ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีกับ Accord G9 ที่มากับเสียงดังกุ้กๆ  (อ่าน 20976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
หลังจากที่จอดอยู่ศูนย์มาตั้งแต่ประมาณเดือนที่แล้ว ผมไม่ยอมรับรถกลับหากปัญหาไม่ถูกแก้ และผมก็แจ้งกับ จนท. ประจำศูนย์ไปแล้วว่าผมจะไม่เข้าไปลองรถเองอีกแล้ว เพราะทางศูนย์ให้ผมไปลองรถกับช่างประจำศูนย์มา 4-5รอบ ทุกคนก็ได้ยินเสียงหมด น้ำมันก็เติมไว้ให้ ก็ให้วิ่งไปลองกันเอง มันเสียเวลาผม และผมแจ้งไปว่า ครั้งต่อไปที่ให้ผมเข้าไปที่ศูนย์โดยไม่มีควาคืบหน้า ผมจะไม่เดินยิ้มเข้าไปอีกแล้ว
(สืบเนื่องจาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37606.0.html)

เมื่อเช้าวันนี้ราวๆ 9โมง ในที่สุดก็มีเจ้าหน้าที่โทรมา หลังจากรอเจ้าหน้าที่เทคนิคจากทางฮอนด้าเข้ามาร่วมตรวจสอบและฟันธงว่าจำทำการแก้ไขอะไรต่อ  (รอแม่:-X มาตั้งแต่ก่อนสงกรานต์ พึ่งจะเข้ามาเมื่อวานนี้ 21 เม.ย. ถ57)
ผลออกมาตามที่คาดคือ ทางฮอนด้ารู้ดีว่าปัญหาอยู่ที่โช๊คคู่หน้า แต่ไม่มีอะหลั่ยเปลี่ยนให้ เพราะเปลี่ยนคู่ใหม่อีกก็เป็นอีก สาเหตุมันมาจากการออกแบบหรือกระบวนการผลิตตโช๊คคู่หน้ามี defect อยู่
วิธีที่ทางศูนย์จัดการให้ผมคือ ให้ผมนำรถออกมาใช้ไปก่อน เมื่อไหร่ที่โช๊คคู่หน้ามีรุ่นใหม่ที่ได้รับการปรับปรุงแก้ไขแล้ว จะแจ้งให้ผมนำรถเข้าไปเปลี่ยน  ซึ่งผมจะให้ทางศูนย์บริการทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรพร้อมลงวันที่ให้ผมด้วย เพราะปรกติ ผมใช้รถเยอะพอสมควรวิ่งทางไกลตลอด 2เดือนเกือบหมื่นโล นี่เรื่องปรกติในช่วงที่งานยุ่งๆ ผมมั่นใจเลย ถ้าผมตะบี้ตะบันใช้แต่ accord เจ้ากรรมคันนี้คันเดียว ไม่เกิน 2 ปีทะลุแสนโลง่ายๆ แล้วประกันก็หมดไปโดยที่ของที่ defect มาไม่ได้รับการแก้ไขในเวลาที่มันยังอยู่ในประกัน

เพราะฉนั้น....ท่านเจ้าของรถ Accord G9 ทุกท่านครับ .... ยินดีด้วยยย เรามีโช็คหน้า defect ติดรถมาทุกคันเลย และจนถึงวันนี้ ที่รถเข้าสายพานการผลิตก็ยังคงเป็นโช๊คที่ defect อยู่

คำถามต่อมา แล้วทำไม Honda ไม่แจ้งลูกค้าว่ะ???? ทำไมต้องตีหน้าซื่อ เล่นบทบื้อถอดๆใส่ๆน็อตช่วงล่างให้น็อตตัวผู้มันยืดอยู่นั่นแหละ???? ผมฝากบรรดาพี่น้อง Accord G9 หลายๆท่านในนี้ ไปลองวิ่งขึ้นหลังเต่า(ลูกระนาน, speed bump แล้วแต่ใครจะเรียกกันยังไง) อันที่มีฐานกว้างๆ วิ่งใช้ความเร็วกลางๆ( 20-30)ให้โช๊คหน้าได้ยืดเข้าออกเยอะหน่อยแล้วลองสังเกตเสียงดูครับ (อย่าลืมปิดเครื่องเสียงด้วย เพื่อความชัดเจน) แล้วลองดูซิว่ารถท่านได้ของแถม(ที่เซลล์ไม่แจ้ง) defect ติดรถมารึปล่าว

ส่วนข้อสรุปเรื่อง defect  และการดำเนินการหลังจากนี้ ผมจะ update ให้อีกครั้งครับว่าทางศูนย์ได้ให้ความมั่นใจกับลูกค้าอย่างไรได้บ้าง

ออฟไลน์ chayjam

• Newbie
  • *
Re: ข่าวดีกับ Accord G9 ที่มากับเสียงดังกุ้กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:28:14 »
รถราคาเป็นล้าน :'(

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ข่าวดีกับ Accord G9 ที่มากับเสียงดังกุ้กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:35:58 »
defect แทบทุกค่าย จ่ายล้านกว่าบาทกลับต้องเจอแต่เรื่องน่าปวดหัว  ::)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:37:57 »
เอ้อ แล้วยังประกอบขายเฉยโดยไม่แก้ไขเนี่ยนะ
กำๆ ผมพึงนะนำอาจารย์ผู้ใหญ่ให้เอา ACC 2.4 เห็นว่าติด Best-drive ท่านก็ลังเลระหว่าง L33 2.5 กับ G9 2.4
คงต้องแจ้งเรื่องนี้ให้ท่านทราบแล้วหละ เดี๋ยวจะมาตำหนิผม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:23:44 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ ;)

จะได้ไปลองเทสดูบ้างว่ามีอาการบ้างหรอยัง จะได้ระวังตัวไว้ :)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:30:28 »
มันดังยังไงเหรอครับ แล้วมีผลกับการขับขี่ไหมครับ

แล้วท่านอื่นๆ ที่ออก G9 ไปเป็นกันไหม อันนี้ผมไม่เคยได้ยินนะ แนะนำคนไปหลายคนแล้ว

จริงเหรอที่เป็น defect ที่โช๊คหน้าทุกคัน งงๆ แฮะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:47:03 »
มันดังยังไงเหรอครับ แล้วมีผลกับการขับขี่ไหมครับ

แล้วท่านอื่นๆ ที่ออก G9 ไปเป็นกันไหม อันนี้ผมไม่เคยได้ยินนะ แนะนำคนไปหลายคนแล้ว

จริงเหรอที่เป็น defect ที่โช๊คหน้าทุกคัน งงๆ แฮะ

มันเป็นที่โช้คครับ (ใครผลิตให้หว่า) แต่แบบนี้ผมว่าน่าจะเป็นแค่บางต้นน่ะครับ

ถ้าลองเปลี่ยนดู อาจเจอต้นที่ไม่มี def น่ะครัง

และจุดยึดโชัคด้านบน มีปัญหาเป็นบางคันนีะครับ ผมใช้ H มา 5 คัน ก็เคยเจอ 2 ครั้งครับ

แก้โดยหาโช้คยี่ห้ออื่นเปลี่ยนเลยครับ KYB SR ก็น่าจะมีของแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:49:53 »
นี่แหละครับที่เราต้องการ  คือการยอมรับว่ามันมีปัญหาจริงๆและพร้อมเข้าสู่กระบรวนการแก้ไขไม่ใช่เอาแต่ถอดใส่ถอดใส่   ของผมเองก็เปลี่ยนโช็คไป 2 รอบแล้วก็ยังเหมือนเดิม  รบกวนท่านNomm_mtb แจ้งข่าวด้วยนะครับถ้ามีอะไหล่ตัวปรับปรุงแล้วจริงๆ

ไม่มีผลต่อการขับขี่หรอกครับ   แต่มันก็น่ารำคาญเพราะขึ้นหลังเต่าทุกครั้งดังทุกครั้ง  มันจะดังตอนโช็คยุบตัวสุดอะครับดังกุ๊กๆ  
เข้าซอยบ้านผมมีหลังเต่าขนาดกำลังพอเหมาะประมาณ 20 ตัวคิดเอาละกันครับว่ารำคาญขนาดไหน555

ผมเชื่อว่าบางคนยังไม่รู้เลยครับว่ามันมีเสียง  แต่เชื่อผมได้เลยว่าเป็นทุกคันเพราะผมลองมาประมาณ 3-4 คันก็เป็นทุกคันอะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:54:23 »
ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะคับผม ของผมรุ่น 2.0 ผมว่ามันน่าจะเคยดังบ้างอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกล่ะคับ โช้คหน้า แต่ผมไม่ค่อยสนใจคับสำหรับผมแค่นี้ก้เงียบแล้วขับไประบบต่างๆของรถก้ทำงานได้ปกติแถมผมชอบฟีลการขับของรถรุ่นนี้ด้วย ยังไงยังรู้สึกดีกว่าซื้อรถราคา 4-5 ล้านแล้วยังงี่เง่าคับผม

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:28:15 »
6000km ครบปีเดือนหน้า ไม่เคยได้ยินเสียงดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 15:22:28 »
ผมไม่ได้ใช้ฮอนด้า  แต่รถผมก็เป็นครับ  ลักษณะจะเป็นช่วง  ยืดสุดแล้วกำลังจะยุบตัว  แต่ผมไม่เครียดนะ  เพราะของผมเป็นเมื่อวิ่งซอยสายไหม 85 เส้นเดียวเท่านั้น  ถนนเส้นอื่นไม่เป็น...

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 15:47:04 »
ผมเคยใช้honda มันมีเสียงอะไรสั่นสักอย่าง เอารถเข้าศูนย์ มันบอกปกติ ผมเลิกเข้าเลิกซื้อมันเลย

ออฟไลน์ wut get real

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 16:43:51 »
ผมใช้มา 5000 โล  ไม่เคยเจออาการดังกล่าวครับ ทั้งวิ่งทางขรุขระ ความเร็วต่ำ ความเร็วสูง ขึ้นลูกระนาด   แต่ผมเจอปัญหาอื่นๆนะครับ  เสียใจด้วยนะครับที่เจอโช๊ค defect แต่ผมคอนเฟริมว่าโช๊คไม่ได้เป็นทุกคันนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 17:01:58 »
ผมใช้มา 5000 โล เวลาถนนไม่เรียบ มันก็มีเสียงดัง กุ๊กๆนะครับ คิดว่าคันอื่นก็เป็น
แต่ ฮอนด้าเก็บเสียงแย่กว่า ก็เลยได้ยินชัดเจนกว่าคันอื่น

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 17:43:35 »
หย่าขาดกันตั้งแต่ G8 Freed cr-v  พอทีให้โอกาสมาเยอะ

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 18:47:12 »
รถมันมี Defect กันทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าคุณยังไม่ผลิตรถออกมาก็ไม่มีทางรู้หรอกว่ารถมันจะมีปัญหา แต่ผมมันขึ้นอยู่กับว่าเขาจริงใจที่จะแก้ปัญหา จะกระตือรือร้นที่จะมาตรวจสอบปัญหาให้รึเปล่า ถ้า บ.กระตือรือร้นที่จะแก้ปัญหาให้ผมว่าก็ถือว่าโอเคแล้วนะครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 18:58:59 »
เคยใช้ honda jazz มักมีเสียงประตูหลังดัง  แก้ไงก็ไม่หายครั้งล่าสุดที่แก้คือ เปิดแล้วแผงพาลสติกหลุดออกมาเลย - -*  แก้ได้ยอดเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 19:44:33 »
ซื้อ กระบะ ยกสูง ใช้เถอะคะ ถ้าจะขึ้นลูกระนาด ที่ความเร็ว
30 กม/ชม. ถ้าเป็น อีโคคาร์ คงโช๊คแตกแล้วคะ

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 20:29:34 »
ขึ้นลูกระนาดที่ความเร็ว 30 กม.ต่อชั่วโมงไม่เห็นว่ามันจะเร็วหรือแรงอะไรเลยนี้ครับ ไม่เห็นต้องเป็นกระบะยกสูงเลย รถเก๋งธรรมดาที่ปกติขึ้นได้ทุกคัน ขึ้นเร็วกว่านี้ก็ได้ครับ จขกท.ขอให้รถได้รับการแก้ไขไวๆนะครับ เอาใจช่วย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:05:43 »
ซื้อ กระบะ ยกสูง ใช้เถอะคะ ถ้าจะขึ้นลูกระนาด ที่ความเร็ว
30 กม/ชม. ถ้าเป็น อีโคคาร์ คงโช๊คแตกแล้วคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่เชื่อผมเถอะ หลังเต่าหน้าบ้านที่ผมอยู่มาตั้งแต่เกิดจนถึงตอนนี้ 35ปีแล้ว มันสามารถขึ้นได้ที่ความเร็วดังกล่าวโดยปรกติสุขไม่ได้รับความทรมานต่อริสสีดวงแต่อย่างใด โช๊คไม่แตกจากสาเหตนี้แน่นอนครับ จะ d seg, c seg, eco car, ppv, pick up, big bike, small bike,  motard, วิบาก, รถ4*4, หรือแม้แต่ รถสิบล้อ ผมเอาผ่านลูกระนาดนั้นมากันเยอะแล้ว อ๋อ...แล้วบรรดารถที่คุณอ่านผ่านรีวิวในเวปนี้หลายๆคันก็เคยผ่านมันมาแล้ว และโช๊คไม่มีแตกครับ ฐานของลูกระนานมีลักษณะกว้าง จะวิ่งเร็วกว่า 30 ก็ยังได้ครับ แต่ถ้าเป็นกระบะยกสูง ผมไม่แนะนำนะ โช๊คไม่แตกหรอก แต่มันจะเหิรฟ้าหนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 21:10:20 โดย Noom_mtb »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:19:52 »

มันเป็นที่โช้คครับ (ใครผลิตให้หว่า) แต่แบบนี้ผมว่าน่าจะเป็นแค่บางต้นน่ะครับ

ถ้าลองเปลี่ยนดู อาจเจอต้นที่ไม่มี def น่ะครัง

และจุดยึดโชัคด้านบน มีปัญหาเป็นบางคันนีะครับ ผมใช้ H มา 5 คัน ก็เคยเจอ 2 ครั้งครับ

แก้โดยหาโช้คยี่ห้ออื่นเปลี่ยนเลยครับ KYB SR ก็น่าจะมีของแล้ว

เปลี่ยนแล้วก็เป็นอีกอยู่ดีครับ
และในเมื่อทางศูนย์แจ้งว่า ถ้าจะให้เปลี่ยนอีกก็คงจะเป็นอีกเพราะมันมากจาก defect ของโช๊คครับ
ถ้าสงสัยว่าจะเป็นทุกต้นมั้ย ผมก็คิดว่าคงไม่เป็นทุกต้นครับ แต่จะให้เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เผื่อฟลุ๊คก็คงเหมือนซื้อหวย เป็นการแก้ปัญหาไม่ตรงจุดครับ เพราะรถผม จอดศูนย์เป็นเดือนแล้ว ถูกทดลองแก้หลายรอบแล้ว แม้กระทั่งเอารถ test drive ไปทดสอบเปรียบเทียบ ก็เป็นเหมือนกับรถผม สุดท้าย ถ้าจะให้ผมสรุปว่าเป็นทุกคันผมคงยืนยันไม่ได้ และก็คิดว่าคงไม่เป็นทุกคันครับ เจ้าของรถต้องลองเอง หรือถ้ายังไม่ได้รับรถก็ลิงก่อนครับ ผมให้ข้อสังเกตเรื่อง defect ของ โช๊คหน้าเท่านั้น ย้ำว่าผมไม่ได้ฟันฑะงว่าจะเป็นทุกคันนะครับ

แต่ก็นะ คำพูดของ จนท. ที่โทรหาผม มันช่างชวนคิดจริงๆเลยว่าจะมีผู้โชคดีอยู่กี่คนกัน  555

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 22:31:21 »
ถามเอาแค่นี้ เวลาเกิดปัญหา Suppiler โดนปรับไม่ใช่หรือแล้วเงินส่วนนี้ไปไหนเอ่ยย ผมรุ้จากพี่ชายที่สนิท ท่านนึงของผมเขามีกิจการที่ผลิตชิ้นส่วนให้รถยนต์เป็นเพียงส่วนเล็กๆยังต้องแก้ไขขึ้นMoldกันไม่รู้กี่รอบถ้ามันไม่ตรงใจเขาเอาแว่นขยายมาส่องตั้งแต่พิมพ์เขียว ไม่มีที่ไหนที่เป็นแบบนี้ Thailand Only คุณมีปัญหาคือโชคร้ายไร้ซึ่งการเยียวยา อิจฉา อเมริกาจังเคลมกันอุตหลุด รถราคาก็ถูก ของก็ดีOptionก็เยอะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 22:53:27 »
ถามเอาแค่นี้ เวลาเกิดปัญหา Suppiler โดนปรับไม่ใช่หรือแล้วเงินส่วนนี้ไปไหนเอ่ยย ผมรุ้จากพี่ชายที่สนิท ท่านนึงของผมเขามีกิจการที่ผลิตชิ้นส่วนให้รถยนต์เป็นเพียงส่วนเล็กๆยังต้องแก้ไขขึ้นMoldกันไม่รู้กี่รอบถ้ามันไม่ตรงใจเขาเอาแว่นขยายมาส่องตั้งแต่พิมพ์เขียว ไม่มีที่ไหนที่เป็นแบบนี้ Thailand Only คุณมีปัญหาคือโชคร้ายไร้ซึ่งการเยียวยา อิจฉา อเมริกาจังเคลมกันอุตหลุด รถราคาก็ถูก ของก็ดีOptionก็เยอะ

เห็นด้วยที่สุดครับ แต่เอาน่า อย่างน้อยศูนย์ก็ไม่ได้ปัดความรับผิดชอบแบบหน้าด้านๆ ด้วยคำตอบว่ารถเป็นปรกติ อาจต้องใช้ความอดทนจากลูกค้าหน่อยเพื่อทิ้งรถไว้ให้เค้าเอาไปพยายามทำการแก้ไขซึ่งใช้เวลาโคตะระนานเกินจริงไปเยอะมากๆ

เอาหล่ะ....สิ่งที่ผมคาดหวังจากกรณีนี้คือ แชร์เรื่อง defect ที่ผมเจอกับ accord g9 เผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านที่ใช้หรือกำลังจะใช้รถรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 23:51:05 »
ร่วมด้วยครับ .. ใช้ honda มา 2 คันละ งง กับปัญหาเดิมๆ 

คือ ไม่รู้ว่านโยบายเค้าไม่มีการแก้ไข defect ที่สายการผลิต หรืออย่างไร ..

รถใหม่ก็ออกมาเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ได้ออกมาด่ากันอีกอยู่เรื่อย ..

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 01:05:55 »
่้honda only

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 02:55:29 »
ยินดีด้วยครับ ทางออกนี้น่าจะดีที่สุดแล้ว

ก็คงต้องรอให้มี recall (หวังว่าจะมีเรียก ไม่เป็นแบบต๊อกๆ FD 1.8 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2014, 03:00:54 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 19:44:06 »
 บอกผ่านสื่อ เด่วมันก้ออกมา recall เอง กลัวเสียชื่อ

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 00:14:05 »
ร่วมด้วยครับ .. ใช้ honda มา 2 คันละ งง กับปัญหาเดิมๆ 

คือ ไม่รู้ว่านโยบายเค้าไม่มีการแก้ไข defect ที่สายการผลิต หรืออย่างไร ..

รถใหม่ก็ออกมาเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ได้ออกมาด่ากันอีกอยู่เรื่อย ..

ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้จริงๆๆ ใช้ Honda มา 4 คัน 4 รุ่น

ตอนนี้ หันไปคบ ค่ายอื่นๆ เรียบร้อยแล้ว และยากมากถึงยากที่สุดที่จะกลับมาอีก

ค่ายอื่นๆ ที่ใช้ ไม่ได้มีปัญหาเดิมๆๆ อย่าง Honda เลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:18:34 »
G9 ที่บ้านผม รู้สึกจะได้เปลี่ยนเป็นคันแรกในประเทศไทยนะครับ เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โตเลย
ตอนที่เกิดเรื่อง เค้าก็บอกให้ไปลองรถเดโม ก็ดังกันทุกคัน รถใหม่ๆ ตามสไตล์ช่างก็บอกปกติ
เป็นแบบนี้แหละจนเป็นเรื่องราว เอารถเข้าศูนย์หลายครั้งจนตอนหลัง เรื่องมันไม่หยุดจนทาง
สนงใหญ่ ต้องมาดูแล รอบแรกเอาJazz มาจอดแทนเอารถไปตรวจ รอบสอง เอาG8 มาจอดแทน
แล้วจัดการเบิกโช้คมาเปลี่ยนให้ใหมถึงหาย จำได้ว่า จนท มาที่บ้านผม3-4คน พี่ชายผมยืนเทศน์
เลยหละครับ พอดีแกพระเอกหนังจีนเก่า(กำลังภายในแกเยอะ) เคสนี้เคลียร์กันยาวเลย
ครับ เรื่องของเรื่องG9 เป็นรถญี่ปุ่นคันแรก
ที่ซื้อในบ้านด้วยแล้วเจอแบบนี้ปุ้บ จบเลยครับ คันแรกและคันเดียวครับ ลาขาดแล้วครับรถญี่ปุ่น

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:47:08 »
update ไปรับรถคืนมาแล้ว และความเห็นส่วนตัวจากที่ฟัง จนท.  มา ผมสรุปได้ว่า g9 เป็นทุกคันครับแต่คันไหนจะเข้ามาเคลมหรือไม่ ขึ้นกับเจ้าของว่าสังเกตุเจออาการรึปล่าว อาการจะเิกดเมื่อวิ่งขึ้นลูกระนาดที่มีฐานใหญ่ๆเท่านั้น เหมือนรถมันได้โยนตัวโช็คยืดเยอะๆ
การแก้ไขตอนนี้ ทางฮอนด้าทำได้แค่แก้ไขเฉพาะหน้าไปก่อน โดยการใช้วัสดุรมารองเป้าโช๊คเพื่อซับเสียง เจ้าของรถทำได้แค่รออะหลั่ยรุ่นใหม่ที่ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ ก็รอจนกว่าเค้าจะโทรมาแจ้งแหละครับ
ผมได้สอบถามไปว่า แล้วถ้าผมวิ่งเกินแสนโลหล่ะ ทางพนง.ตอบว่า เกินแสนโลก็ไม่มีปัญหา เพราะมี log ซ่อมบำรุงอยู่แล้วว่ามีปัญหาตั้งแต่ยังไม่หมดประกัน (จะเชื่อมันได้มั้ยเนี่ย)

สุดท้ายนี้ อีกไม่้กิน 3เดือนน่าจะครบอีกหมื่นโล จะเอาเข้าศูนย์และทำการอัพเดทเรื่องนี้อีกทีครับ