ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ  (อ่าน 16644 ครั้ง)

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 15:50:48 »
หน่วยงานภาครัฐควรจะมีการจัดอบรมให้ความรู้โครงการบีเอ็มคันแรกแก่ประชาชนนะครับ 55

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับอายุรถ BMW มือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 17:42:08 »
ฟิลลิ่งมันไม่หายหรอกครับ เพราะขึ้นอยู๋กับการดูแลรักษา แต่เรื่องความแรงคงต้องมีตกลงไปบ้างแหละครับ

แต่เล่นมือสองยังไงเตรียมค่าซ่อมไว้ด้วยนะครับ ยิ่ง E60 ซ่อมแพงสุดเลยครับ ทั้งระบบแอร์ แล็คพวงมาลัย หน้าจอ เกียร์

ผมซื้อมือสองมา 3 ปีซ่อมไปจะ 3แสนแล้วครับ ถ้าปีนี้โดนเกียร์ด้วยก็ 4 แสนกว่าครับ แต่ซ่อมแล้วไม่จุกจิกนะครับ ไกลแค่ไหนก็ไปได้ครับขอให้ซ่อมให้สุดครับ แต่อย่าซ่อมศูนย์นะครับ

จริงอยู่ E60 ไม่จุกจิกเท่า E39 แต่พอรวมบิลทั้งปีออกมาแล้ว E39 ผมซ่อมถูกกว่าครึ่งนึงครับ วิ่ง กม เท่าๆกัน

ที่เอาแน่เอานอนไม่ได้คือ Sensor ฝากระโปรงหน้าของ E60 มันจะเสียเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถ้ามันเสียคือ Lock รถไม่ได้ กันขโมยมันจะร้องตลอดเวลา เปลี่ยนใหม่ก็ไม่รู้ว่าจะเสียอีกเมื่อไหร่

ส่วนเรื่องแอร์ ผมยืนยันอีกคนว่ายังไงก็เย็นสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ครับ ขนาดผมติด VK-30 รอบคัน ช่วงนี้กลางวันเปิด 18c ยังเย็นสู้ Vios โฉมแรกที่ติด Lamina รุ่นถูกๆไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 19:47:06 »
 หา 520i ถูกๆซักคัน เอาราคาต่ำๆไว้ก่อน แล้วสั่ง 545i จากญี่ปุ่นสวยๆเยอะแยะ ตัดหัว-ท้าย เข้ามา จากนั้นก็ทำการแปลงร่าง สลับอะไหล่
 ก็จะได้ 545i แรงแบบนิ่มๆใช้ยาวๆ

แนบรูปมาให้ดู 545i NB44

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 20:35:24 »
BMW 5  E60   VS Mercedes-Benz E-class 2008

ของเจ้าของกระทู้ สวยกินขาดเลย    ดีหน่อย ช่วงหลังๆมาเบนซ์เข้าใจตลาดออกแบบรถใหหรู และดูสปอร์ตเหมือน BMW มาขึ้น

ออฟไลน์ Jelly69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 21:08:12 »
ได้อ่านความเห็นของทุกๆท่านแล้วครับ ไปในทางเดียวกันเลยคือยังมีฟิลลิ่งของ BMW เหลืออยู่

ตอนนี้ผมเองก็นั่งหารถไปเรื่อยๆ  ชอบสีดำครับ  ใครมีเบาะแสรบกวนหลังไมค์ได้นะครับผม

หรือท่านใดมีประสบการณ์อยากแชร์เพิ่ม  ยินดีมากเลยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาตอบนะครับผม  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 23:11:39 »
1. ขึ้นกับสภาพ แต่สำหรับ E60 ยังสดพอแน่นอนครับ  นอกจาก สภาพกรังๆ วิ่งไป 4-5 แสนโล ไรงี้ ซึ่งก็คงไม่มี

2. ถ้าดูแลรถดี โอกาสน้อยมากครับ
    ตอนผมใช้ E39 เคยตายกลางทาง 2 ครั้ง เกิดจาก หม้อน้ำรั่ว กับ สายพานขาด ครับ
    ส่วนใหญ่ รถยุโรป ถ้ามันจะมีปัญหา ก็เกี่ยวกับเรื่อง ความร้อน หม้อน้ำ ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:39:26 »
กรณีของแอร์นั้นเย็นสู้วีออสไม่ได้เพราะวีออสไม่มีส่วนของฮีทเตอร์ครับ รถที่ไม่ได้ตัดระบบฮีทเตอร์ทิ้งไปแบบในโตโยต้าหลายๆรุ่นจะมีลิ้นตัดต่ออากาศรับทั้งลมร้อนและเย็นเข้ามาในเวลาเดียวกันตามอุณหภูมิที่ตั้งไว้ ร้อนไปก็รับลมเย็นมาเพิ่ม เย็นไปก็รับลมร้อนมาเติมแบบนี้สลับกันไปจนได้ตามต้องการ ทีนี้ประเทศไทยทีี่อากาศร้อนมากๆเวลาจอดตากแดดนานๆแล้วเปิดแอร์ดับความร้อน ระบบแอร์ทึ่ต้องตัดต่ออากาศย่อมที่จะทำความเย็นไล่อากาศร้อนไม่เร็วเท่ารถที่ไม่มีฮีทเตอร์หรือลิ้นตัดต่ออากาศอยู่แล้ว แต่พอให้เวลา15นาทึไปคุณจะไม่พบความต่างอะไรเพราะสุดท้ายรถก็จะเย็นดับร้อนเท่ากัน พอเย็นเท่ากันแล้วรถที่รับแต่ลมเย็นอย่างเดียวนั่นแหละจะลำบากเพราะในรถจะหนาวเกินไป จะปรับอุณหภูมิให้หนาวน้อยลงก็ไม่ช่วยเท่าไหร่เพราะทำได้แค่คุมแรงลมที่เป่าออกมาแต่ระบบทำความเย็นยังทำงานเต็มที่อยู่ มันคุมไม่ได้ดังใจหรอก

อนึ่ง รถทึ่ระบบแอร์มีปัญหามีแต่ลมร้อนออกมาเพราะกลไกลิ้นตัดต่อค้างแล้วช่างชุ่ยๆจะให้ตัดระบบการทำงานลิ้นตัดต่อออกอจ่าทำนะครับ เพราะรถคุณจะคุมอุณหภูมิไม่ได้ ตอนกลางวันอากาศร้อนๆไม่เท่าไหร่แต่ตอนกลางคืนที่ไม่ร้อนนี่เย็นหนาวเกินพอดีไปเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 13:08:42 »
E60  เป็นรถที่ดีมาก  สวย สปอร์ท   น่าหามาใช้ครับ

ค่าซ่อม จุกจิก  ผมว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้   

ผมเข้าอู่นอกแถววัดยาง อ่อนนุช  ดูแลกันมาตั้งแต่  E34

หลังหมด bsi  มาสองปี   ซ่อมยังไม่ถึง  50,000   

จนตอนนี้ออก  F10   มา   ตั้งแต่จะขาย  เจ้า E60 520d

แต่กลายเป็นว่า รักทั้งคนใหม่คันเก่า    ยังตัดใจขายไม่ลง

เชียร์ E60  ครับ  ^^

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 16:52:16 »
คำถามข้อแรก --ความรู้สึกถึงคำว่า BMW ?
ตอบยาก..
ถามพี่บิลลี่ดีกว่า 55

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 18:01:20 »
BMW 5  E60   VS Mercedes-Benz E-class 2008

ของเจ้าของกระทู้ สวยกินขาดเลย    ดีหน่อย ช่วงหลังๆมาเบนซ์เข้าใจตลาดออกแบบรถใหหรู และดูสปอร์ตเหมือน BMW มาขึ้น

ขอบคุนมากๆครับ แต่ผมไม่ใช่ จขกท ครับ อิๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 19:00:48 »
จัดเลยครับ

รุ่นนี้ไม่จุกจิกเลย พี่ผมใช้ E60 525i SE LCI ปัญหาน้อยมากๆครับ แต่เปลี่ยนอะไรทีก็โหดเอาเรื่อง

บอดี้ก็ยังสดใหม่มากๆครับ จับแต่ง M ผมว่าหล่อที่สุดใน BMW แล้วหละ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 22:09:23 »
ซื้อเลยครับ หาอู่นอกที่ไว้ใจได้ เลือกที่สภาพดูดี รถ5 - 6 ปี ถ้าเจ้าของเดิมใช้รักษา ไม่มีเรื่องต้องเสียเงินมากมายหรอกครับ
ยังไงเตรียมงบสักแสนหนึ่ง ไว้เผื่อมีปัญหานะครับ
      ผมใช้ E36 323 ia ปี 1998 ซื้อมือสองจากเต้นรถ ใช้มา 11 ปี แล้ว ยังไม่คิดเปลี่ยนเลย วันนี้เพิ่งเอวสมุดทะเบียนไปเปลี่ยนเล่มใหม่ ที่พิมพ์บันทึกรายการเสียภาษีมันเต็ม !!!  ผมว่ามันไม่จุกจิกนะ มีอะไหล่ให้เลื่อกเปลี่ยนทั้งของใช้แล้ว ของใหม่ ฟิลมันไม่เปลี่ยนหรอกถ้าเราใส่อะไหล่ให้มันเหมือนเดิม หรือเลือกใส่ของที่ดีกว่าโรงงาน ฟิลยิ่งดีใหญ่

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 02:52:31 »
โอกาสเสียกลางทาง แทบเรียกได้ว่าเป็น 0 ครับ ฮาาา ถ้านับเทียบเป็นอัตราส่วนกับจำนวนครั้งที่ขับออกจากบ้านนะครับ เรื่องนี้เกี่ยวข้องกับการสังเกตุอาการรถ และการบำรุงรักษาอย่างถูกจุดครับ ส่วนแรกขึ้นอยู่กับเรา อีกส่วนขึ้นอยู่กับช่างครับ อิอิ

W124 ที่บ้านผมใช้มา ตั้งแต่ผมเล็กจนโต เท่าที่จำได้เสียกลางทางไม่น่าเกิน 3 ครั้งครับ ในช่วงการใช้งาน 20 ปี

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 10:39:22 »
E36 เคยตายเพราะ overheat อย่างเดียวครับ

วาล์วน้ำเสีย  อีกรอบ หม้อน้ำพัง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 21:57:17 »
รถพ่อผม 525i SE E60 ปี 2007 เครื่องฝาขาว เกียร์ไม่ไฟฟ้า
ซื้อมือสองมา เมื่อปี 2011 ใช้มาจนถึงตอนนี้ พอจะสรุปได้ว่า
ซ่อมแพง แต่ ไม่จุกจิก ครับ เข้าอู่ไม่บ่อย แต่เข้าทีก็ เป็นหมื่นตลอด

หลังจากหมด BSI เคยซ่อมใหญ่จริงๆ ครั้งนึง เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง
กับเครื่องยนต์หลายชิ้น โช้คใหม่ ของเหลวทั้งคัน ทำอู่นอก โดนไป 70,000
แต่รถออกมา แน่นปึ้กเลยครับ ที่เหลือก็ Maintainance ทั่วๆไป มีโดนเปลี่ยนนู่นนี่บ้าง

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 07:18:09 »
อยากให้คุณ Jelly69 ได้ BMW ในโอกาสที่เหมาะสม ;)

1. ควรจะมีเงินเดือนพอสมควร มีเงินก้อน เพื่อซื้อเงินสด หรือดาวน์ และผ่อนน้อยๆ
2. หาอู่ใกล้บ้าน ทำความคุ้นเคยกันไว้ก่อน
3. ควรเลือกซื้อรถอายุไม่เกิน 5 ปี
4. เลือกรถสภาพดี ทดลองขับว่าเครื่องยนต์ยังเหมือนเดิม
5. ถ้าเจอรถแล้ว ซื้อเอาไว้ก่อน ใช้ระยะหนึ่งแล้วค่อยทำสีใหม่ เปลี่ยนเป็นสีดำตามต้องการ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 07:49:00 »
ขอถามเพิ่มในนี้นะครับ

e60 520d lci เกียร์ไฟฟ้า ประมาณปี 2008 เป็นไงบ้างครับ น่าเล่นไหม
แล้วตัวนี้ไม่ใช่ active steering ใช่ไหมครับ