ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพื่อนๆ เรื่องปัญหารถแหกโค้งชนรั้วของโรงงาน  (อ่าน 7925 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

ผมอยากขอคำแนะนำครับ

พอดีที่บริษัทผมมีปัญหาเรื่อง รถชอบแหกโค้งชนรั้ว โรงงาน คือ รถจะวิ่งมาตามโค้มและแหงโค้งเสมอ โดนรั่วของบริษัทประจำครับ

อยากถามเพื่อนๆ ว่า

ผมมีที่ว่าง อยู่นิดนึงครับ จะเอาวัสดุอะไรมากันไม่ให้ชนรั้ว โรงงานดีครับ ระหว่าง

1. กระถางต้นไม่ใหญ่ๆ หรือปลูกต้นไม่ใหญ่ๆ
2. แท่งปูนกันกระแทก
3. แท่งพลาสติกใส่น้ำแบบที่ ใช้กันในทางโค้งครับ

และอยากทราบว่าไปซื้อได้ที่ไหนกันครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 14:30:51 โดย GreenG »

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ผมคิดว่า น่าจะ
1. ทำลูกระนาด ก่อนเข้าโค้ง เพื่อลดความเร็วรถมา
2. ถังพลาสติกใส่น้ำ ทีสีคาดส้มสะท้อนแสง

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ยางรถยนต์ทางสีแดงขาว ครับ

ออฟไลน์ carpenter

1. ทำลูกระนาด และป้ายให้ลดความเร็ว บอกว่าจะถึงทางโค้ง

2. ตรงโค้งเอายาง ทาสีแดงขาวไปวางไว้

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ถ้าให้เลือก ควรเลือกเป็นช๊อย 3. แท่งพลาสติกใส่น้ำแบบที่ ใช้กันในทางโค้งครับ

เลือกให้ได้แบบมาตรฐานนะครับ จะมอก. อะไรก็แล้วแต่ หากรถชนมันเซฟแรงพอสมควรเลยครับ หลายๆประเทศก็ใช้กันเปนสากลครับ

ราคาแพงกว่า 2 ช๊อยแรกแน่ๆครับ การดูแลรักษาก็ยากกว่าไหนจะต้องระวังมันรั่ว สีไม่กี่ปีก็ซีดแล้วครับ

GreenG

ถ้าให้เลือก ควรเลือกเป็นช๊อย 3. แท่งพลาสติกใส่น้ำแบบที่ ใช้กันในทางโค้งครับ

เลือกให้ได้แบบมาตรฐานนะครับ จะมอก. อะไรก็แล้วแต่ หากรถชนมันเซฟแรงพอสมควรเลยครับ หลายๆประเทศก็ใช้กันเปนสากลครับ

ราคาแพงกว่า 2 ช๊อยแรกแน่ๆครับ การดูแลรักษาก็ยากกว่าไหนจะต้องระวังมันรั่ว สีไม่กี่ปีก็ซีดแล้วครับ

พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าพลาสติกแบบนี้มีขายที่ไหนนะครับ :D

ออฟไลน์ Jim lover

ติดไฟกระพิบไฟส่องสว่าง และ ป้ายก่อนเข้าโค้ง 2-3 อัน ระวังแหกโค้ง ความเร็ว40 หรือ โค้ง100ศพ
อันสุดท้าย โหดไปหน่อย แต่หน้าจะได้ผลดีครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 14:50:54 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ sukhontha

เป็นผม....เลือกทำบ่อบัวสวยๆ....ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

www.siamtraffic.com/guard-rail  ครับราคาคงต้องสอบถามเองครับพีเตครับ  เพราะโรงงานพีเต้ว่านันมันอยู่ช.วัดลาดปลาดุกครับตรงข้ามอบต.บางรักพัฒนาแถวบ้านผมเองครับครับชอยนี้ขับรถกันเร็วอยู่แล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าแหกประจำ แล้วเป็นรถของบริษัทรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ แนะนำให้เอาแท่งปูนหนาๆครับ กั้นยาวๆปิดเลย

ป้ายลดความเร็ว ส่วนมากไม่เคยมอง ไม่ว่าจะรถอะไรก็ตาม
ลูกระนาด รุดครับ ไม่มีเบรก ยกเว้นจะลูกใหญ่แบบดักได้เลย อันนี้แทบจะกระดิ้บๆเอา

ถ้าเอาแบบ พลาสติกอุ้มน้ำที่ใช้ตามสากลผมว่า ได้เปลี่ยนทุกครั้งที่ชนแน่ๆ

ออฟไลน์ 0%

ถ้าถนนเป็นของหลวง ติดต่อ เขต ทำเรื่องให้เขามาทำปรับปรุง ได้เลย

ถ้าเรื่องช้าก็ต้องกดดันกันหน่อย

ออฟไลน์ YAmodels

ทางตรงก่อนถึงโค้งยาวแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ dunghill

แหกโค้งเนื่องมาจากอะไรครับ ขับมาเร็วแล้วเลี้ยวไม่ทัน หรือขับไม่เร็วแต่หลบรถสวนหรือถนนลื่น
ถ้าถนนหลวง
ให้ทางลูกระนาด หรือเส้นชะลอความเร็ว รวมทั้งลาดกันลื่น ก่อนถึงโค้งและในโค้ง
ตรงโค้งที่โรงงานก็ขอป้ายสะท้อนแสงหรือขอป้ายไฟ ทางโค้งมาไว้
ก่อนถึงทางโค้งขอให้ติดป้ายโค้งอันตราย ละป้ายจำกัดความเร็ว
ถ้าโค้งนั้นมืดก็เพิ่มแสงสว่าง
ที่สำคัญคือเส้นถนน ถ้าไม่มีขอให้มาตีเส้น เอาชัดๆ
ถ้าเป็นโค้งที่เข้ากันเร็ว ขอทำ slope ซะเลย (อันนี้เวอร์ไปหน่อย)

ถ้าถนนตัวเอง
ทำลูกระนาดใหญ่ๆครับ เอาแบบสิบล้อยังต้องหยุด (เคยเห็นในนิคมอมตะ ใหญ่มาก)
เพิ่มไฟให้สว่าง
ทำแบริเออ ปูนเลยครับ เอาแบบชนแล้วพังตรงนั้น ไม่ก็ไถลไปตามโค้งเลย เคยเห็นเค้าเอาท่อน้ำมาตั้งแล้วโบกปูนก็มี
ไม่งั้นอีกทีก็ขยับรั้วโรงงานเข้าไปซัก สามเมตร แล้วขุดบ่อครับ

แต่เข้าใจว่า จขกท. ต้องการหาวิธีที่ไม่ให้มาชนรั้วเพราะเกรงอันตรายจากความเสียหาย งี้ให้ทางการเอารั้วเหล็ก มากั้น แล้วก็กั้นแบริเออ ปูนเพิ่มน่าจะเหมาะสุด นอกเหนือจากการติดไฟ ติดป้ายแล้วนะครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ matoomz

• Newbie
  • *
    • กรอบรูปเรืองแสง
แปลกดีครับ ทำไมถึงแหกโค้งกันบ่อยขนาดนั้น
ผมขอใช้พฤติกรรมตัวเองเป็นเกณฑ์ละกันครับ
ส่วนใหญ่ป้ายเตือน จะไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่
แต่ถ้าเป็นข้อความที่ทาบนพื้นถนน
จะดึงดูดความสนใจได้มากกว่า
เช่นถนนตามหน้าโรงเรียน จะเขียนบนถนนว่า
"เขตโรงเรียน กรุณาลดความเร็ว"
แล้วใกล้ๆ ค่อยทำลูกระนาด
น่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้มากกว่า
ถ้างบเหลือค่อยไปติดแบริเออร์ครับ
<< เรื่อยๆมาเรียงๆ >>

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ชอบไอเดียบ่อบัวจังเลย 5555+

บ่อตื้นๆ น้ำสูงครึ่งคันพอ

(จริงๆ ผมว่า แก้ที่ต้นเหตุดีกว่าครับ รถมาเร็ว ก็ควรทำสัญลักษณ์ ไม่ว่าจะป้ายสะท้อนแสงตามโค้ง
หรือเส้นเตือนบนถนน ก่อนถึงโค้ง )

ออฟไลน์ JikorokunG

การ์ดเรล กรณีมีคนมาชน คนชนรับผิดชอบก็จัดไปครับ

ผมแนะนำ เนินก่อนถึงโค้งสัก สองลูกครับ

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
อาจจะฟังดูแล้วบ้านๆไปหน่อย  แต่ก็อาจจะช่วยได้นะครับ  ปลูกต้นกล้วย  เอาให้หนาทึบไปเลย  ต้นกล้วยมันอ่อนนิ่ม  สามารถเปนเกราะกำบังที่ดีแถมยังช่วยรองรับแรงกระแทกได้เป็นอย่่างดี  อาจจะปลอดภัยทั้งรั้วและผู้ขับขี่ครับ  ปล.ความเหนส่วนตัวนะครับ

GreenG

ผมขอเพิ่มรายละเอียดนะครับ

เป็นถนนสี่เลนครับ ใหญ่มากๆ

ที่บริเวณโค้งมีทั้งป้ายเตือน ที่ขีดๆ บริเวณพิ้น มีที่กั้น การ์ดเรว ตรงโค้งแล้วครับ ครบหมด

แต่ปัญหา คือ รถก็ยังขับเลยมาชนรั้วจนได้แม้หน้าบริษัทจะเป็นทางตรงก็ตามครับ

คงต้องติดแท่งปูนไม่ก็ที่กั้นแบบน้ำละครับ ผมว่า :D

เท่าที่สังเกตดู กระบะทั้งนั้นเลยครับ ที่มาชน สงสัยจะ Drift เข้าโค้ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจจะฟังดูแล้วบ้านๆไปหน่อย  แต่ก็อาจจะช่วยได้นะครับ  ปลูกต้นกล้วย  เอาให้หนาทึบไปเลย  ต้นกล้วยมันอ่อนนิ่ม  สามารถเปนเกราะกำบังที่ดีแถมยังช่วยรองรับแรงกระแทกได้เป็นอย่่างดี  อาจจะปลอดภัยทั้งรั้วและผู้ขับขี่ครับ  ปล.ความเหนส่วนตัวนะครับ
เป็นความคิดที่ดีครับ เอามากินได้ด้วย แต่ว่าเรื่องสปีดบัมพ์ ต้องดูว่าถนนส่วนตัวหรือส่วนรวม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ติดป้ายเตือนใหญ่ๆ ตรงโค้ง

"แหกโค้ง จ่าย 50,000!"

หรือ ถ้าเป็นต้นกล้วยก็ ประกาศขาย

"ต้นกล้วย ต้นละ 15,000"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 17:38:06 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ THEKHAM

ตั้งศาลเพียงตาครับ  ;D

.
.
.
.

ขอโทษครับ ล้อเล่น
ผมว่าให้หน่วยงานรัฐมาทำป้ายเตือนบลาๆ ดีกว่านะครับ หรือไม่ก็ยางรถยนต์เก่าๆ

ซับแรงแทก ไม่เปลืองงบมากด้วย

ออฟไลน์ CATM96

ติดป้ายเตือนใหญ่ๆ ตรงโค้ง

"แหกโค้ง จ่าย 50,000!"

หรือ ถ้าเป็นต้นกล้วยก็ ประกาศขาย

"ต้นกล้วย ต้นละ 15,000"

ผมว่าแทนที่จะไม่ชน กลับมัวแต่อ่านแล้วไม่มองถนน กว่าจะรู้ตัวแหกโค้งหรือไม่ก็วิ่งพุ่งชนเกิดเป็นCoCoCrunch ก็เป็นได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ถังน้ำใส่น้ำครับ  อยากได้กี่ชั้นก็เอามาตั้งสลับฟันปลากันเติมน้ำเข้าไป  เวลาจะขนย้ายอะไรก็สะดวก

ออฟไลน์ rut191

ตั้งศาลเพียงตาครับ  ;D

.
.
.
.

ขอโทษครับ ล้อเล่น
ผมว่าให้หน่วยงานรัฐมาทำป้ายเตือนบลาๆ ดีกว่านะครับ หรือไม่ก็ยางรถยนต์เก่าๆ

ซับแรงแทก ไม่เปลืองงบมากด้วย
เห็นด้วยกับอันนี้นะครับ ตั้งศาลก่อนถึงโค้งคนเห็นก็ต้องกลัวมั้งแหละ ผมยังกล้วเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าถนนเป็นของหลวง ติดต่อ เขต ทำเรื่องให้เขามาทำปรับปรุง ได้เลย

ถ้าเรื่องช้าก็ต้องกดดันกันหน่อย

ถนน ตรงหมู่บ้านผม ทำเนินลูกระนาด แยะมาก และสูงด้วย แต่รถก็ไม่ได้ขับกันเร็ว แต่มีแมงกะไซ ที่ขับเร็ว

แต่มันก็หลบเนินตลอด เลยกลายเป็นเนินดักรถแทน รถผมขนาดไม่เตี้ยยังต้องหยอด

พอจะมีทางเอามันออกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ rvsmart

เอาจ่าเฉยมายืนคุม   :D

ออฟไลน์ madboy

ชอบครับ มันโตเร็วด้วย ชนไปไม่พังมากนัก  ;D

ออฟไลน์ 2k

วางแท่งบาริเออร์หนาๆไว้ครับ มีป้ายเตือนแล้วแต่ยังไม่ระวังก็เลือกปกป้องทรัพย์สินของทางเราดีกว่าไปรักษาชีวิตให้คนพวกนี้ มาเบาพังน้อยมาหนักชนหนักขึ้นอยู่กับตัวคนขับเองไปเลยดีกว่า  :P  เรืีองต้นกล้วยผมล่ะกลัวมันจะไม่ทันได้สูงเกินเมตรก็โดนชนขาดครึ่งบ่อยๆเอาน่ะสิ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ flybigbear

ยางรถยนต์ทาสีแดงขาวประหยัดกว่าครับ ที่สำคัญ อะไรที่อยู่ตรงมุมโค้งและทาสีแดงขาวจะต้องระวังไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ fhasociety

ขออนุญาตเสนอความเห็นนะ
เท่าที่อ่านดู น่าจะเกิดจากความประมาทของผู้ขับขี่ แต่ทั้งนี้ถ้าจะแก้ปัญหาเบื้องต้น ผมเห็นว่า...

1. สร้างลูกระนาดเตือนก่อนโค้ง แล้วบริเวรโค้งอาจจะเป็นระบาดเล็ก ๆ แบบบนถนน
2. ใช้ถังน้ำพลาสติกใส่น้ำ หรือพลาสติกลดแรงกระแทกช่วงท้องโค้งนั้น
3. ต้องสร้างจิตสำนึกให้กับคนขับ โดยจะต้องมีการใช้ไม้อ่อนแล้วไม้แข็ง ดังนี้
    3.1 เมื่อเกิดอุบัติเหตุ ต้องดำเนินการสอบสวนผู้ขับขี่ ว่าเพราะเหตุใดถึงแหกโค้ง
    3.2 เมื่อเกิดอุบัติเหตุในครั้งที่ 1 ให้ทำการตัดเตือน พร้อมทั้งดำเนินการปรับค่าเสียหาย
    3.3 หากยังเกิดอุบัติเหตุเดิม ๆ ซ้ำ จากคนเดิม ๆ ด้วยเหตุการณ์เดิม ๆ ให้ปรับค่าเสียหายพร้อมทำแขวนชื่อไว้ หรือปรับค่าเสียหายและไล่ออกตามแต่สมควร
4. ผมไม่ทราบว่ารถที่โรงงานติด GPS และ กล้องหน้ารถเหมือนกันบริษัทของพี่สาวผมหรือป่าว ถ้าติดนี่ง่ายเลย เราสามารถรู้สาเหตุได้ค่อนข้างชัดว่า เพราะเหตุใดรถถึงแหกโค้ง
5. ถ้าตรวจสอบทั้งหมดทั้งมวลแล้ว เกิดจากรถ สมควรดำเนินการตรวจเช็คสภาพรถทุกคันในบริษัท เพื่อหาจุดซ่อมบำรุงต่อไป
6. ถ้ามันแก้ปัญหาไม่ได้จริง ๆ ก็คงต้องหาแนวทางบังคับช่องทางบนถนนแล้วล่ะ อาจจะต้องปรับรูปแบบถนนให้มีการโค้งกว้างขึ้น ไม่ให้มันมีลักษณะหักศอกจนเกินไป

ปล.ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อย...
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง