ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขายรถยนต์ในไทย เดือนกุมภาพันธ์ 57 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 15239 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายกลุ่ม C-segment

N/A หมายถึง ไม่มีข้อมูลครับ

ยอดขายรวมกลุ่ม C-segment เดือนมกราคม-กุมภาพันธ์

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายกลุ่ม SUV

ยังคงเหมือนเดิมนะครับ เนื่องจาก Ecosport ยังไม่ส่งมอบในเดือนกุมภาพันธ์
จึงยังขอรวมไว้ในกลุ่มนี้ก่อน เดือนหน้ามีนาคม เริ่มส่งมอบแล้ว
หากมีตัวเลข จะแยกกลุ่มให้ครับผม

ยอดขายรวมกลุ่ม SUV เดือนมกราคม-กุมภาพันธ์

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายกลุ่ม 1Ton Pick-up

ยอดขายรวมกลุ่ม 1Ton Pick-up เดือนมกราคม-กุมภาพันธ์

ยอดขายกลุ่ม PPV

ยอดขายรวมกลุ่ม PPV เดือนมกราคม-กุมภาพันธ์

ยอดขายกลุ่ม รถยนต์นั่ง Passenger Car

ยอดขายกลุ่มรถยนต์นั่ง Passenger Car 5 อันดับแรก เดือนกุมภาพันธ์ 57

อันดับ 1  Toyota
อันดับ 2  Honda
อันดับ 3  Nissan
อันดับ 4  Mitsubishi
อันดับ 5  Suzuki

ยอดขายรวมรถยนต์ทุกประเภท

ยอดขายรวมทุกประเภท 5 อันดับแรก เดือนกุมภาพันธ์ 57

อันดับ 1  Toyota
อันดับ 2  Isuzu
อันดับ 3  Honda
อันดับ 4  Mitsubishi
อันดับ 5  Nissan

ปล.เดือนนี้ข้อมูลหามาได้เพียงเท่านี้ขอรับ ต้องขออภัยด้วย
หากมีข้อมูลตรงไหนเพิ่มเติม จะมา edit ให้ภายหลังครับผม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 18:50:04 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
โหว corolla and crv สุดยอดส่วนตัวคิดว่าถ้า cx 5 จะมียอดขายที่ดีควรมี e85ครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
Altis ก็คือ Altis ด่ากระจายแค่ไหน ก็ขายดีเสมอ... ;D

Toyota แบรนนี้มีอิทธิพลต่อคนไทยยิ่งนัก :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Highway Star

altisมาแรงอ่ะ นำซีวิคตั้งเยอะ อันนี้รวมยอดของแทกซีหริอยังครับพี่หมูหรือเฉพาะรถบ้าน

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
หาก Civic ไม่เปลี่ยนโฉมใดๆ
หรือเปลี่ยนโฉมแล้ว แต่ไม่มีไรโดดเด่นเท่า Altis

Toyota ก็จะนำแบบนี้ไปตลอด ไม่เสียอันดับ

Confirm!

แต่อย่างไรก็ตาม ไม่แน่ใจว่า ยอด Altis นี่เป็นยอดจองสะสม ทยอยส่งมอบหรือไม่

altisมาแรงอ่ะ นำซีวิคตั้งเยอะ อันนี้รวมยอดของแทกซีหริอยังครับพี่หมูหรือเฉพาะรถบ้าน

ยอดรวมทั้งหมดครับ

แต่ผมก็แอบคิดอยู่ไม่น้อยเหมือนกันว่า...
ไม่มีใครบังคับว่า Taxi จะต้องเป็น Altis เท่านั้น
มันคงมีจุดเด่น ที่ทำให้เจ้าของอู่ ยังคงเลือกเอามาใช้อยู่

เท่าที่เห็นบนถนน สัดส่วนรถส่วนบุคคลอาจจะพอๆกัน
หรือน้อยกว่า Taxi ไม่มากครับ (จากการคาดคะเนด้วยสายตา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 23:06:03 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Altis ไงก็ขายได้แหะ  สงสัยออกแบบมาเพื่อนเป็น TAXI 55555  ออพชั่นน้อย ไงก็ขายดี แบรนด์นี้ สุดๆจิงๆ   ;D

เป็น อัลติสที่สวยที่สุดนะ แต่ ในคลาส ทั้งหมด ผมว่ามันยังธรรมดามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 23:14:11 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ rtong

C segment  คงต้องยกให้พี่โตไปเลยน่าจะทิ้งอันดับที่สองขาดลอย
Honda คงทำอะไรไม่ได้ จนกว่าจะปรับโฉมตามเอมริกาถึงวันนั้นจริงๆก็คงอ่อนแรงเพราะ
ออกมานานแล้ว รอ model ใหม่ ส่วน 3 อาจจะแซง civic ได้แค่ในข่วงเปิดตัว หลังจากนั้น
ก็คงรั้ง อันดับ 3-4 ตามเคยแต่เป้าที่ตั้งไว้ก็เยอะอยู่นะ  คงต้องอัดโปรช่วย
            SUV   cx-5  ไม่สามารถทำอะไร crv ได้ อาจเป็นเพราะไม่มีรถส่งให้ลูกค้าตามต้องการ
และคงเป็นไปอย่างนี้  รอจนกว่า x-trail เปิดตัว ยอดขายคงตกลงไปอีก  แอบลุ้นว่า 3 / cx-5
ให้ขายดีๆ  6 จะได้ทำตลาดสักที
            PPV ปีนี้ปล่อย Mu-x ขายไปก่อน รอจนกว่าพี่โตจะเปลี่ยนโฉมค่อยว่ากัน
            Pick up  นี้พี่โตแน่จริงขนาดขายมาร่วม 10 ปี  d-max ใหม่กว่ายังเหนื่แย
ตอนนี้เริ่มมีproบ้างแล้ว  ส่วนลำดับที่เหลือก็คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ยกเว้นnissan
ที่เมื่อเปลี่ยนโฉมใหม่เมื่อไหร่ลำดับอาจแซง mitsubishi ที่ต้องวัดกันด้วยหมัดต่อหมัด
เพราะใหม่ทั้งคู่

ออฟไลน์ AMG GT

civic นี้ตัวเก่าหรือเปล่าครับ  แล้วตัวใหม่ส่งมอบหรือยังครับ   แตก็อย่างว่าแหละ Altis  รวมยอด Taxi  อยากรู้ว่าถ้าไม่รวมมันจะได้เท่าไหร่อ่ะ   อีกอย่าง Civic  ช่วงนี้ก็คงโดน อัลติส  นำไปก่อนแหละครับเดี๋ยวคงรอปลายๆปีที่จะ  เปลี่ยนท้ายเป็นโฉม Us  และ  option จัดเต็ม  คงจะพอกระตุ้นขึ้นมาหน่อย  คือตอนนี้อ่ะถ้าจะไม่ทำไรเลยก็ไม่ได้แต่ถ้าจะเปลี่ยนแบบเยอะๆก็ฌไม่ได้อีกเพราะรถเพิ่งออกมาไม่นาน

ออฟไลน์ Coat145

B-Segment D-Segment มีไหมครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ AkE

เวลา Honda จะยอดสูง กว่า Toyota ทีลุ้นกันเหนื่อยพอเป็น Toyota นำนี่ดูท่าจะสบายชิวๆ Honda ก้พอใจในตำแหน่งที่เป็นอยุ่คับผมว่า ยอด CRV ดีกว่า Civic เยอะ 5555 Altis เกือบ 4000 คัน ถึงตัด Taxi ไปก้ยังชนะ civic สบายๆ ผมว่ายังไงรถบ้านก้ส่วนแบ่งเกิน 50 % คับ

civic นี้ตัวเก่าหรือเปล่าครับ  แล้วตัวใหม่ส่งมอบหรือยังครับ   

ยอดที่รายงานเป็นยอดเดือน กุมภาพันธ์ครับ
Civic MY2014 เปิดตัว 14 มีนาคม ต้องรอเดือนหน้าครับ

B-Segment D-Segment มีไหมครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เดือนนี้ไม่สามารถหาข้อมูลได้เลยครับ ต้อขออภัยด้วย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
toyota prius: n/a นี่หมายถึงขายไม่ได้เลยเหรอครับ  :o
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

toyota prius: n/a นี่หมายถึงขายไม่ได้เลยเหรอครับ  :o

N/A หมายถึง ไม่มีข้อมูล แต่ไม่ใช่ 0 คันแน่นอนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าโตโยต้า ยังไงก็ได้เปรียบครับ

ขายทั้ง taxi รถบริษัท ใน altis

ชนะขาดแน่นอน

ออฟไลน์ archian

ยอดรวมนิสัน แซงมิตซูแล้ว  หึๆๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอบคุณมากครับคุณหมู ขอสอบถามเพิ่มสักหน่อยนะครับบางคำถามอาจมีคนเคยถามมาแล้วแต่เพื่อคอนเฟิร์มนะครับ

1. คิดจากยอดขายจากโชว์รูมหรือออกจากโรงงานส่งดีลเลอร์ครับ
2. นำข้อมูลมาจากแหล่งเดียวหรือหลายแหล่งครับ ถ้าหลายแหล่งแล้วตรงกันมั๊ยครับ
3. ทำไมข้อมูลไม่ครบเหรอครับบางตัวเร็วบางตัวช้า ถ้าเป็นตัวเลขเวลาคีย์ลงคอมน่าจะรู้กันแบบเรียลไทม์
4. มีตัวเลขแบบระบุรุ่นย่อยมั๊ยครับ เช่น City s, City V+ ถ้ามีข้อมูลจะละเอียดและน่าสนใจมากขึ้นแต่เข้าใจว่ายุ่งยากสุดๆ
5. ดูเหมือนของบ้านเราตัวเลขจะดูยุ่งๆรวบรวมข้อมูลลำบาก ถ้าเป็นที่ต่างประเทศเค้าเป็นอย่างไรครับมีหน่วยงานคอยรวบรวมข้อมูลเหล่านี้รึเปล่า

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Deaw

ยอดรวมนิสัน แซงมิตซูแล้ว  หึๆๆ
ยอดรวม ก.พ. มิตซูเยอะกว่านะครับ

ออฟไลน์ wsu

• **
kia sorento ขายได้เรื่อยๆนะ เดือนที่แล้วแซง hyundai tuscon มา 1 คัน 555

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ flybigbear

เมื่อเดือนที่แล้วผมถูกเชิญให้ไปเที่ยวโรงงานโต

เห็นบอกว่า รถที่ผลิตในไลน์จะมีลูกค้าสั่งทั้งหมด ไม่มีผลิตค้างสต๊อกไว้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Juke นำโด่งเลยแฮะ eco sport จะแย่งส่วนแบ่งได้เท่าไหร่
Mu-X เต่งหนึ่ง
เรนเจอรทิ้งห่างคูแฟด บีทีบี เป็นเท่าตัวแล้ว

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
วีโก้นี่ ตัวนี้มีมาเป็น 10ๆ ปีละ มันก็ยังขายดีอันดับ 1 แฮะ

ออฟไลน์ bojung

ทำไมยอดขายกระบะกับ SUV มันเยอะจังแหะ แสดงว่าช่วงนี้คนออกแต่รถพวกนี้ ซีวิคออกไมเนอร์เซ๊นท์ออกมาต้องรอดูว่าจะตามอัลติสทันหรือเปล่า กระบะนี่ยังไงก็วีโก้แชมป์จริงๆ ครับ สมชื่อแชมป์ CRV นี่มันขายดีจริงๆ เป็นผม ผมชอบ subaru มากกว่า เท่ดี แต่เรื่องศูนย์อาจจะยังน้อยอยู่

ออฟไลน์ kimberry

• **
จริงๆCX5 ควรขายได้มากกว่านี้พอสมควร แต่ปัฟญหาหลักคือไม่มีรถส่งมอบจริงๆครับ
และพอไม่มีรถส่งให้ ก็เลยยิ่งลดส่วนลดและของแถมลงไปกว่าช่วงเปิดตัวอีก ดอกเบี้ยก็สูงกว่า crv เยอะ
น่าเสียดายโอกาสจริงๆ เหมือนส่งมอบโอกาสให้  crv เลย

พี่ผมเพิ่งออก crv ก็ด้วยเหตุผลนี้ครับ อุตส่าเล็ง cx5 ก่อน

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ยอดขายเก๋งโตโยต้าก็ยังนำอยู่กระบะก็วีโก้ยังขายดีแม้ว่าจะยังไม่ ALL NEW

ออฟไลน์ superden

civic พ่ายยับ และตัวปรับโฉมใหม่ผมว่าภายนอกก็ไม่มีไรแปลกใหม่พอจะดึงดูดลูกค้าได้     MAZADA3 งามกว่าจะขอแบ่งยอดไปด้วยซ้ำ

ขอบคุณมากครับคุณหมู ขอสอบถามเพิ่มสักหน่อยนะครับบางคำถามอาจมีคนเคยถามมาแล้วแต่เพื่อคอนเฟิร์มนะครับ

1. คิดจากยอดขายจากโชว์รูมหรือออกจากโรงงานส่งดีลเลอร์ครับ
2. นำข้อมูลมาจากแหล่งเดียวหรือหลายแหล่งครับ ถ้าหลายแหล่งแล้วตรงกันมั๊ยครับ
3. ทำไมข้อมูลไม่ครบเหรอครับบางตัวเร็วบางตัวช้า ถ้าเป็นตัวเลขเวลาคีย์ลงคอมน่าจะรู้กันแบบเรียลไทม์
4. มีตัวเลขแบบระบุรุ่นย่อยมั๊ยครับ เช่น City s, City V+ ถ้ามีข้อมูลจะละเอียดและน่าสนใจมากขึ้นแต่เข้าใจว่ายุ่งยากสุดๆ
5. ดูเหมือนของบ้านเราตัวเลขจะดูยุ่งๆรวบรวมข้อมูลลำบาก ถ้าเป็นที่ต่างประเทศเค้าเป็นอย่างไรครับมีหน่วยงานคอยรวบรวมข้อมูลเหล่านี้รึเปล่า

ขอบคุณครับ

1. ยอดส่งมอบและสั่งซื้อรถยนต์จากโชว์รูมครับ

2. ข้อมูลมาจากแหล่งเดียวกันครับ ค่ายรถยนต์แจ้งยอดแบบปิดไปยัง สมาคมหอการค้าญี่ปุ่น
    แต่บางครั้งสมาคมจะเลือกนำเสนอข้อมูลครับ ตามภาวะตลาดผลกระทบของรถยนต์กลุ่มนั้นๆ
    เพราะ ผลประกอบการ-ยอดขายรถยนต์ส่งผลต่อสภาพเศรษฐกิจของประเทศด้วยครับ
    ส่วนใหญ่ข้อมูลที่รายงานครบๆจะเป็นเดือนแรกของปี ครึ่งปีแรก และสิ้นปีครับ

3. ตามข้อ2 เรื่องความครบถ้วนของข้อมูล และ ข้อมูลคีย์ลงคอมก็จริง แต่ยอดขายรถยนต์ไม่เหมือนหุ้นครับ
    ต้องมีการรวบรวมข้อมูลกันหลายทอด เช่น จากดีลเลอร์ไปยังบริษัทแม่ จากบริษัทแม่ไปสมาคม
    มีการแลกเปลี่ยนตัวเลขระหว่างกัน สมาคมรวบรวมและแจ้งกลับ โตโยต้าเป็นผู้รวบรวมนำเสนอสื่อ
    ต้องมีการประชุมในสมาคม ในบริษัท อีกหลายทอดครับ เพื่อดำเนินการทางการตลาดต่อไป
    ตัวเลขยอดขายของเดือนก่อนหน้า จะรายงานประมาณหลังวันที่ 20 ของเดือนถัดไป

4. มีครับ แต่ข้อมูลดังกล่าว ถือว่าบริษัทรถยนต์ไม่จำเป็นต้องนำเสนอครับ เป็นข้อมูลทางธุรกิจ
    ยกตัวอย่างเหมือน เลย์ ไม่มีความจำเป็นจะต้องนำเสนอว่า เลย์ รสไหนขายได้เท่าไหร่ รสไหนขายดีกว่ากัน
    ถือเป็นความลับทางการค้าด้วยส่วนหนึ่งครับ บางครั้งเราได้ข้อมูลมา แต่ไม่เหมาะสมที่จะเปิดเผยครับ

5. ตามข้อ 4 และข้อ2 ครับ บริษัทรถยนต์มีการรวบรวมกันแต่ไม่มีความจำเป็นต้องนำเสนอต่อสาธาณะครับ
    การรวบรวมไม่ยุ่งยาก แต่มันยากตรงการหาข้อมูลสำหรับบุคคลทั่วไปครับ ปกติก็ไม่ค่อยมีใครนำเสนอ
    ข้อมูลตรงนี้ครับ ทีมงาน Headlightmag.com และผมที่ได้รับมอบหมายให้นำเสนอ
    เห็นว่าข้อมูลตรงนี้ น่าสนใจและเป็นประโยชน์ต่อคุณผู้อ่าน จึงพยายามหาข้อมูล
    ตรวจสอบความถูกต้อง และนำเสนอให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ เพราะบางครั้ง
    มีข้อมูลแค่ 1,2,3 แต่ต้องหาข้อมูล รวบรวม และวิเคราะห์ ให้ได้มาละเอียดกว่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jumpon77

altisถึงคนในเว็บเราด่ากันเยอะแยะเพราะออฟชันให้มาแบบขัดใจมากๆแต่มันก็ขายดีครับผมเองทีใช้altis2คันแต่ยังไงขายดีอยู่นะครับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Mighty-X

ขอบคุณครับ

1. ยอดส่งมอบและสั่งซื้อรถยนต์จากโชว์รูมครับ

2. ข้อมูลมาจากแหล่งเดียวกันครับ ค่ายรถยนต์แจ้งยอดแบบปิดไปยัง สมาคมหอการค้าญี่ปุ่น
    แต่บางครั้งสมาคมจะเลือกนำเสนอข้อมูลครับ ตามภาวะตลาดผลกระทบของรถยนต์กลุ่มนั้นๆ
    เพราะ ผลประกอบการ-ยอดขายรถยนต์ส่งผลต่อสภาพเศรษฐกิจของประเทศด้วยครับ
    ส่วนใหญ่ข้อมูลที่รายงานครบๆจะเป็นเดือนแรกของปี ครึ่งปีแรก และสิ้นปีครับ

3. ตามข้อ2 เรื่องความครบถ้วนของข้อมูล และ ข้อมูลคีย์ลงคอมก็จริง แต่ยอดขายรถยนต์ไม่เหมือนหุ้นครับ
    ต้องมีการรวบรวมข้อมูลกันหลายทอด เช่น จากดีลเลอร์ไปยังบริษัทแม่ จากบริษัทแม่ไปสมาคม
    มีการแลกเปลี่ยนตัวเลขระหว่างกัน สมาคมรวบรวมและแจ้งกลับ โตโยต้าเป็นผู้รวบรวมนำเสนอสื่อ
    ต้องมีการประชุมในสมาคม ในบริษัท อีกหลายทอดครับ เพื่อดำเนินการทางการตลาดต่อไป
    ตัวเลขยอดขายของเดือนก่อนหน้า จะรายงานประมาณหลังวันที่ 20 ของเดือนถัดไป

4. มีครับ แต่ข้อมูลดังกล่าว ถือว่าบริษัทรถยนต์ไม่จำเป็นต้องนำเสนอครับ เป็นข้อมูลทางธุรกิจ
    ยกตัวอย่างเหมือน เลย์ ไม่มีความจำเป็นจะต้องนำเสนอว่า เลย์ รสไหนขายได้เท่าไหร่ รสไหนขายดีกว่ากัน
    ถือเป็นความลับทางการค้าด้วยส่วนหนึ่งครับ บางครั้งเราได้ข้อมูลมา แต่ไม่เหมาะสมที่จะเปิดเผยครับ

5. ตามข้อ 4 และข้อ2 ครับ บริษัทรถยนต์มีการรวบรวมกันแต่ไม่มีความจำเป็นต้องนำเสนอต่อสาธาณะครับ
    การรวบรวมไม่ยุ่งยาก แต่มันยากตรงการหาข้อมูลสำหรับบุคคลทั่วไปครับ ปกติก็ไม่ค่อยมีใครนำเสนอ
    ข้อมูลตรงนี้ครับ ทีมงาน Headlightmag.com และผมที่ได้รับมอบหมายให้นำเสนอ
    เห็นว่าข้อมูลตรงนี้ น่าสนใจและเป็นประโยชน์ต่อคุณผู้อ่าน จึงพยายามหาข้อมูล
    ตรวจสอบความถูกต้อง และนำเสนอให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ เพราะบางครั้ง
    มีข้อมูลแค่ 1,2,3 แต่ต้องหาข้อมูล รวบรวม และวิเคราะห์ ให้ได้มาละเอียดกว่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

โหวว....

อ่านที่คุณหมูพิมพ์มา
เห็นได้ว่าข้อมูลที่ได้มานี่ไม่ใช่ง่ายๆเลยนะครับ
ยังไงก็ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
และข้อมูลยอดขายนี้ก็ถือว่ามีประโยชน์กับสมาชิกชาว Headlightmag มากเหมือนกัน

ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณหมู ได้นำเสนอข้อมูลดีๆแบบนี้ตลอดไปนะครับ ;)