ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกประกันเจ้าไหนดีครับ ระหว่างทิพยประกันภัย กับ MSIG  (อ่าน 13648 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไฝ โกบ้อ

• Newbie
  • *
  • fb/thanapon
รบกวนขอความคิดเห็น ในเลือกประกันเจ้าไหนดีครับ
ระหว่างทิพยประกันภัย กับ MSIG สำหรับรถ Mazda 2 ปี 2012

ทิพยประกันภัย
เบี้ย 17,500.- รวม พรบ.
ทุน 450,000.-
ซ่อมห้าง

MSIG
ทุน 17,200.- รวม พรบ.
ทุน 470,000.-
ซ่อมอู่ (sales แจ้งว่า "ถึงจะเป็นแบบซ่อมอู่ แต่ก็เปลี่ยนใหม่ทุกชิ้นเหมือนซ่อมห้าง" ผมฟังแล้วยังไม่ค่อยเก็ต)

จริงๆดูเจ้าอื่นๆไว้เหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นกรุงเทพฯ วิริยะ เทเวศน์ แต่เบี้ยแพงกว่าของสองเจ้านี้พอสมควร
หากมีเจ้าอื่นแนะนำ ก็แนะได้เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ meen_onboard

• Newbie
  • *
จากคนเคยใช้ MSIG.
เวลามีอุบัติเหตุ บริการเร็วดีคับ แต่ขั้นตอนประเมินจะเยอะหน่อย

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
MSIG ครับ

เพราะได้ทุนประกันมากกว่า แต่ก็ดูรายละเอียดอย่างส่วนอื่นด้วย เช่น ค่ารักษาพยาบาล ค่าประกันตัวเป็นต้น

แล้วก็ดูว่ามี ค่าเสียหายส่วนแรกด้วยมั๊ย เพราะเบี้ยประกันถูกกว่าพิทยประกันภัย

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
mazda ไม่มีซ่อมห้างครับ

เคยเห็นแค่ไม่กี่ที่ ที่มีอู่สี ปกติพวกจะส่งไปซ่อมอู่หมด

ปกติเข้าที่ไหนล่ะครับ แล้วถามเลยว่าที่ศูนย์ที่คุณเขา เขาส่งไปทำสีที่ไหน แล้วค่อยเลือก

ถ้าตัดเรื่องที่ซ่อมได้ MSIG เครมง่ายกว่า ทิพครับ

ออฟไลน์ ไฝ โกบ้อ

• Newbie
  • *
  • fb/thanapon
เรื่องที่ mazda ไม่มีศูนย์ซ่อมนั้น ผมเข้าใจ
เพราะยังไง ถ้าซ่อม ก็ต้องเข้าซ่อมตามอู่ข้างนอกอยู่แล้ว

เนื้อหาของคำว่า ซ่อมห้าง ซ่อมอู่ ในความหมายของประกัน
ผมเข้าใจว่า ซ่อมห้าง คือเปลี่ยนใหม่ เบิกศูนย์ ของแท้ ไม่มีของเทียบ หรือมือสอง หรือซ่อม
แต่ถ้าเป็น ซ่อมอู่ คือตรงกันข้าม ก็มีเอาของเทียบ มือสอง หรือซ่อม

ผมผิดถูกยังก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ

เพิ่มเติม
จากการคุยกับเซลล์ของ msig ผมเลยงงๆนิดหน่อย
ด้วยความเข้าใจข้างต้น กับ msig เป็นเกรดซ่อมอู่ (แต่เซลล์บอกว่า ถ้ามีเปลี่ยน ก็เป็นของใหม่ เบิกศูนย์ เหมือนซ่อมห้างของที่อื่น)
เลยอยากถาม feedback ของคนใช้ msig หน่อยว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ผมเคยใช้ทิพยประกันภัยมา 3 คัน เป็นรัฐวิสาหกิจ เคมง่าย เร็ว ไม่เรื่องมาก ถ้าทำประกันภัยโดยมีพี่น้องเป็นข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจพ่วงด้วยเบี้ยจะถูกลงมามาก แต่ถ้าไม่มีพ่วงเบี้ยก็จะเป็นไปตามตลาด ทั้ง 3 คันที่เคยทำ ผมได้ไปพ่วงกับราชการเบี้ยเลยถูกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

MSIG ใช้อยู่ครับ
มาเร็วดีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ทิพยฯ เดินเรื่องประกันนานครับ แต่เคลมง่ายดี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
ความจริงคือ mazda ไม่มี 0 ซ่อม สีและตัวถังเป็นของตัวเองคือ ที่ 0 mazda ไม่มีการซ่อมสีและตัวถังนั่นเอง
แต่การจะซื้อประกัน ถ้าในประกันที่เราซื้อนั้น ระบุว่าซ่อมห้าง  เราก็ไม่จำเป็นต้องเอาเข้าไปซ่อมที่อู่ข้างนอก
แต่เราสามารถ นำรถของเราไปซ่อมที่ 0 ของรถยี่ห้อไหนก็ได้ที่รับเครมประกันที่เราทำอยู่ แล้วแต่เราว่าจะไป
ซ่อมที่ 0 ไหน เช่น 0 ของ รถเบนท์ bmw honda nissan toyota เป็นต้น อยู่ที่ว่า 0 พวกนี้เขารับเครมประกัน
ที่เราทำอยู่หรือเปล่าเท่านั้นเอง

เพราะฉนั้น  คนที่เข้าใจผิด แล้วชอบตอบว่า mazda ไม่มีซ่อมห้างนั้น  ความจริงมันไม่ใช่อย่างนั้นครับ
ความจริงคือ mazda มีซ่อมห้าง การซ่อมห้างหรืออู่นั้นมันขึ้นอยู่ที่เราซื้อประกันแบบไหนต่างหากครับ
และความจริงอีกอย่างคือ mazda ไม่มี 0 ซ่อม สีและตัวถังใน 0 หรือโชวรูมของตัวเองครับแต่ท่าน
ที่ซื้อประกันชั้น 1 ห้อมห้าง ส. นำรถไปซ่อมที่ 0 รถ ยี่ห้ออื่นได้ครับ แต่ 0 นั้นต้องรับเครมประกัน
ที่เราทำอยู่เท่านั้นเองครับ