ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกรถสำหรับเดินทางไกลควรเลือกที่เครื่องหรือช่วงล่างดี  (อ่าน 7471 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
การเลือกรถเดินทางไกลและไปกับครอบครัว ควรเลือกเครื่องที่มีกำลังเยอะไว้ก่อนหรือช่วงล่างที่ไว้ใจได้มากกว่า คือผมเคยขับทั้งสองแบบคือ
1. ขับรถเครื่องยนต์ที่มีกำลังเร่งแซงเพียงพอไม่เหนื่อยตอนแซงแต่พอที่ความเร็วสูงมันก็ไปได้แค่ระดับหนึ่งเพราะช่วงล่างไม่ไหวแล้ว ไปมากกว่านี้ก็เหงื่อตก
2. ขับรถช่วงล่างดีขับแช่ทำเวลาได้ดีไม่เหนื่อย แต่อย่าให้เจอรถเยอะ รถติดละกัน เหนื่อยลุ้นแซงมากๆ
ถ้ามีให้เลือกแค่สองแบบนี้ ควรเลือกแบบไหนดีครับ อยากทราบความเห็นที่เป็นประโยชน์ของแต่ละท่านมาก

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ผมเลือกเครี่องเเรงไว้ก่อนครับ ช่วงล่างไม่ดี ใส่ โช๊ค สปริง ดีๆ เครี่องอืดจะทําให้เเรงมันจุกจิกกว่านะครับ

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
ผมเลือกเครื่องแรงก่อนนะครับ เนื่องจากเวลาเดินทางเครื่องยนต์ทำงานหนักตลอดเวลาครับ ช่วงล่างเซตใหม่ทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
เครื่องยนต์ครับ ยิ่งเครื่องใหญ่ยิ่งวิ่งดี ช่วงล่างก็ควรเลือกที่ดีๆหน่อยครับ

ยิ่งเดินทางไกล รถเล็กถึงจะคล่องตัวกว่า แต่จะเหนื่อยเยอะกว่าครับ ถ้าไม่ชัวน์ก็ลองหารถเช่ารถเล็กและรถใหญ่ทดลองขับดูครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้ากับครอบครัวผมขอเอาช่วงล่างครับผม เพราะช่วงล่างดี  ยังไงก็ปลอดภัยกว่ามากๆ อยู่แล้ว
ส่วนเรื่องของการแซง ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะและการตัดสินใจมากกว่าครับผม ยิ่งไปกับครอบ การแซง การขับ ยิ่งต้องระมัดระวังมากขึ้นครับ
เพราะคนที่อยู่ข้างอยู่ข้าง นั่งเบาะหลัง เขายกให้เราเป็นคนดูแลเขาครับ ดังนั้น ผมจะเลือกที่ปลอดภัยไว้ก่อนครับ เพราะช่วงล่างดียังไงก็ปลอดภัยกว่าแน่ๆ ครับ

ผมเคยขับ เครื่อง แค่ 90 แรงม้า ผมยังไม่เคยเครียดเวลาเร่งแซง ถ้าเราไม่ใจร้อนนะ แต่ถ้าใจร้อนก็จะเจออาการอย่างว่าเลยครับ คือมันไม่ได้ดังใจครับ

รถคันเล็กสุดที่บ้าน คือ Mirage ครับ ไปเที่ยวทั่วภาคกลาง ภาคเหนือตอนล่าง และแถบอีสานที่ผมอยู่ ไปได้ทุกที่ครับ นั่งกันไป 5 คนครับ ทดสอบว่า
มันจะไปไหนได้จริงหรือเปล่า ครับ คันนี้ม้าไม่ถึง 90 นะครับนิดเดียวเอง แต่ว่าช่วงล่างก็เป็นรองแค่ พี่ซูเท่านั้นครับ

:)

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
รถบ้านผมมีตามโจทย์ที่พี่ว่ามาเป๊ะ คันแรก วีโก้ 3.0 Prerunner ตัวแรก กะ ฮอนด้าแจ๊ส 1.5 ตัวท็อป จากการใช้งาน ยอมรับว่า วีโก้ 3.0 แรงกว่าแจ๊สแน่นอน
 ส่วนประเด็น ถ้าออกจากจังหวัดไกล ถนนเป็นคลื่นมีรอยประ แต่ไม่เป็นบ่อหลุมลึก ผมถือหางแจ๊สสุดตัว เพราะมีวีโก้ เวลาเจอช่วงรอยต่อหรือ ทางไม่เรียบ มันพาเสียวตลอดคับ ท้ายออกๆ ตัวรถโคลงเคลงน่ากลัว ขับแล้วเหนื่อยมากคับ บางคนว่าช่วงความเร็วสูงรถใหญ่ให้ความมันใจกว่ารถเล็กแต่ข้อนี้ใช้กะวีโก้ ตัวแรกของผมไม่ได้นะ ผมกลับมันใจแจ๊สในความเร็วสูงมากกว่านะ
แต่ถ้าทางตรงถนนเรียบ รถวิ่งสวนเลน ผมว่าวีโก้น่าใช้กว่าเยอะ การเร่งแซง หรือหลีกเลี่ยงสถานการณ์คับขันวีโก้ทำได้ดีกว่าคับ
แต่....ถ้าสำหรับผม ผมเลือกรถช่วงล่างดีกว่าคับ ออกต่างจังหวัด อย่านึกถึงเรื่องอัตราแร่งแซงอย่างเดียวนะคับ ระวังเจอพวกชอบ ตัดหน้า ปาดหน้าปาดหลัง  มีให้หลีกให้หลบกันบ้างหละ ช่วงล่างดีๆ เบรกดีๆ เอาอยู่คับ

ออฟไลน์ 5ume7h

จะมาตอบว่า เอาที่เบาะนั่งสบาย แอร์เย็น เพลงเพราะ คนขับจะล้าหน่อยกว่า ไม่งั้นก็ต้องแวะปั๊มเหยียดแข้งเหยียดขากันบ่าอย

มาดูอีกที พูดกันเรื่องเครื่องยนต์นี่หว่า

ผมว่าถ้าทางที่ไปมีถนนบางช่วงมีรถสวน การเร่งแซงสำคัญครับ ไม่งั้นจะแซงทีเครียด
แต่ถ้าวิ่งแต่ถนนใหญ่ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็ชอบรถช่วงล่างดีมากกว่าเครื่องแรงนะ

อย่างพี่ด้านบนว่าคือการแซงบางทีมันก็อยู่ที่จังหวะ ยิ่งไปกับครอบครัวต้องใจเย็นๆหน่อยครับ

ผมก็ชอบเดินทางไปเที่ยวต่างจังหวัดกับครอบครัวบ่อยๆ ขับ 120 ชิลๆ สบายๆ ผู้ใหญ่นั่งกันอย่างมีความสุข

ขับ eco car ก็แซงได้สบายๆครับ ถ้าจังหวะดีๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เอาช่วงล่างก่อนครับ เครื่องแรงก็ไปถึงที่หมายเหมือนกัน

แต่คุณต้องคิดถึงคนอื่นที่นั่งมาด้วย ว่าเบามีความสุขกับการเดินทางแค่ไหน

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ถ้าซื้อมาแล้วไม่ทำอะไรเพิ่มเติมเลย ขอเน้นที่ช่วงล่างเป็นสำคัญครับ

เครื่องยนต์สมัยนี้ทำความเร็ว 100+ ได้อยู่แล้ว ขับเร็วเกินไปก็โดนปรับ

เดินทางไกล ไปหลายคน คงไม่ได้ซิ่ง ขอช่วงล่างนั่งสบาย ไม่ชวนมึนหัวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

ช่วงล่างดี นั่งไกลๆๆ สบายไม่เหนื่อยครับ
ช่วงล่าง +1 ;D

ออฟไลน์ redsun

ช่วงล่างประมาณซีตรอง XANTIA เดินทางไกลสบายดีนะครับ
อัตราเร่งค่อยเป็นค่อยไป พอได้ครับ

ออฟไลน์ gorilla

เครื่องแรงก่อนครับ   ขับทางไกลสำคัญที่จังหวะเร่งแซงครับ  ไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องเหนื่อยครับ  

ช่วงล่างทำทีหลังง่ายกว่าเยอะ   เครื่องไม่แรงทำให้แรงยากครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

กระทู้นี้ทำให้ผมนึกถึง Datsun 1300 ที่พ่อผมขับพาเทียว ขึ้นภู ลุยป่าสมัยเด็กๆ มันก็ไปได้นะครับ
รถสมัยนี้เครื่องเล็กก็ไม่ได้แปลว่าอืดจนไปไม่ได้หรอกครับ
ถ้าจะซื้อโดยไม่โมเพิ่มผมว่าเอาช่วงล่างดีกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

เครื่องก็ใส่ใจอยู่ครับ แต่ที่ผมใส่ใจเป็นอับดันแรก คือ ช่วงล่างและเบรค

ช่วงแซงนี่ต้องคิดถึงผู้โดยสวรที่มากับเราเยอะๆหน่อยครับ ต้องจังหวะดีๆ จังหวะได้ค่อยแซง มันคือชีวิตและควาวไว้วางใจในการเป็นพลขับ

ส่วนตัวผมมองว่า ช่วงล่างดี เบรคดี ย่อมปลอดภัยมากกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

1.ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี ทำให้คนขับไม่เบื่อ

2.เครื่องแรง มีประโยชน์ตอนแร่งแซง

ผมเอนเอียงไปทางข้อ1ครับ

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
ผมเลือกเครื่องยนต์แรงไว้ก่อนครับ ช่วงล่างปรับปรุงให้ดียังไงก็ไม่ได้ครึ่งนึงของราคาเครื่องยนต์ครับ ทำช่วงล่างถูกตังกว่าทำเครื่องเยอะครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

PravitPP

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเลือกได้ก็ควารเลือกทั้ง 2 อย่าง
แต่ถ้าต้องเลือกเลือกที่เครื่องยนต์แรงก่อน
ช่วงล่างสามารถปรับปรุงได้ง่ายกว่าการปรับปรุงเครื่องยนต์ครับ
อีกเหตุผล 1 ที่ผมประทับใจ New Altis 2014 ทำมาได้ดีทั้งอัตราเร่งแล้วช่วงล่าง

ออฟไลน์ soklong

เอาช่วงล่างละกัน
Altis 1.8 สุดแรง นั่งยังไงก็ไม่สบายเท่า teana 2.0 อืดๆ
เอาแค่ช่วงล่างนะ ยังไม่รวมพวกเบาะนั่งและบรรยากาศภายใน

fhasociety

ขอช่วงล่างก่อน ส่วนเรื่องเครื่องเอาไปโมต่อได้ จะเปลี่ยนกล่อง ดันล่าง เปลี่ยนหัวฉีด บลา ๆ ๆ ๆ ก็ตามกำลังทรัพย์...
แต่ช่วงล่างแน่น ๆ ดี ๆ หนึบ ๆ ขับแล้วมั่นใจกว่า ถ้าคิดว่าจะไปทำช่วงล่างนะ สำหรับบางรุ่นจบยากนักแล ;)

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
ช่วงล่างครับ ขับทางไกล ยิ่งระหว่างภาค เดี๋ยวนี้แทบหาถนนเลนสวนไม่ได้แล้ว ดังนั้นเรื่องอัตราเร่งไม่ค่อยมีผล แต่ช่วงล่างถ้าเจอรถช่วงไม่ดีประเภทนิ่มจนย้วย
หรือแข็งเมือนเกวียน เจอทางไกลๆๆ400กิโลขึ้นยิ่งสายใต้ เหนื่อยแน่นอนครับ สำหรับผมความเร็วเดินทางไกลอยู่ระหว่าง 110 - 120 สบายสุดครับ ไม่เครียดไม่เหนื่อย ไม่เสี่ยงโดนจับความเร็ว

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
ช่วงล่างทำให้ขับรถสบายและสนุกครับ
แรงทำให้มันส์เป็นบางช่วงคือช่วงแซง แต่เหนื่อยครับเวลาขับเกิน 1ชม.
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ holahola66

ช่วงล่างสำคัญกว่าครับ รถบ้านๆด้วยกัน อัตราเร่งไม่หนีกันเท่าไหร่ในการใช้งานจริง

ยกตัวอย่าง Colorado ของผม เครื่องแรง แต่ช่วงล่างตอนใส่โช๊คเดิมนี่ไม่ใหว ขับคลานๆใน กทม.ดีเลิศ แต่พอความเร็วสูงนี่โยน กระดอน  ตามสไตล์กระบะเลย ลงสะพานเร็วๆนี่เด้งกันหลายรอบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จริงๆแล้ว การเลือกรถยนต์สำหรับเดินทางไกล ทั้งเครื่องยนต์ และช่วงล่าง สำคัญพอๆกันครับ

เครื่องยนต์ ยิ่งแรง เรียกพละกำลังได้รวดเร็ว ยังไงก็ช่วยให้เร่งแซงได้ทันใจกว่า

แต่คุณต้องนิยามคำว่า "เลือกช่วงล่าง" ว่าหมายถึงอะไร

ถ้าหมายถึง แข็ง แน่น วิ่งความเร็วสูงไม่โยน เกาะถนน แต่นั่งไม่สบายเอาเสียเลย

ผมว่า การเลือกรถที่วิ่งตะแนวๆ ไปเรื่อยๆ รองรับแรงกระแทกของหลุมใหญ่ๆ ถนนห่วยๆ ได้ดี

ไม่ต้องซิกแซกมาก เพราะเราไม่ได้เอาไปลงสนามแข่งกะใคร

หรือการเปลี่ยนเลนก็ไม่ได้ซ่อกแซ่กเท่าการใช้งานบนทางด่วนในกรุงเทพ

แต่ก็ไม่โยนตัวมาก ขอนุ่มๆ นั่งสบายก้นไปตลอดเส้นทางดีกว่าครับ เวลาขับจะได้ไม่เหนื่อย

สรุปแล้ว สองอย่างนี้ ควรไปด้วยกันครับ แต่เลือกว่า ช่วงล่างจะเป็นแบบใดดีกว่า ตามความถนัด

ออฟไลน์ seamonkey

หลังจาก Roadtrip ที่ USA ระยะทางร่วม 3300 ไมล์ผ่านทั้ง Highway, ทางบนเขา, ทางลูกรัง
ผมคิดว่าช่วงล่างดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 17:31:28 โดย seamonkey »

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าทำเพิ่มได้ ใช้งานจริงๆ ผมขอเครื่องแรงไว้ก่อน
เครื่องแรง ขับแล้วไม่ต้องลุ้น แซงแบบไม่ต้องลุ้น นั่งเต็มรถก็ไม่กลัว
ช่วงล่าง ยาง เบรค งบไม่เกิน 4 หมื่น เราก็เนรมิตให้มันดีขึ้นมาผิดหูผิดตาได้
ขนาดวีโก้ที่ว่าร่อนๆ ผมไปลองวีโก้เปลี่ยนโช๊คหน้าหลัง 2 คู่ 2 หมื่นต้นๆ ขับดีขึ้นผิดหูผิดตาเลย
ผ้าเบรคดีๆ คู่นึงไม่กี่พัน ยางดีๆ ไม่เกินหมื่นห้า

แต่ทำเครื่อง... ท่อสูตรเป็นหมื่น จูนกล่อง ขึ้นไดโน กรอง หัวเทียน ฝาสูบ ทำกันเป็นหมื่น
เร่งดีขึ้น 1 วิ ผมว่าก็เก่งแล้ว ทำไปครึ่งแสน ได้ครึ่งวิ
ลดน้ำหนัก?? ถอดเบาะ ถอดแผงประตู ถอดยางอะไหล่ อันนี้ไม่นับ เราพูดกันถึงรถใช้งาน แต่งแบบพองาม ไม่ใช่รถแข่ง

เพื่อนผมขับ CRV G3 2.0 แต่ดันเป็นคนเท้าหนัก ทุกวันนี้ แค่ไล่รถเครื่องพันห้าก็หืดจับแล้ว
ยางเทพ ช่วงล่างเทพ เบรคเทพ ยัดโค้งสบายๆ แต่ทำยังไงก็ขุนอัตราเร่งไม่ขึ้น

ข้อเสียของการทำช่วงล่าง คือ มันวัดเป็นตัวเลขชัดๆไม่ได้ แค่นั้นเอง แต่มันทำง่ายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ช่วงล่างดีครับ ถึงเครื่องไม่แรงแต่ถ้าเรารู้จังหวะกดคันเร่งเล่นเกียร์ก็ไม่อืดหรอก  แต่ถ้าช่วงล่างห่วยเจอโค้งโหดๆหรือมีอะไรตัดหน้าก็อาจลงข้างทางได้
แต่ถ้าเลือกได้ผมขอกลางๆดีกว่าครับ

F Wrapper

ในกรณีที่รถเดิมๆ ผมเลือกช่วงล่างดีๆนะครับ เพราะไปกับครอบครัว ก็ไม่ได้ซิ่งมากอยู่แล้ว จังหวะเร่งแซง ถ้ารู้จังหวะรถ ก็ไม่ลำบากอะไร
แต่ถ้าเครื่องแรงๆ เดี๋ยวเผลอซิ่งติดลม คนในรถจะเวียนหัวได้  ;D

เวลาวิ่งทางไกลๆ เราจำถนนไม่ได้ทุกช่วงหรอกครับ ว่าถนนขรุขระ มีหลุม ตรงไหนยังงัยบ้าง ช่วงล่างดีๆ ก็น่าจะเซฟกว่านะครับ

ไปกับครอบครัวเน้นปลอดภัยดีกว่าครับ เร่งแซงไม่ขึ้น ก็รอจังหวะปายยย  ;)

ออฟไลน์ Freekick042

เวลาแซงนี่กระทืบคันเร่งมิดแล้วแซงเฉียดชิวทุกครั้งเหรอครับเลยเน้นเครื่องหรือต้องไปทำเครื่องทีหลังขนาดนั้น อันตรายนะ
ผมว่ายิ่งวิ่งทางไกลๆนี่จังหวะแซงมีมากไมกดนิดๆก็แซงได้สบายๆแล้วยกเว้นเจอพวกเร่งสู้บังไลน์

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ากับครอบครัวผมขอเอาช่วงล่างครับผม เพราะช่วงล่างดี  ยังไงก็ปลอดภัยกว่ามากๆ อยู่แล้ว
ส่วนเรื่องของการแซง ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะและการตัดสินใจมากกว่าครับผม ยิ่งไปกับครอบ การแซง การขับ ยิ่งต้องระมัดระวังมากขึ้นครับ
เพราะคนที่อยู่ข้างอยู่ข้าง นั่งเบาะหลัง เขายกให้เราเป็นคนดูแลเขาครับ ดังนั้น ผมจะเลือกที่ปลอดภัยไว้ก่อนครับ เพราะช่วงล่างดียังไงก็ปลอดภัยกว่าแน่ๆ ครับ

ผมเคยขับ เครื่อง แค่ 90 แรงม้า ผมยังไม่เคยเครียดเวลาเร่งแซง ถ้าเราไม่ใจร้อนนะ แต่ถ้าใจร้อนก็จะเจออาการอย่างว่าเลยครับ คือมันไม่ได้ดังใจครับ

รถคันเล็กสุดที่บ้าน คือ Mirage ครับ ไปเที่ยวทั่วภาคกลาง ภาคเหนือตอนล่าง และแถบอีสานที่ผมอยู่ ไปได้ทุกที่ครับ นั่งกันไป 5 คนครับ ทดสอบว่า
มันจะไปไหนได้จริงหรือเปล่า ครับ คันนี้ม้าไม่ถึง 90 นะครับนิดเดียวเอง แต่ว่าช่วงล่างก็เป็นรองแค่ พี่ซูเท่านั้นครับ

:)

ตอบตามนี้เลยครับ ขับอีโคคาร์ไปอีสานยาวๆสองคราว ไม่ทำอะไรโง่ๆก็ไม่เสี่ยงครับ

หลังจาก Roadtrip ที่ USA ระยะทางร่วม 3300 ไมล์ผ่านทั้ง Highway, ทางบนเขา, ทางลูกรัง
ผมคิดว่าช่วงล่างดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ
มีเวลาก็มาทำทริปรีวิวแบ่งปันกันหน่อยนะครับ สนใจอ่าน