ผู้เขียน หัวข้อ: ในบรรดารถที่มี 7 ที่นั่ง คันไหนนั่งสบาย , น่าซื้อที่สุดครับ  (อ่าน 75100 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ

ส่วนตัวก็เคยนั่งมาหลายรุ่น แต่ไม่ได้นั่งครบทุกตำแหน่ง อย่าง fortuner เคยนั่งแถวหลังสุด ปวดตูดมากมาย
pajero sport เคยนั่งแถวกลาง ก็นั่งสบายดี
หรือจะเป็น innova avanza พวกนี้ก็เคยนั่งมาบ้าง
แต่บางรุ่นก็ไม่เคยนั่งครับ เช่น mu X , Freed ,wish , spacewagon , trailblazer และอื่นๆ

เลยอยากทราั่บว่า รถรุ่นไหนบ้างที่ค่อนข้างถือว่าน่าสนใจ ในบรรดารถที่มี 7 ที่นั่งทุกประเภทครับ(ยกเว้นพวก H1 , commuter หรือรถตุ็ต่างๆนะครับ) และคันไหนที่ถือว่าดีที่สุดสำหรับพี่ๆ
พอดีมี plan ว่า อาจจะซื้อรถ 7 ที่นั่ง แต่อยากได้ที่แบบนั่งที่นั่งค่อนข้างสบายทุกที่นั่งอะครับ

อีกคำถามนึงครับ พวกรถ SUV นี่ ส่วนใหญ่มันจะมีแค่ 4 ที่นั่งใช่ปะครับ เช่น CRV , Captiva , X-trail , escape , cx-5 อะไีรพวกนี้อะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมไม่รู้ว่างบคุณเท่าไหร่ แต่ถ้างบ 3 ล้าน ผมเชียร์ New Odyssey 7 seat ครับ

ผมนั่งทุกตำแหน่งแล้วพอใจครับ  แถว 2 สบายสุด คนขับก็สบายรองมา

แถว 3 กับคนนั่งข้าง สบายพอๆกันครับ โดยเฉพาะแถว 3 ผม 171 cm เข้าไปนั่งสบายๆ ครับ

เพียงแค่ต้องเป็นวัยรุ่น ถึงกลางคนหน่อย สว. ควรนั่งแถว 2 ครับ

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นPPV ตอนนี้ที่นั่งสบายสุด ช่วงล่างนิ่ม หนึบพอได้ ก็น่าจะเป็นMu-X อะครับ ถ้าให้ดีไปลองนั่งให้ครบก่อนน่าจะดีสุดอะครับ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้า PPV ก็ไทยรุ่งครับ

ถ้า Mini MPV ก็ ซูซกิ เออร์ติก้า

ถ้า Mid-size MPV ก็คง spacewagon

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
suzuki apv แถว3นั่งได้จริง

@NineKlao  สำหรับ odyssey ผมเห็นในคลิปของเวป HLM ที่ไปเดินในงานมอเตอร์โชว์แล้วเหมือนกัน เ็ห็นแล้วชอบมากๆครับ แต่งบคงไม่ถึงอะครับ อย่างมากก็คงแค่ไม่เกิน 1.5 ล้านอะครับ

ส่วนเรื่องซื้อเืมื่อไหร่ยั้ย ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ ตอนนี้แค่ดูๆไว้เฉยๆ กำลังไล่ตัดตัวเลือกไปเรื่อยๆ อิอิ (อาจจะซื้อช่วงปี 2015-2016 ด้วยซ้ำ ไม่รีบครับ)

ออฟไลน์ Deaw

captiva 7 ที่นั่งนะครับ
ที่นั่งสบายหน่อย น่าจะพวกกึ่งๆรถตู้ อย่าง freed และ innova

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เอาตรงๆนะครับ  PPV หรือ SUV  7 ที่นั่ง ผมว่า แถวสุดท้ายเหมาะกับเด็กๆ หรือผู้หญิงตัวเล็กมากกว่าครับ  
แถวสุดท้ายที่พอนั่งได้ สำหรับผมคิดว่า
- Fortuner สบายกว่า รุ่นอื่นๆ ที่เป็น PPV/SUV ในเรื่องของเบาะแถวสุดท้าย
- Innova สบายในระดับที่ดีกว่า Fortuner ในเรื่องเบาะแถวที่ 3  แต่ตัวรถโดยรวมผมว่าไม่คุ้มเงินเท่าไหร่ ทั้งเรื่องออฟชั่นและเครื่องยนต์...ถ้าเป็นเครื่อง ดีเซล อาจจะตัดสินใจง่ายกว่านี้
- Ertiga สบายในระดับ Mini Van ถ้าคนตัวใหญ่ ระดับ 170 cm+ นั่งเต็มคันคงไม่เหมาะเท่าไหร่

** ในงบ 1.5 ล้าน  อยากให้ลองเปิดใจมอง Hyundai H-1 ดูครับ **
- สมรรถณะ อัตราเร่ง ไม่แพ้ PPV เลยครับ เครื่องดีเซล 2.5 แรงม้า แรงบิดเหลือๆ อัตราเร่งไม่แพ้ ตัวท้อปของ PPV Diesel ทุกรุ่นครับ
- นั่งกัน 7 คน สบายทุกที่นั่ง .... รับประกัน ความสะดวกสบายในการนั่งโดยสาร และเข้า-ออกรถ
- วงเลี้ยวแคบกว่า PPV ทุกตัว ขับง่ายและคล่องตัวกว่าที่คิดครับ
   ทั้งๆที่ตัวรถ ใหญ่พอๆกับ Fortuner แต่คล่องตัวกว่าครับ... ผมใช้ BT50-Pro กับ H-1  >> เอาความคล่องตัว H-1 ขับง่ายกว่ามากเลยครับ
- การสิ้นเปลืองน้ำมันก็พอๆกับ PPV ครับ 8-9 Km/L สำหรับในเมือง ---- 10-12 Km/L สำหรับการเดินทางไกล ความเร็วประมาณ 80-120 +/- ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้ายังไม่ซื้อปีนี้ . .

รอ STEPWGN ช่วง Clearance Sale  ;D

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ายังไม่ซื้อปีนี้ . .

รอ STEPWGN ช่วง Clearance Sale  ;D

StepWgN Spada ตัว MC นี้ คงไม่ซ้ำรอยตัวก่อนครับ เต็มที่ คงได้ แสนเดียว เพราะขายตัวนี้ได้เรื่อยๆครับ

งบ 1.5 ผมก็ว่า H1 น่าสนแต่ถ้าจะเล็กมาหน่อย Kia grand caravel ก็น่าสนครับ ยิ่งช่วงหลังๆ ศูนย์ Kia ทำตัวดีขึ้น

คงอีกไม่กี่ปี อาจทำได้เท่าเพื่อนร่วมประเทศครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมลองมาเกือบทุกตัวยกเว้นกลุ่มกึ่งแวน มินิแวน
SUV/PPV ราคาไม่เกิน 2 ล้านที่นั่งสะบายสุดคือ Kia sorento เบาะแถวสามดีสุด
น่าใช้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้ามีงบถึง 1.5 ล้าน เชียร์ StepWGN spada กับ H-1 ครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ nonp

เชียร์ Stepwagon ตัวใหม่ครับ
โอเดสซี่แพงไปหน่อย แถมสเตปเองเพดานรถสูงกว่าหน่อยนึง
ทำให้รู้สึกโปร่งกว่าเยอะครับ

ผมสูง 168 นั่งแถวสามสบายๆ กว้างพอๆ กับเบาะแถวหลัง Mazda2 หรือ Fiesta เลย
(เอ๊ะ หรือต้องพูดว่าแคบหว่า ? ) 555  ;D

ออฟไลน์ YenChar

เอาแบบไล่ตามงบนะครับ (และความเห็นส่วนตัว)

งบน้อย 6 แสน
อแวนซ่า ขอตัวกลาง ขอต่อรองส่วนลด น่าจะแถวๆ 6 แสน ไม่เกิน
เหตุผลเพราะ มันเป็นอะไรที่กลางๆที่สุดแล้ว แถว 2 นั่งสบาย
แถว 3 ถ้าผู้ใหญ่ ต้องสูงไม่เกิน 165 ซึ่งผมว่า สาวๆนั่งก็ไหว (แต่ลุกเข้าออกอาจจะลำบากนิดนึง)

งบมากขึ้นหน่อย แถวๆ 8 แสน
ฟรีด ตัวล่าง เหตุผลคือ นั่งสบาย ทั้งเบาะหน้า เบาะกลาง
เบาะหลัง ส่วนตัวผมคิดว่าอแวนซ่าสบายกว่า แต่ประตูเลื่อนเป็นอะไรที่สะดวกดีมากๆ
ถ้าอีกหน่อยผมมีลูก ผมไม่มอง SUV PPV หรอก บอกเลยว่าฟรีดดีกว่ามาก ทั้งถูก ทั้งขับดี ทั้งอเนกประสงค์
Value ที่ได้ กับเงินที่จ่าย ผมว่ามันคุ้มมาก (เสียที่แพงไปหน่อย และเครื่อง 1.5 แค่นั้นจริงๆ)

งบเยอะหน่อย แถวๆ 1 ล้าน
อินโนว่า
เหมือนเอา 2 ตัวเลือกข้างบนไปอัพเกรด โอเคว่าสมรรถนะอาจจะสู้ฟรีดไม่ได้
แต่พื้นที่ห้องโดยสาร เก็บสมบัติต่างๆ มันใหญ่มากๆ จักรยาน คน เอาหมด
ผมเคยนั่งเบาะหลังอินโนว่า เบียดกัน 3 คน นั่งครึ่งชม.ก็พอไหวนะ ถ้านั่งเบาะหลังแค่ 2 คน นั่งเป็นชม.ก็ได้

งบสูงขึ้นหน่อย
บอกตรงๆว่า ถ้าไม่ใช่รถตู้แบบ H1 หรือ Ventury อย่าหวังอะไรกับที่นั่ง 7 ที่ครับ นั่งจริงนานๆไม่ได้หรอกครับ

บ้านเพื่อนผมมี Volvo, MB ขับกันทั้งบ้าน
แต่เวลาไปไหนเป็นครอบครัว เอา Ventury ไปครับ อย่าหวังอะไรกับเบาะหลังของ SUV หรือ PPV ครับ
ถามว่า ถ้าซื้อรถ SUV ใหญ่ๆแบรนด์หรูๆแล้วจะนั่งเบาะแถว 3 สบาย คิดผิดครับ รถตู้เถอะครับ
ถ้างบไม่ถึง Innova ไปเลยครับ

อ่อ ลืมบอกไป จริงๆมี Spacewagon อีกคันที่นั่งสบายครับ เสียดายที่ไม่ทำตลาดแล้ว

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ ถ้าเป็นผม จะให้มองรถ 7 ที่นั่งซักคัน ที่ว่านั่งสบายๆ คงไม่ได้หมายความว่านั่งได้ ได้นั่ง เท่านั้น น่าจะหมายถึงความนุ่มนวลของช่วงล่างด้วย

ผมจะไม่เอารถกระบะดับแปลงจำพวก PPV เพราะรถพวกนี้ ต่อให้นั่งได้ แต่จะแรกมาด้วยความกระด้างของช่วงล่าง นั่งนานๆ จะมึนหัว อ่อนเพรียง่าย ยกตัวอย่าง Innova Fortuner Pajero Avanza ต่อให้เป็น Mu-X ก็ยังแข็งอยู่ดี

ผมจะมองรถจำพวก Freed Ertiga รถพวกนี้นั่งสบายแค่ 6 คน

แต่ที่ชอบที่สุด คือ Space Wagon มือ 2 ราคาน่าจะอยู่แถวๆ 700000 บาท นั่งได้ 7 คนจริงๆ นั่งสบาย ช่วงล่างรถเก๋งนุ่มนวล ติดแก๊สได้ รถสวย เคยนั่งแล้วชอบมาก

ส่วนตัวผมเอง ผมใช้ Exora เป็น MPV แถว 3 ก็นั่งได้ดี แต่ยอมรับว่า ถ้านั่งนานๆ เกิน 4 ชั่วโมง ก็เมื่อยขาอยู่เหมือนกัน แต่แรกมากับความนุ่มนวลของช่วงล่างที่เป็นสไตล์เก๋ง ขับหน้า นุ่มกว่าพวก PPV รถกระบะดัดแปลง และราคาก็ถูกว่ามาก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อยากให้ลองเทสไดรฟ์ และพาคนที่บ้านไปลองนั่ง MU-X ครับ ถ้าต้องการความนุ่มนวลในกลุ่ม PPV

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
spacewagon มือ2สภาพสวยๆ 6-7แสนอยู่ครับ

ข้อเสียของรุ่นนี้มีอย่างเดียวคือกินน้ำมัน จับดมแก๊สโลดครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
อยากให้ลองเทสไดรฟ์ และพาคนที่บ้านไปลองนั่ง MU-X ครับ ถ้าต้องการความนุ่มนวลในกลุ่ม PPV

MU-X นุ่มนวลดีนะครับ แต่ด้านหน้า ค่อนข้างนิ่มไป ยวบลงไปมาก นั่งแล้วมีมึนได้  เพิ่มความหนืดช้อคอับ หน่อยจะดีขึ้น

หลังนุ่ม หนึบกำลังดี

แต่รถพวก PPV มันไม่สบายเท่า รถราคาเดียวกันแต่ขนาดเล็กลงอย่าง CRV, CX-5, Xv

ออฟไลน์ mamaman

อ่านจาก ข้างบนก็ตามนั้นเลยครับ
ถ้าต้องการเน้น 7 ที่นั่งก็ไปทาง
mini van หรือ  Van ไปเลยเถอะครับ

อย่าหวังเบาะแถว 3 ของ SUV และ PPV เลย เพราะมันที่นั่ง หมานั่ง ( ผมเรียกเอกตามขนาดและความอุบาทของมัน )

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไม่รู้นิสสันเอ็กซ์เทลด้านหลังมันจะนั่งสบายมั๊ยน๊อ รอดูตอนเปิดตัวอยู่เหมือนกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
กลัวว่าแถวสามจะนั่งสบาย วางขาสบายเฉพาะตอนรถจอดนิ่ง แต่พอวิ่งแล้วมันกระเด้งกระดอนนะสิครับ ส่วนอีกคันที่นั่งไม่สบายมากนัก แต่วิ่งแล้วซับแรงสะเทือนดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถตู้ของ ฮอนด้าทุกรุ่น นั่งแถว 3 ดีมากๆ ครับ

ขนาดที่บ้านผมเป็น Freed ซึ่งเล็กมาก

แต่ผมสามารถไปนั่ง แถว 3 ได้โดยไม่ต้องชันเข่าครับ ดีมากๆ

แล้วก็ไม่เด้งมากนะครับ โดยส่วนตัว ผมว่า แถว 3 นั่วสบายที่สุด

ยิ่ง Step นี่ สุดยอดครับ ไปดูมาแล้ว

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ส่วนตัวผมเอง คงไม่ได้ใช้นั่งเกิน 4 คนบ่อยๆหรอกครับ
พอดีเอารถกลับไปที่บ้านแฟนมา ซึ่งเป็นรถ 4 ที่ันั่ง แล้วมันนั่งไม่พอน่ะครับ ก็เลยมีความคิดว่าอยากได้รถที่มีหลายๆที่นั่งขึ้นมา แต่ก็ไม่ได้นั่งบ่อยๆ นานๆจะได้นั่งเกิน 4 คนสักครับ (ปัจจุบันนั่งแค่ 2 ด้วยซ้ำ 555)

ส่วนตัวผมเองก็อยากได้รถจำพวก PPV นะครับ เพียงแต่แฟนผมไม่ชอบเอาเสียเลย เช่นพวก fortuner เนื่องจากช่วงล่างนี่แหละ เค้าบอกว่ามันแข็งเกินไป ไม่มีความนุ่มเหมือนอย่างรถเก๋งทั่วไป

อีกประเด็นคืออัตรากินน้ำมัน ผมใช้ขับในอมตะนครเป็นประจำ นานๆจะออก ตจว สักครั้ง ก็เลยมาคิดว่ามันอาจจะไม่ค่อยคุ้มที่จะซื้อรถ 7 ที่นั่งมานั่งกันแค่ 2 คนขับในเมือง

คิดไปคิดไป ไปเช่ารถเอาดีกว่าไหมหว่า 5555

หลายๆท่าน ตอบได้ค่อนข้างตรงใจผม ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ PAN

ถ้าประหยัดงบที่แนะนำจริงๆมี H1 กับ Captiva ครับ  H1กำลังเหลือเฟือ แรงมาก นั่งสบายมาก ประหยัดน้ำมัน แต่ขับในเมืองลำบากหน่อย Captiva ข้างในไม่ได้แคบ เครื่องกำลังเหลือเฟือเหมือนกัน ช่วงล่างดีมาก เกาะถนนหนึบสุดๆ แถมผมว่าตอนนี้น่าจะได้ส่วนลดประมาณเกือบๆแสนนะครับ คุ้มครับที่บ้านใช้อยู่ ว่าแต่คุณอยากเสี่ยงที่อาจจะเจอรถมีปัญหาหรือเปล่า แต่รถที่บ้านผมไม่มีปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ H1 ครับ คุ้มค่ามาก เครื่องแรงดี

แต่ส่วนตัวชอบแคปหมู

วิ่งในอมตะนี้ คือทำงานใช้ไหมครับ แล้ววิ่งจากไหนครับ ถ้าวิ่งบูรพาวิธี ผมก็ว่ามันวิ่งได้สบาย

จะวิ่ง 110-120 กิน 13 โล หรืจะเลื่อยๆ 90-100 กิน 14 ครับ

Freed วิ่ง 14 โลลิตร ลิตรล่ะ 36 บาท เฉลี่ยน กม. ล่ะ 3 บาท เลย วิ่ง 100 กม. ตก 300 บาท รวมค่าผ่านทาง 40+ 60 เป็น 400 บาทพอดี

วิ่งข้างบน เปลี่ยนโช้ค 4   ตัวเป็น KYB SR ก็อยู่ครับ หรือจะจัด Tein SS ก็ได้ถ้างบถึง ช่วยเรื่องลมตีได้พอสมควร

ผมแค่เห็นว่า วิ่งแบบนี้ Freed ก็พอครับ ไม่ถึงล้าน ขับ 2 คนก็ได้ นั่ง 6 ก็ดูเป็นครอบครัวดี เอาไว้ใส่ของก็ได้ ด้านหลัง แบบกระบะอายน่ะครับ

ออฟไลน์ SP

แอบมาเก็บข้อมูลเตรียมไปล้างสมองคนบ้า PPV ที่บ้านครับ  ;D

ออฟไลน์ decptt

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ส่วนตัวผมเอง คงไม่ได้ใช้นั่งเกิน 4 คนบ่อยๆหรอกครับ
พอดีเอารถกลับไปที่บ้านแฟนมา ซึ่งเป็นรถ 4 ที่ันั่ง แล้วมันนั่งไม่พอน่ะครับ ก็เลยมีความคิดว่าอยากได้รถที่มีหลายๆที่นั่งขึ้นมา แต่ก็ไม่ได้นั่งบ่อยๆ นานๆจะได้นั่งเกิน 4 คนสักครับ (ปัจจุบันนั่งแค่ 2 ด้วยซ้ำ 555)

ส่วนตัวผมเองก็อยากได้รถจำพวก PPV นะครับ เพียงแต่แฟนผมไม่ชอบเอาเสียเลย เช่นพวก fortuner เนื่องจากช่วงล่างนี่แหละ เค้าบอกว่ามันแข็งเกินไป ไม่มีความนุ่มเหมือนอย่างรถเก๋งทั่วไป

อีกประเด็นคืออัตรากินน้ำมัน ผมใช้ขับในอมตะนครเป็นประจำ นานๆจะออก ตจว สักครั้ง ก็เลยมาคิดว่ามันอาจจะไม่ค่อยคุ้มที่จะซื้อรถ 7 ที่นั่งมานั่งกันแค่ 2 คนขับในเมือง

คิดไปคิดไป ไปเช่ารถเอาดีกว่าไหมหว่า 5555

หลายๆท่าน ตอบได้ค่อนข้างตรงใจผม ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ

freed ตามที่หลายๆท่านแนะนำก็เวิร์คครับ
แต่ถ้าใช้ 2 คนในเมือง ด้วยใจรัก(ผมรักนะ ^_^)
รอ Pulsar 1.6 Turbo ครับ คุณจิมมี่ก็หวังไว้ ข้างในจุก็โอเค
รอ Jazz 1.5 หรือ Hybrid ตัวใหม่ ครับ พื้นที่ใช้สอยภายในไม่เป็นรองใคร

ออฟไลน์ mckyparty

เจ็ดที่นั่ง headroom กว้างๆ ประเทศๆไทยคงหนีไม่พ้น alphard รถยอดนิยม (งบสามล้าน)
ส่วนฟรีด ผู้ใช้งานจริงครับ ถามหน่อยมันไม่กินน้ำมันเหรอครับ ทำไมรถพี่ผมมันซดขนาดไม่เอามาขับเลยถ้าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
ผมอยากได้ รถตู้เพราะคันนี้มีจุดประสงค์คือรถ7ที่นั่ง แต่พ่อชอบ Isuzu แม่ก็ไม่นิยิมชมชอบรถตู้อีก ใจผมอยากไดั H1มากๆไม่ก็ Stepwagon แต่แม่ต่อต้านรถตู้สุดฤธิ์ เลยต้องรอ Mu-X ต่อไป เฮ้อ