ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū  (อ่าน 17050 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:38:51 »
จริงครับ

J Eco เป็นรุ่นแรก เก๋ง ในรอบ 15 ปีที่ราคาต่ำกว่า 5 แสน

แต่ความจริงมันก็โคตรแพงละครับ
ทำไมถึงโคตรแพงครับ ในเมื่อมันมีถุงลมคู่  เหล็กกกันโคลงหน้าหลัง  เกียร์ออโต้cvt โครงสร้างรถผ่านมาตารฐาน เทียบกับ สวิฟ ก็พอๆกัน ไม่มีวิทยุเหมือนกัน ราคาเท่ากัน  ผมว่าไม่โคตรแพงหรอก แ่ค่ ออฟชั่นไม่เป็นอย่างหวังในราคานี้ ถ้ามีกระจกไฟฟ้า กับเซ็นทรัลล็อด ผมว่าไ่ม่โดนด่าขนาดนี้  ผมจึงคิดว่ามันแค่แพงไปนิด เหมือน สวิฟ รุ่นGA นั่นแหละ
จริงครับ ส่วนตัวผมว่าก็ไม่แพงไปเท่าไหร่หรอกถ้าให้กระจกไฟฟ้ากับเซนทรัลล็อกกับวิทยุมา เพราะในราคาเท่านี้มาร์ชมีมาให้แล้ว แต่อย่างว่าก็คงอาจจะต้องรอ yaris MC นู้นแหละ
H.

ออฟไลน์ 6162002

Re: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:54:24 »
จริงครับ

J Eco เป็นรุ่นแรก เก๋ง ในรอบ 15 ปีที่ราคาต่ำกว่า 5 แสน

แต่ความจริงมันก็โคตรแพงละครับ
ทำไมถึงโคตรแพงครับ ในเมื่อมันมีถุงลมคู่  เหล็กกกันโคลงหน้าหลัง  เกียร์ออโต้cvt โครงสร้างรถผ่านมาตารฐาน เทียบกับ สวิฟ ก็พอๆกัน ไม่มีวิทยุเหมือนกัน ราคาเท่ากัน  ผมว่าไม่โคตรแพงหรอก แ่ค่ ออฟชั่นไม่เป็นอย่างหวังในราคานี้ ถ้ามีกระจกไฟฟ้า กับเซ็นทรัลล็อด ผมว่าไ่ม่โดนด่าขนาดนี้  ผมจึงคิดว่ามันแค่แพงไปนิด เหมือน สวิฟ รุ่นGA นั่นแหละ
จริงครับ ส่วนตัวผมว่าก็ไม่แพงไปเท่าไหร่หรอกถ้าให้กระจกไฟฟ้ากับเซนทรัลล็อกกับวิทยุมา เพราะในราคาเท่านี้มาร์ชมีมาให้แล้ว แต่อย่างว่าก็คงอาจจะต้องรอ yaris MC นู้นแหละ
อืม ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงอะไรนะครับ ถ้าดูด้วยตา  (ไม่ดูเครื่อง) มันก็ระดับเดียวกับ Jazz อยู่สูงกว่าสวิฟด้วยซ้ำ

ส่วนตัวผมมองว่าก็เป็นเทคนิคการตลาดที่น่าเรียนรู้ไว้ครับ  ไม่คิดว่าโตโยต้าจะมามุกนี้ *-*

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 19:01:16 »
โตโยต้าคงมองว่าซูซูกิขายได้ขายดีคงมีภาพจากตัวก่อนหน้า
ก็คิดว่ายายิสคงขายดีไม่แพ้กัน

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 19:01:57 »
ล้ำลึก ;D

ออฟไลน์ tap-mzr

Re: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco &
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 20:08:11 »
เมื่อวานนี้ลองเทียบ นน. กับ แรงบิด ไปลงล๊อค almera พอดีเลย

ผมว่า ความอืดๆ น่าจะใกล้กับ almera แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน น่าจะหวังได้อยู่นะครับ

แรงบิดกับม้า สูงกว่า almera นิดหน่อย แต่สูบมากกว่า 1 สูบ ...

ส่วนเรื่องช่วงล่างกับพวงมาลัย น่าจะดีกว่า ทุกๆ รุ่น ที่เป็น eco ทั้งหมด ...

ถ้าไม่ใจร้ายเกินไป ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ ได้ขับ vios ราคาประหยัด .... อิอิ

ผมพันธงอย่างไม่กลัวหน้าแตกล่วงหน้าเลยครับ ช่วงล่างไม่มีทางกินสวิฟท์แน่นอน
รายนั้นเซ็ตมาแน่นมาก จนไม่เห็นรถเล็กโตโยต้ารุ่นไหน จะได้ฟีลลิ่งแบบนี้
ผมว่าสวิฟท์ตัวนี้ ช่วงล่างเกาะ และแน่นกว่า Vios 2003 ด้วยซ้ำนะครับ  (ยังไม่เคยขับ Vios ใหม่)

หรือถ้าดันขึ้นไปเทียบ B-Segment ตามขนาด ก็น่าจะสู้เฟียสต้า กับโซนิคไม่ได้อยู่ดี

แต่ vios ใหม่ ทำการบ้านเรื่องช่วงล่างมาดีนะครับ ^_^

แต่เรื่องว่าดีกว่า eco car อื่นๆ ผมก็คิดตามแนวโน้มตัวเลขครับ คือ เปรียบเทียบ นน. กับ ฐานล้อ ความกว้าง ครับ

ขออ้างอิง ตารางคุณ Deaw นะขอรับ

ยังไงต้องไปลองครับ แค่จะบอกว่า มันอาจจะมีมุม ดีๆ ซ่อนอยู่ก็ได้นะครับ

ปล. ตอนนี้ขับ vios 2003 ที่ทำงานอยู่ เสียวดีครับ ตอนเข้าโค้งแล้วท้ายปัดๆ

อ้อ เพิ่มเติมหน่อย คือ vios ที่ขับ เลขไมล์ แสนกว่าแล้ว ยังขับดีอยู่เลย ณ จุดๆ นี้ ผมคิดว่า toyota ก็มีมุมที่เป็นจุดแข็งอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 20:11:15 โดย tap-mzr »
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 21:28:18 »
ผมเชื่อว่าเครื่อง 1200 ในยาริสอีโค่ตัวนี้อัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่มอีโค่คาร์ในปัจุบัน ผมเชื่อในเครื่องยนต์ของพี่โตคร้าบบบ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 21:43:10 »
ตามที่กล่าวมา จริงครับ การตลาดเด็ดดวงจริง น้าๆอาๆ เพื่อนพ่อที่ทำงาน ยังถามกันเลยว่าโตโยต้าทำราคาได้ถูกมาก
แล้วยังถามเลยว่าอย่างงี้แจ๊ซจะขายได้หรอ คนแห่ไปเอายาริสกันหมดแน่ 5555  ได้อธิบายกันยกใหญ่ ยแมเลยจริงๆการตลาดเจ้านี้เนี้ย

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 22:09:31 »
เอ่ เราคับแค้นใจอะไรจากโตโยต้ากันครับ

เห็นด่าแม่งมันทุกกระทู้

คือถ้าของมันไม่ดี ก็ไม่ต้องซื้อ แค่นี้ก็จบ
เค้าก็จะไม่มีที่ยืนเอง

แต่เห็นด่าซ้ำซากกะเรื่องออพชั่น เรื่องราคา
ไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อสิครับ

คนที่ไม่รู้เรื่องแล้วไปซื้อ ก็ต้องบอกกันตามตรงไปว่า
พวกนั้นไม่ศึกษากันเอง

โตโยต้าเค้าไม่ได้เอาปืนจ่อให้ซื้อนะครับ

ผมว่าเพื่อนๆสมาชิก ก็ออกความเห็นตามสิทธิพื้นฐานของเค้าหละครับ

เห็นอะไรไม่ดีก็ติ อะไรดีก็ชม

ที่นี่เป็นบอร์ดเกี่ยวกับรถยนต์ ถ้าจะไม่ให้วิจารณ์กันเลยมันก็จะแปลกๆอยุ่หน่ะครับ :)

ก็เข้าใจนะครับ ไม่ใช่ว่าร้ายแรงอะไร แต่เห็นตามไปกระหน่ำกันทุกกระทู้ที่มีการพูดถึงโตโยต้า
บางคนไม่เคยขับ ไม่เคยใช้ด้วยนะ เห็นเค้าด่าก็อยากด่า

ก็เลยมองว่า นี่มันเอาเรื่องการพูดถึงรถ รึว่า พวกมากลากมาด่า

คุณลองมองดูกระทู้เก่าๆ สิ ถ้าอันไหนที่พูดถึงโตโยต้า แล้วไม่มีการด่านี่สิแปลก

ใจเย็นๆ ครับ  การติ หรือชม เพื่อให้เกิดความรู้เป็นผลดีแก่ท่านสมาชิกน่ะครับ

และสมาชิก ด้วยกันไม่ควรมาอารมณ์ขึ้นด้วยกันเอง

รถทุกยี่ห้อ ก็มีทั้งข้อดี ข้อเสีย สามารถติชมกันได้ แต่การมาใช้อารมณ์กับเพื่อนสมาชิก

ด้วยกัน ถือว่าไม่ดีเลยครับ แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่าต้องเดือนร้อนแทน toyota ทำไม

ผมใช้ Ford มีแต่คนด่าเรื่องโน่น เรื่องนี้(ยอมรับ) ผมก็ไม่เคยไม่ด่าว่าสมาชิกด้วยกันน่ะครับ

คืออยู่ร่วมกัน พยายามอย่าใช้อารมณ์น่ะครับ ขอบคุณมากน่ะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 06:11:27 »
ถ้าคุณตั้งราคาให้มันต่ำมากๆ ถามมว่าวีออสคุณจะทำยังไงกับมันครับ? โจทย์คือ คุณเป็นผู้อำนวยการฝ่ายขายนะครับ และต้องพยายามบริหารผลิตภัณฑ์ทั้งสองตัวให้มันไม่เกิดปัญหาการกินกันเอง แย่งยอดกันเอง แบบที่วิชเคยประสบชะตากรรมมาเมื่อฟอจูนเนอร์เปิดตัว? (การที่ผลิตภัณฑ์ของตัวเองสองตัวออกมาแล้วอีกตัวขายไม่ได้ เรียกทางภาษาการตลาดว่า Product Cannibalization ครับ)

หากมองอย่างเป็นกลาง นี่คือวิธีการสื่อสารที่เลี่ยงการพูดถึงความเป็น Eco car ซึ่งถ้าจำไม่ผิดตอน Swift เปิดตัวมา press release หลักๆก็ไม่ได้กล่าวถึงเช่นกัน แต่รู้สึกโชว์รูมจะเอามาแปะหราเลยว่า "อีโก้คาร์" เป็นที่เฮฮาให้แซวกันอยู่หลายปี
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 09:36:26 »
ถ้าคุณตั้งราคาให้มันต่ำมากๆ ถามมว่าวีออสคุณจะทำยังไงกับมันครับ? โจทย์คือ คุณเป็นผู้อำนวยการฝ่ายขายนะครับ และต้องพยายามบริหารผลิตภัณฑ์ทั้งสองตัวให้มันไม่เกิดปัญหาการกินกันเอง แย่งยอดกันเอง แบบที่วิชเคยประสบชะตากรรมมาเมื่อฟอจูนเนอร์เปิดตัว? (การที่ผลิตภัณฑ์ของตัวเองสองตัวออกมาแล้วอีกตัวขายไม่ได้ เรียกทางภาษาการตลาดว่า Product Cannibalization ครับ)

หากมองอย่างเป็นกลาง นี่คือวิธีการสื่อสารที่เลี่ยงการพูดถึงความเป็น Eco car ซึ่งถ้าจำไม่ผิดตอน Swift เปิดตัวมา press release หลักๆก็ไม่ได้กล่าวถึงเช่นกัน แต่รู้สึกโชว์รูมจะเอามาแปะหราเลยว่า "อีโก้คาร์" เป็นที่เฮฮาให้แซวกันอยู่หลายปี

เห็นด้วยในหลายเรื่องเลยครับ

มันขึ้นอยู่กับว่าเรามองมันในมุมไหน

ถ้ามองในมุมคนซื้อ ก็ไม่แปลก ถ้าจะคิดว่ามันคือ ยาริส ที่ลดเครื่องลง เหมือนที่ซูซูกิทำ .......
ถ้ามองในมุมคนที่ต้องขาย ก็ทำไงให้ขายได้ ......

ผมรู้สึกเอาเองว่า หลายครั้งที่มีการถกเถียงต่างๆ ในแง่มุมแบบนี้

เพราะเราๆ ท่านๆ เข้าใจต่างกันในประเด็นว่า

พูดโกหก คือ บอกขาวเป็นดำ
ไม่พูดความจริง คือ บอกว่า ก็มันไม่เหมือนกัน แต่ไม่ได้โกหก

ซึ่งก็ไม่มีใครถูก ผิด ทุกมุมมอง ไม่ว่าจะคิดแบบไหน

ถ้าเป็นผม ต้องขอลองขับหล่ะครับว่า เทียบกับยี่ห้ออื่นในพิกัดเดียวกัน มันดี หรือ แย่กว่า

เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 11:30:20 »
ต่อให้ตั้งราคาถูกกว่านี้ผมก้ไม่ซื้อ
ไม่ชอบรูปทรง ไม่ชอบออฟชั่นที่ขาดๆเกินๆ
และที่สำคัญ ไม่ชอบแบรนด์โตโยต้า

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 12:46:05 »
มาซูฮกแผนการตลาดอันแยบยลของพี่โตด้วยอีกคน
ทำให้รถที่ชื่อ Yaris จะตามมิตามแหล่ ให้น่าจะกลับมาเปรี้ยงได้

ทำให้รถดูถูกลงด้วยซ้ำ (ทั้งที่จริง ๆ ก็แพง) เพราะชื่อเก่ามันเทียบชั้น Jazz มาก่อน
คนเอาไปเทียบราคากับ Jazz Honda เลยกลายเป็นแพะ ขายรถแพงไปซะงั้น....  ;D
ดีไม่ดี กลายเป็นขายรถถูกซะอีก เอ้าาา..

ทำเครื่องให้เล็กเข้าเกณฑ์ 1.2 ตีตั๋วเด็ก แต่แรงให้ใกล้ 1.5 เก่าของตัวเอง
คนขับบางคนไม่สนใจแรงม้า แรงบิดมากนักก็ไม่ต่างกัน

แน่นอนจริง ๆ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 16:10:25 »
เมื่อวานน้องสาว(ลูกพี่ลูกน้อง)เพิ่งไปจองYarisตัวTopมา
ตอนแรกมาปรึกษากับผมว่าจะออกSwift ผมก็เชียร์เต็มที่ แต่น้องไม่ชัวร์เรื่อง0บริการ ผมเองให้คำตอบไม่ได้ บอกน้องแค่ว่า ของแบบนี้ต้องลองนะ รถมันดีมากๆ คนก็ขับกันเยอะแยะ ปัญหาตัวรถไม่น่ามี แต่เรื่อง0ผมไม่ชัวร์  ;D
ตอนหลังเปลี่ยนใจไปดูFiestaเพราะโปรแรง ผมก็ เอ่อ ถ้ามั่นใจว่าชอบจริงก็ซื้อได้นะ รถน่ะดี ข้างในอึดอัดไปหน่อย ลองไปนั่งดูแล้วกัน ส่วนเรื่อง0ต้องขับไปไกลถึงพระราม2เลยนะ แล้วก็ลองหาข้อมูลในเวบดูด้วย ได้ข่าวว่าตัวรถมีปัญหาจุกจิกเหมือนกัน แต่มันเป็นแค่บางคันนะ ย้ำว่าบางคัน ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหากันหรอก
สรุปคือยังไม่ได้จองคันไหนเลย
จนเมื่อวานเดินน้องเดินมาหาที่บ้าน บอกหนูจองYarisตัวTopไปแล้วเฮีย ผมก็ เออเว้ย บทจะจองก็จองกันง่ายๆเลยเว้ยเฮ้ย
ผมถามแล้วทำไมเอาYaris ไม่เอาSwiftล่ะ เห็นชอบSwiftนี่ น้องให้เหตุผลว่า "พอลองไปนั่งแล้วรู้สึกว่ากว้างกว่าSwiftนิดนึง แล้วข้างในมันเหมือนViosเลยนะเฮีย Viosตัวกลางก็6แสนกว่าแล้วตัวTopตั้ง7แสน นี่ได้ตัวTopไม่ถึง6แสนแต่ข้างในเหมือนกันเลยนะ แล้วมันเป็นโตโยต้าด้วย หนูไม่ค่อยมีทักษะเรื่องรถอะไรมากมาย เกิดนั่นนี่มีปัญหาขึ้นมาเอาเข้า0 ถ้า0โตโยต้ามันคงจบอะ แต่0...กับ...มันจะโอเหรอเฮีย ไม่รู้นะแต่มันสบายใจกว่า"
แต่มันแพงกว่าSwiftหลายหมื่นอยู่ไม่ใช่เหรอ "โอ๊ยเฮีย ผ่อนต่อเดือนมันต่างกันเยอะมั้ยล่ะ" แลัวน้องก็เอาตารางผ่อนชำระให้ผมดู
ผมถามต่อว่าลองขับแล้วเป็นไง น้องตอบว่าก็ใช้ได้นะเฮีย หนูว่ามันก็พอๆกับSwiftอะ
คือผมเข้าใจว่าน้องผมก็ไม่ได้มีทักษะพอจะแยกได้ว่าคันในเกาะถนนหรือหนึบกว่า แล้วตอนเทสน้องผมคงไม่ได้อัดเต็ม ไม่ได้ใช้ความเร็วมากมายตามสไตล์เค้า(ขับไปเรื่อยๆ)

ดูแล้วด้วยเหตุผลที่น้องผมว่ามา Yarisน่าจะขายได้พอสมควรครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 19:07:36 »
ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลย
ผมว่ายังมีคนคิดว่า yaris ตัวนี้เป็นตัวใหม่ต่อจาก yaris ตัวที่แล้วเยอะเลย (ซึ่งจิงๆมันไม่ได้เกี่ยวไรกันเลย แค่ใช้ชื่อ yaris เดิมเฉยๆ)

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 20:15:10 »
คนคาดหวังกันเยอะมั้งครับ เหมือนตอนcivic fb วิจารณ์กันถล่มทลายแทบเว็บแตก
ตอนนี้เป็นไงครับ วิ่งกันเกลื่อน

ท่าทางyaris ใหม่วางpositionมาดีแบบนี้ ตัวเลือกเปรียบเทียบเป็นViosกับ Jazzก็เข้าทางสิครับ
คิดดูแล้วeco car ก็แค่สิทธิทางภาษีไม่ได้กำหนดให้ขายถูกหรือแปะตราอีโค่ซะหน่อย
พี่โตเลยเอาความจุเครื่องไปแอบๆไม่ก็โปรโมทว่าเครื่องเล็กประหยัดน้ำมันไปเลย ไม้ตายเขาแรงจริงๆครับ
แถมท่าทางตัวท้อปจะขายดีด้วยสิ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 22:19:05 »
นอกจากราคาที่ตํ่ากว่าyarisรุ่นก่อนแล้ว  ความยาวตัวถังก็เพิ่มขึ้นเยอะด้วย  ทําให้หลายๆคนคิดว่าyarisใหม่ ใหญ่ขึ้นเยอะ แต่ถูกลงครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 00:26:52 »
เมื่อวานน้องสาว(ลูกพี่ลูกน้อง)เพิ่งไปจองYarisตัวTopมา
ตอนแรกมาปรึกษากับผมว่าจะออกSwift ผมก็เชียร์เต็มที่ แต่น้องไม่ชัวร์เรื่อง0บริการ ผมเองให้คำตอบไม่ได้ บอกน้องแค่ว่า ของแบบนี้ต้องลองนะ รถมันดีมากๆ คนก็ขับกันเยอะแยะ ปัญหาตัวรถไม่น่ามี แต่เรื่อง0ผมไม่ชัวร์  ;D
ตอนหลังเปลี่ยนใจไปดูFiestaเพราะโปรแรง ผมก็ เอ่อ ถ้ามั่นใจว่าชอบจริงก็ซื้อได้นะ รถน่ะดี ข้างในอึดอัดไปหน่อย ลองไปนั่งดูแล้วกัน ส่วนเรื่อง0ต้องขับไปไกลถึงพระราม2เลยนะ แล้วก็ลองหาข้อมูลในเวบดูด้วย ได้ข่าวว่าตัวรถมีปัญหาจุกจิกเหมือนกัน แต่มันเป็นแค่บางคันนะ ย้ำว่าบางคัน ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหากันหรอก
สรุปคือยังไม่ได้จองคันไหนเลย
จนเมื่อวานเดินน้องเดินมาหาที่บ้าน บอกหนูจองYarisตัวTopไปแล้วเฮีย ผมก็ เออเว้ย บทจะจองก็จองกันง่ายๆเลยเว้ยเฮ้ย
ผมถามแล้วทำไมเอาYaris ไม่เอาSwiftล่ะ เห็นชอบSwiftนี่ น้องให้เหตุผลว่า "พอลองไปนั่งแล้วรู้สึกว่ากว้างกว่าSwiftนิดนึง แล้วข้างในมันเหมือนViosเลยนะเฮีย Viosตัวกลางก็6แสนกว่าแล้วตัวTopตั้ง7แสน นี่ได้ตัวTopไม่ถึง6แสนแต่ข้างในเหมือนกันเลยนะ แล้วมันเป็นโตโยต้าด้วย หนูไม่ค่อยมีทักษะเรื่องรถอะไรมากมาย เกิดนั่นนี่มีปัญหาขึ้นมาเอาเข้า0 ถ้า0โตโยต้ามันคงจบอะ แต่0...กับ...มันจะโอเหรอเฮีย ไม่รู้นะแต่มันสบายใจกว่า"
แต่มันแพงกว่าSwiftหลายหมื่นอยู่ไม่ใช่เหรอ "โอ๊ยเฮีย ผ่อนต่อเดือนมันต่างกันเยอะมั้ยล่ะ" แลัวน้องก็เอาตารางผ่อนชำระให้ผมดู
ผมถามต่อว่าลองขับแล้วเป็นไง น้องตอบว่าก็ใช้ได้นะเฮีย หนูว่ามันก็พอๆกับSwiftอะ
คือผมเข้าใจว่าน้องผมก็ไม่ได้มีทักษะพอจะแยกได้ว่าคันในเกาะถนนหรือหนึบกว่า แล้วตอนเทสน้องผมคงไม่ได้อัดเต็ม ไม่ได้ใช้ความเร็วมากมายตามสไตล์เค้า(ขับไปเรื่อยๆ)

ดูแล้วด้วยเหตุผลที่น้องผมว่ามา Yarisน่าจะขายได้พอสมควรครับ

เพื่อนผม พี่ผม ป้าผม ก็คิดแบบนี้เลยครับ  ไอ่เราก็บอกปากเปียกปากแฉะตั้งนาน สุดท้ายถอย วีออส -.-

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 10:39:31 »
มาซูฮกแผนการตลาดอันแยบยลของพี่โตด้วยอีกคน
ทำให้รถที่ชื่อ Yaris จะตามมิตามแหล่ ให้น่าจะกลับมาเปรี้ยงได้

ทำให้รถดูถูกลงด้วยซ้ำ (ทั้งที่จริง ๆ ก็แพง) เพราะชื่อเก่ามันเทียบชั้น Jazz มาก่อน
คนเอาไปเทียบราคากับ Jazz Honda เลยกลายเป็นแพะ ขายรถแพงไปซะงั้น....  ;D
ดีไม่ดี กลายเป็นขายรถถูกซะอีก เอ้าาา..

ทำเครื่องให้เล็กเข้าเกณฑ์ 1.2 ตีตั๋วเด็ก แต่แรงให้ใกล้ 1.5 เก่าของตัวเอง
คนขับบางคนไม่สนใจแรงม้า แรงบิดมากนักก็ไม่ต่างกัน

แบบนี้ถ้าเปรียบกับคน เขาเรียกกันว่าคนเจ้าเลห์ ถ้าเผลอพร้อมกัดคุณตลอด ถามว่าถ้าเป็นคุณๆยังจะคบกับเขาไหม?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:26:57 »
ขอร่วมตอบด้วยนิดนึง เราเป็นแค่ผู้บริโภค จะติจะชม ยี่ห้อไหนก็ได้นะผมว่า
ต่อให้เรามาด่ากัน ทุบตีกันจนตาย เพราะเห็นต่างเรื่องยี่ห้อ บริษัทรถเค้าก็ไม่ได้สนใจเราหรอก
เรื่องรถผมว่าเว็บนี้ดีสุดละ ว่ากันตามเนื้อผ้า คนใช้รับได้ก็ซื้อมาใช้จบ
รับไม่ได้ก็ไปยี่ห้ออื่น แค่นั้นเอง การแชร์รึแสดงออกความคิดเห็น ผมว่ามีส่วนดีนะ คนจะได้รับรู้ความเป็นจริง
ทุกข้อความที่ผมได้อ่าน ล้วนแต่มีประโยชน์ทั้งนั้น
ผมว่าเราวางเรื่องยี่ห้อ ไปเถอะ เค้าจะติ เค้าจะด่า อะไรก็ช่างเค้า เราจะเป็นเดือดเป็นร้อนไปทำไม
หุ้นในค่ายรถก็ไม่มีกับเค้า ไปร้อนแทนบริษัทรถผมว่าไม่คุ้ม เว็บรถก็แบบนี้ละ จะให้อวยอย่างเดียวผมก็คงไม่มาที่นี่
ที่มาจนติดเว็บนี้ เพราะไม่อวยจนเลี่ยน ความจริงทั้งนั้น ว่าตามเนื้อผ้า
ผมใช้ มาสด้า โตต้า อีสุ มิตซู คนจะด่าก็ด่าไปสิ บางทีผมยังด่าเองด้วยซ้ำ ถ้ามันเรื่องจริง
ตอบขัดใจใครขออภัยล่วงหน้า
แต่ผมชอบเสพข้อมูลรถตามความเป็นจริง ไม่ใช่ข้อมูลอวยเชิดชู รถทุกยี่ห้อไม่มีมีทางจะดี100และไม่มีทางจะเลว100
สำหรับคนชอบเรื่องรถก็อยากรู้ข้อมูลเรื่องรถจริงๆหลายๆด้าน เค้ามีสิทธิ์คิด วิเคาะ แยกแยะเอง
ปล.พิมพ์ผิด ตกหล่นบ้างขออภัย รำคาญ ios7 มากมายแป้นพิมพ์ไม่ได้ดั่งใจเลย

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 15:43:47 »
ตอบแบบฟันธงเลยดีกว่าครับ ผมทำการตลาดระดับประเทศอยู่เยอะ ยังไงๆ Yaris ก็ขายได้ขายดี

1. Yaris รุ่น Top ออกมาในราคา 599,000- แพงกว่า Eco Car เจ้าอื่นประมาณ​ 50,000 บาท แต่ตำแหน่งทางการตลาดของ Yaris ไม่ใช่ Eco Car ดูดีกว่าในสายตาคนทั่วๆไป จากออพชั่นของรุ่นนี้ก็ให้มาครบหรือมากกว่ารุ่นท๊อปของเจ้าอื่นๆด้วย
2. การตัดสินใจซื้อนั้น ชาวบ้านส่วนใหญ่เลยจะดูเรื่องความกว้างห้องโดยสารด้วย Yaris ทำได้ดีกว่าเจ้าอื่นทั้ง Wheelbase และ Width ทำให้ ชาวบ้านทั่วไปนั่งแล้วรู้สึกใหญ่กว่า และแน่นอนว่าใหญ่กว่าย่อมดีกว่าเสมอ เป็นจุดที่เซลล์เชียร์และโจมตีคู่แข่งได้เต็มๆ
3. รุ่นล่างสุดมีไว้ให้ดูเฉยๆ เอาไว้เป็นตัวเรียกน้ำจิ้มว่ามันต่ำกว่า 5 แสน แต่พอเจอคำว่าไม่มีเซ็นทรัลล็อค ไม่มีกระจกไฟฟ้า ก็จะเจอ Sales ปิดการขายรุ่นที่ดีกว่าได้ ตามงบที่ลูกค้าพอมี
4. เรื่องศูนย์บริการ Toyota นั้นสำหรับคนที่เอาสะดวกก็จะชอบ เพราะว่ามีเยอะกว่าศูนย์เจ้าอื่น
5. Yaris เป็นรถตลาด รถ Mass คนซื้อมาไม่ต้องกังวลว่าเราจะผิด เราจะแปลก เราจะแตกต่างจากคนอื่นๆไปไหม และคุยได้ฟังดูน่าเชื่อถือ เพราะแบรนด์ Yaris มีมานานพอควรแล้ว

ออฟไลน์ cerberus

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 18:53:43 »
ก็เหมือนที่เคยบอกไว้อย่าดูถูกการตลาดของพี่โตมากนัก เบอร์ 1 มันต้องพร้อมทุกด้าน สินค้าดีการตลาดไม่ดีก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ voodoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 19:40:17 »

แบบนี้ถ้าเปรียบกับคน เขาเรียกกันว่าคนเจ้าเลห์ ถ้าเผลอพร้อมกัดคุณตลอด ถามว่าถ้าเป็นคุณๆยังจะคบกับเขาไหม?
เห็นด้วย..ขานี้อ่ะ..ตลอดดด.. >:(

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 20:12:09 »
ตั้งราคาไม่ดูเพื่อนเลย ทั้งๆที่ตัวเองทำรถอาจจะได้ถูกกว่าหรือพอๆกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 20:50:16 »
R U GROOVY?

นึกถึงตอนเปิดตัวรุ่นแรกที่สยาม เทสไดรฟ์กันแถวนั้นเลย

ออฟไลน์ ffhead

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 22:15:31 »
ต้องยอมรับในเรื่องการตลาดของเขาแล้วหล่ะคับว่าจะเอามาตีคู่แข่งในระดับ1500 แต่เอาตัวพันสองมาแข่งในราคาที่ถูกกว่าเกือบสองแสน แม้เครื่องยนต์จะด้อยกว่าแต่เรื่องภายในกับช่วงล่างผมว่าไม่แพ้กันแน่ๆ จากการทดลองขับนะครับ (ถ้าอยากแรงก้อไปซื้อเครื่องวีออส2013 มายัดก้อได้คับ แรงแน่ๆ)

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 22:27:29 »
ขอร่วมตอบด้วยนิดนึง เราเป็นแค่ผู้บริโภค จะติจะชม ยี่ห้อไหนก็ได้นะผมว่า
ต่อให้เรามาด่ากัน ทุบตีกันจนตาย เพราะเห็นต่างเรื่องยี่ห้อ บริษัทรถเค้าก็ไม่ได้สนใจเราหรอก
เรื่องรถผมว่าเว็บนี้ดีสุดละ ว่ากันตามเนื้อผ้า คนใช้รับได้ก็ซื้อมาใช้จบ
รับไม่ได้ก็ไปยี่ห้ออื่น แค่นั้นเอง การแชร์รึแสดงออกความคิดเห็น ผมว่ามีส่วนดีนะ คนจะได้รับรู้ความเป็นจริง
ทุกข้อความที่ผมได้อ่าน ล้วนแต่มีประโยชน์ทั้งนั้น
ผมว่าเราวางเรื่องยี่ห้อ ไปเถอะ เค้าจะติ เค้าจะด่า อะไรก็ช่างเค้า เราจะเป็นเดือดเป็นร้อนไปทำไม
หุ้นในค่ายรถก็ไม่มีกับเค้า ไปร้อนแทนบริษัทรถผมว่าไม่คุ้ม เว็บรถก็แบบนี้ละ จะให้อวยอย่างเดียวผมก็คงไม่มาที่นี่
ที่มาจนติดเว็บนี้ เพราะไม่อวยจนเลี่ยน ความจริงทั้งนั้น ว่าตามเนื้อผ้า
ผมใช้ มาสด้า โตต้า อีสุ มิตซู คนจะด่าก็ด่าไปสิ บางทีผมยังด่าเองด้วยซ้ำ ถ้ามันเรื่องจริง
ตอบขัดใจใครขออภัยล่วงหน้า
แต่ผมชอบเสพข้อมูลรถตามความเป็นจริง ไม่ใช่ข้อมูลอวยเชิดชู รถทุกยี่ห้อไม่มีมีทางจะดี100และไม่มีทางจะเลว100
สำหรับคนชอบเรื่องรถก็อยากรู้ข้อมูลเรื่องรถจริงๆหลายๆด้าน เค้ามีสิทธิ์คิด วิเคาะ แยกแยะเอง
ปล.พิมพ์ผิด ตกหล่นบ้างขออภัย รำคาญ ios7 มากมายแป้นพิมพ์ไม่ได้ดั่งใจเลย

+1000 เลยครับ อยู่ในเวปนี้ใจต้องเปิดกว้าง เราเป็นผู้บริโภคไม่ใช่สาวก

ออฟไลน์ JYZZ

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:07:07 »
โอ้ว มองในแง่นั้น ก็ถือเป็นวิธีการทำราคาที่ใช้ได้เลยครับ
มองความมั่นใจของคนที่รักโตโยต้าอยู่แล้ว เชื่อในเจ้านี้
อยากได้ Yaris อยู่แล้ว กับราคใหม่ ตัวใหม่ก็เลยยังน่าสนใจอยู่ดี

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 11:26:23 »
yaris eco การตลาดมาเต็ม ถ้าคนไม่รู้ว่าเครื่อง 1.2 จะคิดว่าเป็ฯ 1.5 ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:09:48 »

เห็นด้วย..ขานี้อ่ะ..ตลอดดด.. >:(

ถ้าเรียกเจ้าเลห์ ก็คงใช่ครับ แต่พร้อมกัดนี่ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำร้ายลูกค้าตรงไหน ยังไง
ส่วนตัวไม่เคยซื้อยี่ห้อ โตโยต้า แต่คนที่พร้อมคบและยอมรับการตลาดของโตโยต้า มีอยู่เต็มถนนนะครับ  :D
เพราะนี่คือสนามแห่งธุรกิจ