ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รายได้เท่านี้ ซื้อรถราคาเท่าไหร่ ถึงไม่เกินตัว ++  (อ่าน 33950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
น้องชายผมรับราชการเป็นอาจารย์ อายุ 30 ต้นๆ เป็นคนประหยัดมากๆ

นั่งรถเมล์ไปทำงานตั้งแต่เรียนจนปัจจุบัน
หลังๆ เริ่มต้องมีไปประชุมต่างจังหวัดหรือคุมสอบในต่างวิทยาเขตบ้าง

ผมเลยแนะนำ ว่าควรซื้อรถซักคัน

เลยมาถามความเห็นเพื่อนๆสมาชิกว่า ซื้อรถราคาเท่าไหร่ ถึงไม่เกินตัว
(ผมก็มีคำตอบในใจที่แนะนำน้องไปแล้ว แต่อยากฟังหลายๆความเห็น)

- รายได้เบ็ดเสร็จจากมหาวิทยาลัย สอนป.ตรี ป.โท ได้รวมกัน 3 หมื่น
เขียนหนังสือ รับแปลเอกสาร สอนเอกชนนิดหน่อย ได้อีก 2 หมื่น ให้เงินพ่อแม่เดือนละหมื่น
- อยู่บ้านพ่อแม่ ไม่ได้ผ่อนส่ง ไม่มีหนี้สินอะไร ตอนนี้มีเงินเก็บ 2-3 แสน
- อนาคตอีก 5 ปี ต้องใช้เงิน แต่งงานหรือไม่ ไม่แน่ใจ แต่ตอนนี้ก็ยังโสดอยู่

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
รายได้รวมต่อเดือนประมาณ 40,000 บาท หากเป็นคนประหยัดมากๆ ผมว่ามีเหลือเก็บครึ่งหนึ่งของเงินเดือนแน่ๆ
ฉนั้น 20,000 บาท ที่เหลือต่อเดือนจากการประมาณการ ผมว่าผ่อนรถซักหมื่นกลางๆ ที่เหลือกก็เก็บต่อไป เผื่ออีก 5 ปี อาจแต่งงานหรืออะไรก็แล้วแต่
แนะนำ SUV ราคาล้านกว่าบาทครับ เป็นต้นว่า CRV XV Captiva CX5  etc. ;)

ออฟไลน์ fishfinger

มีคนรู้จักมีรายได้ประมาณนี้เหมือนกันเค้าเลือกbt-504ประตู

แต่ คหสต. เพื่อความประหยัด ใช้ แบรน ตลาดดีกว่า แล้วใช้ยาวๆเลย

ไม่ว่าจะเป็น T H I จะเป็นกระบะ หรือ suv

ไม่แนะนำEco เพราะ ถูกตอนซื้อ แต่มองยาวๆๆ5-6ปี++ กระบะหรือ SUV PPV
น่าจะใช้สอยได้เยอะ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
b - c seg ก็พอครับ

ออฟไลน์ Coat145

เเหม่..น้องชายท่าน จขกท นี่ดีนะครับใช้เงินตัวเอง..น้องผมนะหรอ..เฮียยืมไปดาวน์ก่อนนะ..เดียวคืน..ฮืมๆๆ..เชื่อมานเลยจิงๆ..มานยืมไปปีกว่าเเระ..เพิ่งจะให้คืนมา..เเต่ก็นะครับ..อยู่กันมาเเต่เด็ก ;D :D

ส่วนเรื่องรถผมว่าซื้อรถราคาประมาน1-1.3ล้านก็น่าจะพอดีนะครับ..คนประหยัดพออยู่เเล้ว..เเนะนำเเอคคอร์ดก็ได้ครับ..คุ้ม~~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 19:05:50 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ MystogaN

CRV Accord  Prius Teana  ที่ไม่เกิน 1.3 ล้านคับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

CRV accord camry เลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่า ไม่ถึงล้านน่าจะดีกว่า ซัก 8 แสน

ดาว์ 25% 2 แสน จัด 6 แสน ผ่อน 48 เดือน ตก หมื่นกลางๆ

ก็มาดูดอก ที่ปกติ 2.5 แต่ข้าราชการ ก็มีพิเศษบ้าง หรือบางเจ้าฟรีดอกก็มี

แนะนำ 3 ตัวพื้นๆ Sylphy 1.6v , Civic 1.8S, Altis 1.8E

หรือเลือกรุ่นตามความชอบ เอาที่ไม่มากไม่น้อยเกินไป  ส่วนล้านขึ้นผมไม่แนะนำ กับพวก Eco ด้วย

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่า ไม่ถึงล้านน่าจะดีกว่า ซัก 8 แสน

ดาว์ 25% 2 แสน จัด 6 แสน ผ่อน 48 เดือน ตก หมื่นกลางๆ

ก็มาดูดอก ที่ปกติ 2.5 แต่ข้าราชการ ก็มีพิเศษบ้าง หรือบางเจ้าฟรีดอกก็มี

แนะนำ 3 ตัวพื้นๆ Sylphy 1.6v , Civic 1.8S, Altis 1.8E

หรือเลือกรุ่นตามความชอบ เอาที่ไม่มากไม่น้อยเกินไป  ส่วนล้านขึ้นผมไม่แนะนำ กับพวก Eco ด้วย
เห็นด้วยครับ รถดูเหมาะกับฐานะที่สุดแล้ว  แหมจะใช้แคมรี่ ก้ดูเป็นระดับ รศ. อะไรเทือกนั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YZA

ความเห็นผม
ไม่เกินตัวนี่....ใช้ C segment ก็พอครับ
ถ้าเอาเอนกประสงค์ด้วย ก็เป็นตัวที่พับเบาะได้ เผื่อขนของ

ออฟไลน์ AMG GT

ตอนนี้เอาประมาน Civic 1.8 E  ก็ได้ครับ พอดีๆ ดูดีหน่อยๆ  ถ้า Accord  camry  หาคนเดียวจะตึงไป    พี่ผมก็อายุ 30  ครับเป็นครูก็ขับ Civic Fd  นี้แหละครับมันบอกว่าเดี๋ยวเงินเดือนเอยะกว่านี้ค่อยเลื่อนไปเป็น
Accord Camry

ออฟไลน์ rut191

ซีวิคคับ ดาวน์2.5แสน ส่งประมาณ11000บาท60เดือนดอกเบี้ย0%คับ ถ้าเป็นd segmentต้องดาวน์เกือบๆ4แสนแน่ะคับ แล้วส่งเกือบ2หมื่น เลือกเอาคับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมตอบในมุม อาจารย์มหาวิทยาลัยนะครับ
ควรซื้อเป็น d-seg หรือรถยุโรปราคาประมาณ 2 ล้านต้นๆไปเลย เคสน้องชาย จขกท น่าจะประมาณผม
ผมอายุ 32 เงินเดือนรวมค่าตำแหน่งวิชาการอยู่ที่ 53000 บาท และรายรับจากทุนวิจัยที่มีส่วนค่าตอบแทนอีก 15000. ซึ่งต้อง
มีทุนวิจัยไปทุกๆปี (ของผมสะบายไปอีก 5)
อื่นๆจิปาถะไม่นับแล้วกัน
แต่ผมผ่อนบ้านด้วย และมีลูกชายแฝด ผมจะเหลือประมาณ 30000 นิดๆ ส่วนของภรรยาผมไม่คิด เก็บและเอาไว้โปะบ้านเท่านั้น

ถามว่ารถราคา 1300000-2500000 มันเกินตัวไปหรือไม่ ตอบว่าไม่หรอกครับ ข้าราชการสวัสดิการดีและมีความมั่นคงสูง
ตอนนี้ไม่ทราบว่าได้ปรับฐานคูณ 1.6 หรือยัง แต่ผมเดาว่ายังนะ เพราะฐานเงินเดือนต้องมากกว่านี้ อีก
ผมเองก็รอปรับอยู่เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะขึ้นอีกเท่าไหร่
ซื้อคันเล็กไปเดี๋ยวจะอายนิสิตนะครับ อิอิอิ ล้อเล่นนะ
อาชีพนี้นอกจากความรู้จะสำคัญแล้ว ภาพลักษณ์ก็สำคัญไม่แพ้กันนะครับ เพราะเป็นอาจารย์มหาลัยไม่ใช่แค่สอนๆแล้วจบ
ยังมีภาระอื่นๆอีกมากนัก ซึ่งหากวิชาการเราดียุแล้วและภาพลักษณ์ก็ดีด้วยเราจะโตในสายอาชีพได้เร็วกว่านะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ decptt

รอ Camry ลดกระหน่ำ ปลายปี พร้อมดอก 0% หลังจาก Teana ออก ครับ
จะได้ผ่อนถูกๆ อิอิอิ
อะไรก็ได้ ที่ผ่อน 0% แล้วครับ รถเหลือกันเพียบ
เศรษฐกิจจะทรุดอีก จนจบปีหน้าเลยครับ แล้วค่อยดูกันใหม่ว่า รัฐจะแก้ปัญหาอย่างไร
ถ้าเป็นตอนนี้ เก็บเงินครับ หารถที่มีผ่อน 0% ครับ

ออฟไลน์ Amj

Altis 1.8 ติดแก๊ส เงินที่เหลือเอาไว้เก็บออมสร้างตัว ซื้อบ้าน แต่งเมียครับ

ออฟไลน์ puccamam

ford focus , crv , civic , prius ดูเหมาะดี(กับอายุด้วยค่ะ)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ถ้ามีเงินสดเท่าไหร่ผมแนะนำเอาเงินสดไปซื้อรถมือสอง

แล้วก้เงินเดือนเอาไว้ยื่นกู้เพื่อลงทุนดีกว่าครับ ผมว่าอายุยังไม่มาก

เอาเงินส่วนนี้ไว้ไปลงทุนดีกว่า ไม่ติดหนี้สินการงานมั่นคงลงทุนสบายๆครับ

อย่าเอาเงินไปลงที่รถมากนะครับ มันไม่งอกเงย แล้วยิ่งผมดูจากโจทย์ที่ จขกท ให้มา

คิดว่าคนซื้อคงไม่ได้บ้ารถอะไรมากเท่าไหร่ คิดดีๆนะครับ รถไม่ได้คือทั้งหมดของชีวิตนะครับ

ออฟไลน์ jonthaparat

• Newbie
  • *
รายได้ 4-50,000 บาท/เดือน
ให้แม่และพ่อ น่าจะเหลือ 40,000 บาท/เดือน
ถ้าจะผ่อนเดือนละ 20,000 แล้วคิดถึงค่าน้ำมันกันไหมละครับ ตกเดือนละ4-5,000 อย่างต่ำ
ก้อจะเหลือ เงินใช้เดือนละหมื่นห้า ตกวันละ 500 บาท
ถ้าวันไหนคิดจะกิน MK แปลว่าทั้งวันก้อต้องกินข้าวบ้าน เพื่อเหลือเงินไปกิน MK ตอนเย็น
หรือคืนไหนจะเที่ยว โน่นนี่นั่น ใช้เงินประมาณ 1000 นึง แปลว่า อีกสองวัน ต้องทนกินข้าวบ้านกับพ่อกับแม่

คิดง่ายไปหรือเปล่าครับ ซื้อรถ ต้องมีค่าพามันออกไปท้องถนนด้วยนะครับ
แนะนำเลยครับ รถให้มองๆที่ค่างวด ส่งไม่เกินหมื่น เพราะมีรถ นอกจากจะเท่ห์แล้ว ยังมีภาระอันใหญ่หลวงตามมาอีกเยอะครับ
เอาที่ ขับสบาย ไม่จุกจิก แอร์เย็น เดินทางไกลแบบ ช่วงล่างฝากชีวิตได้ เครื่องก้อเทคโนโลยีพอๆกันแล้ว คงไม่เหลือแล้ว ที่จะเหยียบเวลาแซงแล้วเหยียบไม่ขึ้น

เอารถพวก 1600-1800 ก้อพอละครับ ผ่อนสบายๆ มีเงินเติมน้ำมันสบายๆ มีเงินกินข้าวสบายๆ อยากกินไรก้อได้กิน อยากทำไรก้อได้ทำ
ไม่ใช่ื้ซื้อรถมาผ่อนอย่างเดียว จะเติมน้ำมันทีก้อลำบาก จะใช้จ่ายอะไรก้อยาก เพราะมีค่างวดมารออยู่ทุกเดือน

รถล้านอัพ เลิกมองเลยครับ ให้มองกระบะสี่ประตูเกียร์ออโต้ หรือไม่ก้อ อัลติส ซีวิค อะไรที่ราคา 7-8แสนดีกว่าไหมครับ แค่นี้ก้อพอแล้วละครับ

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
รายได้ 50,000 ใช้ eco car ถือว่าเกินพอครับ ไม่ควรผ่อนรถเกิน 15% ของรายได้ ซึ่งอยู่ที่ 7,500 นะครับ
แต่จริงๆถ้าเกิบเงินก้อนแล้วซื้อมือ 2 ผมว่าสัก 5 แสนบาท เข้าแบงก์ 2 แสน น่าจะได้อะไรที่ดีกว่า eco car เยอะๆอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ usbza

• Newbie
  • *
จากข้อมูลที่ให้มา

รายได้ 40000 หักให้พ่อแม่แล้ว
มีเงินเก็บ 300000
อีก 5 ปีต้องใช้เงิน

ผมขอสรุปแบบไม่เจ็บตัวและไม่เบียดเบียนใครคับ

-ค่าใช้จ่ายส่วนตัวต่อเดือนตีประมาณ 10000 บาท เท่ากับว่าเงินเดือนเหลือเดือนละ 30000
-เงิน 30000x12เดือนx5ปี= 1800000
-เงิน 1800000 นี้อาจจะต้องใช้ในการสร้างครอบครัว เช่น สินสอด ผ่อนบ้านใหม่(อาจจะ??) ค่าฝากครรภ์แฟน ค่าเทอมลูกในอนาคต ฯลฯ ผมคิดรวม 1000000 บาทถ้าเหลือเก็บไว้เถอะหรือจะซื้อที่ทางเก็บไว้ให้งอกเงยขึ้นจะดีขึ้นไปอีก
-หักลบแล้วคงเหลือประมาณ 800000 ก็แล้วกันครับ ส่วนนี้แหละเอาไปซื้อรถ ผ่อนส่งเอาก็ได้ คิดย้อนกลับ 800000/12เดือน/5ปี=13000 บาท /=เครื่องหมายหาร
-13000 คือกำลังส่งต่อเดือนที่คุณสามารถจะผ่อนรถได้แบบไม่ลำบากมากนัก โดยอาจจะเริ่มดาวรถจากเงินเก็บของคุณส่วนหนึ่ง

สรุป เลือกอะไรก็ได้ที่ตัวเองชอบ(แนะนำไปลองขับก่อนซื้อ) ราคาไม่เกิน 800000 บาท ผ่อนประมาณเดือนละ 13000 บาท ผ่อนหมดก่อนแต่งงานไม่มีหนี้ มีเงินเหลือ 1000000 บาทสร้างครอบครัว

ออฟไลน์ Odrecranon

ตอบในฐานะข้าราชการนะครับ ผมทำงานได้ 2 ปีกว่า ๆ
ถ้าเป็นผม คงเอา C-segment ราคาประมาณ 8 แสนน่าจะพอครับ
ดาวน์ 25% ผ่อนอีก 4-5 ปีน่าจะตกเดือนละหมื่นต้น ๆ
เห็นข้าราชการได้โปรพิเศษบ่อย ๆ
แต่น่าจะรอเก็บเงินอีกสักหน่อย ไม่ก็ปรีกษาพ่อแม่ดู เรื่องเงินดาวน์ครับ

พอดีผมเป็นคนเก็บเงินไม่ค่อยอยู่ เลยให้ที่บ้านหมด หักไว้ใช้เดือนละ 5 พัน
นอกจากเงินผ่อนรถแล้ว ต้องคิดเผื่อด้วย ว่าอนาคตอาจอยากได้อะไรอีก
อุปกรณ์อิเลคโทรนิค ท่องเที่ยว ผมหมดไปกับพวกนี้เยอะมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พี่ จขกท ครับ (ขอเรียกพี่ครับ เพราะผมยังไม่ถึง 30 ครับ)

ผมอยากทราบว่า น้องชายของพี่ เงินเดือน 3 หมื่น เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยนี่ วุฒิ ป.เอกหรือโทนะครับ

ถือว่าเยอะมาก ถ้า ป.โท ครับ

ของผมจบไปไม่รู้จะคุ้มไหม รุ่นพี่ผมได้วุฒิ ป.โท (น่าจะรุ่นเดียวกับน้องพีั่ได้) 28000

เขาตกลงว่า จะเอารถ Eco car แบบผมครับ :D

ออฟไลน์ balliblue

ผมก็ว่า c segment ดีกว่าครับ จริงๆอยากเชียร์ D แต่ว่าหนักไปครับ ยิ่งเป็นคนประหยัดแล้วผมว่าเค้าก็คงเอาแค่ c segment แหละ
รุ่นที่แนะนำ altis ตัวใหม่ที่จะออกเดือนหน้านี้ครับ
civic ก็น่าสนแต่ต้องรอนานสำหรับตัว mc แถมภาพลักษณ์มันก็วัยรุ่นไปหน่อย
sylphy ก็โอเคนะครับ ดูภูมิฐาน นั่งสบาย

ออฟไลน์ ottojud

ผมตอบส่วนตัวนะครับ
ผมรับราชการอยู่ ตจว.มาแล้วแปดปีเศษ ปัจจุบันอายุ33 ปัจจุบันโสด ปีหน้าไม่โสด
รายรับต่อเดือน 40,000กลางๆ
ขับex อยู่ ดาวไปสามแสนสี่
ผ่อนเดือนละ 7,590/ด. เลือกส่งหกปีครับ เอายาวๆไว้หน่อย ดอก 2.25 ครับ
ผ่อนบ้าน8000/ด. 27 ปี กู้มาสองล้านหนึ่ง(โชคดีใช้สิทธิดอก 2เปอเซ็นต์ตลอดอายุสัญญา ต้นสังกัดมีmouกับกรุงไทย)
ผ่อนสหกรณ์ 6,000/ด. (กู้มาดาวน์รถ)
กู้ธ.ออมสินอเนกประสงค์ กู้มาสองแสน ไม่ได้ไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยได้ โน้ตบุคมาตัวเดียว ส่ง2,340 /ด.
ค่าส่วนกลางบ้านพัก รวมน้ำไฟ ประมาณ500/ด.
ค่าน้ำมัน 3,000/ด.
ค่าโทรศัพท์ 1,000/ด.
ให้แม่2,500/ด. ไม่ให้ก็ได้แม่ไม่เดือดร้อน แต่ไม่เคยไม่ให้
ค่าอินเตอเน็ต 150/ด. หารกัน สีหลัง
เพื่อนเยอะสังคมเยอะสังสรรค์กับเพื่อนบ่อย แต่ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ ไม่สูบบุหรี่
ใช้ชีวิตแบบนี้มาแล้วเกือบสามปี เมื่อก่อนหนี้น้อยกว่านี้ แต่รายรับก็น้อยกว่านี้ ไม่คดไม่โกง  ไม่รับอะไรที่ไม่ควรรับ ก็อยู่ได้นะ มีความสุขดี

ปล.รถ บ้าน สหกรณ์ ท่านเจ้าหนี้สามเจ้านี้หักเงินเดือนผมเลยนะเอ่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 22:12:36 โดย ottojud »

ออฟไลน์ n

ผมว่าซื้อรถอะไรก็ได้ที่อย่าทำให้เกินตัว  เป็นอาจารย์ก็ไม่จำเป็นต้องไปขับรถล้านสองล้านก็ได้ครับ รายได้สี่ห้าหมื่นบาทต่อเดือนยังถือว่าไม่มากครับ ยิ่งซื้อรถแพง ค่าบำรุงรักษาก็แพงตาม ค่าน้ำมันก็กินตามครับ  เพราะฉะนั้นเอาพอเหมาะพอดีครับ ไม่จำเป็นต้องเอาเกียรติความเป็นอาจารย์ และต้องขับรถดีๆเสมอไปครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จากที่ดูพี่ๆทุกท่าน

เยอะนะครับ ไม่เคยเจอใครรับราชการเงินเดือน 3-4 หมื่น up (ที่อายุประมาณ 30) ยกเว้น อาจารย์ ป.เอก(โทบางสาขา) / หมอ / ผู้พิพากษา / อัยการ

ปล. แต่อาจารย์มหาลัยสมัยนี้เป็นพนักงานนี่ครับ

มันไม่ใช่ข้าราชการ ไม่มีบำนาญ ผมว่าต้องเก็บตังดีๆ
 เพื่อนผมเป็นอาจารย์จุฬา นิติ ช่วงแรก นี่เงินน้อยมากเลย พอได้ ป.โทมาปรับค่อยดีขึ้น แต่ก็ยังน้อย เอ ตกลงว่ามันขึ้นอยู่กับสาขาใช่ไหมครับ งงแล้ว

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 :D ถือว่าผู้ใหญ่แนะนำน้องละกันนะครับ   ;) รายได้ขนาดนี้หน่ะจากประสบการณ์และการใช้ชีวิตตนเองและจากญาติ คนรอบข้าง ลูกน้อง คู่ค้า และอื่นๆที่ผ่านมาในชีวิต มากคน แนะนำว่า รายได้ขนาดนี้ไม่ควรใช้รถราคาเกินสัก 8 แสนครับ ซิตี้ วีออส เหมาะสุด ซีวิค อัลติส เริ่มปีนเกินหน่อยๆ  ครับ สาเหตุที่แนะนำต่างจากคนอื่นคือ

1. อายุขนาดนี้ต้องเตรียมเก็บเงินไว้ทำอะไรอีกมากมาย เช่น มีครอบครัว ค่าใช้จ่ายดูแลรถ เพราะรถเป็นทรัพย์ชิ้นเดียวที่ราคาลดลงทุกวัน แต่ควรมีให้เหมาะสม เพราะว่ามันต่อยอดได้ครับ  อนาคตต้องเผื่อไว้ในค่าใช้จ่ายอีก เพราะต้องเดินทาง ยางรถยนต์ต้องเปลี่ยนบ่อยกว่าพวกวิ่งจุ้ยในเมือง เชื้อเพลิง ค่าใช้จ่ายจะสูงกว่ารถวิ่งใกล้ๆในเมืองระยะสั้นๆครับ  เขายังต้องใช้เงินอีกเยอะ ไหนจะค่าใช้จ่ายส่วนตัว และยิ่งในอนาคตมีครอบครัวด้วย คุณจะรู้เลยว่าเงินแค่นี้ไม่สามารถดูแลครอบครัวได้เลยหากยิ่งมีลูก  เว้นแต่หาคู่ชีวิตรวยๆ

2.  ควรออมเงินเพิ่มไว้สำรองชีวิตบ้าง อย่าประมาทเลย เก็บไว้เผื่อต่อยอดในอนาคต ไว้ลงทุน ทำกิจการส่วนตัว ทำการลงทุนอะไรได้อีกมากในอนาคต ไม่ใช่เอาเงินมาอยู่ทีีรถหมด  เพราะว่าอาชีพที่เขาทำอยู่แบบนี้ลักษณะนี้ ไม่สามารถทำอยู่ได้ตลอดชีวิตอยู่แล้ว

3. หากบริหารไม่มี ชีวิตข้างหน้าไม่แน่นอน โดยเฉพาะอาชีพที่ทำ หากในอนาคตเขาเดือดร้อนเรื่องเงินขึ้นมา โอกาสจะหาเงินเพิ่มอย่างเร็วหรือเพิ่มให้มากๆ ขึ้นในอนาคตจะยากมากครับ เพราะว่าในอนาคตข้างหน้านอกจากครอบครัวตัวเองแล้วยังต้องดูแลพ่อแม่อีก ซึ่งจะบอกให้น่ะ  เตรียมไว้บ้างใช้เงินไม่น้อยเลยหล่ะ  เว้นเสียว่าท่านรวยมีเงินสำรองมากเหลือเกินหากไม่ใช่แล้ว เขาผู้นี้แหละในอนาคตข้างหน้าต้องเป็นกำลังหลักของครอบครัวใหญ่เลยทีเดียว

4. รถ b หรือไม่อยากแนะนำให้ถึง c segment ด้วยซ้ำเหมาะกับวัย และเหมาะกับการสร้างตัวครับไม่ต้องไปเดือดร้อนพ่อแม่ด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Focus Prius Cruze ก็ไม่เกินตัว ไม่ขี้เหร่ กำลังดีครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ฟันธง
C-segment น่าจะเหมาะสมที่สุด

D-Seg เช่น Camry ไม่เหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มชีวิตวิชาการ ตำแหน่งไม่ได้ใหญ่อะไร ไม่ได้จะไปเบ่งใคร

สนใจรถ ดูแลรถได้แค่ไหน

ถ้าเอามาเพื่อขับ เป็นยานพาหนะ ไม่ได้ต้องการอะไรมากมาย ขอทำงานวิชาการเป็นหลัก --> Civic Corolla Sylphy

ถ้าสนใจเรื่องรถ ชอบการขับขี่ --> Focus Lancer

หรือถ้าต้องการประหยัดจริงๆ อยากเก็บเงินเพื่ออนาคต --> Jazz Vios แค่นี้ก็เหลือๆ ผ่อนเกือบหมื่นต่อเดือน แต่ไม่ต้องมีหนี้นาน ไม่เสียดอกแพงๆ  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ bluefox101

จากข้อมูลที่ให้มาคือเบ็ดเสร็จมีรายได้เดือนละ 40,000 บาท ถ้าต้องมีค่าผ่อนบ้าน หรือว่าค่าเช่าบ้าน คิดว่าที่เหมาะ ๆ ก็ประมาณ B-Segment
แต่ตอนนี้อยู่กับพ่อแม่ ก็น่าจะขยับไปที่ C-Segment ที่ไม่ใช่รุ่นท๊อปได้ ประมาณ 8-9 แสน ผ่อนเดือนละ หมื่นนิด ๆ ไม่หนักเกินไป