ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างศูนย์ ซูซูกิ แนะนำให้ผมไปซื้อ BM ขับ...  (อ่าน 14041 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
จากที่เคยเล่าประสพการณ์ 18 เดือนของ Swift ไป -> http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35644.0.html

วันนี้ได้เวลาเอาไปเปลี่ยนอะไหล่สุดฮิตรอบที่ 2 อีก (แร็คพวงมาลัย)
ก็ผ่านไปไม่มีอะไร มีแค่คำถามที่ตอบผมไม่ได้ว่าจะดังอีกไหมตอบได้แค่ "เราไม่รู้อนาคต"

เอากล้องหน้ารถมาเปิดเล่นดู เลยได้ยินถึงคำแนะนำของช่างเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่สุดยอดไปเลย (พูดถึงชื่อสกุลผมชัดเจนทีเดียว)
แล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่ก่อนซื้อรถ

หมดเลย ไม่รู้จะถามอะไรอีกต่อไปแล้ว  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 22:13:44 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: ช่างศูนย์ ซูซูกิ แนะนำให้ผมไปซื้อ BM ขับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:16:21 »
แบบว่าอึ้งไปเลย....

ออฟไลน์ KinGmO

Re: ช่างศูนย์ ซูซูกิ แนะนำให้ผมไปซื้อ BM ขับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:24:30 »
อุต๊ะ !!!!!!

เราซื้อรถ เราก็คงไม่อยากได้รถที่มีปัญหาหรอกเนาะ คุณเป็นช่างประจำศูนย์ เมื่อรถมีปัญหาก็ช่วยแก้ไขให้หน่อยนะครับ อย่าใส่อารมกับลูกค้าเลย ไม่มีใครอยากเจอเหตุการณ์แบบนี้หรอกครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:31:17 »
ผมอึ้งเลยครับ   งานบริการแบบนี้ ต้องใส่ใจ ต้องให้เกียรติลูกค้าทั้งต่อหน้าและลับหลัง

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:38:46 »
สั้นๆเองมีก่อนหน้านี้อีกมั้ยครับ
แต่จะว่าไปเจอช่างแบบนี้น่าเอาประแจเขกกระบาลที่เถอะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:45:19 »
เห้อ...เห็นแบบนี้แล้ว นิสสัน ยังดีกว่าเยอะเลยครับ  :D

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:47:51 »
ถ้าช่างเป็นคนขับ และพูดลับหลัง เรื่องเล็ก ผมปล่อยผ่านครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:50:02 »
.
.
.
คนแนะนำสงสัยใช้ I8 อยู่แน่ๆเลย
เห็นใช้ดีเลยอยากแนะนำต่อ เฮ้อออ...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:51:05 »
ถ้าช่างเป็นคนขับ และพูดลับหลัง เรื่องเล็ก ผมปล่อยผ่านครับ

ลับหลัง แต่หน้ารถในกระจกนั่นผมนั้งอยู่ ผมก็ปล่อยผ่านครับ เอามาให้ดูเฉยๆ
ก็แค่เสียความรู้สึก แก้ปัญหาก็ไม่หายขาด ยังมาด่าลูกค้าลับหลังอีก

ออฟไลน์ phummali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:55:24 »
เจอแบบนี้เอาชื่อ ช่าง ไปแจ้งศูนย์ให้ปรับปรุงตัวได้ป่าวครับ หรือไม่ก็ให้ ช่าง ไปอยู่บ้านดีกว่าผมว่าถ้าไม่รักงานบริการแบบนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 23:03:47 »
ฟังแล้วของขึ้นเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 23:12:03 »
อือหือ... รถจะถูกจะแพง ราคาเท่าไหร่ก็ช่างเถอะครับ

ใครก็อยากได้รถดีๆ มีคุณภาพทั้งนั้นแหละครับ ของใช้เงินซื้อมา กว่าจะได้เหนื่อยกันทั้งนั้น
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 23:16:50 »
ส่วนตัวที่เจอมา

เอารถไปเคลมแร๊คดัง เคลมง่ายดีครับ นัดอีกอาทิตย์มาเปลี่ยน
พอถึงวันให้แฟนเข้าไปจัดการ ย้ำว่าเสร็จแลัวให้ตั้งศูนย์ด้วย
กลับมาบ้าน ถามแฟนว่าเรียบร้อยไหม ตอบว่า ช่างบอกว่าไม่ต้องตั้งศูนย์เพราะ รถใหม่อยู่
เอาไปลองขับ พวงมาลัยขืนตลอด จะตกทางด่วนตาย
เอาไปเช็ค สรุปล้อถ่างออกจากกัน

อีกกรณี  รถติดแก๊สมา มีปัญหาสตาร์คตอนร้อนด้วยน้ำมันไม่ติด
แฟนเอาเข้าศูนย์ ผมคุยกับช่างเพื่อแจ้งอาการ ตอบกลับว่าเป็นที่ ชิมวาล์วมีปัญหา
ต้องเช็คก่อน ถามกลับว่าเป็นไปได้ไง แล้วทำไม่ตอนแก๊สไม่เป็น
คำตอบคือ เชื่อผม ประสบการณ์ผมทำมาเยอะมากอาการอย่างนี้
เที่ยงๆแฟนโทรมาบอกว่า ช่างมาแจ้งว่าวาล์วไม่เป็นอะไรเลย
ตอนบ่ายจะเช็คปั๊มติ๊ก
บ่ายต้นแฟนโทรมาบอกว่าออกมาแล้วไม่ได้ทำไรเลย เพราะถึงเช็คเจอก็ไม่มีอะไหล่ให้เบิก
เพราะตอนนี้ บริษัทย้ายอะไหล่ไปที่ศรีราชา เสียเวลาเช็คป่าวๆ

วันรุ่งขึ้นเอาไปเช็คร้านแก๊ส สรุปว่าสายไฟปั๊มติ๊กหลวม แก้เรียบร้อย

สรุป ผมว่าช่างห่วยมากๆครับ  เสียดายที่รถดี การบริการดีมาก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 23:20:14 »
อือหือ... รถจะถูกจะแพง ราคาเท่าไหร่ก็ช่างเถอะครับ

ใครก็อยากได้รถดีๆ มีคุณภาพทั้งนั้นแหละครับ ของใช้เงินซื้อมา กว่าจะได้เหนื่อยกันทั้งนั้น
ผมเรียกว่าพวก ตรระกะป่วยครับ รถมีข้อผิดพลาด ก็แก้ให้มันหาย
ไม่ใช่ รถราคาแค่นี้เอา(คุณภาพสุดแย่)ไปเท่านี้เหละ... ตลก

wildstocks

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 23:42:50 »
มักเป็นคำพูดของช่างฝีมือไม่ถึง สามารถไม่พอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 00:32:21 »
ซูซูกิ ประเวศ ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 01:03:42 »
ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่เจ้าของกระทู้เล่านะครับ

ผมอยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้ใช้ Garmin รุ่นอะไรเหรอครับ? ภาพชัดเจนดี (คิดว่าย่อวิดีโอลง Youtube ด้วย แต่ก็ยังเห็นชัดเจน) ว่าแต่กล้องหลังนี่ต้องเดินสายด้วยใช่ไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 05:05:04 »
งานบริการ ถ้าเป็นแค่ช่างเหอะ ก็น่าจะแจ้ง ผจก เลยนะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 06:40:02 »
เจอช่างแบบนี้เข้าไป เพลียมาก แบบนี้เรื่องต้องถึงสำนักงานใหญ่ได้แล้วละ พูดไม่ออก.....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 06:41:09 »
ซูซูกิ อ่อนนุช ครับศูนย์ใหญ่เลย

ไม่เกี่ยวกับเรื่องที่เจ้าของกระทู้เล่านะครับ

ผมอยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้ใช้ Garmin รุ่นอะไรเหรอครับ? ภาพชัดเจนดี (คิดว่าย่อวิดีโอลง Youtube ด้วย แต่ก็ยังเห็นชัดเจน) ว่าแต่กล้องหลังนี่ต้องเดินสายด้วยใช่ไหมครับ?
Gdr-35 + gbc-30 ครับ video ที่ลงย่อไปเยอะครับ กล้องหลังต้องเดินสายไปต่อกล้องหน้ามันจะเชื่อมทั้งไฟกับ data มาครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 06:58:00 »
ซูซูกิ อ่อนนุช ครับศูนย์ใหญ่เลย

Gdr-35 + gbc-30 ครับ video ที่ลงย่อไปเยอะครับ กล้องหลังต้องเดินสายไปต่อกล้องหน้ามันจะเชื่อมทั้งไฟกับ data มาครับ

โอ้...ขอบคุณครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 07:15:20 »
ปล่อยผ่าน อาจได้คลิป 2 เด็ดกว่า  ;D   เขาคงเคลียดมานานแล้วยังหาทางออกไม่ได้ละครับ คนที่ช่วยห้หายเคลียดได้ก็มีแค่ คุณสรยุทธ แห่งช่อง 3 กับ Facebook ละ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 07:34:47 »
แจ้งไป อย่างมาก ช่างก็โดนไล่ออก (ไม่หรอกครับ จริง ๆก้แค่ตำนิ)

จุดประสงค์สำคัญที่น่าจะทำคือ พัฒนาตัวAfter Sale service ขององค์กรทั้งระบบ ซึ่งองค์กรนี้ ไม่คิดจะทำครับ

เรื่องแร็คดัง ถ้ามันดังอีก ผมจะปล่อยล่ะ เพราะทุกวันนี้ VIOS โฉมปัจจุบัน ดังฝืด ๆ ทุกครั้งที่หมุน เป็นทุกคัน น่ารำคาญกว่าแร็กดังของ Swift เยอะเลย คนยังทนขับกันได้ทั้งประเทศ (หรือVIOS โฉมปัจจุบันของใครไม่ดัง ได้โปรด แจ้งด้วยครับ ผมจะเอาไปยันกับศูนย์)

แล้วพอหมดประกัน ผมจะไปหาเอาแร็คมือสองมาซักอัน ผ่าทำPart เอง จ้างโรงกลึงทำชิ้นที่ีมีปัญหาซึ่งตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่ามันคืออะไรเพราะมันไม่มีใครให้แร็คมาผ่าสิครับ หรือใครมีเหลือ ๆ เอามาครับจะลองผ่าดูครับว่ามันดังอะไรกันนักหนา

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:20:44 »
เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:28:04 »
ก็รถมันมีปัญหานี่ครับ
ของผมก็ดัง กลัวเข้าไปเคลมแล้วจะเจอแบบนี้แหละ
ก้อเลยทนใช้มันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2014, 08:29:37 โดย chaowalit »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:47:44 »
สั้นๆเองมีก่อนหน้านี้อีกมั้ยครับ
แต่จะว่าไปเจอช่างแบบนี้น่าเอาประแจเขกกระบาลที่เถอะ
ก่อนหน้านี้และหลังจากนี้ไม่มีเสียงพูดอะไรครับ และไม่ได้มีการโต้เถียงใดๆ กันมาก่อนครับ อยู่ๆ ก็พูดขึ้นมาเอง

ปล่อยผ่าน อาจได้คลิป 2 เด็ดกว่า  ;D   เขาคงเคลียดมานานแล้วยังหาทางออกไม่ได้ละครับ คนที่ช่วยห้หายเคลียดได้ก็มีแค่ คุณสรยุทธ แห่งช่อง 3 กับ Facebook ละ  ;D
ก็รออีก 6 เดือนถ้าแร็คที่เปลี่ยนมันดังอีก ก็คงต้องมีอะไรกันบ้าง

แจ้งไป อย่างมาก ช่างก็โดนไล่ออก (ไม่หรอกครับ จริง ๆก้แค่ตำนิ)

จุดประสงค์สำคัญที่น่าจะทำคือ พัฒนาตัวAfter Sale service ขององค์กรทั้งระบบ ซึ่งองค์กรนี้ ไม่คิดจะทำครับ

เรื่องแร็คดัง ถ้ามันดังอีก ผมจะปล่อยล่ะ เพราะทุกวันนี้ VIOS โฉมปัจจุบัน ดังฝืด ๆ ทุกครั้งที่หมุน เป็นทุกคัน น่ารำคาญกว่าแร็กดังของ Swift เยอะเลย คนยังทนขับกันได้ทั้งประเทศ (หรือVIOS โฉมปัจจุบันของใครไม่ดัง ได้โปรด แจ้งด้วยครับ ผมจะเอาไปยันกับศูนย์)

แล้วพอหมดประกัน ผมจะไปหาเอาแร็คมือสองมาซักอัน ผ่าทำPart เอง จ้างโรงกลึงทำชิ้นที่ีมีปัญหาซึ่งตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่ามันคืออะไรเพราะมันไม่มีใครให้แร็คมาผ่าสิครับ หรือใครมีเหลือ ๆ เอามาครับจะลองผ่าดูครับว่ามันดังอะไรกันนักหนา
บ้านผมทางไม่เรียบเท่าไหร่ในหมู่บ้าน ผมเชื่อว่าน่ารำคาญไม่แพ้กับ vios ครับ
และอาการมันสั่นขึ้นมาถึงพวงมาลัยด้วย สุดจะทนเลยทีเดียว

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:13:45 »
          ผมก็ใช้ swift GL MT อยู่คับ เป็นรถคัันแรก และ คิดว่าคงเป็น Suzuki คันสุดท้าย เรื่องช่วงล่างด้านหน้ามีเสียงดังเวลา ผ่านขรุขระ ช่วงความเร็ว ตำ .... แจ้งไปสองรอบ เหมือนเดิม ช่างไม่เจอปัญหาอะไร และยังไมได้รับการแก้ไข ... มีช่วงหนึ่งเสียงหายไปหลังจากสลับยาง แต่ขี่มาซักพักเริ่มมีเสียงกลับมาเหมือนเดิม
           ตกลงช่างศูนย์นี้ทำได้แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนเช็คระยะหรือไง แว้  >:(

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:22:30 »
ช่างไทย เสร็จ งานเดินเข้าร้านเหล้า วันๆไม่ได้หาความรู้เพิ่มเติม เรียนรู้ปฎิบัติกันต่อๆมาเป็นวัฒนธรรมศูนย์ ศูนย์ไหนมีวัฒนธรรมอันดีมา ก็ดีตลอด ศูนย์ไหนวัฒนธรรมไม่ดีก็เหมือนเดิม อยู่ที่เจ้าของศูนย์ด้วยเขี้ยวมาก ช่างก็อึดอัด ทำรัยพลาดก็จ้องแต่จะหักเงิน ช่างเลยไม่อยากไปยุ่งเคสยากๆ

np72

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:28:25 »
ฟังแล้วขึ้นเลย

ออฟไลน์ kongcnx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:51:52 »
คันผมก็มีเสียง เวลาถนนไม่เรียบ (รอบที่สอง) แจ้งศูนย์ไปละ รอการอนุมัติ เปลี่ยน ก็ขับไปได้เรื่อย ๆ ไม่ซีเรียส

แต่ปัญหานี้ ระวัง มันจะลามไปมาก ๆ จนดับไม่ไหว เหมือน เชฟ นะคับ เตื่อน ซู ไว้ก่อน รีบ ๆ แก้ไข ปัญหา อนุมัติ เร็ว ๆ

ความรู้สีึกเมื่อได้ซื้อรถมาก ราคา ห้า หกแสน ควรให้เขาได้รับความพอใจ ครับ