ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งสุดท้าย : ยาง PS3 หรือ 3ST ดีครับ กับเส้นทางสมบุกสมบัน  (อ่าน 4654 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

มีเรื่องอยากสอบถาม พอดีช่วงนี้กำลังจะเปลี่ยนยางวีออส
ปัจจุบันใช้ Primacy LC อายุยาง 4 ปี กับ 40,000 กิโลแล้ว
กำลังจะเปลี่ยนยาง "Michelin" เท่านั้นครับเพราะรู้จักกับร้าน ได้ราคาถูก

- PS3 ไซต์ 195/55 R15
- 3ST ไซต์ 195/60 R15
(ปัจจุบันใช้ LC 195/60 R15)

เหลือ 2 รุ่นแล้วครับ กำลังจะเปลี่ยน 1-2 วันนี้
เป็นทุกท่าน จะเลือกรุ่นไหนครับถ้า...

1 เส้นทางที่ทำงาน บ้าน บ้านแฟน ค่อยข้างขรุขระ หลุมเยอะ
ผมทำงานนิคมลาดกระบัง หลังเต่า เนิน หลุม เพียบ
เลยลังเลว่า เอา PS3 จะดีเหรอ...
ยางสปอร์ตแก้มบาง กับยางนุ่มแก้มหนา ถึงจะแค่ซีรี่ห์เดียว แต่ก็ลังเล

2 เดิมใส่ Primacy LC ก็เล่นโค้งอยู่แล้ว เล่นเบาๆตามลิมิต
ถ้าใช้ 3ST คงดีกว่า lc แน่ๆใช่มั้ยครับ (ยางใหม่ ไม่มีประสบการณ์)

3 ไม่แคร์เรื่องเสียง ไม่แคร์เรื่องราคา
สนใจแค่ความเป็นกลาง ขอแค่รีดน้ำพอไหว นุ่มใช้ได้ ขอแค่กลางๆ

4 ขอแค่ดีกว่า LC ที่ใช้อยู่ก็พอ...

..............

ประเด็นเลยคือ ชอบ PS3 มาตลอดและกำลังจะใช้กับทั้งวีออสและพรีอุส
(เคยใช้ ps3 แปปนึงตอนใส่กับล้อแต่งอีกชุด แต่ขายล้อพร้อมยางไปแล้ว)
แต่พอ 3ST มา เล่นเอาเป๋ไปเหมือนกัน เพราะปกติก็พอใจกับ LC อยู่แล้ว
ใครพอจะมีประสบการณ์กับ 3ST บ้างครับ

ณ จุดนี้ โค้งสุดท้ายแล้ว เอา 3ST หรือ PS3 ดีครับ?

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
PS3 ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นเงียบ เรื่องนุ่มอยู่ที่รถด้วย ถ้ารถนุ่มอยู่แล้วเอา PS3 ดีกว่า ไม่งั้นจะย้วยเกินไปครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
3st ครับ แก้มยางแข็งกว่า PS3 เพราะจับบีบมาแล้ว

เดิมผมก็ใช้ PS3 อยู่น่ะ แน่ลองเปลี่ยนดู

3 st ดีกว่าทีื เงียบกว่า ยางใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า

Ps3 ดีกว่าที่ เกาะ กว่า อย่างเดียว

ออฟไลน์ choomodify

ประสบการณ์จิงเลยนะครับ
G9 2.4 3ST  225/50/17  Vs   EX 2.0 GT  PS3  225/45/18

ทั้งสองคันอายุรถต่างกัน สอง ปี แต่ยางอายุเท่าๆกันครับ 3ST ดีแค่ไม่เกิน 5 พันโลแรก หลังจากนั้น ฟ้องทุกอย่างที่ไม่ดีมาครบเลยครับ แถมมีอาการลื่นให้เห็นด้วย เจอน้ำมีแถครับ  ส่วน PS3 ช่วง 500 - 800 โลแรกจะรู้สึกว่ายางมันลื่นๆๆ ร่อนๆๆ ไม่ค่อยจับถนน แต่ถ้าพ้นช่วงนั่นไปแล้วทุกอย่างจะดีขึ้นแบบหน้ามือหลังเท้าเลยครับ ความเงียบใกล้เคียง 3ST ครับ แต่การควบคุมและการทรงตัวทั้งทางตรงและทางโค้ง การเบรค รวมถึงการขับขี่ลุยฝน ทิ้ง 3 ST ไปคนละเรื่องเลยครับ

ถ้าเท้าหนัก เข้าออกโค้ง เร็ว เบรคลึก ไป PS3 เท่านั้นครับ !!!!! 
3ST ต้องใจเย็นมากๆๆ และไม่ซิ่ง เลยครับ แอบซิ่งได้บ้างแต่มีเสียวนะจ้าาา ตามนี้นะค้าบ

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
แหะๆ อ่านหัวข้อผ่านๆ ตอนแรกนึกว่า ถามถึงเครื่องเกม playstation3 ครับ
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ผมขับมาสด้า2 แต่ก่อนผมใช้nitto neogen วิ่งหน้าฝนไม่คอยมั่นใจเลย

พอผมเปลี่ยนมาใช้ps3 195/50/15 เสียงยางถือว่าดังครับในทางเรียบ ความนิ่มถือว่าพอถูไถแต่สู้neogenไม่ได้
(ps3เคยวิ่งลุยแอ่งน้ำกลางถนน ยางทำหน้าทีรีดน้ำดีมาก)

เคยลองของเพื่อน ps3 195/55/15  เล่นโค้งแอบดีกว่าและถือว่านุ่มมากกว่า195/50/15   

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
ไหนไหนก้อไหนๆแล้วเอาที่ตัวเองชอบเลยครับ ps3