ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รายได้เท่านี้ ซื้อรถราคาเท่าไหร่ ถึงไม่เกินตัว ++  (อ่าน 34076 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Civic 1.8E
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้าเป็นสัก รศ. ซื้อ Sylphy ครับ จบ พอแล้วแค่นี้ สูงสุด สวย กำลังดี หรูด้วย ;)

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ฟันธง ไม่เกิน C segment หรือผ่อนไม่ควรเกิน 10,000 ครับ
อย่าให้ค่าผ่อนรถเกินกว่า 20% ของรายได้ครับเพราะมีอะไรอีกหลายอย่างที่ต้องเสียเช่นน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ประกันฯ
ผมมีคนรู้จักคนนึงรายได้ต่อเดือนไม่ต่ำกว่าเจ็ดหมื่น แต่ผ่อนรถ B segment เดือนละห้าพันเอง ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 23:41:31 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ Insideout

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบ

คิดถูกมากที่มาตั้งกระทู้ถาม หลายความคิดทำให้ได้มุมมองที่หลากหลาย
กว่าคิดคนเดียวจรืงๆ

ที่มีน้องคนนึงถาม ขอตอบใน comment นี้เลยนะครับ

น้องชายผมเรียนป.เอกที่จุฬา 5 ปี จบเป็นอาจารย์ได้ 2 ปีแล้วครับ
กำลังทำ ผศ. อยู่

สำหรับคำตอบของน้องผมคือ jazz ครับ
น้องชอบ Honda

แต่ผมอยากให้น้องใช้ รถที่คุณ iambon มารีวิวเร็วๆนี้ที่ HLM
ถ้าอยากรู้ว่าเป็นรถอะไร
ลอง google คำว่า "iambon + headlightmag" ดูครับ  ;)

มองตากับพ่อ ว่าจะรวมกันหาเงินมาให้น้องไปดาวน์ซักล้านนึง
ผม 3 พ่อ 7
ที่เหลือให้มันผ่อนเอาเอง
ไม่รู้จะพอกันมั๊ย
บ้านเรามีกันอยู่แค่นี้ 4 คน พ่อ แม่ ลูก

ออฟไลน์ yod artstu

อายุประมาณนั้น จะมีค่าใช้จ่ายอีกเยอะครับ
แต่ละบ้านก็ไม่เหมือนกันครับ
ผมแต่งงานช่วงนั้นพอดี

ผมอายุมากกว่า 5 ปี ส่วนตัวจ่ายค่าบ้านค่ารถสด
หมดไปแล้วครับ แนะนำว่า ไม่ควรใช้รถ
เกิน C segment ครับ เพราะเอาเข้าจริง ถ้าอยู่ย่านใจกลางเมือง
รถ Sub B segment นี่เหลือพอครับ

แต่ถ้าเผื่อวิ่งต่างจังหวัด
เผื่อแต่งงานมีลูก C seg รุ่นล่างๆก็พอได้ครับ

ผมว่าประหยัดไว้ก่อนดีว่าครับ
เพราะดูเหมือนว่า จะไม่ได้ชอบรถอะไรมากมายครับ
: )

ออฟไลน์ Insideout

นอกเรื่องนิดนึงนะครับ

จากเหตุการณ์ของน้อง ทำให้ผมมานั่งคิด

เงินเดือน 4-5 หมื่น สมัยนี้ น้อยเหรอครับ?
คือน้องผม มันบอกว่าน้อย

หรือผมตกยุคไปแล้ว
แล้วคนทำงานที่เค้าเงินเดือน 2 หมื่นกว่าบาท
ไม่ต้องมีอะไรกันเลยเหรอครับ

แล้วรถราเต็มท้องถนนนั่นมันอะไร

ยกตัวอย่าง เพื่อนผมเรียนมัธยมห้องเดียวกัน
มันจบวิศวะจุฬา เกียรตินิยมอันดับ 1 ต่อโท
เริ่มงานที่มิชลิน เงินเดือน 16000 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว
ตอนนี้ มันได้ 5 หมื่นกว่าบาท
มันบอกถือว่า ไม่ขี้เหร่แล้ว

โลกเราทุกวันนี้อยู่ยากจริงๆครับ  :-[

ออฟไลน์ rute

• Full Member
น้องชายของหมอเป็นผู้ใหญ่สมอาชีพ มีความคิดดีและสมถะน่านับถือครับ...  ;D

ผมเองก็คิดๆว่าจะแนะนำให้ซื้อรถในราคาแถวๆ 5-6 แสนบาท...

อยากยุให้ซื้อยาริสใหม่ด้วยซ้ำไป...

ซื้อง่าย ขายคล่อง ประหยัด ดูแลรักษาง่าย ราคาไม่ตก...  ;D

ออฟไลน์ AMG GT

นอกเรื่องนิดนึงนะครับ

จากเหตุการณ์ของน้อง ทำให้ผมมานั่งคิด

เงินเดือน 4-5 หมื่น สมัยนี้ น้อยเหรอครับ?
คือน้องผม มันบอกว่าน้อย

หรือผมตกยุคไปแล้ว
แล้วคนทำงานที่เค้าเงินเดือน 2 หมื่นกว่าบาท
ไม่ต้องมีอะไรกันเลยเหรอครับ

แล้วรถราเต็มท้องถนนนั่นมันอะไร

ยกตัวอย่าง เพื่อนผมเรียนมัธยมห้องเดียวกัน
มันจบวิศวะจุฬา เกียรตินิยมอันดับ 1 ต่อโท
เริ่มงานที่มิชลิน เงินเดือน 16000 เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว
ตอนนี้ มันได้ 5 หมื่นกว่าบาท
มันบอกถือว่า ไม่ขี้เหร่แล้ว

โลกเราทุกวันนี้อยู่ยากจริงๆครับ  :-[

คือถ้ามีภาระต้อง เลี้ยงดูพ่อแม่ค่สเช่าบ้านอะไรงี้ก็น้อยนะครับ  แต่ถ้าอยู่กับพ่อแม่ไม่มีภาระอะไรเลยก็ถือว่า เยอะครับ
ขอยกตัวอย่างพี่ผมละกัน  จบออกมาทำงานเอกชน เงินเดือน 35000 มีแค่ค่าเช่าบ้านกับค่ากิน ออก civic FD 1.8 e ก็ผ่อนงวดละ หมื่นต้นๆ  ที่นี้คิดยังไงไม่รู้เปลี่ยนจะมาเป็นครูแทน(เคมี) ก็สอบปัจจุได้  แต่รถยังผ่อนไม่หมด ทีนี้ก็ช๊อต สิครับเงินไม่พอใช้ เพราะราชแรกปัจจุ เงิินเดือน 1.5 หมื่น  พ่อก็ดลยผ่อนให้ครับตอนนี้ก็ผ่อนหมดแล้ว  เทอมหน้าก็จะย้ายกลับบ้านแล้วครับพี่บอกว่า ตามจริงก็ไม่อยากย้ายเท่าไหร่  แต่ถ้าไม่ย้ายเงินก็ไม่พออ่ะครับ  สุดท้ายพี่บอกว่าถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะซื้อแค่ city พอ

ออฟไลน์ Chris Evn

Sylphy ดอก 0% น่าสนสุดๆละครับ ภายในกว้างนั่งสบาย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคสนี้ ผมก็ให้จบกับ C-Segment สักคัน ครับ

อะไรก็ได้ แต่ควรเป็นรถญี่ปุ่น และไม่ควรเป็น Toyota Corolla Altis รุ่นปัจจุบัน ที่พวงมาลัยยังไม่ดีพอ
ไม่ใช่ Mitsubishi Lancer EX ที่กินน้ำมัน และไม่เหมาะกับการติดแก้ส ใดๆทั้งสิ้น
ไม่ใช่ Ford Focus เพราะ ผมห่วงเรื่องศูนย์บริการ ไม่ใช่ Chevy Cruze เพราะศูนย์บริการ
ก้ับเรื่องของเกียร์ แม้จะหายแล้ว แต่ถ้าไม่มั่นใจ ก็อย่่าเลย

เหลือ 2 ตัวเลือก Honda Civic กับ Nissan Sylphy หรือ ไม่ก็ Pulsar

แต่ถ้าจะเลือกซื้อ Jazz ผมว่า รอ City ใหม่ดีกว่าไหม ปลายเดือนพฤศจิกายนนี้แล้วนี่!

ออฟไลน์ Eddy5659

คิดถูกมากที่มาตั้งกระทู้ถาม หลายความคิดทำให้ได้มุมมองที่หลากหลาย

ที่มีน้องคนนึงถาม ขอตอบใน comment นี้เลยนะครับ

น้องชายผมเรียนป.เอกที่จุฬา 5 ปี จบเป็นอาจารย์ได้ 2 ปีแล้วครับ

สำหรับคำตอบของน้องผมคือ jazz ครับ

แต่ผมอยากให้น้องใช้ รถที่คุณ iambon มารีวิวเร็วๆนี้ที่ HLM
ลอง google คำว่า "iambon + headlightmag" ดูครับ  ;)

มองตากับพ่อ ว่าจะรวมกันหาเงินมาให้น้องไปดาวน์ซักล้านนึง
ผม 3 พ่อ 7
บ้านเรามีกันอยู่แค่นี้ 4 คน พ่อ แม่ ลูก

นั่นไง ผมว่าแล้วพึ่งทำมา 2 ปีนะครับ เพราะฉะนั้นเงินเดือนจะมีเพิ่มแบบก้าวกระโดดอีกหลายรอบ
พอทำ ผศ ได้ ฐานจะปรับเพิ่มอีกพอสมควรจาก 3 หมื่นกว่าๆ ค่าตำแหน่งอีก หมื่นกว่าๆ แค่นี้ก็เฉียด 6 หมื่นแล้ว
ไหนน้องคุณหมอยังมีรายรับจากงานอื่นๆอีก 2  หมื่น แค่นี้น้อยเหรอครับ เดี๋ยวอนุมัติตำแหน่ง ผศ ก็จะมีเงินตกเบิกอีกก้อน
เพราะใช้เวลาพิจารณาอย่างเร็วก็ 8 เดือน เผลอๆเงินตกเบิก ดาว์นอีโค่คาร์ได้ 50% เลยด้วยซ้ำ

จริงๆอาชีพนี้มันขึ้นกับเจ้าตัวนะครับว่าจะขนาดไหน แรกบรรจุไม่ได้สูงอะไรหรอกผมบรรจุแค่ 22000 เอง ส่วนน้องคุณหมอน่าจะบรรจุที่ 35000.( น่าจะเป็นฐานใหม่) แต่ถ้าขยันทำงาน และทำวิจัยจะโตเร็ว
แต่ส่วนมากจะค่อยๆทำกัน ประมาณว่าตอนทำ  ป  เอก ก็แทบรากเลือดแล้วค่อยไปดีกว่าซึ่งมันไม่ถูกนะ  หรือบาคนจบมาใหม่ๆ
ถูกดึงไปทำงานบริหาร ถ้าทำไปซัก 2 ปีก็ยากที่เข็นงานวิชาการแล้ว
สิ่งที่ควรจะเป็นคือทำงาน 2 ปีต้องยื่นขอ ผศ ทำงานครบ 5 ปีต้องยื่นขอ รศ แค่นี้เงินเดือนก็มากแล้วในยุคนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ decptt

ผม 3 พ่อ 7

116i เล็กเกินครับ แคบ
ผมแนะนำ เอาเงินไปลงทุนต่อยอดก่อนครับ
ถ้าได้เป็นถึง ศจ. หรือ รศ แล้ว จะมาซื้อใหม่จะดีกว่าครับ

ต้องสอนให้อดออมก่อนนะครับ ลงทุนให้ผลมันงอกเงย จนสามารถนำผลอันนี้มาผ่อนรถจะดีกว่าครับ

ถ้าลง 1ล้าน ลองไปลงทุนสิครับ ว่า 5 ปีจะทำอย่างไรได้ ผลกลับมาเยอะที่สุด ^_^
ถ้าลง สลากออมสิน ครบ 3 ปี ก็จะได้เงินรวมเฉลี่ยต่อปี 3หมื่น
แล้วถ้าทำอย่างอื่น มีอะไรมากกว่า ดอกเบี้ยเงินฝาก หรือเปล่า (การลงทุนไม่ใช่มีแค่หุ้น แต่มี อสังหาฯ ทอง กองทุน ประกันชีวิต ค้าขายทางเน็ต ฯลฯ)

ประสบการณ์ส่วนตัว อ่านเป็นอุทาหรณ์ก็แล้วกันครับ
--ผมเคยมีเงินเก็บ 5แสน(หลังจากซื้อรถที่อยากได้) ตั้งใจจะซื้อสลากออมสิน แต่ปรากฎว่า มีเรื่องฉุกเฉิน ต้องรักษาแม่ ใช้เงินเก็บหมดเลย ตอนนี้ผมต้องประหยัดมากๆ เพราะเศรษฐกิจไม่ดี ใช้แต่ละบาทคิดมากสุดๆ เป็นเพราะผมขาดสภาพคล่องทางการค้า ไม่เผื่อเรื่องฉุกเฉิน แถมตอนนี้พ่อก็ไม่ยอมไปทำรากฟันเทียม เพราะเห็นผมไม่มีเงินพอ สงสารผม ทำให้ผมเจ็บใจตัวเองมากครับที่มีเงินเก็บไม่พอที่จะรักษาพอ (รากฟันเทียม อย่างดีซี่ละ 5-6หมื่น ทำหลายซี่ครับ) เห็นคุณพ่อทานข้าวแล้วสงสารครับ--ผมเลยแนะนำเรื่องเงินเก็บเผื่อฉุกเฉินไว้ด้วยครับ --

////////////////////////////

ปัจจุบัน นโยบายชาติ สอนให้คนผ่อน  ต่างกับเมื่อช่วง 2520-2530 ที่สอนให้คนออมเงิน ตัวอย่างธนาคารออมสินเปิดวันเสาร์เพื่อเด็กจะได้ฝากเงิน ปัจจุบันใครเอาเหรียญไปฝาก มีคิดค่านับเงินด้วย มันแปลกดีครับ ^_^

ผมว่าน้องคิดถูกแล้วที่เลือก รถพอประมาณ
Jazz ผมว่าสวยครับ (ตัวใหม่+ชุดแต่ง) รอ พฤศจิกา แบบที่คุณจิมมี่บอกดีกว่า ช่วงปลายปี มอเตอร์โชว์ รับรอง 0เปอร์เซ็นต์เพียบ ลดแลกแจกแถมก็น่าจะเยอะครับ

ออฟไลน์ YenChar

หลังจากได้รถแล้ว ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็จะตามมา

รายได้เท่าไหร่ไม่สำคัญ สำคัญที่เก็บเท่าไหร่ ปันส่วนฉุกเฉินเท่าไหร่
เมื่อต้องการเงินก้อนใช้ยามจำเป็น มีสภาพคล่องขนาดไหน

สำหรับผม มองในมุมคนไม่มีภาระใดๆเลยนะครับ โดยอ้างอิงจากเงินเก็บ(หลังใช้จ่ายแล้ว)ล้วนๆ
เงินเก็บ ...
ไม่ถึง 1 หมื่น >> ไม่ต้องซื้อรถครับ อย่าหาเรื่องใส่ตัว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
1 หมื่นต้นๆ >> ซื้ออีโค้คาร์ หรือ B-Car
2-3 หมื่น >> C-Segment หรือจะ B-Segment ก็ได้
3-4 หมื่น >> SUV, PPV หรือ D-Segment
5 หมื่นขึ้นไป >> รถยุโรประดับ Entry Level

คำตอบของผม ถ้าเก็บเงินได้ราวๆเดือนล่ะ 2 หมื่น และเป็นตัวผม ณ ตอนนี้
ผมอาจจะถอยแจ๊สไฮบริด (รอโฉมใหม่มา) ซักคันไว้ใช้งาน
ถ้าเหลือเยอะกว่านั้น หรือโปรฯแรง อาจจะถอยพรีอุสมาใช้งาน

คือ...ฝากไว้อย่างว่า... ถ้าเงินเก็บ 3 หมื่นบาทต่อเดือน แต่เงินเย็นไม่มีเลย
แนะนำว่า เก็บเงินก้อนใหญ่ๆได้ซักก้อนก่อนเป็นทุนสำรอง ค่อยเริ่มสร้างหนี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ทำงานเก็บเงินอีกสักพัก ควรซื้อรถราคาไม่เกิน 8-9 แสน และถ้ามีเงินถึง 1 ล้านซื้อเป็นเงินสดเถอะครับ แบบนี้คงอยู่ได้สบายๆ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
2 ประเด็นคือ

1. น้องชายต้องการ Jazz
2. พี่ชายอยากให้ซื้อ BMW 116i M Sport: http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33367.0.html

สำหรับรถคันแรก และความรับผิดชอบ ผมอยากให้โอกาสเจ้าตัวตัดสินใจเอง  :)

ออฟไลน์ Mcgyver

• **
ตอนผมรายได้เท่าน้องชายเจ้าของกระทู้ก็ออก c segment ผ่อนเดือนละหมื่นต้นๆ
ค่าน้ำมันบวกค่าบำรุงรักษาเฉลี่ยเดือนละ5-6พัน ก็ยังพอมีเงินเหลือใช้ เหลือเก็บ
บ้างนิดหน่อย ไว้เป็นข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
รายได้ประมาณนี้ ผมว่าเล่นแค่ b หรือ c segment หรือ กระบะ4 ประตู ก็พอครับ
ค่าบำรุงรักษาจะได้ไม่สูงเกินไป ขายต่อราคาตก ยังพอทำใจได้ 
เงินที่เหลือก็เก็บเอาไว้หาโอกาสลงทุนสร้างกำไรในอนาคตครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

ผมว่าเป็นพวก C segment เครื่องเล็กก็โอเคนะ โดยเฉพาะ sylphy มันค่อนข้างอเนกประสงค์เลย ผมไม่รู้ว่าที่เมืองไทยพับเบาะได้มั้ย ถ้าได้ นี่ขนของได้พอสมควรเลยเผื่อเวลาต้องทำอะไร

ออฟไลน์ u4604307

• Newbie
  • *
แนะนำ Altis CNG ครับ เดินทางไกลประหยัดค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ nithiyod

ผมกลับมองว่าให้ซื้อรถ Eco Car กว้างๆซักคันอย่าง Almera เพราะจากลักษณะนิสัยเป็นคนประหยัด ย่อมที่จะอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันและค่าดูแลรักษา รวมทั้งศูนย์บริการหาไม่ยาก และอยู่อาศัยกับพ่อแม่ด้วย ตัวรถรุ่นนี้ขึ้นชื่อด้านความกว้าง ถ้าไม่ไหนซักสามสี่คนนั่งสบายๆ ออกต่างจังหวัดขับตามความเร็วกำหนดก็ไปสบายๆ

GreenG

ผม 3 พ่อ 7

ขอบคุณครับ

ผมอยากจบเร็วๆ จัง จะต้องเอาให้ได้เทอมนี้ ขั้นต่ำต้องได้โทก่อน เอกค่อยขอทุนเอา :D

GreenG

คือถ้ามีภาระต้อง เลี้ยงดูพ่อแม่ค่สเช่าบ้านอะไรงี้ก็น้อยนะครับ  แต่ถ้าอยู่กับพ่อแม่ไม่มีภาระอะไรเลยก็ถือว่า เยอะครับ
ขอยกตัวอย่างพี่ผมละกัน  จบออกมาทำงานเอกชน เงินเดือน 35000 มีแค่ค่าเช่าบ้านกับค่ากิน ออก civic FD 1.8 e ก็ผ่อนงวดละ หมื่นต้นๆ  ที่นี้คิดยังไงไม่รู้เปลี่ยนจะมาเป็นครูแทน(เคมี) ก็สอบปัจจุได้  แต่รถยังผ่อนไม่หมด ทีนี้ก็ช๊อต สิครับเงินไม่พอใช้ เพราะราชแรกปัจจุ เงิินเดือน 1.5 หมื่น  พ่อก็ดลยผ่อนให้ครับตอนนี้ก็ผ่อนหมดแล้ว  เทอมหน้าก็จะย้ายกลับบ้านแล้วครับพี่บอกว่า ตามจริงก็ไม่อยากย้ายเท่าไหร่  แต่ถ้าไม่ย้ายเงินก็ไม่พออ่ะครับ  สุดท้ายพี่บอกว่าถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะซื้อแค่ city พอ

ผมสงสัย ถ้าบรรจุครูได้ 15000 แต่ทำงานเอกชนได้ 35000 แสดงว่าเป็นนักเคมี สายปิโตร ระยองใช่ไหมครับ

ปัจจุบันอาชีพครูสงวนไว้สำหรับ คนที่มีใบประกอบอาชีพครู

แบบนี้สอบได้ด้วยหรือครับ(เป็นครั้งแรกที่เคยได้ยิน case นี้)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

พูดกันตรงๆนะ
รอCity ใหม่เถอะ
พวกรถใหญ่ๆน่ะ ภาระทั้งนั้น

ถามว่าเงินเดือน 5หมื่น สมันนี้น้อยมั๊ย
ถ้าทำงานในเมือง มีรถต้องผ่อน มีคอนโดหรือบ้านต้องผ่อนหรือเช่า
ผมเรียกว่าน้อย

วันก่อนฟังรุ่นพี่คนนึงเล่าผลวิจัยของบัตรเครดิตให้ฟัง

เค้าว่าคนที่ทำงานในเมือง เงินเดือนน้อยกว่า5หมื่น ส่วนใหญ่ ใช้เงินผ่อนต่อเดือนเกิน 50% ของรายได้ โดยเฉพาะการผ่อนรถ
คนเหล่านี้ยอมซื้อรถแพงๆ เช่น Benz BMW เพื่อให้มีหน้าตาในสังคม แลกกับการผ่อนเดือนละ 2-3หมื่นบาท ซึ่งต้องใช้ชีวิตแบบเดือนชนเดือนตลอด ผ่อนบัตรเครดิตกันไปเรื่อยๆ

เป็นปัญหาที่น่าเป็นห่วงของเมืองไทยมากนะครับ

สุดท้ายผมอยากจะบอกว่า การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสิรฐนะครับ
ทำรังแต่พอตัว เก็บเงินไว้ลงทุนให้งอกเงย หรือเตรียมรับอนาคตดีกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

ผมสงสัย ถ้าบรรจุครูได้ 15000 แต่ทำงานเอกชนได้ 35000 แสดงว่าเป็นนักเคมี สายปิโตร ระยองใช่ไหมครับ

ปัจจุบันอาชีพครูสงวนไว้สำหรับ คนที่มีใบประกอบอาชีพครู

แบบนี้สอบได้ด้วยหรือครับ(เป็นครั้งแรกที่เคยได้ยิน case นี้)
บริษัท ดับเบิ้ลเอครับ  คือสมัย สามปีที่แล้วพี่ผมต้องไปเรียนครับก่อนอ่ะครับเรียนครูสองปีครับ   ตอนนี้ก็ปัจจุมาจะสามปีแล้ว
ปล.แต่รู้ตอนนี้จะทำแบบนั้นไม่ได่แล้ว

ออฟไลน์ WawaAOY

รอไปซื้อ city 2014 จะออกใหม่เดือนหน้าซิครับ..

ออฟไลน์ Bboomboom

รอเอา city ใหม่ดีกว่าครับ

GreenG

บริษัท ดับเบิ้ลเอครับ  คือสมัย สามปีที่แล้วพี่ผมต้องไปเรียนครับก่อนอ่ะครับเรียนครูสองปีครับ   ตอนนี้ก็ปัจจุมาจะสามปีแล้ว
ปล.แต่รู้ตอนนี้จะทำแบบนั้นไม่ได่แล้ว
ใช่ครับ ไม่ได้แล้ว พี่ของพี่ไปเรียนก็ยังไม่ได้เลยครับ ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้ายังไม่มีภาระลูกเมีย หรือ พ่อแม่ต้องดูแล

รายได้ต้องเกิน 3 หมื่น ต่อเดือนถึงน่าจะมีรถเป็นของตนเองได้ครับ

และค่าใช้จ่ายของรถในแต่ละเดือนควรจะไม่เกิน 35%  ของรายได้ รวมค่าน้ำมันด้วยนะครับ และต้องจัดอีก 5% ทุกเดือนสะสมเป็นค่า maintenance หลัก ของรถคันดังกล่าว

ซึ่งเคสนี้ ถ้าไม่รวมเงินดาวน์ ก็อยู่ในเรทที่ผ่อนเดือนละ 14,000-16,000 บาท รวมค่าน้ำมัน
และอีกเดือนละ 2000  เก็บไว้เป็นค่าเบี้ยประกัน + ยาง + แบตฯ ฯลฯ จิปาถะ

ก็คงอยู่ในราวพวก B segment หรือลงมา Eco car ครับ

ออฟไลน์ legion

สบายๆ ไม่เดือดร้อน ของฝรั่ง คือราคารถ  ไม่เกินรายได้ทั้งปี เท่ากับ หกแสนบาท
ของไทย ภาษีสูง รถมีราคาแพง เพิ่มอีก 50 % เลย ก็ เก้าแสนบาท

สรุปคือ รถระดับ subcompact หรือตึงหน่อย ก็ compact ครับ ที่เหมาะสมจริงๆ เช่น แจ๊ส ซิตี้ ซีวิค ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้าเกิน C ผมว่าหนักแล้วครับ
ยิ่งมีแพลนใช้เงินในอีกไม่นาน จะเก็บทันหรือ.... หนักอยู่นะครับ เครียดไป

อย่าเกิน 9 แสน เลขกำลังสวย ใช้ไป 5-6 ปี ผ่านช่วงใช้เงิน ค่อยเอาตัวใหญ่ที่ใจชอบ
ใช้เงินในด้านอื่น แบบไม่ต้องคิดมาก นี่แหละคุณภาพชีวิต

ส่วนเรตเงินเดือนของคนยุดนี้ ผมประมาณ 35,000 ผมว่าอยู่ได้สบาย
นอกจาก กิเลสเยอะ จะเอานู่นนี่  :D