ผู้เขียน หัวข้อ: 3-series Gran Turismo จริง ๆ แล้ว เหมาะกับใครบุคลิกแบบไหน  (อ่าน 16744 ครั้ง)

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
ผมชอบ BMW เพราะความสปอร์ต ที่อยากได้ก็คือ F30 มันดูสปอร์ตและคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป
เพราะว่ามันมี 4 ประตูเหมาะกับการใช้งานจริงมากกว่า เพราะบางครั้งก็นั่งหลายคนก็มี
แต่เห็น 4 series concept ออกมาแล้วชอบมาก ๆ คันจริงคงไม่เพี้ยนจากนั้นเยอะ
ติดตรงที่ มันมีแค่ 2ประตูมันอาจจะลำบากในการใช้งานในชีวิตประจำวัน

แล้วจะมีเหตุผลไหนมั้ย ที่คนสนใจ 3siries F30 จะเปลี่ยนใจมาสนใจ 3series GT
คงเก็บตังค์อีกสักพัก เพราะจะไปออก CX-5 ก่อนน่ะครับ
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ สำหรับคนที่จะเสียเงินซื้อ BMW มาเป็นรถในฝันที่บ้านสักครั้งนึง
และขอความคิดเห็นของ 3 คันนี้ด้วยครับ ถ้าที่บ้านมี CX-5 แล้วเรียบร้อย
เรียงตามความชอบ แต่อยากจะคุ้มค่าเงินในทุก ๆ ด้านด้วยอ่ะครับ
3 series F30
4 series
3 series GT
โดย 3 คันนี้ใส่ M performance ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
Re: 3-series Gran Turismo จริง ๆ แล้ว เหมาะกับใครบุคลิกแบบไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:17:45 »
หลังจากที่ไปเห็นไปลองนั่งคันจริงมา
ผมชอบ3GTตรงที่ขนาดของรถใหญ่เกือบๆจะเท่าซีรี่5 แต่หน้าตาดูสปอร์ตแบบซีรี่3

ชอบรถ5ประตูที่ไม่สูงมากแต่่อยากได้การขับขี่และรูปทรงแบบsedan

และชินกับการขับDsegมาก่อน ที่ภายในห้องโดยสารกว้างสบาย
พอจะเปลี่ยนเป็นรถยุโรปก็มีเงินแค่ซีรี่3 ซึ่งในความรู้สึกผมผมว่ามันเล็กไป
พอ3GTมาเลยตอบโจทย์ในแง่ของราคาและขนาดห้องโดยสาร(มีพื้นที่เหนือหัวเยอะขึ้น)

ปล.ผมตอบตรงคำถามไหมนี่ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 12:23:08 โดย north »

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: 3-series Gran Turismo จริง ๆ แล้ว เหมาะกับใครบุคลิกแบบไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:45:39 »

สำหรับผมถ้ากำลังมอง series5 หรือ e class แต่มาเจอ 3 GT ขนาดเท่าๆกันแต่ถูกกว่า ท้ายจุเยอะกว่าใช้ง่ายกว่า

เพราะมีลูกเล็กด้วย ผมคงซื้อGTครับ แต่ถ้ามองSUVอยู่เทียบกับGTคงไปเอาSUVดีกว่า แต่ถ้ามีSUVอยู่แล้วจะซื้อBMWซักคัน

กรอปกับไม่มีเด็กคงไป 4 ครับ 3GTตัดทิ้งเป็นคันแรก

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:52:50 »
520D ได้ส่วนลด ทำให้ราคาใกล้เคียงกับ 3GT..ตอนนี้เลือกไม่ถูกเหมือนกัน เพือนๆคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:54:04 »
มันเหมาะสำหรับคนที่เป็นโรค Split Personality ครับ ไม่แน่ใจว่าตัวเองคืออะไรกันแน่ รถสปอร์ต? รถยกสูง? 3GT ขับได้ไม่ดีเท่า 3 และก็แทบจะไม่มีประโยชน์อะไรเพิ่มมาจากส่วนสูงนั่นเลยครับ และในสายตาของผมนะครับ อันนี้เป็นแค่ความเห็นของผม ผมมองว่ามันหน้าตา... ไม่สวยเลย ผมอยากจะบอกว่าน่าเกลียด แต่ผมก็รู้ว่ามีคนที่ชอบรถแบบนี้อยู่ครับ แต่มันก็แค่ความเห็นของผมนะ

อยากได้ 4 Series แต่ไม่อยากได้รถสองประตู? ผมมีทางเลือกให้คุณครับ ... 4 Series Gran Coupe

http://www.autoblog.com/2013/09/04/bmw-4-series-gran-coupe-spy-shots/

คุณคงไม่ได้สูงมากจนส่วนต่างพื้นที่เหนือศีรษะไม่ถึง 8เซ็นติเมตร มีผลจนทำให้ต้องซื้อรถที่แย่กว่านะครับ?

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:02:19 »
มองๆไว้อยู่ครับ มีf30แล้ว
อยากได้รถมาใส่จักรยานคันนี้ตอบโจทดี

วางจักรยานนอนเลยจากท้ายสะดวกไม่ต้องถอดล้อ เบาะหลังก็ยาวดี
ดูคร่าวๆพับเบาะแล้วยาวกว่าx3อีกแต่เตี้ยกว่า

ได้การขับขี่คล่องตัว

แต่คิดไปคิดมา สามล้านกว่านี่ซื้อf30ตัวbaseกับcx5ได้สองคันเลย

เลยตืดลังเลใจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:12:18 »
มันเหมาะสำหรับคนที่เป็นโรค Split Personality ครับ ไม่แน่ใจว่าตัวเองคืออะไรกันแน่ รถสปอร์ต? รถยกสูง? 3GT ขับได้ไม่ดีเท่า 3 และก็แทบจะไม่มีประโยชน์อะไรเพิ่มมาจากส่วนสูงนั่นเลยครับ และในสายตาของผมนะครับ อันนี้เป็นแค่ความเห็นของผม ผมมองว่ามันหน้าตา... ไม่สวยเลย ผมอยากจะบอกว่าน่าเกลียด แต่ผมก็รู้ว่ามีคนที่ชอบรถแบบนี้อยู่ครับ แต่มันก็แค่ความเห็นของผมนะ

อยากได้ 4 Series แต่ไม่อยากได้รถสองประตู? ผมมีทางเลือกให้คุณครับ ... 4 Series Gran Coupe

http://www.autoblog.com/2013/09/04/bmw-4-series-gran-coupe-spy-shots/

คุณคงไม่ได้สูงมากจนส่วนต่างพื้นที่เหนือศีรษะไม่ถึง 8เซ็นติเมตร มีผลจนทำให้ต้องซื้อรถที่แย่กว่านะครับ?

แล้วมันต่างกับ 3 series F30 ตรงไหนครับ มันแทบจะเหมือนกันเลยอ่ะครับ 4 GC เห็นต่างตรงกระจังหน้าอ่ะคับ
มันยังไง ๆๆๆๆๆ 555+ แต่สวยดีนะครับ พึ่งเห็นจากที่ท่านโพสนี่แหละครับ 4 GC  ราคาแถวไหนครับนี่คันนี้
แบ่งรุ่นจนจะงงซะแล้ว BMW มีตรงไหนที่เป็นจุดต่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:39:20 »
ผมเริ่มรู้สึกเห็นด้วยกับคำสัมภาษณ์ล่าสุดของ คริส แบงเกิล แล้วสิ

จะออก 4 grand coupe มาทำไม? ผมว่ามันไม่ได้ดู coupe หรือ sport ไปกว่า 3 เลย

อย่าง e-class กับ cls class ยังมีจุดยืนที่ชัดเจนมากกว่า

ส่วนคนที่จะซื้อ 3GT นั้น คงเป็นพวกที่ไม่ชัดเจนไปทางใดทางนึง

หรืออยากได้ความหลากหลาย ( แต่ไม่ชัดเจน ) ในการจ่ายเงินเพียง 1ครั้ง

คหสต. ครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:07:44 »
แต่ถ้าตอนนี้ผมไม่มีf30อยู่แล้ว

กำลังจะซื้อf30มาเจอGtเข้าอาตจะออกGTได้เพราะถ้าไม่อยากได้รถยกสูงแต่อยากขนจักรยาน
จะซื้อเลยแถมเบาะหลังเลครูมยาวดีด้วยนะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:10:32 »
 ไม่รู้นะ ส่วนตัวผลมองว่า Segment นี้ ที่เรียกว่า GT Gran Turismo กำลังจะมาครับ
  โดยเฉพาะตลาดยุโรป จีน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:11:23 »
ผมก็ชอบนะครับ สวยดี 5 ประตู ทรงมันใช่เลย

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:32:31 »
ถ้าที่บ้านมี CX-5 อยู่แล้ว ผมว่าไป 3 หรือ 4 Coupe' ไปเลยครับ แต่ถ้าจะเอา 4 Coupe' จริงอย่าลืมพิจารนา e Coupe'ด้วยนะครับ น่าจะหล่อกว่ากันด้วย ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 15:20:08 »
เย็นนี้กำลังจะไปดูครับ ผมมี F30 แล้ว กำลังจะหารถคันที่ 2 กัดฟันเอา BMW อีกคัน โดนวางเงินจอง x1 ไปแล้วเพราะแฟนอยากได้ suv จะไป x3 ไปไม่ไหว แพงไป พอ 3GT ออก ด้วยราคา 3.199m บอกได้เลย โดนมากๆ ด้วยการใช้งาน กว้างเท่า s5 บอดี้สวยกว่า x3 ข้างหลังกว้างกว่า F30 เครื่องเดียวกัน ประหยัดกว่า x3 แน่ๆ รวม มันเหมาะกับสิ่งที่ต้องการพอดีครับ เป็นแนวรถครอบครัว หลายคนอาจจะมองว่าจริงๆ x1 ก็ไม่เหมาะ แต่พอดีแฟนผมเขาชอบอะครับ

ดังนั้น หากคุณมี suv cx5 แล้ว รวมถึงคุณบอกว่า 2 ประตูกลัวใช้งานลำบาก แปลว่า อาจจะต้องมีคนนั่งด้วยตลอด คงต้องไป F30 จบเลย เพียงแต่หากคุณสามารถเอา cx5 ออกได้ทุกครั้งที่มีคนนั่ง และราคาไม่เป็นประเด็น ผมเชียร์ให้ไป series 4 นะครับ จะได้รถที่แตกต่าง เสียดายตอนนี้ผมออก s4 ไม่ได้เพราะมี F30 ไปแล้ว แล้วอีกคันคือจะเอารถครอบครัว

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 15:38:45 »
ของคุณ จขกท. กรณีนี้ E-Coupe,4-Series,Z4 รุ่นใดรุ่นหนึ่งครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 16:17:40 »
เย็นนี้กำลังจะไปดูครับ ผมมี F30 แล้ว กำลังจะหารถคันที่ 2 กัดฟันเอา BMW อีกคัน โดนวางเงินจอง x1 ไปแล้วเพราะแฟนอยากได้ suv จะไป x3 ไปไม่ไหว แพงไป พอ 3GT ออก ด้วยราคา 3.199m บอกได้เลย โดนมากๆ ด้วยการใช้งาน กว้างเท่า s5 บอดี้สวยกว่า x3 ข้างหลังกว้างกว่า F30 เครื่องเดียวกัน ประหยัดกว่า x3 แน่ๆ รวม มันเหมาะกับสิ่งที่ต้องการพอดีครับ เป็นแนวรถครอบครัว หลายคนอาจจะมองว่าจริงๆ x1 ก็ไม่เหมาะ แต่พอดีแฟนผมเขาชอบอะครับ

ดังนั้น หากคุณมี suv cx5 แล้ว รวมถึงคุณบอกว่า 2 ประตูกลัวใช้งานลำบาก แปลว่า อาจจะต้องมีคนนั่งด้วยตลอด คงต้องไป F30 จบเลย เพียงแต่หากคุณสามารถเอา cx5 ออกได้ทุกครั้งที่มีคนนั่ง และราคาไม่เป็นประเด็น ผมเชียร์ให้ไป series 4 นะครับ จะได้รถที่แตกต่าง เสียดายตอนนี้ผมออก s4 ไม่ได้เพราะมี F30 ไปแล้ว แล้วอีกคันคือจะเอารถครอบครัว

+1 ครับ

ผมมีครอบครัว ผมมองที่ ตัวGT เพราะขนของขนคนตลอด ใช้Teana อยู่ แต่หลังไม่พอวางของ (ไม่ได้ติดแก๊สนะครับ) ถ้าขนของ ต้องกระบะ4ประตูน้องชายถึงจะเอาอยู่
แต่ถ้าคุณ จขกท มีCX5 แน่ๆแล้ว เป็นผมคงไปลง 2ประตูครับ เพราะCX5 ขนคน ขนของ พร้อมลุยแล้ว หาหล่อๆ ดีกว่าครับ

ตอบตามหัวข้อ GT เหมาะเป็นรถครอบครัว รถแม่บ้านเปรี้ยวใส่แว่นดำชุดรัดรูปแต่งตัวทันสมัย ไม่มีหน้าท้อง ประมาณนั้น มีเด็กนั่งรถ 2-3 คน รับลูกที่โรงเรียนInter ตกค่ำ แต่ตัวเฉิดฉายไปช็อปปิ้ง(หาที่ซุกของหลังรถกลัวสามีดุ) แล้วไปแด๊นซ์ต่อกับเพื่อนตอนกลางคืนเป็นบางวัน
ปล. แฟนผมนี่แหละ อยากได้ 555+

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 17:42:40 »
โทษนะครับ 4series grand coupe นี่มันแข่งกับใครครับ ไม่น่าใช่ c coupeและ ecoupe  2คันหลังมี2ประตู
หลังๆมานี่งงโคตรครับ เซกเม้นเยอะมากๆ รถโฉมนึงแยกออกมากี่แบบก็นับไม่ถูก

จะให้ไปแข่งกับclsยิ่งไม่ใช่ใหญ่เพราะมันต้องฟัดกับ6 series grand coupe

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 17:44:51 »

+1 ครับ

ผมมีครอบครัว ผมมองที่ ตัวGT เพราะขนของขนคนตลอด ใช้Teana อยู่ แต่หลังไม่พอวางของ (ไม่ได้ติดแก๊สนะครับ) ถ้าขนของ ต้องกระบะ4ประตูน้องชายถึงจะเอาอยู่
แต่ถ้าคุณ จขกท มีCX5 แน่ๆแล้ว เป็นผมคงไปลง 2ประตูครับ เพราะCX5 ขนคน ขนของ พร้อมลุยแล้ว หาหล่อๆ ดีกว่าครับ

ตอบตามหัวข้อ GT เหมาะเป็นรถครอบครัว รถแม่บ้านเปรี้ยวใส่แว่นดำชุดรัดรูปแต่งตัวทันสมัย ไม่มีหน้าท้อง ประมาณนั้น มีเด็กนั่งรถ 2-3 คน รับลูกที่โรงเรียนInter ตกค่ำ แต่ตัวเฉิดฉายไปช็อปปิ้ง(หาที่ซุกของหลังรถกลัวสามีดุ) แล้วไปแด๊นซ์ต่อกับเพื่อนตอนกลางคืนเป็นบางวัน

แหม่ ผมเป็นผู้ชายยังชอบเลยครับ 3GT มันเอนกประสงค์ดี แถมหน้าตาหล่อกว่า X3 เพราะบ้านผมลูกอีช่างขนครับ รถเก๋งคันไหนมีฟังก์ชั่นพับเบาะหลังได้ใช้หมด 555

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 19:53:46 »
น่าเสียดายที่ในตระกูล F3X ทั้งหมด ทั้งซี่รี่ย์ 3 และ 4....ตัวซีดาน F30 ดูขี้เหร่มากกว่าเพื่อน....ในขณะที่รุ่นอื่นๆในซีรี่ย์นี้ที่ทยอยออกมากลับดูดีขึ้น ลงตัวขึ้นมากมาย

นาทีนี้จะรอ หรือจะซื้อตัวไหนก็ได้...ที่ไม่ใช่ F30

คหสต. นะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 20:15:35 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 20:53:25 »
โดนทุกคัน

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 22:27:49 »
ถ้าใน3คันนี้ส่วนตัวชอบ 3GT ครับ ด้วยเหตุผลส่วนตัวเลยคือชอบรูปทรงด้านท้าย
หลายๆคนอาจจะยี้ แต่ผมว่าเรื่องความสวยมันเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้จะมี cx5 อยู่แล้ว อีกคันก็สนองตัณหาไปเลยครับ ไม่ต้องมองเรื่องการใช้งานมาก
ถ้าไม่ติดเรื่องตัวเลือกที่จำกัดมาเท่านี้ผมเชียร์ z4 ครับ ถ้าไม่จำกัดเฉพาะบีเอ็ม เพิ่มจาก3GTอีกนิดเดียวเอา slk ครับ
ผมเคยลังเลเรื่องฟังก์ชันการใช้งาน เพราะใช้ E60 อยู่ แต่มีลูก จะซื้อคันใหม่(ใช้สลับกะแฟน) ถ้าเป็น 2 ที่นั่งกลัวใช้งานไม่สะดวก
คิดมากๆเข้าแพ้กิเลศ ขี้เกียจคิด ถอย slk เลยครับ
ถามว่าลำบากมั้ย ติดขัดนิดๆหน่อยๆบางที แต่ไม่ถึงกะลำบากจนอยากเปลี่ยนรถครับ E60 มันก็ยังพาทั้งครอบครัวไปได้
แค่บางอารมณ์ที่อยากเอา slk ไป แต่ลูกไปไม่ได้ครับ ฝากคนเลี้ยงไปโดยปริยาย แต่ก็เที่ยวสบายตัวดีครับ แค่ต้องรีบกลับมาหาลูกครับ  ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 00:42:38 »
CX-5  ซื้อแน่ๆ  ครับ
แต่ที่ต้องมาคิด BMW จะได้เก็บเงินถูกวางแผนการเงินน่ะครับ
กำลังคิดว่าจะซื้อ BMW ตอนแต่งพอดีอ่ะคับ

คิดเหมือนท่านด้านบนอย่างนึงคือ CX-5 ไว้ใช้งานลุยเต็มที่เป็นดีเซลด้วย
เสียซ่อมก็ไม่ถึงกับต้องปาดเหงื่อเท่า BMW ยังพอทำใจได้
แล้วอีกคันที่เป็น BMW ก็สนองตัณหา จริง ๆ ตัณหาผมคือ 4 series M-Sport

ติดนิดเดียวตรงที่ว่าปกติผมไปไหนมาไหนกะแฟนอยู่แล้วแต่บางครั้งแม่ผมจะนั่งด้วยอันนี้ไม่ลำบาก
เพราะนั่งแป๊บเดียวประมาณไม่เกิน 1ช.ม. ให้แม่นั่งหน้าได้ แต่บางครั้งจะมีงานพวก งานแต่ง ไปหาญาติ
ไปกินข้าว ไปช้อปปิ้งบ้าง สงกรานต์ในกทม. งานเลี้ยงรุ่นพ่อ ระยะเวลาเดินทางประมาณ 2-3 ช.ม.ไม่เกินนี้
ผมอยากให้ครอบครัว 4-5 คนรวมแฟน เค้าได้นั่ง BMW ไปไหนมาไหนด้วยน่ะสิครับ
ซึ่งมันไม่บ่อยแต่ประมาณ 20-30 ครั้งต่อปี ติดที่ว่ากลัวเบาะหลังจะแคบไป สำหรับคน 3คนน่ะครับ

แต่ใช้กับแฟน 2 คนจะบ่อยกว่าเลยอยากได้ 4 series มาก ๆ ในอนาคต ( แฟนชอบ e-coupe ) แต่ผมชอบ BMW

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 01:21:43 »
นิยาม3GT=รถครอบครัวคนรุ่นใหม่ครับ อำนวยความสะดวก อเนกประสงค์ทุกอย่าง ออกแนวกึ่งสปอร์ต กึ่งแฟมิลี่ ครับ  แต่ ถ้าถ้าจะออกCX5 อีกในไม่ช้า เป็นผม ผมไม่ซื้อ3GT ครับ เก็บเงินไว้อีก3-4ปี มีรุ่นใหม่ๆมาให้ึุณเสียตังซื้ออีกแน่นอน แต่ถ้า จขกท คิดจะซื้อ3GT จริงๆ ก็ไม่แนะนำ ซื้อCX5แต่แรกครับ (คหสต)
ตอนนี้ใช้ เทียน่าj32 กะX1 อยู่ ผมยังอยากได้เลย ติอยู่อย่างซืีอตอนนึ้เด่วอีก2-3ปีเจอรุ่นใหม่สวย สดกว่า
เลยขอแนะนำว่าซื้อCX5 ที่ตั้งใจไว้ จากนั้นก็วางแผนการ(เก็บ)เงินแล้วอีกไม่เกิน3ปี คุณจขกท ได้เสียเงินซื้อรถใหม่อีกแน่ๆ คราวนึ้แนะนำเอารถที่เราตั้งใจไว้เลยครับ เดาว่าไปแนว coupeใช่ป่ะครับ
ปล. คหสต นี้เป็นของผมที่จะซื้อรถคันใหม่ครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:10:05 »

+1 ครับ

จบแล้วครับ หลังจากไปดูตัวจริงมาเมื่อวาน นั่งปุ๊ป แฟนบอก เอาคันนี้ เปลี่ยนด่วน X1 เดินผ่าน บอก เฮ้อ เล็ก (อ้าว ตอนจองบอกดีแล้ว)
ก็สรุป จบเป็น 3GT ด้วยเหตุผลดังนี้

1. ใหญ่กว่า F30 และ x1
2. เบาะแดง ภายในแบบเดียวกับ F30 ที่คุ้นเคยแล้ว
3. ทรงสวย
4. ประตูไม่มีขอบ
5. ด้านหลังใหญ่มาก แฟนชอบขนของ + กล่องรองเท้าครับ

ถามว่าซ้ำไหม ผมกับแฟนคิดเหมือนกันคือ ก็รถของใครของมัน คนละคัน ชอบ ไม่เห็นจะต้องสนใจว่ามันเหมือนกันกับ F30 เพราะยังไง คนนึงใช้ อีกคนก็ไม่ได้ใช้อยู่ดี หากชอบ ก็คนละคัน จบป๊ะ หุหุ จบครับ

ได้รถ Q2 14  มีเวลาเก็บเงินได้อีก 6 เดือน เหอๆ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:49:50 »
ถ้างั้นคง เหลือแค่ 3 series F30 หรือไม่ก็ 4 series แล้วเดี๋ยวให้พ่อกับแม่ลองไปนั่ง
ว่าเค้าจะโอเคมั้ย แล้วก็เก็บตังค์ต่อไปถึงตอนนั้นอีกสัก 1-2 ปี คงพอดี ๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 15:01:30 »
เชื่อผมมั้ยว่า คนหลายๆคนที่ซื้อรถประมาณนี้ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถอะไรอยู่segment ไหน เป็นรถอะไร

บางคน โดยเฉพาะผู้หญิงที่มีกะตัง เค้าซื้อเพราะความชอบ กะราคาที่รับได้ ซะมากกว่าครับ พวกเรามันคนส่วนน้อยครับ บอกตรงๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 15:40:48 »
เชื่อผมมั้ยว่า คนหลายๆคนที่ซื้อรถประมาณนี้ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถอะไรอยู่segment ไหน เป็นรถอะไร

บางคน โดยเฉพาะผู้หญิงที่มีกะตัง เค้าซื้อเพราะความชอบ กะราคาที่รับได้ ซะมากกว่าครับ พวกเรามันคนส่วนน้อยครับ บอกตรงๆ

อือม์ ผมเห็นด้วย สาวๆ (ส่วนมาก) เค้าไม่คิดเหมือนเราคิดจริงๆครับ เค้าใช้ความรู้สึกแรกเห็นตัดสินใจครับ (เรื่องรถ กระเป๋า รองเท้า) แต่...................

เรื่องเรา คิดตั้งนาน ว่าจะเซย์ No หรือ เซย์ Yes   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 18:28:23 »

อือม์ ผมเห็นด้วย สาวๆ (ส่วนมาก) เค้าไม่คิดเหมือนเราคิดจริงๆครับ เค้าใช้ความรู้สึกแรกเห็นตัดสินใจครับ (เรื่องรถ กระเป๋า รองเท้า) แต่...................

เรื่องเรา คิดตั้งนาน ว่าจะเซย์ No หรือ เซย์ Yes   ;D ;D ;D

ถูกใจครับ จนถึงวันนี้แต่งงานกันมาแล้ว 7 ปี คำตอบที่ผมยังหาไม่ได้จากคุณเธอคือ จะซื้อรองเท้ากับกระเป๋าทำไมตั้งมากมาย ซื้อใหม่ได้ทุกเดือน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 19:29:38 »

โดนครับ ยังไม่มีโอกาสไปดูตัวจริง แต่แผนมีว่าจะปล่อย Jazz แล้วจะไปเอา S1 116i แทน เพิ่มอีกล้านกว่าบาท

ส่วน3GT ก็น่าสน กว้างกว่า นั้งหลังสบายกว่า ใส่ของเยอะกว่า F30

ตอนนี้แฟนเบื่อ Sylphy แล้ว ผมเลยเป็นงง ว่าจะปล่อย Jazz หรือ Sylphy ดี แต่ Freed ยังเก็บไว้อยู่เพราะพี่สาวใช้แล้วชอบ

ส่วน BMW ตอนแรกมอง 320i เพราะราคาน่าสนสุด ถ้าขยับไป 320d ก็ไปอีกหลาย แต่ถ้าให้จบผมว่า 320GT น่าสนสุด

เพราะถ้าจะไปต่อ 520 มันก็ไม่ต่างกับ 3GT เท่าไหร่ ประหยัดได้อีก

งงกับตัวเองจริงวุ้ย :-\

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 21:27:14 »

โดนครับ ยังไม่มีโอกาสไปดูตัวจริง แต่แผนมีว่าจะปล่อย Jazz แล้วจะไปเอา S1 116i แทน เพิ่มอีกล้านกว่าบาท

ส่วน3GT ก็น่าสน กว้างกว่า นั้งหลังสบายกว่า ใส่ของเยอะกว่า F30

ตอนนี้แฟนเบื่อ Sylphy แล้ว ผมเลยเป็นงง ว่าจะปล่อย Jazz หรือ Sylphy ดี แต่ Freed ยังเก็บไว้อยู่เพราะพี่สาวใช้แล้วชอบ

ส่วน BMW ตอนแรกมอง 320i เพราะราคาน่าสนสุด ถ้าขยับไป 320d ก็ไปอีกหลาย แต่ถ้าให้จบผมว่า 320GT น่าสนสุด

เพราะถ้าจะไปต่อ 520 มันก็ไม่ต่างกับ 3GT เท่าไหร่ ประหยัดได้อีก

งงกับตัวเองจริงวุ้ย :-\

3GT ครับ อิอิ หาเพื่อน เอาแล้วหละ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:26:36 »
ผมเป็นคนนึงครับ ที่ได้จอง F30 ไปแล้วเปลี่ยนไปเอา F34 แทน
โจทย์ของผมคือ ต้องการรถครอบครัวที่คล่องตัวใส่ของได้เยอะ พอที่จะเอาสมบัติลูกไปได้ด้วย

ก่อนหน้าที่จะไปจอง F30  ผมมีตัวเลือกเยอะมาก ส่วนใหญ่มองพวก Suv ไว้แต่ไปลองขับแล้ว ไม่ชอบซักคัน
ในที่สุดก็กลับมา BMW ที่มองไว้ก็เป็น X1  X3  ชอบ X3 นะครับ แต่ราคาผมว่ามันเลยงบไปหน่อย
ส่วน X120d  เพิ่มอีกแสนเดียวได้ F30 คุ้มกว่าเยอะเลยสำหรับ Tecnology ที่ได้
เผอิญได้ข่าวว่า BMW ได้เปิดตัว 3GT วันที่ 5 ที่ผ่านมา ผมก็คิดว่าคงจะราคาพอๆกับ Touring แน่ๆ
เพราะราคาเมืองนอก  GT แพงกว่า Touring ด้วยซ้ำ  เห็นตัวจริง...ผมชอบด้านหน้า   ด้านท้าย  แต่ผมไม่ชอบด้านข้างซักเท่าไหร่
แต่เมื่อมองโดยรวม  มันตอบโจทย์ผมเลยครับ  เป็นรถครอบครัวแทนคันเดิมได้  คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน  ขนของได้เยอะ
แล้วที่สำคัญราคา 3.199 ล้าน แล้วยังได้เป็น CBU ด้วย  ผมไม่ลังเลเลยครับที่จะเปลี่ยนจาก F30 ไปเป็น F34  
น่าจะได้รับรถเดือน ต.ค. นี้ครับ   
ส่วนเรื่องค่าบำรุงรักษา ผมว่ามี BSI อยู่สบายใจได้พอสมควร

ส่วนเจ้าของกระทู้ ผมว่าถ้าคิดว่าเอา CX5 แน่นอน ผมเชียร์ให้เล่น 4 coupe ครับ
3 gt ผมว่าการใช้งานจะเป็นไม่แตกต่างกันมากครับ

ยาวเลยครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 12:31:43 โดย pichet_hua »