ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ายรถยนต์ประกาศยุติโครงการรถคันแรก หลังพบว่าลูกค้าทิ้งใบจองกว่า 100,000 คัน  (อ่าน 12036 ครั้ง)

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
** คุณ fishfinger , คุณ secrecyguy

ที่คุณกล่าวมา นี่แหล่ะครับ คือความผิดพลาดของนโยบาย

นโยบายระดับมหภาค  ต้องคำนึงถึงผลกระทบ ผลดี ผลเสีย

ในทุกๆ ด้านที่จะตามมา ทั้งระยะสั้น และ ระยะยาว

การสวมสิทธิ  ,  ประสิทธิภาพในการผลิต , กำลังซื้อ ,

การรองรับของถนนหนทาง , การทำลายกลไลตลาด ,

หนี้สินนอกระบบ , เศรษฐกิจชะงัก

มองยังไง  ก็คือ นโยบายที่เหมือนจะดี แต่มีความผิดพลาดมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:06:38 โดย TRcdi »

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมว่า จริง ๆ ค่ายรถ เค้าน่าจะอยากรักษายอดขายในลักษณะที่ เป็นเส้นกราฟ ค่อย ๆ เพิ่มความชันไปเรื่อย ๆ ในแต่ละปี
แต่พอนโยบายนี้ออกมา ทำให้กราฟกระโดดสูง และลดฮวบลง

ทีนี้พอบริษัทแม่ที่ต่างประเทศ บังคับให้รักษายอดขาย ทำไงหละ
ก็ต้องมาออกโปร ลด กระหน่ำ เพื่อมาต่อยอดกราฟ ของโครงการรถคันแรก

ก็แค่เดา ๆ นะครับ

ส่วนสมาชิกที่โฟสเรื่องจำนำข้าว ผมเข้าใจว่า เขาไม่ได้ต้องการโยงว่า เพราะจ่ายค่ารถคันแรก จึงไม่มีเงินจ่ายชาวนา
แต่เขาหมายถึง การบริหารเงินที่ไม่ถูกต้องมากกว่า

และเงินคืนรถคันแรกจำนวนมหาศาลนั้น ผมว่า น่าจะเอาไปสรา้งสาธารณูปโภคพื้นฐานที่ได้ประโยชน์ต่อคนส่วนมาก จะดีกว่า เพราะ ไฟฟ้า ประปา ถนน ตามต่างจังหวัด ยังไม่พร้อมอีกมาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมไม่เห็นด้วยตั้งแต่รู้เรื่องโครงการนี้แล้ว
ระบบที่มันควรจะเป็นตามกลไลก็ควรปล่อยให้มันเป็นไป
พอถูกการแทรกแทรงโดยนโยบายหาเสียง รู้ทั้งรู้ว่าผลเสียมัน
จะตามมาและมากกว่าผลดี แต่ก็ยังฝืนทำ เพราะพูดไปแล้ว หาเสียงไปแล้ว
ทั้งเรื่อง ลด 1 แสน ทั้งเรื่อง ค่าแรงขั้นต่ำ 300/วัน สุดท้ายมันก็พาระบบร่วงกันหมด
ตอนนี้เป็นอยู่ หากิน ลำบากกว่ามากเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ thchalerms

ค่ายรถพูดเอาแต่ได้ครับ
ตอนขายดี เป็นเทน้ำเทท่า ไม่เห็นบ่น
แต่พอขายไม่ได้ บ่น ซ้ำยังเข็นรถรุ่นอื่นมาขายแบบซัดโปรกันนัว
แล้วเป็นไงล่ะครับ
ผมว่ามีแค่บางเจ้านะที่ได้รับผลกระทบ
ที่เห็นๆ กันแน่ๆ คือ NISSAN ครับ
สต๊อก บานเลย จอดอยู่ตรงข้ามออฟฟิส หลายร้อยคันครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
รัฐบาลหาเสียง  คนซื้อก็โลภ นี่แหละการเมืองไทย ถ้าตัดโลภคงไม่มีคนเข้าข้าง ...........

ออฟไลน์ pheet

นโยบายรัฐบาลมันห่วยมาก คิดไว้แล้วว่าจะต้องมีปัญหาตามมาอีกเยอะ ตอนนี้เป็นไงละครับ ผลกระทบเพียบมากกว่าผลดีเยอะมากๆ

ส่วนค่ายรถก็อย่าพูดเลยครับตอนได้ก็ได้เยอะแล้วแล้วเงียบๆสักปีสองปีจะเป็นไรไป เอาเข้าจริงมันแทบไม่กระทบอะไรกับค่ายรถเลยด้วยซ้ำ

แล้วส่วนเงินทีรัฐจ่ายคืนให้คนไปประมาณเกือบ9หมื่นล้านบ้าน มันช่วยประชาชนส่วนรวมได้ไหมครับ

รัฐควรช่วยเกษตรกรไทยมากกว่าช่วย...

ออฟไลน์ nirvanapoint

ผมด่าและไม่เห็นด้วยกับนโยบายนี้เลย ตั้งแต่ออกมาโชว์หรา

เหตุผลง่ายๆ รถยนต์มันเป็นเรื่องของคนมีตังค์ซื้อ ( จะอ้างว่าจำเป็นอะไรก็แล้วแต่ แต่มันไม่ใช่ปัจจัย 4 ที่ไม่มีแล้วจะตาย หรือไม่ก็รถมือสองราคาถูกๆเยอะแย่  )

และที่สำคัญคือ มันเป็นเงินภาษีที่ควรจะเข้ารัฐเพื่อใช้บริหารประเทศ เป็นเงินของเราทุกๆคนที่ควรจะได้ ไม่ใช่ เอามาคืนให้กับคนบางกลุ่มที่ซื้อรถแบบนี้

ประเทศไทยจะเจริญได้อย่างไร ถ้ารัฐบาลเอาเงินภาษีที่ควรจะได้ มาคืนให้กับคนมีเงิน  รถคันแรก ออกสู่ตลาด 1.3 ล้านคัน คิดเป็นเงินง่ายๆ คืนคันละ 70,000 พอ ไม่ต้องถึง 1 แสน

เป็นเงิน 91,000 ล้านบาท

แล้วดูทุกวันนี้สิครับ รัฐบาลไม่มีเงินให้ชาวนา

คนที่สบายอยู่แล้ว รัฐบาลให้เงิน แต่คนลำบากอยู่แล้ว เอาของมาขาย แต่กลับไม่มีเงินให้เขา 

ผมดูข่าว กรุงเทพธุรกิจ  หากวันที่ 20 นี้ ไม่มีเงินบางส่วนให้ชาวนา ๆ ภาคเหนือ อีก 20 จังหวัดจะรวมตัวมากดดันรัฐบาลอีก

บอกตรงๆครับ ปวดใจจริงๆกับการเป็นคนไทย ที่กินข้าว ทุกเช้าเย็น แล้วมาเจอเห็นการแบบทุกวันนี้ อยากจะช่วยก็ไม่รู้จะช่วยยังไง
+1 ครับ

ความเห็นคล้ายๆผมเลยครับ
คนที่จะซื้อรถได้ คือ คนที่มีตัง มีฐานะพอสมควร จะเอาเงินคืนไปให้เค้าใช้ทำไมครับ
เอาเงินมาพัฒนาด้านอื่นๆดีกว่ากันเยอะ
ผมรอออกโครงการ คืนภาษี Benz กับ BMW คันแรกอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เริ่มสงสัยว่า เงินที่คืนภาษี ถ้าไม่คืน จะเอาเงินไปทำอะไรได้บ้าง

9 หมื่นกว่าล้าน นี้ สร้างถนน 10 เลน พร้อมระบบน้ำ ได้กี่ กม น่ะ :-\

ออฟไลน์ sk-non

เงินคืนภาษี ให้คิดถึงสินค้า VAT Refund นะครับ
รัฐเขาถึงให้เฉพาะกับคนที่ไม่เคยซื้อรถ
นั่นคือคนที่ไม่เคยจ่าย VAT เกี่ยวกับซื้อรถ มาก่อน
สิ่งที่รัฐจะได้คือ
1.สมมติว่ารถ 535,000 รัฐเก็บ vat 35,000
2.ไม่ให้โอนเลย 5 ปี สมมติภาษีปี 1,500x 5= 7,500
3.สรรพสามิต (ผมไม่รู้เท่าไร) ประมาณ 20,000
4.ภาษี ค่าน้ำมัน 5 ปี ๆละ 10000 กิโล ว่ากันไป
5.ภาษี vat ประกัน พรบ
  ส่วนพวกนี้กับคนที่ไม่เคยจ่าย ก็จะมาจ่ายให้ รัฐ ซึ่ง รัฐ ก็จะให้คืนเป็นเงิน

แต่ ทีนี้ มันเกิดการบิดเบือนรายได้ของรัฐ จาก
1.คนที่เคยมีรถแล้ว ก็ไป ให้ คนใกล้ตัว ซื้อ
2.พนง เงินเดือน รายได้เท่าเดิม หรือเพิ่มขึ้น 10% จากที่เคยจ่ายค่า taxi ค่ารถเมล์ หรือใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น ซื้อมือถือ ไปเที่ยว
ก็จะประหยัดเงิน มาผ่อนรถแทน เหมือนโยกเงินมาด้านนี้ ทำให้
สินค้าด้านอื่นๆ ซบเซาลง ภาษีที่เคยเก็บได้จากสินค้าฟุ่มเฟือย ก็ลดลง กระทบรัฐเองอีก
3.รถมือสอง ปกติถ้าขายจัดไฟแนนซ์ ก็โดนบวก vat 7 ตัวนี้ ก็กระทบอีก

สิ่งที่รัฐ มอง ผมเดาว่า เขาต้องการดึงเงินให้ออกจาก ธนาคารมากๆ เข้าระบบหมุนเวียน
ให้เกิดการจ้างงานเพิ่มขึ้น และช่วยเหลือ ผู้ผลิตรถยนต์จากเหตุน้ำท่วม ด้วยมั้งครับ

แต่นโยบายนี้ ห่วยครับ กระทบทุกด้านจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 13:42:06 โดย sk-non »

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
รถคันแรก G9 เสียดายเงินแสนนึงจัง...
 รู้งี้ออก City ดีกว่า  ;D
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ redsun

ปัญหา : คาดคะเนยอดจองผิด
แก้ไข  : กำหนดให้จองรถยนต์ด้วยจำนวนเงินมากขึ้น DEALER รับหน้าที่ไป

ปัญหา : ลูกค้าผ่อนค่างวดไม่ไหว
แก้ไข  : กำหนดดาวน์ให้เยอะๆ มีคนค้ำประกัน ไฟแนนท์รับหน้าที่ไป
.
.
.
.
.
.

ปัญหา : ผู้ประกอบการบ้าน คอนโด ขายไม่ออก
แก้ไข  : ยกเลิกโครงการรถคันแรก (แป่ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 14:08:32 โดย redsun »

ออฟไลน์ balliblue

เงินคืนภาษี ให้คิดถึงสินค้า VAT Refund นะครับ
รัฐเขาถึงให้เฉพาะกับคนที่ไม่เคยซื้อรถ
นั่นคือคนที่ไม่เคยจ่าย VAT เกี่ยวกับซื้อรถ มาก่อน
1.สมมติว่ารถ 535,000 รัฐเก็บ vat 35,000
2.ไม่ให้โอนเลย 5 ปี สมมติภาษีปี 1,500x 5= 7,500
3.สรรพสามิต (ผมไม่รู้เท่าไร) ประมาณ 20,000
4.ภาษี ค่าน้ำมัน 5 ปี ๆละ 10000 กิโล ว่ากันไป
  ส่วนพวกนี้กับคนที่ไม่เคยจ่าย ก็จะมาจ่ายให้ รัฐ ซึ่ง รัฐ ก็จะให้คืนเป็นเงิน

แต่ ทีนี้ มันเกิดการบิดเบือนรายได้ของรัฐ จาก
1.คนที่เคยมีรถแล้ว ก็ไป ให้ คนใกล้ตัว ซื้อ
2.พนง เงินเดือน รายได้เท่าเดิม หรือเพิ่มขึ้น 10% จากที่เคยจ่ายค่า taxi ค่ารถเมล์ หรือใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น ซื้อมือถือ ไปเที่ยว
ก็จะประหยัดเงิน มาผ่อนรถแทน เหมือนโยกเงินมาด้านนี้ ทำให้
สินค้าด้านอื่นๆ ซบเซาลง ภาษีที่เคยเก็บได้จากสินค้าฟุ่มเฟือย ก็ลดลง กระทบรัฐเองอีก
3.รถมือสอง ปกติถ้าขายจัดไฟแนนซ์ ก็โดนบวก vat 7 ตัวนี้ ก็กระทบอีก

สิ่งที่รัฐ มอง ผมเดาว่า เขาต้องการดึงเงินให้ออกจาก ธนาคารมากๆ เข้าระบบหมุนเวียน
ให้เกิดการจ้างงานเพิ่มขึ้น และช่วยเหลือ ผู้ผลิตรถยนต์จากเหตุน้ำท่วม ด้วยมั้งครับ

แต่นโยบายนี้ ห่วยครับ กระทบทุกด้านจริงๆ

รู้สึกว่านโยบายนี้ออกมาก่อนน้ำท่วมนะครับ แต่ต่ออายุตอนน้ำท่วม คิดในแง่นักการเมือง คือ หาเสียงแค่นั้นแหละ เค้าไม่คิดอะไรมากเหมือนที่เราวิเคราะหํกันหรอกครับ
เพราะเงินภาษีไม่ใช่เงินเค้า เจ๊งเท่าไหร่ ขาดทุน ใช้เงินไร้สาระ เท่าไหร่ก็ไม่สำนึกหรอก

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **

สิ่งที่รัฐมอง ผมเดาว่า รัฐต้องการความนิยมจาก ประชาชนในกลุ่มชนชั้นกลางล่าง ไปถึงล่าง เพราะรากหญ้ามีจำนำข้าวแล้ว แล้วสองกลุ่มนี้คิดเป็น 90 เปอร์เซ็นต์ ++ ในประเทศ

เพราะยังไง๊ ยังไงเงินที่ใช้ก็เงินภาษีพวกเราอยู่ดี ไม่ใช่เงินเค้า เค้าเลยคิดนโยบายอุบาทว์ออกมาได้ไม่จำกัดไงฮะ - -a

ออฟไลน์ sixmund35

ประเทศที่เจริญแล้ว คนรวยขึ้นขนส่งมวลชน
ประเทศล้าหลัง คนจนใช้รถยนต์ส่วนตัว..

ตรงนี้ผมว่านโยบายผิดนะ คนที่ซื้อโดยไม่ดูตัวเองเนี่ย ผมว่าเป็นธรรมชาติของคนที่ต้องมีความโลภเป็นธรรมดา แต่คุณไม่จำเป็นต้องออกนโยบายมากระตุ้นความโลภของคน หรืออะไรที่มันฉาบฉวยแบบนี้นะ ถ้าอยากพัฒนาเนี่ย บ้านเรามันมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ ไม่ใช่คืนภาษีรถยนต์

ออฟไลน์ golf8023

อืม กระทู้นี้จะถูกเบรคมั้ยครับเนี่ย
บางความเห็นเหมือนมีเรื่องการเมืองเข้ามาปนนิดๆ

สรุปโครงการนี้มีผลเสียมากกว่าผลดีครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ลูกค้าผมที่ทำชิ้นส่วนรถยนตร์ ไม่ได้จะแฮปปี้นะครับ

เพราะทุกคนรู้ดีว่า ยอดมันเพิ่มระยะสั้น เพราะฉะนั้น ปัญหาคือ ต้องเพิ่มกำลังการผลิต โดยต้องลงทุนให้น้อยที่สุด เพราะว่า ถ้าลงทุนเยอะ มันจะขาดทุนเอาตอนหลัง

ที่ว่าค่ายรถไม่บ่น อันที่จริง เขาบ่นมาตั้งแต่ต้นแล้วครับ ถ้าตามข่าวกันจริงๆ เพราะทุกคนรู้ดีว่า ยอดขายที่ได้ มันไม่ใช่ยอดขายที่ควรจะเป็น แต่เป็นยอดขายที่รัฐบาลจัดโปรโมชั่นให้

ส่วนที่บอกว่า ช่วยเรื่องเศรษฐกิจหลังน้ำท่วม อย่าลืมว่านโยบายนี้ออกมาก่อนเรื่องน้ำท่วมนะครับ เพราะฉะนั้น ไม่เกี่ยวกันเลย

ออฟไลน์ thor

• Newbie
  • *
ผมไม่เห็นด้วยกับโครงการนี้ตั้งแต่แรกแล้ว รวมทั้งนโยบายประชานิยมทุกโครงการนั่นแหละ
เห็นๆอยู่ว่ามีผลเสียมากกว่าผลดี ตอนนี้ก็เริ่มโผล่มาให้เห็นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ INDY13

• Newbie
  • *
ใครที่บอกรัฐคืนคืนภาษีแล้วเสียรายได้เข้ารัฐไปผมล่ะอยากจะขำ เขาคืนภาษีก็จริงแต่ภาษีไม่ได้มีแค่ที่ลดไปอย่างเดียว มึvatอีกอะไรอีกผมว่าเหมือนยอมลดราคาภาษีเพื่อเพิ่มยอดภาษีชัดๆแถมยังได้เงินไปหมุนก่อน1ปีอีก และเรื่องไม่มีตังจ่ายชาวนาก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับรถคันแรกนะครับงบมันคนล่ะส่วนกัน

ปล.ผมอยากให้รถราคาถูกลงเพื่อให้คนทุกคนมีโอกาศเข้าถึงมากขึ้นทุกคนครับ

ขอขำด้วยครับ ผมว่ามองมุมไหนรัฐก็เสียรายได้ครับ คืนภาษีให้รัฐเสียรายได้เห็นๆ ที่รัฐเก็บภาษีได้มากขึ้นในหนึ่งปี มันเป็นการเอาเงินภาษีที่ควรจะเก็บได้ในอนาคตมาใช้
นโยบายรถคันแรกที่ออกมา ไปเร่งความต้องการในการซื้อรถของคนควรจะเกิดขึ้นในปีถัดๆไป ให้เกิดเร็วขึ้น ผลก็คือในปีที่ออกนโยบายคนซื้อรถถล่มทลาย
แต่ปีต่อๆมา ตลาดรถแทบพังรถขายไม่ออก ยอดตก ยิ่งไปกว่านั้นปีที่ออกนโยบายรถขายดีมากๆ บางบริษัทจ้างคนเพิ่ม ขยายไลน์การผลิต เร่งอัตราการผลิต
แล้วตอนนี้เป็นไงหล่ะครับ ผลก็อย่างที่เห็น

การจะให้คนมีโอกาสเข้าถึงรถยนต์มากขึ้นมันไม่ควรใช้วิธีนี้หรอกครับ ถ้าคนไม่มีเงิน แต่มีความจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องใช้รถซักคัน
รถจากโครงการรถคันแรก กับรถมือสอง อะไรราคาถูกกว่ากัน เข้าถึงง่ายกว่ากันหล่ะครับ ความเห็นผมยังไงโครงการนี้ก็ได้ไม่คุ้มเสียเลย

ออฟไลน์ MystogaN

มหาลัยผม ที่จอดรถไม่พอจอดแล้วครับ ทั้งๆ ที่ปีก่อนหน้านี้คือ มันมีพอดีๆ ไม่มากไม่น้อยไป

ตอนนี้คือซ้อนคันแล้วซ้อนคันอีกหลังจากไอ้โครงการบ้าๆ นี่ออกมา :P

ออฟไลน์ MUK

แสดงว่าค่ายรถทำรถราคาถูกๆ และดีพอใช้ มาขายก็ได้  จึงกล้าผลิตจำนวนมหาศาล และมองเห็นกำไร
รัฐบาลก็สามารถเก็บภาษีซื้อรถน้อยลงก็ได้
แต่ก็คงเป็นการทำลายกลไกการตลาดไปพอสมควร
ซึ่งผมมองว่าสิ่งที่เกิดขึ้น มันเป็นบทเรียนสำหรับทุกคนที่เกี่ยวข้อง
แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีข้อดีนะ  เพราะเราไม่ค่อยเห็นบริษัทรถผลิตรถที่ ประหยัดน้ำมัน ราคาถูก ใช้งานได้จริง
ที่ผ่านมาส่วนใหญ่ทำรถแรง ราคาแพงเกินไป  ถ้าประหยัดน้ำมันก็  ต้องมีระบบขับด้วยมอเตอร์มาร่วม ซึ่งราคาใช่ว่าจะถูกซะเมื่อไหร่

อย่าด่าคนซื้อเลยครับ  ใครๆ ก็อยากได้รถ
ท่านลองพิจารณาให้ดีๆ ครับ  จากทีเคยไปส่งลูกไปโรงเรียน พาพ่อแม่ไปทำบุญ ด้วยรถจักรยานยนต์ ทุกวันนี้สามารถมีรถที่ช่วยให้ปลอดภัยขึ้น พาครอบครัวมีความสุขได้มากขึ้นคนซื้อจะผิดตรงไหนครับ  ลูกไม่ตกฝน  พ่อแม่นั่งสบายขึ้น ผมว่าดีครับ

ภรรยาผมเคยใช้รถขนาดกลาง ขับไปทำงานทุกวัน(มันจำเป็นครับ ต่างจังหวัดเราไม่ได้มีระบบขนส่งดีเหมือนเมืองกรุง) ค่าน้ำมันแต่ละเดือนบานเลย แต่พอเปลี่ยนมาเป็น Eco Car ประหยัดตังค์ได้เยอะเลย และเยอะมากๆด้วย
แต่ผมยืนยันอยากให้มี Eco car แต่ไม่ต้องคืนภาษีก็ได้ เพราะอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันไว้ใช้งานครับ
 :)

ส่วนบริษัทจะโดนทิ้งใบจองบ้างนั้น ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา เพราะการแข่งขัน และความต้องการของคนเปลี่ยนแปลงได้เสมอครับ
ก็ท่านเล่นให้จองข้ามปี บางทีใครจะไปรอไหวหละครับ ทีอยากได้ไม่ผลิตให้ทัน 5555

อย่าเครียดเลยครับ เดี๋ยวก็เข้าสู่สภาวะปกติ คนไทยใจดี ลืมง่ายครับผม
 :)

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
มีข้อดีอย่างนึงนะ คือนใอนาคตข้างหน้า เกิดทีรัฐบาลไหนเกิด(บ้า)กล้าทำโครงการแบบนี้อีก
ให้เรารอหลังหมดโครงการ อีก1ปี เราก็จะได้ซื้อรถราคาถูก ออปชั่นเต็ม
จากความป่นปี้ของระบบ แบบปัจจุบันนี้ไงครับ ;D ;D ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
ขอพูดตามประสาชาวบ้านนะครับ  ผมว่าถึงมันจะไม่ดีเสียเยอะ  แต่มันก็มีดีอยุ่บ้าง  ยกตัวอย่างจากครอบครัวผมเอง  ตัดสินใจซื้อเพราะที่บ้านไม่เคยมีรถยนต์ใช้  จากโครงการดังกล่าวมันก็เปนผลพลอยได้ที่ทำให้ครอบครัวของผมมีเงินมาใช้อีกก้อนนึง  โดยขณะเดียวกันเงินนั้นยังสามารถเอามาผ่อนชำระค่างวดได้อีก  ยามขัดสนได้อีก  หากพูดถึงกำลังในการส่งรถแน่นอน  ทุกคนต้องคิดว่ายังไงถึงมีโครงการอยุ่แน่นอนก็ต้องคิดถึงกำลังส่งค่างวดด้วย  แน่นอนว่าครอบครัวผมก็คิด  เพราะถึงจะมีเงินที่ได้คืนมาแต่ลองคิดว่าถ้าเกิดเงินนั้นหมดขึ้นมา  ต่อไปเงินที่ต้องใช้ส่งผ่อนต้องหามาจากการทำงานแน่นอน  แล้วอีกอย่างรถหนึ่งคันต้องครอบครองถึงห้าปี  ซึ่งค่าใช้จ่ายมันไม่ใช่น้อยๆ  หากปกติทำงานได้เงินมาไม่พอกับค่าผ่อนรถ  มันก็ถึงคราวลำบากแน่นอน  แต่ผมก็เชื่อว่าทุกคนที่คิดซื้อรถแล้วเอาเข้ากับโครงการนี้เค้าก็คงคิดแล้วแหละครับ  ยกเว้นคนที่ไม่รุ้จักการประมานตนเอง  ถือว่าได้คืนภาษีไปเอารถที่เกินกำลังตัวเองจะส่งผ่อน  อันนั้นก็คงเปนเรื่องของเขา  แต่จะว่าไปครอบครัวผมสามารถตัดสินใจซื้อรถง่ายขึ้นก็เพราะโครงการนี้  แต่ถึงไม่มีโครงการนี้ยังไงมันก็ต้องซื้ออย่างแน่นอนครับ  อิอิ

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
ผมสนับสนุนและเห็นด้วยกับเกือบทุกโครงการณ์ของรัฐบาลนี้นะครับ

อย่างน้อยเขาก็ทำหน้าที่รัฐที่ดี  เห็นหัวของประชาชน ให้ความสำคัญกับนโยบายในตอนหาเสียง ไม่ใช่เป็นเด็กเลี้ยงแกะขายฝันหลอกกันทุกครั้งในช่วงเลือกตั้ง

ยังไงโครงการณ์นี้จุดประสงค์ก็เพื่อความเป็นอยู่ของประชาชนที่ดีขึ้น มีประโยชน์กับคนทั่วไปครับ  ซึ่งทุกโครงการณ์มีทั้งดีและเสียบ้างอันนี้เป็นเรื่องธรรมดา

อย่างน้อยก็ยังดีกว่าเอาเงินภาษีของทุกๆคนในชาติ ไปแจกกันฟรีๆเล่นๆ และเจาะจงจ่ายเป็นเช็คที่มาจากธนาคารของเอกชน

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
ผมสนับสนุนและเห็นด้วยกับเกือบทุกโครงการณ์ของรัฐบาลนี้นะครับ

อย่างน้อยเขาก็ทำหน้าที่รัฐที่ดี  เห็นหัวของประชาชน ให้ความสำคัญกับนโยบายในตอนหาเสียง ไม่ใช่เป็นเด็กเลี้ยงแกะขายฝันหลอกกันทุกครั้งในช่วงเลือกตั้ง

ยังไงโครงการณ์นี้จุดประสงค์ก็เพื่อความเป็นอยู่ของประชาชนที่ดีขึ้น มีประโยชน์กับคนทั่วไปครับ  ซึ่งทุกโครงการณ์มีทั้งดีและเสียบ้างอันนี้เป็นเรื่องธรรมดา

อย่างน้อยก็ยังดีกว่าเอาเงินภาษีของทุกๆคนในชาติ ไปแจกกันฟรีๆเล่นๆ และเจาะจงจ่ายเป็นเช็คที่มาจากธนาคารของเอกชน

ว่าจะไม่ยุ่งกับกระทู้นี้แล้วนะครับ
เช็คเค้าประมูลนะครับ

http://www2.manager.co.th/Dhamma/ViewNews.aspx?NewsID=9520000025871

พอดี ต้นฉบับไม่ได้ครับ 

ออฟไลน์ S6

^^'

promt

• บุคคลทั่วไป
นโยบายรถคันแรกดี กับคนชนบทและคนเมืองเล็กๆ

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *

ว่าจะไม่ยุ่งกับกระทู้นี้แล้วนะครับ
เช็คเค้าประมูลนะครับ

http://www2.manager.co.th/Dhamma/ViewNews.aspx?NewsID=9520000025871

พอดี ต้นฉบับไม่ได้ครับ 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แต่ยังไงโครงการณ์แบบนี้เป็นรูปธรรมและมีประโยชน์กว่าการที่นำเอาเงินไปแจกกันเล่นๆแบบนี้ที่เรียกว่านโยบายประชานิยมชัดๆครับ