ผู้เขียน หัวข้อ: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //  (อ่าน 67357 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:29:53 »

1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง

------------------------------

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ? --------  ดู Youtube มากกว่า แต่ดูแบบไม่จริงจังเพราะมาอ่านมากกว่า

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?     Review 65%   Youtube  35%

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?  ไม่อยากให้ตัดครับเพราะชอบอ่าน ถ้าจะตัดก็ประมาณเอาให้สั้นลงกระชับขึ้นในส่วนประวัติรถ การออกแบบ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:52:43 »
1.อ่านไล่ลำดับ ไม่เคยข้ามครับ
2.อ่าน มากกว่า ดู เล็กน้อย ครับ เพราะรายละเอียดที่มากกว่า
3.55/45
4.ไม่ต้องตัดหรอกครับ

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:03:27 »
ถ้ามีเวลาว่าง ผมจะอ่านตั้งแต่ต้นจนจบโดยไม่ข้าม
ถ้าไม่ว่างก็จะอ่านสรุปอย่างเดียว จบ!! แล้วมาไล่อ่านแต่ต้นจนจบใหม่ทีหลัง
2.ไม่ชอบดูครับชอบอ่านมากกว่า
3.80/20
4.ไม่รู้จะให้ตัดอันไหนดี ถึงบางรีวิวมันจะยาวมากกกก แต่ก็มีประโยชน์ มากเช่นกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:05:24 »
1.2
1.6
1.0

2. อ่านรีวิวครับ เพราะ รีวิวมันน่าสนใจ แต่ถ้าเป็นคลิป รถบางคันผมก็เฉยๆ

3. 70/30

4. เห็นด้วยกับหลายๆคนครับ ไม่อยากให้ตัดนะ อยากให้เพิ่มด้วยซ้ำ แต่ถ้าให้เลือกจริงๆเลือกตัด 1.3 ครับ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:06:31 »
1.1 เกริ่น / Intro   (ชอบมาก...ได้ทราบอารมณ์ของผู้เขียนตอนนั้นๆ)
1.5 ภายในห้องโดยสาร   
1.10 สรุป

2.Review และ Youtube พอๆ กัน

3.50/50 อ่านและดูทั้งหมด

4.ไม่ต้องตัด คงไว้ดีแล้ว (ตอนทำอาจจะเหนื่อย แต่พอทำเสร็จแล้ว เรียกว่าเป็นไบเบิ้ลของรุ่นนั้นๆ ได้เลยครับ)

ข้อ1.เปลี่ยนเป็น
1.1
1.3
1.6

ที่เหลือตามนั้นครับ

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:16:37 »
ข้อ1
-เกริ่น ถ้าไม่ยาวมากเกินจะอ่านทุกตัว ยาวเกินอ่านผ่านๆ
-ภายใน
-เครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง ตัวเลข

ข้อ2
-review

ข้อ3
80-20 ต้องว่างๆหรือไม่มีอะไรทำถึงดูคลิป

ข้อ4
ไม่ได้อยากให้ตัด แต่หลายๆครั้งก็จะข้าม history, develop ไปเลย ยาวมาก
อยากให้แบ่งสัดส่วนของ 2 เรื่องนี้ชัดๆไปเลยมากกว่า เวลาข้ามจะได้หาเจอง่าย เรื่องต่อเนื่องกัน ถ้าไม่อยากอ่านย้อนอดีต

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• **
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:33:56 »
1.   7 ,9 และ 10

2. ดูผ่าน youtube มากกว่าreview

3. Youtube:Review , 30:70 

4. นึกไม่ออกว่าต้องตัดส่วนไหนดี

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:50:00 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่
1.1 เกริ่น / Intro
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.8 ความปลอดภัย

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
-จริงๆ ชอบดูคลิป เพราะมุขเยอะ ไม่เครียดดีครับ แถมได้ความรู้ด้วย

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
-70:30

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
-ไม่อยากให้ตัด เพราะกำลังดี

--------------------------------

ขอขอบคุณ ทีมงาน Headlightmag.com ทุกท่านมากนะครับ
ที่ทำให้ได้เข้าใจเรื่องเกี่ยวกับรถยนต์มากขึ้น และเป็นกลางมาก  ;)

ออฟไลน์ 13IG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:52:49 »
ข้อ 1
ขอตอบ  1.1 เกริ่น / Intro
             1.10 สรุป ครับ

ข้อ 2 ผมชอบอ่านครับ
ขอตอบ "อ่าน Review" ครับ ;)

ข้อ 3 เทียบสัดส่วนเนื่องจาก ดู"คลิป"เฉพาะรถที่ชอบจริงๆถึงดู แต่อ่าน"Review"ทุกอัน
ขอตอบ อ่าน"Review"    80 เปอร์เซนต์
            ดู"คลิป"           20 เปอร์เซนต์

ข้อ 4 เป็นเนื้อหาที่มีคุณภาพและข้อมูลทุกอย่างครบครับพี่ พี่จิมมี่
ขอตอบ ไม่อยากให้ตัดครับ

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:37:12 »
ข้อแรก
1.3Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5ภายในห้องโดยสาร
ข้อสอง
อ่านรีวิวบ่อยมากกว่าแต่จะดูคลิปเฉพาะรถที่ชอบเท่านั้น
ข้อสาม
รีวิว  60% คลิป 40%
ข้อสี่
ไม่มีส่วนไหนที่ต้องให้ตัดเลยครับ

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:43:32 »
1.ถ้าเป็นรถที่กำลังอยู่ในความสนใจของผม ผมจะอ่านทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ
แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้อยู่ในความสนใจ เช่นพวกรถมินิแวน ,รถตู้MPV  ผมจะมักจะอ่านแค่
1.รูปลักษณ์ภายนอก
2.รูปลักษณ์ภายใน
3.สรุป

2.อ่านรีวิวมากกว่าดูคลิปในยูทูปครับ แต่ถ้าเป็นรถที่อยู่ในความสนใจ ผมจะทั้งอ่านและดูคลิปเพื่อเก็บรายละเอียดทั้งหมดครับ

3.ให้น้ำหนักอะไรมากกว่ากัน ต้องบอกว่าพอๆครับเลยครับ รีวิวจะได้ความละเอียดเป็นข้อมูลที่ผ่านการกลั่นกรองและตกผลึกจากการทดสอบรถกว่า1สัปดาห์ แต่เวลาดูคลิปมันจะได้รู้ฟิลลิ่งสดๆของทีมงานในขณะนั้น เปรียบเสมือนได้ข้อมูลดิบ ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันสำคัญพอๆกัน

4.ไม่ต้องตัดครับ เพราะคิดว่าที่เป็นอยู่ดีแล้ว สมบูรณ์ดีแล้ว มันกลายเป็นเอกลักษณ์ของรีวิวพี่จิมมี่ไปแล้ว ที่มีรายละเอียดเยอะ ครบ ตั้งแต่ประวัติรถ อันนี้ผมชอบมาก ทำให้เราเห็นพัฒนาการของรถทั้งด้านการทำตลาด ยอดขาย และพัฒนาการด้านดีไซน์  ผมคิดว่าในส่วนของ history นี่เป็นจุดแข็งของรีวิวจิมมี่เลย เพราะหาอ่านจากไหนไม่ได้

... สำหรับผมมีแต่สิ่งที่อยากให้เพิ่มครับ เป็นสิ่งที่ผมคิดว่าเข้าท่าดี และคนอ่านน่าจะชอบ
คือให้พี่จิมมี่ เพิ่มการทดสอบให้สอดคล้องกับประเภทของรถนั้นๆ ไม่ใช่แค่วิ่งบนทางด่วน หรือขับในเมืองเพียงอย่างเดียว

ยกตัวอย่าง  เช่น

honda crv ก็ให้เพิ่มการทดสอบสมรรถนะการลุย เพราะผมคิดว่านี่เป็นคำถามที่เห็นเยอะมากในเน็ต คนที่กำลังสนใจรุ่นนี้มักจะถามว่ามันลุยได้แค่ไหน
ให้พี่จิมมี่ ทดสอบเอาไปขึ้นเขา วิ่งบนทางลูกรัง หลุมบ่อ วิ่งลุยหนองน้ำตื้นๆถ้าพอจะหาได้   ให้เก็บภาพการทดสอบออกมาเลย ได้อารมณ์ดี

รถกระบะ ก็ให้เพิ่มการทดสอบการลุย เอาไปวิ่งลุยป่า ฝ่าดง ฝ่าดินโคลน

รถประเภทแวน 8-10 ที่นั่ง ก็ให้ทดสอบโดยหาคนมานั่งให้เต็มคันแล้วลองวิ่งดู และ ถามความเห็นของผู้ร่วมทดสอบทั้งหมดว่านั่งสบายไหม

นี่เป็นตัวอย่างคร่าวๆ

ผมมองว่าการเพิ่มการทดสอบตามสถานการณ์ที่เหมาะกับรถประเภทนั้นๆ มันจะช่วยเพิ่มมิติของรีวิวแต่ละรีวิวให้มีความลึกยิ่งขึ้นไปอีก
เพราะบางครั้งการทดสอบวิ่งบนทางด่วนอย่างเดียวในรถทุกๆประเภท มันอาจจะเป็นมิติที่แคบไป เพราะผมเชื่อว่าหลายๆคนมีลักษณะการใช้งานรถที่ต่างกันไป อย่างคนต่างจังหวัดบางคนอาจจะไม่เคยขึ้นทางด่วนทั้งชีวิต หรือ อาจจะไม่ค่อยได้วิ่งบนถนนเรียบๆด้วยซ้ำ  พวกคนซื้อรถ suv ผมคิดว่าเขาคงอยากอ่านบททดสอบว่ามันลุยได้แค่ไหนเหมือนกัน บางครั้งอัตราเร่ง 80-100 หรืออัตราสิ้นเปลือง ก็อาจไม่ได้สำคัญไปกว่า การวิ่งที่ยอดเยี่ยมบนเส้นทางชนบท

ผมก็คิดคล้ายๆกับพี่บรู้ซวิวลิส เลยครับ  :)
ถ้าเป็นรถรุ่นที่เราสนใจ ก็แทบจะอ่านทุกตัว ดูทุกรูปครับ เพราะทุกๆเรื่องที่รีวิวมานั้น สำคัญดีอยู่แล้วครับ
แต่ถ้ารุ่นที่ไม่ได้สนใจเท่าไร ก็ยังอ่านนะครับ แต่อ่านแค่รูปลักษณ์ และ ดูอัตถประโยชน์ภายใน (เพราะปรกติจะไม่เห็น)

รีวิวก็ดูมากกว่า คลิป อัตรา 75:25 ครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีรีวิวเพิ่มเติมแบบที่พี่บรู๊ซแนะนำแหละครับ
คือ รถประเภทไหน ก็น่าจะมีเน้นด้านนั้นๆด้วย เช่น รถขนคน ก็มีรีวิวจากผู้นั่งด้วย
ตัวอย่างเช่น ผมเกือบซื้อ FREED ไปแล้ว หลังจากอ่าน รีวิวไปสองรอบ เกือบจะไม่ลองรถเองด้วยซ้ำเพราะคิดว่าจะไม่มีอะไรมาก หรือไม่ถูกใจ
แต่พอมีน้องชายบอกให้ลองนั่งแถวสองก่อนซื้อนะ พอไปลองแล้วเปลี่ยนใจเลยครับ

อันนี้ผมจึงคิดว่าสำคัญนะครับ แต่ก็เข้าใจว่ามันต้องใช้ทรัพยากรเพิ่มขึ้น
เบื้องต้น จิมมีเอาแบบเป็นส่วนเสริม ตามแต่ละจุดสำคัญเฉพาะของคันที่รีวิวก็ได้ครับ

ผมขอถือโอกาสนี้ขอบคุณสำหรับทุกๆรีวิวตลอดหลายปี (ทั้งจากเว็ปไซด์พันทิป และ caronline) ที่ผ่านมาด้วยนะครับ
 :D

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:52:22 »
ลำดับการอ่านของผม คือ อ่านตามลำดับ ตั้งแต่บนลงล่างครับ ไม่มีกระโดดครับ เพราะต้องการอัธรสตามเนื้อเรื่องที่ผู้เขียนสร้างไว้ เหมือนดูภาพยนต์ผมก็ดูไปตั้งแต่แรกครับ  ดังนั้นผมตอบ 1.1/ 1.2/ 1.3 ครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ผมอ่าน review บ่อยกว่าดูคลิปครับ   เพราะรีวิวอ่านวันนี้แล้ว ก็กลับมาอ่านใหม่วันหลังอีก แต่พวกคลิป ผมดูทีเดียวเลิกครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

สัดส่วน อ่านรีวิว vs ดูคลิป ของผมคือ 3:1 ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

ตัดส่วนใดของรีวิวทิ้ง  คำตอบคือ ไม่ตัดครับ แต่ถ้าสั้งให้เลือกว่าต้องตัดให้ได้อย่างน้อย1อย่าง งัี้นผมเลือกตัด Historyละกันครับ

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:59:26 »
รุ่นที่สนใจอ่านตั้งแต่ 1.1  ตามลำดับไปจนจบ  ส่วนรุ่นอื่นจะดูเรื่องของ 0-100  80-120  อัตราการใช้เชื้อเพลง แล้วก็โดดไปสรุป
คลิป ไม่ได้ดูเลยไม่ค่อยมีเวลาครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:06:01 »
1. ถ้าเป็นรถที่ที่อยู่ในความสนใจ ผมอ่านตั้งแต่ต้นจนจบครับ
    ถ้าไม่ใช่  1.5     1.6    1.9.    1.10 ถ้ามีเวลาก็กลับมาอ่านใหม่แบบละเอียด

2.อ่านรีวิวมากกว่า คลิปดูเฉพาะที่แปะไว้ในห้องนี้ครับ

3.สัดส่วนการอ่านรีวิวต่อการดูคลิป  90 : 10

4. ไม่อยากให้ตัดครับ อาจจะกระชับส่วน อินโทร กับส่านประวัติความเป็นมา แต่ไม่ใช่ตัดเนื้อหาทิ้งนะครับ

เวปนี้เป็นเวปนึงที่ผมเข้ามาอ่านแต่ละวันไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง เท่าๆกับ  gmail outlook google  ทุกๆครั้งผมตรงเข้ามาห้องนี้ก่อนเลย
บทความที่คุณจิมมี่เขียน มันเป็น  literature review ชั้นดีเลยครับ แค่อ่านก็รู้ว่าใช้พลังงานมหาศาลในการหาข้อมูล เรียบเรียง  เขียน ขัดเกลา คงแนวทางนี้ไว้เถอะครับ
จริงๆผมชอบมากตอนประวัติ กับตอนสรุปที่เปรียบเทียบกับรถเซกเมนต์เดียวกันเห็นภาพเลยครับ

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:35:00 »
1
   1.5
   1.6
   1.9
2
   ดูเท่ากันอะไรออกมาก็อ่าน+ดูหมด
3
   75/25
4
   ถ้าจะต้องเลือกเอาออกผมขอเป็นประวัติของรถครับ ผมคิดว่าน่าจะแยกออกไปเป็นอีกบทความเลย

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:40:06 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่
   - 1.5 ภายในห้องโดยสาร

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
     - เน้นอ่านมากกว่าครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
     - อ่าน 90%
4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
     - History ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:49:12 »
Q1: ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
A1:  อ่านหมดครับ ฉะนั้นก็เรียงลำดับตามรีวิวเลยครับ

แต่เรื่องประวัติ
       ยอมรับครับว่า บางคันประวัติเยอะมากๆ ชื่อคนเรียกยากๆ หรือมีคนเยอะๆ
       เหตุการณ์ไม่ตื่นเต้นอาจมีง่วงไปบ้างครับ (แต่ก็ไม่ข้ามนะอ่านไปเรื่อยๆ)

ถ้าประวัติบางคันประทับใจนี่ จะมันส์มากครับ
       EX:
       บริษัท HONDA เดิมพันว่าจะอยู่หรือไปกับรถรุ่น CIVIC(ในอดีต)
       หรือการแบ่งเป็น 2 ทีมเพื่อแข่งกันหาสิ่งที่ดีที่สุด (เกิด CONCEPT ของ CIVIC ขึ้นมา)
       อันนี้ลุ้นมากๆ จากนั้นประสบความสำเร็จเสียด้วย
       ประทับใจมากๆและโอกาสที่(ผม)จะทราบประวัติแบบนี้แทบจะไม่มี
       พอทราบก็รู้สึกดีมากๆครับ      

EX:
       การทดสอบซูบารุเลกาซี่ โหดสุดๆ อันนี้ประทับใจมากครับ
       ทะเลกรวด , รถ WAGONที่เร็วที่สุดในยุคนั้นๆ ,ภายในที่เรียบง่าย และสุขุมฯฯ(ผู้ใหญ่ใจดีที่มีเขี้ยวเล็บ)

EX:
       HYBRID ACTIVE 3
       แม้มันจะเป็นเรื่องไกลตัวของผมเหลือเกิน
       แต่ผมรู้สึกว่าผมดีใจที่ได้รู้จัก เจ้านี่แบบ FULL REVIEW
       สมแล้วที่มันแรงน้องๆ M POWER โครตแรง โครตเท่ห์ โครตผู้ดี...
       (ถ้าชาวบ้านส่วนมากเลือกซื้อ SUV เพราะดูมีชาติตระกูลกว่าซีดานแล้วล่ะก็
        ส่วนตัวผมคิดว่าก็คงไม่เสมอไปซะแล้ว เพราะดูเจ้านี่ เจ๋งแบบมีเหตุมีผลกว่าเจ้า X6 เยอะ)      

EX:
       YOUTUBE อันหนึ่งของ MAZDA ที่
       ผู้ผลิตบอกว่าผมลองขับรถญี่ปุ่น แล้วที่ความเร็วตอนแรกก็ดีอยู่แต่พอ 160 KM/H ขึ้นไปแล้วสมรรถนะอยากได้แบบยุโรป
       บริษัทฯที่ไม่ใหญ่โต แต่มีแนวความคิดที่จะทำรถขับสนุกออกมา แนวความคิดที่คนกับรถต้องเป็นหนึ่งเดียว อันนี้ก็ประทับใจครับ

แต่เรื่อง INTERIOR กับ EXTERIOR
       พวกบรรยายการตกแต่งภายใน ภายนอกเยอะๆเป็นตัวหนังสือ
       บางทีผมจะงงๆ และต้องผลิกรูปไปๆ กลับๆ ว่าเป็นแบบไหน ก็มึนๆบ้าง
       ถ้ามีภาพเหมือนในโบรชัวร์ว่าชิ้นนี้ ชิ้นนี้ กับตัวหนังสือกำกับไว้ก็น่าจะดูง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องรายละเอียดทางวิศวกรรม และการขับขี่
       ผมคิดว่าคนอ่านHEADLIGHTไม่น่าพลาด อย่างแน่นอนด้วยประการทั้งปวง

ส่วนสุดท้ายคือสรุป
       อันนี้อยากบอกว่าเป็น SUPER เอกลักษณ์ของ HEADLIGHT สุดๆ
       เพราะทำให้ผู้อ่านได้มีทางเลือก และทำให้ทราบเลาๆว่าถ้าไปแบบไหนจะเป็นอย่างไร
       ด้วยความเป็นกลาง
       (เพราะการจ่ายเงินที่มากกว่า บางที บางครั้ง ก็ไม่ได้รถที่ตอบโจทย์ได้ดีกว่าเสมอไป
        HEADLIGH คือ เพื่อนที่ดี เพื่อนที่จริงใจสำหรับคนรักรถ (ไม่ใช่บริษัทฯรถยนต์(แย่ๆ))

Q2: ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
A2: อ่านหมดดูหมดครับ เพราะบางเรื่องต้องอาศัยความละเอียด หรือจินตภาพแบบตำรา(REVIEW)
     บางเรื่องต้อง MULTIMEDIA ถึงจะเห็นภาพ(ยิ่งคลิปหลุดๆรั่วๆ ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งสนุกคั่กๆ มันส์ครับ)

Q3: คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
A3: บอกไม่ได้เพราะดูหมดเลยครับ
      คลิปก็มันส์  REVIEWก็มันส์
      แต่ก็อยากเห็น REVIEW แบบคลิป เหมือนกันนะครับ (ไม่รู้จะออกมาเป็นยังไง)
      (มี STIG แบบ TOP GEAR ด้วยยิ่งดีอิอิ)

Q4: คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
A4: ขอไม่ COMMENT ว่าตัดอันไหนนะครับ
      อันไหนเป็นความรู้ เป็นอรรถรส จัดเข้าไปน่าจะเวิร์คนะครับ
      อันไหนยาวๆอาจจะต้องเขียนเชิงอรรถมั้งครับ 5 5 5

ขอบคุณคุณ J!MMY มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 20:55:09 โดย redsun »

ออฟไลน์ suputshaya

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:10:45 »
ถ้าให้เรียงลำดับนะครับสำหรับรีวิวรถทั่วไปนะครับ
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.10 สรุป

2.ดู Review อย่างเดียวกครับ

3. 60:40 ครับ

4. ไม่ต้องดัดครับตามเดิมเลย

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:16:05 »
ข้อ 1. ตอบแบบเรียงตามลำดับ ดังนี้เลยครับ
1.10 : สรุป
1.6   : เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.9   : การทดลองอัตราสิ้นเปลือง

แต่ถ้าเป็นรุ่นที่สนใจก็จะอ่านทั้งหมดครับ โดยเริ่มจาก สรุปก่อน แล้วค่อยย้อนขึ้นไปเริ่มที่ Intro ครับ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2. Review บ่อยกว่าครับ

3. Review 75 : ดูคลิป 25
คลิปบางรุ่นถ้าไม่ได้สนใจก็จะไม่ได้ดู หรือดูผ่านๆ ส่วนรุ่นที่สนใจก็จะดู 1-3 รอบครับขึ้นอยู่ว่าสนใจมากหรือน้อย

4. ไม่อยากให้ตัดส่วนใดทิ้งครับ ทุกหัวข้อมีประโยชน์หมด
แต่อยากให้เพิ่มครับ อยากให้เพิ่มส่วนของการเก็บเสียงภายใน-นอก ทั้งจอดรถและขณะรถวิ่ง แต่ก็เข้าใจว่าทำได้ยาก

ออฟไลน์ kleang1

• **
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:22:54 »
     - อ่าน Review

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
     - อ่าน Review70/30
    1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:23:19 »

1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.8 ความปลอดภัย
1.10 สรุป

ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น

ผมอ่าน History  ข้ามๆ 1.6-1.10 อ่านเรียงต่อกันเลย  ผมไม่ค่อยอ่านแนวคิดการพัฒนาซักเท่าไหร่ ดูประวัติน่าสนใจกว่า  ในกรณีรถที่ผมไม่ได้สนใจเป็นพิเศษ

------------------------------

อ่านครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
70/30
ไม่นะครับ   เพราะรถที่ผมสนใจ อ่านมันทุกตัวอักษร  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:28:08 »
ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น

1.10 สรุป

อ่าน Review บ่อยกว่าดูคลิปครับ

70%/30%

ไม่อยากให้ตัดอะไรเลย
หัวข้อ1.1-1.10 ส่วนใหญ่จะหาอ่านได้ที่Headlightmagเท่านั้น เป็นเอกลักษณ์ Reviewของเว็บนี้

;)

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:34:12 »
1.10
1.9
1.6

จริงๆอ่านเกือบหมดครับ
แต่ความเป็นมา ส่วนใหญ่ผมจะข้ามครับ ชอบปัจจุปันเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:47:34 »
1.

2.อ่านรีวิวครับ

3. 65/35 ครับ

4.ไม่ตัดครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:55:10 »
คำถามแรก

แล้วค่อยๆมาอ่านส่วนที่เหลือครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------
คำถามที่สอง

ระหว่าง Review บนเว็บกับ Youtube
ส่วนใหญ่ถ้ามีรีวิวมาพร้อมๆกับคลิป

เลือกอ่านรีวิวก่อนครับ แล้วถ้าว่างจริงๆ ถึงจะดูคลิปครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------
คำถามที่สาม

อ่านรีวิว 75%
ดูคลิป 25%
คำถามที่สี่

อยากให้ลดเนื้อหาส่วน History ครับ
ให้ยังคงมีอยู่ แต่ไม่ต้องละเอียดมากครับ จะได้ประหยัดเวลา
ในการทำรีวิวด้วย สรุปพอสังเขปก็ได้ครับสั้นๆ
อาจมีแค่รูปกับปีที่ขายก็พอ

ตัดจากรีวิวไปแล้ว ก็เพิ่มเติมในการแยกบทความไปเลย (ค่อยตามมาทีหลังรีวิว)
ว่าเป็นหัวข้อ History เอาแบบละเีอียดเหมือนที่เคยอยู่ในรีวิว
แยก Part กับตัวรีวิวไปเลย เผื่อจะประหยัดเวลาไปได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 22:07:30 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:01:35 »

ชอบดูคลิปมากกว่า เพราะสนุกกว่าอ่าน Review ที่ยาวเหยียด

อ่าน 40 / คลิป 60

อยากให้กระชับ ประวัติลงไปอีก

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:09:49 »
1. ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ?

ขอเรียงเลยนะครับ

1.1 = 1.1 เกริ่น / Intro
   เพราะ ผมชอบครับ มันน่าสนใจและรอดูว่าพี่จิมมี่จะหาอะไรมาโงหรือเปรียบเทียบเพื่อให้เห็นภาพตาม

1.2 = 1.4 รูปลักษณ์ภายนอก + 1.5 ภายในห้องโดยสาร
    อันนี้ขออนุญาตเหมารวมครับ ถ้าไม่ได้ เอาอันใดอันหนึ่งก็ได้ เพราะว่า เวลาเราซื้อ ความสวยภายนอกภายในจะเตะตาก่อนอันดับแรกครับ

1.3 = 1.10 สรุป
    เพราะเหมือนเป็นโบนัส รวมทุกอย่างไว้ครับ

จริงๆผมไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านอื่น ถ้าสนใจรถรุ่นไหนจริงๆ จะเปิดไปอ่านสรุปก่อน มีเวลาถึงจะมาอ่านตามเก็บทีหลังหรือเปล่า
แต่ก็เห็นมีหลายๆท่าน ตั้งใจอ่านแต่แรกจนจบ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ก็รู้ว่าพี่จิมมี่ตั้งใจพิถีพิถัน ตั้งแต่ต้นจนจบ เลย เลยอ่านหมดเลย
แต่สนใจ เรียงตามหัวข้อด้านบน ไม่ว่าจะเป็นรถที่สนใจหรือไม่ก็ตามครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

=  แรกๆอ่านเยอะกว่าครับคลิปไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แต่หลังๆมาดูควบคู่กันเลยครับ อ่านรีวิว แล้วก้ไปดูคลิป ชอบความฮากะเป้นกันเองของพี่ๆ

แล้วก็รายการ The coup channel ของพี่กล้วย พี่ตอย พี่เต้ โดยเฉพาะ Chirp ครับ ฮาดี

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

= รีวิว 70 คลิป 30 ครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

= ไม่มีครับ เหมาสมดีอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าผมเสนอว่า บางทีพี่จิมอาจจะเสียเวลาตรงประวัติของรถรุ่นนั้นเยอะไป หรือนานไปนิดนึง เลยทำให้พี่เสียเวลาหรือเปล่า เหนื่อยเพิ่มไปเปล่า ถ้าไม่ก็คงเดิมได้เลยครับ ผมอ่านเหมือนเดิม

สุดท้ายขอบคุณพี่จิมมี่เหมือนกันครับ ที่ทำริวิวดีๆให้อ่าน พักผ่อนดูแลสุขภาพร่างกายด้วยนะครับ อย่าหักโหม
ผมเข้าเวปนี้ ทุกวันครับ เสพข่าวแวดวงยานยนต์ตลอด บางวัน เหมือนสามเวลาหลังอาหารก็มี ดูหน้าเวป เวปบอร์ด ติดตามตลอด
วันไหนไม่เข้ามานี้ เป็นไม่คุ้นๆครับ เหมือนขาดอะไร55555+ รีวิวอ่านทกุอันครับ เพียงแต่บางทีไม่ได้ล็อกอิน แสดงความคิดเห็น ตามอ่านเงียบๆ เป็นกำลังใจให้พี่จิมมี่และทีมงานทำผลงานกะเวปนี้ต่อไปนานๆครับ

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:14:24 »
1.ตอบตามสเต็ปตัวเองเลยนะครับ
1.6
1.9
1.5
1.10

2.ดู youtube บ่อยกว่า

3.youtube 70% อ่านรีวิว 30%

4.ส่วนมากผมจะข้ามประวัติตอนต้นรีวิว เลยคิดว่าถ้าไม่มีคงมีผลในการอ่านรีวิวของผมครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:19:17 »
อ่านตั้งแต่ 1.4-1.10 ครับ
ส่วนใหญ่ได้ดูคลิปก่อนครับ
จริง อยากอ่านรีวิว ก่อนแล้วดูคลิปเสริมที่หลัง แต่คงต้องรอนาน จนกระแสมันซานะครับ
แบบนี้ ดูคลิปก่อนก็ได้ครับ ผมว่าดีกว่า

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:42:29 »
ตอบครับ

1. ถ้ารีบจะอ่านสำคัญๆคือ 1.5/ 1.9/ 1.10 ครับ

2. อ่านรีวิว ได้อารมณ์กว่าครับ

3. 90 : 10 ครับ หลายๆครั้งชอบยูทูปนะครับ แต่บางตอนรู้สึกว่ามันไม่ค่อยกระชับครับ

4. ถ้าต้องเลือกจริงๆ อยากให้ลดลงมากกว่าตัดทิ้งครับ ; เช่น หัวข้อความเป็นมาที่ยาวพรืดๆ/ หัวข้อที่ไม่กระชับครับ

ขอบคุณครับ
ที่ทำรีวิวดีๆ ยอมเหนื่อยเสมอมาครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...