ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไปทดลองขับ City ใหม่มาแล้วบ้างครับ รู้สึกอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 13247 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
จริงด้วย จำได้ว่าเคยขับเฟียสต้าของเพื่อน เคยปรับแอร์ไปที่28 กดอีกมันเป็น Max แต่มันก็มีฮีตเตอร์นะ  
เดี๋ยวไปลองขับดูบ้างดีกว่า  แล้วจะไปด้อมๆมองๆว่ามีท่อน้ำร้อนหรือเปล่า  ;)

- มีท่านที่สนใจรุ่นนี้อยู่ เขาไปดูมาแล้วครับ เขาบอกว่ามันไม่มีท่อน้ำร้อน เขาสงสัยว่าเป็นฮีตเตอร์ไฟฟ้า อะครับ ;D :-\

ออฟไลน์ puo

จริงด้วย จำได้ว่าเคยขับเฟียสต้าของเพื่อน เคยปรับแอร์ไปที่28 กดอีกมันเป็น Max แต่มันก็มีฮีตเตอร์นะ 
เดี๋ยวไปลองขับดูบ้างดีกว่า  แล้วจะไปด้อมๆมองๆว่ามีท่อน้ำร้อนหรือเปล่า  ;)

- จริงครับเฟียสต้ามีฮีตเตอร์อยู่ด้วย เท่าที่เคยขับรถในระดับA B (เซ็กซ์เม็นท์)ไม่ว่าจะเป็นมาสด้า3 , 2   มาร์ช อามีร่า  (สวิฟ มิราจ แอททราจ เฉพาะรุ่นท๊อป มีฮีตเตอร์)  ส่วนใหญ่จะมี โดยเฉพาะรุ่นที่มีแอร์ออโต้ เนี้ยต้องมีทุกรุ่น ยกเว้นเจ้าตลาดรุ่นที่มีแอร์ออโต้ ที่ตัดอ็อปชั่นตัวนี้ออก เพื่อลดต้นทุน

- สำหรับฮอนด้า เท่าที่ผมทราบในไทยไม่มีรุ่นไหนที่เป็นแอร์ออโต้ แล้วถูกตัดอ็อปชั่นตัวนี้ออก(หรือลดต้นทุนแบบน่าเกลียดแล้วหลอกผู้บริโภคว่ามันเป็นแอร์ออโต้) ในซีวิค FD  FB แจ๊ซ(JP) ก็มี   ในส่วนนิวซิตี้2014  ตัวที่ขายในอินเดียมีฮีตเตอร์ครับ แล้วรูปร่างหน้าตาแอร์ออโต้ ก็เหมือนกับที่วางขายในบ้านเรา  แล้วก็มีปุ่มเร่งเบา ที่เป็นสัญลักษณ์สามเหลี่ยมสีแดง และน้ำเงินไว้สำหรับเร่ง เบา ปรับความเย็น  ซึ่งสีแดงอย่างที่รู้กันว่าเป็นสีแสดงความร้อน ซึ่งทุกรุ่นที่ผมกล่าวถึงตอนต้น ถ้ามีแต้มสีแดงก็จะมีฮีตเตอร์ด้วย

- ดังนั้น จึงเป็นที่น่าสนใจว่าในซิตี้2014 ตัวนี้จะมีฮีตเตอร์มาด้วยหรือไม่  ทั้งในเวปต้องห้ามมีการยืนยันว่ามี  ส่วนบางคนก็บอกว่าไปลองมาแล้วได้28 บอกไม่มี  ขนาดผมได้สอบถามไปที่เฟสบุ๊คเอนจอยฮอนด้า ได้รับคำตอบว่ามี แต่เพื่อนๆสมช.บอกว่าไม่มี  คงต้องลองขับและทดลองด้วยตัวเองอีกทีครับ ;D

ออฟไลน์ okashi

เดี๋ยวไปลองขับดูบ้างดีกว่า  แล้วจะไปด้อมๆมองๆว่ามีท่อน้ำร้อนหรือเปล่า  ;)

- จริงครับเฟียสต้ามีฮีตเตอร์อยู่ด้วย เท่าที่เคยขับรถในระดับA B (เซ็กซ์เม็นท์)ไม่ว่าจะเป็นมาสด้า3 , 2   มาร์ช อามีร่า  (สวิฟ มิราจ แอททราจ เฉพาะรุ่นท๊อป มีฮีตเตอร์)  ส่วนใหญ่จะมี โดยเฉพาะรุ่นที่มีแอร์ออโต้ เนี้ยต้องมีทุกรุ่น ยกเว้นเจ้าตลาดรุ่นที่มีแอร์ออโต้ ที่ตัดอ็อปชั่นตัวนี้ออก เพื่อลดต้นทุน

- สำหรับฮอนด้า เท่าที่ผมทราบในไทยไม่มีรุ่นไหนที่เป็นแอร์ออโต้ แล้วถูกตัดอ็อปชั่นตัวนี้ออก(หรือลดต้นทุนแบบน่าเกลียดแล้วหลอกผู้บริโภคว่ามันเป็นแอร์ออโต้) ในซีวิค FD  FB แจ๊ซ(JP) ก็มี   ในส่วนนิวซิตี้2014  ตัวที่ขายในอินเดียมีฮีตเตอร์ครับ แล้วรูปร่างหน้าตาแอร์ออโต้ ก็เหมือนกับที่วางขายในบ้านเรา  แล้วก็มีปุ่มเร่งเบา ที่เป็นสัญลักษณ์สามเหลี่ยมสีแดง และน้ำเงินไว้สำหรับเร่ง เบา ปรับความเย็น  ซึ่งสีแดงอย่างที่รู้กันว่าเป็นสีแสดงความร้อน ซึ่งทุกรุ่นที่ผมกล่าวถึงตอนต้น ถ้ามีแต้มสีแดงก็จะมีฮีตเตอร์ด้วย

- ดังนั้น จึงเป็นที่น่าสนใจว่าในซิตี้2014 ตัวนี้จะมีฮีตเตอร์มาด้วยหรือไม่  ทั้งในเวปต้องห้ามมีการยืนยันว่ามี  ส่วนบางคนก็บอกว่าไปลองมาแล้วได้28 บอกไม่มี  ขนาดผมได้สอบถามไปที่เฟสบุ๊คเอนจอยฮอนด้า ได้รับคำตอบว่ามี แต่เพื่อนๆสมช.บอกว่าไม่มี  คงต้องลองขับและทดลองด้วยตัวเองอีกทีครับ ;D

ชัดเจนตามท่านว่าเลยครับ  ที่อยากได้ฮีตเตอร์ไม่ใช่อะไร  เพราะว่าเมื่อช่วงหน้าหนาวของปีก่อน ผมกับแฟนได้ไปเที่ยวทางภาคเหนือ จำได้ว่าตอนนั้นอากาศเย็นมากๆ แล้วจู่ๆแฟนเกิดหายใจไม่ออก อาจจะเพราะแพ้อากาศ ผมเห็นท่าไม่ดี นึกขึ้นได้รถเรามีฮีตเตอร์นี่หว่า เลยให้เขาขึ้นมบนรถแล้วผมก็ปรับอุณหภูมิไปที่ 27 องศา ซักพักอาการเขาเริ่มดีขึ้น น้ำหูน้ำตาไหล ขอบคุณผมใหญ่  ตั้งแต่นั้นมาฮีตเตอร์จึงเป็น option อันดับแรกๆที่ผมสนใจ และคิดว่าควรจะมี. ยังไงถ้าคุณ puo ได้ไปลองมาแล้ว ฝากรายงานผลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ puo

ชัดเจนตามท่านว่าเลยครับ  ที่อยากได้ฮีตเตอร์ไม่ใช่อะไร  เพราะว่าเมื่อช่วงหน้าหนาวของปีก่อน ผมกับแฟนได้ไปเที่ยวทางภาคเหนือ จำได้ว่าตอนนั้นอากาศเย็นมากๆ แล้วจู่ๆแฟนเกิดหายใจไม่ออก อาจจะเพราะแพ้อากาศ ผมเห็นท่าไม่ดี นึกขึ้นได้รถเรามีฮีตเตอร์นี่หว่า เลยให้เขาขึ้นมบนรถแล้วผมก็ปรับอุณหภูมิไปที่ 27 องศา ซักพักอาการเขาเริ่มดีขึ้น น้ำหูน้ำตาไหล ขอบคุณผมใหญ่  ตั้งแต่นั้นมาฮีตเตอร์จึงเป็น option อันดับแรกๆที่ผมสนใจ และคิดว่าควรจะมี. ยังไงถ้าคุณ puo ได้ไปลองมาแล้ว ฝากรายงานผลด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
[/quote]

- ขอบคุณครับที่เห็นด้วย  จริงๆเรื่องฮีตเตอร์สำหรับไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่ผมกับท่านokashi  มีความจำเป็นเรื่องฮีตเตอร์ตรงกันก็คือ จำเป็นสำหรับ ผบ.  ^ ^   คือ ผบ.ผมเนี้ยความเข้มข้นของเลือดมีน้อย ดังนั้นเวลาหนาวจัดๆ ตัวแกจะขาวซีดเลย เวลาไปทำงานต้องอาศัยตัวเนี้ยแหละครับ ในมาร์ชปรับได้ถึง32องศาช่วยได้เยอะ  สำหรับเรื่องลองรถ ถ้าท่านokashi อยู่ใน กทม. ถ้าได้ไปลองรถก็บอกกล่าวในกระทู้นี้ได้นะครับ(ในกทม.จะมีศูนย์เยอะ)  ส่วนผมถ้ามีโอกาสจะไปลองขับดูครับ(ที่ลำปางยังไม่มีรถทดลองขับมีแต่รถทดลองนั่ง55) ถ้ามีแล้วได้ทดลองขับจะรีบรายงานเลยครับ. ;D

ปล. บางท่านอาจไม่ต้องการอุณหภูมิึถึง32 เพราะคนเรามีความต้องการไม่เหมือนกัน แต่ผมว่าถ้ามีมันดีกว่าไม่มีนะครับ นึกถึงถ้าเราอยู่ทางเหนือแล้วอุณหภูมิภายนอกอยู่ที่ 18 -19 องศา  ค่อนข้างเย็นมาก และหนาว  เราย่อมต้องการอุณภูมิความร้อนมากกว่า28 องศาแน่นอนครับ  จะว่าไป32องศานี่มันไม่ได้ร้อนมากนะครับ น้อยกว่าอุณหภูมิในร่างกายตัวคนเราเสียอีก  เท่าที่เคยลองยังไงผมก็คิดว่าฮีตเตอร์ของมาร์ช และของM3 นี่ อุ่นสะใจดีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 15:41:29 โดย puo »

ออฟไลน์ keamglad

บ้านเราได้ใช้ฮีตเตอร์???

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
ผมจขกทนะครับ
คันที่ทดลองขับเป็นตัว SV ครับ
ส่วน VSA ผมกดไม่เป็นนี่เอง ถามน้องเซลส์ก็ทำหน้าเหรอหรา 555 พอๆกันทั้งคนลองขับ ทั้งเซลส์

ลืมพูดถึงเรื่องเครื่องเสียงไป สำหรับคนหูไม่ได้เลี่ยมทองอย่างผม ถือว่าเหลือเผือแล้ว แถมลำโพง 8 จุดอีกต่างหาก อ้อ กล้องมองหลังคุณภาพพอใช้ได้ คุณผู้หญิงน่าจะชอบกัน
ส่วนแอร์ เย็นเร็วดีพอใช้ได้ครับ จะน่ากังวลอย่างเดียวคือ ถ้าหน้าจอสัมผัสมันเสียนี่ ไม่รู้ว่าราคาแพงขนาดไหน
เห็นมีของ SONY เป็นจอ HD ฟังก์ชั่นดีกว่า  เสียงน่าจะดีกว่า ด้วยครับ คนที่จองรุ่นต่ำกว่า V  เตรียมไว้แล้ว

รุุ่นไหนหรอครับ มีลิงค์ไหมขอหน่อย
รุ่นนี้ครับ ผมยังไม่ได้ศึกษาโดยละเอียดนะครับ ได้ข้อมูลจาก pantip.com มาอีกที

ออฟไลน์ Mortred

ผมจขกทนะครับ
คันที่ทดลองขับเป็นตัว SV ครับ
ส่วน VSA ผมกดไม่เป็นนี่เอง ถามน้องเซลส์ก็ทำหน้าเหรอหรา 555 พอๆกันทั้งคนลองขับ ทั้งเซลส์

ลืมพูดถึงเรื่องเครื่องเสียงไป สำหรับคนหูไม่ได้เลี่ยมทองอย่างผม ถือว่าเหลือเผือแล้ว แถมลำโพง 8 จุดอีกต่างหาก อ้อ กล้องมองหลังคุณภาพพอใช้ได้ คุณผู้หญิงน่าจะชอบกัน
ส่วนแอร์ เย็นเร็วดีพอใช้ได้ครับ จะน่ากังวลอย่างเดียวคือ ถ้าหน้าจอสัมผัสมันเสียนี่ ไม่รู้ว่าราคาแพงขนาดไหน
เห็นมีของ SONY เป็นจอ HD ฟังก์ชั่นดีกว่า  เสียงน่าจะดีกว่า ด้วยครับ คนที่จองรุ่นต่ำกว่า V  เตรียมไว้แล้ว

รุุ่นไหนหรอครับ มีลิงค์ไหมขอหน่อย
รุ่นนี้ครับ ผมยังไม่ได้ศึกษาโดยละเอียดนะครับ ได้ข้อมูลจาก pantip.com มาอีกที

จอกี่นิ้วหรอครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
28 สูงสุดครับ  ;D

แต่อุ่นของแต่ละคันอาจไม่เท่ากัน

JP ที่ใช้ สูงสุด 31 แล้วก็ Hi เลย อุ่นจนสุก

ออฟไลน์ TOUCH

• Newbie
  • *
ผมขอแชร์ประสบการณ์ละกันนะครับ เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสเดินทางไปทางภาคอีสานตอนบน(บ้านอยู่นครพนมจ้า)โดยพาเจ้า PJS เดินทางไปซึ่งตัวนี้มีแอร์ออโต้ครับ ตลอดการเดินทางผมเปิดแอร์อยู่ที่ 25 องศาตั้งแต่รังสิตจนถึงปลายทางระหว่างทางมีการจอดพักรถอยู่เป็นระยะๆ (จริงๆแวะปั้มดูดยา55+)ลืมบอกผมใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นพอรถถึงช่วงที่อากาศเริ่มหนาว(โดยไม่รู้ตัวเพราะในรถมันก้อยังปกติ)มีอยู่ปั้มนึงพอเปิดประตูรถเท่านั้นแหละครับลมหนาวพัดมาประทะใบหน้าอันบอบบางของผม55+ผสมกับใส่เสื้อยืดธรรมดา ทำให้รู้สึกหนาวมาก พอกลับขึ้นรถมาลองเอามือไปอังที่รูแอร์ปรากฏว่าลมที่ออกมาไม่ได้อุ่นซะดีเดียวครับแต่จะเป็นลมเอื่อยๆ(ไม่รู้ว่าชินกับอากาศในรถหรือป่าว)แต่ตัวผมเองก็ไม่ได้ไปปรับอุณหภูมิแต่อย่างใดปล่อยให้มันทำงานของมันไป จากในกรณีนี้ผมจึงมีความคิดว่าในกรณีของ city เองก้อน่าจะเป็นลักษณะเดียวกันหรือป่าวเพราะโดยปกติคนเราเปิดเปิดแอร์ไม่ว่าจะบนรถหรือที่บ้านก้อจะเปิดประมาณ 24-26 องศาเท่านั้น ซึ่งตัวระบบแอร์ออโต้จะทำการควมคุมอุณหภูมิให้อยู่ตามที่เราตั้งไว้ ฉะนั้นผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นเลยที่จะต้องมีตัวปรับอุณหภูมิถึง 32 องศา เพราะถ้าเราปรับถึงขนาดนั้นผมว่ามันก้อไม่ต่างจากขับรถตากแดดแล้วปิดแอร์ที่กรุงเทพแน่ๆ 32นี่ร้อนนะครับไม่อุ่นนะ ส่วนตัวผมคิดว่าจะมีหรือไม่มีไม่ใช่สิ่งสำคัญครับแต่หน้าที่ของคำว่าแอร์ออโต้มันต้องทำได้แบบที่ผมกล่าวมาคือ ไม่ว่าเราจะไปอยู่ในพื้นที่ใดในโลกใบนี้(เวอร์)แต่มันต้องสามารถสร้างอุณหภูมิที่เราตั้งไว้ก้อพอ ไม่ใช่ปรับไว้25แต่ดันปล่อยให้อุณหภูมิลดลงเหลือ 15 อย่างนี้ก้อไม่ใช่ออโต้แล้วครับ

ปล. ผมคิดว่าเจ้า new city มันน่าจะสามารถทำได้โดยที่ไม่จำเป็นจะต้องปรับอุณหภูมิได้ถึง 32 องศาหรอกครับ
ปล.2 ผมไม่ได้บอกว่า New city มันมีหรือไม่มีฮีตเตอร์นะครับ
ปล. สุดท้ายย  เป็นเพียงการแชร์ประสบการณ์และความคิดเห็นส่วนตัวครับหากผิดพลาดตรงไหนหรือผมเข้าใจผมตรงไหนก็ขออภัยด้วยจ้า

ออฟไลน์ st191

• Newbie
  • *
ใครไปลองมาแล้วช่วยอัพหน่อยเด้อ....