด่ากันไปๆมาๆ มันไม่ดีทั้งสองฝ่าน และทุกฝ่าย 

ถ้าจะให้ดี  หาหลักฐานมาประชันกันเลยดีกว่า 

เรื่องนี้ผมไม่รู้ข้อเท็จจริงใดๆ  ดังนั้นผมขอที่จะไม่เลือกข้าง  และไม่ขอเป็นส่วนหนึ่งของการแตกแยกครั้งนี้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ใจเย็นๆ......นะครับ

อยู่บ้านอากาศหนาวๆ.......พออ่านแล้วร้อนเลย 555+

ออฟไลน์ porplay

• Newbie
  • *
โห jazz 210 ^^ จะลองวัดกันจริงๆ ผมว่ามองไมค์ในรถไม่ได้หรอกครับ บางทีแข็งอ่อนไม่เท่ากัน

แนะนำใช้ GPS จับกันเลยครับฮุๆ แต่ 200 กะรถเล็กแถมเป็นช่วงล่างรถบ้านอย่างนี้ อันตรายมากนะครับ

อีกอย่างผมว่าจะค่ายไหนวิ่งเท่าไหรไม่สำคัญนะครับ แชร์ความคิด แชร์ความรู้สึกกันได้

แต่ควรเลือกใช้คำพูดเป็นสำคัญ ยังไงซะก็เป็นพื้นที่สาธารณะ ผมว่าใช้คำพูดให้สุภาพเหมาะสมในการอยู่ร่วมกันดีกว่าครับ  ;D