ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Nissan Altima/Teana //  (อ่าน 15621 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ถึงแม้ เราจะไม่ได้รับเชิญไปร่วมงาน Nissan 360 ที่สหรัฐอเมริกา...
และถึงแม้เราจะไม่ได้รับเชิญให้ไปขับรถรุ่นนี้ก่อนใคร ในเมืองไทย

ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน....

แต่ เรามีบทความทดลองขับ แบบ First Impression ด้วยระยะทางที่ไกลถึงกว่า 500 กิโลเมตร

จากฝีมือของ น้อง Toyd แห่ง The Coup Team ของเรา

ครับ ในทริปที่เดินทาง ไปสหรัฐอเมริกา ครั้งล่าสุด เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว
ครอบครัวของน้อง Toyd เช่า Nissan Altima ใหม่ ซึ่งมันก็จะใช้ตัวถัง เครื่องยนต์ และเกียร์เดียวกัน
กับ Nissan Teana ใหม่ ที่จะเปิดตัวในเมืองไทย เดือนตุลาคม นี้

ดังนั้น นี่คือ รีวิว แรก ของรถรุ่นนี้ ในเมืองไทย

ภาพอาจจะน้อยไปหน่อย เพราะเจ้าตัวไม่ได้คิดว่าจะได้ขับ รถรุ่นนี้ ในตอนแรก

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6531

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Nissan Altima/Teana //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:26:27 »
เฮ้ย Surprise สุดสุด สุดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ paulmoderndog

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Nissan Altima/Teana //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:30:36 »
Wow ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:37:26 »
ขอบคุณค้าบ
2010 VIOS

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:37:43 »
ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ BOMBAY

• **
  • "HONDA FAMILY"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:41:59 »
ไม่เคยผิดหวังเลย ขอบคุณมากมายครับ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:44:33 »
ขอบคุณครับผม
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:45:19 »
ขอบคุณมากครับ รอตัวนี้อย่างใจจดใจจ่อ ;D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:07:47 »
ขอบคุณค่ะ
แต่เสียดายไม่มีภาพภายในค่ะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:08:59 »
ขอบคุณครับ แม้จะกระทันทัน
แต่จับอาการ และการออกแบบได้ครอบคลุมครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:09:54 »
งานนี้ NISSAN THAILAND พลาดอย่างแรง
ที่ไม่ได้พา HLM ไปด้วย หุหุหุ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:11:59 »
ขอบคุณคร้าบ อ่าน อ่าน อ่าน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:14:59 »
ผมว่านิสสันพลาดนะงานนี้
รถผมว่าสวยนะ แต่ภายในไม่เห็นอะนะ

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:28:51 »
ขอบคุณมากมายครับ..สั้นๆกระทัดรัด..แต่ได้ใจความสุดๆ ..

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:39:11 »
เป็นบทความที่ดีครับ กระชับและได้สาระเน้นๆ แต่อยากรู้ว่าภายในนี่ วัสดุสู้รุ่นเดิมได้ไหม

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:46:34 »
สุดยอดไปเลย เดี๋ยวขอไปอ่านก่อนนะว่าจะสมกับที่รอหรือไม่

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:55:33 »
ขอบคุณมากครับ   ;D

ออฟไลน์ rarehunters

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 23:02:55 »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ arlao

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 23:23:02 »
มีสื่อรถยนต์แบบออกตังค์เช่าเอง รีวิวเองเลย
มันต้องหยั่งงี้เซ่...
ไม่แคร์สื่อตัวจริง

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 23:57:34 »
surprise จริงๆด้วย ;D แต่แอบเสียดายเครื่อง V6 เหมือนกันแฮะ :-[ ขอบคุณมากๆนะครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 00:17:07 »
แจ่มครับ ขอบคุณมากครับ

maxvn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 05:00:45 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:37:57 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ผมว่าเยี่ยมนะ อ่านแล้วกระชับ แอบเสียดายไม่มีรูปภายในเท่าไหร่ แต่โดยรวมเยี่ยมครับ

ผมรู้สึกเหมือนหลายท่านว่า D segment มันไม่โอ่โถงเหมือนเก่าแล้ว โดยรวมมันกระชับ กระฉับกระเฉงขึ้น และมันก็คันเล็กลง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:48:39 »

รูปนี้เด็กเนิร์ดมากๆเลย  ;D ;D ;D

เยี่ยมครับ
อ้างถึง
(หมายเหตุ : ขอแถลงกันตรงนี้ว่า การขับ Nissan Altima ครั้งนี้ เป็นไปอย่างค่อนข้างกระทันหัน
ทำให้ไม่ได้เก็บรูปภาพของตัวรถมามากมายนัก รูปประกอบอาจจะน้อยไปสักนิดหนึ่ง ผนวกกับ
นี่เป็นบทความทดลองขับชิ้นแรกของผม หากมีจุดไหนขาดตกบกพร่อง ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้
ด้วยนะครับ และใครที่ขโมยรูปภาพและเนื้อหาบทความไปใช้โดยไม่มีการอนุญาตอย่างเป็น
ทางการ เตรียมรับหมายศาลเอานะจ๊ะ!)

ฉบับหน้า ขอเรื่องลิขสิทธิ์แบบเป็นทางการนะครับ  ;) ขอแบบคุณJ!MMY(ตัวอย่างข้างล่าง) ครับ
เพราะว่าจะได้ไม่มีใครกล้านำไปใช้ (ตัวอย่างข้างบน มันinformal ไปนิดนึง บางคนอาจจะเอาไปใช้ได้)
อ้างถึง
J!MMY
สงวนลิขสิทธิ์ ทั้งบทความ และลิขสิทธิ์ภาพถ่ายในไทย เป็นผลงานของ ผู้เขียน
ลิขสิทธิ์ภาพวาด Illustration เป็นลิขสิทธิ์ของ บริษัท General Motors Thailand
ห้ามนำส่วนหนึ่งส่วนใดหรือทั้งหมด ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต
เผยแพร่ครั้งแรกใน www.Headlightmag.com
20 สิงหาคม 2013

Copyright (c) 2013 Text and Pictures
Use of such content either in part or in whole without permission is prohibited.
First publish in www.Headlightmag.com
August 20th, 2013

แบบนี้อ่ะครับ เป็นตัวอย่าง

แต่ถ้าด้านงานเขียน ผมอยากให้คุณ Toyd เขียนแบบ สไตล์ผู้หญิงใช้สอยครับ หรือสไตล์คนทั่วๆไปที่มองรถใช้งานเฉยๆครับพวกกลุ่มครอบครัวเป็นต้นครับ (แบบclip the coup ประมาณนั้น)
ดังนั้น อาจจะเริ่มมีบทความเสริมจากคุณJ!MMY ก็ได้ครับ(ถ้ารถซ้ำกันนะครับ)  ;D ;D ;D[/quote]

ขอเพิ่มเติม ตัวอย่างที่ผมเคยฟัง เพื่อนผมมาพูดให้ฟังเรื่องใช้สอย ของSpace Wagon
"ชั้นแนะนำเธอซื้อคันนี้ ดีกว่า Wish เพราะว่า เวลาจะหยิบของอะไร มันสะดวกมือดีกว่า มีที่เก็บของเยอะ หยิบจับอะไรก็สะดวก บรรดาลิงๆกินเลอะเทอะ พื้นที่วิ่งเล่นได้เลย แอร์เย็นดี ไม่มีอะไรจุกจิกให้เข้าศูนย์ (คุณเธอไม่พูดเรื่องน้ำมัน เพราะไม่แคร์ ไม่เคยคิด ใช้อย่างเดียว รูดปรี้ด สามีจ่ายอ่ะ)"
อีกคน(คนละยี่ห้อ)

แบบที่คุณ Toyd บอกแบบนี้ก็ดีครับ (ยิ่งมีรูปประกอบ ยิ่งเจ๋ง--ชอบความคิดเห็นสไตล์ส่วนตัวแบบนี้ด้วย)
อ้างถึง
แต่ก็ไม่ละทิ้งประโยชน์ใช้สอย
ที่สะดวกต่อการใช้งานจริง ทั้งที่วางแก้วขนาดพอดี และช่องเก็บของกระจุกกระจิก เหล่ากุญแจ
และ Gadget ต่างๆที่ถูกใจผมมากๆ
--
แผงคอนโซลหน้าครึ่งบน แผงประตู ก็ยังถูกบุด้วยวัสดุนิ่มนิดๆ แบบ
Soft Touch อันเป็นสิ่งที่รถยนต์ราคาเกิน 1 ล้านบาทไทย ทุกคันควรจะมีได้แล้ว
--
พวงมาลัยในความเร็วต่ำ เซ็ตมาเบามากครับ แต่มัน
เป็นความเบาที่เข้าท่า มีน้ำหนักพอดี แรงต้านมือขืนมือกำลังเหมาะ จนทำให้ผมสามารถพาหมอนี่
ขับซอกแซกในเมือง Seattle ได้อย่างสบายๆ
--
ส่งผลให้ความรู้สึกในการขับขี่"เบา"ขึ้นกว่าเดิมชัดเจน ทั้งการออกตัว การขับผ่านผิวถนนขรุขระ หรือการเลี้ยวเลาะ
ซอกแซกในเมือง มัน"เบา"มากขึ้นกว่าเดิมอย่างชัดเจน นั่นทำให้ผมรู้สึกเสียดายฟีลลิ่งทรงพลังอย่าง
หนักแน่นในแบบฉบับเครื่องยนต์ V6 และการเซ็ตช่วงล่างที่เน้นความนุ่มสบายและมั่นคงในขณะ
ขับขี่ด้วยความเร็วสูงของ Teana รุ่นปัจจุบันเหลือเกิน

ออฟไลน์ Boonkrub

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:05:28 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ

ผมกลัวเรื่องพวงมาลัยเบากว่ารุ่นเดิมนี่แหละ จะเบาไปไหน รุ่นเดิมก็หวิวๆ แล้ว
นอกนั้น ฟังดู ก็ดีขึ้นในทุกๆด้าน
ห้องโดยสารกขอให้เข้มขึ้นหน่อย หรือมีสีดำให้เป็นทางเลือก รุ่นเดิมมันเหลืองๆ สว่างไป

บทความ ชอบนะครับ สั้นๆกระชับ
ถ้าเพิ่มรูป อีก สัก 4-5 รูป เน้นๆ จะสวยเลย

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:57:13 »
First Impression เขียนน้อยแต่สามารถชี้ประเด็น เปรียบเทียบกับรุ่นเดิมได้ ทำให้เข้าใจง่ายเห็นภาพชัดเจน  ถือว่าสุดยอดมาก เรื่องรูปถ่ายน้อยไม่ซีเรียสหรอก ยังไงก็ขอให้ Version ไทยไม่ต่างจากนี้มากนะ ^^

แต่ถ้าเป็น Full review ขอจัดเต็มเหมือนเดิมนะครับ คุณ JIMMY  ;D ;D ;D

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:57:54 »
ขอบคุณครับผม
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:06:57 »
ส่วนตัวผมชอบ Teana/Altima

ผมมีโอกาสได้ทดลองขับ Teana โฉมปัจจุบัน (J32) บรรยากาศเหมือนนั่งบนโซฟาที่บ้านแล้วเล่นขับรถผ่าน PS3 เพราะสบายเหลือเกิน

อีกทั้งที่บ้านก็มีมาร์ช VL อยู่แล้ว ยิ่งทำให้อยากได้เข้าไปใหญ่

แต่เสียดายที่เปิดตัวช้าเหลือเกิน เลยจอง ACC 2.0EL (ไม่มี Navi) ไปก่อนหน้าแล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:12:01 »
จริงๆ แล้วตั้งแต่ขาย J32 250XV ไป ยังคิดถึงความสบายของมันอยู่ ตอนแรกว่าจะซื้อ J33 ถ้าบรรยากาศข้างใน

ยังนั่งสบายเหมือนเดิม แต่อ่านแล้ว น่าจะเข้าใกล้ Accord G8 มาไปนิด ส่วนภายในคงต่างจาก US

ในเรื่องวัสดุพอสมควร ก็ขอให้นิสสัน ใช้บริการเบาะหนังเจ้าเดิม น่ะข้อร้องล่ะ

ออฟไลน์ tonnt11

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:18:56 »
ขอบคุณครับสำหรับการ review ;D ;D