ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอยกให้ Honda เป็นผู้นำแห่งวงการรถยนต์ของประเทศไทย  (อ่าน 14675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ผมขอยกให้ Honda เป็นผู้นำแห่งวงการรถยนต์ขอ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 04:45:23 »
ไม่น่าจะใช่นะครับ

น่าจะเป็นผู้นำด้าน การตลาดเก่ง สร้างภาพหรูหราได้ดี ทำโฆษณาเว่อร์ๆแต่เนียน ไม่ทำTaxi ออกแบบรถเอาใจผู้หญิงได้มาก

ผู้นำด้านความทนทาน แพร่หลาย ซ่อมง่ายและบริการเป็นโตโยต้า อีซูซุ

ผู้นำด้านความสวยสปอร์ท Mazda

ภาพรวมฮอนด้ายังดูดีครับ แต่ตอนนี้ มวยรองกำลังก้าวกระโดด ถ้าฮอนด้าไม่พยามยัดออฟชั่นจะหาวิธีไหนมาฆ่ามวยรองได้ เพราะจุดเด่นฮอนด้าด้านอื่นๆไม่ได้เพิ่มขึ้นมาเลย

MazdaเอาCX-5 มาท้าดวลแชมป์CRV

และที่จะมันส์กว่าคือเดือนมีนาคมเปิดตัว จะได้เห็นMazda3ท้าชนCivic

Hondaต้องรักษาระยะโดยการเพิ่มออฟชั่น(เมื่อถึงทางตัน) กับMazdaที่หายใจรดต้นคอกันเลยทีเดียว

เห็นด้วยกับการวิเคราะห์นี้ครับ แต่การสู้กลับของฮอนด้าก็ทำให้เกิดมาตรฐานใหม่ๆ ให้โตโยต้าต้องหันมามองบ้างแล้วเหมือนกันครับผม  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================