ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Accord hybrid ครับ  (อ่าน 5624 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่อง Accord hybrid ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:45:27 »
ตกลงข่าวอัพเดตล่าสุดตอนนี้เราน่าจะได้เวอชั่นไหนครับ ไม่ใช่IMAแล้วใช่มั้ยครับ

ที่เมืองนอกเริ่มทดสอบกัน อัตราเร่งเท่าแคมรี่ไฮบริดมั้ยครับ

แล้วขนาดล้อของรถไฮบริด มีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองมากมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AMG GT

Re: ขอถามเรื่อง Accord hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:53:27 »
เป็น full hybrid แล้วครับแน่นอน 100 เปอร์เซนต์  แต่จะได้เครื่อง 2.0+moter 2 ตัว 196 แรงม้าถ้าจำไม่ผิดนะ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่อง Accord hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:17:15 »
ไม่ทราบว่าเติม E85 ได้ไหมครับ   :-\

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:25:56 »
จะมาตอนไหนอะครับ รออยู่นะเนี่ย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:33:32 »
ไม่ทราบว่าเติม E85 ได้ไหมครับ   :-\
ไม่น่าจะได้ครับ

จะมาตอนไหนอะครับ รออยู่นะเนี่ย
น่าจะเปิดตัวภายในปีนี้ครับ ผมก็รอแบบใจจดใจจ่อมาก แล้วก็กลัวผิดหวังด้วย เพราะอ๊อฟชั่นเทียน่าใหม่จัดมาสู้สุดๆเลย แล้วราคาแค่2.4tech ราคาก็สูงมาก กลัวตัวท๊อบไฮบริทมาจะเกือบ2ล้าน ผมคงไปวอลโว่แน่ๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:49:08 »
น่ารอดูคับน่าจะเปน 2.0 Earthdream แท้+ motor เกียร์ CVT ล้อผมว่าใหญ่สุด 17 แหงๆ น่าจะมาปีหน้านะคับ อย่างเร็วต้นปี ราคาไม่รุ้จิงๆแต่น่าจะ 1.6-1.8 แหงๆ แพงกว่านั้นแย่แน่

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:58:30 »
ควรจะเติมE85ได้นะครับ แต่อย่างน้อยก็ควรจะE20 ไม่ใช่เติมได้แค่E10 ไม่เช่นนั้นสันดาปอย่างเดียวแต่ใช้E85อาจจะมีค่าเชื้อเพลิงพอๆกับไฮบริดสำหรับการวิ่งทางไกลก็เป็นได้

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:21:08 »
แต่จริงๆผมว่าน่าทำให้เติมe85ได้นะเพราะมันก็แค่ปรับจูนอีซียูเปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันกับชิ้นส่วนยิบย่อยอีกหน่อย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 00:04:02 »
แต่จริงๆผมว่าน่าทำให้เติมe85ได้นะเพราะมันก็แค่ปรับจูนอีซียูเปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันกับชิ้นส่วนยิบย่อยอีกหน่อย
เห็นในคลับแอคคอร์ดเค้าบอกว่าถ้าเป็นatkinsonแบบพรีอุสก็ไม่สามารถเติมได้อะไรของเค้าไม่รู้ ผมก็งง  ผมก็คิดแบบพี่นะคับว่าน่าจะทำมาให้

ถ้าทำมาให้ใช้e85ได้อีก ก็จะเป็นไฮบริดที่ประหยัดที่สุดในไทยแล้วมั้ง

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 00:06:06 »
เห็นว่า 190กว่าม้า ครับ แรงคงไม่เท่า Camry แต่น่าจะประหยัดกว่าครับ

ยืนยันว่าเป็น 2.0 EarthDream+ Full Hybrid แต่ไม่แน่ใจว่าจะมาแนวไหน เกีบร์เป็น CVT  (จบตรงCVTเนี่ยแหละ)

สังเหตุจาก All new Jazz HB อัตราเร่งใช้ได้เลย เกรงว่า Accord HB ม้าน้อยกว่า แคมรี่ แต่อาจจะห่างกันไม่มากนี่สิเรื่องใหญ่ 2.0 VS 2.5

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:31:49 »
ที่เมกา test แล้ว 0-100 ช้ากว่า camry 0.6วิครับ

เหตุผลเขาให้ว่าเพราะ 0-70km/h เครื่องมันขับเคลื่อนล้อไม่ได้ ใช้ motor ล้วนๆ(ดึงไฟจากแบ็ตและเครื่องยนตร์)ซึ่งมีแค่ 166ม้า

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:15:02 »
แค่เครื่อง 2.0 ได้ 160 ม้าก็สุดๆแล้วครับ ขับร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้า น่าจะแซง 2.4 ได้ แต่คงไม่เท่า Camry HB

เพราะรายนั้น 2.5+ มอเตอร์

ราคาผมว่าอาจจะเท่าๆ ตัว Tech ก็ได้เพราะเครื่องเหลือแค่ 2.0 และภาษีรภไฟฟ้าไม่ได้แรงมาก

ต่อจาก Accord HB ก็ตามด้วย Teana HB ที่มาในแนว 2.5+ moter แต่คงไม่ประหยัดท่า Accord

เมื่อออกกันมาครบทุกรุ่น ก็จะได้

เครื่องแรงสุด CamryHB > TeanaHB > AccordHB

ประหยัดสุด AccordHB > TeanaHB > CamryHB

ราคาแรงสุด CamryHB > AccordHB > TeanaHB

คุ้มค่าที่สุด TeanaHB>. AccordHB > CamryHB

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:21:56 »
camry hv ก็ motor สองตัวใช่ไหม MG1, MG2

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:33:49 »
camry hv ก็ motor สองตัวใช่ไหม MG1, MG2
ตัวเดียวครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:42:57 »
ตัวเดียวครับ

มีตัวเดียวเหรอครับ ??
ถ้ายังไงรบกวนช่วยอธิบายการทำงานสักนิดนะครับ
เผื่อผมเข้าใจผิดอยู่จะได้เข้าใจให้ถูก

....

เพราะตอนนี้ตามที่ผมเข้าใจรถ HSD

ปกติใน PSD (Power Split Device)
น่าจะต้องมีทั้ง MG1  MG2  และตัวเครื่องยนต์ ICE

โดย PSD จะมีลักษณะเป็น planetary gear

ซึ่งในเกียร์อัตโนมัติของรถธรรมดาหลายรุ่น
ก็จะมีพื้นฐานการทำงานเป็น planetary แบบนี้
มี sun , planetary carrier , ring

เพียงแต่เลือกจะจับบางชิ้นใดให้หยุดนิ่ง แล้วใส่ input เข้าที่ชิ้นไหน output ออกที่ชิ้นไหน
และจะเป็น planetary ซ้อนกันอยู่กี่ชุด

รวมๆกันแล้วจับอันนู้นนิ่งๆ ใส่ input อันนั้น  เอา output ออกอันนี้ หลายๆแบบ
ก็จะทำให้ได้อัตราทดที่หลากหลาย
จากเครื่องยนต์เพื่อถ่ายทอด ผ่านไปยังเฟืองท้าย

แต่ใน PSD จะต่างออกไปตรงที่
มีทั้งเครื่องยนต์ และ MG1,MG2 เชื่อมเ้ข้ากับชุด planetary gearset แต่ละชิ้นส่วนโดยที่

MG1 --> Sun
ICE  --> Carrier
MG2 --> Ring

แล้วจึงช่วยกันทำงานสอดประสานกัน
ให้มีผลลัพธ์ออกมาเหมือนกับเป็นอัตราทดแปรผันต่อเนื่อง
ออกมาที่ ring ผ่านไปยังเฟืองท้่าย

โดย MG2 อาจจะเชื่อมเข้ากับ ring ได้ในหลายรูปแบบ
- บางรุ่น MG2 อาจจะเชื่อมติดเป็นชิ้นเดียวกับ ring
- บางรุ่น MG2 อาจจะขบผ่านเฟืองอีกชุดก่อนที่จะขบออกไปยัง ring อีกที
- บางรุ่น MG2 อาจจะขบผ่านชุดเกียร์ ที่มีมากกว่า 1 อัตราทด ก่อนขับออกไปยัง ring

ยังไงรบกวนคุณ Anonymous ด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
a = F/m

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:28:00 »
ถ้าจำไม่ผิด หมายถึงมอเตอขับเคลื่อนครับ ผมจำว่าต่างกับแอคคอร์ด แอคคอร์ดใช้2ตัวขับเคลื่อน

ถ้าจำผิดก็เซงเลยเพราะผมรอถอยอยู่และพอเข้าไทย อาจจะไล่แคมรี่ไม่ได้เลยในเรื่องอัตราเร่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 08:31:41 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:31:29 »
ไม่ใช่ IMA ครับ

เป็น Full Hybrid 2.0 2 motor

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 14:18:31 »

สรุปเครื่อง2.0แค่คอยปั่นไฟให้มอเตอตอนใช้ระบบhybrid  กับขับเคลื่อนที่ความเร็วสูงนิ่งๆหรอครับ

ส่วนมอเตอจะทำงานที่ความเร็วต่ำ และเมื่อใช้ในระบบไฮบริทก็จะขับเคลื่อนล้อเอง  ไม่ได้รวมพลังกันเหมือนแคมรี่หรอครับ แต่ข้อดีก็น่าจะคือแรงบิดที่มารอตลอด300n/m  ไม่รู้คนแปลเค้าแปลมามั่วมั้ยจากเว็บของญี่ปุ่น

ตอนนี้ผมหละงงมาก :-\ :-\. ใครเข้าใจระบบของแอคคอร์ดที่กำลังจะมาอย่างลึกซึ้งบ้างครับ แถลงที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 14:45:19 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:02:35 »

สรุปเครื่อง2.0แค่คอยปั่นไฟให้มอเตอตอนใช้ระบบhybrid  กับขับเคลื่อนที่ความเร็วสูงนิ่งๆหรอครับ

ส่วนมอเตอจะทำงานที่ความเร็วต่ำ และเมื่อใช้ในระบบไฮบริทก็จะขับเคลื่อนล้อเอง  ไม่ได้รวมพลังกันเหมือนแคมรี่หรอครับ แต่ข้อดีก็น่าจะคือแรงบิดที่มารอตลอด300n/m  ไม่รู้คนแปลเค้าแปลมามั่วมั้ยจากเว็บของญี่ปุ่น

ตอนนี้ผมหละงงมาก :-\ :-\. ใครเข้าใจระบบของแอคคอร์ดที่กำลังจะมาอย่างลึกซึ้งบ้างครับ แถลงที

เท่าที่ผมเข้าใจ 0-70km/h motor 166hp หมุนล้ออย่างเดียว แบ็ตจ่ายไฟได้ 56hp ถ้าแบ็ตจ่ายไฟไม่พอเครื่องจะติดมาปั่นไฟเพื่อนจ่ายไฟให้ motor ส่วนความเร็วสูงกว่า 70km/h จะเป็นแบบรวมพลัง หรืออย่างใดอย่างหนึ่งก้ได้ แล้วแต่ condition ตอนนั้น