ผู้เขียน หัวข้อ: สัมผัส Juke แล้วผิดหวัง  (อ่าน 15765 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
สัมผัส Juke แล้วผิดหวัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:42:12 »
บทวิพากษ์ตามความเห็นส่วนตัวครับ
ตามแผนผมคือ อีก 5-6 ปี จะใช้ urban suv  ซึ่งตอนนั้นคงมีหลายรุ่นให้เลือก มากกว่าตอนนี้ และคงเป็นรุ่นที่ minor ไปแล้วและคงเพิ่มออพชั่นกันแล้ว นั่นคือแผน

เมื่อวานเห็นเจ้าจุกจอดอยู่ในห้าง เลยแวะชมซะหน่อย

-ภายนอก โอเคเลยครับ หล่อ เท่ห์ชะมัด
-ภายใน ต้องบอกว่า ต่ำกว่าที่คาดไว้เยอะเลยครับ
*ไม่มีสิ่งยึดเหนี่ยวให้ที่เบาะแถวหลัง คนที่ชอบแขวนเสื้อไว้ที่เบาะหลัง (โดยเฉพาะคนมีสี) คงไม่ปลื้ม
*แดชบอร์ดหน้า ให้ความรู้สึกเหมือน ecocar นะครับ
*ช่องวางของตรงกลางระหว่างคนขับ-คนนั่ง มันเหวงๆไปนะครับ ไม่มีหลุม ไม่มีหลืบ ไม่มีความเอนกประสงค์เอาเสียเลย
*เบาะหลัง ลองนั่งแล้ว อารมณ์เดียวกับ swift เลย แค่มีความกว้างด้านข้างมากกว่า
*ห้องสัมภาระ ผมว่ามันน้อย และไม่เอนกประสงค์ ไม่ค่อยสมกับความเป็น suv เอาเสียเลย

แต่ก่อนผมเคยมีทัศนะคติว่า ถ้าต้องซื้อรถ sedan ในราคา 8 แสนอัพ ซื้อ juke ไม่ดีกว่าหรือ ได้ความสูงแบบ suv ความเอนกประสงค์แบบรถ HB...แต่ทัศนคตินั้นหมดไปเสียแล้ว

โดยสรุปคือ ถ้าของที่มีแบบนี้ มันไม่สมราคา 8 แสนครับ... มันควรจะเอนกประสงค์กว่านี้ หรือควรจะถูกกว่านี้

ออฟไลน์ KT7

• Jr. Member
  • **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
Re: สัมผัส Juke แล้วผิดหวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:51:29 »
เดาว่าคุณ มีครอบครัวแล้วและอายุ เกิน 35

ออฟไลน์ pisaa

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:58:16 »
คุณอาจจะไม่เหมาะกับ จู๊ค ก็ได้ครับ เพราะมันไม่สามารถตอบโจทย์คุณได้ ผมมองว่ามันเป็นเหมือนรถแฟชั่นนะ ตอนมอเตอร์โชว์ได้ไปลองนั่งๆคลำๆ ก็รู้สึกว่าข้างหลังมันแคบไป อึดอัด ( ผมสูง 186 เซนฯ) เลยไม่ได้สนใจ แต่น้องสาวไปงอกออกมาคันนึง ก็เลยได้ดูแบบจริงจัง ดูไปดูมาก็สวยดี เห็นน้องมันหลงซะแบบ ยุงไม่ให้ไต่ไรไม่ให้ตอมเลยทีเดียว ขนาดขอมันลองขับมันยังไม่ยอมเลย  ;)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 09:58:37 »
แบบนี้ซื้อ Pulsar ไปโหลดสูง ดีไหมครับ
น่าจะตรงใจ จขกท. สุด

ผมก็ไม่ชอบ Juke เหมือนกัน
แรกๆตื่นตาตื่นใจ
หลังๆดูด้านหลังมันบีบให้เล็กเกิน เพื่อความสวยงาม

ออฟไลน์ razr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:05:53 »
ไปลองนั่งดูเบาะหลัง ผมว่าแคบกว่ามาชอีก

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:15:50 »
Juke เป็นรถที่ไม่ชอบก็เกลียดเลยครับ  ;D ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:17:34 »
Juke เค้าไม่ได้บอกว่าเป็น suv นะ เค้าบอกว่าเป็น sport crossover
ถ้าต้องการ urban SUV แนะนำลองไปดู ford ecosprort แทนครับ น่าจะตอบโจทย์ที่คิดไว้ได้หมดครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:20:49 »
Juke เป็นรถที่ไม่ชอบก็เกลียดเลยครับ  ;D ;D
ใช่แล้ว ภรรยาผมเกลียดเลย บอกว่ารถทุเรศ  แต่ผมชอบนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:21:02 »
คนที่ซื้อ Juke น่าจะมีแนวทางคล้ายๆกับคนซื้อ Mini หรือ Beetle มั้งครับ
ไม่ได้มองที่ความกว้างขวาง, สะดวกสบาย หรือหรูหราคุ้มค่า
แต่มองที่ภาพลักษณ์ lifestyle และ Fashion

ดูความต้องการของคุณ focus man แล้วน่าจะเหมาะกับ Ecosport มากกว่าครับ

ตอนนี้โควต้า จอง 2,500 คันแรกได้ส่วนลด 30,000 บาท
ยังมีอยู่เลยครับ (ยอดจองยังไม่ถึง) ก็นับว่าน่าสนใจไม่น้อยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:25:46 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:24:38 »
ผมไปดูไปนั่ง ราคาแบบนี้ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย ถ้าjazz 7แสนกว่า jukeก็ไม่แพงอะไร

เสียที่ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้เลือกนี้ละ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:38:42 »
Ecosport กว้างมากครับ สำหรับด้านหลัง

ในเรื่องวัสดุภายใน เป็นเรื่องที่เดียวที่ผมรับไม่ได้จริงๆ

ถ้าไม่นับช่วงคอนโซลเกียร์กลางที่สีแดงแล้ว คุณภาพพลาสติกผมรู้สึกว่าว่า ประมาณ march เท่านั้นครับ

ปล. แต่นอกเหนือจากเรื่องวัสดุภายใน ผมชอบนะ ชอบมากเลยแหละ ^_^
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:46:50 »
คนจะซื้อ juke ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล เพราะมันเท่ มาก วัยรุ่นกรี๊ด

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:52:44 »
คือมันเป็น B-SUV งัยครับ เลยได้แค่นั้น ผมว่าถ้ามันนั้งแล้วกว้างพอๆกับ B-Seg หรือ Eco คันที่กว้างๆหน่อยได้ ก้อokแล้วนะครับ

เพราะถ้าอยากได้รถsuv ที่กว้างขวางพอกับรถ C-seg มันก้อต้องขยับไปเป็นพวก CRV ,CX-5 ซึ่งราคาก้อกระโดดไปอีก

ถึงใครจะวิจารณ์ยังงัย ผมก้อมองว่า Juke มีจุดขายในตัวมัน มากกว่าข้อเสียที่หลายคนตำหนิ

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:58:37 »
แต่สำหรับผม juke ผมคิดว่าเหมาะกับผมมาก เรื่องหน้าตานี่เด่นอยู่แล้ว  ข้างหลังสำหรับผมส่วนมากก็ไม่ค่อยได้ใช้ ้พราะใช้รถคนเดียว หรือมีแฟนนั่ง เลยไม่มีปัญหา วัสดุภายในผมว่ามันไม่ได้ดีเท่าไหร่แต่ผมก็รับได้นะ

รถที่ผมชอบก็แนวอย่างงี้พวก mz3  juke พวกไม่ได้สนใจข้างหลังเท่าไหร่ 555
รถมันมีตำแหน่งในตลาดที่ชัดเจน มีจุดเด่นในตัวเอง นะผมว่า
อย่างที่พี่ข้างบนกล่าวมา juke ไม่ชอบก็เกลียดไปเลย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:08:10 »
.
.
.
รถมันไม่ได้ผิดอะไรครับ แค่มันไม่เหมาะกับคุณ แค่นั้น

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:21:08 »
ผมเป็นวัยรุ่นนะ แต่ลองมองมันมา 38 รอบแหละ ผมก็ยังไม่ชอบ  - - รูปร่างหน้าตามัน ตลกตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้เห็น

จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ชิน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:41:29 »
มันแพงไปน่ะครับ

ถ้ามองในตลาด ECOSPORT ก็ไม่เลว ถ้ารับได้กับยี่ห้อ FORD  ถูกกว่า Juke รถระดับเดียวกัน

แต่ทั้งคู่ผมว่าก็ยังควรตั้งราคาราว ๆ Jazz แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ cherubian

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:43:11 »
ผมเป็นวัยรุ่นนะ แต่ลองมองมันมา 38 รอบแหละ ผมก็ยังไม่ชอบ  - - รูปร่างหน้าตามัน ตลกตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้เห็น

จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ชิน

+1 ครับ ผมมอง 338 รอบเสียอีก

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:43:51 »
ถ้าแจสใหม่มา แล้วสเปคจัดเต็มหรือเหนือกว่าซิตี้

Juke จะดูแพงทันที

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:44:16 »
ผมดูแล้วชอบทุกอย่างนะ ภายในเหมือนมาร์ชแค่พวงมาลัยเอง วัสดุอะไรก็ใช้ได้ เสียตรงเบาะหลังแคบไปหน่อย พื้นที่ด้านหลังผมว่าก็ไม่ได้น้อยนะเว้นแต่คุณจะเอาไปเทียบกับcrvอันนี้อ่ะดูน้อย ผมว่าจขกท น่าจะเหมาะกับอีโคสปอร์ตมากกว่า

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:55:18 »
เพราะมันคือ B-Segment ครับ

ผมว่าคุ้มแล้ว

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:58:48 »
ดูเหมือนจขกท.ต้องการSUVสินะ แต่มันไม่ใช่SUVน่ะสิเบาะหลังมันก็เลยแคบแบบนั้นแหละ
เรื่องภายในเหมือนEcoเดาว่าเพราะมันใช้แอร์กลมคอนโซลกลมเหมือนมาร์ชแน่ๆ

ออฟไลน์ Sofast

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 12:01:31 »
โดยเฉพาะเบาะหลังห่วยมากก

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 12:32:59 »
ผมว่า pulsar ดูเอนกประสงค์ น่าใช้กว่ามาก  แต่ juke กลับวิ่งเกลื่อนกว่า

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:10:02 »
จขกท. ใช้ Focus ครับ
= focus man ;D ;D
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:10:59 »
.
.
.
มันไม่น่าแปลกที่บางคนจะชอบ และบางคนจะไม่ชอบนะครับ
อย่างผมชอบ CLA แต่บางคนบอกชอบไปได้ไง "เบาะหลังเล็กมาก"
ซึ่งผมงงว่าสรุปเวลาชอบรถนี่เราชอบกันที่เบาะหลังหรือ?

ก็ในเมื่อสำหรับผมร้อยวันพันปีแทบไม่เคยมีใครมานั่งเบาะหลังเลย
แล้วผมจะซื้อรถที่เบาะหลังมันกว้างๆไปเพื่อ?
จะไปจ่ายเงินให้กับสิ่งที่เราไม่ค่อยได้ใช้ทำไม แต่อย่างพาโนรามิค
ผมใช้ทุกวัน เพราะเลิกงาน 5 ทุ่ม เที่ยงคืน เปิดแล้วขับ ชิลมาก

อย่าง Juke ก็เหมือนกัน บางคนแค่อยากได้รถสูงหน่อยจะได้วิ่งในเมืองคล่องๆ
ไม่ต้องคอยหลบหลุมตามถนน ส่วนใหญ่นั่งกันแค่สองคน ก็คงซื้อ Juke ล่ะครับ
จะไปซื้ออย่างอื่นที่เบาะหลังกว้าง แต่หน้าตาแสนธรรมดาอย่าง eco sport ไปทำไม
ต่างคนต่างความคิดครับ นี่ยังไม่แยกว่ามีบางคนไม่ชอบหน้าตา Juke อีกนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:12:20 »
คนซื้อ Juke ส่วนใหญ่ ใช้รถคนเดียวเป็นหลักครับ

ผมเอามาลองขับอยู่

ผมชอบพวงมาลัย และการตอบสนองของช่วงล่าง ในย่านความเร็วสูงมากๆ มันดีเลยละ

แต่เครื่องกับเกียร์ ก็...ต้นแรงใช้ได้ในระดับของมัน แรงพอๆกับ Tiida 1.6
แต่ปลายเหี่ยวสาดดดดด เหยียบจนตีนจะทะลุไปห้องเครื่องแล้ว ได้แค่ 170 !

เข้าโค้งสนุกและมั่นใจมากๆ ซัดเข้าไปได้เลย ไม่ต้องถอนคันเร่งด้วยซ้ำ!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:36:25 »

ใช้เลยครับ แฟนผม ชอบ แต่ผมเฉยๆ แม่ผมไม่ปรีม คนรอบข้าง มี2 มุม นี้เลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:50:53 »
ผมดูอย่างไรมันก็ไม่สวย...แต่แฟนผม  บอกน่ารักดี  อยากซื้อให้ลูกชาย  เอาเข้าไป....

สรุป  นา ๆ จิตตัง ครับ...

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 14:30:06 »
 ;D  ขอบคุณทุกท่านมาร่วมวิพากษ์ครับ...ครื้นเครงดีครับ

-ผมอายุเกิน 35 และมีครอบครัวแล้วจริงครับ... แต่หัวใจยังเปรี้ยวครับ ยังชอบที่จะเดินทางไกลด้วย bigbike เป็นหลัก  :D
-รถที่ใช้ ก็ใช้มาเกือบหมดละครับ พี่น้องหลายคน ถือหลักซื้อรถไม่ให้ซ้ำกัน จะได้แลกกันขับ ตั้งแต่ civic focus navara colorado izu vigo fortuner captiva swift carry...แม้แต่ kubota ฮา!!... แต่ที่ชอบที่สุดคือ focus ครับ
-ผมชอบหน้าตาและดีไซน์ตัวรถของไอจุกครับ ชอบมานานแล้วตั้งแต่มันเคยทำตลาดเกรย์นั่นละครับ
-ด้วยหน้าตาภายนอกของมัน ทำให้ฝันไปว่าข้างในต้องหวือหวาแน่ๆ อย่างน้อยคงไม่น้อยหน้า focus หรือ cruze หรือ sonic หรือ fiesta อะไรทำนองนั้น
-ด้วยความที่มันมาในตลาด B SUV ผมเลยฝันไปไกลถึงเรื่องความเอนกประสงค์ภายใน กับราคา 8 แสน+  อย่างน้อยมันต้องได้แบบ jazz  ;D  แต่มันได้น้อยกว่า :'(
-ผมรู้ตัวว่าผมชอบ ecosport มากกว่า แต่อีก 5 ปีข้างหน้า คงมีตัวเลือกมากกว่านี้
-ทุกความเห็นไม่มีผิด ไม่มีถูกหรอกครับ ขอบคุณที่มาร่วมแชร์กัน   ;)