ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครัว(ครอบครัวใหญ่) เลือกอะไรดีครับ งบ 1.2 ล้าน ซื้อเงินสด  (อ่าน 13002 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinnaphan

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังลังเลครับ ว่างบ 1.2 ล้านแต่อยากซื้อเงินสด ตอนแรกกะว่าดูๆ Isuzu Mu-X ไว้  แต่เห็น Hyundai H1 มือสองแล้วก็น่าสนใจดีครับ
หรือ มีรุ่นไหนที่น่าสนใจช่วยแนะนำด้วยครับ

??? ??? ???

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ใช้เป็นรถคันเดียวเลยหรือปล่าวครับ หรือเป็นรถคันที่สามคันที่สี่

มีรถคันไหนประเภทใด อยู่ในบ้านแล้ว มีคนแก่ หรือเด็กอ่อน โดยสารด้วยไหม

มีแผนจะติดพลังงานทางเลือกบ้างหรือปล่าว

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยกันคิดครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

H-1 ตัว Elite ครับ เพิ่มอีกนิด ได้ป้ายแดง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
ใช้เป็นรถคันเดียวเลยหรือปล่าวครับ หรือเป็นรถคันที่สามคันที่สี่

มีรถคันไหนประเภทใด อยู่ในบ้านแล้ว มีคนแก่ หรือเด็กอ่อน โดยสารด้วยไหม

มีแผนจะติดพลังงานทางเลือกบ้างหรือปล่าว

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยกันคิดครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ใช้เป็นคันเดียวเลยครับ
มีทั้งคนเริ่มสูงอายุและลูกสาวอายุ 2 ขวบด้วยครับ
ถ้าเป็นไปได้ไม่ค่อยอยากติดแก๊สเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ซื้อเงินสดหามือสองสวยๆได้เลยครับ ได้รถที่ออกป้ายแดง 2-3 ล้านสบายๆ

ซื้อเงินสดไม่ต้องไปมองป้ายแดงครับ ไม่คุ้ม เพราะคุณภาพรถมันได้แค่ 60-70 % ของราคา
แต่ถ้ามีเงินสดซื้อมือสองราคาหลักล้าน คุณได้คุณภาพรถ เกินราคาแน่นอน

bmx x1-x3
LEXUS RX330
TOYOTA HARRIER 240G
 MAZDA CX-7
VOLVO XC90 D5 2.4

รถพวกนี้คุณภาพเกินราคาที่ซื้อแน่นอนครับ รถบ้านหาสภาพดีๆได้สบายๆ รถไม่มีช้ำ  บางตัวราคาอาจจะเกินงบไปนิดหน่อย แต่จังหวะดีอาจหักคอซื้อมาก็ได้ ซื้อเงินสด ได้เปรียบอยู่แล้ว คนอยากได้เงินเลยไม่ต้องรอ
คุณซื้อรถเงินสดราคา ล้านกว่าบาทได้ ฐานะการเงิน คุณบำรุงรักษารถพวกนี้ได้สบายๆอยู่แล้วครับ ขยันหาความรู้หน่อย หาอู่นอกดูแลรักษาสบายๆ อย่าไปมอง ป้ายแดงล้านกว่าเลยครับ รถคนละเกรด
แถมใช้ไปนานๆ ราคาก็ไม่ตกเหมือนซื้อป้ายแดง เอาง่ายๆ ถ้าคุณใช้ไปอีก 5 ปี ราคารถตกลงไม่ถึง 5 แสน แน่นอน
แต่ถ้าคุณออกป้ายแดง พวก suv ล้านกว่าบาททั้งหลาย  ใช้ไป 5 ปี คุณขาดทุนแน่นอน ไม่ต่ำกว่า 7-8 แสน ดูง่ายๆ  cr-v fortuner  ผ่านไปหาปี คุณขายได้ไม่เกิน 6-7 แสน แต่คุณออกป้ายแดง 1.4-1.5 ล้าน อย่าลืมเอาตรงนี้ไปคิดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
Urvan CNG เกียร์ Auto
H1

เผื่อใส่เบาะไฟฟ้าที่เป็นรถเข็นในตัวสำหรับผู้สูงอายุ

ออฟไลน์ holahola66

H1 ครับ ผู้โดยสารHappy แน่นอนครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเน้นสบายทุกที่นั่ง H-1 ครับ เคยนั่งมาของอายิ่งกว่ารถตู้ VIP เยอะเลยคุยกันล่าสุดแกอยากเปลี่ยนรถเต้นท์ให้ล้านถ้วนเลยไม่ขายแต่ซื้อเพิ่มซะเลย แต่มาสะดุดนิดๆตรงเป็นคันเดียวของบ้านนี่แหละแต่ถ้าคุณอยู่กรุงเทพหรือเมืองที่มีศูนย์หล่ะก็ตัดปัญหาตรงนี้ไปได้เยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Buffy

Kia Grand Carnival

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จากที่คาดเดาเอาเอง ยังไม่มีคนแก่ แค่เริ่มสูงวัยซึ่งคิดเอาเองว่าประมาณ 60ปี และมีเด็ก2ขวบอีกคน ใช้รถคันเดียว mu-x หรือ H1 ก็ดี แต่แอบเชียร์ mu-x เครื่องดีเซลครับ ซื้อรถมือสองมีความเสี่ยงอยู่บ้าง ซึ่งผมคิดแทนว่า จขกท คงไม่อยากเสี่ยงกับรถคันเดียวของที่บ้าน อีกประเด็น รถมือสองสภาพป้ายแดงที่น้าข้างบนเสนอมา ต้องมาคิดค่า service ต่อไปอีกซัก 5 ปีเป็นอย่างต่ำครับว่ารับได้รึเปล่า รถดีจริง แต่รถแพงค่าอะไหล่กับservice ก็จะแพงกว่าตามไปด้วย เชียร์ mu-x 3.0 ครับ   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ถ้ารถคันเดียวของบ้านเลย ไม่มีคันอื่นสลับใช้ ไม่แนะนำ H1 ครับ

จากที่ใช้อยู่ ผมว่าคันใหญ่เกินไป สูงเกินไป เข้าเมือง เข้าตึก เข้าห้าง เข้าซอยแคบๆไม่สะดวกเท่าไรนักครับ

แล้วครอบครัวใหญ่นี่กี่คนครับ ถ้าไปไหนไม่เกิน 7 คน รถ PPV ก็โอเคแล้วครับ ไม่ก็รถ MPV มือสองสักคัน

ถ้าให้เลือก แนะนำ MU-X 2.5 พอครับ ซื้อสดไม่เกินงบ ไม่งั้นก็ Alphard มือสอง ราคาคงไม่เกินงบแถมดูดีด้วยครับ

ออฟไลน์ TerngST

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
นั่งเจ็ดคนเต็มบ่อยๆ ต้องรถใหญ่ ห้องโดยสารสูงโปร่ง จะไม่อึดอัด ช่วงล่างหลังไม่ควรเด้ง เด้งให้เปลี่ยนโช้คใหม่ รถPPVนั่ง7ไม่สบายสักรุ่น ผมก็ว่าคุณเหมาะกะรถตู้ เช่นอัลพาร์ดมือสองนะ แต่ถ้าเอาV6ก็กินน้ำมันล่ะ แต่ความจริงผมว่าคุณเหมาะกะH1 เหมือนกันเครื่องดีเซลดึงอยู่ ไม่ติดแก้ส เข้าไปศึกษาความใหญ่ ห้างไหนเข้าได้บ้างจากในคลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 19:18:45 โดย Five P »

ออฟไลน์ decptt

มีสมาชิกกี่ท่านครับ เกิน 7 หรือเปล่าครับ

ถ้ารวมเด็กแล้วไม่เกิน 7 ไป Mu-X ป้ายแดงครับ
ถ้าเกิน ก็ดู H1 Elite 1.299 ป้ายแดงก็ได้ครับ
แต่ถ้า 5 คน ตัวเลือก มากมายมหาศาล รอ XTrail ตัวใหม่ได้เลย (ไม่รู้จะมี 7 ที่นั่งอ๊ะป่าว)

ถ้าอย่างไรก็ลองบอก การใช้งานเช่น
1. จำนวนสมาชิก Maximum Minimum
2. การเดินทาง ในห้าง/เมือง นอกเมือง ต่างจังหวัด คิดเป็น %ของเดินทางอย่างไรครับ
ฯลฯ

ที่ต้องถาม เพราะผม ครอบครัวใหญ่ เดินทางประมาณ 9 คนคับ ^_^ แทบจะไม่มีตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Bboomboom

urvan โฉมใหม่ มีเกียร์ออโต้
h-1 ไม่รู้ครับ แต่เครื่องดีเซลน่าจะแรงและประหยัด
commuter ใหญ่เครื่องแรง มีเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
มีสมาชิกกี่ท่านครับ เกิน 7 หรือเปล่าครับ

ถ้ารวมเด็กแล้วไม่เกิน 7 ไป Mu-X ป้ายแดงครับ
ถ้าเกิน ก็ดู H1 Elite 1.299 ป้ายแดงก็ได้ครับ
แต่ถ้า 5 คน ตัวเลือก มากมายมหาศาล รอ XTrail ตัวใหม่ได้เลย (ไม่รู้จะมี 7 ที่นั่งอ๊ะป่าว)

ถ้าอย่างไรก็ลองบอก การใช้งานเช่น
1. จำนวนสมาชิก Maximum Minimum
2. การเดินทาง ในห้าง/เมือง นอกเมือง ต่างจังหวัด คิดเป็น %ของเดินทางอย่างไรครับ
ฯลฯ

ที่ต้องถาม เพราะผม ครอบครัวใหญ่ เดินทางประมาณ 9 คนคับ ^_^ แทบจะไม่มีตัวเลือกครับ
ครอบครัวถ้าจะอบอุ่นจัง นั่ง9คน ใช้รถอะไรครับ

ฯลฯ

ครอบครัวถ้าจะอบอุ่นจัง นั่ง9คน ใช้รถอะไรครับ
Commutor vs H1 deluxe ครับ ยังไม่ได้เลือก 555+

• Newbie
  • *

ฯลฯ

ปกติจะนั่งกัน 6-7 คนครับ แต่จะมีออกต่างจังหวัดก็เยอะหน่อย 9-10 คน ประมาณ 2 เดือนครั้ง
การเดินทางปกติขับไกลอยู่แล้วเพราะปัจจุบันพักอยู่บางปู แต่ office  อยู่รัชดา

H1ตัว elite นี่ ถ้าจำไม่ผิดราคา 1.49 ไม่ใช่ 1.29 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

Ssangyong stavic, Kia Grand carnival.

หรือกลุ่มรถตู้อย่างที่ท่านอื่นๆเสนอครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
H1 ตอบโจทย์ครับ.
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ฯลฯ

ปกติจะนั่งกัน 6-7 คนครับ แต่จะมีออกต่างจังหวัดก็เยอะหน่อย 9-10 คน ประมาณ 2 เดือนครั้ง
การเดินทางปกติขับไกลอยู่แล้วเพราะปัจจุบันพักอยู่บางปู แต่ office  อยู่รัชดา

H1ตัว elite นี่ ถ้าจำไม่ผิดราคา 1.49 ไม่ใช่ 1.29 ครับ
ขอโทษทีครับ สงสัยจะจำผิด
ผมแนะนำ H1 หรือ Commuter เป็นคันที่ 2 เพื่อ 9-10 คนครับ
ถ้าเป็นคันแรก ผมคงให้เป็น MU-X ครับ นั่ง 7คน แล้วใช้ขับแบบ 2 คันแบบที่บ้านผมปัจจุบัน (Teana J32+VIGO 4ประตู)
ถ้าต้องการจริงๆ ผมชี้ไปที่ Commuter ครับ นั่งได้เยอะ ดีเซล มีร้านแต่งภายในแบบVIP เพียบ ลดที่นั่งเองได้ เหลือแค่ 9-10 ที่นั่ง แต่งทีวี เครื่องเสียง
แล้วก็มาปรับปรุงช่วงล่างใช้โช้คอัพ ดีๆ ก็โอเคครับ
สาเหตุเพราะ พ่อตาแม่ยาย คุณอา ใช้งานรถตู้ประจำ เหมาไปเที่ยวกับกลุ่มเพื่อนๆบ่อยๆ นั่งสบาย คนขับพร้อม วันละ 2500 บาท ไม่ต้องดูแลรถด้วย Commuter มันถึกดี แม่ยายบอกนั่งสบายดีครับ (เขาใช้TFR อยู่ 555+)

เพิ่มเติม
เวลาเดินทาง ถ้าเกิดเสีย หาช่างง่าย ซ่อมสบาย อะไหล่เยอะ เครื่องยนต์ซ่อมกันชิลๆ (ปล.อย่าเป็นตัวCNGนะครับ ดีเซลธรรมดา แรงดี จิ๊บๆ)
สำคัญกว่านั้น มันทนจริงๆนะ วินรถตู้เป็นพยาน 555+ อะไหล่นอกศูนย์ไม่แพงอย่างที่คิด

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
ผมเคยคิดงบนี้กับ Honda Stepwgn มือสองครับ

• Newbie
  • *
ผมเคยคิดงบนี้กับ Honda Stepwgn มือสองครับ
แล้วจบที่ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
h1ครับ นั่งสบายๆ8คน 9-11อาจจะเบียดๆหน่อย ที่บ้านผมใช้งานอยู่ครับ กำลังเหลือเฟือเกียร์ออโต้นิ่มมาก
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ NoName__???

ประเด็นสำคัญสุดคือผู้สูงอายุ เห็นหลายๆคนแนะนำ SUv ยังไงก็ขึ้นยากค่ะ
เราว่าต้องรถตู้อย่างเดียว H1 Alpard มือ2 และ VW T5 มือสอง
H1อ่านจากในบอร์ด ด้านหลังติดเด้งไปหน่อย เก็บเสียงไม่ดีมาก ไม่มีปัดหลัง นอกนั้นโอเคหมด
Alpard  นิ่ม ย้วย กินน้ำมัน
vW T5 น่าจะอะไหล่แพง แต่นั่งสบาย นิ่ง หนึบ เงียบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
H1 โคตรตอบโจทย์เลยนะครับผมว่า

นั่งสบาย ขึ้นลงง่าย ฟินครับ

ออฟไลน์ YenChar

Mu-X ครับ

H-1 ใหญ่เกินไป นั่งสบาย แต่จอดลำบาก ขับลำบาก

ออฟไลน์ iceice99

เจ้าของกระทู้บอกว่า บางครั้งนั่ง 9-10 คน ผมแนะนำว่า mu x    ไม่น่าจะนั่งพอ  เชียร์ h1 ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Kia Grand Carnival

ดีกว่า H1 ครับ ยิ่งมีผู้สูงอายุด้วย